ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมหลายๆท่านยังชอบดีเซล  (อ่าน 21091 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ทำไมหลายๆท่านยังชอบดีเซล
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:09:21 »
บางท่าน ใช้รถเก๋ง ก็ดีเซล กระบะก็ดีเซล  แต่เห็นว่า ในต่างประเทศ ใช้เบนซินกันเยอะ แถมไปอ่านเจอว่า อีซูซุที่ส่งต่างประเทศบางประเทศเริ่มทำตลาดเบนซินซะแล้ว

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ทำไมหลายๆท่านยังชอบดีเซล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:19:23 »
แรง ประหยัดน้ำมัน ราคาถูกกว่าเบนซิน
อยากได้เหมือนกันครับ แต่ทำใจไม่ได้เวลาวิ่งตามแล้วเห็นควันดำ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:20:28 »
ผมว่าถ้าเป็นรถยุโรป แรงบิดมันรัดออกมาได้มหาศาลดีครับ แล้วมันประหยัดมากด้วย เลยน่าใช้

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:21:51 »
ผมคิดว่าเทคโนโลยีเครื่องยนต์มันพัฒนาไปไกลมากกว่าเบนซินที่ยังเป็นแบบเดิม ๆ  

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:22:51 »
ท่านที่ซื้อรถดีเซลน่าจะเห็นว่า ดีเซลยุคใหม่ๆ แรงและประหยัดประหยัดกว่าเครื่องเบนซิลในขนาด cc เท่าๆกันครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:26:04 »
แรงดีในรอบต่ำ   เหตุผลอะไรนี้  ชอบที่มันแรงและประหยัดได้ด้วย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:27:57 »
ผมเห็นตรงกันข้ามกับ จขกท ครับ

คนเริ่มใช้ดีเซลมากขึ้น ในขณะที่เบนซินลดลงนะครับ (ทั้งใน และ ตปท)

สังเกตง่ายๆ จากรถยนต์ยุดใหม่ที่ใช้เครื่องดีเซลเยอะขึ้น  สมัยก่อนไม่มีใครเอาเครื่องดีเซลมาวางรถเก๋งหรอกครับ

แนวทางการใช้รถเริ่มหันมามองความประหยัดมากขึ้นครับ ซึ่งดีเซลให้ผลได้ดีกว่า

ส่วนความแรง ผมยังให้เบนซินอยู่ดี ถ้าความจุเท่ากัน และเทคโนโลยีพอๆกัน

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:30:13 »
เครื่องเบนซินมีส่วนประกอบมากกว่าดีเซลก็จริง แต่ซ่อมบำรุงง่ายกว่า ความคิดผมดีเซลที่ซ่อมบำรุงง่ายหมดไปตั้งแต่เริ่มยุคคอมมอลเรลแล้วครับ

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:36:22 »
เครื่องเบนซินมีส่วนประกอบมากกว่าดีเซลก็จริง แต่ซ่อมบำรุงง่ายกว่า ความคิดผมดีเซลที่ซ่อมบำรุงง่ายหมดไปตั้งแต่เริ่มยุคคอมมอลเรลแล้วครับ
แล้วทำไมรถเก๋งเครื่องที่เป็นดีเซลล์ต้องแพงกว่าเบนซินด้วยล่ะคับ???  ผมว่านะส่วนประกอบรถดีเซลล์น่าจะมากกว่าเบนซินนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:38:20 »
ผมว่าผิดนะ ต่างประเทศน่ะดีเซลขายดีนะ ไปเที่ยวยุโรปดูได้ถ้าไม่เชื่อ รถดีเซลเต็มเมือง เบนซิลที่มันดูว่าเยอะเพราะราคาในรุ่นต่ำถูก และในรุ่นสูงมันแรง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:40:26 »
ดูจาก Captiva และ Fortuner แล้ว
พอเข้าใจว่าทำไมคนชอบดีเซลมากกว่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:48:04 »
ผมว่าเครื่องดีเซลล์แรงกว่าเบนซิลเยอะนะครับ รถสมัยนี้เช่น fortuner pajero captiva vigo รถสมัยนี้ใช้ดีเซลกันเยอะครับ

