ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น สรุป วันที่ 11 พ.ย. + คาดการณ์วันนี้ 12 พ.ย.//  (อ่าน 23674 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เช่นเคยนะครับ

สีเหลือง คือข้อความผม
สีขาว คือข้อความพี่ต้น
สีชมพู คือรายงานข่าว และข้อความจากชาว Facebook ท่านอื่นๆ
สีเขียวอมเหลือง คือ ข้อความสำคัญ เน้นย้ำเลยว่า ต้องอ่าน

-------------------------------

ก่อนอื่น มาดูทางกรมชลประทาน สรุปเอาไว้เมื่อวานนี้ก่อนดีกว่าครับ

พี่ต้น ".....ต้องท่องจำ ให้ขึ้นใจ...(พูดๆ พร่ำบอก ว่า น้ำจะค้างทุ่งอีกเยอะๆ) แหมมแม่ม.งเอ่ย 5555+
จากปริมาณน้ำทั้งหมด 11,390 ล้านลูกบาศก์เมตร
มีปริมาณน้ำที่ต้องบริหารจัดการ 1 ใน 3 -คือประมาณ 3796 ล้านลูกบาศก์เมตร
อีกสองส่วน ที่เหลือจะค้างอยู่ในทุ่งและจะไหลลงสู่แม่น้ำตามธรรมชาติต่อไป..(ปลาไหลยังตะแบง)"

สรุปสถานการณ์น้ำในพื้นที่ลุ่มเจ้าพระยาตอนบนและล่าง

11 พฤศจิกายน 2011 เวลา 15:50 น..ส่วนอุทกวิทยา สำนักอุทกวิทยาและบริหารจัดการน้ำ กรมชลประทาน
จัดทำแผนที่ประสบอุทกภัยที่ราบลุ่มภาคกลาง พ.ศ. 2554 โดยใช้ข้อมูลภาพถ่ายดาวเทียม RADARSAT
จาก GISTDA ประจำวันที่ 9 พ.ย. 2554 มีปริมาณน้ำค้างทุ่งทั้งหมด 11,390 ล้านลูกบาศก์เมตร โดยกระจาย
อยู่ในทุ่งดังรายละเอียดต่อไปนี้

- มีปริมาณน้ำในทุ่งทางตอนบนเหนือเขื่อนเจ้าพระยา จังหวัดชัยนาท ประมาณ 1800 ล้านลูกบาศก์เมตร

-ปริมาณน้ำในทุ่งด้านท้ายเขื่อนเจ้าพระยา จังหวัด ชัยนาท รวม 9,590 ล้านลูกบาศก์เมตร แบ่งเป็นพื้นที่
ด้านฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยา 2,750 ล้านลูกบาศก์เมตร และพื้นที่ด้านฝั่งตะวันออกของแม่น้ำ
เจ้าพระยา 6,840 ล้านลูกบาศก์เมตร

อย่างไรก็ตาม จากปริมาณน้ำทั้งหมด 11,390 ล้านลูกบาศก์เมตร มีปริมาณน้ำที่ต้องบริหารจัดการ 1 ใน 3
คือประมาณ 3796 ล้านลูกบาศก์เมตร อีกสองส่วนที่เหลือจะค้างอยู่ในทุ่งและจะไหลลงสู่แม่น้ำตามธรรมชาติต่อไป

11 พฤศจิกายน 2554

http://www.picza.net/show.php?id=vPlvIIlIxF
เข้าไปดูรูปแผนที่ได้นะครับ

เมื่ออ่านข้อมูลเสร็จแล้ว อาจตระหนกว่า เฮ้ย ยังเหลืออีกตั้ง 11.3xx ล้าน ลบ.ม. เลยเหรอ?
เปล่านะครับ จะบอกว่า น้ำทุ่ง ถึง 2 ใน 3 ซึ่ง น้ำทุ่ง เดี๋ยวมันก็จะกอดคอดูดปาก กับน้ำใต้ดิน
ไปด้วยส่วนหนึ่ง แล้วอีกส่วนหนึ่ง ก็จะค้างตัวเองไว้ในทุ่งอยู่อย่างนั้น แต่จะค่อยๆลดระดับ
ลงเรื่อยๆ รอการทำนา ของเกษตรกร ในช่วง นาปรัง (ซึ่งจริงๆ ก็ควรจะเริ่มทำได้แล้ว ถ้าไม่
มาเกิดเหตุน้องน้ำในครั้งนี้เสียก่อน)

น้ำที่เหลือให้เราต้องจัดการ พาไปปล่อยลงทะเล ก็เหลือแค่ 3,796 ล้าน ลูกบาศก์เมตร เท่านั้น
ถ้าลุยกันเต็มที่ สิ้นเดือนนี้ ฝั่งตะวันออกน่าจะจบข่าว ส่วนฝั่งตะวันตก อาจต้องเลยเถิด
ไปถึงกลางเดือนธันวาคม ก็น่าจะจบ ทุกอย่าง น่าจะจบลงก่อนปีใหม่ค่อนข้างแน่นอน

-----------------------

อ่านสรุป กรมชลฯ แล้ว มาอ่านของพี่ต้นกันต่อดีกว่า
วันนี้พี่ต้นมาถึง จัดเต็มแต่เช้า ทำให้การเรียบเรียงรายงานสรุป ง่ายดายขึ้น

"วันเสาร์แสนสบาย...เช้าวันนี้...เพื่อนๆ ในเขตเมือง จะออกไปไหนมาไหนได้ตามสบายๆ....

ก่อนหน้านี้ จริงแล้ว น้ำไม่ควรเข้ามาในเขตเมืองได้เลย ถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุ ที่ คันกั้นน้ำหลักหก
และกลุ่มชายฉกรรจ์ แอบเข้ารื้อกระสอบทราย ที่ประตูน้ำจุฬาฯ...วันวาน น้ำคลองสอง กำลังถูกผัน
ให้ระบายมาลงคลองเปรม...ดอนเมืองเอาอยู่ พอเกิด 2 กรณีดังกล่าว จึงทำให้น้ำทะลักล้นเข้ามา
อย่างต่อเนื่อง เส้นทางน้ำ จากสะพานใหม่ บางบัว เสนา-วังหิน วัดลาดพร้าว คลองบางซื่อโรงแรม
เจ้าพระยาปาร์ค สะพานควาย ตลาด อตก. ก็คือเส้นทางน้ำที่คาดการณ์ล่วงหน้า และแล้วก็น้ำมาจริงๆ
ตามนั้น...

น้ำกำลังถูกผลักให้ไปทางคลองสามเสน –บางซื่อ เพื่อให้ไปออกแม่น้ำเจ้าพระยาอย่างเดียว แต่
เนื่องจากปริมาณน้ำมากเกินไป จึงจำต้องเปลี่ยนทิศทาง ต้องปล่อยน้ำพร่องไหลเข้าตามคลองย่อย
เพื่อส่งต่อให้สถานีดินแดง พักน้ำที่บึงมักกะสัน บึงพระราม 9 ก่อนสูบผ่านไปออกปากคลองพระโขนง...
วันนี้จะดีกว่า วันวานครับ..

พื้นที่น้ำทุ่ง เข้ามาทักทาย...คือ ตลอดแนวคลองประเวศ คลองพระโขนง
เนื่องจากปริมาณน้ำทุ่ง ที่กำลังไหลผ่าน ตลาดมีนบุรีขณะนี้..ดึงน้ำยุบหายมา 2 พื้นที่ คือจาก แนวคลอง
หกวาสายล่าง นอกรั้ว บ้านสายไหม และน้ำ จาก คลอง 7,8,9 บ้านมีนบุรี มีระดับน้ำสองแบบ ในคันกั้น
ท่วมนิดๆ ในตลาดก็ยัง เดินย่ำน้ำ ไปทำงาน ปรับชีวิตให้อยู่กับสายน้ำให้ได้ และบ้านอีกแบบนึ่งที่อยู่
นอกคันกั้นน้ำ คือมิดหลังคาไปเลย..ไม่ใช่แค่เพียงเป็น บ้านกลางน้ำ แต่เป็นบ้าน น้ำมิดหลังคา..(ลำบาก
ครับ เพลียหัวใจแบบไม่มีเงื่อนไข)

วันนี้ พรุ่งนี้....น้ำในคลองพระโขนง ระดับน้ำยังคงเพิ่มสูงขึ้นและไหลเชี่ยว

หลังมีการระบายน้ำผ่านคลองแสนแสบเพิ่มขึ้น จึงทำให้เพื่อนๆ ที่รัก เป็นกังวลว่า อาจทำให้เกิดน้ำท่วม
บริเวณใกล้ๆ คลองพระโขนง....ไม่ต้องกลัวครับ น้ำมาแบบมีการบริหารน้ำครับ.. ระดับน้ำในคลองพระโขนง
ที่เพิ่มสูงขึ้น แต่ยังคงมีพื้นที่ห่างจากขอบคันกั้นน้ำมากกว่า 1 ฟุต (ไม้บรรทัดนักเรียน)

