ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำแมว1.5 เป็นSTI ครับ  (อ่าน 6873 ครั้ง)

ออฟไลน์ TDGK

• Full Member
อยากทำแมว1.5 เป็นSTI ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:10:00 »
คือผมอยากทำแมว1.5 เป็นSTI ครับ ไม่ทราบว่าอู่ไหนไว้ใจได้บ้างครับ แล้วงบประมาณเท่าไหร่ครับ ท่านใดทำมาแล้วรบกวนขอดูหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: อยากทำแมว1.5 เป็นSTI ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 12:33:02 »
ตามกระทู้ที่ตั้งไว้ใน siamsubaru นั่นแหละครับ

ส่วนเรื่องทำที่อู่ไหน ผมกำชับนิดนึงว่า ควรหาทางไปดูรถที่เป็นผลงานของทางอู่
ที่เคยทำออกมาแล้ว เห็นงานจริงของอู่ว่าดีแค่ไหน แต่ดูด้วยว่ารถคันนั้นสนิทกับ
ที่อู่มากเป็นพิเศษหรือเปล่า เราต้องดูฝีมือเขาในขั้นปกติ ไม่ใช่ฝีมือแบบที่ทำให้กับคน
สนิท VIP

งบประมาณไม่รวมตัวรถ น่าจะมีล้านบวกลบครับเพราะแก้มรอบคันต้องเปลี่ยน
เบรก เพลา ล้อก็ต้องเปลี่ยน ขนาดไม่เหมือนกัน เครื่อง เกียร์ กล่อง หน้าปัดยกทั้งคอนโซล
แต่ถ้าทำได้เสร็จเนียนๆ มูลค่ารวมจะยังถูกกว่า STi 2.5 ป้ายแดงอยู่ราว 1.7-1.9 ล้านบาท
ก็น่าสนนะ

..มาคิดอีกที ค่าทำนี่ซื้อ GC8 วางเครื่องเหยี่ยว 6 สปีดได้เลย มีทอนด้วย หรือไม่ก็เกือบ
พอให้หาเหยี่ยว WRX ได้เลย...น่าคิด แต่รถมันจะเยอะรกบ้านเนี่ยสิ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 12:41:02 »
ถ้าไม่อยากทำเอง ผมเห้นมีขายอยู่คันนึงนะในsss แต่เป็นโป่งแท้ไม่ใช่เอา1.5มาทำ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 13:47:11 »
นั่นสิครับ กำลัง ลังเลระหว่าง ถอยแมวแล้วมานั่งทำวุ่นวายอีกรวมๆแล้วประมาณสองล้าน ได้ หรือว่าจะหาหน้าหมูหรือ ไม่ก็เหยี่ยว มือสองสภาพดีๆมาใช้แทน แต่ก็กลัวว่าจะได้รถยำมานะครับเลยลังเล พี่ๆคิดว่าไงครับ :-\

ออฟไลน์ PONGPOL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 13:56:41 »
ใจเย็นๆ ค่อยๆ หาครับ

ผมก็ได้เหยี่ยว คอขาว WRX มือสองมา

Happy แล้วครับ ใช้ทุกวัน แรงนิดๆ พอสนุกสนานครับ

;)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:14:39 »
ผมมองว่าถ้าซื้อมาทำเอง เห็นงบจะบานทุกคน

ถ้าไม่อยากยุ่งยาก รอนอนอู่เป็นเดือนๆกว่าจะได้ขับ

ผมว่าซื้อที่เค้าทำเสร็จเรียบร้อยดีกว่าครับ ถูกกว่าทำเองไม่ต้องรออีกตะหาก

ถ้าซื้อก้ซื้อจากคนในคลับผมว่าเชื่อถือได้มากที่สุด

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 15:40:57 »
รถที่ทำมาแล้วมีข้อดีอยู่คือคุณจะซื้อไม่ซื้อมันอยู่ที่ตาคุณคมไหมในวันที่ลองขับลองดูนั่นแหละครับ

การทำจริงๆมันไม่ได้ยุ่ง ถ้ายกชุดคอนโซล กล่อง และสายไฟ มันก็แค่เสียบปลั๊กครับ
แต่ดูให้ดีล่ะว่าเครื่องนั้นเป็นเครื่องแมวตรงรุ่น เพราะบางคันจะเป็นเครื่องเหยี่ยว
แปลงมาใส่ ซึ่งระบบสายไฟไม่เหมือนกัน

