ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับสอบถามการแต่ง Mazda2  (อ่าน 33094 ครั้ง)

ออฟไลน์ มือใหม่

• Newbie
  • *
มือใหม่ครับสอบถามการแต่ง Mazda2
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 18:47:44 »
มือใหม่ครับสอบถามการแต่ง คือ จะออก Groove AT แล้วจะเปลี่ยน โช๊ค กับ สปริงโหลด ของอะไรดีครับ

เอาแบบหนึบๆ(ให้ดีหรือดีกว่า รุ่นช่วงล่างสปอร์ตได้หรือเปล่า)? แล้วมีราคาเท่าไหร่ครับ

ไม่โหลดมาก เนื่องจาก ม.บูรพา ลูกระนาดเยอะมากครับ บางเนินสูงนิดนึงด้วย

มีใครไม่โหลด + ใส่ชุดแต่งแล้วขูดบ้างครับใน ม.บูรพา(จะได้ไม่โหลด) หรือไม่มี ม.บูรพาเลย = =

ล้ออาจจะใส่ล้อ 17 ครับดูก่อน ควรมีค่าต่างๆเท่าไหร่ครับ . . .

หรือ ถ้าไม่อย่างนั้นก็คงใส่ล้อเดิมๆเลยครับ T^T (ล้อเดิมถ้าโหลดจะสวยไหมหว่า แล้วจะเตี้ยไปไหม)?

อยากได้แนวทางการแต่งอะครับ ใครพอจะมีภาพที่เห็นชัดๆบ้าง แล้วมีทรงอะไรบ้างครับ

ขอทั้ง 4Dr และ 5Dr เลยครับ แล้วเรียกชุดแต่งแต่ละอย่างว่าอะไร แบบว่าหายากมากเลย

http://www.thaimazda2.com/webboard/viewtopic.php?f=2&t=6869&start=90 จากกระทู้นี้

ท้ายสวยมากครับ มีทรงแต่งคล้ายๆแบบนี้ไหม ที่เคยเห็นมี Genetic ที่คล้ายๆ ใช่หรือเปล่า ?

ใครมีรูปตัว Genetic ถ่ายแบบชัดๆบ้างครับด้านหลัง ขอบคุณทุกท่านมากสำหรับคำตอบ

ปล1. ผมเป็นมือใหม่ แบบใหม่จริงๆ อยากได้คำแนะนำครับ รถคันแรก. . . ชุดแต่งขอแบบไม่เตี้ยมากนะครับ(ลูกระนาดเยอะครับ)

ปล2. หรือผมครวรจะออกตัว Spirit AT แล้วใส่แค่ชุดแต่งรอบคัน จบไม่ต้องอะไรครับ ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

ปล3. ราคาต่างกัน 65000 นะครับโดนประมาณ

ปล4. โดยส่วนตัวแล้วชอบ 4Dr มากกว่า แต่ทางบ้านชอบ 5Dr ครับ เลยอยากได้แนวทางแต่งทั้ง 2 แบบเลย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:13:58 โดย มือใหม่ »

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: มือใหม่ครับสอบถามการแต่ง Mazda2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:04:27 »
5 Dr น่าจะแต่งขึ้นกว่านะครับ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
Re: มือใหม่ครับสอบถามการแต่ง Mazda2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:43:31 »
5ประตู  ของเล่น   แบบว่าเยอะ

mazda 2 evil

mazda 2 mz custom

mazda 2 hks kansai

mazda2 auto exe de03

mazda2 auto exe de03b

mazda2 auto exe de04

mazda 2  duck garden

mazda 2 knight sport

ส่วนของ 4  ประตู   นี่  ส่วนใหญ่ก็เอากันชนหน้า 5 ประตูไปใส่

ไม่ก็ พี่ไทยปั้นเองครับ  ไม่ครบชุดเหมือน 5 ประตู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:37:06 โดย takzakub »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:52:34 »
ชอบอันนี้ครับสวยๆ ออกแนว GT-R
5 ประตู สวยกว่า แต่งขึ้นกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:54:24 โดย udis »

