ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งจริง Pajero Sport ปรับลดประกัน Diamond เหลือแค่ 3 ปี 100,000 โล  (อ่าน 10856 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prapan

• Jr. Member
  • **
ผมสนใจตัว Pajero Sport มาก กำลังวางแผนว่าจะจองช่วง motor show ราคาปรับขึ้นมานิดหน่อยไม่ว่ากัน ตัดโน้นนี่ไปนิดหน่อยไม่ว่ากัน แต่พอดูโบรชัวร์ในเว็บถึงกับเซ็งว่าเค้าปรับลด diamond warranty เหลือแค่ 3 ปี 100,000 โล ผมเลยโทรไปถาม call center มา สรุปว่าเค้าเปลี่ยนจริง เลยคิดว่าจะรอรุ่นอื่น ๆ ดีกว่า  เซ็งมากเลย ทำไมปรับราคาเพิ่มแต่ตัดลด warranty เหลือแค่ 3 ปีเอง ผมว่าเอาเปรียบมากเลย MMTH นี่

โบรชัวร์  http://www.mitsubishi-motors.co.th/backoffice/upload/Catalogue_NewPajeroSport_124404.pdf

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: เซ็งจริง Pajero Sport ปรับลดประกัน Diamond เหลือแค่ 3 ปี 100,000 โล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 13:09:10 »
ผมมองว่า บริษัทรถ ปกติก็ประกันราวๆ 3 ปี แสนก.ม. อยู่แล้วนี่ครับ
การเพิ่มระยะประกันฯ ก็เพียงเพื่อให้สร้างยอดขายเท่านั้น(เพื่อเพิ่มความเชื่อมั่นให้กับลูกค้า)
ผมไม่ได้มองว่าเค้าเอาเปรียบคุณนะ เพราะบริษัทอื่นๆส่วนใหญ่ก็ประกันเท่ามิตซูฯ นี่แหละ

เวลาจะซื้อรถ อยากให้มองที่รถที่คุณชอบจริงๆ ส่วนประกอบอื่นๆถือว่าเป็นเรื่องรองลงไปครับ
อย่างผม เลือกฮอนด้าทั้งที่ไม่แถมประกัน ก็เพราะชอบที่ตัวรถจริงๆ

ออฟไลน์ udis

Re: เซ็งจริง Pajero Sport ปรับลดประกัน Diamond เหลือแค่ 3 ปี 100,000 โล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 13:22:00 »
สำหรับรถผมดีหน่อยออกมาก่อน เลยได้รรับประกัน 5 ปี
ผมว่าเป็นส่วนส่งเสริมการขายมากกว่านะครับ เพราะระยะเวลาพื้นฐานรถที่ขายกันคือ 3 ปีทั้งนั้นครับ

ไปดูรุ่นอื่นค่ายอื่นที่ไม่ใช่ Pajero sport ก็รับประกัน 3 ปี เช่น
Isuzu mu7 3 ปี
Toyota fortuner 3 ปี

แล้วจะรอรุ่นไหนล่ะครับที่จะรับประกัน 5 ปีครับ?
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 18:32:05 โดย udis »

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 13:28:01 »
เอาเปรียบตรงไหน มาตราฐานของทั่วไปก็3ปี 

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 13:34:52 »
จะบอกว่าเป็นโปรโมชั่นของเค้าก็ได้ แต่ผมพิจารณว่าตัวประกันนี้เป็นปัจจัยหนึ่งในการตัดสินใจซื้อรถด้วย รถ Lancer หรือรุ่นอื่น ๆ เค้าก็ยังคง 5 ปีไว้ (รู้สึกว่ายกเว้น Triton กับ Pajero Sport) ถ้างั้นความแตกต่างของรถรุ่นนี้ก็ไม่ต่างกับค่ายอื่น ๆ มากเท่าไรนัก คนจะซื้อ (ที่มองถึงเรื่องค่าบำรุงรักษารถด้วย นอกจากราคารถ) ก็คงต้องคิดดูอีกทีนะครับ ส่วนผม ตอนนี้พักไว้ก่อนเลย ติดน้ำท่วมด้วย