ฝั่ง ธน...น้ำแห้ง ที่บางพลัด...คนปิ่นเกล้า พรุ่งนี้ผ่อนคลาย ไปดูหนังได้แล้ว...บางแค น้ำก็ยุบเร็วครับ..
น้ำหลากฝั่งตะวันตก..ที่คลุบคลุมตามแนว ถนนวงแหวนตะวันตก น้ำกางปีก ใหญ่มากๆ ปลายปีก กินพื้นที่มาถึง
เดอะมอลล์บางแค..วันนี้นะ พื้นที่เขตบางแค ระดับน้ำได้เข้าท่วมทุกพื้นที่เฉลี่ยอยู่ที่ระดับประมาณ 85 ซม.
ระดับน้ำสูงสุดอยู่ที่บริเวณชุมชนแถวหมู่บ้านเศรษฐกิจ ประมาณ 1.30 เมตร ส่วนบริเวณถนนเพชรเกษมฝั่งขาเข้า
ระดับน้ำอยู่ที่ประมาณ 85-90 ซม. ส่วนเพชรเกษมขาออก อยู่ที่ประมาณ 80 ซม. น้ำหลากข้ามถนนไม่ได้จริงๆ ครับ
เพราะว่าเป็นปีกน้ำ ไม่มีแรงดัน

โดยภาพรวม ของน้ำในขณะนี้เริ่มลดลงทุกพื้นที่ บางแค ประมาณ 5-10 ซม. เพราะน้ำเปลี่ยนทิศทาง ไหลคู่ขนาน
กับถนนพระราม 2 มุ่งหน้า ทะเลมหาชัย ....ไม่ใช่ มุ่งหน้าทะเล บางขุนเทียน ตามที่อ่านๆ กันในแผ่นที่...

ย้อนกลับมาฉายภาพชัดๆ ใน กทม.ตะวันออก เพิ่มอีกหน่อย..
นิคมบางชัน...รอดครับ..ไม่เหมือนนิคมอื่นๆ ที่ถูกน้ำล้อม แบบหลังพิงฝา..ถูกน้ำขบวนหลังๆ ตามมากระแทก
จนคันกันพังทลาย..การผันน้ำที บริเวณ ถนนเสรีไทย วันนี้มี เจ้าหน้าทีทหารและกทม.เดินเครื่องสูบน้ำ 50 เครื่อง
และเรือผันน้ำ 24 เครื่องที่ตั้งกระจายอยู่รอบนิคมพร้อมกัน (แต่ไม่ค่อยมีข่าว เพราะนิคมไม่พัง เสนอข่าวไม่สนุก
พาดหัวข่าวแบบเซ็งๆ)

น้ำที่เอ่อล้นมาจากรามอินทรา ผ่านบึงกระเทียม มาด้านหลังของโรงงาน ได้ถูก เปลี่ยนทิศทางเพื่อ จับให้ลงคลอง
บางชันและคลองย่อยของบึงกระเทียม เลยมาล้นที่คลองแสนแสบ นิดหน่อย และผันลงสู่อุโมงค์ยักษ์ของกทม.
ที่คลองตัน ต่อไป

น้ำที่นิคมบางชัน....ในข้อมูล online เห็นชัดๆว่า ระดับน้ำฝั่งบึงกระเทียม ช่วง 5 โมงเย็นวานนี้ ลดลง 3 ซม.อยู่ที่
109 ซม. และระดับน้ำในคลองแสนแสบยังทรงตัวที่ 100-101 ซม. แม้ว่าจะมีน้ำจากคลองสามวาและพระยาสุเรนทร์
ไหลมารวม

แปลกมั้ยล่ะ..คลองแสนแสบ มหัศจรรย์จริงๆ ที่ทำให้ระดับน้ำเพิ่มขึ้นไม่มาก (แต่ตลาดบางกะปิ กลายเป็นตลาดร้าง
ไปเรียบร้อย

และวันนี้ น้ำทุ่งกำลัง ผ่านสนามบิน สุวรรรภูมิ..
ระดับน้ำที่นิคมลาดกระบัง ขณะนี้ระดับน้ำจากทางทิศเหนือที่ทยอยไหลมา จับมือสร้างสัมพันธ์ แบบม่วนซื่น กับ
แนวคันกั้นน้ำของนิคม เพิ่มขึ้นจากวันก่อน 2 ซม. แบบค่อยๆมา และรีบๆไป เพราะอะไร คำตอบคือ นิคม ลงคาถา
อาคมด้วยการติดตั้งเครื่องสูบน้ำจำนวน 54 เครื่อง มาดักทางน้ำ....(น้ำทุ่ง กลัวๆ ป๊อดๆ) ปัญหาอยู่ที่ชาวบ้าน ที่อยู่
นอกแนวคันกั้นน้ำ ที่อาจได้รับผลกระทบ ได้ต้องพูดคุย ต้องรีบทำความเข้าใจ และต้องให้รีบๆ จัดพื้นที่ให้ชาวบ้าน
ได้เข้ามาพักในนิคม....เร่งอพยพชาวบ้านก่อนน้ำจะท่วม (ทำงานแบบเชิงรุก บ้าง....แบบตั้งรับน่ะ เห็นมาบ่อยๆ แล้ว
...อิอิ มีเหน็บ)

ย้ำนะครับ โรงงานบางแห่ง ที่หยุดการผลิต อย่าง ap Honda นั้น....เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อม ไม่ใช่ถูกน้ำท่วม
แต่อย่างใด..............เนื้อข่าวครับ น้องๆ นักข่าวพิจารณา ก่อนนำเสนอด้วย นะจ้ะ..

พี่ต้น....สุขใจ เป็นวันๆ ไป....5555++++

------------------------------------------------

ความเห็นจาก อ.อานนท์ ครับ

ดร.อานนท์ คาด กทม.ชั้นใน จะกลับสู่ภาวะปกติภายใน 2 สัปดาห์
สั่งกดบานประตูน้ำลงอีกจาก 1เมตร เหลือ 60 ซม.ไม่ให้น้ำล้นท่วม สะพานสูง/บางกะปิ

นายอานนท์ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา ที่ปรึกษาศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย (ศปภ.) กล่าวว่า
แม้ว่าจะมีน้ำท่วมเข้ามาในกรุงเทพฯ อีก 3,000-4,000 ล้านลูกบาศก์เมตร แต่ไม่น่าตื่นตระหนก เพราะ
อัตราการไหลเข้ายังอยู่ที่ระดับต่ำกว่ากระสอบทรายยักษ์ คาดว่า 2 สัปดาห์กรุงเทพฯ ชั้นในน่าจะกลับ
เข้าสู่ภาวะปกติ

โดยจะมีน้ำเอ่อตามท่ออยู่บ้าง และฝั่งหนองจอก มีนบุรีอาจต้องใช้เวลา 4-6 สัปดาห์ด้วยกัน โดยสถานการณ์
น้ำท่วมที่นิคมอุตสาหกรรมบางชันวันนี้ ถนนเสรีไทยน้ำท่วมสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง เจ้าหน้าที่ได้มีการนำ
บิ๊กแบคเสริมริมฟุตบาธป้องกันไม่ให้น้ำไหลเข้าไปท่วม รวมถึงใช้เครื่องสูบน้ำเตรียมพร้อมไว้ทั้งหมดแล้ว
จากการสำรวจระดับน้ำในช่วงเช้า แม้ว่าเมื่อวันที่ 10 พฤศจิกายนที่ผ่านมา จะลดลงไปได้ 9 เซนติเมตร แต่
วันนี้มีน้ำเพิ่มขึ้นมาในคลองเสนแสบอีก 2 เซนติเมตร ซึ่งจะมีการขอความร่วมมือจากสำนักการระบายน้ำ
ให้ลดระดับการเปิดประตูระบายน้ำคลองสามวาลง จาก 1 เมตรเป็น 60 เซนติเมตร

------------------------------------------------

พี่ต้น : ไปดู ช่อง 9 สำนักข่าวไทย บ้าง...มีแต่ข่าวน้ำลด.....
(โอ๊ยๆๆ อนุสาวรีย์ ไม่มีโอกาศได้เห็นน้ำแล้ว)

ของดีที่ ไม่ค่อยมีใครช่วย pr ....อุโมงค์ยักษ์พระโขนง ช่วยลาดพร้าวน้ำแห้ง

11 พ.ย.54 นายบพิธ แสงแก้ว ผอ.เขตลาดพร้าวกล่าวว่า ล่าสุดระดับน้ำในคลองลาดพร้าวเริ่มลดลงอย่างต่อเนื่อง
ในช่วง 2-3 วันที่ผ่านมา โดยลดลงแล้วกว่า 4-5 ซ.ม. เนื่องจากมีอุโมงค์ยักษ์พระโขนงคอยดึงน้ำออกจากพื้นที่
ทำให้กระแสน้ำในคลองลาดพร้าวไหลค่อนข้างแรงมาก

ขณะเดียวกันชุมชนต่างๆ กว่า10 แห่งแจ้งว่า น้ำที่ท่วมขังในชุมชนเริ่มลดระดับลงแล้วเช่นกัน

สำหรับพื้นที่ที่ประสบปัญหารุนแรง ได้แก่ ริมคลองลาดพร้าว หมู่บ้านเสนานิเวศน์ 1 และ 2 ล่าสุดมีผู้อพยพแล้ว
ทั้งสิ้น 246 คน ซึ่งเขตได้พยายามดูแลอย่างดีที่สุด

