ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกมั้ยครับว่าช่วงหลังมานี่ ตลาดเกรย์โตเร็วมากๆ  (อ่าน 22895 ครั้ง)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
เพิ่งรู้ว่า มีการใช้วิธีกรอไมล์ทำเป็นมือ 1 ด้วย

อย่างนี้คนที่จะไปซื้อกับเกรย์ "ตาดีได้ ตาร้ายเสีย" สิ
เป็นแค่บางที่ครับส่วนใหญ่จะเป็นเจ้าที่ไม่ได้เด่นดังอะไรที่ทำครับรถใ้แล้วยังไงก็ดูออกครับ
มันมีวิธีดูยกเว้นว่าจะไม่เคยสนใจรถเลยจริงๆอันนั้นก็อาจจะโดนรถใช้แล้วได้

ออฟไลน์ eight

• Full Member
เพิ่งรู้ว่า มีการใช้วิธีกรอไมล์ทำเป็นมือ 1 ด้วย

อย่างนี้คนที่จะไปซื้อกับเกรย์ "ตาดีได้ ตาร้ายเสีย" สิ
เป็นแค่บางที่ครับส่วนใหญ่จะเป็นเจ้าที่ไม่ได้เด่นดังอะไรที่ทำครับรถใ้แล้วยังไงก็ดูออกครับ
มันมีวิธีดูยกเว้นว่าจะไม่เคยสนใจรถเลยจริงๆอันนั้นก็อาจจะโดนรถใช้แล้วได้

อืมมม แหะแหะ เจ้าดังๆนี่ตัวทีเด็ดเลยครับ
ขออนุญาติไม่เอ่ยชื่อนะครับ กลัวลูกปืน เคยโดนขู่มาแล้ว

ส่วนดูออกมั้ย ผมว่าแล้วแต่นะครับ บางคันวิ่งมา ไม่ถึง 10000 โล เจ้าของเบื่ออยากเปลี่ยน ทำได้นะครับ เนียนกริ๊บเลย
ที่ทราบเพราะมีคนเคยเอามาเสนอวิธีทำให้ดู แต่ทำใจไม่ได้ที่จะทำครับ บาป

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
คุณ EARTH

ใครกันแน่ที่เริ่มเข้าเรื่องการเมือง!

ผมไม่ได้เริ่ม สิ่งที่ผมเขียนถึง คิือ พูดถึงว่า มีการพูดเรื่องภาษีเรื่องนี้กัน
ในช่วงที่น้ำมันยังไม่ท่วม ดังนั้นคุณนั่นแหละครับที่เริ่มโยงเข้าการเมือง!!

กรุณีนี้คุณผิดเต็มๆนะครับ ถ้าผมเริ่มเรื่องการเมืองก่อน ผมคงขอโทษคุณไปนานแล้ว
แต่นี่ผมไม่ได้เริ่ม แล้วคุณยังมาเริ่มก่อนแบบนี้ จะให้ผมทำยังไงดีครับ?

ส่วนเรื่องการนำเข้ารถนั้น ..ผมว่า ผมคงต้องให้ คนทำธุรกิจจริงๆเข้ามาเล่าแล้วละมั้ง...ว่ามันเป็นอย่างไรกันแน่

ผมว่าคุณจิมมี่ลองคิดลดตัวเองมาเป็นสมาชิกธรรมดา แล้วรองไตร่ตรองดูใหม่นะครับ เอาอะไรมาตัดสินว่าผมผิดเตมๆ ขอมาตอบเพิ่มพรุ่งนี้ ละกันไม่ค่อยสะดวกตอบตอนนี้

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เย็นๆคร้าบบบบบ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
ก่อนจะเถียงกันไปมากกว่านี้นะ

1. ควรไปหาโครงสร้างภาษีมากางดูกันก่อน ว่าเวลานำเข้ารถมันเสียภาษีอะไรบ้าง
2. วิธีการนำเข้าของเกรย์มาร์เก็ตทำยังไง? และวิธีของบริษัทรถยนต์ทำยังไง?
3. คำว่า โกงภาษี หนีภาษี คืออะไร

