ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องพวงมาลัยหุ้มหนัง/หัวเกียร์หุ้มหนัง Mazda2  (อ่าน 8500 ครั้ง)

ออฟไลน์ มือใหม่

• Newbie
  • *
ถามเรื่อง พวงมาลัยหน่อยครับ ตัวท็อปเนี้ย พวงมาลัยหุ้มหนังเป็นยังไงครับ

แล้วตัวที่ไม่ได้หุ้มหนังเป็นยังไงครับ ใครมีรูปบ้าง

หุ้มแล้วจะลื่นมือหรือเปล่า หรือว่าหุ้มแล้วจะลื่นน้อยกว่าไม่หุ้มครับ ?

หัวเกียร์นี่จำเป็นต้องหุ้มไหมครับ หรือ หุ้มเพื่อสวยเฉยๆ(ตัวออโต้นะครับไม่ใช่เกียร์กระปุก)

หุ้ม หรือ ไม่หุ้มดีกว่าครับ (พวงมาลัย หัวเกียร์)?

หุ้มเพื่ออะไรครับ จับถนัด นุ่มมือ สวย ?

ถามเพิ่มรวมเลยนะครับ Locktech หรือ Visitlock ที่ล็อคเบรค หรือ ตัดสตาร์ท จำเป็นไหมครับ ถ้าจอดในห้าง ?

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 14:25:37 โดย มือใหม่ »

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องพวงมาลัยหุ้มหนัง/หัวเกียร์หุ้มหนัง Mazda2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 14:40:19 »
หุ้มหนังก็กระชับมือขึ้น แต่ไม่หุ้มก็จับได้สบายไม่มีลื่นหลุด ถ้าชอบความสวยงามก็เลือกหุ้มหนัง
หัวเกียร์ไม่จำเป็นครับ หุ้มแล้วอาจไม่สวยก็ได้สำหรับ Mazda2

เรื่องกันขโมยแนะนำให้ใช้ Clicklock และก็ Locktech ด้วยกันครับ ลองหาข้อมูลดู ราคารวมประมาณ 6000-7000 บาท
ติดแล้วอุ่นใจขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องพวงมาลัยหุ้มหนัง/หัวเกียร์หุ้มหนัง Mazda2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 14:46:16 »
หุ้มหรือไม่หุ้มแล้วแต่คนชอบแหละครับ
ส่วนจับถนัดหรือไม่คงแล้วแต่คนอีกเหมือนกัน
ส่วนตัวไม่ได้ใช้ M2  เลยไม่รู้ว่าได้หุ้มมาให้หรือเปล่า
แต่รถที่ใช้อยู่ไม่ได้หุ้มทั้งหัวเกียร์และพวงมาลัย.......ก็ใช้งานได้ดี ไม่เห็นมีปัญหาอะไรต่อการใช้งานครับ
ส่วนความจำเป็นต้องเอาไปหุ้มไหม........คงไม่จำเป็นต้องเอาไปทำหรอกครับ
หรือถ้าอยากได้ความสวยงามก็จัดเลยครับ  มีร้านรับทำอยู่ราคาก็เอาเรื่องเหมือนกัน  :D

ส่วนกันขโมยจะติดเพิ่มก็เลือกตามใจชอบเลยครับ มีทั้งแบบกลไกและอิเล็กทรอนิกส์พวกอัพเกรด ABT พวกนี้
ส่วนตัวติด Solex ClickLock ราคา 3,300 บาท ติดตั้งถึงที่ครับ เพราะไม่อยากไปยุ่งกับระบบไฟและไม่เกะกะดีครับ
ถ้าเป็น LockTech กล่องส้ม ราคาก็ 2,500 บาทรวมติดตั้งเหมือนกัน

ขออนุญาิตรูปพี่ TUM ด้วยครับ  http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=17594.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 14:56:44 โดย Prachsaphol_yjd »

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 15:08:27 »
พวงมาลัยหุ้มหนัง ผมว่ามันก็ให้ผิวสัมผัสที่ดีขึ้นนะครับ แต่ก็แล้วแต่คนชอบ
ส่วนเรื่องความกระชับ น่าจะเป็นที่ดีไซน์ของพวงมาลัยรถแต่ละคันครับ
เป็นไปไ้ด้ว่า พวงมาลัยหุ้มหนัง อาจจะทำให้กริพพวงมาัลัย ใหญ่ขึ้นมานิสสสนึง