รถหรูๆก็ยังใช้ดีเซลเลยครับ  ส่วนที่เห็นชัดคือรถสปอตครับ ส่วนมากผมชอบดีเซลมากกว่าเบนซิลครับ คหสต.
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:48:37 »
แล้วทำไมรถเก๋งเครื่องที่เป็นดีเซลล์ต้องแพงกว่าเบนซินด้วยล่ะคับ???  ผมว่านะส่วนประกอบรถดีเซลล์น่าจะมากกว่าเบนซินนะครับ

เท่าที่ผมรู้ ดีเซลแพงกว่าเพราะเครื่องมันแข็งแรงทนทานกว่าเบนซินเพราะดีเซลจุดระเบิดด้วยการอัดน้ำมัน จึงทำให้เครื่องดีเซลมีราคาแพงกว่าเบนซินเล็กน้อย

แต่ในประเทศไทย เครื่องดีเซลราคากระโดดจากเบนซินไปมากส่วนนึงก็เพราะว่ารถเบนซินส่วนใหญ่ได้รับการลดภาษีเนื่องจากรองรับน้ำมัน E20 ในขณะที่ดีเซลไม่ได้ลด

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:49:51 »
หลังจากอ่านรีวิว W221 กับclip 520D F10

ผมยอมมีเสียงเครื่องไม่หวานหู แถมรบกวนชาวบ้าน แต่แลกมาด้วยความประหยัดครับ  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:51:09 »
เบนซินต่างหากครับ ที่ถึงจุดตันในการพัฒนาแล้ว
แต่ดีเซลยังพัฒนาได้อีกไกล และมีความเป็นไปได้อีกมาก

ทั่วโลกหันมาหาดีเซลมากขึ้น และเบนซินน้อยลงนะครับ
ยกเว้นในอเมริกา ที่บ้าเบนซิลกันต่อไป บอกให้ประเทศอื่นประหยัดพลังงาน
ลดการปล่อยมลพิษ แต่มันก็ขับรถกระบะวางเครื่อง Hemi 5.7 กันเกลื่อน

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 20:59:58 »
ผมสงสัยอ่ะครับว่าดีเซลสมัยนี้ใส่เทคโนโลยีเข้าไปเยอะแล้วมันจะไม่จุกจิกหรือค่าซ่อมมันจะไม่แพงกว่าเบนซินหรอครับ

หรือว่าพอๆกันแล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:01:03 »
เบนซินมันสนุกเมื่อรอบสูงนะซิครับ  เสียงเครื่องยนต์รอบสูง V6 ไพเราะดีเหลือเกิน

ถามว่าในเมื่อบุคลิค เบนซินเป็นแบบนั้นเหมาะกับขับที่ไหน

นอกเมือง แถมต้องซิ่งมากๆ   แล้วมีซักกี่ % ที่ขับรถนอกเมืองแล้วจะซิ่งมากๆ  

ฉะนั้นดีเซลเลยตอบโจทย์รถในเมืองได้มากกว่า  

และดีเซลเนี่ยมันปัญหาน้อยนะครับ  ถ้าไม่ยุ่งกับเครื่องมันมากมาย

แต่ถ้าขับในเมืองจริงผมชอบเบนซินนะ(เพราะชิ้นส่วนน้อยกว่าดีเซล เครื่องเบนซินเลยเบากว่า) เอากระบอกสูบซัก 800CC  แล้วพ่วงโบ ผมว่าแค่นี้ก็พอสำหรับ A-segment  

