ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมศูนย์บริการ และอะไหล่ของมวยรอง ถึงสู้เจ้าตลาดไม่ได้??  (อ่าน 11197 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เป็นคำถามที่ผมสงสัยมานานแล้วครับ (และผมก็เดาว่า มันน่าจะเป็นปัญหาแบบไก่กับไข่)

อย่างที่รู้กัน คือ ส่วนใหญ่คนจะซื้อรถเจ้าตลาดด้วยเหตุผลหนึ่ง คือมีศูนย์เยอะ และศูนย์ทำงานได้ดี ซึ่งก็แน่นอนรถขายได้เยอะ ก็ต้องมีศูนย์เยอะเป็นธรรมดา แต่ไอ้เรื่องบริการดีไม่ดีเนี่ย มันเกี่ยวกับจำนวนรถที่ขายหรือเปล่า?

จริงๆ ผมคิดว่ารถมวยรองน่าจะบริการดีกว่าเจ้าตลาดด้วยซ้ำ เพราะในเมื่อยอดขายเป็นรอง ก็ต้องพยายามสร้างชื่อ แต่สิ่งที่เราเห็นมันก็ยังค่อนข้างตรงกันข้าม (ยกเว้นมวยรองบางยี่ห้อ ที่ทำได้ดีแล้ว)

สรุปแล้ว มันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

มวยรองท่าเค้าลงทุนเต็มแบบเจ้าตลาดแล้วคนมีเท่าเดิมหรือมากขึ้นไม่เยอะคงขาดทุนครับ ไม่คุ้มดังนั้นพวกมวยรองจึงเป็นไปแบบทุกวันนี้ช่างเก่งๆไปยี่ห้อหลักหมด เหลือช่างยี่ห้อรองไม่กี่คนแถมรับเด็กจบใหม่มาทำงานอีก เรื่องอะไหล่อยู่ที่ยี่ห้อมากกว่าครับนโยบายงี่เง่าไม่เก็บสต็อคของไว้แล้วรอสั่งอย่างเดียวนี่ลูกค้าถึงได้เบื่อ ของที่ควรมีดันไม่มี ของที่คิดว่าต้องสั่งแน่ๆดันมีเก็บ

อีกอย่างดีลเลอร์มักเป็นกลุ่มบริษัทอื่นไม่ใช่บริษัทแม่ลงไปทำเองทั้งหมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ balliblue

มวยรองท่าเค้าลงทุนเต็มแบบเจ้าตลาดแล้วคนมีเท่าเดิมหรือมากขึ้นไม่เยอะคงขาดทุนครับ ไม่คุ้มดังนั้นพวกมวยรองจึงเป็นไปแบบทุกวันนี้ช่างเก่งๆไปยี่ห้อหลักหมด เหลือช่างยี่ห้อรองไม่กี่คนแถมรับเด็กจบใหม่มาทำงานอีก เรื่องอะไหล่อยู่ที่ยี่ห้อมากกว่าครับนโยบายงี่เง่าไม่เก็บสต็อคของไว้แล้วรอสั่งอย่างเดียวนี่ลูกค้าถึงได้เบื่อ ของที่ควรมีดันไม่มี ของที่คิดว่าต้องสั่งแน่ๆดันมีเก็บ

อีกอย่างดีลเลอร์มักเป็นกลุ่มบริษัทอื่นไม่ใช่บริษัทแม่ลงไปทำเองทั้งหมด
เห็นด้วยครับ จะเห็นว่าเดี๋ยวนี้ศูนย์  H และ T นั้นทำได้อลังการงานสร้าง หรูหรามาก ก็คงเป็นเพราะคนเยอะ แต่ M และ F แถวบ้านยังเดิมๆ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ส่วนเรื่องฝีมือช่างผมไม่ค่อยรู้เรื่อง

ออฟไลน์ banch

เจ้าตลาดขายได้หลักแสนคันต่อปี

มวยรองขายได้หลักหมื่นคันต่อปี

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เซล มวยคู่เอก จากที่เจอมา ชอบสกัดมวยรองด้วยการโจมตี แล้วเรามาพูดปากต่อปาก ลูกค้าบางคนชอบมวยรองเป็นทุน แต่ไม่มีข้อมูล ก็จะเกินการลังเล นี่อีกทางหนึง ที่มวยรอง ต้องหาทางแก้ปัญหาฉีกแนวและแตกต่าง หาจุดเด่นตัวรถ แต่ความคิดแบบเดิมๆมันใกล้หมดไปบ้างแล้ว เนื่องจาก เราสามารถรับรู้ข่าวสารได้ทางเน็ต หรือคลับ สิ่งไหนแย่สิ่งไหนดี ไม่ได้เชื่อใครง่ายๆเหมือนเมื่อก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 09:42:36 โดย NgoH »

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
เมื่อวานเพิ่งเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ M แถวบ้าน และ เป็นศูนย์ที่ออกรถด้วย

ศูนย์คับแคบนิดหน่อย ศูนย์เล็ก แต่ก็พอที่จะขับเข้าไปได้ หาที่จอดได้ แต่อยู่ใจกลางเมืองขนาดนี้ ผมเข้าใจได้ครับ   

บริการก็ดีครับ โอเคเลย เพราะผมแค่เอารถไปจอดตอนเที่ยง เช็คเอกสารเสร็จก็กลับไปทำงานต่อ

พอกลับมารับรถตอนเย็น คือจริงๆศูนย์ปิด 17.30 แต่ผมไปก็เกือบหกโมงเย็นแล้ว

เรื่องบริการอะไรก็โอเคดี พนักงานสีหน้าไม่ดีนิดหน่อย ผมเข้าใจได้เพราะคงรีบกลับบ้าน ผมเข้าใจครับไม่เป็นไร

สรุปรวมๆ ก็ดีนะครับ ผมให้ 7/10 เลย ค่าน้ำมันเครื่องก็ไม่แพงมาก พอรับได้ ไม่ขูดรีดครับ

ออฟไลน์ 2k

ลองจินตนาการดูเวลาเล่นเกมธีมพาร์คหรือเกมอะไรทั้งหลายที่ต้องบริหารทุนเพื่อธุรกิจอะไรสักอย่างดู ด้วยยอดขายที่ค่อนข้างน้อยเมื่เทียบกับเจ้าตลาดการจะทำให้ศูนย์มีจำนวนเยอะแยะดูหรูหราไปหมดทุกที่นั้นเป็นไปได้ยากเพราะต้องมีการผันเงินไปลงทุนในส่วนอื่นๆเยอะแยะค่าใช้จ่ายต่างๆ ค่าจ้างพนักงาน ค่าดูแลอุปกรณ์ภายในศูนย์ และค่าอะไรที่เราไม่รู้อีกต่างๆนานๆ ส่วนตัวแล้วผมไม่สนใจเรื่องศูนย์บริการเพราะไม่ได้อยากกินของฟรี ไม่ได้อยากมีพนักงานหน้าสวยๆมาต้อนรับเวลาไป ผมสนใจที่เค้ามีอุปกรณ์สำหรับดูแลรักษารถยนต์ที่เหมาะสมการใช้งาน ใช้ให้ทำอะไรแล้วสำเร็จตามต้องการขอแค่นั้นพอ

แต่ด้วยนิสัยของคนไทยที่ชอบให้มีคนมาเอาใจชอบภาพลักษณ์ที่ดูหรุค่ายรองๆเลยแพ้ไปในจุดนี้ แต่ก็อีกนั่นแหละลองดูตามเว็บบอร์ดหลายๆที่สิครับ ศูนย์ที่ใหญ่โตหรูหราแต่ทำงานเลวร้ายมากมีเยอะแยะไป เจ้าตลาดมีจำนวนมากกว่ายี่ห้อรองจริง แต่จำนวนศูนย์ที่ทำงานดีไม่โกงลูกค้าโดยรวมแล้วไม่ได้เยอะไปกว่าค่ายรองอื่นๆอะไรเลย สถาณการ์ค่ายรถในตอนนี้จึงเป็นที่ถูกอกถูกใจของผมมากที่ค่ายรองอย่างมาสด้าฟอร์ดตียาริสอันดับหนึ่งแตกกระจุยและจี้ท้ายที่หนึ่งอย่างแจ๊สมาติดๆ นิสสันเทียน่ายอดขายเยอะกว่าแอคคอร์ดติดต่อกันมาหลายเดือนแล้ว อีโคคาร์ของนิสสันกลายเป็นมาตรฐานของคนซื้อรถใหม่ที่ต้องพิจารณามาร์ชและอัลเมร่าเป็นหลักก่อนมองยี่ห้ออื่น จังหวะนี้แหละที่จะเป็นโอกาสสอนคนไทยให้รู้กันบ้างว่าศูนย์ใหญ่โตหรูหรามันไม่ได้มีอะไรเกี่ยวข้องเลยกับประสิทธิภาพของรถที่ถูกใจตัวเองคุ้มค่าเงินมากที่สุด 

หนุ่มสาวเอยพวกเธอจงเสพย์รถค่ายรองกันเถิด ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ natcha

• Newbie
  • *
ลองจินตนาการดูเวลาเล่นเกมธีมพาร์คหรือเกมอะไรทั้งหลายที่ต้องบริหารทุนเพื่อธุรกิจอะไรสักอย่างดู ด้วยยอดขายที่ค่อนข้างน้อยเมื่เทียบกับเจ้าตลาดการจะทำให้ศูนย์มีจำนวนเยอะแยะดูหรูหราไปหมดทุกที่นั้นเป็นไปได้ยากเพราะต้องมีการผันเงินไปลงทุนในส่วนอื่นๆเยอะแยะค่าใช้จ่ายต่างๆ ค่าจ้างพนักงาน ค่าดูแลอุปกรณ์ภายในศูนย์ และค่าอะไรที่เราไม่รู้อีกต่างๆนานๆ ส่วนตัวแล้วผมไม่สนใจเรื่องศูนย์บริการเพราะไม่ได้อยากกินของฟรี ไม่ได้อยากมีพนักงานหน้าสวยๆมาต้อนรับเวลาไป ผมสนใจที่เค้ามีอุปกรณ์สำหรับดูแลรักษารถยนต์ที่เหมาะสมการใช้งาน ใช้ให้ทำอะไรแล้วสำเร็จตามต้องการขอแค่นั้นพอ

แต่ด้วยนิสัยของคนไทยที่ชอบให้มีคนมาเอาใจชอบภาพลักษณ์ที่ดูหรุค่ายรองๆเลยแพ้ไปในจุดนี้ แต่ก็อีกนั่นแหละลองดูตามเว็บบอร์ดหลายๆที่สิครับ ศูนย์ที่ใหญ่โตหรูหราแต่ทำงานเลวร้ายมากมีเยอะแยะไป เจ้าตลาดมีจำนวนมากกว่ายี่ห้อรองจริง แต่จำนวนศูนย์ที่ทำงานดีไม่โกงลูกค้าโดยรวมแล้วไม่ได้เยอะไปกว่าค่ายรองอื่นๆอะไรเลย สถาณการ์ค่ายรถในตอนนี้จึงเป็นที่ถูกอกถูกใจของผมมากที่ค่ายรองอย่างมาสด้าฟอร์ดตียาริสอันดับหนึ่งแตกกระจุยและจี้ท้ายที่หนึ่งอย่างแจ๊สมาติดๆ นิสสันเทียน่ายอดขายเยอะกว่าแอคคอร์ดติดต่อกันมาหลายเดือนแล้ว อีโคคาร์ของนิสสันกลายเป็นมาตรฐานของคนซื้อรถใหม่ที่ต้องพิจารณามาร์ชและอัลเมร่าเป็นหลักก่อนมองยี่ห้ออื่น จังหวะนี้แหละที่จะเป็นโอกาสสอนคนไทยให้รู้กันบ้างว่าศูนย์ใหญ่โตหรูหรามันไม่ได้มีอะไรเกี่ยวข้องเลยกับประสิทธิภาพของรถที่ถูกใจตัวเองคุ้มค่าเงินมากที่สุด 

หนุ่มสาวเอยพวกเธอจงเสพย์รถค่ายรองกันเถิด ;D

ผมอยากจะเสริมนิดนึงในฐานะคนเคยทำงานในยี้ห้อ"รอง" และตอนนี้ทำงานในยี่ห้อ"หลัก"นะครับ

ขอบอกว่าการที่คนเค้าซื้อยี่ห้อรองเนี่ยเค้าก็มีเหตุผลของเค้าครับ(เช่นคุณ 2k เป็นต้น)

และคนซื้อยี่ห้อหลักก็มีเหตุผลของเขาเช่นกันครับ

เค้าไม่ได้"โง่"หรือ"ซื้อเพราะศูนย์ใหญ่"หรือ"ซ่อมง่าย อะไหล่หาง่าย"หรอกครับ

รถแต่ละยี่ห้อ มีข้อดี-ด้อย แตกต่างกันไปครับ

ขึ้นอยู่กับความต้องการของแต่ละคนครับ

แต่ที่ยี่ห้อรองไม่พัฒนา หรือพัฒนาเฉพาะยอดขาย ศูนย์บริการพัฒนาช้า เนื่องจาก...