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:16:46 »
พวงมาลัยหุ้มหนัง ของ มาสด้า 2 ตัวท็อป จับแล้วมันได้ฟีลลิ่งสปอร์ตดีครับ
สัมผัสของนิ้วและอุ้งมือที่กำไปรอบพวงมาลัยจะรู้สึกนุ่มกว่าไม่ได้หุ้ม "นิ๊ดส์นึง" (ย้ำ!! นิ๊ดส์นึง)
แต่ฟิลลิ่งที่ผมชอบคือ รอยเย็บตะเข็บด้านในพวงมาลัย ที่จะสัมผัสกับง้ามนิ้ว (ระหว่างนิ้วโป้งกับนิ้วชี้)
ข้อสังเกตุอย่างนึงที่ผมให้เป็นข้อเสียล่ะกัน ถ้าหากมือคนขับเหงื่อออกและมีขี้ไคล ขี้ไคลอาจจะไปสะสมตามรอยตะเข็บได้ครับ 555+

ส่วน พวงมาลัยธรรมดา ของ มาสด้า 2 ตัวรองท็อปลงมา จับแล้วฟีลลิ่งอาจจะไม่เทียบเท่ากับตัวท็อป
แต่ก็จับได้กระจับมือพอสมควร (อันนี้ฟีลลิ่งส่วนตัวของผม มือผมอาจจะพอดีกับมันเองก็ได้)
เพราะด้านหลังของพวงมาลัยจะมีลูกคลื่น ที่สอดรับกับช่องว่างระหว่างนิ้วแต่ละนิ้ว ในมือของคนเรา
แต่พวงมาลัยที่ไม่ได้หุ้มหนังตัวนี้ จะแอบมี รู เป็นตำหนิอยู่ที่บริเวณด้านหลังพวงมาลัย พิกัดประมาณ 11 นาฬิกา
ผมไม่รู้เหมือนกันว่ามันเป็น รู อะไร มองไม่ถนัด   แต่เดาว่า น่าจะเป็น รู ที่เกิดจากการผลิตพวงมาลัยโพลียูริเทน

และสำหรับ คนที่ซื้อ มาสด้า 2 ตัวรองท็อปลงมา แล้วอยากได้พวงมาลัยหุ้มหนัง สามารถไปหาหุ้มเอาเองก็ได้ครับ
มีตั้งแต่เหมือนเป๊ะ หรือว่า จะเลือกด้ายให้สีดูจัดจ้านกว่าของเดิมๆ ก็ได้ สนนราคาอยู่ที่ประมาณ 1-2 พัน (แล้วแต่เจ้า)

ขณะที่ การหุ้มหนังหัวเกียร์ ผมเคยเห็นมีคนทำ D.I.Y. ขึ้นเอง (อยู่ในบอร์ดของ มาสด้า 2) ส่วนตัวแล้วก็คิดว่า สวยใช้ได้
แต่ผมว่า มันไม่จำเป็นต้องทำก็ได้ (มั่ง)   ยิ่งเป็นเกียร์ ออร์โต้ แทบจะไม่ค่อยได้จับเท่าไหร่เลยด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่อง หุ้มหนัง หรือว่า ไม่หุ้มหนัง อันไหนดีกว่ากัน   ผมว่าแล้วแต่คนนะ   แต่ถ้าสำหรับผม ผมคงหุ้มแค่พวงมาลัยอ่ะครับ
(ปัจจุบัน ขับ มาสด้า 2 ตัวรองท็อป อยู่ พวงมาลัยเป็นแบบธรรมดา เคยคิดจะไปหุ้มหนัง แต่ไม่ว่างซักที)

เรื่องอุปกรณ์ล็อคกันขโมยต่างๆ ผมว่ามันแค่ช่วยในการถ่วงเวลาอ่ะครับ
เพราะถ้าเจ้าหัวขโมยเขาหมายมั่นปั้นมือว่า จะเอาคันนี้ให้ได้จริงๆ และเจ้าตัวเองก็เป็นมือชั้นเซียน ยังไงก็โดยขโมยได้ครับ
แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่า Locktech น่าสนใจดีครับ เพราะผมรู้สึกมันไม่ค่อยทำให้ น้อง 2 บอบช้ำเท่าไหร่ (ไม่ต้องเจาะตัวถัง)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 22:19:15 โดย OsSn »

ออฟไลน์ มือใหม่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:23:47 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:37:19 »
ผมขออนุญาตล็อกหัวข้อนี้นะครับ

เนื่องจากเห็นว่าไม่มีความเคลื่อนไหวมาสักพักแล้ว
และขณะนี้กระทู้นี้โดนโจมตีจาก Bot ทุกวัน และวันละหลายรอบ เข้าใจว่ามันใช้
engine มาจับคำว่า "หุ้มหนัง" เลยทำให้มาโพสต์ลิงค์อนาจารได้ทุกวัน

ตอนนี้ทีมงานกำลังหาทางป้องกันอยู่ แต่เพื่อไม่ให้มีเนื้อหาที่ลามกอนาจารเกิดขึ้น
ผมขออนุญาตล็อกไว้ก่อนครับ ท่านใดประสบปัญหาจากการที่ล็อกกระทู้นี้ไป
กรุณาแจ้งได้ที่ผม หรือทีมงาน หรือ admin คนใดก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