ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น สรุป วันที่ 11 พ.ย. + คาดการณ์วันนี้ 12 พ.ย.//  (อ่าน 23660 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ใกล้แล้วครับ

ใกล้จะได้เวลาที่ผมจะประกาศยุติการผ่อนผัน การคุยเรื่องน้ำท่วมในบอร์ด Discussion Forum แล้วครับ

คงจะอีกสัก 2 สัปดาห์นับจากนี้

ออฟไลน์ NoName__???

มีใครพอทราบมั้ยคะน้ำแถวห้าแยกลาดพร้าวจะลดลงจนรถวิ่งได้เมื่อไหร่ อาทิตหน้าพี่สาวจะแต่งงานออกจากบ้านไม้ได้เลยค่ะ อยู่บ้านเดียวกันค่ะ

ออฟไลน์ apinui

เอ่อ คือ .... มองอะไรผิดไปป่าวครับ ??

ผมไม่ได้ตีว่าอะไรมากมาย ... และไม่ได้บอกให้นิคมจม ....และอีกอย่าง นิคมบางชัน กับลาดกระบังน่ะ .... ประทานโทษครับ คนผันให้ไปทางนั้น หรือมันไหลไปตามธรรมชาติครับ ......??

จากข้อมูลที่คุณจิมมี่ยกมาตลอด 1-2อาทิตย์ มีแต่ข้อมูลว่า ศปภ และ กทม พยายามจะดันน้ำไปทางทิศนั้น ซะเองนะครับ  มันไม่ได้ไหลไปตามธรรมชาติเลย

จากข้อมูลของคุณต้นบอกน้ำจะไปทางนั้นตั้งแต่ต้นและทางหน่วยงานที่รับผิดชอบก็พยายามจะดันไปทางทิศนั้นตลอด  ........

ถ้าปล่อยมันไหลลงมาตรงๆ โดยที่ไม่ต้องไปผันออกทางคลอง 13 นิคมบางชัน ก็คงรอด ... ....

ใจกลางเมือง มีแต่คอนโด สุงใหญ่ นิคมอุนสาหกรรมสักแห่งก็ไม่มี ... มันไหลไปยันลาดพร้าวแล้ว ถึงจตุจักรแล้ว ... แต่ก็ยังบ้า เอาบิ๊กแบ๊คไปกั้น ให้มันขังนานเข้าไปอีก และบอกดูดออกคลอง 13 ลงคลองแสนแสบ .... แล้วทิศนั้นมันก็ไปผ่านบางชันพอดี .....

ฝีมือคนล้วนๆครับ  .....

อีกอย่างครับ ฝากไว้อีกเรื่อง ที่อยากให้ทราบอีกมุมนึงคือ ... ฝั่งตะวันออก คนที่ทำงานในกทม ... บ้านส่วนใหญ่ เค้ามีบ้านอยู่ย่านรังสิต ดอนเมือง สะพานใหม่ สายไหม ที่มีบ้านจัดสรรเยอะแยะมากมาย มีทั้งบ้านแพงๆและบ้านธรรมดา มันจม เหมือนกันหมด ... คนกรุงเทพ ไม่น้อยที่บ้านอยู่แถบนี้

แต่ ที่ทำงานเค้าอยู่ในอาคารสูง ใจกลางเมือง เค้าต้องลุยน้ำ ออกมาทำงาน เช้า - เย็น ....

บ้านคนอยู่ชานเมือง ท่วมไปแล้ว ... แต่ใจกลางเมือง ไม่ท่วม เพราะกั้นไว้ คนที่บ้านอยู่ชานเมือง ก็จะต้องลุยน้ำมาทำงานในเมืองกันอีกนานเท่าไร ...

ป.ล. ผมไม่ได้อคติกับคุณจิมมี่นะครับ แต่ผมรู้สึกว่า การจัดการน้ำของภาครัฐ มันเหมือนยิ่งทำยิ่งเละ มันเหมือนว่า ถ้าจมแล้วก็จมกันต่อไป และรักษา จุดที่ไม่จม .. แต่ไม่นึกถึงว่า คนที่จมอยู่จะมีชีวิตยังไง ผมไม่ได้ต้องการให้จมทั้งกรุงเทพ ฯ แต่รู้สึกว่า กทม กับรัฐฯ ทำได้แค่กั้น แต่ไร้ทางแก้ไขที่ชัดเจน

บ้านยังไม่โดน ก็อยากให้บ้านอื่นเสียสละ แต่บ้านที่ยังไม่จมเพราะ มีอีกบ้านที่เสียสละให้ ถามว่าบ้านที่ยังไม่จม ทำอะไรให้บ้านที่เสียสละบ้างหรือยัง ... รัฐฯช่วยเหลือบ้านที่จมน้ำแล้วดีพอหรือยัง

ออฟไลน์ YAmodels

เดี๋ยวเอาไว้ผมถ่ายรูปบ้านผมมาให้ดูบ้างดีกว่า  ;D

ผมไม่ได้ไปทำงานมาตั้งแต่วันหยุดวันปิยะมหาราชแล้วครับ
ออกไปไหนแทบไม่ได้เลย อยู่แต่ที่บ้านอย่างเดียว เบื่อๆก็พายเรือเล่นแถวๆบ้าน
พื้นบ้านชั้น2 สูง2.1ม ปีนี้น้ำมา1.8ม เล่นซะใจหายใจคว่ำนึกว่าต้องไปอยู่ศูนย์ฯซะแล้ว

หลงดีใจน้ำลดไปได้20ซมไม่กี่วัน ตอนนี้ขึ้นมาอีก10ซม :P

ออฟไลน์ delete

คุณจิมมี่ครับ รบกวมฝากถามคุณต้นว่า
เมื่อไหร่ ดอนเมือง สรงประภา แจ้งวัฒนะ น้ำจะแห้งครับ
ตอนนี้ไปทำงาน น้ำยังเกือบเอวอยู่เลยครับ มีลดบ้างแต่หมู่บ้านด้านในยังสูงถึงเอวเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เอ่อ คือ .... มองอะไรผิดไปป่าวครับ ??

ผมไม่ได้ตีว่าอะไรมากมาย ... และไม่ได้บอกให้นิคมจม ....และอีกอย่าง นิคมบางชัน กับลาดกระบังน่ะ .... ประทานโทษครับ คนผันให้ไปทางนั้น หรือมันไหลไปตามธรรมชาติครับ ......??

จากข้อมูลที่คุณจิมมี่ยกมาตลอด 1-2อาทิตย์ มีแต่ข้อมูลว่า ศปภ และ กทม พยายามจะดันน้ำไปทางทิศนั้น ซะเองนะครับ  มันไม่ได้ไหลไปตามธรรมชาติเลย

จากข้อมูลของคุณต้นบอกน้ำจะไปทางนั้นตั้งแต่ต้นและทางหน่วยงานที่รับผิดชอบก็พยายามจะดันไปทางทิศนั้นตลอด  ........

ถ้าปล่อยมันไหลลงมาตรงๆ โดยที่ไม่ต้องไปผันออกทางคลอง 13 นิคมบางชัน ก็คงรอด ... ....

ใจกลางเมือง มีแต่คอนโด สุงใหญ่ นิคมอุนสาหกรรมสักแห่งก็ไม่มี ... มันไหลไปยันลาดพร้าวแล้ว ถึงจตุจักรแล้ว ... แต่ก็ยังบ้า เอาบิ๊กแบ๊คไปกั้น ให้มันขังนานเข้าไปอีก และบอกดูดออกคลอง 13 ลงคลองแสนแสบ .... แล้วทิศนั้นมันก็ไปผ่านบางชันพอดี .....