ส่วนการเดินทางในพื้นที่ ทางเขตได้ประสานรถบริการประชนร่วมกับทหาร ตำรวจ และการไฟฟ้าฯ คอยให้บริการ
ประชาชนตลอดทั้งวันทั่วทั้งพื้นที่ จากการประเมินผู้ที่ได้ผลกระทบจากน้ำท่วมในพื้นที่เขตลาดพร้าวคาดว่า
มีไม่น้อยกว่า 20,000 คน

ฝั่งสายไหม เรือรับจ้าง ขูดรีดบรรลัย จบสิ้นไปเสียที

พี่ต้น : "เรือรับจ้าง จบชีวิต...ตำรวจสายไหม...ตัดตอน ฝึกขับเรือเอง รับส่งฟรี"

11 พย. 2554 20:43 น.
ตำรวจสน.สายไหม หลายนายเร่งฝึกหัดขับเรือหางยาว เพื่อรับ - ส่งชาวบ้านเข้าหมู่บ้านต่าง ๆ ชาวบ้านย่านสายไหม
ที่ถูกน้ำท่วมสูงกว่า 2 อาทิตย์ ซึ่งขณะนี้ระดับน้ำได้ลดลงประมาณ 5-10 เซนติเมตรแล้ว แต่บางพื้นที่ในเขตสายไหม
น้ำยังคงมีระดับสูงอยู่ ซึ่งเป็นปัญหาในการเข้าไปช่วยเหลือ ขณะที่เจ้าหน้าที่ตำรวจสน.สายไหมจำนวนหลายนาย
ต้องฝึกหัดขับเรือหางยาว เพื่อขับรับ-ส่งชาวบ้านตามหมู่บ้านต่าง ๆ

ดาบตำรวจกิตติเดช อันยะโพธิ์ เจ้าหน้าที่ตำรวจสายสืบ สน.สายไหม กล่าวว่า ชาวบ้านหลายๆครัวเรือนในย่านสายไหม
ยังคงได้รับความเดือดร้อนจำนวนมากเพราะน้ำได้ท่วมแทบจะทุกพื้นที่โดยเฉพาะพื้นที่ย่านออเงินและเพิ่มสินนั้น
น้ำยังคงมีระดับสูงอยู่ต่างจากพื้นที่อื่น ๆ

ที่น้ำเริ่มลดระดับลงมาประมาณ 5-10 เซนติเมตรแล้ว ซึ่งก็ยอมรับว่าหมู่บ้านที่อยู่ลึก ๆ เข้าไปด้านใน ในการให้ความ
ช่วยเหลือยังเข้าไปไม่ถึง จึงอยากให้หน่วยงานภาครัฐเข้ามาช่วยดูแลไม่ว่าจะเป็นน้ำดื่มหรือถุงยังชีพ เจ้าหน้าที่ตำรวจ
ได้ตั้งเต๊นท์ช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยในย่านสายไหม ในบริเวณใต้ทางด่วนสุขาภิบาล 5 ไปวัชรพล

ซึ่งเหตุการณ์น้ำท่วมครั้งนี้ ก็ยอมรับว่าในการช่วยเหลือชาวบ้านที่ประสบอุทกภัยค่อนข้างทำได้ด้วยความยากลำบาก
ไม่ว่าจะเป็นในด้านการนำของเข้าไปบริจาคในพื้นที่ลึกๆ เนื่องจากน้ำท่วมสูง จึงเข้าไปให้ความช่วยเหลือไม่ได้ ทำให้
ชาวบ้านได้รับความลำบากเป็นอย่างมาก ที่ผ่านมาเจ้าหน้าที่สายไหมแทบทุกราย ต้องฝึกหัดขับเรือหางยาว เพื่อช่วยเหลือ
นำประชาชนเข้าไปส่งตามหมู่บ้าน ต่าง ๆ

-------------------------------------------------------

และ มาถึง ถนนพระราม 2

พี่ต้น : "รอร้อ..รอ ปลายปีกน้ำ..อีกนานมั้ย กว่าจะถึงถนนพระราม 2 (อีกนาน)

11 พ.ย.54 รายงานสถานการณ์น้ำท่วมฝั่งธนบุรี ช่วงถนนพระราม 2 ทั้งขาเข้าและขาออก ว่า ตั้งแต่แยกธนบุรีปากท่อ
ถึงใต้สะพานต่างระดับพระราม 2 มุ่งหน้าจังหวัดสมุทรสาคร พบว่า รถยังสัญจรได้อย่างคล่องตัว ไม่มีระดับน้ำเอ่อขึ้น
ท่วมบนผิวการจราจร แต่พื้นถนนในซอยทั้ง 2 ฝั่ง ขาเข้าและขาออกเริ่มได้รับผลกระทบถูกน้ำจากคลองมหาชัย คลอง
วัดสีสุก และคลองลัดเช็ดหน้า ล้นแนวกั้นออกมาสร้างความเสียหายบ้าง

โดยมีระดับน้ำสูงประมาณ 20-30 เซนติเมตร อาทิ ซอยพระราม 2 ที่ 43 ซึ่งเป็นที่ตั้งของกองบังคับการตำรวจนครบาล 9
(บก.น.9) น้ำได้เอ่อเข้าไปขังบนถนนด้านหน้าสำนักงาน อีกทั้งยังเป็นพื้นที่แฟลตข้าราชการตำรวจ บก.น.9 และศูนย์
วิทยุกรุงธน ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องช่วงกันขนเสบียงและเรือที่มีอยู่ทั้งหมด ขึ้นรถบรรทุก 10 ล้อ เพื่อนำไปช่วยเหลือ
ประชาชนท่ามกลางสภาพน้ำที่ท่วมขังกว่า 20 เซนติเมตร อย่างทุลักทุเล

ขณะที่บรรยากาศภายในซอยพระราม 2 ที่ 28 ซึ่งเป็นที่ตั้งของกองบังคับการตำรวจนครบาล 8 (บก.น.8) พบว่า ถนนช่วง
หน้าวัดสีสุก บริเวณปากซอยมีน้ำจากลำคลองล้นคันกั้นขึ้นมาท่วมผิวการจราจร ห่างถนนพระราม 2 ประมาณ 100 เมตร
ระดับน้ำสูงประมาณ 30 เซนติเมตร เป็นช่วงยาวกว่า 300 เมตร รถทุกชนิดยังสามารถสัญจรเข้า-ออกถนนพระราม 2 และ
ถนนจอมทอง ได้ตามปกติ แต่ต้องชะลอความเร็ว เพื่อไม่ให้คลื่นน้ำสาดกระเซ็นเข้าบ้านเรือนทั้ง 2 ข้าง"

เมื่อหัวค่ำ คืนที่ผ่านมา...

พี่ต้น : "น้ำมาแร้วววว...ติดตาม น้ำจะลอดใต้ถนน หรือ จะปีนข้ามถนน พระราม 2 ดึกๆ วันนี้.."

FM. 91 Trafficpro
20.02น. ชาวบ้านรวมตัวกันประมาณ 500คน ปิดถนนประท้วง "เกี่ยวกับเรื่องการวางกระสอบทรายป้องกันน้ำท่วม" บน
ถนนพระราม 2 ฝั่งขาเข้า ช่วงปากซอย 60 (ซอยการไฟฟ้าบางขุนเทียน) ปิดช่องทางคู่ขนาน และเหลือช่องทางด่วน
ให้วิ่งแค่ 1 เลน การจราจรติดมาก

แสดงว่า วันนี้เราคงต้องมาดูพระราม 2 กันอีกทีแล้วละ

--------------------------------------------------------

วันนี้ ถ้ามีอัพเดทอะไร จะอัพในกระทู้นี้ จนถึงช่วง หัวค่ำนะครับ

อ่านอย่างมีวิจารณญาณ และไม่ตื่นตระหนกเกินไปนะครับ

ออฟไลน์ FyGI

หลังจากนี้ไป กทม คงเหลือแต่น้ำค้างท่อ ที่คงค่อยๆ ระบายลง แม่น้ำในลำดับต่อไป

ถูกต้องแล้วจ้า!

ส่วนบางนา ฝั่งเรา ก็ยังแอบมีลุ้นมีเสียวกันอีกนิดหน่อย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
พี่จิมพอทราบมั้ยครับว่า เส้นบางใหญ่และเส้นบางบัวทอง น้ำลดลงมากหรือยังครับ เพราะว่ามันเป็นทางไปโรงเรียนผมซึ่งอยู่ในหมู่บ้านบัวทองน่ะครับ
และถามอีกเรื่องครับ ปทุมธานี แถวสะพานนวลฉวี น้ำลดลงมากหรือยังครับ ผมไปเมื่อวันก่อนยังทรงๆตัวอยู่
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ apinui

ดูๆแล้ว ยิ่งจัดการ ยิ่้งกั้น ยิ่งป้องกัน คนตอนบนน่ะครับ จะตาย ...

รามอินทรา สายไหม น้ำขังมาจะ 2 อาทิตย์แล้ว ... และเหนือขึ้นไปอีก ก็คนลำลูกกา รังสิต คลองหลวง เน่ากันจะเป็นเดือนแล้ว .....

น้ำค้างทุ่ง ใช่ มันไม่ไหล เพราะมันก็จะค้างอยู่ตามชุมชนต่างๆ หลังแนวกั้น

น้ำจำนวนมาก ค้างอยู่ในบ้านคนอื่น หมาแมว ไร้ที่อยู่เป็นเดือน ... ชาวกรุงชั้นในเฮ น้ำไม่ถึง ..... กทม และกรมชลฯ ลดประตูระบายน้ำ หวั่นน้ำล้น .....