บริษัทแม่ผลักภาระในการ stock รถใหม่ให้ดีลเล่อร์มากเกินไปครับ

คือเอารถที่เร่งผลิตมาเยอะๆยัดให้ดีลเล่อร์ไป

ดีลเล่อร์รับรถมาเยอะๆก็ต้องรีบขาย ขายแบบกำไรน้อยๆเพราะกลัว stock บวม ดอกเบี้ยอาน

จะขยายศูนย์หรือทำไรทีก็ยาก เพราะเอาเงินไปจ่ายดอกเบี้ยรถใน stock ก็หมดแล้วครับ

บริษัทแม่ก็เห็นแก่ตัว แทนที่จะให้เครดิตกับทางดีลเล่อร์สักหน่อย ก็ไม่ให้(กลัวไม่ได้ตามเป้า โม้กับสื่อไว้เยอะ)

ดันไปโยนเป้าให้ดีลเล่อร์ทำเพิ่มอีก แล้วไปโฆษณาว่า"จองวันนี้รับรถทันที"

"เนี่ย ถ้าคุณไปจองยี่ห้อ H รอรถนานมากเลยนะ ของแถมก็น้อย"

อยากให้ลองเปิดมุมมองให้กว้างขึ้นสักนิด และกลับมาคิดดีๆนะครับว่า...

ทำไมยี่ห้อหลัก(โดยเฉพาะ H กับ T )ถึงขายดี?

ยืนยันครับ คนไทยไม่ได้"โง่"ครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
บางที 0 เจ้าตลาดฝีมือช่างก็เน่าเหมือนกันนะ อุอุ อย่างน้อยทำพี่ผมจาก T หนีไปหา H เลย ทั้งๆที่ T น่าจะซ่อมจบได้ :-X

ออฟไลน์ 2k

"แต่ที่ยี่ห้อรองไม่พัฒนา หรือพัฒนาเฉพาะยอดขาย ศูนย์บริการพัฒนาช้า เนื่องจาก...บริษัทแม่ผลักภาระในการ stock รถใหม่ให้ดีลเล่อร์มากเกินไปครับคือเอารถที่เร่งผลิตมาเยอะๆยัดให้ดีลเล่อร์ไปดีลเล่อร์รับรถมาเยอะๆก็ต้องรีบขาย ขายแบบกำไรน้อยๆเพราะกลัว stock บวม ดอกเบี้ยอานจะขยายศูนย์หรือทำไรทีก็ยาก เพราะเอาเงินไปจ่ายดอกเบี้ยรถใน stock ก็หมดแล้วครับบริษัทแม่ก็เห็นแก่ตัว แทนที่จะให้เครดิตกับทางดีลเล่อร์สักหน่อย ก็ไม่ให้(กลัวไม่ได้ตามเป้า โม้กับสื่อไว้เยอะ)ดันไปโยนเป้าให้ดีลเล่อร์ทำเพิ่มอีก แล้วไปโฆษณาว่า"จองวันนี้รับรถทันที""เนี่ย ถ้าคุณไปจองยี่ห้อ H รอรถนานมากเลยนะ ของแถมก็น้อย"

ประโยคข้างบนนี่ขอบอกตามตรงว่าอ่านไม่เข้าใจครับ แต่ถ้าให้เดามันรวมอยู่ในเหตุผลที่ผมกล่าวถึงไปแล้วข้างต้นว่าศูนย์เค้ามีเหตุผลอะไรสักอย่างที่ไม่สามารถขยายกันได้ง่ายๆ คนไทยต้องการอะไรผู้จัดการศูนย์ไม่ได้เป็นกันง่ายๆทำไมจะไม่รู้ แต่มันต้องมีเหตุผลอะไรสักอย่างที่ทำไม่ได้ :P

เอางี้แล้วกันจากที่ผมเห็นและรับรู้จากคนใกล้ตัวเนี่ยมันไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับศูนย์รถเลยครับ เริ่มต้นเลยลยนะมาสด้า ฟอร์ด มิตซูบิชิเวลาเอ่ยชื่อนี้ตอนซื้อรถมักจะโดนคนที่บ้านขัดทันทีเลยว่าโอยยยไม่ดีหรอกซื้อมาทำไม(ไหนใครเจอแบบนี้บ้างยกมือขึ้น?) แต่ถ้าลองจี้ถามสิครับว่าไม่ดียังไง? ตอบไม่ได้กันทั้งนั้นซึ่งจากบททดสอบเนี่ยทั้งสามยี่ห้อนี่ขึ้นหิ้งสามกษัตริย์ช่วงล่างมาแต่ไหนแต่ไรแล้วไม่ใช่ว่าเพิ่งมาดีเมื่อ2-3ปีมานี่ ทำไมถึงได้บอกกันแต่ว่าไม่ดีๆๆ? ก็เพราะไม่เคยใช้กันไงครับ มาสด้า3กับแคมรี่ที่บ้านหากว่าเทียบไมล์และจำนวนปีที่เท่ากันนั้นแคมรี่เสียเข้าศูนย์บ่อยกว่ามาสด้า3เสียอีก ไหนล่ะที่บอกว่ารถไม่ตลาดไม่ดี? จากการใช้งานจริงนั้นมันมีดีของตัวมันและทนทานกว่าเจ้าตลาดเสียด้วยซ้ำ ซึ่งลองพิจารณาดูจากคำบอกเล่าของสมาชิกในเว็บคลับทั้งหลายดูสิ แทบทุกคนจะเจอเหตุการแบบเดียวกับผมทั้งนั้น แต่กับกลุ่มคนหัวโบราณที่ต้องยืนยันว่าโตโยต้าฮอนด้าเท่านั้นนอกเหนือจากนี้ห้าม!!! ห่วยหมดทั้งที่ไม่เคยที่จะลองขับมันสักนิดอันนี้ว่ากันดีล่ะเนี่ย?   :P

ผมไม่ได้บอกว่าคนไทยโง่ครับ แต่ผมจะบอกว่าคนไทยจำนวนมากไม่รู้เรื่องข้อเท็จจริงแล้วชอบสรุปเอาจากสิ่งที่ตัวเองคิดโดยที่ยังไม่ได้แม้กระทั่งเปิดเสป็ครถหรือทดลองขับดูเลย ฟันธงกันฉัวะแล้วว่ามันไม่ดี และด้วยความที่คนไทยชอบที่จะทำอะไรตามกันกับคนหมู่มาก เวลาซื้อรถก็จะมองหาก่อนเลยว่าอะไรเห็นบ่อยที่สุดไอ้นั่นคือดีที่สุด ลองสังเกตุดูเวลาคนคุยกันในเว็บสิครับ มีไม่น้อยนะที่มักจะพูดว่าXXXนั่นแหละดีที่สุดไม่งั้นมันขายไม่ได้เยอะยังงี้หรอก ถ้าไม่ดีจริงขายไม่ได้หรอก วัดจากจำนวนที่เห็นแต่ไมได้วัดจากคุณภาพ ถ้าจะให้ยกตัวอย่างคู่เด่นเลยเอาซีวิคกัยมาสด้า3ก็แล้วกัน มาสด้า3สมัยขายแรกๆมีแต่คนครหาว่ามัน"ไม่ดี"1ปีผ่านไปฮอนด้าซีวิคโฉมปัจจุบันวางขายปรากฏว่าซีวิคมีปัญหาเพียบเลยแอร์เหม็น กระจกตกร่อง โช๊คตาย ยางรองแท่นเครื่องทรุด ล่าสุดก็เสียงสับหมูในเครื่อง สถานะของนิยามคำว่าไม่ดีมันกลับกันซะแล้ว ซึ่งเรื่องนี้มันก็เกิดขึ้นเหมือนกันกับเซลขายรถของเจ้าตลาด ที่บรรยายมาว่าคู่แข่งไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้เอาเข้าจริงไม่จริงสักอย่างเลย   ::)

คนไทยไม่ยอมเปิดรับและไม่ยอมเปลี่ยนความคิดของตนเอง หากพูดถึงซื้อรถต้องโตโยต้าฮอนด้าเท่านั้นยี่ห้ออื่นไม่ดีห่วยหมด ผมเชื่อว่าในตอนที่นิสสันมาร์ชวางขายช่วงแรกๆก็หนีไม่พ้นข้อครหานี้ครับ แล้วในตอนนี้ล่ะเป็นยังไงบ้าง? ทุกอย่างมันต่างไปจากเมื่อก่อนมาก ผมสนใจว่าคนหัวแข็งเหล่านี้จะคิดยังไงบ้าง ณ ปัจจุบันนี้ที่มาร์ชได้กลายเป็นมาตรฐานของรถขนาดเล็กประหยัดน้ำมันที่คนซื้อรถต้องนำมาพิจารณาเป็นอันดับแรกก่อน? ที่เคยเหมารวมไปหมดว่ารถยี่ห้อรองไม่ดี นิสสันห่วยอย่างนั้นอย่างนี้เมื่อสัก4ปีที่แล้วหายไปไหนหมด? ยอดขายแอคคอร์ดเองก็โดนเทียน่าเทียบชั้นสูสีมาหลายเดือนแล้ว มาสด้า2กับฟอร์ดเฟียสต้าเองที่จำนวนศูนย์เองก็ยังเป็นรองเจ้าตลาดอยู่แต่ทำไมยอดขายชนะยาริสมาตั้งแต่เดือนที่เปิดตัวเป็นครั้งแรกและตอนนี้เองก็ยังชนะอยู่?

ผมมองว่าตลาดรถในบ้านเราตอนนี้กำลังพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นมาก ไม่ใช่ว่าตัดสินเลือกซื้อรถเพียงเพราะยี่ห้อที่แปะหรือเพียงความเชื่อที่ว่ามีศูนย์ยิ่งมากยิ่งดี คนไทยเลือกซื้อรถด้วยความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายจริงๆกับคุณภาพที่ตรงใจตัวเองที่สุด อย่างน้อยก็มีการทดลองขับจริงจังเปรียบเทียบข้อดีกัน ผมถึงได้พูดอยู่เสมอที่ชอบใจมากที่ยี่ห้อรองๆได้เปิดโอกาสที่จะได้ให้คนไทยลองใช้กันให้ถ้วนหน้า ถ้ายี่ห้อรองทั้งหลายมีปัญหาเรื่องศูนย์กับอะไหล่ งั้นนี่คือโอกาสแล้วครับเพราะหลายๆรุ่นประกอบในบ้านเราเองแล้วต่างจากเมื่อก่อนที่ต้องนำเข้าจากเพื่อนบ้านมาขาย มีโอกาสที่จะขายสินค้าได้มากๆทำกำไรมาปรับปรุงด้านศูนย์ของตัวเองแล้ว ไม่เหมือนในอดีตที่ต้องยึดติดกับยี่ห้อเจ้าตลาดที่คนไทยไม่กล้าตัดสินใจเพราะกลัวเรื่องอะไหล่หายาก ตอนนี้กำแพงหลายนั้นโดนทลายไปหมดแล้ว ผู้บริโภคไม่ต้องง้อเจ้าตลาดหากว่าไม่ถูกใจมียี่ห้ออื่นๆรองรับไว้เรียบร้อย เค้าก็ต้องไปแข่งขันกันเองเพื่อแย่งความสนใจจากเราไป เรามีอำนาจในมือเหนือผู้ผลิตแบบนี้จะมีอะไรน่ายินดีกว่านี้อีก  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YIM

อืมม ข้อมูลของคุณ natcha น่าเก็บมาคิดมากนะครับ

แต่การที่ศูนย์จะใหญ่โตหรูหราได้เนี่ย มันขึ้นกับว่าบริษัทแม่ จะบี้ dealer ขนาดไหนด้วยหรือเปล่าครับ ประมาณว่า H กับ T มี power ต่อ dealer เยอะ เลยบี้ได้มาก แต่มวยรอง dealer น้อย บริษัทต้องง้อ dealer เลยไปบี้เขาไม่ได้หรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องบริการ อันนี้ก็ขึ้นกับตัว dealer เอง แต่ผมมองว่าภาพรวมที่คนไทยมองเห็น มันก็น่าจะสื่อถึงค่าเฉลี่ยของคุณภาพการบริการ (ทุกยี่ห้อมันก็มีทั้งศูนย์ที่ดีและไม่ดีนั่นละ แต่ยี่ห้อใหญ่ศูนย์มักจะดีกว่าโดยถัวเฉลี่ย) แสดงว่ายี่ห้อใหญ่ๆ ต้องมีกลไกอะไรบางอย่างที่จะไปเข้มงวดกับ dealer มากกว่ายี่ห้อเล็กๆ หรือเปล่าครับ (ซึ่งอันนี้แหละที่ผมอยากรู้ว่ามันคืออะไร)