อีกอย่างครับ ฝากไว้อีกเรื่อง ที่อยากให้ทราบอีกมุมนึงคือ ... ฝั่งตะวันออก คนที่ทำงานในกทม ... บ้านส่วนใหญ่ เค้ามีบ้านอยู่ย่านรังสิต ดอนเมือง สะพานใหม่ สายไหม ที่มีบ้านจัดสรรเยอะแยะมากมาย มีทั้งบ้านแพงๆและบ้านธรรมดา มันจม เหมือนกันหมด ... คนกรุงเทพ ไม่น้อยที่บ้านอยู่แถบนี้

แต่ ที่ทำงานเค้าอยู่ในอาคารสูง ใจกลางเมือง เค้าต้องลุยน้ำ ออกมาทำงาน เช้า - เย็น ....

บ้านคนอยู่ชานเมือง ท่วมไปแล้ว ... แต่ใจกลางเมือง ไม่ท่วม เพราะกั้นไว้ คนที่บ้านอยู่ชานเมือง ก็จะต้องลุยน้ำมาทำงานในเมืองกันอีกนานเท่าไร ...

ป.ล. ผมไม่ได้อคติกับคุณจิมมี่นะครับ แต่ผมรู้สึกว่า การจัดการน้ำของภาครัฐ มันเหมือนยิ่งทำยิ่งเละ มันเหมือนว่า ถ้าจมแล้วก็จมกันต่อไป และรักษา จุดที่ไม่จม .. แต่ไม่นึกถึงว่า คนที่จมอยู่จะมีชีวิตยังไง ผมไม่ได้ต้องการให้จมทั้งกรุงเทพ ฯ แต่รู้สึกว่า กทม กับรัฐฯ ทำได้แค่กั้น แต่ไร้ทางแก้ไขที่ชัดเจน

บ้านยังไม่โดน ก็อยากให้บ้านอื่นเสียสละ แต่บ้านที่ยังไม่จมเพราะ มีอีกบ้านที่เสียสละให้ ถามว่าบ้านที่ยังไม่จม ทำอะไรให้บ้านที่เสียสละบ้างหรือยัง ... รัฐฯช่วยเหลือบ้านที่จมน้ำแล้วดีพอหรือยัง

ถ้าจมแล้วก็จมกันต่อไป และรักษา จุดที่ไม่จม

ทุกประเทศเขาก็คิดกันอย่างนี้ละครับ

มีคนตายแล้ว ก็ต้องอย่าให้มีคนตายเพิ่ม หลักการการจัดการสาธารณภัยมีเท่านั้นครับมีอยู่เท่านั้นครับ เสร็จแล้วเรื่องสินไหมก็ว่ากันต่อไป

ผมนับถือเมืองนนท์ ปากเกร็ดตรงนี้มาก เพราะคนเขาปกป้องใจกลางจังหวัดเขาได้อย่างเต็มที่ เพราะอะไร

เพราะคนเขาคิดว่า "บ้านฉันท่วมแล้ว แต่ฉันก็ยังดีใจที่บ้านเขายังไม่ท่วม" จิตสาธารณะ ต้องเป็นแบบนี้ครับ

ตอนนี้คนไทยเรา..... ไม่รู้จะว่าไง คิดได้ไง บ้านฉันท่วม 2 เมตร บ้านไหนแห้ง เอาไปเมตรนึง

สรุปแล้ว แทนที่จะท่วมบ้านเดียว มีคนเป็นฮ่องกงฟุตบ้านเดียว กลายเป็น เป็นฮ่องกงฟุตกันทั้งเมือง

ผมก็ยอมรับว่า ผมไม่ใช่คนดีอะไร แต่ขออย่างหนึ่ง

"ใครซวยแล้ว ขอให้อดทน คิดซะว่า คนอื่นยังไม่ซวยก็ดีถมไปแล้ว"

เพราะถ้ามัวแต่บอกว่าคนที่ยังไม่ซวย เอาเปรียบคนที่ซวยแล้ว สุดท้าย มันจะซวยกันหมดครับ

แล้วใจกลางเมือง ไม่มีแหล่งเศรษฐกิจหรือไงครับ

ตลาดหลักทรัพย์อยู่พระราม 4

ย่านธุรกิจ สีลม สาธร

ท่าเรือคลองเตย

คลังน้ำมัน แถวสุนทรโกษา

ทำเนียบรัฐบาล

รัฐสภา

รพ. ศิริราช รามา ราชวิถี

สถานที่เหล่านี้ เป็นหัวใจของประเทศนะครับ ถ้าพินาศไป ก็แทบจะพูดได้ว่าประเทศเป็นพาร์คินสันได้แล้ว!!

พูดตรงๆ ตอนแรกผมอ่าน rep ของพี่ Jimmy ผมก็ว่าพี่เขาใช้ภาษาแรงไปนะ แต่ผมดู rep ที่คุณตอบมาแล้ว มันรับไม่ได้ รับไม่ได้มากๆ

ตัดแขนตัดขาอย่างมากก็พิการ แต่ตัดสมอง ตัดหัวใจ ก็จบครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าจะกั้นก็กั้นเฉพาะนิคมสิคร้าบ ส่วนที่อื่นก็เปิดประตูน้ำให้น้ำ flow ผ่านไปท่วมนิดหน่อยแต่ไม่นาน จะได้แบ่งเบาความเดือดร้อนของคนนอกเขื่อน
คนนอกเขื่อนถ้าเลือกได้เค้าคงอยากได้น้ำลดลงเร็วๆ ดีกว่าความช่วยเหลือนะผมว่า
แต่เท่าที่เข้าไปในกรุงเทพ คนกรุงก็ยัง happy มีความสุขดี ไปเที่ยวช็อปปิ้ง ร้านบางร้านปิดก็ไปกินร้านอื่น ไม่ก็ไป IKEA เปิดใหม่ ผมเห็นรถที่ IKEA โคตรติดเลย

ความคิดเห็นส่วนตัว "เปิดประตูปล่อยน้ำเข้ากรุงนิดหน่อย อย่างมากก็แค่ตะตุ่ม ดูแลนิดมให้ดี น้ำจะได้ลดๆ เร็วๆ จะได้กลับมาทำมาหากินสักที"มั่วแต่กั้น อั้นกันไป นอกเขื่อนก็ตายกันพอดี ผมว่านะ

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าจมแล้วก็จมกันต่อไป และรักษา จุดที่ไม่จม

ทุกประเทศเขาก็คิดกันอย่างนี้ละครับ

มีคนตายแล้ว ก็ต้องอย่าให้มีคนตายเพิ่ม หลักการการจัดการสาธารณภัยมีเท่านั้นครับมีอยู่เท่านั้นครับ เสร็จแล้วเรื่องสินไหมก็ว่ากันต่อไป

ผมนับถือเมืองนนท์ ปากเกร็ดตรงนี้มาก เพราะคนเขาปกป้องใจกลางจังหวัดเขาได้อย่างเต็มที่ เพราะอะไร

เพราะคนเขาคิดว่า "บ้านฉันท่วมแล้ว แต่ฉันก็ยังดีใจที่บ้านเขายังไม่ท่วม" จิตสาธารณะ ต้องเป็นแบบนี้ครับ

ตอนนี้คนไทยเรา..... ไม่รู้จะว่าไง คิดได้ไง บ้านฉันท่วม 2 เมตร บ้านไหนแห้ง เอาไปเมตรนึง

สรุปแล้ว แทนที่จะท่วมบ้านเดียว มีคนเป็นฮ่องกงฟุตบ้านเดียว กลายเป็น เป็นฮ่องกงฟุตกันทั้งเมือง

ผมก็ยอมรับว่า ผมไม่ใช่คนดีอะไร แต่ขออย่างหนึ่ง

"ใครซวยแล้ว ขอให้อดทน คิดซะว่า คนอื่นยังไม่ซวยก็ดีถมไปแล้ว"

เพราะถ้ามัวแต่บอกว่าคนที่ยังไม่ซวย เอาเปรียบคนที่ซวยแล้ว สุดท้าย มันจะซวยกันหมดครับ

แล้วใจกลางเมือง ไม่มีแหล่งเศรษฐกิจหรือไงครับ

รัฐสภา

สถานที่เหล่านี้ เป็นหัวใจของประเทศนะครับ ถ้าพินาศไป ก็แทบจะพูดได้ว่าประเทศเป็นพาร์คินสันได้แล้ว!!