อ่านแล้วก็เหนื่อยใจครับ .....

ออฟไลน์ NoName__???

พี่สาวจะแต่งงงาน บ้านอยู่ห้าแยกลาดพร้าวน้ำจะลดลงจนขับรถเล็กได้เมื่อไหร่ ตอนนี้ลุ้นๆอยู่

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ดูๆแล้ว ยิ่งจัดการ ยิ่้งกั้น ยิ่งป้องกัน คนตอนบนน่ะครับ จะตาย ...

รามอินทรา สายไหม น้ำขังมาจะ 2 อาทิตย์แล้ว ... และเหนือขึ้นไปอีก ก็คนลำลูกกา รังสิต คลองหลวง เน่ากันจะเป็นเดือนแล้ว .....

น้ำค้างทุ่ง ใช่ มันไม่ไหล เพราะมันก็จะค้างอยู่ตามชุมชนต่างๆ หลังแนวกั้น

น้ำจำนวนมาก ค้างอยู่ในบ้านคนอื่น หมาแมว ไร้ที่อยู่เป็นเดือน ... ชาวกรุงชั้นในเฮ น้ำไม่ถึง ..... กทม และกรมชลฯ ลดประตูระบายน้ำ หวั่นน้ำล้น .....

อ่านแล้วก็เหนื่อยใจครับ .....

มันไม่ใช่การเสียสละครับ ผมเรียกว่า "บูชายัญ"

เพื่อให้นิคมอุตสาหกรรม และแหล่งเศรษฐกิจรอด การบูชายัญเป็นเรื่องที่เลี่ยงไม่ได้ครับ คิดแล้วมันโหดร้ายมาก แต่ก็นึกวิธีอื่นไม่ออก

ถ้าลองดูข่าว เมื่อสัก 2 สัปดาห์ที่แล้ว น้ำเกลือขาดครับ ผมได้ยินแล้วหนาวเลย

มันทำให้ผมมองแบบนี้

ตราบใดที่โรงงานยังอยู่ ถึงชาวบ้านจะโดนยุงกัดเป็นไข้ป่า ก็ยังมียารักษา

แต่ถ้าโรงงานไม่อยู่แล้ว ชาวบ้านก็ยังโดนยุงกัด เพราะน้ำมันก็ยังท่วมอยู่ดี แต่ไม่มียารักษา

อันนี้เป็นสิ่งที่ต้องเลือกครับ ยังไม่รวมคงงานในนิคมเป็นหมื่นๆ คนที่จะตกงานหรือเปล่าก็ไม่รู้

สำหรับผม คนที่โดนน้ำท่วม ก็คือทหารเกณฑ์ ที่ชาติส่งออกไปรบกับน้องน้ำครับ

ผมเชื่อว่าประเทศไหนๆ ก็ตาม ก็ต้องทำแบบนี้ คือยอมสังเวยรอบนอก เพื่อรักษาศูนย์กลางไว้

ว่าแต่ น้ำจะลดแล้ว ค่อยยังชั่ว ว่าแล้วก็เตรียมไปเอารถลงมาดีฝ่า

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ฝากถามพี่ต้นด้วยครับ ว่าหัวนกน้ำฝั่งตะวันตก เมือไหร่จะถึงทะเลซะที แล้วก็เป็นบริเวณมหาชัยใช่หรือเปล่าครับ ที่หัวนกน้ำจะลงทะเลที่นี่

คุณ apinui ครับ

คุณต้องการให้คนกรุงโดนน้ำท่วม เหมือนคุณ
จนทำให้พวกเขา ไม่สามารถทำอาหาร หรือลำเลียงสิ่งของต่างๆ
เพื่อไปช่วยผู้ที่เดือดร้อนกว่าคุณ ได้จริงๆ หรือครับ?

คุณยินดีจะเห็นความเท่าเทียมกัน มากกว่าจะเห็นโอกาส
ที่จะทำให้ภาพรวมของประเทศรอดพ้นจากวิกฤตินี้เร็วๆ หรือครับ?

ไม่ผิด ที่คุณจะคิดครับ
ไม่มีใคร อยากลำบาก หรืออยากจะซวย กับสิ่งที่ตนเองไม่ได้ก่อ
กับสิ่งที่ ไม่ใช่เรื่องธรรมชาติทำ แต่เป็นเรื่องน้ำมือมนุษย์ แบบนี้หรอก

แต่ถ้านิคมฯเสียหาย.. ตัวอย่างมีให้เห็นแล้ว...

นวนคร จม โรจนะจม ไฮเทคจม
ตัวอย่างง่ายๆ โรงงานผลิตขวดน้ำดื่ม จม..
เป็นไงครับ หาน้ำดื่มใส่ขวดกันรากเลือดเลยไหมครับ?
บ้านไหน มีเครื่องกรองน้ำ ก็ยังพอประคองไปได้
แล้วบ้านของคนที่ไม่มีเครื่องกรองน้ำ ซวยไหมครับ?

ฮาจิบัง ราเม็ง และ บาร์บิคิว พลาซ่า
ครัวกลางอยู่ตรงนั้น เป็นไงครับ ให้นิคมท่วมไป...
ร้านปิด เป็นเดือน พนักงานในร้านทั่วประเทศ อีกกี่พันคน
ตกงาน ขาดรายได้ไปเท่าไหร่

แล้วถ้านิคมลาดกระบังโดน
ฟาร์มเฮาส์ ผลิตขนมปัง
เนสท์เล ผลิตอาหาร
และในนั้นมีบริษัทยา...

ถ้าเขาโดน Supply chain ก็จะพังไปอีกส่วนหนึ่ง

โรงงาน ไวไว ตอนนี้ โดนน้ำท่วมเข้าไปแล้ว
เป็นไงครับ หาบะหมี่มาตุน หรือไว้ช่วยผู้ประสบภัยยากขึ้นไหม
ดีแต่ มาม่า ของสหพัฒนพิบูล ยังพอรอดได้อยู่

อย่าคิดแค่ว่า ทำไมช่วยแต่นิคมอุตสาหกรรม หรือคนกรุง แล้วไม่ช่วยชาวบ้านเลยใช่ไหม
เขาช่วยครับ แต่ทุกอย่าง ค่อยเป็นค่อยไป น้ำเริ่มลงแล้ว ลดลงช้าหน่อย ดีกว่าไม่ลดเลย
ที่อื่นเขาท่วมกันหนักกว่าคุณ ฉะเชิงเทรา บางจุด จมมาจะเดือนที่ 3 อยู่แล้ว

เพราะคนกรุงทุกวันนี้ ก็ยังมีจิตอาสา จำนวนมากๆ ที่ไปช่วยแพ็คของ แพ็คถุงยังชีพ
เอาไปบริจาค ให้ผู้ประสบภัยแบบคุณ และหนักหนากว่าคุณ อยู่อีกมากครับ
ถ้าเขาท่วมไปแบบคุณ ใครจะทำอาหารส่งไปช่วยเหลือชาวฝั่งธน ที่สาหัสกว่าใครในตอนนี้?
เมื่อวาน ผ่านไปหน้าช่อง 3 ทั้ง ช่อง 3 กับเฮียปอ ก็ยังไม่หยุดทำงานช่วยเหลือผู้ประสบภัยกันเลยเถอะ

มองอะไรทั้งที โปรดมองทั้งระบบ ทั้งสังคม และทั้งประเทศของเราด้วย

---------------------------------

น้ำจะไปออกทางมหาชันยครับ ตอนนี้ เลียบเลาะไปตามเส้นพระราม 2 ครับ พี่ดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:19:42 โดย J!MMY »

UPDATE จากผมก่อน
สำหรับชาวบางนา...

หลังจากที่ TEAM Group ออกมาเตือนว่า

TEAM Group เตือนภัย : ผู้ที่อยู่เขตประเวศและตำบลราชาเทวะ
เฉพาะที่อยู่ระหว่างถนนศรีนครินทร์กับถนนกิ่งแก้วและอยู่เหนือถนนบางนา
ขอให้เก็บของขึ้นที่สูงมากกว่า 80 ซม.เตรียมพร้อมย้ายผู้ป่วยและคนชราด้วยนะคะ

ผมอยากจะขอนำภาพถ่าย จากหน้าจอที่ผมนั่งมอนิเตอร์ทุกวัน มาเดือนนึงพอดีแล้ว
มาให้ดูกัน...

ดูแล้วตกใจใช่ไหมครับ เข้าใจว่าน้ำมาบางนาแล้วใช่ไหม?

ผิดครับ!