นั่นคือวิธีประหยัด..บางคนไม่ได้แคร์ว่าต้องเป็น STi ก็เอาเปลือกนอกไว้เดิมๆ หาปีกหาสเกิร์ต
WRX หรือของแต่งมาใส่ เปลี่ยนล้อโหดๆหน่อยแล้วใช้เครื่องเหยี่ยวมาแปลงวางใส่เอา
แบบนี้ก็ประหยัดเงินไปได้มากครับ อาจจะต่างกันแบบครึ่งต่อครึ่งเลยก็ได้
เพียงแต่รถที่ทำแบบนี้ ตอนขายมันอาจจะยืดอกคุยแข่งกับรถทำSTi เต็มไม่ได้
ทำไปน้อย ขายได้น้อย ทำไปมาก ตอนขายได้มากครับ

การเลือกหมูกับเหยี่ยว ในราคาล้านนิดๆ มันจะได้เป็นรุ่น WRX ไม่ใช่ STi
ถ้าจะเอาเครื่อง STi มาวางก็เตรียมไว้อีก 3-4 แสนครับ ไอ้รุ่น GD นี่จับมาใส่
สปอยเลอร์หลังสูง เปลี่ยนล้อโหดๆก็ดูดุแล้ว

WRX เหยี่ยว ตัวนี้ 2.0 ลิตร วิ่งดีนะจะบอกให้ ผมขับหมู 2.5 กับแมว 2.5
ผมว่าเหยี่ยว 2.0 ลิตรขับมันส์กว่าทั้งๆที่เกียร์ทดยาวโคตร
จับมา เปลี่ยนเทอร์โบของคอแดงใส่ อินเตอร์คอแดง จูนกล่อง บูสท์ 1.25
combination แบบนี้เคยเห็นรถพี่เอิ๊บ subaruclubthailand ทำ และมันปั่นม้า
ได้ 276 ตัวในที่ที่คอแดง STi + กล่อง Reflash ทำได้ 296 ตัว

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 20:11:12 »
เริ่มสงสัยว่าเป็นพี่เอิ๊บเดียวกันกับที่ผมเคยเจอรึเปล่าเนี่ย
เรียนสาธิตจุฬาฯ รึเปล่าคร้าบบ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:24:59 »
ไม่รู้แฮะ รู้แต่แกน่าจะสัก 40 แล้วล่ะตอนนี แกขาย WRX ไปซื้อ IS250

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 11:13:57 »
นั่นก็หมายความว่า ล้านนิดๆหาเหยี่ยว มาใช้งานแทนแต่ไม่ต้องเป็นSTI เอามาจูนนิดหน่อยน่าจะดีกว่าใช่มั้ยครับ เอ่อคือ พี่แพนครับ แล้วถ้าเราจูนโซฮอล95 ม้าจะหายไปมากน้อยแค่ไหนครับ รวบกวนด้วยนะครับ อยากแรงแต่ไม่มีความรู้จริงๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 11:55:29 »
ไม่รู้แฮะ รู้แต่แกน่าจะสัก 40 แล้วล่ะตอนนี แกขาย WRX ไปซื้อ IS250

งั้นไม่น่าจะต้องสืบแล้วล่ะพี่แพน คนเดียวกันแหงแหง
เพื่อนรุ่นเดียวกับพี่เดชเลย เมื่อปีกลายก็ไปเจอกันที่ร้านก๋วยเตี๋ยวเรือฮาร์เลย์ RCA
ร้านเพื่อนสาธิตจุฬาฯ ของพี่เดชเหมือนกัน เมา(เกือบ)เละกันอยู่สามสี่คน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 13:11:48 »
นั่นก็หมายความว่า ล้านนิดๆหาเหยี่ยว มาใช้งานแทนแต่ไม่ต้องเป็นSTI เอามาจูนนิดหน่อยน่าจะดีกว่าใช่มั้ยครับ เอ่อคือ พี่แพนครับ แล้วถ้าเราจูนโซฮอล95 ม้าจะหายไปมากน้อยแค่ไหนครับ รวบกวนด้วยนะครับ อยากแรงแต่ไม่มีความรู้จริงๆครับ

เปล่า ถ้าพูดถึงตัวรถน่ะ รถอะไรก็ตามที่ได้เครื่องคอแดง เกียร์หกสปีดมีภาษีแต้มต่อความแรงดีกว่าเสมอครับ