พูดตรงๆ ตอนแรกผมอ่าน rep ของพี่ Jimmy ผมก็ว่าพี่เขาใช้ภาษาแรงไปนะ แต่ผมดู rep ที่คุณตอบมาแล้ว มันรับไม่ได้ รับไม่ได้มากๆ

ตัดแขนตัดขาอย่างมากก็พิการ แต่ตัดสมอง ตัดหัวใจ ก็จบครับ

ผมเห็นด้วยกับเรื่องรักษาส่วนที่เหลือนะครับ
ตอนนี้บ้านผมที่ กทม อยู่สาย3-4 จมน้ำไปครึ่งเดือนกว่าแล้ว สูงเมตรกว่าๆ มีที่ที่สูงน้อยกว่านี้และเยอะกว่านี้มากแล้วแต่ที่
ไม่มีความคิดเลยที่จะให้คนอื่นจมด้วย ผมไม่ได้ไปช่วยที่อื่นอะไรเลย แต่ว่าถ้าเค้าจะกันตัวเองจากน้ำท่วม ทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ ไม่คิดไปพังมันหรอก

ไม่ได้หมายความว่าพอใจให้เกิดกับผมนะ เพราะจริงๆมีเรื่องให้ต้องด่ารัฐบาลเยอะเลย
ตอนนี้ก็รอไปรับเงินตัวเอง5000 คืน   มันจะคุ้มได้ไง  เขตผมแทบจะไม่ต้องไปบอกเลยว่าที่ไหนจมที่ไหนไม่จม :'(

ทำใจครับ  คนไทยเจ็บอีกนาน จะทางตรงทางอ้อมก็เจ็บครับ พวกเราทำตัวเองครับทำไงได้

ออฟไลน์ YIM

รัฐสภา

ผมเห็นด้วยกับเรื่องรักษาส่วนที่เหลือนะครับ
ตอนนี้บ้านผมที่ กทม อยู่สาย3-4 จมน้ำไปครึ่งเดือนกว่าแล้ว สูงเมตรกว่าๆ มีที่ที่สูงน้อยกว่านี้และเยอะกว่านี้มากแล้วแต่ที่
ไม่มีความคิดเลยที่จะให้คนอื่นจมด้วย ผมไม่ได้ไปช่วยที่อื่นอะไรเลย แต่ว่าถ้าเค้าจะกันตัวเองจากน้ำท่วม ทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ ไม่คิดไปพังมันหรอก

ไม่ได้หมายความว่าพอใจให้เกิดกับผมนะ เพราะจริงๆมีเรื่องให้ต้องด่ารัฐบาลเยอะเลย
ตอนนี้ก็รอไปรับเงินตัวเอง5000 คืน   มันจะคุ้มได้ไง  เขตผมแทบจะไม่ต้องไปบอกเลยว่าที่ไหนจมที่ไหนไม่จม :'(

ทำใจครับ  คนไทยเจ็บอีกนาน จะทางตรงทางอ้อมก็เจ็บครับ พวกเราทำตัวเองครับทำไงได้

Like!!!!

ไม่ต้องอะไร

ปั๊มคุณพ่อผม อยู่เพชรเกษม ปิดไปอาทิตย์กว่าๆ รายได้หายไปไม่ต่ำกว่า 2-3 หมื่นบาทแล้ว ไอ้ 5000 มันไม่คุ้มหรอก

แต่ยังไงเราก็ยังอยู่ประเทศนี้นี่ครับ มันก็ต้องรับผิดชอบร่วมกันนั่นละ

ถ้าจะกั้นก็กั้นเฉพาะนิคมสิคร้าบ ส่วนที่อื่นก็เปิดประตูน้ำให้น้ำ flow ผ่านไปท่วมนิดหน่อยแต่ไม่นาน จะได้แบ่งเบาความเดือดร้อนของคนนอกเขื่อน
คนนอกเขื่อนถ้าเลือกได้เค้าคงอยากได้น้ำลดลงเร็วๆ ดีกว่าความช่วยเหลือนะผมว่า
แต่เท่าที่เข้าไปในกรุงเทพ คนกรุงก็ยัง happy มีความสุขดี ไปเที่ยวช็อปปิ้ง ร้านบางร้านปิดก็ไปกินร้านอื่น ไม่ก็ไป IKEA เปิดใหม่ ผมเห็นรถที่ IKEA โคตรติดเลย

ความคิดเห็นส่วนตัว "เปิดประตูปล่อยน้ำเข้ากรุงนิดหน่อย อย่างมากก็แค่ตะตุ่ม ดูแลนิดมให้ดี น้ำจะได้ลดๆ เร็วๆ จะได้กลับมาทำมาหากินสักที"มั่วแต่กั้น อั้นกันไป นอกเขื่อนก็ตายกันพอดี ผมว่านะ

กรุงเทพก็ไม่ได้รอดทุกเขต

แต่จุดสำัคัญ ยังไงก็ต้องปกป้อง

บริษัทแถว สีลม สาธร พระราม 3 ปิด 1 อาทิตย์ มีผลกระทบต่อ GDP เท่าไร แล้วรายได้ของลูกจ้างอีกกี่คน??

ไม่ต้องพูดถึงฐานทัพทหารสำคัญๆ

ผลกระทบต่อกรุงเทพ เป็นผลกระทบของทั้งประเทศครับ GDP กรุงเทพคือ 40% ของทั้งประเทศ ต่อให้ประชาชนเดือดร้อนขนาดไหน ผมว่า เราก็ยังต้องอดทนเพื่อปกป้อง GDP 40% นี้ไว้

เรื่องเสียหาย ผมถามหน่อย มีใครไม่เสียหายบ้าง มากน้อยก็ว่ากันไป

ของผมเนี่ย ถ้าคิดค่าถุงทราย ค่าจอดรถ ค่าเสียโอกาสทางธุรกิจ จิปาถะ ไม่ต่ำกว่า 30000-40000

แต่ทำไงได้ มาเคียดแค้นประเทศชาติ พยายามโยนความผิดให้คนอื่น หาว่าคนอื่นเอาเปรียบ แล้วมันได้อะไรหรือ???

แล้วการปล่อยน้ำท่วมแค่ตาตุ่มเนี่ย ถ้าเป็นแถบบันเทิงก็ช่างมัน แต่ถ้าเป็น รพ. หรือค่ายทหารละครับ?

ถ้าคนไข้ไปรพ. ไม่ทันเพราะรถติดละ?

ถ้าทหารออกไปทำงานแก้สถานการณ์ฉุกเฉิน (ถ้ามี) ไม่ทันละ??