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:54:07 »
เพื่อนผมขับยาริสล้อ 17" ใส่สปริงโหลด ก็เห็นขับได้รอบ ม.บูรพา นะครับ

แต่ถ้าอัดผู้โดยสารเยอะๆ ก็ขูดอยู่เหมือนกัน ต้องค่อยๆ ขึ้นทีละล้ออะครับถึงจะไม่ขูด

4 dr genetic เดิมๆ ไม่ขูดครับเพื่อนอีกคนผมขับไปหาแฟนทุกอาทิตย์

ขับระวังๆ ด้วยนะครับ เห็นว่ามือใหม่ เพราะท่านต้องเจอกับกองทัพมอเตอร์ไซต์ และ วงเวียนอันแสนปวดหัวของมหาวิทยาลัยแห่งนี้ครับ

ส่วนเรื่องชุดแต่งอื่นๆ ไม่ทราบครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 20:28:30 »
ขอบคุณทุกท่าน และขอบคุณท่านที่นำรูปมาให้ครับ

มีปัญหาอีกอย่างครับ ผมอยากเห็นด้านหลังครับ << อันนี้มีปัญหาสุด

ด้านหน้าผมมีสวยๆหลายแบบ แต่ปัญหาคือด้านหลังครับ อยากได้แต่งแบบข้างหลัง

โดยเฉพาะ ตัว 4Dr เพราะท้ายใหญ่มากครับ อยากเห็นว่าแต่งสวยๆเป็นยังไง

แล้ว ตัว 5Dr นี่เซิดตามชื่อได้เลยใช่ไหมครับ มันจะมีโชว์ข้างหลังไหม

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 20:40:40 »
หาภาพที่เป็นเซตๆสิครับ มีหมดเลย
ผมว่าถ้าไม่ได้นั่งกันหลายคน โหลดลงนิดหน่อย ไม่มีปัญหาหรอกครับ
รถก็ไม่ได้ยาวอะไรมากมาย เจอลูกระนาดก็เอียงเอาก็แล้วกัน
ถ้าเตีย+ยาวมากๆ มันจะมีปัญหาตอนขึ้นที่สูงครับ เช่น บ้านที่ถมที่สูงๆเป็นต้น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 21:28:14 »
แนวสวย ผมว่า 4 ประตู แต่งขึ้นกว่าครับ
แนว VIP แนวซิ่ง แนวไหน ได้หมด ลงเครื่องเสียงก็ได้

แต่ถ้าเอาสมรรถนะ 5 ประตู น่าจะหนึบกว่า
ใส่ GT Wing ได้ ไม่น่าเกลียด

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:01:55 »
ผมขับตัวmtเดิมๆไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย ใส่ของแถมไม่ติดครับสบายมากลูกระนาดในม.บูรพาผมว่าเป็นมหาลัยที่ทำลูกระนาดได้ดีเหมือนกัน

คือทำใหญ่ๆแต่ไม่สูงเกิน

ชุดแต่งเป็นเด็กชลใช่หรือป่าวครับลองsearch หาร้านแต่งในชลบุรีดูครับ

เป็นเอกลักษณ์มากๆ และรถแต่งสวยๆเยอะ แล้วไม่ค่อยเหมือนใคร(ไม่ซ้ำ)

ที่มีชื่อหน่อยก็ 2 ร้านดังเลย แต่บางคนก็บอกว่าทำดีแต่รถโชว์รถลูกค้าทำห่วย

เจอmz2สีแดงทักกันบ้างนะครับ ^^

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:10:48 »

ตัวนี้เหมือนเขาใช้ photoshop ทำเทียบกับ NEW CITY
แต่ถ้าอยากได้แบบนี้จริงก็คงหาร้านทำได้ไม่ยาก หากมีคนทำเยอะ ราคาน่าจะไม่แรง
เพราะ มาสด้าสอง เขาก็ขายได้เยอะอยู่ ผมดูแล้วมันก็สวยดีเหมือนกัน