จุดที่ผมวงกลมสีแดงเอาไว้ คือละแวกบ้านผม ไม่บอกหรอกว่าอยู่ตรงไหน ในวงกลม นั้น
แต่ที่แน่ๆ โลตัส ราม 2 ยังไม่มีน้ำเข้าสักแอะ บ้านผม ก็ยังไม่มีน้ำเลย ชักโครกกดลง สบาย ไหลลื่น โล่งโจ้ง

ดังนั้น แผนที่ดาวเทียม GISTDA ที่ลิงค์กับ ดาวเทียม THEOS เชื่อถือไม่ได้เสมอไปนะครับ!! เอาไว้ดูแค่ภาพรวมได้
ใช้เป็นเครื่องเคียงได้ แต่อย่าเอาไว้เป็นฐานข้อมูลหลักนะครับ ยังไม่เป๊ะเท่าไหร่

อย่าลืมว่า บางนานั้น มีคลองตัวช่วยอยู่เยอะไม่แพ้ละแวกอื่น

โซนบางนานะครับ เหนือแนวถนนอ่อนนุช (จากในแผนที่) มีคลองพระโขนง คลองประเวศ
โดยมีคลองปลัดเปรียง คลองหนองบอน แบ่งน้ำมา แล้วก็มีคลองต้นตาล (ผ่านหลังหมู่บ้านผม
ลอดมอเตอร์เวย์ ไปผ่านแถวๆ Gemopolis ) แบ่งน้ำมาจากปรัดเปรียงและหนองบอน ต่อเนื่อง
มาถึงวัดสลุด จะมีทางแยก ทั้งไหลลงไปยังคลองบางแก้วใหญ่ ไหลไปออกคลองสำโรง
แล้วก็ยังมีพื้นที่บึงโน่น นี่ นั่น รับน้ำอีกหลายจุดเลย ดังนั้น โซนบางนา (ศรีเอี่ยม ศรีนครินทร์
จนถึง กิ่งแก้ว ผมไม่ห่วงเลยนะครับ)

ณ วันนี้ ผมจึงยังมั่นใจว่า ไม่ท่วม ยากส์
ถ้าจะท่วม เต็มที่ก็ตาตุ่ม ไม่เกินหน้าแข้งแน่ๆ

นอกจากนี้ ยังอยากให้คุณๆ ดูระบบการระบายน้ำในฝั่งตะวันออกของ กทม
โดย ทาง ประตูระบายน้ำ ชลหารพิจิตร

พี่ต้น : แชร์มาให้ดูชัดๆ ว่า..มุมบนซ้ายสุด ทำไม นิคมบางชัน น้ำไม่ท่วมเยอะ เพราะ ค่อยๆผันน้ำไหลไป
นิคมลาดกระบัง...น้ำไม่ได้ วิ่งมากระแทกตรงๆ..
..ช่วยๆนับจำนวนคลอง ตั้งแนวตั้ง และแนวนอน ว่ามีจำนวนมากเท่าไหร่..

คลองย่อยๆ นั่นแหละ ตัวช่วยของทั้ง 2 นิคมครับ

---------------------------------------------
ฝั่งตะวันตกกันบ้างดีกว่า

พี่ต้น : น้ำหลาก...ฝั่งตะวันตก จะยุบแห้งเร็วๆ....นี่คือเหตุผลครับ..

ขณะนี้กรมชลประทานได้ส่งเครื่องสูบน้าเข้ามาช่วยแก้ไขปัญหาน้าท่วมขัง
เฉพาะจุดในพื้นที่จังหวัดนครปฐม จำนวน ๒๓ เครื่อง ได้แก่

- เทศบาลบางหลวง ต.บางหลวง อ.บางเลน จ.นครปฐม จานวน ๓ เครื่อง
- พื้นที่เขตหมู่ ๑๑ ต.สามง่าม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม จานวน ๑ เครื่อง
- พื้นที่เขตหมู่ ๑๔ ต.สระพัฒนา อ.กาแพงแสน จ.นครปฐม จานวน ๑ เครื่อง
- ศาลากลางจังหวัดนครปฐม จานวน ๒ เครื่อง
- เทศบาลเมืองไร่ขิง อ.สามพราน จ.นครปฐม จานวน ๒ เครื่อง

- บริเวณประตูระบายน้าบึงกุ่ม-บึงบางช้างหมู่๑ ต.บางระกา อ.นครชัยศรี จ.นครปฐมจานวน ๒ เครื่อง
- บริเวณประตูระบาย ประตูป่าผี หมู่ที่ ๒ ต.ธรรมศาลา อ.เมือง จ.นครปฐม จานวน ๓ เครื่อง
- พื้นที่เขตหมู่ ๒,๑๓ และ ๑๕ ต.ทัพหลวง อ.เมือง จ.นครปฐม จานวน ๑ เครื่อง
- โรงเรียนนายร้อยตารวจ อ.สามพราน จ.นครปฐม จานวน ๓ เครื่อง
- เทศบาลนครชัยศรี อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม จานวน ๑ เครื่อง
- ตาบลท่าตาหนัก อ.นครชัยศรี จังหวัดนครปฐม จานวน ๑ เครื่อง

- องค์การบริหารส่วนตาบลสามพราน อ.สามพราน จังหวัดนครปฐม จานวน ๓ เครื่อง
- ได้ติดตั้งเครื่องผลักดันน้าที่สะพานสาโรง–ลานตากฟ้า อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม จานวน ๑๖ เครื่อง
   สลับหมุนเวียนเดินเครื่องครั้งละ ๘ เครื่อง เพื่อช่วยเร่งระบายน้าจากแม่น้าท่าจีนให้ไหลลงสู่ทะเลให้รวดเร็วขึ้น
- ติดตั้งเครื่องผลักดันน้าที่คลองลัดงิ้วราย – ไทยาวาส ต.งิ้วราย อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม จานวน ๒ เครื่อง
   เพื่อช่วยเร่งระบายน้าจากแม่น้าท่าจีนให้ไหลลงสู่ทะเลให้รวดเร็วขึ้น
- ติดตั้งเครื่องผลักดันน้าที่คลองท่าเรือ-บางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม จานวน ๒ เครื่อง
   เพื่อช่วยเร่งระบายน้าจากแม่น้าท่าจีนให้ไหลลงสู่ทะเลให้รวดเร็วขึ้น
- ติดตั้งเครื่องผลักดันน้าที่คลองวัดกลางบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม จานวน ๓ เครื่อง
- ติดตั้งเครื่องผลักดันน้าที่คลองเจดีย์บูชา อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม จานวน ๓ เครื่อง

- ติดตั้งเครื่องผลักดันน้าที่สะพานรวมเมฆ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม จานวน ๑๐ เครื่อง
- ติดตั้งเครื่องผลักดันน้าที่สะพานวัดไร่ขิง อ.สามพราน จ.นครปฐม จานวน ๙ เครื่อง

ทั้งนี้ กรมชลประทานและกรมเจ้าท่าจะเริ่มเดินเครื่องผลักดันน้าและเรือผลักดันน้าพร้อมกัน
โดยเดินเครื่องผลักดันน้าที่สะพานสาโรง–ลานตากฟ้า, สะพานรวมเมฆ และใช้เรือผลักดันน้า ๖ จุด
ได้แก่ ต.ทรงคนอง จานวน ๕ ลา , คลองลัดนางแท่น จานวน ๒ ลา, สะพานโพธิ์แก้ว จานวน ๓ ลา,
คลองลัดท่าคา จานวน ๔ ลา, สะพานวัดเทียนดัด จานวน ๕ ลา , สะพานวัดท่าไม้จานวน ๕ ลา

โดยในวันที่ ๑๒ พฤศจิกายน ๒๕๕๔ จะเริ่มเดินเครื่องตั้งแต่เวลา ๐.๐๐ น. ต่อเนื่องไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:59:22 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ prai

ภาพถ่ายดาวเทียมอย่าไปเชื่อมันมากครับ เพราะมันไม่ใช่ภาพถ่ายดาวเทียมโดยตรง
เพียงแต่นำข้อมูลหลายๆ เรื่องนำมาซ้อนทับกันครับ บางทีถ้าในพื้นที่มีแหล่งน้ำอยู่ หรือในช่วงเวลาที่บันทึกข้อมูลมีฝนตกและน้ำท่วมขัง
ก็จะมีขอบเขตน้ำท่วมรวมอยู่ในพื้นที่สีฟ้าด้วยครับ

และตอนนี้แถวบ้านผมโซนเซ็นทรัลพระราม 2 ก็ยังลุ้นกันต่อไป
คือน้ำประปาตอนนี้มันกินได้อ๋อครับ? บ้านผมใช้เครื่องกรองที่ขายโดย Amway แต่ตอนนี้ไม่กล้ากรอง เพราะไม่มั่นใจในคุณน้ำประปา ตอนนี้ซื้อกินอย่างเดียวเลยครับ

ภาพถ่ายดาวเทียมอย่าไปเชื่อมันมากครับ เพราะมันไม่ใช่ภาพถ่ายดาวเทียมโดยตรง
เพียงแต่นำข้อมูลหลายๆ เรื่องนำมาซ้อนทับกันครับ บางทีถ้าในพื้นที่มีแหล่งน้ำอยู่ หรือในช่วงเวลาที่บันทึกข้อมูลมีฝนตกและน้ำท่วมขัง
ก็จะมีขอบเขตน้ำท่วมรวมอยู่ในพื้นที่สีฟ้าด้วยครับ

และตอนนี้แถวบ้านผมโซนเซ็นทรัลพระราม 2 ก็ยังลุ้นกันต่อไป
คือน้ำประปาตอนนี้มันกินได้อ๋อครับ? บ้านผมใช้เครื่องกรองที่ขายโดย Amway แต่ตอนนี้ไม่กล้ากรอง เพราะไม่มั่นใจในคุณน้ำประปา ตอนนี้ซื้อกินอย่างเดียวเลยครับ