อันนี้เป็นอีกทฤษฎีที่ผมเดาขึ้นมา คือสมัยก่อน H กับ T เนี่ย ญี่ปุ่นเข้ามาทำเอง ในขณะที่อื่นๆ เช่น M, M, F, N เนี่ย เป็น Joint Venture ของคนไทย ซึ่งบริษัทที่เป็นคนญี่ปุ่นมาทำเองเนี่ย เขาจะค่อนข้างรักษาภาพลักษณ์มากกว่า แบรนด์ที่มีเจ้าสัวเป็นคนคุม เนื่องจากเจ้าสัวจะสนใจผลกำไรมากกว่าแบรนด์ ถ้าทำแล้วได้กำไรก็ทำต่อ แต่ถ้าทำแล้วแบรนด์นี้ไม่รอดก็ไปหาแบรนด์ใหม่ ทำให้คุณภาพบริการต่างกัน ผมก็เลยเดาว่านี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งก็ได้

(ผมไม่ได้บอกว่าคนไทยทำธุรกิจสู้ญี่ปุ่นไม่ได้ เพียงแต่มุมมองการทำธุรกิจของเจ้าของแบรนด์เอง กันคนที่เอาเข้ามา มันน่าจะต่างกันครับ)

ปล. กรณีนี้ ไม่ได้พูดถึงเรื่องตัวรถ และราคาขายต่อครับ เพราะถ้าเอามา relate ด้วย มันจะยิ่งงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 17:08:38 โดย YIM »

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
อันที่จริงไม่ควรไปให้ความสำคัญกับมวยหลักมาก เพราะว่าทุกวงการถ้าเราสนับสนุนให้เค้าใหญ่จนเป็นจ้าวตลาดในวงการ เค้าก็จะสามารถกำหนดทิศทางในวงการได้ สุดท้ายผู้บริโภคก็กลายเป็นลูกไก่ในกำมือของเจ้าพ่อจ้าวตลาดเหล่านี้ ผมไม่เคยสนใจรถจากจ้าวตลาดทั้ง2ยี่ห้อนี้เลย เพราะผมซื้อรถที่คุณลักษณะครบถ้วนของการใช้งานไม่ได้นำยี่ห้อมาพิจารณาโดยเฉพาะfactorที่ว่าขายต่อราคาไม่ตกจะไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง(มันเป็นข้ออ้างของเซลล์รถดังสมัยก่อนใช้ในการสกัดคู่แข่งเพื่อรักษาผลประโยชน์ตนเอง พอนานเข้าๆก็กลายเป็นเรื่องที่คนจะซื้อรถโดยไม่ศึกษาแยกแยะข้อมูลนำไปใช้) ป้จจุบันไม่มีรุ่นไหนยี่ห้อไหนอยู่ยงคงกระพันหรอกครับ

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
ผมมามองอีก 1 เสียงนะครับว่าผมเชียร์มวยรอง อย่างเช่น ค่าย C ที่กำลังมาแรงตอนนี้พลิกโฉมตลาดเมืองไทยแน่นอนทั้งเก๋ง ทั้งกระบะ ทั้ง PPV ที่กำลังมาแรงมาก ๆ ผมเชื่อว่าศูนย์บริการบางทีก็ไม่ได้เป็นประเด็นหลักเสมอไปครับ คนเลือกซื้อรถเพราะจะขับรถนะครับไม่ได้ขับศูนย์ ถึงแม้ผมจะเคยเจอประสบการณ์ศูนย์ห่วยมาก็บ้าง แต่ก็หักลบกลบหนี้กับประสิทธิภาพรถได้ครับ ถึงแม้จะบริการไม่ค่อยดี แต่เค้าก็พยายามบริการเราอย่างเต็มที่ครับ ศูนย์ M ตัวเครื่องซามูไร ก็บริการไม่ดีมาก ๆ นะครับขนาดเดินไปดูรถเพื่อจะซื้อลองเทส หลายอย่างแค่คำพูดก็ไม่เวิร์คแล้ว ต่างจาก H มาก ๆ เลยที่บริการดีแต่รถมันห่วย สำหรับผมศูนย์ หรือการบริการ ก็ยังไม่ใช่ประเด็นหลักในการเลือกรถนะครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเกิดสักวันหนึง ลูกค้า (สมัยใหม่)เข้าถึงข้อมูล แล้วรถมวยรอง สามารถขายได้มาก แบ่งตลาดของค่ายดัง ศูนย์มวยเอก รายได้อาจถดถอย ผมเป็นห่วง ศูนย์เยอะ มันจะถึงจุดจบ ยอดขายเฉลี่ยแล้วมันเหลือน้อย อีกอย่างรถแบรนด์ใหม่ๆก็เกิดขึ้นเยอะ
ไหนจะมาจากมาเล อินเดีย เกาหลี จีน ยุโรป เมกา ถ้าถึงวันนั้นจริงๆ ศูนย์อาจปิดกิจการแน่ๆ ไม่ต้องอื่นไกล เลย
แอ๊คคอต แพ้เทียน่า  ชิ๊ตตี้ แจ๊ส ก็โดน เฟียสต้า  มาสด้า2 เบียด เรียบร้อยแล้ว ไหนจะบริโอ้ โดนมาร์ท ทิ้งไปหลายเท่าตัว
ไหนมิตซู กำลังจะมาอีก ส่วนนิวซีวิค รูปทรง แย่กว่าเดิม กรรมซ้ำ มาน้ำท่วม มันเป็นจังหวะมวยรอง ช่วงชิงตำแหน่งเลยหละ อย่าพึงหลงว่ารถยอดนิยมคนไทยไม่เปลี่ยนแปลงนะครับ

ออฟไลน์ YIM

ส่วนตัวผมเชื่อว่าคนเกิน 60% ไม่ได้รู้เรื่องรถ และผู้หญิงเกิน 20% ไม่รู้ว่าก้านวัดน้ำมันเครื่องอยู่ที่ไหน

ผมมองว่า คนส่วนนี้คือคำตอบว่าทำไมต้องพัฒนาบริการต่อไปครับ ถ้าอยากจะขายได้เยอะๆ

จะบอกว่ารถดีก็พอ ที่เหลือไปซ่อมอู่นอกเนี่ย มันยังตอบโจทย์คนกลุ่มนี้ไม่ได้ครับ

ถึงต้องพัฒนากันต่อไป

ผมเชื่อว่าเหล่าผู้บริหาร ที่จบ MBA เขาก็คงรู้เรื่องพวกนี้หมดแล้ว แต่มันต้องมีอุปสรรคอะไรสักอย่าง ที่มันขัดขวางการพัฒนาการบริการนี้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 18:19:42 โดย YIM »

ออฟไลน์ Newhang

ส่วนตัวรถในบ้านมีเกือบทุกยี่ห้อแล้วที่เป็นค่ายตลาดๆ ขอพูดว่าความประทับใจโดยมากยังตกอยู่ที่รถที่ยอดขายดีอยู่
ส่วนค่ายรองก็ไปวัดดวงกัน ที่ไหนดีก็เกาะติดยาว

พูดง่ายๆจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ รถยี่ห้อ1-2ที่ขายดี ผมซื้อที่ไหน ผมใช้บริการศูนย์ที่นั้น ปัจจุบันยังแฮปปี้ดีอยู่ เคยไปใช้ศูนย์อื่นแถวบ้านครั้งนึงเนื่องจากที่เดิมวันนั้นเค้าปิดเทศกาล ก็ประทับใจอีก
ส่วนค่ายรองทุกค่าย ออกรถที่ไหน ไม่เคยใช้ศูนย์ที่นั้นเลย และปัจจุบันกำลังจะเปลี่ยนอีกแล้วก็มี :'(

จริงๆผมว่า อาการของศูนย์ไม่ดีเริ่มขึ้นจากการให้ข้อมูลตัวรถแล้วครับ ถ้าเรารู้เยอะ เราจะรู้เลยว่าเค้าอบรมพนักงานมายังไง ดีไม่ดี และนั้นจะส่งผลไปถึงฝ่ายช่างเหมือนกันครับ ผมเชื่ออย่างนึงว่ามันเป็นทั้งระบบ มันส่งผลจากภายในบริษัทมา

ออฟไลน์ HYDE--

หลายเรื่องครับ เงินทุนก็ถือเป็นเรื่องใหญ่เรื่องนึงเหมือนกัน

พูดตรงๆว่า ผมชอบค่ายมวยรองมากกว่า เพราะรู้สึกว่า รถหลายรุ่น มีคุณภาพดีกว่า T กะ H ครับ
อีกอย่าง รถที่บ้านผมตอนนี้ เป็นรถค่ายมวยรองทุกคัน ยกเว้น Accord ของแม่ครับ
ผมคิดว่าในแง่ของ R&D ตัวรถ ค่ายรองสู้ได้ครับ แต่เรื่องการตลาดในภาพรวม สู้ไม่ได้ จำนวนศูนย์แล้วก็มาตรฐาน ค่ายรองก็สู้ไม่ได้
เช่น สมมุดว่าจ้าวตลาดมีศูนย์ 200 แห่ง มาตรฐานอาจอยู่ที่ 90-100 คะแนนทุกที่ แต่ค่ายรอง มีศูนย์ไม่ถึง 100แห่ง แถมมาตรฐานจะแกว่งอยู่ที่ 20-90 คะแนน
หรืออะไรก็แล้วแต่ อีกอย่าง คนเก่งๆมักจะไปทำงานกับจ้าวตลาด เพราะคิดว่า โอกาสที่จะเติบโตมีสูงกว่า
ล่าสุด ผมก็ชวนเพื่อนว่า จะไปฝึกงานกับ Mitsubishi ไม่ก็ Mazda เพราะผมชอบ
เพื่อนผมบอกว่า เห้ย มึงต้องเอา Toyota สิวะ เอาบริษัทใหญ่ๆไว้ก่อน ไม่ไช่ว่าเอาที่ชอบ -*-

• Newbie
  • *
"แต่ที่ยี่ห้อรองไม่พัฒนา หรือพัฒนาเฉพาะยอดขาย ศูนย์บริการพัฒนาช้า เนื่องจาก...บริษัทแม่ผลักภาระในการ stock รถใหม่ให้ดีลเล่อร์มากเกินไปครับคือเอารถที่เร่งผลิตมาเยอะๆยัดให้ดีลเล่อร์ไปดีลเล่อร์รับรถมาเยอะๆก็ต้องรีบขาย ขายแบบกำไรน้อยๆเพราะกลัว stock บวม ดอกเบี้ยอานจะขยายศูนย์หรือทำไรทีก็ยาก เพราะเอาเงินไปจ่ายดอกเบี้ยรถใน stock ก็หมดแล้วครับบริษัทแม่ก็เห็นแก่ตัว แทนที่จะให้เครดิตกับทางดีลเล่อร์สักหน่อย ก็ไม่ให้(กลัวไม่ได้ตามเป้า โม้กับสื่อไว้เยอะ)ดันไปโยนเป้าให้ดีลเล่อร์ทำเพิ่มอีก แล้วไปโฆษณาว่า"จองวันนี้รับรถทันที""เนี่ย ถ้าคุณไปจองยี่ห้อ H รอรถนานมากเลยนะ ของแถมก็น้อย"

ประโยคข้างบนนี่ขอบอกตามตรงว่าอ่านไม่เข้าใจครับ แต่ถ้าให้เดามันรวมอยู่ในเหตุผลที่ผมกล่าวถึงไปแล้วข้างต้นว่าศูนย์เค้ามีเหตุผลอะไรสักอย่างที่ไม่สามารถขยายกันได้ง่ายๆ คนไทยต้องการอะไรผู้จัดการศูนย์ไม่ได้เป็นกันง่ายๆทำไมจะไม่รู้ แต่มันต้องมีเหตุผลอะไรสักอย่างที่ทำไม่ได้ :P