ถ้าทุกคนยังเอาแต่ว่าจะเถียงกัน โดยที่ต่างคนต่างมีนิยามของ 3 ข้อข้างบนต่างกัน
เถียงกันไปอีกยี่สิบปีก็ไม่จบหรอกครับ ก็เหมือนรถจดประกอบแหละ เถียงกันไปจนดราม่า

สำหรับผม คำว่าโกงหรือหนีภาษี คือการ "โกหก" ตัวเลขมูลค่าจริงของรถ
เช่น รถราคา 8 ล้านบาท แต่ฮั้วกับคนออก invoice ให้เขียนมา 5 ล้านบาทแล้วแจ้งตามนั้น
เพื่อจะได้เสียภาษีน้อยลง แบบนี้เรียกว่า "โกงภาษี" ครับ

หรืออีกกรณีนึง เป็นรถใหม่ แต่จดทะเบียนหลอก แล้วให้คนเอาไปวิ่งก่อนมีเลขไมล์ขึ้น
แล้วนำเข้ามาในสภาพใช้แล้ว ทั้งทั้งที่เป็นรถใหม่ แบบนี้เรียก "โกงภาษี" ครับ

แต่หากนำเข้าโดยอาศัยช่องว่างทางกฎหมาย เช่น ถอดชิ้นส่วนเพื่อประเมินภาษีแยก
หรืออะไรก็ตามที่ระบุว่าทำได้ตามที่กฎหมายบัญญัติไว้ ผมไม่เรียกว่าเป็นการโกงภาษีครับ
เพราะวิธีการเลี่ยงภาษีเป็นวิธีทั่วไปของธุรกิจ คุณคิดว่าที่บริษัททำ CSR กันทุกวัน
ที่พวกคุณซื้อกองทุน RMF, LTF กันทุกปี เรียกว่าเลี่ยงภาษีหรือไม่ครับ สำหรับผมไม่ใช่ครับ

และข้อความนี้ ผมขอส่งตรงถึงคุณ earth_e60 โดยตรง

ผมคิดว่าถ้าคุณมีใจเป็นกลางพอ มีสติแยกแยะว่าหัวข้อเรื่อง และบริบทของเรื่องที่คุยกันอยู่นี้คืออะไร
คุณคงไม่ยกคำพูดโพล่งขึ้นมาบอกว่า แล้วมันเป็นปัญหาของรัฐบาลไหน หรอกนะครับ
เวลาเราพูดถึงนโยบายของประเทศ ซึ่งมีรัฐเป็นผู้กำหนดขึ้น จะให้เรียกว่าอะไรครับ?
สิ่งที่เราพูดกันอยู่คือ "ถ้าจัดเก็บภาษีอย่างรัดกุม รัฐบาลคงไม่สูญเสียรายได้ และชดเชยการไปกู้เงินเพิ่มได้"
ผมไม่เห็นว่ามันจะมีตรงส่วนไหนที่ชี้ไปว่า รัฐบาลใดเป็นผู้กำหนด หรือรัฐบาลใดทำถูกหรือผิดอย่างไร

ถ้าอยากการเมืองมากเชิญที่อื่นครับ ขอบคุณครับ

เอิ่มม... นี้สรุปผมเป็นคนเริ่มประเด็นการเมืองใช่มั้ย... ไม่เป็นไรครับ คนอ่านท่านอื่นบางท่านคงเข้าใจดี :)

ผมคิดเหมือนคุณ Nuay@Protegeนะครับ
ผมสังเกตว่าคุณ EARTH ชอบร้อนตัวต้องแก้ต่างในประเด่นแนวๆนี้บ่อยๆนะครับ
เราเลี่ยงการพูดเรื่องการเมือง หรือการพูดเชิงแบ่งฝ่ายหรือถือหางข้างใดข้างหนึ่งก็ดีนะครับ
ผมว่าพอเวปโตขึ้นก็ต้องมีปัญหาเยอะเป็นธรรมดา  เพราะ สังคมcyber พูดกันแบบไม่เจอหน้า ไม่มีน้ำเสียง กล้าที่จะพูดแรงๆใส่กัน มันเลยทะเลาะกันง่าย ว่าไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมว่ามันชักจะมากไปแล้วนะครับ

ทุกวันนี้ ผมแจมบอร์ด ผมถือว่าผมเป็นสมาชิกธรรมดาหนึ่งคนมาโดยตลอด
ไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นเจ้าของเว็บ แล้วจะแบนใครก็ได้