แต่ถ้ายังไม่ได้ซื้อ ผมว่า NEW CITY ก็เป็นตัวเลือกที่ดี แต่คงรอรถนานมากกกกกกกกกกก
เห็นในคลับ มีเพื่อนแต่งแนว VIP ไม่เคยเห็นตัวจริง แต่ก็น่าจะสวยเหมือนกัน
แต่ VIP มันต้องจ่ายหนักกว่าจะสวยครบเซ็ต และต้องโหลด ซึงคงขับที่ที่มีเนินมากลำบาก
ประมาณว่า สวยอยู่บ้าน ;D

ปล.จะเอาไปรับสาวๆอ่ะดิ  ;D ;D ;D ;D ;D  อิจฉาาาาาาาาาาาาาา

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:25:41 »
ที่เห็นทั้งหมดที่ผมโพสไป เป็นของ 5 ประตู   ด้านหลัง search ใน google ได้เลย

ส่วน 4 ประตู  จริงๆ  แล้ว ไม่มีสำนักแต่ง ที่ไหนทำเลยมั้งครับ

มีแต่ของ THAI ONLY แบบบ้านๆ แล้วครับ  เป็นพวกต่อชาย skirt ซะส่วนใหญ่  แบบ widebody ก็พอมีบ้าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 22:50:24 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับคำตอบ

คุณ Nioka รบกวน PM ชื่อร้านทีครับ กลัวหาผิดร้าน >w<

ดูแล้วน่าจะออกตัว 5Dr ครับ แต่งแล้วสวยโดนใจมากๆ

อยู่ที่ว่าจะเลือกตัว Groove(ล่างสุด) ชุดแต่งรอบคัน(อาจเปลี่ยนกันชนหน้าหลัง) เปลี่ยนสปริง ล้อสวยๆ

หรือจะเลือก Spirit(รองท็อป) ชุดแต่งรอบคัน(อาจจะแค่ติดสเกิร์ต)  ขับเดิมๆ

คิดว่าเลือกแบบไหนโอเคกว่ากันครับ แล้วถ้าเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนสปริง มีผลกับประกันไหมครับ ? << พอจะทราบไหมครับ

ถ้าเปลี่ยนสปริงควรเป็นตัวไหนครับ แล้วต้องเปลี่ยนโช๊คไหม หน้ายางควรประมาณขนาดไหนครับกับขอบ 17

อยากได้แบบเข้าโค้งดีๆครับ แต่ก็อยากได้นุ่มๆด้วย (โลภมากไปไหม) = =

ตอนนี้ใช้แค่ขับไปมหาลัย แต่พอเรียนจบก็ยังต้องใช้อีกยาวครับ ควรจะเลือกแบบไหนดี

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 23:04:58 »
ถ้าจะมาแนวจัดหนักขนาดนี้ ออก Groove ไปเถอะครับ
แม็กผมว่าสุดท้ายคุณก็ได้เปลี่ยน ต่อจะให้ออก Spirit ก็เถอะ
ดังนั้น หา 17" ของดีดีใส่ไปเลยดีกว่า *เน้นว่าของดีดีนะครับ
อย่าไปหาของก๊อปที่งานไม่ดีใส่ เดี๋ยวจะเจ็บตัวเวลามัน​ "หัก" ตอนวิ่ง

Spec ล้อน่าจะเป็น 17" x 7" หรือ 17" x 7.5" รูแบบ 4 รู 100
ออฟเซ็ทระดับ +45 หรือ +50 ขึ้นไป ผมไม่แน่ใจนะครับ
ออกรถมาแล้ว ช่วยกรุณากางสมุดคู่มือแล้วเอาตัวเลขออฟเซทมาบอกผมอีกที
แล้วผมจะบอกขนาดและสเปคล้อให้ ว่าจะต้องใส่แบบไหนถึงไม่ติดในไม่ติดนอก