เอางี้แล้วกันจากที่ผมเห็นและรับรู้จากคนใกล้ตัวเนี่ยมันไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับศูนย์รถเลยครับ เริ่มต้นเลยลยนะมาสด้า ฟอร์ด มิตซูบิชิเวลาเอ่ยชื่อนี้ตอนซื้อรถมักจะโดนคนที่บ้านขัดทันทีเลยว่าโอยยยไม่ดีหรอกซื้อมาทำไม(ไหนใครเจอแบบนี้บ้างยกมือขึ้น?) แต่ถ้าลองจี้ถามสิครับว่าไม่ดียังไง? ตอบไม่ได้กันทั้งนั้นซึ่งจากบททดสอบเนี่ยทั้งสามยี่ห้อนี่ขึ้นหิ้งสามกษัตริย์ช่วงล่างมาแต่ไหนแต่ไรแล้วไม่ใช่ว่าเพิ่งมาดีเมื่อ2-3ปีมานี่ ทำไมถึงได้บอกกันแต่ว่าไม่ดีๆๆ? ก็เพราะไม่เคยใช้กันไงครับ มาสด้า3กับแคมรี่ที่บ้านหากว่าเทียบไมล์และจำนวนปีที่เท่ากันนั้นแคมรี่เสียเข้าศูนย์บ่อยกว่ามาสด้า3เสียอีก ไหนล่ะที่บอกว่ารถไม่ตลาดไม่ดี? จากการใช้งานจริงนั้นมันมีดีของตัวมันและทนทานกว่าเจ้าตลาดเสียด้วยซ้ำ ซึ่งลองพิจารณาดูจากคำบอกเล่าของสมาชิกในเว็บคลับทั้งหลายดูสิ แทบทุกคนจะเจอเหตุการแบบเดียวกับผมทั้งนั้น แต่กับกลุ่มคนหัวโบราณที่ต้องยืนยันว่าโตโยต้าฮอนด้าเท่านั้นนอกเหนือจากนี้ห้าม!!! ห่วยหมดทั้งที่ไม่เคยที่จะลองขับมันสักนิดอันนี้ว่ากันดีล่ะเนี่ย?   :P

ผมไม่ได้บอกว่าคนไทยโง่ครับ แต่ผมจะบอกว่าคนไทยจำนวนมากไม่รู้เรื่องข้อเท็จจริงแล้วชอบสรุปเอาจากสิ่งที่ตัวเองคิดโดยที่ยังไม่ได้แม้กระทั่งเปิดเสป็ครถหรือทดลองขับดูเลย ฟันธงกันฉัวะแล้วว่ามันไม่ดี และด้วยความที่คนไทยชอบที่จะทำอะไรตามกันกับคนหมู่มาก เวลาซื้อรถก็จะมองหาก่อนเลยว่าอะไรเห็นบ่อยที่สุดไอ้นั่นคือดีที่สุด ลองสังเกตุดูเวลาคนคุยกันในเว็บสิครับ มีไม่น้อยนะที่มักจะพูดว่าXXXนั่นแหละดีที่สุดไม่งั้นมันขายไม่ได้เยอะยังงี้หรอก ถ้าไม่ดีจริงขายไม่ได้หรอก วัดจากจำนวนที่เห็นแต่ไมได้วัดจากคุณภาพ ถ้าจะให้ยกตัวอย่างคู่เด่นเลยเอาซีวิคกัยมาสด้า3ก็แล้วกัน มาสด้า3สมัยขายแรกๆมีแต่คนครหาว่ามัน"ไม่ดี"1ปีผ่านไปฮอนด้าซีวิคโฉมปัจจุบันวางขายปรากฏว่าซีวิคมีปัญหาเพียบเลยแอร์เหม็น กระจกตกร่อง โช๊คตาย ยางรองแท่นเครื่องทรุด ล่าสุดก็เสียงสับหมูในเครื่อง สถานะของนิยามคำว่าไม่ดีมันกลับกันซะแล้ว ซึ่งเรื่องนี้มันก็เกิดขึ้นเหมือนกันกับเซลขายรถของเจ้าตลาด ที่บรรยายมาว่าคู่แข่งไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้เอาเข้าจริงไม่จริงสักอย่างเลย   ::)

คนไทยไม่ยอมเปิดรับและไม่ยอมเปลี่ยนความคิดของตนเอง หากพูดถึงซื้อรถต้องโตโยต้าฮอนด้าเท่านั้นยี่ห้ออื่นไม่ดีห่วยหมด ผมเชื่อว่าในตอนที่นิสสันมาร์ชวางขายช่วงแรกๆก็หนีไม่พ้นข้อครหานี้ครับ แล้วในตอนนี้ล่ะเป็นยังไงบ้าง? ทุกอย่างมันต่างไปจากเมื่อก่อนมาก ผมสนใจว่าคนหัวแข็งเหล่านี้จะคิดยังไงบ้าง ณ ปัจจุบันนี้ที่มาร์ชได้กลายเป็นมาตรฐานของรถขนาดเล็กประหยัดน้ำมันที่คนซื้อรถต้องนำมาพิจารณาเป็นอันดับแรกก่อน? ที่เคยเหมารวมไปหมดว่ารถยี่ห้อรองไม่ดี นิสสันห่วยอย่างนั้นอย่างนี้เมื่อสัก4ปีที่แล้วหายไปไหนหมด? ยอดขายแอคคอร์ดเองก็โดนเทียน่าเทียบชั้นสูสีมาหลายเดือนแล้ว มาสด้า2กับฟอร์ดเฟียสต้าเองที่จำนวนศูนย์เองก็ยังเป็นรองเจ้าตลาดอยู่แต่ทำไมยอดขายชนะยาริสมาตั้งแต่เดือนที่เปิดตัวเป็นครั้งแรกและตอนนี้เองก็ยังชนะอยู่?

ผมมองว่าตลาดรถในบ้านเราตอนนี้กำลังพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นมาก ไม่ใช่ว่าตัดสินเลือกซื้อรถเพียงเพราะยี่ห้อที่แปะหรือเพียงความเชื่อที่ว่ามีศูนย์ยิ่งมากยิ่งดี คนไทยเลือกซื้อรถด้วยความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายจริงๆกับคุณภาพที่ตรงใจตัวเองที่สุด อย่างน้อยก็มีการทดลองขับจริงจังเปรียบเทียบข้อดีกัน ผมถึงได้พูดอยู่เสมอที่ชอบใจมากที่ยี่ห้อรองๆได้เปิดโอกาสที่จะได้ให้คนไทยลองใช้กันให้ถ้วนหน้า ถ้ายี่ห้อรองทั้งหลายมีปัญหาเรื่องศูนย์กับอะไหล่ งั้นนี่คือโอกาสแล้วครับเพราะหลายๆรุ่นประกอบในบ้านเราเองแล้วต่างจากเมื่อก่อนที่ต้องนำเข้าจากเพื่อนบ้านมาขาย มีโอกาสที่จะขายสินค้าได้มากๆทำกำไรมาปรับปรุงด้านศูนย์ของตัวเองแล้ว ไม่เหมือนในอดีตที่ต้องยึดติดกับยี่ห้อเจ้าตลาดที่คนไทยไม่กล้าตัดสินใจเพราะกลัวเรื่องอะไหล่หายาก ตอนนี้กำแพงหลายนั้นโดนทลายไปหมดแล้ว ผู้บริโภคไม่ต้องง้อเจ้าตลาดหากว่าไม่ถูกใจมียี่ห้ออื่นๆรองรับไว้เรียบร้อย เค้าก็ต้องไปแข่งขันกันเองเพื่อแย่งความสนใจจากเราไป เรามีอำนาจในมือเหนือผู้ผลิตแบบนี้จะมีอะไรน่ายินดีกว่านี้อีก  :)

ถ้าคุุณ 2k อ่านที่ผมพิมพ์ให้อ่านแล้วไม่เข้าใจต้องขออภัยด้วยครับ

อาจเป็นเพราะผมไม่ได้เท้าความยาวนักนะครับ

ถ้าให้เล่าหมดคงยาวเกินไปครับ เพราะมันเป็นประสพการณ์การทำงานเกี่ยวกับรถมา 7 ปีทีเดียว

เอาเป็นว่าที่คุณพูดมัน"ถูกต้อง"ในมุมของคุณครับ

ผมเองเคยอยู่กับดีลเล่อร์รถมาหลายยี่ห้อพอสมควรครับ (ไม่ต่ำกว่า 4 ยี่ห้อนะครับ)  มีทั้งแบรนด์หลักและรองครับ

ผมไม่อยากให้สรุปว่าคนส่วนใหญ่เป็นอย่างที่คุณว่าน่ะครับ

เพราะอย่างรถผมเองเคยใช้ทั้งยี่ห้อ T, M, H  

ที่เค้าว่ายี่ห้อ M (รุ่น M3 ปี 2005) อะไหล่แพงเนี่ย ตอนผมออกรถป้ายแดงมา ผมก็"ไม่เชื่อ"ครับ

พอใช้ไปได้ 5-6 ปีเนี่ย เวลาเปลี่ยนของอย่างเดียวกัน เทียบกับ H และ T มัน"แพง"กว่าจริงๆครับ

แต่ผมก็ไม่ได้โทษที่ยี่ห้อนะครับ ผมว่าของมันดีกว่า มันก็ซ่อมแพงกว่า เรื่องปกติครับ ตรงไปตรงมา

แต่ผมอยากจะสรุปว่า คนบางคนหรือหลายๆคน เค้าก็ไม่ได้ต้องการรถขับดี(อย่างที่ยี่ห้อ F กับ M) พยายามใช้เป็นจุดขายนี่ครับ

ผมเคยเจอลูกค้าซื้อยี่ห้อ H รุ่น J เพราะมันมี"ช่องใส่พระเครื่อง(เค้าเรียกงั้น)" เหนือเก๊ะใส่ของด้านคนนั่งหน้า

ผมเคยเจอคนซื้อ T เพราะทำงานบริษัทที่ส่งชิ้นส่วนให้โรงงาน T

ผมเคยเจอคนซื้อ M เพราะแฟนชอบ ตัวเค้าเองชอบ H

ผมเคยเจอคนซื้อ M เพราะมีเงินออกรถแค่ 3 หมื่น ซื้อ H ไม่ได้เพราะ H ใช้เงินออกรถมากกว่านั้น

ฯลฯ

ผมเดาว่าคุณ 2k เองอาจจะชอบในมุมของ"รถขับดี"ก็ได้ครับ แต่อย่าคิดว่าคนอื่นเค้าต้องชอบเหมือนคุณนะครับ

อีกอย่างนะครับ ผมขอยืนยันนะครับว่า "ไม่มีรถที่ดีที่สุด คุ้มค่าที่สุดครับ"

มีแต่รถที่"ตรงกับความต้องการ และการใช้งาน"ของแต่ละคนครับ

เพราะถ้ามีรถบางยี่ห้อดีกว่ายี่ห้อคู่แข่งอย่างเห็นได้ชัด แสดงว่ายี่ห้ออื่นก็"เอาเปรียบผู้บริโภค"สิครับ

อย่างงี้ในประเทศที่เจริญแล้วเค้าจะยอมให้ขายเหรอครับ?

สุดท้ายนี้อยากให้เปิดใจให้กว้างครับและขอความกรุณาอย่าเอาตนเองไปตัดสินคนอื่นครับ

ออฟไลน์ MoLee

คนส่วนมากไม่รู้หรอกครับว่ายอดขายใครดีกว่ากัน เอาแค่ผมบอกคนแก่คนเฒ่าที่ผมรู้จักว่า เร็วๆนี้ถ้าH ไม่พัฒนา ค่ายมวยลองต่างๆจะมียอดขายแซง แค่นี้คนเหล่านั้นก็ไม่เชื่อแล้วครับ เช่นเจ้ามีนา ใช่คนลืมภาพนิสสันสมัยก่อนไปหมด แต่สิ่งนึงที่ไม่ยอกรับคือรถเล็กวิ่งต่างจังหวัด ไม่ไหวหรอกเเครื่องแค่นี้เอง เหล็กบางบ้าง อะไรบ้าง (เรื่องเหล็กบาง ผมเคยเถียงเบาๆกับคนที่เคยเจอเขาเชื่อว่า รถยี้ห้อT เหล็กมันแข็งกว่ารถยี้ห้อf ). ฯลฯ

ได้แต่นั่งนึกในใจเอาว่ะเงินใครเงินมัน ถ้าเป็นสมัยก่อนใครพูดเรื่องรถ ค่ายหลักต่างๆว่าดีที่สุด จะเถียงกลับให้เป็นได้ แต่เดี๋ยวนี้ปล่อยไม่ร้อนวิชา..
--------------------------------------------------------------------------------------------------------

เจ้าตลาดขายได้หลักแสนคันต่อปี

มวยรองขายได้หลักหมื่นคันต่อปี

ตามนี้ครับ แล้วจินตนาการว่าตัวคุณเป็นผู้บริหารมวยรอง....