เพราะการจะแบนใครออกไปจากบอร์ด นั่นคือ ผมนึกอยากจะแบนใครก็แบนเลยนั้น ผมทำไม่ได้
เพราะผมเองก็ต้องทำตามกฎของเว็บนี้ คือต้องมีเสียอย่างน้อย 3 เสียงจากทีมของเราเสมอ

จะบอกให้เลยก็ได้ว่า ณ วันนี้ มีเสียงมากถึง 3 เสียงแล้ว ที่อยากจะให้ผมแบนคุณออกไป
แต่ผมเลือก ที่จะให้คุณยังอยู่ต่อที่นี่

แต่คุณ ยังคิดว่าผมเริ่มประเด็นการเมือง

ผมเริ่มตรงไหน??

ไปอ่านข้อความที่ผมเขียนมาใหม่ คิดให้ดีๆ เปิดใจให้มันกว้างๆเสียบ้าง
แล้วเปลี่ยนมุมที่ตัวเองมองอยู่นั้นเสียบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 01:33:21 โดย J!MMY »

ผมว่ามันชักจะมากไปแล้วนะครับ

ทุกวันนี้ ผมแจมบอร์ด ผมถือว่าผมเป็นสมาชิกธรรมดาหนึ่งคนมาโดยตลอด
ไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นเจ้าของเว็บ แล้วจะแบนใครก็ได้

เพราะการจะแบนใครออกไปจากบอร์ด นั่นคือ ผมนึกอยากจะแบนใครก็แบนเลยนั้น ผมทำไม่ได้
เพราะผมเองก็ต้องทำตามกฎของเว็บนี้ คือต้องมีเสียอย่างน้อย 3 เสียงจากทีมของเราเสมอ

จะบอกให้เลยก็ได้ว่า ณ วันนี้ มีเสียงมากถึง 3 เสียงแล้ว ที่อยากจะให้ผมแบนคุณออกไป
แต่ผมเลือก ที่จะให้คุณยังอยู่ต่อที่นี่

แต่คุณ ยังคิดว่าผมเริ่มประเด็นการเมือง

ผมเริ่มตรงไหน??

ไปอ่านข้อความที่ผมเขียนมาใหม่ คิดให้ดีๆ เปิดใจให้มันกว้างๆเสียบ้าง
แล้วเปลี่ยนมุมที่ตัวเองมองอยู่นั้นเสียบ้าง

[/quote

]สวัสดีครับ พอดีเพิงกลับมาจากพักผ่อนครับ ขออภัยที่มาตอบช้าไปนิดนึงนะครับ

เพื่อไม่ให้เป็นการยืดยาวไปกว่านี้ เพราะผมคงไม่มีเวลามานั่งเถียงกับคุณจิมมี่หรอกนะครับ แต่ในมุมมองและความคิดของผม กระทู้ผมถูกจุดประกายโดน โควต์ ของคุณจิมมี่

หากไม่ได้มี โควต์ของคุณที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับการเมือง โดยเฉพาะช่วง "น้ำท่วม" ที่พาดพิงถึงรัฐบาบชุดนี้โดยสิ้นเชิง แล้วมันจะไม่เกี่ยวกับการเมืองได้อย่างไรละครับ

เรื่องที่ 2 นะครับ ผมอยากให้คุณ Nuay@Protege และคุณ mkuski  ให้คิดในด้านบวกว่า บางที ตัวกระผมเองอาจจะมีอะไรเกี่ยวข้องกับรัฐบาลก็ได้นะครับ ขอไม่พูดความจริงเพื่อไม่ให้เรื่องเข้าไปอีก

หากมันเปรียบเสมือนหน้าที่การงานของผม เหมือน WEB นี้ที่คุณเป็น admin อยู่ หากสมมติ นะครับ มีใครมาว่า ว่า เว็บนี้ห่วย เนื้อหางั้นๆ รีวิวดองนานๆ ย้ำนะครับ สมมติ คุณก็คงจะร้อนตัวไปไม่น้อยกว่าผมหรอกครับ

แล้วอีกเรื่องนึงอยากจะฝากถึงคุณจิมมี่โดยตรงนะครับ ว่าบางครั้งการใช้คำพูดมันดูมากเกินไปหรือเปล่าครับ เพราะคุณจิมมี่ก็หน้าตาไม่คล้าย บุพการีผมนะ จะใช้คำพูดอะไรผมขอให้อย่า dis respect กัน เช่น "ผมว่ามันชักจะมากไปแล้วนะครับ" ถ้าหากตัวต่อตัวคุณคงยืมท้าวเอว ชี้หน้าผมไปแล้วสินะ ซึ่งผมว่าที่ผ่านมาเวลาผมพูดอะไรผมให้ความเคารพตลอดนะครับ

เรื่องจะแบนผม ถ้าหากผมไปผิดกฎ ผมก็คงไม่เถียงน่ะครับ

สุดท้ายครับ ตัวแดงไม่ต้องก็ได้ครับ ด้วยความเคารพ จากใจจริง ผมรู้สึกมันรกหูรกตา และโชว์พาวไปหน่อยน่ะครับ (ความคิดส่วนตัวนะครับ)  อย่าติดใจอะไรไปครับ หรือกลัว คนอื่นไม่รู้ว่าเป็นเจ้าของเว็บ

ผมว่าเคลียนะครับ จบน่ะ ถ้าไม่จบก็หลังไมค์มาได้ครับ ไม่อยากมานั่งรื้อกระทู้ครับ

ขอโพสไม่เลยละกัน มันเอ๋อๆ

สวัสดีครับ พอดีเพิงกลับมาจากพักผ่อนครับ ขออภัยที่มาตอบช้าไปนิดนึงนะครับ

เพื่อไม่ให้เป็นการยืดยาวไปกว่านี้ เพราะผมคงไม่มีเวลามานั่งเถียงกับคุณจิมมี่หรอกนะครับ แต่ในมุมมองและความคิดของผม กระทู้ผมถูกจุดประกายโดน โควต์ ของคุณจิมมี่

หากไม่ได้มี โควต์ของคุณที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับการเมือง โดยเฉพาะช่วง "น้ำท่วม" ที่พาดพิงถึงรัฐบาบชุดนี้โดยสิ้นเชิง แล้วมันจะไม่เกี่ยวกับการเมืองได้อย่างไรละครับ

เรื่องที่ 2 นะครับ ผมอยากให้คุณ Nuay@Protege และคุณ mkuski  ให้คิดในด้านบวกว่า บางที ตัวกระผมเองอาจจะมีอะไรเกี่ยวข้องกับรัฐบาลก็ได้นะครับ ขอไม่พูดความจริงเพื่อไม่ให้เรื่องเข้าไปอีก

หากมันเปรียบเสมือนหน้าที่การงานของผม เหมือน WEB นี้ที่คุณเป็น admin อยู่ หากสมมติ นะครับ มีใครมาว่า ว่า เว็บนี้ห่วย เนื้อหางั้นๆ รีวิวดองนานๆ ย้ำนะครับ สมมติ คุณก็คงจะร้อนตัวไปไม่น้อยกว่าผมหรอกครับ

แล้วอีกเรื่องนึงอยากจะฝากถึงคุณจิมมี่โดยตรงนะครับ ว่าบางครั้งการใช้คำพูดมันดูมากเกินไปหรือเปล่าครับ เพราะคุณจิมมี่ก็หน้าตาไม่คล้าย บุพการีผมนะ จะใช้คำพูดอะไรผมขอให้อย่า dis respect กัน เช่น "ผมว่ามันชักจะมากไปแล้วนะครับ" ถ้าหากตัวต่อตัวคุณคงยืมท้าวเอว ชี้หน้าผมไปแล้วสินะ ซึ่งผมว่าที่ผ่านมาเวลาผมพูดอะไรผมให้ความเคารพตลอดนะครับ

เรื่องจะแบนผม ถ้าหากผมไปผิดกฎ ผมก็คงไม่เถียงน่ะครับ

สุดท้ายครับ ตัวแดงไม่ต้องก็ได้ครับ ด้วยความเคารพ จากใจจริง ผมรู้สึกมันรกหูรกตา และโชว์พาวไปหน่อยน่ะครับ (ความคิดส่วนตัวนะครับ)  อย่าติดใจอะไรไปครับ หรือกลัว คนอื่นไม่รู้ว่าเป็นเจ้าของเว็บ