กรองแล้ว สารส้มแกว่ง เทใส่หม้อ ระวังตะกอน ต้มอีกรอบ กรอกใส่ขวดดื่มได้เลยครับ

UPDATE โดยพี่ต้น

"ข่าวร้าย ลงฟรี...ข่าวดี ต้องจ่ายตังค์
น้ำคลองประเวศ....ปริ่มบ้านเรือน 2 ฝั่ง ล้นถนนอ่อนนุช - พัฒนาการบางส่วนแล้ว"

12 พย. 54 เวลา12:33 น.
นางอัจฉรา ห่อสมบัติ ผู้อำนวยการเขตประเวศ แจ้งว่า สถานการณ์น้ำล่าสุดในพื้นที่ว่า
ขณะนี้ คลองประเวศบุรีรมย์ ระดับน้ำได้เพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง ซึ่งบ้านเรือนประชาชน
ที่ตั้งอยู่ริมฝั่งคลองทั้ง 2 ฝั่ง ได้รับผลกระทบเกือบทั้งหมด โดยรวม ไปถึงบ้านเรือน
ประชาชนที่อยู่ริมถนนอ่อนนุช และถนนพัฒนาการบางส่วนด้วย

โดยระดับในพื้นที่นั้น สูงสุดอยู่ที่ประมาณ 30 ซ.ม.(1ฟุต ไม่บรรทัดนักเรียน...คุ้นๆนะ)
เช่นหมู่บ้านเมืองทองการ์เด้น ภายในซอยพัฒนาการ 65 ที่น้ำจากคลองประเวศ เอ่อ
เข้าพื้นที่ทั้งหมู่บ้าน เนื่องจาก หมู่บ้านนี้ไม่มีเขื่อนกั้นน้ำ ทหาร นำรถขนาดใหญ่เข้ามา
คอยให้ความช่วยเหลือรับ-ส่งชาวบ้านแล้ว และขณะนี้ก็อยู่ระหว่างการเดินทางเข้าไป
ในพื้นที่ เพื่อหารือถึงแนวทางในการกู้หมู่บ้าน บรรเทาความเดือดร้อนของประชาชนต่อไป
ระดับน้ำในพื้นที่นั้น ยังไม่สูงมากนัก

โทรเช็คกับน้องยุ่น เจ้าของร้านอาหาร Hap de Nous ริมเส้นพัฒนาการ ตรงเตรียมพัฒน์
ขณะนี้ ยังไม่ท่วม แห้งสนิทครับ

แต่ พัฒนาการตรงที่ท่วมนั้น คือ เมืองทอง และหมู่บ้านผาสุก ซึ่งในหมู่บ้านไม่มีการป้องกันใดๆเลย

----------------------------------

ฝั่งนครปฐม นะครับ

ถ้าอยากเช็คระดับน้ำต่างๆ
เช็คได้ที่เว็บนี้นะครับ อัพเดททุกวัน ลบ url ของ pdf flie แล้วเข้าหน้าหลักเว็บไปเลยครับ

กรมชลประทาน : สภาพน้าท่าในแม่น้ำท่าจีน เช็คสถานการณ์ได้จากรายงานสถานการณ์น้ำ
ประจำวันที่ 12 พฤศจิกายน 2554 ของโครงการชลประทานนครปฐมค่ะ

http://ridceo.rid.go.th/nkpathom/user_file/water_daily/wd12nov2011.pdf

GreenG

ผมเองก็ท่วม

แต่เข้าใจคุณ apinui ในขณะที่บางคนบ้านไม่ท่วมอยู่ใจกลางเมือง ได้มีความสุขกับการขึ้นทางด่วนฟรีๆ
รถโล่งสนิท ไปกินที่ไหนคนก็น้อยๆ สบายใจสุด

แต่ในขณะที่คนบ้านน้ำท่วม บ้านพัง ต้องไปหาเช่าบ้าน รถก็ต้องเอาไปเก็บไม่งั้นจม

เหมือนกับว่าความยุติธรรมอยู่ตรงไหน ทำไมเราต้องมาปกป้องคนในเมืองด้วย

เรื่องนี้เลยกลายเป็นว่า ความซวยจะไปตกที่เขตไหนเท่านั้นเอง

ผมก็หวังว่า จะมีการเข้ามาดูแลคนที่ไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน แต่ต้องดูแลคนที่อยู่ในแถบนั้นด้วยครับ

ผมเองเสียการงาน ต้องหยุดงาน ตอนนี้ผมจะไปทำงานต้องเสียค่ารถแพงกว่าเดิม

รัฐเองก็ควรเข้ามาช่วยพวกผมบ้างครับ เงิน 5000 มันไม่พอหรอกครับ

แต่ถึงท่วมก็ไม่เป็นไร ผมยินดีช่วย ยินดีรับแทน แต่ก็ต้องช่วยเหลือให้มากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ LaTeX

บ้านสวนผมก็เกือบรอดแล้วครับ น้ำทุ่งอ้อมถนนมาทางเพชรเกษมหยุดแถวอ้อมใหญ่ น้ำอีกฝั่งข้ามเพชรเกษมมาไม่ได้
ตอนนี้ลุ้นระดับน้ำทะเลหนุนช่วงสัปดาห์นี้ถ้าพ้นไปได้เป็นอันว่าสวนกล้วยไม้เล็กๆก็จะปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ YIM

ผมเองก็ท่วม

แต่เข้าใจคุณ apinui ในขณะที่บางคนบ้านไม่ท่วมอยู่ใจกลางเมือง ได้มีความสุขกับการขึ้นทางด่วนฟรีๆ
รถโล่งสนิท ไปกินที่ไหนคนก็น้อยๆ สบายใจสุด

แต่ในขณะที่คนบ้านน้ำท่วม บ้านพัง ต้องไปหาเช่าบ้าน รถก็ต้องเอาไปเก็บไม่งั้นจม

เหมือนกับว่าความยุติธรรมอยู่ตรงไหน ทำไมเราต้องมาปกป้องคนในเมืองด้วย

เรื่องนี้เลยกลายเป็นว่า ความซวยจะไปตกที่เขตไหนเท่านั้นเอง

ผมก็หวังว่า จะมีการเข้ามาดูแลคนที่ไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน แต่ต้องดูแลคนที่อยู่ในแถบนั้นด้วยครับ

ผมเองเสียการงาน ต้องหยุดงาน ตอนนี้ผมจะไปทำงานต้องเสียค่ารถแพงกว่าเดิม

รัฐเองก็ควรเข้ามาช่วยพวกผมบ้างครับ เงิน 5000 มันไม่พอหรอกครับ

แต่ถึงท่วมก็ไม่เป็นไร ผมยินดีช่วย ยินดีรับแทน แต่ก็ต้องช่วยเหลือให้มากกว่านี้ครับ

บ้านผมอยู่ในเมือง

แต่ปั๊มคุณพ่ออยู่บางแค คุณพ่อต้องเอารถตู้ติดงวงช้างลุยน้ำเข้าปั๊ม วันก่อนก็ดันเป็นตาแดง เพราะสงสัยไปขยี้ตาเข้า รายได้ก็ไม่ได้ เพราะปั้มปิด

เห็นด้วยว่า แค่ 5000 มันไม่พอหรอก แต่ผมก็ไม่ค่อยเห็นที่จะมาแจกค่าเสียหายแบบนี้ เพราะผมมองว่าประชาชนก็มีหน้าที่รับความซวยไปด้วยเหมือนกัน เพราะ

1. เราอยู่ประเทศเดียวกัน
2. ถ้ารัฐทำงานผิดพลาด เราก็คือคนเลือกเขาเข้ามา

จะให้ไปเอาเงินหลวงมาจ่ายค่าเสียหายจนคุ้มผมว่ามันก็เกินไปหน่อย เพราะที่น้ำท่วมมันก็ความผิดเราเหมือนกัน เพราะทรัพยากรเราก็ใช้ รัฐบาล เราก็เลือกเข้ามา กทม. เราก็เลือกเข้ามา จะมาบอกว่า "ไม่ใช่ความผิดเรา ทำไมเราต้องซวยด้วย" มันไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

พี่จิมคะ ฝากถามหน่อยได้มั้ยคะ ว่าห้าแยกลาดพร้าวน้ำจะลดลงจนพอวิ่งได้เมื่อไหร่  เจ้าสาวกำลังติดเกาะออกไปงานแต่งไม่ได้ :'(

GreenG

ผมเองก็ท่วม

บ้านผมอยู่ในเมือง

แต่ปั๊มคุณพ่ออยู่บางแค คุณพ่อต้องเอารถตู้ติดงวงช้างลุยน้ำเข้าปั๊ม วันก่อนก็ดันเป็นตาแดง เพราะสงสัยไปขยี้ตาเข้า รายได้ก็ไม่ได้ เพราะปั้มปิด

เห็นด้วยว่า แค่ 5000 มันไม่พอหรอก แต่ผมก็ไม่ค่อยเห็นที่จะมาแจกค่าเสียหายแบบนี้ เพราะผมมองว่าประชาชนก็มีหน้าที่รับความซวยไปด้วยเหมือนกัน เพราะ