ออฟไลน์ Arado_kung

ตัวdealerสำคัญมากครับ ยิ่งตลาดตจว.จะเห็นได้ชัด ถ้า dealer ดีไม่ใช่เจ้าตลาดก็ขายดีได้ ลองดูที่สกลนครกับนครพนมดูได้เชฟโรเลตวิ่งได้เกลื่อนไม่แพ้เจ้าตลาดเลย ค่ายเมกันเนี่ยผมมองว่า GM ได้เปรียบกว่า ford เยอะมากในเรื่องดีลเลอร์ อย่างกรุงเทพก็ได้ออโต้เทคนิคมา เจ้านี้ขึ้นชื่อเรื่องบริการมาตั้งแต่ saab แล้ว พอมาขายเชฟแล้วถึงจะมีเสียงก่นด่าจากลูกค้ามาบ้างก็ยังถือว่าน้อย ได้กลุ่มวิริยะมาอีก1เจ้านี้ก็ทุนหนามีสาขาหลายจังหวัดอยู่ ในกรุงเทพน่ะโอเค แต่ตาม ตจว. ถ้ามีปัญหาแปลกๆก็ยังต้องรอช่างกรุงเทพไปอยู่ดี แต่เชฟขอร้องเรื่องเดียวช็อคอัพน่ะรับประกันแสนโลเหมือนชาวบ้านเขาเถอะ เข้าใจว่าในเมกาก็รับประกันแบบนี้แต่นี่เมืองไทยไม่ใช่เมกา แต่ดีลเลอร์ตัวปัญหาน่าจะเป็นเครือพระนครเจ้าเดิมที่ขายยี่ห้อไหนก็มีคนด่ายกเว้นอีซุซุสงสัยเจ้าที่จะแรง 555

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมเชื่อว่าคนเกิน 60% ไม่ได้รู้เรื่องรถ และผู้หญิงเกิน 20% ไม่รู้ว่าก้านวัดน้ำมันเครื่องอยู่ที่ไหน

ผมมองว่า คนส่วนนี้คือคำตอบว่าทำไมต้องพัฒนาบริการต่อไปครับ ถ้าอยากจะขายได้เยอะๆ

จะบอกว่ารถดีก็พอ ที่เหลือไปซ่อมอู่นอกเนี่ย มันยังตอบโจทย์คนกลุ่มนี้ไม่ได้ครับ

ถึงต้องพัฒนากันต่อไป

ผมเชื่อว่าเหล่าผู้บริหาร ที่จบ MBA เขาก็คงรู้เรื่องพวกนี้หมดแล้ว แต่มันต้องมีอุปสรรคอะไรสักอย่าง ที่มันขัดขวางการพัฒนาการบริการนี้อยู่

ขอเสริมคุณ YIM สักนิดนะครับว่า...

การที่คนกลุ่มนั้นไม่รู้เรื่องรถก็เป็นเรื่อง"ไม่ผิด"และ"ไม่แปลก"ครับ

เพราะเค้าอาจไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับรถ ไม่ได้ชอบรถ(เหมือนคนที่อ่าน HLM) ไม่ได้สนใจเรื่องรถ

รถอาจเป็นแค่ของ"จำเป็น"อย่างหนึ่งในการดำรงชีวิตแค่นั้น

ไม่อยากใช้เวลามากมายกับการคิดเรื่องรถ

ผมว่าเรื่องนี้ไม่ได้เป็นแค่คนไทยนะครับ น่าจะเป็นกันทั่วโลก

ผมว่ามันเป็นเรื่อง"ดี"เสียอีกนะครับ ที่เป็นแบบนี้

เพราะเค้าจะได้เอาเวลาไปสนใจเรื่องงานเยอะๆแล้วมาซื้อรถเปลี่ยนรถบ่อยดีกว่านะครับ(จะได้ขายได้เยอะๆ)

ซึ่งคนกลุ่มนี้เยอะมากๆครับ

ค่ายรถอยากขายเยอะๆก็ต้องเข้าใจคนแต่ละกลุ่ม ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ แล้วหาวิธี"สนอง"ความต้องการของเค้าครับ

ไม่ใช่ให้คนส่วนใหญ่ไปพยายาม"ทำความเข้าใจ"และ"เห็นชอบ"ในสิ่งที่คุณพยายามนำเสนอ ซึ่งมันอาจเป็นจุดเด่นของคุณ คุณเลยคิดว่ามัน"เจ่ง"

แต่มันอาจไม่ตรงความต้องการเค้า

จากประสพการณ์นะครับ

ค่ายรถมวยรองมักเน้นแคมเปญครับ เอาแคมเปญล่อคนมาซื้อครับ

ตอนเทรนพนักงานขาย สอนว่ารถดีอย่างโง้นอย่างงี้ ยี่ห้ออื่นไม่ดีอย่างโง้นอย่างงี้

แต่พอขายจริงลูกค้ามาซื้อยี่ห้อเหล่านี้(เช่น Maz Mit F C)  ส่วนมากซื้อเพราะ"ของแถม"ซะส่วนมากครับ

กว่าจะตัดสินใจซื้อได้ ช๊อปไม่รู้กี่ศูนย์ รถก็จะเอาเร็วๆ ของแถมก็จะเอาเยอะๆ ดอกเบี้ยก็จะเอาถูกๆ ฯลฯ

ต่างกับยี่ห้อหลัก (ขอยกตัวอย่าง ยี่ห้อ H นะครับ) รถรอนานแต่รอกันได้ รถของแถมน้อย แต่ลูกค้ามักรับได้ ไม่ค่อยช็อป ไม่ค่อยดูเทียบหลายยี่ห้อ ฯลฯ

ที่กล่าวมาข้างต้นเนี่ยอยากให้ลองคิดดูดีๆครับว่า "ทำไม?"ยี่ห้อหลักทำให้ลูกค้าภักดีกับเค้าได้ กลายเป็นครอบครัว H ครอบครัว T

ตอนนี้มียี่ห้อที่กำลังพัฒนาได้ดี(แต่ช้าหน่อย) คือยี่ห้อ N ครับ

สิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหมดนี้ ผมบอกได้เลยครับว่า จากประสพการณ์คิดว่ามาจาก"ระบบการบริหารดีลเล่อร์"ของบริษัทแม่ครับ

ถ้าอยากรู้รายละเอียด หลังไมค์ได้นะครับ ถ้าความรู้ที่ผมมีพอจะแบ่งปันได้

ออฟไลน์ Fly to dream

บอกตรงๆเลยว่าอยากให้มวยรองมาอ่านครับ ใครก็ได้แล้วเอาไปคิดๆดูปรับปรุงแบบในกระทู้นี้เชื่อว่ามันจะดีกว่านี้

Ford
Chevrolet
Mazda
Mitsubishi
Nissan

เอาไปทำเถอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
บอกตรงๆเลยว่าอยากให้มวยรองมาอ่านครับ ใครก็ได้แล้วเอาไปคิดๆดูปรับปรุงแบบในกระทู้นี้เชื่อว่ามันจะดีกว่านี้

Ford
Chevrolet
Mazda
Mitsubishi
Nissan

เอาไปทำเถอะ

อย่างที่คุณ YIM ว่าน่ะแหละครับ

ฝ่ายการตลาดบริษัทข้างต้นเค้ารู้ดีในสิ่งที่คุยกันในกระทู้นี้ครับ(จบ MBA กันเต็มไปหมด)

แต่ปัญหาคือ "บริษัทแม่ไม่กล้าลงทุน" ครับ

ผมมีความคิดเห็น(ส่วนตัว) ว่าเป็นเพราะแบรนด์รองเหล่านั้นจุดขายเค้าอยู่ที่"สมรรถนะการขับขี่"กับ"เทคโนโลยี"ซะส่วนมากน่ะครับ

แต่สองอย่างข้างต้นผมว่าไม่ใช่สิ่งที่คนไทยส่วนใหญ่มองเป็นอันดับแรกๆในการซื้อรถน่ะครับ

บริษัทแม่เค้าเลยไม่กล้าเสี่ยงลงทุนกับตลาดที่เค้า"ไม่ได้เปรียบ"น่ะครับ

ที่นี้การตลาดคิดโปรเจคอะไรมาก็เลยมักจะโดนบริษัทแม่บอกว่า...

"ถ้าปีนี้คุณทำให้ยอดขายในเมืองไทยได้ xx, xxx คัน มีผู้จำหน่าย(ดีลเล่อร์) เพิ่มขึ้น xx ที่  ผมจะลองพิจารณาโปรเจคของคุณดู"

ฝ่ายการตลาดและฝ่ายขาย ก็เลยวิ่งทำยอดกันหัวปั่น

เลยเป็นที่มาของการยัดรถให้ดีลเล่อร์ไปอมไว้เยอะๆ

บังคับให้ทำยอดอย่างดุเดือด

เซลล์โพสเงื่อนไขแคมเปญกันว่อนอินเตอร์เน็ต

ดีลเล่อร์คิดแต่ว่าทำไงให้ถึงเป้า ทำไงให้ลดค่าดอกเบี้ยต่อเดือนของรถถในสต็อค

แค่นี้ก็ไม่มีเวลาไปคิดเรื่องพัฒนาบริการแล้วครับ

สุดท้ายขายได้เยอะขึ้นจริง แต่คนส่วนมากซื้อเพราะของแถม ไม่ได้ซื้อที่ตัวรถ

พอเวลาผ่านไป ยอดขายตก(เพราะมูลค่าแบรนด์ไม่ได้เพิ่มขึ้นเลย) ก็ต้องอัดแคมเปญอีกกระตุ้นยอด

ปัญหาโลกแตกสำหรับมวยรองจริงๆครับ

ถ้าแก้ปัญหาเรื่องการตลาดได้ อีกหน่อยก็อาจหลุดจากคำว่ามวยรองได้นะครับ
เพราะตอนนี้ สินค้าชนะ แต่บริการหลังการขายแพ้ ถ้าสินค้าชนะ บริการเสมอตัว ขอเดาว่า ยอดก็น่าจะพุ่งนะครับ แต่อาจมาติดเรื่องราคาขายต่ออีก

เชื่อใหม ก่อนที่ผมจะซื้อ Fiesta มาใช้ ผมก็มีเถียงกะคุณแม่เล็กๆเหมือนกัน
แม่: แม่ชอบ Jazz ตรงที่มันเป็นรถตลาด
ผม: ผมไม่ชอบ Jazz เพราะมันเป็นรถตลาดนี่แหล่ะ แถมยังหนึบกว่า Jazz ด้วย (ตัวเลือกในหัวมีแค่ Jazz Fiesta M2 แต่ผมรู้สึกว่า  M2 อืดไปหน่อย)

แต่มันก็แล้วแต่คนคิดนะครับ เมื่อ 8 ปีก่อน ตอนที่ป้าผมจะเปลี่ยนรถ เค้ามุ่งไปที่ showroom โตโยต้า แล้วถามเซลที่เดินมาถึงตัวคนแรกว่า
"คันไหนเป็นเกียร์ออโต้แล้วถูกที่สุด?" แล้วเค้าก็ใช้ Vios 1.5J ตัวแรกมาจนถึงทุกวันนี้ ยังคงใช้ล้อกระทะ 14นิ้วพร้อมฝาครอบดุมล้อเหมื๊อนเดิม

แต่ในอนาคต ผมคิดว่า ถ้าโตโยต้ายังไม่ยอมปรับปรุงเรื่องการพัฒนาผลิตภัณท์ ยังคงทำรถให้ลูกค้า ซื้อด้วย อาการปลงๆกะรถว่า รถมันก็ได้แค่นี้ละว้า
อีกหน่อยก็จะไม่ได้เป็นเจ้าตลาดแน่ เพราะผู้บริโภคฉลาดเลือกมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ไช่แค่เรื่องรถ แต่ฉลาดเลือก ทุกอย่าง มากขึ้น

ออฟไลน์ YIM

ถ้าแก้ปัญหาเรื่องการตลาดได้ อีกหน่อยก็อาจหลุดจากคำว่ามวยรองได้นะครับ
เพราะตอนนี้ สินค้าชนะ แต่บริการหลังการขายแพ้ ถ้าสินค้าชนะ บริการเสมอตัว ขอเดาว่า ยอดก็น่าจะพุ่งนะครับ แต่อาจมาติดเรื่องราคาขายต่ออีก