อย่าคิดว่ากทม. น้ำท่วมแล้วกระทบคนแค่ 10 ล้าน

มันกระทบทั้งประเทศ แม้แต่ที่น้องน้ำไปไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
เพิ่มเติมให้แถวพระรามสอง ตอนนี้ก็ยังไม่ข้ามมาสักทีครับ ปริ่มๆถนนบางขุนเทียนช่วงตัดกับพระรามสองอยู่

หมู่บ้านเคหะธนบุรีฝั่งเซนทรัลพระรามสอง ได้รับผลกระทบเล็กน้อย

แล้วก็มีไอเดียตอนนี้คือจะทำการขุดลอกคลองราชมนตรี กับคลองสนามชัยเพื่อผลักน้ำออกไปทางแก้มลิงที่บางขุนเทียน จากความร่วมมือการสำรวจเส้นทางน้ำของทาง อ. ที่ มจธ. โดยที่น้ำจะได้ไม่ต้องข้ามถนนพระรามสอง จับมันมุดลงมาได้ง่ายๆ

ซึ่งผมว่าถ้าข้ามจริง ก็คงจะวิบัติ เพราะว่าพระรามสองเป็นถนนที่สร้างสมัยผมเรียนประถม มันสูงกว่าแนวที่พักอาศัยและซอยบริเวณริมถนนอยู่มากครับ

ออฟไลน์ YIM

เพิ่มเติมให้แถวพระรามสอง ตอนนี้ก็ยังไม่ข้ามมาสักทีครับ ปริ่มๆถนนบางขุนเทียนช่วงตัดกับพระรามสองอยู่

หมู่บ้านเคหะธนบุรีฝั่งเซนทรัลพระรามสอง ได้รับผลกระทบเล็กน้อย

แล้วก็มีไอเดียตอนนี้คือจะทำการขุดลอกคลองราชมนตรี กับคลองสนามชัยเพื่อผลักน้ำออกไปทางแก้มลิงที่บางขุนเทียน จากความร่วมมือการสำรวจเส้นทางน้ำของทาง อ. ที่ มจธ. โดยที่น้ำจะได้ไม่ต้องข้ามถนนพระรามสอง จับมันมุดลงมาได้ง่ายๆ

ซึ่งผมว่าถ้าข้ามจริง ก็คงจะวิบัติ เพราะว่าพระรามสองเป็นถนนที่สร้างสมัยผมเรียนประถม มันสูงกว่าแนวที่พักอาศัยและซอยบริเวณริมถนนอยู่มากครับ

การระบายน้ำฝั่งตะวันตกเนี่ยมันปัญหาโลกแตกจริงๆ

อย่างว่า ฝั่งธน นั้นได้สถานะเมืองหลวงทีหลัง (เพิ่งรวมกับฝั่งพระนคร เป็นจังหวัด นครหลวงกรุงเทพ-ธนบุรี ได้แค่ 40 กว่าปีเอง) ดังนั้นความสมบูรณ์ของระบบต่างๆ ของเมือง ยังไงฝั่งตะวันออกก็ยังได้เปรียบ

จริงๆ การระบายน้ำไปฝั่งตะวันตก มันก็ไม่ได้ถูกต้องเท่าไร แต่ทำไงได้ น้ำมันไปแล้ว ก็ต้องสู้

ยังไงก็เอาใจช่วยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ไม่หวังอะไรมากมาย ขอแค่ให้น้ำลดลงพอที่จะนั่งรถเมล์จากเกษตรไปแคลายได้ ก็พอแล้วครับ จะได้กลับไปนอนบ้านได้สักทีครับ

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **

จากข้อมูลที่คุณจิมมี่ยกมาตลอด 1-2อาทิตย์ มีแต่ข้อมูลว่า ศปภ และ กทม พยายามจะดันน้ำไปทางทิศนั้น ซะเองนะครับ  มันไม่ได้ไหลไปตามธรรมชาติเลย

จากข้อมูลของคุณต้นบอกน้ำจะไปทางนั้นตั้งแต่ต้นและทางหน่วยงานที่รับผิดชอบก็พยายามจะดันไปทางทิศนั้นตลอด  ........

ฝีมือคนล้วนๆครับ  .....

แล้วถ้าจะปล่อยน้ำไหลมาเลย เสาวรีย์ พญาไท ราชเทวี สยาม สุขุมวิท ชิดลม สาทร เพลินจิต พระรามสี่ เอาไปลงถึง พระประแดงเลย

แล้วคนที่ย้ายบ้านมาเช่าห้องหนีน้ำจาก รังสิต ดอนเมือง รามอินทรา จะไปอยู่ที่ไหนอีกหล่ะครับ

แล้วบริษัท คอนโด ที่เป็นตึกสูง แต่มีห้องควบคุมไฟอยู่ชั้นล่าง จะใช้ชีวิตกันยังไง

ทีนี้ใครๆก็มาทำงานไม่ได้ ทุกบริษัทก็ว่างเปล่า เราจะไปหาซื้ออะไรกินจากไหนได้อีกครับ

คนที่ต้องลุยน้ำจากดอนเมือง รามอินทรา ไปทำงานแห้งๆที่ สีลม เปลี่ยนเป็น ลุยมันตลอดทาง ตั้งแต่บ้าน ยัน ที่ทำงาน ไหวหรอครับ

ถ้าโรงพยาบาล น้ำท่วมกันหมด ไม่ต้องอื่นไกล เอาแค่ โรงพยาบาล จุฬา จะย้ายผู้ป่วยไปไหนกันดี

ปีที่แล้วม๊อบมาชุมนุมหน้าบ้าน มีคนมาไล่ยิงกัน ยังไม่มีชาวบ้านแถวนี้ขอให้แบ่งไปชุมนุมกัน ไปไล่ยิงกัน ที่อื่นเๆเลยครับผม

ขอฝากไว้นิดนึงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:59:01 โดย biancocelesti »

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member

การระบายน้ำฝั่งตะวันตกเนี่ยมันปัญหาโลกแตกจริงๆ

อย่างว่า ฝั่งธน นั้นได้สถานะเมืองหลวงทีหลัง (เพิ่งรวมกับฝั่งพระนคร เป็นจังหวัด นครหลวงกรุงเทพ-ธนบุรี ได้แค่ 40 กว่าปีเอง) ดังนั้นความสมบูรณ์ของระบบต่างๆ ของเมือง ยังไงฝั่งตะวันออกก็ยังได้เปรียบ

จริงๆ การระบายน้ำไปฝั่งตะวันตก มันก็ไม่ได้ถูกต้องเท่าไร แต่ทำไงได้ น้ำมันไปแล้ว ก็ต้องสู้

ยังไงก็เอาใจช่วยครับ

ปัญหาของฝั่งธนคือคลองน่ะมีครับ เมื่อก่อนผมว่าบรรพบุรุษพวกเราก็คงพัฒนามากันพอสมควรไม่แพ้ฝั่งพระนคร แต่คนรุกราน แล้วก็ไม่มีการจัดการที่ดี ประตูนงประตูน้ำก็พังบ้างใช้ได้บ้าง

ยังไงก็ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณคุณJIMMYmมาUpdateให้ทุกวันเลย คืนนี้ได้ฟังจากดร.พิจิตต ทราบว่ากำลังไปดูและแก้ปัญหาน้ำล้นคลองแสนแสบที่ไม่ยอมไหลลงมาด้นคลองด้นตะวันตกอยู่เพราะล้นคลองมาด้านแถวถนนศรีนครินทร์ครับ ได้ฟังจากดร.เสรี เห็นท่าทีเปลี่ยนไปเรื่องมวลน้ำว่าน่าจะไม่เติมเข้ากทม.มารวมทั้งคาดว่าน่าจะดีขึ้น หวังว่าคงจะดีขึ้นเรื่อยๆนะครับ ส่วนชาวบ้านนอกคันกั้นน้ำก็น่าเห็นใจมากรวมไปถึงต่างจังหวัดนอกกทม.ที่ต้องเสียสละให้กับเมืองหลวงก็น่าจะได้รับการดูแลโดยด่วนและเต็มที่ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ madboy

คนบางคน เวลาเค้าเสียหาย มันอาจจะหมดไปทั้งชีวิตเค้าเลยก็มีครับ บางคนเค้ามีอยู่แค่นั้นจริงๆ น่าเห็นใจครับ