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 14:14:50 »
คงเริ่มขายดีแล้ว ก็ถ้าขายไม่ค่อยออกอีกที คงได้5ปีอีกมั๊งครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 14:25:23 »
คือเค้าคงสำรวจมาแล้วน่ะครับว่า triton+pajero น่ะ 3ปี ส่วนใหญ่จะใช้เกินแสนโลหรือไม่ก็ไกล้เคียง เพราะtriton ที่โรงงานที่บ้านผม เพิ่งถอยมาปลายปีที่แล้ว นี่จะครบปีละวิ่งไป 6หมื่นโลละ เค้าไม่ได้เอาเปรียบหรอกครับ ประกัน3ปีนี่เยอะนะครับถ้าเราใช้รถประจำ แต่ถ้าอยากได้5ปี ก็ซื้อ bmw ไปเลยครับ bsi 5ปี+100000โล *-* benz ยังให้แค่3ปี น่ะครับ เพราะฉะนั้นก็ถือว่าเป็นมาตรฐานละครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 14:36:06 »

Toyota ก็ยังรับประกันเท่านี้นะครับ
ฉะนั้น ผมมองว่า ปกติครับ.....

(ใครจะเหมือน Hyundai อเมริกาละ รับประกัน 10 ปี....)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 14:44:58 »
จขกท คงหมายถึงถ้าปรับลดประกันอย่างเดียวไม่เปนไร แต่ดันขึ้นราคาด้วยนี่สิ

ความจริงถ้าจะขึ้นราคาก้ไม่น่าตัดอะไรให้ลดลงนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 16:29:31 »
3 ปี 100,000 กิโล
ผมว่ามันก็มาตรฐานนะ แค่นี้ถือว่าเท่าทุน น้อยกว่านี้ถือว่าขาดทุึน มากกว่านี้ก็กำไรครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:00:02 »
ไปดูรุ่นอื่นเพราะว่าประกัน3ปี มันมีรุ่นอื่นด้วยหรอที่ประกันมากกว่า3ปีอ่ะ

สมมุติมี ทาทา ประกัน 5 ปี จขกท จะซื้อไหมครับ ผมว่าไปดูรุ่นอื่นเพราะราคาขึ้นยังดูมีเหตุผลกว่าเลยครับ ผมว่าอย่าเอาประกันน้อยกว่ามาเป็นเหตุผลเลย

ดูเบนซ์ทำไมขายได้มากกว่าทั้งๆที่บีเอ็มประกันดีกว่าล่ะครับ คนที่ซื้อรถเค้าไม่ได้ดูเหตุผลแค่นี้หรอกนะครับ

ออฟไลน์ wic3350

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 17:55:34 »
ของผม แลนเซอร์ e20 ประกัน 5ปี/150,000 กม. แต่ต้องเข้าศูนย์เช็ดทุกๆ 5,000 กม.ครับ
ในช่วง 50,000 กม.แรก มันก็โอเคอยู่หรอก ได้ฟรีค่าแรง แต่พอเกินระยะนั้นก็ต้องจ่ายค่าแรงล่ะ เข้าศูนย์ทีนึงก็เสียเวลาครึ่งวัน แถมไม่มีอะไรก็เสียค่าแรงอีกซัก 400 บ. นั่นทำให้ผมได้เข้าศูนย์ทุกๆ 2-3 เดือนเลยครับ เข้าจนพนักงานรับรถจำหน้าได้แล้ว พอไปถึงปุ๊บแค่บอกว่าระยะเท่าไหร่ ที่เหลือไม่ต้องพูดล่ะ เค้าจำได้ ว่าขอให้ช่วยเร่งให้เสร็จทันเที่ยงนะ ถ้าจะไม่ทัน ไม่ต้องล้างรถก็ได้