เชื่อใหม ก่อนที่ผมจะซื้อ Fiesta มาใช้ ผมก็มีเถียงกะคุณแม่เล็กๆเหมือนกัน
แม่: แม่ชอบ Jazz ตรงที่มันเป็นรถตลาด
ผม: ผมไม่ชอบ Jazz เพราะมันเป็นรถตลาดนี่แหล่ะ แถมยังหนึบกว่า Jazz ด้วย (ตัวเลือกในหัวมีแค่ Jazz Fiesta M2 แต่ผมรู้สึกว่า  M2 อืดไปหน่อย)

แต่มันก็แล้วแต่คนคิดนะครับ เมื่อ 8 ปีก่อน ตอนที่ป้าผมจะเปลี่ยนรถ เค้ามุ่งไปที่ showroom โตโยต้า แล้วถามเซลที่เดินมาถึงตัวคนแรกว่า
"คันไหนเป็นเกียร์ออโต้แล้วถูกที่สุด?" แล้วเค้าก็ใช้ Vios 1.5J ตัวแรกมาจนถึงทุกวันนี้ ยังคงใช้ล้อกระทะ 14นิ้วพร้อมฝาครอบดุมล้อเหมื๊อนเดิม

แต่ในอนาคต ผมคิดว่า ถ้าโตโยต้ายังไม่ยอมปรับปรุงเรื่องการพัฒนาผลิตภัณท์ ยังคงทำรถให้ลูกค้า ซื้อด้วย อาการปลงๆกะรถว่า รถมันก็ได้แค่นี้ละว้า
อีกหน่อยก็จะไม่ได้เป็นเจ้าตลาดแน่ เพราะผู้บริโภคฉลาดเลือกมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ไช่แค่เรื่องรถ แต่ฉลาดเลือก ทุกอย่าง มากขึ้น

ราคาขายต่อเนี่ย ผมมองว่า ถ้าบริการดี และค่าบำรุงรักษาไม่โหด เดี๋ยวมันก็ดีขึ้นเองละครับ (แต่ต้องใช้เวลา แต่ผมเชื่อว่า ต่อจากนี้ไปอีก 10 ปี ราคารขายต่อของ N จะตาม H กับ T ไม่มากแล้ว เพราะทั้งสินค้า และบริการ เริ่มตอบโจทย์คนไทยได้มากขึ้น ส่วน MZ ถ้ารักษาสภาพแบบนี้ไปเรื่อยๆ ก็อาจจะดีขึ้นครับ ส่วน Mi อันนี้ต้องทำใจ เพราะเงินเขาจำกัดกว่าเพื่อนๆ ร่วมชาติ)

ผม: ผมไม่ชอบ Jazz เพราะมันเป็นรถตลาดนี่แหล่ะ แถมยังหนึบกว่า Jazz ด้วย (ตัวเลือกในหัวมีแค่ Jazz Fiesta M2 แต่ผมรู้สึกว่า  M2 อืดไปหน่อย)

มันทำให้ผมนึกถึงเรื่อง "วงจรความยากจน" ในเรื่องเศรษฐศาสตร์ ตอน ม.5 นะครับ

ประมาณว่า คนจน ไม่มีเงินส่งลูกเรียน ลูกเรียนต่ำ ออกไปทำงานได้รายได้น้อย ก็เลยจนไม่จบไม่สิ้น หลายเป็นปัญหา "ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน"

ผมเชื่อว่า การออกจากวงจรอุบาทว์นั้นยาก แต่ไม่ใช่ทำไม่ได้ ดังที่เห็นจาก N และ MZ และ B...W (หลังมี B....I) ในช่วง 5 ปีมานี้ ดังนั้นค่ายอื่นก็น่าจะทำได้ครับ

เอ้ะ รู้สึกหมู่นี้ ผมชักจะติดหนักแล้วนะเนี่ย 555+ มะค่อยได้ออกไปไหน
เชียร์ค่ายมวยรองสุดใจครับ เพราะดันไปเทใจให้ค่ายมวยรองตั้งแต่เด็ก

ออฟไลน์ 2k

ผมไม่ได้ตัดสินคนอื่นหรอก ผมว่าคุณต้องเลิกคิดก่อนว่าผมจะไปตัดสินใครเค้า อ่านดูดีๆครับผมยกประโยคนี้มาจากปากคำของผู้ใช้รถที่ไม่ตลาดและจากการเปลี่ยนแปลงของการเลือกซื้อรถยนต์ในปัจจุบันนี้ ผมไม่ชอบบังคับชี้นำหรือตีกรอบใครครับเพราะผมเจอมาเยอะแล้วจะไม่ทำแบบนี้กับใครอีก ถ้าพูดกันตามตรงแล้วก็ต้องยอมรับว่าค่ายยอดนิยมชอบเอาเปรียบผู้บริโภคจริงๆ แฟนๆอย่าหาว่าผมก่อหวอดดราม่านะครับ ซึ่งอันนี้ผมไม่ได้ตัดสินเอาเองนะหลักฐานที่จะนำมากล่างอ้างถึงก็ยกตัวอย่างเช่นฮอนด้าบริโอ ประเด็นหลักของผมก็คือเรื่องของที่ปัดน้ำฝนหลักนี่แหละ ตามหลักการอากาศพลศาสตร์แล้วรถท้ายตัด5ประตูนั้นจะมีลมหมุนวนข้างหลังทำให้กระจำหลังมีคราบน้ำคราบฝุ่นติดด้านหลังทำให้ไม่สามารถมองได้อย่างชัดเจนจำเป็นที่จะต้องติดตั้งเจ้าที่ปัดน้ำฝนหลังมาเพื่อทำให้ทัศนวิสัยดีขึ้น แต่ทำไมฮอนด้าบริโอถึงไม่ใส่เจ้านี่มาให้? ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าฮอนด้าหลงคิดว่าคนไทยจะไม่รู้เรื่องพวกนี้และมองข้ามมันไป แต่นั่นเป็นสิ่งที่ผิดเพราะนิสสันออกมาร์ชที่เป็นตอชิ้นใหญ่ที่ใครๆต้องเปรียบเทียบกับมันก่อนเป็นด่านแรก เมื่อกระแสตอบรับไม่ดีอย่างคาดฮอนด้าถึงได้มีการให้สัมภาษโดยตอบคำถามแบบที่โกหกว่าเป็นการออกแบบมาอย่างดีแล้วบริโอไม่จำเป็นต้องมีที่ปัดน้ำฝนหลัง!!!! แต่ว่าตามหลักการออกแบบรถที่เกิดขึ้นบนดาวเคราะห์โลกแห่งนี้มันเป็นสิ่งที่จำเป็นต้องมีไม่ใช่หรือ? คู่มือสอบใบขับขี่ทุกเล่มบนโลกนี้ยังบอกเลยว่ากระจกรถทุกบานควรจะต้องรักษาให้อยู่ในวิสัยที่ใช้มองเห็นได้ชัดเจนหากว่าไม่พร้อมใช้งานให้หาที่จอดรถจนกว่าภาพแวดล้อมโดยรอบจะเอื้ออำนวยในการขับรถ ฮอนด้าโกหกลูกค้าแบบนี้สำหรับผมแล้วมันร้ายแรงมาก คุณลดต้นทุนสินค้าโดยที่ไม่ใส่ใจถึงสวัสดิภาพของลูกค้าตนเองแล้วยังจะพยายามแก้ตัวแบบผิดๆอีก คุณโกยกำไรจากคนไทยไปแล้วเท่าไหร่ทำไมถึงกล้าทำแบบนี้?  

ส่วนอีกเรื่องที่ทำให้ผมมองฮอนด้าในแง่ลบเป็นอย่างมากคือเรื่องของเสียงสับหมูฮอนด้าซีวิค ผมไม่รู้ว่าคุณเป็นคนในของบริษัทนี้หรือเปล่าแต่ถ้าตอบคำถามของผมได้ก็ดีเหมือนกัน ตั้งแต่ปี2006เป็นต้นมาที่ฮอนด้าซีวิคเครื่อง1800มีปัญหาเรื่องเสียงนี้ จวบจนถึงปัจจุบันปี2011 ณ วันนี้เดือนนี้ก็ยังมีปัญหาเสียงนี้ให้พบเจออยู่แม้กระทั่งรถใหม่ที่ยังไม่ทันเซ็นรับรถเลย ทำไมฮอนด้าละเลยที่จะแก้ไขปัญหานี้? ห้าปีที่คุณรู้ว่ามีปัญหาคุณไปทำอะไรอยู่? แทนนี่จะมีการแก้ไขสายการผลิตเสียใหม่ฮอนด้ากลับเลือกที่จะหมกเม็กปัญหานี้ให้หายไปจนการเปลี่ยนโฉม ใครจับได้ก็เอาไปเคลมเครื่องเอาใครที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ก้ไปลุ้นเอาเองทีหลังว่าการใช้งานจะมีปัญหาไหม ช่วงแรกก็มีการให้เคลมเครื่องใมห่โดยดีแต่พอมีคนรู้มากๆเข้าก็มีลูกเล่นเช่นให้เปลี่ยนเฉพาะชิ้นส่วนแทนที่จะยกเครื่องใหม่หมดบ้าง อ้างว่าไม่สามรถเปลี่ยนเครื่องได้บ้าง มันเป็นสียงปกติจนลูกค้าแทบจะต่อยกับช่างบ้าง ความจริงใจในการค้าไปไหน? ในรายที่ไม่สามารถรับกับปัญหาที่เกิดขึ้นได้มีการร้องเรียนหนักข้อเข้าฮอนด้าก็จะมีการทำบัญชีดำของลูกค้าขึ้น.......นี่หรือครับคือการรับผิดชอบลูกค้า? ต่อให้มีศูนย์มากกว่านี้อีกเป็นสิบๆเท่ามันก็ไม่ช่วยอะไรเลยกับเรื่องที่เกิดขึ้น กลับกันลองมาเทียบกับค่ายมือรองอย่างมาสด้า3ดู ในช่วงแรกๆที่มีกรณีรถไหม้ไปสามคันซึ่งทุกคันได้รับรถใหม่หมดทุกคน มาสด้าเองก็ได้ทำการแจ้งให้ลูกค้าไปแก้ไขสายรัดที่หุ้มฉนวนใต้รถเพื่อว่าเวลาโดนน้ำมันจะได้ไม่ย้วยลงมาโดน่ทอไอเสียเป็นเหตุให้เกิดเพลิงไหม้ แล้วหลังจากนั้นล็อตหลังๆมาไม่มีแล้วการแจ้งให้ไปเปลี่ยนสายรัดใหม่เพราะทุกคันแก้ปัญหานี้หมดจนคนแทบจะลืมกันไปหมดแล้วว่าเคยมีเรื่องมาสด้าไฟไหม้เกิดขึ้น ทำไมค่ายเล็กๆเค้าทำได้แต่ค่ายใหญ่ๆกลับพยายามที่จะหมกเม็ดปัญหาที่เกิดขึ้น?