เพียงแต่ว่ามันต้องดูสิ่งที่ได้ กับสิ่งที่เสียไป ผมมองว่าถ้าสมมติมีแมว 1.5 อยู่แล้ว
และอยากทำเพิ่มเป็นแมว STi จะต้องจ่ายเงินเท่าไหร่ ถ้าจ่ายเป็นล้าน ผมมองว่า..ถ้าเป็นผมนะ
ขยับเงินเพิ่มอีกหน่อย ซื้อ WRX เหยี่ยวมาทำต่อ แน่นอน ลงทุนเยอะกว่า..มีความเสี่ยงเรื่องรถมือสอง
สภาพไม่ดีบ้าง แต่ถ้าจบดี คุณได้รถพันห้าช่วงล่างนุ่มขับสบายนั่งสบาย ใช้ชีวิตประจำวันได้ 1 คัน
และรถที่ขับสนุก ดึงดี เกาะดีอีก 1 คัน

แต่ถ้าทำแมว STi ก็จะเหลือรถที่ช่วงล่างแข็ง..รถสเป็คญี่ปุ่นช่วงล่างแข็งกว่าสเป็คไทย2.5 นะครับ
แล้วก็จะมีข้อดีตรงที่ดูแลคันเดียว ง่ายกับชีวิต

หรือถ้าจะดิบแบบสุดๆจริงๆ งบที่จะทำ STi ผมไปหา GC8 มา เอาคันที่ลงคอแดงแล้ว
และสภาพเทพเลยก็ได้นะ GC8 มันเป็นรถที่ไม่มีอะไรซับซ้อน ตัวเบา เล็ก ขับคล่อง
โมให้เร็วได้ง่าย ลงท้ายคุณจะได้รถบ้านขับสบาย 1 คัน กับรถดิบๆเถื่อนๆแรงๆดังๆ 1 คัน

แต่รถอย่าง GC8 เริ่มไม่เหมาะจะใช้เป็นรถคันเดียว รถมันเก่า คันที่อ่อนละมัยที่สุดก็อายุ 11 ปีแล้ว
จึงต้องมีรถอีกคันเป็น backup ไว้ใช้ยามมันงอแงเสมอ

หรือถ้าอยากใช้รถคันเดียว คุมคันเดียว ก็เอาเครื่อง เกียร์ของ S-GT ลงได้ครับ 5 สปีด
แรงน้อยกว่า STi แน่ ทำต่อให้ม้าไปใกล้ๆ 300 ได้ด้วย แรง สนุก แต่ไม่ได้ดีเท่า STi
ข้อแลกเปลี่ยนคือคุณไม่ต้องยุ่งกับบอดี้ภายนอกเลยครับ แต่ขอให้ทำเบรกนะครับ
เบรกธรรมดาติดรถรุ่นนี้ ไม่พอกับแรงรถจริงๆครับ

อันนี้ทางเลือกการใช้งานมันเยอะ ผมอยากให้คุณลองคิดดีๆว่า จุดประสงค์ท้ายสุดที่เราต้องการ
คือรถแบบไหน ชีวิตการใช้งานเราเป็นประมาณไหน มีงบยัดได้สุดเท่าไหร่ และความแรงระดับไหน
ที่คุณต้องการ นี่ถ้ารู้สึกตัวว่าเสพย์ติดแรงจี โมต่อแบบอยู่ไม่สุข พยายามเอาอะไรก็ได้ที่เป็น
คอแดงเวอร์ชั่นญี่ปุ่นปี 98 เป็นต้นมา จะบอดี้ไหนก็เถอะ เครื่องพวกนี้ทำ 400 ม้าไหวครับ
ทนกว่าคอแดง STi 2.5 ไทยเยอะ

ส่วนการจูนโซฮอล์ ไม่ยากเลยครับ แรงหายไม่มาก คันที่ผมบอก 270 กว่าม้านั่นวิ่งโซฮอล์นะครับ
ซูบารุเทอร์โบ จะเก่าแค่ไหนก็รับ E10 ได้สบาย ดูเลกาซี่เก่าๆของผมสิครับ เติมโซฮอล์
วิ่งไม่ต่างอะไรกับ 95 เลย บางคันที่จูน แรงไม่หายเลยด้วยซ้ำ แต่กลับเพิ่มอีก 2-5 ม้าอีกต่างหาก
นี่คือพวกคอขาวนะครับ ส่วนคอแดง มีต้องจูนลดไฟหน่อยเพราะของเดิมทำมาเติมออกเทน
98-100 แต่บางคันโชคดี กลับวิ่งได้เนียน..เอาให้ชัวร์ก็จูนเถอะครับ จ่ายน้ำมันให้พอดี
ไฟให้พอดี แรงต่างกันน้อยมากครับ เอานาฬิกามาจับเลยดีกว่า