ผู้เขียน หัวข้อ: ใบขับขี่แบบเก่ายังมีอยู่ใหมครับ(ที่ไม่ใช่สมาร์การ์ด)  (อ่าน 8832 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
คือกำลังจะต่อใบขับขี่ครับทีนี้เลยอยากทราบว่าบัตรแบบเก่า ติดรูป1แล้วเอาไปเคลือบ ยังมีอยู่ใหมครับ
ไม่อยากได้สมาร์ทการ์ดเพราะมันหนา เน้นบางๆ
ที่โพสถามเพราะว่าถ้ามันเหลือแต่บัตรสมาร์ทการ์ดแล้วจะได้ไม่ต้องไปถ่ายรูป1นิ้วให้เสียตังโดยเปล่าประโยชน์

และถามเพิ่มเติมคือ
ใบขับขี่รถยนต์ใบที่2 ที่ทำตอนอายุ19เนี่ยต้องสอบต้องอะไรหรือป่าวครับ
เพราะจำได้ว่าตอนต่อใบขับขี่มอไซค์ 16-17 ต้องอบรมยันเที่ยงเลย

07 mazda 3

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
แล้วแต่ที่มั้งครับ ผมเพิ่งไปต่อใบขับขี่ทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซด์ เขาก็ให้เลือกนะครับถ้าเอาสมาร์ทการ์ดเพิ่มใบล่ะ 100 ผมก็เลยเอาเฉพาะรถยนต์ส่วนมอเตอร์ไซด์เอาแบบธรรมดา แต่พอไปคุยกะเพื่อน เพื่อนผมบอกไม่มีให้เลือกได้สมาร์ทการ์ดอย่างเดียวเลย (ทำคนละที่ครับ)

รู้สึกแบบธรรรมดาแลจะไม่ค่อยคุ้มล่ะ ต้องเสียรูปอีก 2 รูป ไม่พอยังต้องเอาบัตรไปเคลือบอีก 20 บาทแหน่ะ รู้งี้เอามาเคลือบที่โรงงานดีกว่า ฟรี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ IncarRus

ตอนผมไปทำ,,, ก็มีให้เลือก ผมก็เอาแบบกระดาษธรรมดา ขี้เกียจรอนาน
จดบัดนี้,,, ยังไม่ได้เคลือบเลยครับ ใส่ซองบัตร ATM ไว้ ก็ไม่เห็นเป็นไรนะ  :-\

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
พอดีทำงานที่กระทรวงคมนาคม ขอให้ข้อมูลดังนี้ ครับ

1. ในทางนิตินัย ต่อไปนี้ ใบขับขี่จะเป็นแบบใหม่ทั้งหมดครับ
2. อย่างไรก็ดี ไม่ได้ยกเลิกบัตรแบบเก่าครับ เพียงแต่ว่าต่อไปนี้ จะไม่มีการสั่งผลิตกระดาษ สำหรับใบขับขี่แบบเก่าแล้ว ดังนั้น ท่านใด ไปที่กรมการขนส่งทางบก (บางศูนย์บริการ) ที่มีให้เลือกจะทำแบบเก่า หรือ ยังไม่มีแบบใหม่ให้ทำ ก็เป็นเหตุผลเฉพาะที่ครับ เช่น เครื่องผลิตใบขับขี่แบบใหม่ ยังไม่ถึงศูนย์บริการแห่งนั้น (เช่นอยู่ในจังหวัดห่างไกล) หรือ เครื่อง Print ใบขับขี่แบบใหม่ชำรุด หรือ อาจมีกระดาษแบบเก่าเหลืออยู่มาก ต้องการจะใช้ให้หมด เพื่อไม่ให้สูญเสียงบประมาณโดยเปล่าประโยชน์ เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
เพิ่งเปลี่ยนเป็นแบบสมาทกาดมาคับ  ใช้ขับขี่ใน ต่างประเทศได้ด้วย ดีกว่าเห็นๆๆ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ยังไงผมก็ชอบแบบบางๆ
งั้นขอให้ขนส่งที่ลำปางยังเหลือแบบเก่าอยู่เถอะสาธุ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ruksadindan