บางครั้งบางคราว ความช่วยเหลือมันไปไม่ถึง ยิ่งทำให้บางคนยิ่งเครียด ยิ่งทุกข์ น่าสงสารครับ

ผมเอง ไม่ได้รับผลกระทบมากเท่าไหร่ และเห็นใจคนที่เดือนร้อนแบบแสนสาหัสครับ มีอะไรให้ได้ เงินบ้างเล็กน้อย ของที่ไม่ได้ใช้แล้ว ก็บริจากกันไป มีน้อยก็ให้น้อย มีมากก็ให้มาก

อยากให้ทุกคนผ่านวิกฤตนี้ไปครับ อย่างที่เค้าว่า เราอยู่แผ่นดินเดียวกันครับ มันก็ต้องช่วยกันครับ บ้านเรา เราไม่ช่วยกัน ไม่รักกัน แล้วใครจะมาช่วยเราหรือครับ สู้ๆครับ  ;)

ปล. แต่ก็แอบคิดว่า เงินประกันสังคม จ่ายกันทุกเดือน เอาออกมาใช้บ้างเห้อออออ (หรือเค้าเอามาใช้แล้วเราไม่รู้หว่า...)  ;D

สำหรับวันนี้

ผมบอกได้เลยว่า ในฐานะที่เคยน้ำท่วมหนักๆมาก่อน
ผมเข้าใจหัวอกทุกคนที่ประสบความเดือดร้อน แต่ไม่เข้าใจหัวอกคนที่คิดเห็นแก่ตัวครับ

ไม่เข้าใจจริงๆ

----------------------

คุณ Apinui ก็ถูกของคุณครับ ที่ว่านี่เป็นเรื่องที่ คนไปผันน้ำ
ก็ลองไม่ไปผันน้ำดูสิ ป่านนี้ จะหนักและอ่วมกันขนาดไหน?

และถ้าคุณจะคาดหวังให้รัฐจัดการอะไรในสิ่งที่คุณคาดหวังละก็

ทำใจเถอะครับ ไม่มีทางที่จะได้เห็น เพราะอย่างที่ผมบอกไปแล้วว่า
ขนาดรัฐเองยังจะเอาตัวไม่รอดเลย ในฐานะประชาชน เอาตัวรอดด้วยวิธีใดก็ได้ที่ไม่ใช่การพังพนังคันกั้นน้แล้วกัน

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
จริงๆ ผมพิมพ์ไปเยอะมาก แต่ลบออกดีกว่า  :D

สรุปง่ายๆว่า ถ้า กทม. ไม่ใช้เมืองหลวง เขาคงปล่อยน้ำผ่านไปตามธรรมชาติแล้วล่ะครับ

และคงไหลผ่านไปอย่างรวดเร็วด้วย เพราะคงไม่มีสิ่งปลุกสร้าง หรือระบบจัดการ ขวางทางน้ำเยอะขนาดนี้

และทุกคนก็คงแฮบปี้ท่วมเท่าเทียมกันหมดครับ

ตัวผมก็เคยมีประสบการณ์บ้านนำ้ท่วมกทม.สมัยก่อนเช่นกันและยังจำได้ถึงความลำบากตอนนั้นครับ ตอนนี้ประเทศเราก็เสียชื่อเสียงไปมากมายมหาศาลรวมทั้งเสียหายในทุกๆด้านแบบนับไม่ถ้วนแล้วถ้าไม่พยายามรักษาส่วนที่ยังไม่เสียหายไว้จะยิ่งทำให้ต่อไปไม่มีใครกล้ามาลงทุนหรือมาเที่ยวบ้านเรานะครับ ขอแสดงความเสียใจกับผู้ที่ประสบภัยทุกท่านและขอให้เหตุการณ์ร้ายแรงนี้จงผ่านไปไวๆครับ ตอนนี้อยากให้ช่วยคนที่ประสบเคราะห์กรรมกันและให้กำลังใจนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
สำหรับวันนี้

ผมบอกได้เลยว่า ในฐานะที่เคยน้ำท่วมหนักๆมาก่อน
ผมเข้าใจหัวอกทุกคนที่ประสบความเดือดร้อน แต่ไม่เข้าใจหัวอกคนที่คิดเห็นแก่ตัวครับ

ไม่เข้าใจจริงๆ

----------------------

คุณ Apinui ก็ถูกของคุณครับ ที่ว่านี่เป็นเรื่องที่ คนไปผันน้ำ
ก็ลองไม่ไปผันน้ำดูสิ ป่านนี้ จะหนักและอ่วมกันขนาดไหน?

และถ้าคุณจะคาดหวังให้รัฐจัดการอะไรในสิ่งที่คุณคาดหวังละก็

ทำใจเถอะครับ ไม่มีทางที่จะได้เห็น เพราะอย่างที่ผมบอกไปแล้วว่า
ขนาดรัฐเองยังจะเอาตัวไม่รอดเลย ในฐานะประชาชน เอาตัวรอดด้วยวิธีใดก็ได้ที่ไม่ใช่การพังพนังคันกั้นน้แล้วกัน

ใช้ครับตอนนี้เราแค่ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดส่วน ใครจะสนหรือไม่อีกเรื่องนึงครับ

สามัคคีกันไว้ครับ.   ;D

ออฟไลน์ apinui

ดูเหมือนคุณ YIM จะยังไม่เข้าใจนะครับ ....

ผมไม่ได้ชวนใครไปพังคันกั้นนะ .... ผมยังไม่ได้บอกเลยว่าคน กทม เห็นแก่ตัว .....

ผมแค่รู้สึกว่า การจัดการของภาครัฐฯ มันไม่ดีพอ ...เอาแต่กั้น ๆ โดยไร้ทางออก .....

ถ้ารัฐฯบอกจะกั้น แนวดอนเมือง และบอกว่าดอนเมืองจะท่วมต่ออีก 1 เดือน และขอให้ประชาชนอพยพ และ หรือ มีตำรวจ เข้าไปดูแลบ้านของประชาชนที่อพยพ อย่างไกล้ชิด และมีของช่วยเหลือ สำหรับ คนที่ไม่อพยพ โดยทั่วถึง แค่นั้นเอง ...

คุณรู้ไหม ว่า บ้านที่โดนท่วมไปแล้วหลายแห่ง ถูกทอดทิ้ง ...

คุณรู้ไหมว่าบ้าน ที่เจ้าของบ้านอพยพออกไป โดนงัด โดนขโมย ..... น้ำท่วมไม่พอ ของที่ขนหนีน้ำยังโดนขโมยอีก ....

นี่หรือครับ คือสิ่งที่ คุณพยายามจะให้เค้าเป็นผู้เสียสละเพื่อเมืองหลวงได้รับ .....

ตำรวจหายหัว ทำได้แค่พายเรือรับส่งตอนกลางวัน แต่ตอนกลางคืนล่ะ โจรพายเรือช๊อปปิ้งเป็นตลาดน้ำเลย

การกั้น โดยป้องกันจุดที่ไม่ท่วม ผมก็ไม่ได้ค้าน เพียงแต่การกั้น ณ ตอนนี้ ดูมันจะไร้ประโยชน์ และดูจะเป็นการทรมาณคนที่ท่วมอยู่แล้วเข้าไปอีก ....

กั้นทางนี้ ไปออกทางโน้น ... ไม่ว่าน้ำจะไปทางไหน ความเดือดร้อนก็ไปอยู่ที่นั่น

ถ้าจะกั้น ก็ช่วยให้คนในพื้นที่อุ่นใจด้วย ไม่ใช่ อยู่ๆ ก็เอารถไฟขับมาวางกระสอบทราย แล้วไงต่ออะ .... คนอยู่หลังแนวกั้น จะทำไงต่ออะ ... ??  ตื่นเช้ามาโดยหวังว่าน้ำจะลดลงบ้าง กลับเป็นเท่าเดิม ...

