ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ ตจว จะซื้อรถในกรุง ดีไม้ครับ  (อ่าน 4797 ครั้ง)

ออฟไลน์ gun.197

• Newbie
  • *
อยู่ ตจว จะซื้อรถในกรุง ดีไม้ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 04:31:51 »
ผมอยู่ ตจว (ปัตตานี) ว่าจะไปจองรถในงานมอเตอร์เอกโปร  ;D
แต่กลัวว่าถ้ารถมีปัญหาแล้ว 0 ตจว จะรับเครมไม้ครับ :D
(ของแถม ตจว น้อยมาก) ???

ขอบคุญครับ ตจว ป.6

ออฟไลน์ natcha

• Newbie
  • *
Re: อยู่ ตจว จะซื้อรถในกรุง ดีไม้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 06:21:08 »
ผมอยู่ ตจว (ปัตตานี) ว่าจะไปจองรถในงานมอเตอร์เอกโปร  ;D
แต่กลัวว่าถ้ารถมีปัญหาแล้ว 0 ตจว จะรับเครมไม้ครับ :D
(ของแถม ตจว น้อยมาก) ???

ขอบคุญครับ ตจว ป.6

ที่ ตจว. รับเคลมเฉพาะการเคลมในส่วนของ "การรับประกันคุณภาพ 3ปี 100,000 กม." และ
อุปกรณ์ตบแต่งของแท้(ไม่ว่าจะซื้อหรือแถม) ครับ

แต่ถ้าเป็นเรื่องของพวกอุปกรณ์ตกแต่ง(ของแถม) ที่ไม่ใช่ของแท้ ต้องเคลมที่ศูนย์ที่ซื้อเท่านั้นครับ

ซื้อที่ กทม. ได้ของแถมเยอะกว่าครับ (โดยเฉพาะฮอนด้า เยอะกว่ามากๆ)

แต่อาจต้องมารับรถเองที่ กทม. และส่วนใหญ่จะได้ทะเบียนรถเป็น กทม. ครับ(ศูนย์ส่วนมากไม่ค่อยให้ลูกค้าไปจดทะเบียนเองครับ)

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
Re: อยู่ ตจว จะซื้อรถในกรุง ดีไม้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 07:47:48 »
แต่มีบางคนบอกว่าเราสามารถเลือกรับรถที่ศูนย์บ้านเราก็ได้นิคับหรือผมเข้าใจผิด

ผมก็จะไปจองงานมอเตอร์เอ็กโปรเหมือนกัน หรือบางครั้งก็จะไปที่ศูนย์ใกล้บ้านช่วงเวลาดังกล่าว แล้วบอกว่าขอโปรโมชั่นงานมอเตอร์โชว์คับถ้าไม่ได้ก็จะไปจองที่งานประมาณนั้นรอผู้เคยไปจองมาตอบอีกทีหนึ่งคับผม

ออฟไลน์ natcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:18:25 »
แต่มีบางคนบอกว่าเราสามารถเลือกรับรถที่ศูนย์บ้านเราก็ได้นิคับหรือผมเข้าใจผิด

ผมก็จะไปจองงานมอเตอร์เอ็กโปรเหมือนกัน หรือบางครั้งก็จะไปที่ศูนย์ใกล้บ้านช่วงเวลาดังกล่าว แล้วบอกว่าขอโปรโมชั่นงานมอเตอร์โชว์คับถ้าไม่ได้ก็จะไปจองที่งานประมาณนั้นรอผู้เคยไปจองมาตอบอีกทีหนึ่งคับผม

จากประสพการณ์ที่ทำงานด้านนี้มาโดยตรงคิดว่า"ไม่น่าได้"ครับ เพราะรถมันต้องถูกติดตั้งอุปกรณ์ที่แถม
จากศูนย์ที่คุณซื้อเท่านั้นครับ

นอกจากจะให้เซลล์ขับรถที่แต่งเสร็จแล้วไปส่งให้ที่ ตจว น่ะครับ แต่คิดว่าเค้าคงไม่ขับให้ฟรีน่ะครับ

คงต้องมีค่าน้ำมันกับค่ารถกลับกรุงเทพให้เค้าเป็นอย่างน้อยนะครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:48:17 »
ของแบบนี้อยู่ที่ลีลาครับ
ตอนคุณพ่อผมไปดูเทียน่าในงานมอเตอร์เอ็กโปรให้เลือกระหว่าง ส่วนลด2หมื่น หรือ ของแถม พวกฟิล์ม-พ่นกันสนิม 9ล9
พอมาคุยกับศูนย์ตจว. ก็แอบหลอกผู้จัดการไปว่าเนี่ยในงานเขาให้ของแถมพวกนี้เหมือนกัน(ฟิล์ม กันสนิม)แล้วได้ลด2หมื่นด้วย
ผู้จัดการก็ตอบว่า เหรอครับ ได้ๆ

สรุปคือออกที่ตจว.และได้ทั้ง2อย่าง
07 mazda 3

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:51:25 »
ซื้อที่กรุงเทพฯ มีโอกาสได้ของแถมมากกว่าต่างจังหวัดครับ
คุณคงต้องคำนวนแหละครับ ว่าส่วนต่างที่คุณจะได้ มันคุ้มกับค่าใช้จ่ายในการที่คุณจะมาออกรถที่กรุงเทพฯหรือเปล่า
ยกตัวอย่างเช่น ส่วนต่างของแถม มูลค่าประมาณ 10000 บาท
ถ้าคุณเข้ามากรุงเทพฯ คุณจะมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง ค่าเดินทาง ค่ากิน ค่าที่พัก และค่าน้ำมันตอนขากลับ คงต้องเอามาคิดให้ครบครับ

สำหรับผมอยู่ต่างจังหวัดเหมือนกัน(แปดริ้ว) แต่มันใกล้กรุงเทพฯ ตอนผมซื้อรถผมก็มาออกที่กรุงเทพฯ ได้ของมากกว่าแถวบ้านราวๆ 5-6 พันบาท แต่คิดแล้วคุ้ม เพราะค่าเดินทาง + ค่าน้ำมันตอนรับกลับ มันก็ราวๆ 1-2 พันบาทเท่านั้น(คิด 2 รอบ รอบมาจอง และรับรถ)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:58:57 »
ซื้อต่างจังหวัด ก็โปรเดียวกัน เพียงแต่ ของทีแถมอาจขาดเกิน หรือไม่เพียงพอ และล่าช้า

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:58:36 »
ต้องลองสอบถามดูก่อนครับว่าได้ของแถมอะไรบ้าง  แล้วจำเป็นต้องเข้าที่ศูนย์ที่เราซื้อหรือไม่แล้วมาพิจารณาดู

ตอนคุณแม่ซื้อรถก็ไปซื้อที่กรุงเทพเพราะได้ของแถมเยอะกว่า 

คือของผมจำได้ว่ามีแถมพ่นกันสนิมครับ  แต่หลังจากพ่นครั้งแรกตอนออกรถ  ก็ไม่เคยได้ไปพ่นอีกเลย 

เนื่องจากมันไม่สะดวกที่จะเดินทางเข้ากรุงเทพน่ะครับ

ผมว่าอย่าให้ความสำคัญกับของแถมมากเกินไปครับ ให้ความสำคัญกับบริการหลังการขายดีกว่าครับสำคัญมากๆ