พอมาเห็นตอนหลังนี้ EX เค้าให้เข้าเช็คทุก 10,000 กม. (ไม่รู้ลดเหลือ3ปีรึเปล่า) ผมยังอิจฉาเลยว่า ดีนะ จะได้ไม่ต้องมาบ่อยนัก

อีกอย่าง สำหรับประกันที่เพิ่มมาเป็น 5 ปี อย่างในกรณีแลนเซอร์ มันก็แค่สร้างความมั่นใจในส่วนของเครื่องกับเกียร์ (ซึ่งของผมเป็น CVT ที่คนไม่มั่นใจกัน) ที่เหลือ แอร์ ช่วงล่าง ระบบไฟต่างๆ มันหมดไปก่อนอยู่แล้วครับ ผมเลยไม่คิดอะไรมากกับเรื่อง5ปี มีพี่ๆในคลับแลนเซอร์เคยเขียนไว้ประโยคนึงที่ผมชอบนะ เค้าว่า "คนขับมิตซูทุกคน จะรู้ได้เองว่า เมื่อไหร่ถึงเวลาที่จะเลิกเข้าศูนย์ แล้วไปหาอู่ที่ไว้ใจข้างนอก"  ตอนนี้ผมเองก็เริ่มมองหาอู่ข้างนอกที่ไว้ใจและสามารถแก้ปัญหาต่างๆให้ผมได้ล่ะครับ รถผมใกล้จะถึง 70,000 กม. ล่ะ การเสียตังครั้งใหญ่ก็ใกล้เข้ามาเรื่อยๆ อู่ข้างนอกคงเป็นที่พึ่งของผมในวันนั้นครับ ;D

ออฟไลน์ Excellion

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 18:41:38 »
ทำไมถึงมีแต่คนติว่าตัดโน่นนี่ แล้วเพิ่มราคา........สำหรับส่วนที่เพิ่มขึ้นมาหละครับ? ทำไมถึงไม่คิดถึงกันบ้างเลย
ส่วนเรื่องประกัน 3 ปี.......5 ปีนั่นน่ะมันเป็น Promotion นะครับ เอาเปรียบกันตรงไหนครับ
ส่วน Lancer ที่ยัง 5 ปีอยู่ เพราะอะไร? เด็กมันยังรู้เลยครับว่าด้วยตัวมันเองนั้นขายไม่ค่อยได้เลยต้องอัด Promotion  ???

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 19:52:08 »
เหตุผลในการซื้อรถของแต่ละคน เน้นไปที่คนละอย่าง จขกท. จะใส่ใจไปที่ประกันก็เรื่องธรรมดาของเขานี่ครับ

ถ้าสมมติมันมีของแพงๆเสียมาในปีที่4เนี่ย (สมมติวิ่งน้อย ระยะทางไม่สน) บวกกับราคาก็ขึ้น ทีนี้ความต่างมันเป็นแสน ถ้าไม่ใช่คนจ่ายเงินหรือคนรับผิดชอบ ก็คงไม่รู้หรอกครับ

ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาที่ค่ายรถจะโดนด่าอยู่แล้ว (คนไทยบอก ประเทศไทย รถแพง ออพชั่นน้อย แต่พอบริษัทรถ เพิ่มราคา กับลดของแถมลงไปอีก ทีนี้กลับบอกเรื่องธรรมดาซะงั้น)
ถ้าไม่เพิ่มแต่ทีแรกก็ไม่เกิดปัญหา แต่ถ้าเพิ่มแล้วลด ปัญหามีแน่ๆครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 21:29:13 »
จริง ๆ แล้ว เวลาผมตัดสินใจซื้ออะไรสักอย่าง ผมก็ต้องดูถึงความคุ้มค่าของมัน และค่าใช้จ่ายในระยะยาว เพราะต้องการใช้รถอย่างน้อย 5 ปีขึ้นไป อย่างประกันก็เป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณา ผมใช้ Altis มาเกือบ 10 ปี วิ่งมายังไม่ถึงแสนสอง จำได้ว่าในปีที่ 4-5 หน้าปัดเสีย ถ้าเปลี่ยนก็ประมาณ 3 หมื่นกว่า โชคดีที่เจอในเว็บว่ามันพอมีวิธีแก้ และไม่นานมานี้ก็มีปัญหาเรื่องไฟเครื่องติด ซึ่งรถรุ่นนี้ไฟ Engine hติดกันเยอะมาก ศูนย์ก็จะให้เปลี่ยนแคท ไม่ก็เปลี่ยน ECU เลย ทั้ง ๆ ที่มันเกิดจากที่ ECU มันตั้งค่าไว้ไวเกินไป บางคนตัวกล่อง ABS เสีย ก็หน้ามืดกันละครับ อีกอย่าง Pajero Sport นี่ก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา เฟืองท้ายที่หอน ในเว็บก็ยังบอกว่ามีหอน แรครั่วก็มี โช๊ครั่วก็เยอะ นี่ก็คือเหตุผลของผมครับ ที่สำคัญคือ เค้าปรับราคาขึ้น เปลี่ยนแอร์เป็นแอร์ราว และก็ตัดไฟเลี้ยวดวงเล็ก ๆ ไป แต่ตัดสิ่งที่สำคัญและมีค่ามาก (สำหรับผม) ก็คือประกันตัวนี้ ส่วนท่านอื่น ๆ จะว่าไงก็คงเป็นความเห็นส่วนตัว แค่อยากจะแชร์เท่านั้นเองครับว่า MMTH เค้าเปลี่ยน Diamond Warranty ใหม่ ศูนย์ต่าง ๆ ยังไม่รู้เรื่องเลย ผมเลยโทรไปเช็คกับ Call Center

ฉะนั้นใครจะซื้อรถ Pajero Sport เพื่อใช้นาน ๆ เหมือนผมก็อยากให้พิจารณาข้อนี้ด้วย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:22:11 »
จริง ๆ แล้ว เวลาผมตัดสินใจซื้ออะไรสักอย่าง ผมก็ต้องดูถึงความคุ้มค่าของมัน และค่าใช้จ่ายในระยะยาว เพราะต้องการใช้รถอย่างน้อย 5 ปีขึ้นไป อย่างประกันก็เป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณา ผมใช้ Altis มาเกือบ 10 ปี วิ่งมายังไม่ถึงแสนสอง จำได้ว่าในปีที่ 4-5 หน้าปัดเสีย ถ้าเปลี่ยนก็ประมาณ 3 หมื่นกว่า โชคดีที่เจอในเว็บว่ามันพอมีวิธีแก้ และไม่นานมานี้ก็มีปัญหาเรื่องไฟเครื่องติด ซึ่งรถรุ่นนี้ไฟ Engine hติดกันเยอะมาก ศูนย์ก็จะให้เปลี่ยนแคท ไม่ก็เปลี่ยน ECU เลย ทั้ง ๆ ที่มันเกิดจากที่ ECU มันตั้งค่าไว้ไวเกินไป บางคนตัวกล่อง ABS เสีย ก็หน้ามืดกันละครับ อีกอย่าง Pajero Sport นี่ก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา เฟืองท้ายที่หอน ในเว็บก็ยังบอกว่ามีหอน แรครั่วก็มี โช๊ครั่วก็เยอะ นี่ก็คือเหตุผลของผมครับ ที่สำคัญคือ เค้าปรับราคาขึ้น เปลี่ยนแอร์เป็นแอร์ราว และก็ตัดไฟเลี้ยวดวงเล็ก ๆ ไป แต่ตัดสิ่งที่สำคัญและมีค่ามาก (สำหรับผม) ก็คือประกันตัวนี้ ส่วนท่านอื่น ๆ จะว่าไงก็คงเป็นความเห็นส่วนตัว แค่อยากจะแชร์เท่านั้นเองครับว่า MMTH เค้าเปลี่ยน Diamond Warranty ใหม่ ศูนย์ต่าง ๆ ยังไม่รู้เรื่องเลย ผมเลยโทรไปเช็คกับ Call Center