ที่คุณพูดมาว่ารถทุกคันไม่มีคันไหนที่ดีที่สุด ใช่ถูกต้อง แต่คำพูดที่ว่าไม่มีคันไหนคุ้มค่าเงินที่สุดอันนี้ผิดแล้วครับ พื้นฐานเดิมที่ทำให้โตโยต้าฮอนด้ากลายเป็นเจ้าตลาดขึ้นมาได้ยึดอยู่บนรากฐานของประโยคนี้ รถที่ไม่ต้องดีเลิศแต่สามารถใช้โดยสารไปจนถึงปลายทาง สามารถกันแดดกันฝนได้ โดยที่ราคาไม่สูงก็สามารถเป็นเจ้าของได้ ไม่ต้องพิสูจน์อะไรมากครับลองสอบถามเหตุผลคนที่ซื้อนิสสันมาร์ชหรือรถที่ได้ชื่อว่าประหยัดน้ำมันดูสิ ทุกคนจะต่างพูดกันว่ามันคุ้มค่าเงินที่สุดกันทั้งนั้น ลองสังเกตุดูดีๆตอนนี้จะมีประเด็นเรื่องกำลังแรงม้าของนิสสันมาร์ชมาพูดถึงกันบ่อยๆ ใช่คนที่สงสัยในเรื่องนี้ส่วนใหญ่จะเป็นคนที่ไม่ได้เป็นเจ้าของหรือกำลังสนใจจะซื้อ แต่ถ้าสอบถามคนที่ใช้จริงๆต่างก็จะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าเค้าไม่ได้คาดหวังว่าจะให้มันแรงแข่งกับใครได้เลย ขอแค่มันประหยัดน้ำมันอย่างที่คาด กันแดดกันฝน ไม่ต้องหวังพึ่งรถสาธารณะเวลากลับบ้านดึกดื่น เท่านี้แหละคุ้มค่าเงินที่เค้าจะซื้อมันมาแล้ว แต่สิ่งที่เกิดขึ้นนี้มันไม่ได้เป็นสินค้าที่มาจากโตโยต้าฮอนด้าแต่กลับเทไปหาค่ายรถรองอย่างนิสสัน ฟอร์ด มาสด้าแทน และเท่าที่ลองดูมาสินค้าของค่ายรองพวกนี้ยังไม่มีปัญหาในแง่ของการบริหารให้ลูกค้าถึงขั้นต้องหนักใจอย่างที่เกิดขึ้นกับเจ้าตลาดเลย ผมไม่ได้กำลังจะไปตัดสินใครครับบอกอีกที สิ่งที่ยกมาพูดมาจากเสียงสะท้อนของลูกค้าของค่ายต่างๆทั้งนั้น แม้คุณจะไม่ชอบใจแนวคิดแบบนี้ก็ตามแต่ยอมรับเถอะนี่เป็นการเปลี่ยนแปลงที่กำลังจะเกิดขึ้นในยุคนี้ ลูกค้ายุคใหม่ไม่ได้ยึดติดกับค่านิยมที่ต้องซื้อเจ้าตลาดและอิงราคาขายต่อเท่านั้น รถที่ขายดีไม่จำเป็นต้องอยู่ภายใต้โตโยต้าและฮอนด้า ศูนย์บริการไม่ใช่ตัวสำคัญในการชี้ชัดถึงความนิยมในการซื้อ

เราคิดไม่เหมือนกันไม่แปลกครับเพราะพื้นฐานแล้วคุณทำงานให้ค่ายเจ้าตลาดเลยเลยไม่ชอบการที่จะมีคู่แข่งเพิ่มขึ้นมาในอาชีพ แต่ผมเป็นผู้บริโภคที่ไม่ได้ชื่นชอบเทใจให้ค่ายใดค่ายหนึ่งเป็นพิเศษ คุณมองว่าการซื้อขายต้องเกี่ยวข้องกับผลประโยชน์ แต่สำหรับผมเงินเป็นของๆเราไม่ควรที่จะมีใครมากำหนดทิศทางหรือจำกัดข้อกำหนดในการใช้จ่ายเงินของเรา หากข้อเสนอไม่ถูกใจหรืออุปกรณ์ไม่ตรงใจไม่ซื้อก็เท่านั้นเอง การที่มีการแข่งขันสูงไม่มีใครครองอันดับหนึ่งตลอดกาลมีรุ่นรถให้เลือกเยอะๆแบบนี้นี่แหละดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 23:07:48 โดย 2k »

• Newbie
  • *
ผมไม่ได้ตัดสินคนอื่นหรอก ผมว่าคุณต้องเลิกคิดก่อนว่าผมจะไปตัดสินใครเค้า อ่านดูดีๆครับผมยกประโยคนี้มาจากปากคำของผู้ใช้รถที่ไม่ตลาดและจากการเปลี่ยนแปลงของการเลือกซื้อรถยนต์ในปัจจุบันนี้ ผมไม่ชอบบังคับชี้นำหรือตีกรอบใครครับเพราะผมเจอมาเยอะแล้วจะไม่ทำแบบนี้กับใครอีก ถ้าพูดกันตามตรงแล้วก็ต้องยอมรับว่าค่ายยอดนิยมชอบเอาเปรียบผู้บริโภคจริงๆ แฟนๆอย่าหาว่าผมก่อหวอดดราม่านะครับ ซึ่งอันนี้ผมไม่ได้ตัดสินเอาเองนะหลักฐานที่จะนำมากล่างอ้างถึงก็ยกตัวอย่างเช่นฮอนด้าบริโอ ประเด็นหลักของผมก็คือเรื่องของที่ปัดน้ำฝนหลักนี่แหละ ตามหลักการอากาศพลศาสตร์แล้วรถท้ายตัด5ประตูนั้นจะมีลมหมุนวนข้างหลังทำให้กระจำหลังมีคราบน้ำคราบฝุ่นติดด้านหลังทำให้ไม่สามารถมองได้อย่างชัดเจนจำเป็นที่จะต้องติดตั้งเจ้าที่ปัดน้ำฝนหลังมาเพื่อทำให้ทัศนวิสัยดีขึ้น แต่ทำไมฮอนด้าบริโอถึงไม่ใส่เจ้านี่มาให้? ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าฮอนด้าหลงคิดว่าคนไทยจะไม่รู้เรื่องพวกนี้และมองข้ามมันไป แต่นั่นเป็นสิ่งที่ผิดเพราะนิสสันออกมาร์ชที่เป็นตอชิ้นใหญ่ที่ใครๆต้องเปรียบเทียบกับมันก่อนเป็นด่านแรก เมื่อกระแสตอบรับไม่ดีอย่างคาดฮอนด้าถึงได้มีการให้สัมภาษโดยตอบคำถามแบบที่โกหกว่าเป็นการออกแบบมาอย่างดีแล้วบริโอไม่จำเป็นต้องมีที่ปัดน้ำฝนหลัง!!!! แต่ว่าตามหลักการออกแบบรถที่เกิดขึ้นบนดาวเคราะห์โลกแห่งนี้มันเป็นสิ่งที่จำเป็นต้องมีไม่ใช่หรือ? คู่มือสอบใบขับขี่ทุกเล่มบนโลกนี้ยังบอกเลยว่ากระจกรถทุกบานควรจะต้องรักษาให้อยู่ในวิสัยที่ใช้มองเห็นได้ชัดเจนหากว่าไม่พร้อมใช้งานให้หาที่จอดรถจนกว่าภาพแวดล้อมโดยรอบจะเอื้ออำนวยในการขับรถ ฮอนด้าโกหกลูกค้าแบบนี้สำหรับผมแล้วมันร้ายแรงมาก คุณลดต้นทุนสินค้าโดยที่ไม่ใส่ใจถึงสวัสดิภาพของลูกค้าตนเองแล้วยังจะพยายามแก้ตัวแบบผิดๆอีก คุณโกยกำไรจากคนไทยไปแล้วเท่าไหร่ทำไมถึงกล้าทำแบบนี้?  

ส่วนอีกเรื่องที่ทำให้ผมมองฮอนด้าในแง่ลบเป็นอย่างมากคือเรื่องของเสียงสับหมูฮอนด้าซีวิค ผมไม่รู้ว่าคุณเป็นคนในของบริษัทนี้หรือเปล่าแต่ถ้าตอบคำถามของผมได้ก็ดีเหมือนกัน ตั้งแต่ปี2006เป็นต้นมาที่ฮอนด้าซีวิคเครื่อง1800มีปัญหาเรื่องเสียงนี้ จวบจนถึงปัจจุบันปี2011 ณ วันนี้เดือนนี้ก็ยังมีปัญหาเสียงนี้ให้พบเจออยู่แม้กระทั่งรถใหม่ที่ยังไม่ทันเซ็นรับรถเลย ทำไมฮอนด้าละเลยที่จะแก้ไขปัญหานี้? ห้าปีที่คุณรู้ว่ามีปัญหาคุณไปทำอะไรอยู่? แทนนี่จะมีการแก้ไขสายการผลิตเสียใหม่ฮอนด้ากลับเลือกที่จะหมกเม็กปัญหานี้ให้หายไปจนการเปลี่ยนโฉม ใครจับได้ก็เอาไปเคลมเครื่องเอาใครที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ก้ไปลุ้นเอาเองทีหลังว่าการใช้งานจะมีปัญหาไหม ช่วงแรกก็มีการให้เคลมเครื่องใมห่โดยดีแต่พอมีคนรู้มากๆเข้าก็มีลูกเล่นเช่นให้เปลี่ยนเฉพาะชิ้นส่วนแทนที่จะยกเครื่องใหม่หมดบ้าง อ้างว่าไม่สามรถเปลี่ยนเครื่องได้บ้าง มันเป็นสียงปกติจนลูกค้าแทบจะต่อยกับช่างบ้าง ความจริงใจในการค้าไปไหน? ในรายที่ไม่สามารถรับกับปัญหาที่เกิดขึ้นได้มีการร้องเรียนหนักข้อเข้าฮอนด้าก็จะมีการทำบัญชีดำของลูกค้าขึ้น.......นี่หรือครับคือการรับผิดชอบลูกค้า? ต่อให้มีศูนย์มากกว่านี้อีกเป็นสิบๆเท่ามันก็ไม่ช่วยอะไรเลยกับเรื่องที่เกิดขึ้น กลับกันลองมาเทียบกับค่ายมือรองอย่างมาสด้า3ดู ในช่วงแรกๆที่มีกรณีรถไหม้ไปสามคันซึ่งทุกคันได้รับรถใหม่หมดทุกคน มาสด้าเองก็ได้ทำการแจ้งให้ลูกค้าไปแก้ไขสายรัดที่หุ้มฉนวนใต้รถเพื่อว่าเวลาโดนน้ำมันจะได้ไม่ย้วยลงมาโดน่ทอไอเสียเป็นเหตุให้เกิดเพลิงไหม้ แล้วหลังจากนั้นล็อตหลังๆมาไม่มีแล้วการแจ้งให้ไปเปลี่ยนสายรัดใหม่เพราะทุกคันแก้ปัญหานี้หมดจนคนแทบจะลืมกันไปหมดแล้วว่าเคยมีเรื่องมาสด้าไฟไหม้เกิดขึ้น ทำไมค่ายเล็กๆเค้าทำได้แต่ค่ายใหญ่ๆกลับพยายามที่จะหมกเม็ดปัญหาที่เกิดขึ้น?

ที่คุณพูดมาว่ารถทุกคันไม่มีคันไหนที่ดีที่สุด ใช่ถูกต้อง แต่คำพูดที่ว่าไม่มีคันไหนคุ้มค่าเงินที่สุดอันนี้ผิดแล้วครับ พื้นฐานเดิมที่ทำให้โตโยต้าฮอนด้ากลายเป็นเจ้าตลาดขึ้นมาได้ยึดอยู่บนรากฐานของประโยคนี้ รถที่ไม่ต้องดีเลิศแต่สามารถใช้โดยสารไปจนถึงปลายทาง สามารถกันแดดกันฝนได้ โดยที่ราคาไม่สูงก็สามารถเป็นเจ้าของได้ ไม่ต้องพิสูจน์อะไรมากครับลองสอบถามเหตุผลคนที่ซื้อนิสสันมาร์ชหรือรถที่ได้ชื่อว่าประหยัดน้ำมันดูสิ ทุกคนจะต่างพูดกันว่ามันคุ้มค่าเงินที่สุดกันทั้งนั้น ลองสังเกตุดูดีๆตอนนี้จะมีประเด็นเรื่องกำลังแรงม้าของนิสสันมาร์ชมาพูดถึงกันบ่อยๆ ใช่คนที่สงสัยในเรื่องนี้ส่วนใหญ่จะเป็นคนที่ไม่ได้เป็นเจ้าของหรือกำลังสนใจจะซื้อ แต่ถ้าสอบถามคนที่ใช้จริงๆต่างก็จะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าเค้าไม่ได้คาดหวังว่าจะให้มันแรงแข่งกับใครได้เลย ขอแค่มันประหยัดน้ำมันอย่างที่คาด กันแดดกันฝน ไม่ต้องหวังพึ่งรถสาธารณะเวลากลับบ้านดึกดื่น เท่านี้แหละคุ้มค่าเงินที่เค้าจะซื้อมันมาแล้ว แต่สิ่งที่เกิดขึ้นนี้มันไม่ได้เป็นสินค้าที่มาจากโตโยต้าฮอนด้าแต่กลับเทไปหาค่ายรถรองอย่างนิสสัน ฟอร์ด มาสด้าแทน และเท่าที่ลองดูมาสินค้าของค่ายรองพวกนี้ยังไม่มีปัญหาในแง่ของการบริหารให้ลูกค้าถึงขั้นต้องหนักใจอย่างที่เกิดขึ้นกับเจ้าตลาดเลย ผมไม่ได้กำลังจะไปตัดสินใครครับบอกอีกที สิ่งที่ยกมาพูดมาจากเสียงสะท้อนของลูกค้าของค่ายต่างๆทั้งนั้น แม้คุณจะไม่ชอบใจแนวคิดแบบนี้ก็ตามแต่ยอมรับเถอะนี่เป็นการเปลี่ยนแปลงที่กำลังจะเกิดขึ้นในยุคนี้ ลูกค้ายุคใหม่ไม่ได้ยึดติดกับค่านิยมที่ต้องซื้อเจ้าตลาดและอิงราคาขายต่อเท่านั้น รถที่ขายดีไม่จำเป็นต้องอยู่ภายใต้โตโยต้าและฮอนด้า ศูนย์บริการไม่ใช่ตัวสำคัญในการชี้ชัดถึงความนิยมในการซื้อ