ของผู้ใหญ่ในบ้านผม ก็ทราบมาว่าเป็นแบบเก่าทั้งหมดครับ (ทำมานานแล้วไม่ได้ไปเปลี่ยนนี่เนาะ)
แต่ใบที่สองเนี่ย ไม่ใช่ทำตอนสิบเก้านะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด ทำหลังจากใบแรกหมดอายุหนึ่งปีครับ คือถ้าพี่ทำใบแรกตอน 22 ต่อครั้งแรกก็ 23
เพิ่งเปลี่ยนเป็นแบบสมาทกาดมาคับ  ใช้ขับขี่ใน ต่างประเทศได้ด้วย ดีกว่าเห็นๆๆ
ใช้ได้ครับ แต่เผื่อ IDP ไปอีกชุดไว้ก็ดี

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ผมก็ชอบเพราะบัตรต่างๆเดี่ยวนี้ smart card หมดแล้ว ทำให้กระเป๋าตังค์ตุงไปด้วยบัตร

ผู้ชาย/ผู้หญิงส่วนมากก็ชอบแบบบางครับ ...... พิซซ่าแป้งบาง, ,มือถือบางๆ, หุ่นบางๆ, laptopบางๆ ....เอ มีอะไรบางๆอีกนะ

ผมก็ชอบเพราะบัตรต่างๆเดี่ยวนี้ smart card หมดแล้ว ทำให้กระเป๋าตังค์ตุงไปด้วยบัตร

ผู้ชาย/ผู้หญิงส่วนมากก็ชอบแบบบางครับ ...... พิซซ่าแป้งบาง, ,มือถือบางๆ, หุ่นบางๆ, laptopบางๆ ....เอ มีอะไรบางๆอีกนะ
ใช่ครับ ผมไม่ชอบให้กระเป๋าตุงเหมือนกันครับ       ...... ถุงบางๆ  ;D

07 mazda 3

ออฟไลน์ Xtream@tom

ตอบคำถามที่2ละกันนะครับ คนอื่นตอบข้อแรกไปแล้ว

ถ้าต่อจากชั่วคราว(1ปี)ไปเป็นแบบ5ปี เข้าไปทำได้เลยครับ แปปเดียวเสร็จ ไม่ตรวจสายตา ไม่มีอบรม แต่บัตรต้องหมดอายุไม่เกิน1ปีนะครับ

ปล.เพิ่งไปต่อมาตอนปิดเทอมทั้งมอไซ+รถยนต์เลย ไป9โมง เสร็จ9โมง15 ;D

ตอบคำถามที่2ละกันนะครับ คนอื่นตอบข้อแรกไปแล้ว

ถ้าต่อจากชั่วคราว(1ปี)ไปเป็นแบบ5ปี เข้าไปทำได้เลยครับ แปปเดียวเสร็จ ไม่ตรวจสายตา ไม่มีอบรม แต่บัตรต้องหมดอายุไม่เกิน1ปีนะครับ

ปล.เพิ่งไปต่อมาตอนปิดเทอมทั้งมอไซ+รถยนต์เลย ไป9โมง เสร็จ9โมง15 ;D

แล้วหลักฐานต้องจัดเต็มมั้ยครับท่าน บัตรผมหมดอายุมา2-3เดือนละ กังกลเรื่องมองมุมกว้างตั้งนาน
1.ใบขับขี่เก่า
2.บัตรประชาชน
3.ใบรับรองแพทย์
4.ทะเบียนบ้าน
5.รูป
07 mazda 3

ออฟไลน์ Xtream@tom

ไม่ต้องเรียกท่านก็ได้มั้งคับ อายุพอๆกันอ่ะแหละ

ผมใช้ใบรับรองแพทย์ ใบขับขี่เก่า บัตรประชาชนแค่นั้นอ่ะ ทะเบียนบ้านเค้าเข็คเอาจากในคอมอ่ะครับ แต่ถ้าจะทำบัตรแบบเก่าคงต้องเอารูปไปด้วยอ่ะนะ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล.ผมยังไม่อยากแก่ ฮ่าๆ ;D
07 mazda 3