ฉะนั้นใครจะซื้อรถ Pajero Sport เพื่อใช้นาน ๆ เหมือนผมก็อยากให้พิจารณาข้อนี้ด้วย

เห็นด้วยครับ วารันตี สำคัญมากครับ ผมก็คิดแบบนั้น ของวารันตี 5 ปีไว้ก่อน สบายใจครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 22:50:19 »
จขกท คงหมายถึงถ้าปรับลดประกันอย่างเดียวไม่เปนไร แต่ดันขึ้นราคาด้วยนี่สิ

ความจริงถ้าจะขึ้นราคาก้ไม่น่าตัดอะไรให้ลดลงนะครับ
ผมก็ว่าถ้า ประกัน 5 ปีเป็นโปรโมชั่น ก็ OK
แต่ถ้าหมดโปรก็ลดประกันลง 3 ปีเฉยๆสิ ทำไม่ต้องขึ้นราคา น่าเกลียดตรงนี้ล่ะ คิดได้ไง

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 23:08:06 »
การตัดสินใจจะซื้ออะไรสักอย่างคือการลงไปอยู่ในเกมการตลาดครับ จะได้อะไรจะเสียอะไรก็ต้องทำใจครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Excellion

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 07:46:33 »

ผมก็ว่าถ้า ประกัน 5 ปีเป็นโปรโมชั่น ก็ OK
แต่ถ้าหมดโปรก็ลดประกันลง 3 ปีเฉยๆสิ ทำไม่ต้องขึ้นราคา น่าเกลียดตรงนี้ล่ะ คิดได้ไง

ก้อมีเปลี่ยนโน่นนิดนี่หน่อยและอัพราคามันก้อเป็นปกติ ไม่ใช่หรอครับ อยากได้แบบอุปกรณ์ชุดใหม่
ก็ต้องทำใจนิดนึง เปลี่ยนอุปกรณ์คุณจะให้ลดราคาหรอครับ? ไม่เข้าใจ = =a

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 08:43:26 »
บางคนที่บอก3ปีก็พอแล้ว ถ้า mitsu ลองขายรถคันเดียวกัน คันนึงประกัน3ปี อีกคัน5ปี ราคาต่างกันหมื่นนึง(ถ้าราคาเท่ากัน เดี๋ยวหาว่า ใครจะโง่เอา3ปี) อยากรู้ว่า ใครจะเลือกประกัน3ปี ถูกกว่าหมื่นนึงไหมครับ หือ?
สำหรับผู้บริโภค ถ้าได้ 5ปีมันก็คงดีกว่าแน่นอน แต่ต้องยอมรับว่า พอของมันขายออกแล้ว คงต้องกลับสู่ภาวะปกติแหละครับ

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 10:02:15 »
อันนี้สองคนยลตามช่องครับ

แต่ถ้าเป็นผมการได้ประกัน 5 ปี ก็เป็นเรื่องที่ดีไม่ใช่เหรอครับ  และถ้าผมกำลังตัดสินใจจะซื้้อรถ โดยใช้การวารันตี เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจ แล้วบริษัทรถมาตัดออกแบบนี้ก็คงจะเซ็งเหมือนกันครับ 
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 11:58:19 »
EX ของผมก็ 5 ปี แต่ถ้าอ่านดีๆ 3 ปี 100,000 กิโลแรกก็ประกันเหมือนกับค่ายอื่นๆ นะละครับ แต่ 2 ปีหลังนั้นเขารับประกันแต่ระบบ ขับเคลื่อนบางอย่าง กับเครื่องยนต์นะครับ  (แต่ของผมหลุดประกันแล้วละติด LPG ไปแล้ว ส่วนอื่นๆ ก็ประกันไปตามเรื่อง)