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:01:40 »
เรื่องความประหยัดเห็นด้วย แต่ความแรงเบนซินแรงกว่า เพราะมีรอบให้ใช้งานสูงกว่า ส่วนรถดีเซลในตลาดแรงด้วยเทอร์โบทั้งนั้น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:05:26 »
ประหยัด แรงบิดเยอะในรอบต่ำ
ราคาน้ำมันถูก ไม่มีจานจ่าย(และหัวเทียน) จบครับ  ;)

ออฟไลน์ VX100

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:11:13 »
ชอบเสียงครับ โดยเฉพาะดีเซลเทอร์โบ เสียงรอบต่ำๆ หวีดเบาๆทุ้มไพเราะ
อาจเป็นเพราะฝังใจ เคยได้ยินได้เห็นรถทหารGMCของค่ายทหารในเชียงใหม่(กองพันสัตว์ต่าง-ป.พันเจ็ด)เขาเอามารับส่งนักเรียนลูกทหาร เราไม่ใช่ลูกทหารเลยได้แต่มอง และคิดว่าเท่ห์จังที่ได้ขึ้นรถเท่ห์ๆเสียงหวีดเบาๆไม่เหมือนใคร..
ใจ๋ไผ..ใจ๋มัน
ซอบไผ..ซอบมัน
รถไผ..รถมัน
เมียไผ..ก่เมียมัน

WINKUNG

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:16:42 »
ชอบเสียงเหมือนกันครับ ยิ่งตอนเร่งเครื่อง รอบสูงๆ  สุดๆไปเลย  :D

ส่วนตัวผมชอบ ดีเซลมากกว่า เพราะเสียงเครื่องนี่แหละครับ ขับแล้วได้อารมณ์ (แอบเถื่อน นิดๆ)

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:23:55 »
 ;D ส่วนตัวชอบดีเซลครับ แรงพอดี และประหยัด บำรุงรักษาง่ายครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:28:34 »

เหตุผล(ที่ชอบดีเซล)
- สมัยนี้เทคโนโลยีทัดเทียมกันแล้ว ดีเซลความจุเท่าเบนซิน บางทีเรี่ยวแรงดีกว่าด้วยซ้ำ(ไม่เหมือน E พวกดีเซลยุคก่อน เครื่อง 2.5 ลิตรไม่ช่วยอะไรเลย)
- แน่นอนละว่าประหยัด
- ค่าเชื้อเพลิงยังคงมีราคาถูกกว่า(แต่ถ้าโดนปล่อยจะเท่าไหร่ละเนี่ย)
- ดูแลรักษาง่าย
- แรง(แต่บางทีก็ไม่เร็ว....)
- พัฒนาได้เรื่อยๆ แม้กระทั่งดีเซลไฮบริด
- จับฉลากได้ เลยชอบดีเซล

ข้อสุดท้ายนี่ล้อเล่นนะครับ......
หรือว่าผมคุ้นเคยกะดีเซลมาตลอดกันเนี่ย?? เพราะขับรถเบนซินแค่ 2 ปีเอง(แต่หลังจากนี้ไปคงขับแก๊สไปอีกนาน)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:31:51 »
ชอบดีเซลมากกว่าเพราะว่า
1.ประหยัดกว่า
2.แรงกว่าในความจุที่เท่ากัน
3.เครื่องไม่ต้องแบกภาระมากในการขับขี่ คือเครื่องดีเซล แรงม้าและแรงบิดสูงสุด มาในรอบต่ำมาก เผลอ ๆ ยังไม่ถึงครึ่งของรอบทั้งหมดของเครื่องยนต์เลยทำให้เครื่องไม่สึกหรอมาก เปรียบเทียบกับเครื่องเบนซินที่ กว่าแรงม้าและแรงบิดจะมาก็ฟาดรอบไปซะกระจาย ซึ่งในระยะยาวรับรองว่าไม่เป็นผลดีต่อเครือ่งยนต์แน่นอน
4.รักษาสิ่งแวดล้อมมากกว่า

ขอนิดนึงเรื่องเสียงเครื่องดีเซล หลายคนบอกว่า ดีเซลเสียงดัง เพราะ พวกเขายืนฟังด้านนอก ผมอยากจะถามว่า เวลาพี่ขับรถ พี่ขับรถบนฝากระโปรงข้างนอกรถเหรอครับ บางคันนั่งข้างในแทบไม่ได้ยินเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:33:38 »
บางท่าน ใช้รถเก๋ง ก็ดีเซล กระบะก็ดีเซล  แต่เห็นว่า ในต่างประเทศ ใช้เบนซินกันเยอะ แถมไปอ่านเจอว่า อีซูซุที่ส่งต่างประเทศบางประเทศเริ่มทำตลาดเบนซินซะแล้ว
ใช้คำว่า ทำไมหลายๆคนยังชอบเบนซินดีกว่าครับ

ผมว่าค่ายนั้นเค้าแต่แตกไลน์เท่านั้นครับ ไม่ได้มีอะไร
แต่ค่ายอื่นกลับมีเครื่องดีเซลทั้งที่แต่ก่อนไม่เคยมีเลยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:49:58 »
ผมก็เป็นคนใช้ทั้งรถ กระบะและเก๋ง ดีเซลครับ

เพราะประหยัดดีครับ อาจจะอืดไปนิดเครื่องเสียงดังไปหน่อย แต่ถ้าเหยียบก็พุ่งน่ะครับ  :)

แถมตอนเติมน้ำมันมีแต่คนมอง (สงใสคันนี้มันเติมน้ำมันผิดแล้ว!  :D)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 21:51:50 »
ชอบเสียงเครื่องที่ฟังชัดเจน ไม่คุ้นชินกับเครื่องเครื่องเบาๆ ของเบนซิล ฮ่าฮ่า

ชอบแรงบิดที่ดึงได้ใจ ยิ่งพ่วงเทอร์โบเข้าไปแล้ว แรงได้อีก

ชอบที่ไม่ต้องเสียค่าน้ำมันแพงเหมือนเบนซิล

ชอบที่ไม่ต้องเลือกเวลาจะเติมน้ำมัน ว่าจะเลือกโซฮอล หรือว่าเพียวๆ ดี

ชอบที่ดีเซลมีหัวฉีดมาตั้งแต่ไหนแต่ไร

ชอบที่ดีเซลส่วนมากเป็นรถขับหลัง

ชอบที่ดีเซล ขึ้นต้นด้วยตัว D

ชอบที่ไม่ต้องทนเห็นรอบเครื่องกวาดไปเกือบเรดไลน์เพื่อที่จะเรียกแรงม้า แรงบิด

;D ;D ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:05:48 »
เรื่องของมลภาวะ co2 ครับ เพราะเครื่อง ดีเซล มีค่า co2 ต่ำกว่า ซึ่งมีผลทำให้ค่าภาษี ต่ำกว่าครับในยุโรป
ความทนทานดีเซลมีมากกว่า ซ่อมน้อยกว่า ประหยัดกว่า เร่งแซง ขึ้นเขาดีกว่า
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:05:57 »
ผมว่า จขกท น่าจะตั้งว่า ทำไมหลายๆท่านยังชอบเบนซิน ในเมื่อดีเซลสมัยนี้แรงบิดดีเลิศ ประหยัดน้ำมันโคตร ทนด้วย

ส่วนใหญ่ก็จะตอบว่า ไม่ชอบเสียงดัง ไม่ก็ควันดำประมาณนั้น

แต่ผมเปลี่ยนใจจากเบนซินมาชอบดีเซลนานแล้วตั้งแต่ 320d

methus zaa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 22:08:19 »
มันประหยัดน้ำมัน แล้วเด๊่ยวนี้แรงบิดของดีเซล แรงมาก เวลาขับแล้วพุ่งแถมไม่กินน้ำมัน  ;D