1. เราอยู่ประเทศเดียวกัน
2. ถ้ารัฐทำงานผิดพลาด เราก็คือคนเลือกเขาเข้ามา

จะให้ไปเอาเงินหลวงมาจ่ายค่าเสียหายจนคุ้มผมว่ามันก็เกินไปหน่อย เพราะที่น้ำท่วมมันก็ความผิดเราเหมือนกัน เพราะทรัพยากรเราก็ใช้ รัฐบาล เราก็เลือกเข้ามา กทม. เราก็เลือกเข้ามา จะมาบอกว่า "ไม่ใช่ความผิดเรา ทำไมเราต้องซวยด้วย" มันไม่ได้ครับ

ผมเองอยากได้แค่ ได้ทุกคนครับ ตอนนี้ให้แค่ครอบครัว(บ้าน)ละ 5 พัน บางบ้านคนอยู่เยอะ ไม่พอหรอกครับ

น่าจะเอาเงิน ประกันสังคม มาจ่ายให้แก่ผู้ประกันตนในเขตที่ตนประสบภัย หรือทำงานอยู่บ้างครับ

ออฟไลน์ shando

ผมเองก็ท่วม

ใครบอกว่าที่บางคนบ้านไม่ท่วมอยู่ใจกลางเมือง ได้มีความสุขกับการขึ้นทางด่วนฟรีๆ
รถโล่งสนิท ไปกินที่ไหนคนก็น้อยๆ สบายใจสุดครับ

กลางเมืองตอนนี้รถติดมากๆเพราะ ถนนที่วิ่งได้ถูกจำกัดเหลือไม่กี่เส้น ทางด่วนที่ฟรีน่ะติดยิ่งกว่าข้างล่างซะอีกเพราะทางธรรมดาวิ่งไม่ได้เหลือแต่ทางด่วนที่เป็นทางยกระดับ ขึ้นไปแล้วจะหนีออกไปไหนก็ไม่ได้
อาหารก็ไม่ค่อยจะมีอะไรให้กิน แล้วคนที่ไม่มีรถนี่นรกเลยครับ ผมเคยรอรถตู้ไม่ถึง5นาที ตอนนี้รอเป็นชั่วโมง คิวยาวเป็นกิโลเพราะคนไม่กล้าเอารถมาใช้แถมรถตู้ก็หายไปหลายสาย

ผมรู้ว่าคนที่น้ำท่วมมันลำบากครับ  แต่จะบอกว่าอย่าคิดอะไรตื้นๆว่าคนไม่โดนท่วมมันโครตสบายเหมือนไอ้ที่คุณนึกภาพ ณ ตอนนี้ทุกคนลำบากหมดครับ เพียงแต่จะมากหรือน้อยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ YIM

ผมเองก็ท่วม

ใครบอกว่าที่บางคนบ้านไม่ท่วมอยู่ใจกลางเมือง ได้มีความสุขกับการขึ้นทางด่วนฟรีๆ
รถโล่งสนิท ไปกินที่ไหนคนก็น้อยๆ สบายใจสุดครับ

กลางเมืองตอนนี้รถติดมากๆเพราะ ถนนที่วิ่งได้ถูกจำกัดเหลือไม่กี่เส้น ทางด่วนที่ฟรีน่ะติดยิ่งกว่าข้างล่างซะอีกเพราะทางธรรมดาวิ่งไม่ได้เหลือแต่ทางด่วนที่เป็นทางยกระดับ ขึ้นไปแล้วจะหนีออกไปไหนก็ไม่ได้
อาหารก็ไม่ค่อยจะมีอะไรให้กิน แล้วคนที่ไม่มีรถนี่นรกเลยครับ ผมเคยรอรถตู้ไม่ถึง5นาที ตอนนี้รอเป็นชั่วโมง คิวยาวเป็นกิโลเพราะคนไม่กล้าเอารถมาใช้แถมรถตู้ก็หายไปหลายสาย

ผมรู้ว่าคนที่น้ำท่วมมันลำบากครับ  แต่จะบอกว่าอย่าคิดอะไรตื้นๆว่าคนไม่โดนท่วมมันโครตสบายเหมือนไอ้ที่คุณนึกภาพ ณ ตอนนี้ทุกคนลำบากหมดครับ เพียงแต่จะมากหรือน้อยเท่านั้นเอง

คำว่า "คิดตื้นๆ" แรงไปครับ

แต่โดยเนื้อหาขอกด like!!!!!

บ้านผมน้ำไม่ท่วม แต่ค่าจอดรถหนีน้ำก็เกือบๆ หมื่นแล้วครับ

คุณ Siliver G ครับ...

ถ้าคุณมองแต่ตัวเองลำบาก
คุณจะไม่มีวันเห็นความลำบากที่มากกว่าคุณ ของคนอีกนับล้านๆในประเทศนี้ครับ

ถ้าคุณเอาแต่ตีโพยตีพาย
คุณก็จะไม่มีวันเห็นปัญหาต่างๆรอบตัวคุณดีขึ้น

ถ้าคุณเอาแต่พร่ำบ่น
คุณก็จะเติมเต็มความรู้สึกที่น่าเหน็ดหน่ายใจให้กับตัวเองไปไม่มีวันจบ

ถ้าคุณมองทุกอย่างในแง่ลบ
คุณจะไม่มีกำลังใจที่เข้มแข็งพอจะช่วยตัวเอง และคนรอบข้าง ให้ผ่านพ้นเรื่องคราวครั้งนี้ไปด้วยกัน

-------------------

ในทางกลับกัน

ถ้าคุณ มองเห็นคนอื่นลำบาก
คุณจะพบว่า สิ่งที่คุณเจอหนะ จิ๊บจ๊อยมากๆ

ถ้าคุณเลิกตีโพยตีพาย แล้วหาทางลงมือทำอะไรสักอย่าง
สิ่งดีๆ จะเกิดขึ้นกับตัวคุณเอง และคนรอบข้าง

ถ้าคุณ เลิกพร่ำบ่น
คนรอบข้าง ก็จะเห็นใจ และช่วยแบ่งเบาภาระจากคุณไปได้

และ ถ้าคุณ เปลี่ยนวิธีการมองโลก เป็นการคิด หาข้อดี ของสิ่งที่คุณกำลังเจออยู่
คุณจะพบข้อดีอีกมากมายเลย แถมยังมีกำลังใจเข้มแข็งพอจะช่วยเหือตัวเอง
และคนรอบข้างด้วย

อย่าไปหวังเพิ่งการช่วยเหลือจากรัฐบาล
ในเมื่อ รัฐบาล ยังช่วยเหลือตัวเองแทบไม่รอด

แต่จงเพิ่งพาตัวเอง เพื่อให้เดิน และลุกขึ้นยืนใหม่ได้อีกครั้ง
โดยไม่ต้องรอการช่วยเหลือของใครหน้าไหนในประเทศนี้ทั้งสิ้น

----------------------------------

ถ้าคณยังไม่เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตคุณ ก็จะยังคงเป็นอยู่อย่างนี้
เป็นไอ้ขี้กลัว กลัวไปกับทุกสิ่งทุกอย่าง ขนาดขับรถสลาลอมในสนาม คุณยังกลัวผิดเลย

แต่ะถ้าคุณจะลองเปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตคุณจะดีขึ้น
และคุณจะกลายเป็น "เต้ผู้หนักแน่น มั่นคง และไม่หวั่นไหวไปกับสิ่งเร้ารอบข้างง่ายๆ"

นี่คงเป็นครั้งเดียว และครั้งสุดท้าย ที่ผมจะขอแนะนำอะไรอย่างนี้กับคุณเต้
ในฐานะของ เจ้าของเว็บ เว็บหนึ่ง ซึ่งปกติแล้ว ไม่มีใครเขามานั่งเตือนคุณกันครับ
เสี่ยงโดนุคณด่า แต่ผมคิดว่า ควรทำเสียที เพราะคิดว่า คงไม่มีใครเขากล้าพูดกับคุณตรงๆ
แบบที่ผมทำอยู่นี้แน่ๆ

ลองดูครับ
เพื่อชีวิตที่ดีขึ้น และจิตใจที่สงบ เป็นสุขขึ้น ของคุณเองครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
จับเต้ไปนั่งรถไอ้จอร์จขับ รับรองว่า March ได้ set turbo แน่
ของบางอย่างต้องมีอะไรโดนใจ

ไอ้ฉัน ไม่เคยรู้สึกว่าในบ้านนี้มีอะไรให้เสียดายนะ แต่ทุกวันนี้คิดถึงบ้านแห้งๆ
ไม่เคยรักแอร์ แต่ทุกวันนี้โคตรอยากได้แอร์

ปกติออกนอกบ้านตลอด เห็นแต่บ้านตอนกลางคืน ตอนนี้แค่เดินออกไปนอกบ้าน
ไปจากบ้าน 800m นั่นน่ะเรื่องไม่ปกติ

ถึงเรียกมันว่า Alcatraz เพราะเป็นคุกอยู่กลางน้ำ ขังเจ้าของบ้าน
จะไปไหนก็ไม่ได้ ทรัพย์สินมันเยอะแต่เราจน ไม่เฝ้าบ้าน โจรมา แม่ไม่ยอมย้ายไปไหน
ไม่เฝ้าแม่ โจรมา แม่ทำไง ตูมีแม่คนเดียว