ผมกับคุณ YIM ก็ผู้ประสบภัยเหมือนกัน ผมไม่ไ้ด้แสดงความคิดเห็นคัดค้านใคร ต่างคนก็อพยพ ออกจากบ้านมาแล้วทั้งคู่ แต่ต่างกันว่า ฝั่งบ้านคุณ YIM ไม่มีอะไรไปกั้น ปล่อยไหลไปตามทาง ดูมีความหวัง แต่ฝั่งผม ตะวันออก ดูจะมืดมิด เพราะแนวกั้น และผมก็รู้สึกว่า แนวกั้น อันนี้ มันเป็นการไม่เห็นใจคนที่อยู่ตอนบน กันบ้างเลยหรือเปล่า

ผมไม่ได้มีปัญหากับความคิดเห็น ของคุณ YIM และคุณจิมมี่ เพียงแต่ผมรู้สึกว่า รัฐฯและผู้เกี่ยวข้อง ยังดูแลผู้ประสบภัย ยังไม่ดีพอเท่านั้น

เห็นใจครับและขอให้กำลังใจช่วยเจ้าหน้าที่ที่ทำงานแก้ไขปัญหาด้วย เมื่อคืนไปดูแม่นำ้เจ้าพระยาตรงบางรักพบว่านำ้เสมอตลิ่งและยังไหลเชี่ยวแรงน่ากลัวมากๆครับ

ออฟไลน์ Newhang

ดูเหมือนคุณ YIM จะยังไม่เข้าใจนะครับ ....

ผมไม่ได้ชวนใครไปพังคันกั้นนะ .... ผมยังไม่ได้บอกเลยว่าคน กทม เห็นแก่ตัว .....

ผมแค่รู้สึกว่า การจัดการของภาครัฐฯ มันไม่ดีพอ ...เอาแต่กั้น ๆ โดยไร้ทางออก .....

ถ้ารัฐฯบอกจะกั้น แนวดอนเมือง และบอกว่าดอนเมืองจะท่วมต่ออีก 1 เดือน และขอให้ประชาชนอพยพ และ หรือ มีตำรวจ เข้าไปดูแลบ้านของประชาชนที่อพยพ อย่างไกล้ชิด และมีของช่วยเหลือ สำหรับ คนที่ไม่อพยพ โดยทั่วถึง แค่นั้นเอง ...

คุณรู้ไหม ว่า บ้านที่โดนท่วมไปแล้วหลายแห่ง ถูกทอดทิ้ง ...

คุณรู้ไหมว่าบ้าน ที่เจ้าของบ้านอพยพออกไป โดนงัด โดนขโมย ..... น้ำท่วมไม่พอ ของที่ขนหนีน้ำยังโดนขโมยอีก ....

นี่หรือครับ คือสิ่งที่ คุณพยายามจะให้เค้าเป็นผู้เสียสละเพื่อเมืองหลวงได้รับ .....

ตำรวจหายหัว ทำได้แค่พายเรือรับส่งตอนกลางวัน แต่ตอนกลางคืนล่ะ โจรพายเรือช๊อปปิ้งเป็นตลาดน้ำเลย

การกั้น โดยป้องกันจุดที่ไม่ท่วม ผมก็ไม่ได้ค้าน เพียงแต่การกั้น ณ ตอนนี้ ดูมันจะไร้ประโยชน์ และดูจะเป็นการทรมาณคนที่ท่วมอยู่แล้วเข้าไปอีก ....

กั้นทางนี้ ไปออกทางโน้น ... ไม่ว่าน้ำจะไปทางไหน ความเดือดร้อนก็ไปอยู่ที่นั่น

ถ้าจะกั้น ก็ช่วยให้คนในพื้นที่อุ่นใจด้วย ไม่ใช่ อยู่ๆ ก็เอารถไฟขับมาวางกระสอบทราย แล้วไงต่ออะ .... คนอยู่หลังแนวกั้น จะทำไงต่ออะ ... ??  ตื่นเช้ามาโดยหวังว่าน้ำจะลดลงบ้าง กลับเป็นเท่าเดิม ...

ผมกับคุณ YIM ก็ผู้ประสบภัยเหมือนกัน ผมไม่ไ้ด้แสดงความคิดเห็นคัดค้านใคร ต่างคนก็อพยพ ออกจากบ้านมาแล้วทั้งคู่ แต่ต่างกันว่า ฝั่งบ้านคุณ YIM ไม่มีอะไรไปกั้น ปล่อยไหลไปตามทาง ดูมีความหวัง แต่ฝั่งผม ตะวันออก ดูจะมืดมิด เพราะแนวกั้น และผมก็รู้สึกว่า แนวกั้น อันนี้ มันเป็นการไม่เห็นใจคนที่อยู่ตอนบน กันบ้างเลยหรือเปล่า

ผมไม่ได้มีปัญหากับความคิดเห็น ของคุณ YIM และคุณจิมมี่ เพียงแต่ผมรู้สึกว่า รัฐฯและผู้เกี่ยวข้อง ยังดูแลผู้ประสบภัย ยังไม่ดีพอเท่านั้น

เราคงไปแก้อะไรรัฐบาลไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณเห็นว่าไม่ดี ก็อย่าเลือกครับ ผมถึงบอกแล้วว่าคนไทยยังต้องเจ็บอีกนานแสนนาน เพราะสิ่งที่ตัวเองกระทำหรือคนส่วนใหญ่กระทำ

ตอนนี้สิ่งที่ทำได้จริงๆคือทำตัวเองให้ดีที่สุดโดยที่ไม่เบียดเบียนผู้อื่นครับ

ออฟไลน์ YIM

ก็เหมือนนี่จิมว่านั่นละครับ

ในเมื่อรัฐบาลยังเอาตัวไม่รอด 1 เดือนมานี้ นายกร้องไห้ไปกี่ครั้งแล้ว?

แล้วจะให้ไปคาดหวังอะไรละ

ถามว่าที่กั้นน่ะผิดไหม จริงๆ น่ะผิด จริงๆ ควรจะค่อยๆ ปล่อยฉี่เล็ดมาเป็นเดือนๆ แล้ว เพราะฉี่เล็ด ถ้าตราบใดที่หูรูดยังทำงาน มันก็จะไม่ฉี่แตก

แต่ตอนนี้ในเมื่อเราไปกั้นเป็นเดือนๆ จนความดันมันสูงขนาดนี้ มันไม่มีอะไรรับประกันว่าถ้ามันเล็ด แล้วมันจะไม่แตก ผมมองว่านี้คือเหตุผลที่ทำไมตอนแรก กทม. ไม่ยอมเปิดประตูระบายน้ำ เพราะเขาไม่มั่นใจว่าจะควบคุมอยู่

ผมไม่เถียงว่ารัฐบาล หรือแม่กระทั่งกทม. ต้องมีการจัดการที่ดีกว่านี้ แต่ ณ ตอนนี้ที่ทุกอย่างมันเละตุ้มเป๊ะไปแล้ว มันก็ทำอะไรไมได้มากไปกว่าแก้ผ้าเอาหน้ารอดครับ

เพราะฉะนั้น ผมถึงพยายามจะสื่อว่า ใครที่โดนบูชายัญ เพื่อรักษากทม. ไปแล้ว ขอให้อดทนก่อนเถอะครับ ยังไงภาพใหญ่ของประเทศต้องเอาให้รอดก่อน แล้วค่อยไปฉะกันต่อหลังน้ำลด