ช่วงล่าง ขึ้นอยู่กับว่างบมีมากแค่ไหน สปริงโหลดทั่วไปส่วนใหญ่มักจะเตี้ยลง 1.5-2 นิ้ว
แต่พอใส่จริง (แม่ม) เตี้ยลงกว่านั้นทุกคัน ประมาณ 1.8-2.5 นิ้ว ยิ่งไปกับล้อ 15" ยิ่งแล้วใหญ่
มันจะ "แป้ก" ได้ครับ ถ้าใส่ล้อ 17" ที่เส้นรอบวง Oversize นิดนิด ก็จะทำให้ดูสมดุลกันดี
แต่ก็ต้องทำใจ ไม่มีสปริงโหลดสำนักแต่งไหนที่จะนุ่มนิ่มได้เท่าเดิม เมื่อก่อนมีของ Apex
เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังทำให้ Mazda 2 อยู่รึเปล่า แต่ยังไงก็ไม่นุ่มเท่าเดิมครับ ยิ่งเจอช็อคอัพของตัวต่ำสุดด้วย
เวลาผ่านถนนไม่เรียบหรือเป็นลอนคลื่น ก็ต้องมีโยนยุบยับกันบ้างล่ะ แต่ถ้าทางเรียบก็โอเค นิ่งกว่าเดิม

ถ้างบเยอะ หาชุดแต่งที่เป็นทั้งช็อคอัพและสปริงเลยดีกว่า หรือจะขยับไปหาช็อคอัพที่มีความหนืดมากขึ้น
พวก Tokico Illumina หรือ Kayaba SR Special หรืออย่างอื่นก็ได้ ส่วนสปริงมีให้เลือกอีกเพียบครับ
ตั้งแต่ H&R, Tein, Tanabe เลือกเอาตามความชอบ สัญชาติสปริงจะบอกเองว่ามันแข็งมากหรือน้อยแค่ไหน
ถ้าฝั่งเยอรมัน (H&R) ก็แข็งมากหน่อย ส่วน Tein กับ Tanabe ถ้าเป็น Step เริ่มต้น ก็ไม่มากเท่าไหร่

ทั้งเตี้ย ทั้งนุ่ม มันจะยากนะครับ คิดดูว่ารถเตี้ย ถ้าไปเจอช่วงล่างนุ่ม มันก็ได้ครูดพื้นไปตลอดทางแน่
แต่มันมีแบบที่หนึบและนุ่ม กระด้างไม่มาก กับแบบแข็งโป้ก กระด้างสุดสุด อันนี้ต้องลองถามในคลับดูครับ
ว่าเค้าเล่นแบบไหนแล้วเป็นยังไงกันบ้าง ผมเล่นมาสด้าแต่ยุคก่อน เลยตอบไม่ได้ว่าสมัยนี้เค้านิยมอะไรกัน
เพราะสมัยที่พวกผมเล่นมาสด้า ไม่มีของแต่งให้เลือกเยอะหรอกครับ สปริงมีแต่ H&R กับ Apex แค่นั้นเอง

skirt และชุดแต่งพวก body kits ผมว่าท่านท่านข้างบนบอกไปแล้วล่ะ
แต่ถ้าจะหางานก๊อปไฟเบอร์ก็ต้องหาร้านดีดีหน่อย เพราะส่วนใหญ่ร้านในเมืองไทย
ทำออกมาแล้วบิดเบี้ยว ใส่แล้วดูรถเน่าตั้งแต่วันแรกที่ออกจากสำนักแต่ง
แถมสีด้าน สีเพี้ยน อีก...โอย ดูไม่จืดครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 10:58:55 »
  ผมใช้เฟียสต้า4ประตูและ  5ประตู ใส่แม็ก17 +ชุดแต่ง วิ่งในมอบูรพา  บอกได้เลยครับว่า  ไม่โดยขูดครับ 

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 11:48:02 »
แนะนำเรื่องล้อครับ..15-16 นิ้วก็พอ..เอาล้อล้นๆหน่อย..ยางพอดีๆ...
เพราะ17ใหญ่ไปอึดไป.....กินน้ำมัน...
เพราะผมมีแจ็สใส่17อยู่ปีนึง...พอเปลี่ยนมา15 กินน้ำมันยั่งกะคนละคัน..วิ่งดีขึ้นเห็นๆ
เครื่อง1500 เอา15-16ก็พอ
เทรน15-16กำลังมาด้วย..17 ตกไปแล้ว...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 14:13:05 »
ตอนนี้ คือ จากที่ดูแล้วครับ ออกตัวล่างครับ Groove AT 5Dr (เป็นสีขาวนะครับ)

หน้าอยากได้แบบ Duck Garden หรือ auto exe de04(เมืองชลจะมีไหมหว่า)

ถ้าเปลี่ยนกันชนหน้า แล้วกันชนอันเก่าเทิร์นหรอครับ ? หรือว่าเอากลับบ้านเก็บไว้ ?