เราคิดไม่เหมือนกันไม่แปลกครับเพราะพื้นฐานแล้วคุณทำงานให้ค่ายเจ้าตลาดเลยเลยไม่ชอบการที่จะมีคู่แข่งเพิ่มขึ้นมาในอาชีพ แต่ผมเป็นผู้บริโภคที่ไม่ได้ชื่นชอบเทใจให้ค่ายใดค่ายหนึ่งเป็นพิเศษ คุณมองว่าการซื้อขายต้องเกี่ยวข้องกับผลประโยชน์ แต่สำหรับผมเงินเป็นของๆเราไม่ควรที่จะมีใครมากำหนดทิศทางหรือจำกัดข้อกำหนดในการใช้จ่ายเงินของเรา หากข้อเสนอไม่ถูกใจหรืออุปกรณ์ไม่ตรงใจไม่ซื้อก็เท่านั้นเอง การที่มีการแข่งขันสูงไม่มีใครครองอันดับหนึ่งตลอดกาลมีรุ่นรถให้เลือกเยอะๆแบบนี้นี่แหละดี

ก็ลองดูครับคุณ 2k ผมขอไม่ต่อความยาวสาวความยืดกับคุณละกันนะครับ

ข้อมูลทั้งหมด มันมาจากการที่ผมเคยใช้รถมาเองหลายยี่ห้อ แล้วก็ทำงานมาในหลายๆยี่ห้อเช่นกันนะครับ

ผมไม่รู้ว่าคุณเอาข้อเท็จจริงจาก(เว็บบอร์ด)ไหนบ้างมาคุยกับผมหรอกนะครับ แต่สิ่งที่ผมเอามาคุยในนี้มันคือประสพการณ์ตรงของผมครับ

ผมพยายามอธิบายตามหัวข้อของกระทู้ที่คุณ YIM เค้าตั้งขึ้นมานะครับ

แต่ผมว่าอาจเป็นเพราะคุณไม่ชอบแบรนด์ตลาดก็ได้นะครับ มันเลยทำให้คุณไม่ค่อยยอมรับในสิ่งที่ผมเขียน(ทั้งๆที่ผมว่าผมเขียนเป็นกลางมากๆนะครับ)

ผมก็เลยพยายามจะบอกคุณว่าจากการที่ผมอยู่วงการนี้มา 7 ปี(เข้าปีที่ 8 เนี่ยนะครับ)

ยืนยันครับว่าแบรนด์รองมีการเติบโตขึ้นครับ แต่เติบโตในแง่ของยอดขายครับ เพราะมีการนำรถในเซคเมนต์ที่กำลังเติบโตเข้ามาขายครับ
(นี่เป็นเหตุผลครับว่าทำไม ยี่ห้อ Maz ถึงไม่เอา M6 มาขายทั้งๆที่สมัยผมทำงานที่นั่น ผมว่ามันเป็นรถที่น่าเอามาขายมากๆ แต่มันเป็นรถในเซคเมนต์ที่ไม่มีการเติบโตของยอดขายครับ)

ส่วน ยี่ห้อ N ที่ประสพความสำเร็จ กับรุ่นมีนา เพราะว่ามัน"ใหญ่"เท่ารถ B เซคเมนต์ครับ และโปรโมตความเป็นรถ"ประหยัดน้ำมัน"มันเลยขายดีครับ

แถมยี่ห้อ N ยังมีประสพการณ์(ความผิดพลาด) จากรุ่นธิดา อีกต่างหาก ทำให้พยายามมองจุดอ่อนของมีนาและแก้ลำได้ดี(เรื่องข้อครหาว่าเป็นรถด้อยคุณภาพ)

แถมอีกนิดว่าที่ N ไปได้ดีตอนนี้ส่วนสำคัญเลยคือได้"ผู้บริหาร"คนเก่งมีผีมือจาก H ไาทำให้ตอนนี้ N ไม่บ้าของแถมเหมือนเมื่อก่อน แต่กลับพยายามสร้าง"มูลค่า"ของแบรนด์ในสายตาของผู้บริโภคทั่วไปมากขึ้น

ทำให้ยอดขายเพิ่มขึ้น และกำลังจะเติบโตมั่นคงต่อไป ต่างกับยี่ห้อมวยรองอื่นๆ (F Maz Mit C) ที่ผมว่ายังออกทะเลอยู่นะครับ

คือเน้นแต่ยอดขาย เพื่อหวังให้บริษัทแม่หันมามองตลาดในไทย จนไม่มีเวลามาสนใจเรื่องความมั่นคงในระยะยาว

ผมยืนยันนะครับ เรื่องศูนย์ใหญ่โต สะดวกสบาย คนส่วนมากก็ยังชอบอยู่ครับ ผมพูดในฐานะที่ผมสัมผัสลูกค้ามากกว่าคุณ 2k นะครับ
เนื่องจากงานของผมต้องสัมผัสและพูดคุยกับลูกค้าโดยตรง

แม้กระทั่งยี่ห้อมวยรอง ลูกค้าก็ยังอยากได้เนื้อที่ที่กว้างขึ้นครับ จะได้ไม่ต้องให้คนเลื่อนรถเราบ่อยๆเวลารถมาใช้บริการเยอะๆ

เลื่อนทีก็ลุ้นที ที่มันแคบเหลือเกิน รถจะชนจะเฉี่ยวกันมั้ยนะ? เวลาจะมาดูรถทีนึง จะมารับป้ายทะเบียน หรือมาติดต่อไรทีนึง หาที่จอดลำบ๊ากลำบาก ฯลฯ

คุณ 2k เองไม่คิด แต่คนอื่นเค้าคิดครับ ผมยืนยัน...

สุดท้ายผมอยากจะบอกคุณ 2k นะครับว่า ผมอ่านข้อมูลของคุณที่คุณเอามาอ้างถึงนะครับ เช่น รีวิว ปัญหาของรถที่เกิดขึ้น ฯลฯ

ผมว่าคุณเอามาจากตามเว็บบอร์ดทั้งนั้นน่ะครับ ผมจะบอกว่าคนในเน็ตเนี่ยเป็นคน"ส่วนน้อย"เท่านั้นเองน่ะครับ

ผมเองทำงาน, พบปะกับคนข้างนอก ซึ่งเป็นคน"ส่วนมาก"น่ะครับ เพราะฉะนั้นผมว่าคุณอย่าเอาเรื่องตามเว็บบอร์ดมาตัดสินเลยครับ

มันเป็นแค่ความคิดและประสพการณ์(ที่ปรุงแต่งแล้ว) ของคน"บางกลุ่ม"ซึ่งจำนวนไม่ได้มากเลยครับ ถ้าเทียบกับคนใช้รถทั้งหมด

เก็บเป็นข้อมูลได้ครับ แต่อย่าใช้ตัดสิน

แต่ถ้ากลับกัน ถ้าทั้งหมดมันเป็นประสพการณ์ตรงจากรถของคุณ 2k เอง คือ เคยใช้ Civic เครื่องต๊อก, เคยใช้บริโอแล้วกลุ้มใจกับการไม่มีปัดน้ำฝนหลัง,
ฯลฯ ผมก็ขออภัยที่ล่วงเกินครับ

รถแบรนด์รองผมก็ชอบครับ อย่าง Maz รุ่น M6 นี่รถในฝันผมเลยล่ะ แต่จากสิ่งที่ผ่านมา ผมว่ารถมวยรอง"น่าใช้"แต่"ไม่น่าซื้อ"ครับ

อ่านะ -*-
ที่บ้านผมใช้ Fiesta กะ Hyundai H-1
พ่อขับ BMW มือสอง ยังเหลือ BSI อีกเกือบๆ 2 ปี ก่อนหน้านี้ผมใช้ Mazda Tribute กะ Mitsu Champ(คันนี้มือหนึ่งออกห้างจริงๆนะ 555+) ติดแก๊ส
มีแม่ผมใช้ Accord เพราะคิดว่ามันสวยจริง นอกนั้น มวยรองทั้งนั้น คันที่ผ่านๆมา ก็มีจุกจิกบ้าง แต่ผมก็เห็นญาติหลายคนใช้วีิออส มันก็ไม่ได้ด้อยกว่า
Tribute กะ Mitsu Champ ติดแก๊สสักเท่าไหร่หรอก

เพื่อนผมที่เป็นลูกเจ้าของศูนย์โตโยต้า มันก็ถามผมได้ทุกวัน
เห้ย คิดไงซื้อฟอร์ดวะ เห้ย ทำไมมืงไม่เอา Fortuner วะ ไปซื้อรถตู้เกาหลีไม่กลัวพังหรอ (สำหรับพี่โต ยอมรัีบว่า Prius ดีจริง แต่ Vios นี่ รับไม่ได้จริงๆครับ)
อีกวันก็เจอเพื่อนบอก แจ๊สกุ ใช้มา 5 ปี ขนาดเอาไปขายเต้นท์ ราคาลงแค่ 2 แสน

ผมก็เฉยๆนะ ยังไงก็ เอาใจช่วยค่ายรองละกันครับ แต่ก็ไม่รู้จะเอาใจช่วยยังไงไหว -0-
ยอมรับเหมือนกันว่า ไม่ชอบ T สักเท่าไหร่ บอกไม่ถูกว่าทำไม

ออฟไลน์ YIM

ใจเย็นๆ ครับ คุยกันเล่นๆ

อยากจะบอกว่าก่อนที่จะได้ Vios ผมอยากได้ Lancer CNG มาก เพราะผมว่าถึงมันจะเก่า แต่มันก็คุ้มเงินจริงๆ

แต่สุดท้าย พ่อผมก็ยื่นคำขาดมาว่า ไม่ T ก็ H

เหตุผลก็คือ ตอนหนุ่มๆ คุณพ่อเป็นคนบ้าเล่นรถ ท่านก็คงจะเข็ดขยาดกับการขายต่อรถที่ราคาตกหนักๆ (V9..0 จากตอนเหนือของยุโรป) ตอนนี้คุณพ่อผมขับ W124 อยู่ ซื้อมือสองมา และก็คงไม่คิดจะแตะอะไรนอกจาก Benz อีกแล้ว

กลายเป็นว่าคุณพ่อเข็ดขยาดกับการขายต่อรถที่ราคาร่วงไปเลย ผมก็เลยต้องเจอกับไอ้ Vios อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ (วันที่ซื้อมาวันแรกๆ ผมโมโหจัด กระทืบคิกดาวน์เล่น ไม่ก็เตะกันชนก็มี เป็นนิสัยเสีย คือเวลาเจอของที่ไม่ชอบใจ ผมจะเกิดอาการปาข้าวของน่ะ  :-[)

มันก็เป็นตัวอย่างของวิธีคิดนะครับ หลายๆ คนเขาก็มองแค่ว่า "ถ้าคุณซื้อรถรุ่นนี้ ผ่านไปอีก 5 ปี จะเหลือเงินเท่าไร" เพราะกับบางคนความสุขในการขับขี่ ไม่ใช่ประเด็น ถ้ามันวิ่งจากจุด A ไป B ได้ ทุกอย่างถือว่าจบ ไม่สำคัญว่ามันจะไปถึงในรูปแบบไหน สำคัญที่ "เหลือเงินเข้าบ้านเท่าไร"

ณ เวลานี้ N ถือว่าทำได้ดีอย่างเหลือเชื่อทีเดียว M2 เองก็ถือว่าสร้างมาตรฐานใหม่สำหรับ B-Segment

แต่ ณ เวลานี้ brand ที่ผมนับถือที่สุดคือ Hyundai เพราะเห็นได้ว่า เขาแทบไม่ได้หวังยอดขายระยะสั้นเลย H1/Starex ก็ขายไปเรื่อยๆ แล้วก็มี Sonata, Elantra, Tucson มาทดสอบตลาดเป็นระยะๆ แต่ศูนย์บริการเขา สำหรับหน้าใหม่ ถือว่าทำได้ดีทีเดียว แสดงให้เห็นว่า เขาพยายามฝังรากลงในตลาดไทย ซึ่งผมนับถือการวางแผนระยะยาวแบบนี้ครับ

แต่ตอนนี้ อยากขับ Lancer EX สุดๆ แต่คงต้องรออีก 7-8 ปีมั้ง

เฮ้อ ทั้งที่มีอู่ Mitsubishi ซี้ๆ ทำไมผมถึงไม่ได้ขับ EX????? เซ็ง.....  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2011, 02:59:15 โดย YIM »