ผมว่าเคลียนะครับ จบน่ะ ถ้าไม่จบก็หลังไมค์มาได้ครับ ไม่อยากมานั่งรื้อกระทู้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ก็ไม่รู้ว่าจะเคลียร์ได้ยังไง ในเมื่อคุณก็ยังไม่ตอบคำถามผม
และคุณเองก็ดูไม่มีทีท่าจะเข้าใจเสียทีว่าประเด็นผมคืออะไร

คำถาม "มีตรงไหนที่กล่าวถึงรัฐบาลชุดนี้หรือยัง" คิดอย่างเป็นกลางนะครับ
คุณลองไปอ่านจาก PM ที่ผมส่งคุยกับคุณก็แล้วกันครับ แล้วกรุณาตอบให้ได้ก่อน ก่อนจะมาพูดอะไรต่อ

อีกเรื่องนึงนะครับที่อยากจะแจ้งให้ทราบไว้ ทั้งคุณ earth_e60 เอง และสมาชิกท่านอื่น
ผมไม่สนใจนะครับ ว่าคุณจะทำงานให้สังกัดใด หรือคุณจะมีทัศนคติทางการเมืองอย่างไร
มันไม่เกี่ยวกับการตัดสินใจที่ผมจะเลือก ลบกระทู้ ล็อคหัวข้อ แบนผู้ใช้งาน หรือลบออกจากระบบ
เพราะเป็นเรื่องส่วนบุคคลที่ตัวคุณมีสิทธิเลือกที่จะชอบได้เอง โดยไม่เกี่ยวข้องกับผมหรือเวบแห่งนี้

แต่อะไรก็ตามที่เป็นการละเมิดกฎเกณฑ์โดยเจตนา และแจ้งเตือนแล้วก็ยังไม่รับฟัง และยังดันทุรังอย่างไม่มีเหตุผล
เมื่อถึงจุดหนึ่งผมก็จำเป็นต้องนำคุณออกไป เพื่อรักษาระเบียบและความเรียบร้อยของสังคมที่นี้เอาไว้ครับ

หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

ก็ไม่รู้ว่าจะเคลียร์ได้ยังไง ในเมื่อคุณก็ยังไม่ตอบคำถามผม
และคุณเองก็ดูไม่มีทีท่าจะเข้าใจเสียทีว่าประเด็นผมคืออะไร

คำถาม "มีตรงไหนที่กล่าวถึงรัฐบาลชุดนี้หรือยัง" คิดอย่างเป็นกลางนะครับ
คุณลองไปอ่านจาก PM ที่ผมส่งคุยกับคุณก็แล้วกันครับ แล้วกรุณาตอบให้ได้ก่อน ก่อนจะมาพูดอะไรต่อ

อีกเรื่องนึงนะครับที่อยากจะแจ้งให้ทราบไว้ ทั้งคุณ earth_e60 เอง และสมาชิกท่านอื่น
ผมไม่สนใจนะครับ ว่าคุณจะทำงานให้สังกัดใด หรือคุณจะมีทัศนคติทางการเมืองอย่างไร
มันไม่เกี่ยวกับการตัดสินใจที่ผมจะเลือก ลบกระทู้ ล็อคหัวข้อ แบนผู้ใช้งาน หรือลบออกจากระบบ
เพราะเป็นเรื่องส่วนบุคคลที่ตัวคุณมีสิทธิเลือกที่จะชอบได้เอง โดยไม่เกี่ยวข้องกับผมหรือเวบแห่งนี้

แต่อะไรก็ตามที่เป็นการละเมิดกฎเกณฑ์โดยเจตนา และแจ้งเตือนแล้วก็ยังไม่รับฟัง และยังดันทุรังอย่างไม่มีเหตุผล
เมื่อถึงจุดหนึ่งผมก็จำเป็นต้องนำคุณออกไป เพื่อรักษาระเบียบและความเรียบร้อยของสังคมที่นี้เอาไว้ครับ

หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

ตรงนี้ไงครับ "ทำให้รัฐบาล ไม่ต้องไปกู้เงินเพื่อกู้วิกฤติน้ำท่วม 10,000 ล้านบาท หรอก" คำพูดมันดูเหมือน blame on รัฐบาบชุดนี้หรือเปล่าผมไม่รู้ในความคิดคุณ แต่ในความคิดผมมันใช่ครับ

เคลียร์นะครับ ผมไม่ได้จะบอก ทำงานสังกัดอะไร หรืออยู่ฝ่ายไหน แค่ยกตัวอย่างให้ดูเท่านั้น หวังว่าอ่านใหม่อาจจะเข้าใจมากกว่าเดิมนะครับ

ด้วยความเคารพนะครับ  ;D

ขออนุญาติไม่ตอบแล้วนะครับ ผมไม่ได้มีอะไรติดใจ กับคุณเนย และคุณจิมมี่ หากมีอะไรผมได้ให้วิธีติดต่อคุณเนยไปแล้วทางหลังไมค์นะครับ

การพูดถึงรัฐบาลนั้น เป็นการพูดโดยที่ไม่สนใจว่าจะเป็นรัฐบาลไหน
จะเป็น เพื่อไทย หรือ ประชาธิปปัตย์ ผมก็ด่าหมดถ้าในครั้งนี้
เป็นฝีมือประชาธิปัตย์ ก็จะมีผลออกมาไม่ต่างไปจากนี้

และผมเองก็รักษากฎมาตลอด การพูดถึงรัฐบาลในประเด็นดังกล่าวนั้น
เป็นไปเพื่อการพูดถึงในเชิงชี้แนะ

แต่ในเมื่อคราวนี้ มันคือช่วงเวลาที่เพื่อไทยเป็นรัฐบาล
ดังนั้น มันก็คงจะเป็นไปตามที่คุณเข้าใจไปคงไม่ผิดเพี้ยน

การจะชี้แนะรัฐบาลนั้น ทุกคนมีสิทธิ์ทำได้ทั้งสิ้น

แต่ดูเหมือนคุณจะไม่ยอมให้มีการชี้แนะใดๆกับคนที่คุณชอบเลยแม้แต่น้อย

โดยปกติ คนทำงานด้านการเมือง ที่ติดต่อรู้จักกับผม
ทั้งกลุ่มไหนก็ตาม
เขาก็ไม่เห็นต้องเขียนบอกกล่าวในที่ระโหฐานแบบนี้ ให้เสี่ยงต่อการครหานินทาในภายหลัง
อย่างที่คุณทำอยู่นี้แน่ๆ

จริงๆแล้ว เพื่อนรอบข้างผมที่เป็นเสื้อแดงก็มี แต่พวกเขาน่ารักมาก
คุยกันเข้าใจกันว่าต่างคนต่างมุมมองกัน

แต่ในกรณีของคุณ เห็นได้ชัดเลยว่า ใครด่าพรรคที่คุณชอบ คุณจะโดดออกมาปกป้องทันที

หน้าของผมไม่เหมือนหน้าบุพการีของคุณดีแล้วครับ
ผมไม่อยากมีบุพการีร่วมกับใครนอกจากบิดาและมารดาของตนเอง
ที่สอนให้รู้จักคิด และแยกแยะ อย่างเป็นกลาง และเป็นธรรม

ผมขอบคุณสำหรับความร่วมมือต่างๆในช่วงที่ผ่านมาของคุณ

และถ้าเริ่มคิดได้เมื่อไกร่ ก็ค่อยกลับมาคุยกันอีกครั้งก็แล้วกันนะครับ

ขอให้โชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2011, 19:00:16 โดย J!MMY »

อ้อ
ไอ้ที่ใช้ตัวแดงเนี่ย
ไม่ได้โชว์พาวหรอกครับ

ผมอารมณ์ไหน ก็ใช้อารมณ์นั้น ไม่ชอบ fake หนะครับ รักก็รัก ชอบก็ชอบ เกลียดก็เกลียด
ไม่เหมือนคนบางจำพวก ที่ชอบสื่อสารด้วยนิสัย "สุภาพทางวาจา แต่หยาบช้าในความคิด"
หนะครับ วิธีที่พวกคุณชอบเรียกว่า ด่าแบบผู้มีการศึกษา สูงส่ง หนะครับ

ก็ขอให้รับรู้ไว้ด้วยเลยแล้วกัน