ถามว่า ผมไม่หมั่นไส้ฝั่งตะวันออกเหรอ ลึกๆ ผมก็ไม่พอใจนะ เพราะผมรู้ว่าระบบคลองฝั่งตะวันออก (หมายถึงแนวคลองแสนแสบ คลองประเวศ) มันดีกว่าระบบคลองฝั่งธนเยอะ ยิ่งสัปดาห์ก่อน คุณพ่อเข้าปั๊มที่บางแค แล้วเป็นตาแดง ผมก็ยิ่งไม่พอใจเลย แต่ทำไงได้ ฝั่งนั้นมันมีสนามบินนี่หว่า เราก็ได้แต่ทำใจละ ในเมื่อเรายอมรับผลการเลือกตั้งได้ ก็ต้องยอมรับผลกรรมที่เกิดจากการบริหารงานผิดพลาดได้เหมือนกัน

สุดท้ายถามคุณหน่อยครับ

ถ้าเหนือเขื่อนคือหมู่บ้าน แต่หลังเขื่อนคือ รพ. หรือโรงงานผลิตอาหารขนาดใหญ่

คุณจะให้น้ำขังในหมู่บ้าน แล้วค่อยๆ ระบายอ้อมๆ ไปทางอื่น (แน่นอน ท่วมหมู่บ้านอื่นด้วยแน่ และหมู่บ้านนี้จะมีน้ำขังอีก 2 เดือน) หรือจะเปิดประตูน้ำ (แต่ด้วยแรงดันขนาดนี้ ไม่มีอะไรรับประกันว่าประตูน้ำจะเอาอยู่)

บางทีคนเรามันก็ต้องเลือก เลือกให้คนหนึ่งตาย และเลือกให้คนหนึ่งรอด มันมีเหตุการณ์แบบนี้ทุกยุคทุกสมัยนั่นละครับ

คนที่ถูกเลือกให้ตาย ก็ไม่แปลกที่จะคับแค้นใจ แต่สุดท้าย มันก็ยากที่จะฝืนชะตากรรม และการเคียดแค้นต่อรัฐ ก็ไม่ได้อะไรอยู่ดี

popdemonic

ก็เหมือนนี่จิมว่านั่นละครับ

ในเมื่อรัฐบาลยังเอาตัวไม่รอด 1 เดือนมานี้ นายกร้องไห้ไปกี่ครั้งแล้ว?

แล้วจะให้ไปคาดหวังอะไรละ

ถามว่าที่กั้นน่ะผิดไหม จริงๆ น่ะผิด จริงๆ ควรจะค่อยๆ ปล่อยฉี่เล็ดมาเป็นเดือนๆ แล้ว เพราะฉี่เล็ด ถ้าตราบใดที่หูรูดยังทำงาน มันก็จะไม่ฉี่แตก

แต่ตอนนี้ในเมื่อเราไปกั้นเป็นเดือนๆ จนความดันมันสูงขนาดนี้ มันไม่มีอะไรรับประกันว่าถ้ามันเล็ด แล้วมันจะไม่แตก ผมมองว่านี้คือเหตุผลที่ทำไมตอนแรก กทม. ไม่ยอมเปิดประตูระบายน้ำ เพราะเขาไม่มั่นใจว่าจะควบคุมอยู่

ผมไม่เถียงว่ารัฐบาล หรือแม่กระทั่งกทม. ต้องมีการจัดการที่ดีกว่านี้ แต่ ณ ตอนนี้ที่ทุกอย่างมันเละตุ้มเป๊ะไปแล้ว มันก็ทำอะไรไมได้มากไปกว่าแก้ผ้าเอาหน้ารอดครับ

เพราะฉะนั้น ผมถึงพยายามจะสื่อว่า ใครที่โดนบูชายัญ เพื่อรักษากทม. ไปแล้ว ขอให้อดทนก่อนเถอะครับ ยังไงภาพใหญ่ของประเทศต้องเอาให้รอดก่อน แล้วค่อยไปฉะกันต่อหลังน้ำลด

ถามว่า ผมไม่หมั่นไส้ฝั่งตะวันออกเหรอ ลึกๆ ผมก็ไม่พอใจนะ เพราะผมรู้ว่าระบบคลองฝั่งตะวันออก (หมายถึงแนวคลองแสนแสบ คลองประเวศ) มันดีกว่าระบบคลองฝั่งธนเยอะ ยิ่งสัปดาห์ก่อน คุณพ่อเข้าปั๊มที่บางแค แล้วเป็นตาแดง ผมก็ยิ่งไม่พอใจเลย แต่ทำไงได้ ฝั่งนั้นมันมีสนามบินนี่หว่า เราก็ได้แต่ทำใจละ ในเมื่อเรายอมรับผลการเลือกตั้งได้ ก็ต้องยอมรับผลกรรมที่เกิดจากการบริหารงานผิดพลาดได้เหมือนกัน

สุดท้ายถามคุณหน่อยครับ

ถ้าเหนือเขื่อนคือหมู่บ้าน แต่หลังเขื่อนคือ รพ. หรือโรงงานผลิตอาหารขนาดใหญ่

คุณจะให้น้ำขังในหมู่บ้าน แล้วค่อยๆ ระบายอ้อมๆ ไปทางอื่น (แน่นอน ท่วมหมู่บ้านอื่นด้วยแน่ และหมู่บ้านนี้จะมีน้ำขังอีก 2 เดือน) หรือจะเปิดประตูน้ำ (แต่ด้วยแรงดันขนาดนี้ ไม่มีอะไรรับประกันว่าประตูน้ำจะเอาอยู่)

บางทีคนเรามันก็ต้องเลือก เลือกให้คนหนึ่งตาย และเลือกให้คนหนึ่งรอด มันมีเหตุการณ์แบบนี้ทุกยุคทุกสมัยนั่นละครับ

คนที่ถูกเลือกให้ตาย ก็ไม่แปลกที่จะคับแค้นใจ แต่สุดท้าย มันก็ยากที่จะฝืนชะตากรรม และการเคียดแค้นต่อรัฐ ก็ไม่ได้อะไรอยู่ดี

นั่งอ่านแล้วนึกถึงMoral Dilemma ตอนนี้คงต้องมองภาพรวม อย่าไปนึกถึงแค่ตัวเองsuffer จากเหตุการณ์ครั้งนี้

ผมเชื่อว่าเราทุกคนหนะประสบปัญหาเหมือนกัน เพียงแค่ทางตรงหรือทางอ้อมเท่านั้นเอง ทำไมไม่ช่วยกันหละครับ

อย่ามานั่งคิดอิจฉา ว่าน้ำมาบ้านฉัน ทำไมไม่ไปบ้านแก แกไม่เป็นฉัน แกไม่รู้สึกหรอก ประเด็นมันอยู่ตรงไหนครับ

เดือนก่อน ข่าวช่องหนึ่งเสนอข่าวหมู่บ้านเล็กๆหมู่บ้านหนึ่ง ที่มีคันกั้นน้ำกั้นเอาไว้ ห่างกันแค่2เมตร หลังพนัง

น้ำแห้งสนิท อีกฟากน้ำท่วมเมตรนึง ทำไมเค้าไม่เห็นจะอิจฉากัน และไม่มีใครที่คิดจะไปพังพนัง เพื่อให้น้ำไหลมา

อีกฟาก? เค้าไปสัมภาษณ์ชาวบ้าน ที่ไม่เคยเรียนEthics ไม่เคยได้รับการศึกษาแต่คำตอบของเค้าคือ ถ้าปล่อยให้ท่วม

หมดแล้ว ก็คงไม่มีใครช่วยใครได้ แต่ถ้าท่วมฟากหนึ่ง อีกฟากหนึ่งแห้ง ฟากที่แห้งก็ยังมาช่วยเขาได้ แล้วเขาก็ช่วย

กันทั้งหมู่บ้านจริงๆ ทุกคนหนะคิดแต่บ้านหลังเล็กๆของตัวเอง เคยคิดถึงบ้านหลังใหญ่(ประเทศไทย) กันบ้างมั้ยว่า

เราเสียหายขนาดไหน ชื่อเสียงเราเสียหาย เศรษฐกิจเราเสียหายขนาดไหน ผมหนะพร่ำบอกตลอดเวลาว่า

แค่ลำพังน้ำท่วมหนะไม่วิบัติเท่าคนในประเทศมันไม่สามัคคีกัน ลองดูสิขนาดข่าว ลองพาดหัวข่าวว่าเขตนี้้เขตนั้น

น้ำไม่ท่วม จะมีซักกี่คนสนใจ แต่ลองพาดข่าว เขตนั้นเขตนี้ท่วมแล้ว2เมตร 3เมตรว่ากันไปหละขายดิบขายดีคนรีบเปิดอ่าน

ผมว่าบางครั้งเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นมามันมีข้ออย่างหนึ่งเลย คือมันสามารถดึง ด้านมืดของมนุษย์แต่ละคนออกมาได้ดีมากทีเดียว

ชอบที่ป๊อปเขียนมาก

แต่ขอแค่ว่า มีการบอกล่วงหน้า
เราจะได้เตรียมตัวทัน ไม่ใช่ปล่อยกันไปตามยถากรรม

ออฟไลน์ Blacksun

• Newbie
  • *
ผมเข้าใจทั้ง 2 ฝ่าย นะครับ
เข้าใจนะครับในภาวะแบบนี้ แม้ว่าผมเองจะยังเท้าแห้งอยู่ ก้อไม่ได้หมายความว่าผมไม่ได้รับผมกระทบ
สภาพตอนนี้ ผมกลับมองว่าหลายฝ่ายก้อพยามยามทำหน้าที่ของตัวเองได้ค่อนข้างดีนะในสายตาผม เข้าใจนะ ว่าไม่ทั่วถึง และบลาๆๆๆ
แต่ไม่อยากให้ทุกคนลืมมองจังหวัด ที่โดนสภาวะนี้ช่วงแรกๆเลย ว่าปริมาณน้ำมันมหาศาลขนาดไหน  ทำไมฝ่ายนั้นไม่ทำอย่างนี้ ฝ่ายนี้ไม่ทำอย่างนั้น
ประเทศเรามักชอบยกตัวอย่าง ต่างประเทศเวลาเจอสภาวะแบบนั้น แบบนี้ แต่พอเราเจอเองบ้างเรากลับทำไม่ได้ โดยเฉพาะ เรื่อง วินัย และ ความสามัคคี
ปล.
- สวัสดีพี่ๆทุกท่าน สมาชิกใหม่ครับ
- พี่ Jimmy รออ่านของวันนี้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
อ่านความเห็นของแต่ละคนตั้งนาน ผมว่าแต่ละคนมีมุมมองที่ต่างกัน ซึ่งไม่มีใครคิดผิดหรอกครับ เห็นใจทุกคนจริงๆ
ผมเองอ่านกระทู้น้ำของคุณจิมมี่ตลอด จนวันที่น้ำท่วมถึงเอกชัยบางบอน ผมต้องอพยพเนื่องจากผมอยู่แถวตลาด
ลำบากบ้าง ย้ายของหนีอย่างทุลักทุเล แต่ก็ต้องยอมรับสภาพ
ตอนนี้ย้ายมาอยู่แถวสุขุมวิท เพราะยังแห้งและไปทำงานได้
เพื่อหาเงินเตรียมซ่อมแซมบ้านต่อไป

ขอให้คนที่บ้านน้ำยังท่วมก็ยังไม่ท่วมต่อไป
คนที่ท่วมแล้ว ก็ขอให้มีกำลังใจ เราต้องผ่านวิกฤตนี้ไปด้วยกันครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อ่านความเห็นของแต่ละคนตั้งนาน ผมว่าแต่ละคนมีมุมมองที่ต่างกัน ซึ่งไม่มีใครคิดผิดหรอกครับ เห็นใจทุกคนจริงๆ
ผมเองอ่านกระทู้น้ำของคุณจิมมี่ตลอด จนวันที่น้ำท่วมถึงเอกชัยบางบอน ผมต้องอพยพเนื่องจากผมอยู่แถวตลาด
ลำบากบ้าง ย้ายของหนีอย่างทุลักทุเล แต่ก็ต้องยอมรับสภาพ
ตอนนี้ย้ายมาอยู่แถวสุขุมวิท เพราะยังแห้งและไปทำงานได้
เพื่อหาเงินเตรียมซ่อมแซมบ้านต่อไป

ขอให้คนที่บ้านน้ำยังท่วมก็ยังไม่ท่วมต่อไป
คนที่ท่วมแล้ว ก็ขอให้มีกำลังใจ เราต้องผ่านวิกฤตนี้ไปด้วยกันครับ

แห่ม ;D. ยิ่มกันไว้ครับ

ผมก็เป็นคนนึ่งที่บ้านน้ำท่วม. เพชรเกษม81. ก็ติดตามข่าวในนี้มาตลอดมีทั้งเห็นด้วนและไม่เห็นด้วยในบางเรื่อง

ข้อมูลที่บอกมาผมถือว่าถูกไม่ถึงครึ่งสำหรับฝั่งตะวันตกครับ. แต่ฝั่สงตะวันออกนี้เชื่อได้มากเพราะระบบการจัดการน้ำมันมีระบบกว่า

ผู้ที่ควรกล่าวโทษไม่ใช้เพียเพราะรัฐบาลนี้หรือกทม. หลอกครับ. มันเป็นกันมาตั้งนานแล้วเพียแค่เราเอาตาไปมองที่อื่นเอง

ไม่เห็นคุณค่าที่คนโบราณเขาทำไว้. เอาแต่แสวงหาผลประโยชน์ให้ตัวเองและพวกพ้องแต่ฝ่ายเดียว

มันจึงเกิดเห็นการนี้ขึ้นให้เป็นบทเรียนกันทั่วทุกคน. ใครท่วมใครไม่ท่วมไม่ควรแบ่งแยกหรือเกียงกันทุกคนเป็นคนไทยเหมือนกัน

เราพี่น้องกัน. หลังจากนี้ตาหากครับที่เราจะคิดทำอะไรไม่ให้เป็นวัวหายล้อมคอกอีก

ถ้าคุณจิมจะกรุณา ผมว่าตั้งแต่นี้ไปไม่ต้องนำเสอนเรื่องน้ำอีกแล้วแต่นาจะหาทางช่วยกันบูรณะบ้านเรากันดีกว่าครับ

เพราะถึงตอนนี้จะรู้ว่าน้ำจะท่วมที่ไหนต่อมันก็ไม่มีประโยชน์แล้ว เราควรเตรียมพร้อมรับมันดีกว่ามานั่งกังวลกับมันครับ

popdemonic

พี่จิมมี่ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่ำๆโทรหานะจ้ะ ไปกลับ กทม-หัวหิน 3-4วันที่ผ่านมา แทบสลบเหมือด

คืนนี้ขอตีกรรเชียงลงเตียงนอนก่อนครับ  ;D เหนื่อยมากๆๆ

อยู่หัวหินหลายวัน เพิ่งเห็นทะเลก่อนกลับนี่แหละครับ แวะไปทานข้าวที่บ้านญาติ

มาก่อนกลับ เลยถ่ายรูปทะเลตอนเย็นๆมา อากาศ27-28C ไม่มีแดดเลยวันนี้

ตอนเช้าฝนตกปรอยๆหมอกลงบริเวณภูเขาครับ

ผมฝากท้องไว้บ้านนี้หลายมื้อเลยทีเดียวเชียว ;D