นี่ก็วันที่ 14 ซึ่งก็รู้สึกเริ่มชาชินกับมันไปแล้ว น้ำใต้บ้านเน่าสนิท มีตลาดนัดยุงทั้งคืนทั้งวัน
แต่ถามว่าอยู่ได้ไหม สบม. อาหารเพียบ มีแต่คนเดินมา พายเรือมา ออฟโรดมา
เอาของดีๆมาฝาก จนตอนนี้อาหารในบ้านเยอะกว่าเวลาปกติด้วยซ้ำ

ซึ่งนี่มันยังดีมาก มากกว่าคนที่บ้านเขาจมหายทั้งหลังและต้องอยู่บนหลังคา
เวลาจะกิน ต้องรออาหาร ไม่เหมือนผม เปิดตู้หยิบได้เลย
ผมยังมีคอม มี Play2 ผมได้ขุดเอา Gran Turismo 4 ที่อยากเล่นมานานหลายปี
คราวนี้ผมได้เล่นแบบ non-stop เลย

ถ้ามองว่าจมอยู่กับทุกข์ มันก็ทุกข์
ถ้ามองว่าติดอยู่กับสุข แต่เป็นความสุขที่เราจะต้องอยู่กับมันไปอีกสักเดือน
มันก็จะดีขึ้น

บ้านผมอยู่กทม. แต่มันก็ท่วมเหมือนนอกเมืองแหละ เขตนี้มันไม่ใช่เขตเศรษฐกิจ
ไม่มีโรงงาน ขนาด ส.ส.เขต น้ำท่วมมา 13 วันเพิ่งจะมีรถกระบะโผล่มาโยนยาเมื่อวาน
แล้วใครจะสน

ผมพบว่าความสุขน่ะ มันไม่ใช่มองดูโลกสวยๆของคนอื่น หรือโลกที่คนอื่นบอกว่ามันจะสวยหรอก
เพราะถ้าเกิดมันไม่สวยขึ้นมา คนจะทุกข์มันก็ผมเองใช่ไหมล่ะ

ผมเลิกสนใจโลกสวยๆข้างนอกนั่นแล้วล่ะ นั่งอยู่กับบ้าน ลบกระทู้ BOT เล่น Facebook เล่น Play2 ไป
ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก แน่นอนว่าผมไม่ต้องมีชีวิตอยู่กับความตื่นเต้น คอยดูว่าเมื่อไหร่น้ำจะมา
หรือน้ำจะลดเมื่อไหร่

แค่คิดว่าถ้ามันท่วม 1 เดือน ผมก็ต้องทุกข์ไป 1 เดือน? คิดใหม่ ผมมีเวลาเล่นเกมไปอีกเดือนนึงต่างหาก

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

ผมจะพยายามครับพี่จิมมี่ แต่บรรยากาศมันทำให้เหนื่อยใจมากๆ

ผมเองมาคิดดูแล้ว ยังโชคดีที่ตัวบ้านผม สนาม โรงรถไม่ท่วม แต่เหมือนอยู๋ในคุก(แบบที่พี่แพนบอก) ไปไหนไม่ได้ ในซอยหลักก็สูงมากครับ

;)

popdemonic

คนเราบางครั้งเงยหน้ามองตลอดเวลานี่มันก็เมื่อยนะครับ ลองก้มลงมามองสิ่งที่อยู่ต่ำๆกว่าเราดูบ้างครับ

แล้วชีวิตจะเป็นสุข ต่อให้บ้านผมท่วมมิดหลังผมก็ไม่เคยไปอิจฉาคนที่เค้าน้ำไม่ท่วม ผมกลับดีใจที่เห็นคนอื่นเค้า

ปลอดภัยด้วยซ้ำ

โอ้ยยยย นี่ตัวบ้านก็น้ำยังไม่เข้า ยังไม่แตะโรงรถเลย จะกลัวอะไรกัน? จะพารานอยด์อะไรกัน วิตกจริตไปทำไมกัน?

น้ำข้างนอกสูง ก็หาวิธีปรับเปลี่ยนการใช้ชีวิตอยู่กับน้ำสิครับ
นี่พูดในฐานะที่บ้านผม ท่วมปี 2009 ก็สูง เข้าบ้าน ประมาณเข่า บางช่วง เลยเข่าไปด้วยซ้ำ
ท่วมในเวลาที่บ้านคุณๆทั้งหลายไม่ท่วมกันนั่นแหละ

แพน อย่าให้เต้ไปนั่งรถกับจอร์จเลย เดี๋ยวไปทำจอร์จมันอาละวาดด่ากลางวิภาวดีรังสิต แล้วจะไม่ดีเอา

;D

ออฟไลน์ CJ_tg

• Newbie
  • *
ถ้าปี 2009 ที่น้ำท่วมเยอะๆแถวบ้านคุณจิมมี่ ผมว่าผมก็ได้ไปเดินลุยมาบ้างคับ

ที่บ้านตอนนี้ยังไม่ท่วมแต่ค่าใช้จ่ายในการป้องกันก็จ่ายไปเยอะคับ แต่ก็เพื่อความสบายใจคับสำหรับ พ่อ แม่...

GreenG

โอ้ยยยย นี่ตัวบ้านก็น้ำยังไม่เข้า ยังไม่แตะโรงรถเลย จะกลัวอะไรกัน? จะพารานอยด์อะไรกัน วิตกจริตไปทำไมกัน?

น้ำข้างนอกสูง ก็หาวิธีปรับเปลี่ยนการใช้ชีวิตอยู่กับน้ำสิครับ
นี่พูดในฐานะที่บ้านผม ท่วมปี 2009 ก็สูง เข้าบ้าน ประมาณเข่า บางช่วง เลยเข่าไปด้วยซ้ำ
ท่วมในเวลาที่บ้านคุณๆทั้งหลายไม่ท่วมกันนั่นแหละ

แพน อย่าให้เต้ไปนั่งรถกับจอร์จเลย เดี๋ยวไปทำจอร์จมันอาละวาดด่ากลางวิภาวดีรังสิต แล้วจะไม่ดีเอา

;D

555  ;) พี่จอร์จน่ากลัวจังเลยครับ

update ครับ คนที่อยู่ กทม. มีสิทธิได้รับเงิน 2 ส่วน

1. 5,000 บาท ของรัฐบาล

2. 1,500 บาท ของกทม.(พิเศษ)

ติดตามได้ทาง web ต้องห้ามนะครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เห็นด้วยกับพี่แพนครับ

นี่ผมก็แทบไม่ได้ออกไปข้างนอกเลยครึ่งเดือนแล้ว(ไปแค่2ครั้ง ซื้อกับข้าว)

คิดเพลินๆว่า "คิดซะว่าพระเจ้าคงเห็นเราทำงานหนัก ไม่ค่อยได้อยู่บ้าน เลยให้อยู่บ้านซะเต็มอิ่มเลย"

ของเรายังดี ได้สวนน้ำแค่ระดับเข่าในบ้าน ของคนอื่นที่อยู่สายไหมตอนบนๆ นี่แทบมิดหัว เราโชคดีกว่าเยอะ

ปล.คิดถึงที่ทำงานมากๆ ถ้าออกไปได้ จะไปกอด(เลขา)เจ้านายก่อนเลย คิดถึง... :D ;D

ออฟไลน์ off_033

บ้านผมก็ท่วมแล้ว  อยู่นวมินทร์70 หน้าบ้านโรงรถ น้ำเต็มละ

ในบ้านซึมๆเข้านิดหน่อย ก็เอาเครื่องสูบออก พ่ออยู่บ้านตุนของไว้เพียบ แกบอกอยู่ได้สบาย

ผมกับพี่ชายออกมานอนที่ office ละ วันหยุดก็เข้าไปส่งสเบียงเพิ่ม

บางทีมันก้ต้องปรับวิถี่ชีวิตกันบ้างนิดหน่อย  คนหนักกว่าเรามีอีกเยอะ

แถวรามอินทราต้องนั่งเรือไปทำงาน ต่อรถทหาร ลำบากมาก

ทำไมเค้ายังทนลำบาก แต่ละคนก็มีเหตุผลของตัวเองทั้งนั้น

ก็หวังว่าน้ำจะลดในเร็ววัน  อยากกลับไปนอนที่บ้านละ

..ข้อสงสัยตอนนี้คือแถวรามอินทรา  นวมินทร์ทิศทางน้ำจะไปทางไหนครับ  มีการสูบออกตรงไหนบ้าง ช่วงนี้น้ำเริ่มนิ่งๆ แต่ก็ยังไม่ลดเท่าไหร่

อีกอันคือที่บอกว่าสูบออกๆ นี่สูบไปไหนกันครับจากคลองที่นึงไปอีกที่นึง ..หรือยังไง

ออฟไลน์ Surrealism

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข่าวและการวิเคราะห์ครับ
ผมชอบเนื้อหากระทู้วันนี้จัง
ถ้าทุกคนมองเรื่องใหญให้เป็นเรื่องเล็ก
เข้มแข็งเข้าไว้ครับสำหรับทุกคนที่เผชิญปัญหา เล็กบ้างใหญ่บ้างทุกคนมีหมด
เดี๋ยวมันก็จะผ่านพ้นไป

ผมรอวันที่จะเข้ามาอ่านแต่เรื่องรถในเวบนี้ โดยที่ไม่ต้องมีรายงานสถานการณ์น้ำประจำวันอยู่ครับ