สปอยเลอร์เอาไงดีครับ  ชอบแบบแนบมีแบบไหนให้เลือกมั่งหว่า หรือ ยกสูงสวยกว่าครับ ?

5Dr ล้อ 16 ยางเท่าไหร่ดีครับ ล้อควรเป็นแบบไหน ใส่ออฟเซทเท่าไหร่ดีครับ (แม็กซ์แท้ดูยังไงครับ)

ล้อล้นๆนี่ดูยังไงครับต้องออฟเซทเท่าไหร่ ? ใจชอบล้อแบบสปอร์ตๆมากกว่านะครับ

ซี่ไม่เยอะมาก/ไม่ใหญ่มาก/ไม่เล็กมาก หรือแบบว่า หลายๆซี่ ซี่คู่ สวย ?

ถ้าเอา 15 เท่าเดิมคงไม่เปลี่ยนอะครับคิดว่า = = ประหยัดก่อนแล้วกันใช้ยางเดิมๆจนหมดก่อน(หรือจะเปลี่ยนล้อ15ดีหว่า . . .)

สปริงคงใช้ของเดิมไปก่อนอะครับ ถ้าจะโหลดคงใช้ Tanabe NF210 เอาลงซัก 1 - 1.5 นิ้วพอครับไม่อยากโหลดมาก = =

ด้านหลัง เอาไงดีครับช่วยเลือกที ว่าทรงไหนเข้ากับหน้าแบบ Duck Garden หรือว่าใช้กันชนหลังของเซตนั้นเลยเข้ากันที่สุด ?

แล้วหน้า auto exe de04 เข้ากับหลังแบบไหนครับ

แบบที่ 1 เรียกว่าอะไรครับ ?

แบบที่ 2 กันชนหลังของชุด Duck Garden

แบบที่ 3 เรียกว่าอะไรครับ ?

แบบที่ 4 ใช่ nts1 v2 หรือเปล่าเห็นมี 2 แบบอะครับ ใช่เรียกเหมือนกันไหม

อีกแบบครับ

แบบที่ 5 ใช่ nts1 v1 หรือเปล่าครับ ?

สปอยเลอร์แบบนี้เรียกว่าอะไรครับ เห็นมันใหญ่กว่าของศูนย์ 2 รูปนี้ทรงเดียวกันใช่ไหมครับ

ปล1. ผมอยู่ชลบุรีอะครับ ร้านไหนทำดีและเนียนใครพอจะรู้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ปล2. ขออนุญาติเจ้าของรถ และเจ้าของรูปทุกท่านด้วยนะครับที่นำมาโพส....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 16:47:25 โดย มือใหม่ »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 22:54:01 »
พี่แนะนำว่าให้ไปดูที่กรุงเทพ ครับ   ราคาไม่ค่อยแรงเท่าไหร่   ที่ชลบุรีก็มี แค่ PS โมดิฟาย  และฟรีสไตล์   ที่ดังๆนะครับ

ที่ps   ต้องทิ้งรถเอาไว้   เพราะเค้าต้องหล่อชิ้นใหม่ทั้งชิ้นครับ  ราคาแรงเอาเรื่องเลย 
ส่วน ฟรีสไตล์  พี่ไม่เคยไปดูงานเหมือนกันว่าเป็นแบบไหน

ไปดูกรุงเทพ  มีโมดแบบให้เลือกเยอะอยู่  แล้วไม่ต้องเสียเวลาทิ้งรถด้วย  แค่สั่งว่าเอารุ่นไหน   แล้วเค้าทำตามแบบทำสี  แล้วนัดวันมาติด   

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง