ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องซื้อยาริส หน่อยครับ  (อ่าน 20161 ครั้ง)

ออฟไลน์ balacuda99

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาเรื่องซื้อยาริส หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:10:41 »
คือพอดีผมต้องการจะซื้อรถยาริส(ซึ่งเป็นรถยนต์คันแรก)แล้วต้องการทราบว่าโฉมใหม่ของยาริส จะเข้ามาเมืองไทยปีหน้าหรือไม่คับ ถ้าเข้าผมจะได้รอคับ หรือจะเข้าปลายปี 2013 เหมือนที่คุณ Jimmy พูดในคลิ๊ปรีวิว ใน youtube  รบกวนช่วยตอบหน่อยคับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องซื้อยาริส หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:12:57 »
ยาริสใหม่จะไม่เข้าไทยครับ เพราะต้องหลีกทางให้eco carของโตโยต้า

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องซื้อยาริส หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:27:06 »

ถ้าเป็นผม คงไม่มอง ยาริส แล้ว ล่ะครับ (หมายถึงตัวปัจจุบัน) เพราะตัวใหม่ก็ไม่เข้าไทย

เพราะต้องหลีกทางให้กับ eco car ของ โตโยต้า (มันจะได้ไม่ทับไลน์กัน) เหมือนที่คุณ Shando บอก

ออฟไลน์ balacuda99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:32:56 »
ไม่มาก็ไม่เป็นไรคับ สอยโฉมปัจจุบันมาขับก็ได้คับ เอามาแต่งซักหน่อยใช้ได้ละ ส่วนตัวผมรักยาริสคับ ยี่ห้ออื่นไม่ค่อยชอบคับ
เสียอย่างเดียวศูนย์โตโยต้า ที่เชียงใหม่ ให้ของแถม+ส่วนลดน้อยไปหน่อย T-T

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:44:13 »
ยินดีด้วย !! ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 16:46:08 »
เห็นญาติบ่นว่า yaris กินน้ำมันมาก ไม่รู้จริงหรือป่าวนะครับ

แต่ผมว่าน่าจะมองตัวอื่นเพราะอายุตลาดหลายปีมากแล้ว ใกล้หมดอายุแล้วครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 17:01:35 »
ยาริสผมใช้อยู่รถ 5 ปี แล้วใช้วิ่งใกล้ๆผมว่าดีทีเดียวนะครับเท่าที่ลองวัดดูเต็มที่ได้ประมาณ 14 โลลิตร ครับ
ผมว่ามันไม่กินน้ำมันเท่าไหร่นะที่สำคัญทนมากๆมีอย่างเดียวที่พังคือโช๊คคู่หน้าแต่ส่วนนึงเพราะน้องชายเคยเอา

ไปแต่งใส่สปริงโหลดมีผลให้อายุการใช้งานสั้นลงพอาสมควรนะตอนนี้เป็นที่รู้กันว่า Yaris ใหม่จะไม่เข้าไทยแต่
ของแบบนี้ก็ไม่แน่นะครับยังพอมีโอกาสอยู่บ้างยากที่เจ้าตลาดอย่างโตโยต้าจะปล่อยช่องว่างนี้ไปถึงจะอ้างเหตุผล

ว่าหลีกทางให้ eco carแต่เอาเข้าจริงรถมันก็คนละเรื่องกันเลยแต่ถ้าคุยกันที่ปัจจุบันนะครับรถอายุตลาดนะเยอะมากๆ
แล้วอย่างที่เพื่อนๆว่ากันนั้นแหละครับอันนี้เป็นข้อเสียแต่ข้อดียังมีคือมั่นใจได้ว่าปัญหาต่างๆก็ได้รับการแก้ไขไปแล้วเช่นกัน

อันนี้เป็นข้อดีของรถที่มีอายุตลาดนานแล้วถ้าชอบจริงๆผมว่ายังซื้อได้นะครับแต่ตัวเลือกอื่นอย่าง Jazz ก็ถือว่าน่าสนใจมากๆนะครับ
แต่ก็ต้องเลือกศูนย์บริการให้ละเอียดกว่าโตโยต้าหน่อยเพราะพักหลังมาฮออนด้าโดนบ่นกันเยอะครับแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะหาดีๆไม่ได้เลยยังมีครับ

fiesta Jazz Mazda2 อย่ามองข้ามนะครับแต่ท้ายสุดถ้าใจมันบอกว่ายาริสแน่นอนก็ต้องดูแล้วครับว่าจะเล่นรุ่นไหนและต้องมั่นใจนะครับเกิดพี่โต
แกหันกลับมาประกอบยาริสใหม่ซะงั้นจะไม่เสียดายถ้าไม่สนใจอยู่แล้วลุยเลยครับของแต่งเข้ามาจากญี่ปุ่นเยอะมากๆช่างหลังๆนี้ถูกลงเยอะใส่ RS
ก็หล่อแล้วครับไม่ต้องไปทำอะไรมากมายกับหา Mag สวยๆสักชุด ถ้าล้อแท้เล่น Lenso หรือ Enkei คุณภาพดีราคาดีครับ

ถ้าเพิ่มงบได้หน่อยจะรอดู Mazda 3 1.6 ที่กำลังจะมาก็ได้นะครับก็น่าสนใจทีเดียว

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 17:30:10 »
ถ้าผมเป็นโตผมจะไม่เอามาขายคู่กับกับecocarใหม่แน่นอนครับ เพราะจะเท่ากับผิดพลาดซ้ำรอยฮอนด้า ที่เอาบริโอ้ขายทั้งๆที่มีแจ๊สค้ำอยู่ เลยทำรถให้ดีเท่ามาร์ชไม่

ได้เนื่องจากจะทับไลน์กัน สุดท้ายก็พัง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:13:35 »
รอโละขายอาจจะถูกกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:15:57 »

Yaris โฉมใหม่ ไม่มาแน่นอนครับ......
เสียดาย รถก็สวย ทำไมไม่เอามาเนี่ย??

แต่โฉมนี้ก็ไม่เลวร้ายอะไรมาก เพียงแต่ต้องยอมรับข้อเสียของมันเองให้ได้ ก็แฮปปี้แล้ว...
(ไม่ชอบอย่างนึงคือ คันเกียร์ จะต่ำไปไหน??....)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:24:42 »
เท่าที่ดูมา ยาริสปัจจุบัน ยังคงอยู่บนตัวถังเดียวกับที่ออกมาขายในไทยครั้งแรก
ปรับแต่งหน้าตาดูดีขึ้นมาบ้าง...
ในขณะที่แจ๊ซ เปลี่ยนตัวถังมา3ปี  สวิฟท์/มาสด้า2/เฟียสต้า มาใหม่ๆ
ส่วนเรื่องยาริสกินน้ำมันมั้ย
มีเพื่อนที่ใช้ยาริส แล้วน้องชายเอาแจ๊ซIDSI มาแลกกันขับ เพื่อนมันบอกว่า
"โห พี่แจ๊ซโคตรประหยัดเลยพี่ ไม่อยากแลกคืนเลย"

ในขณะที่ผมใช้แจ๊ซIDSIมาก่อนเป็นเวลา5ปี ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้Freed(เครื่องเดียวกับแจ๊ซใหม่)
ในการใช้งานปกติแจ๊ซผมเปลืองที่สุดที่10กิโล/ลิตร(91)  และ  8กิโล/ลิตร(โซ91)
"----------------"ฟรีด"----------------"8กิโล/ลิตร(โซ95)และ6.5กิโล/ลิตร(E20)

**เป็นการขับขี่ระยะสั้นในรัศมี3กิโมตร
การจราจรเฉลี่ยติดและไม่โอกาสใช้ความเร็วแบบเมืองหลวง

***ชั่วโมงนี้ sub-compact ผมว่าเฟียสต้าน่าเล่นที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:35:50 »
เท่าที่ดูมา ยาริสปัจจุบัน ยังคงอยู่บนตัวถังเดียวกับที่ออกมาขายในไทยครั้งแรก
ปรับแต่งหน้าตาดูดีขึ้นมาบ้าง...
ในขณะที่แจ๊ซ เปลี่ยนตัวถังมา3ปี  สวิฟท์/มาสด้า2/เฟียสต้า มาใหม่ๆ
มีเพื่อนที่ใช้ยาริส แล้วน้องชายเอาแจ๊ซIDSI มาแลกกันขับ เพื่อนมันบอกว่า
"โห พี่แจ๊ซโคตรประหยัดเลยพี่ ไม่อยากแลกคืนเลย"

ในขณะที่ผมใช้แจ๊ซIDSIมาก่อนเป็นเวลา5ปี ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้Freed(เครื่องเดียวกับแจ๊ซใหม่)
ในการใช้งานปกติแจ๊ซผมเปลืองที่สุดที่10กิโล/ลิตร(91)  และ  8กิโล/ลิตร(โซ91)
"----------------"ฟรีด"----------------"8กิโล/ลิตร(โซ95)และ6.5กิโล/ลิตร(E20)

**เป็นการขับขี่ระยะสั้นในรัศมี3กิโมตร
การจราจรเฉลี่ยติดและไม่โอกาสใช้ความเร็วแบบเมืองหลวง

***ชั่วโมงนี้ sub-compact ผมว่าเฟียสต้าน่าเล่นที่สุดแล้วครับ
แต่มันติดตรงที่ว่าถ้าเล่น fiesta ก็ต้อง 1.6 ไปเลยมันจะไม่ได้ลดหย่อนภาษีนะครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 19:58:19 »

ในการใช้งานปกติแจ๊ซผมเปลืองที่สุดที่10กิโล/ลิตร(91)  และ  8กิโล/ลิตร(โซ91)
มันต่างกันเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ ทำไมโตโยต้าอัลติสที่ผมใช้ไม่เห็นมันจะต่างกันเลยหรือน้อยมาก

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:17:44 »
ครับใน2ปีแรกผมใช้91
พอปีถัดมาใช้โซ91 ใช้วิธีเติมเต็มถังแล้วคำนวนตอนเติมครั้งต่อไป

ค่านั้นหมายถึงเปลืองที่สุด แต่เฉลี่ยแล้วไม่เปลืองเท่านั้น
ปกติอยู่ที่10-12กิโล/ลิตรแล้วแต่ว่าได้วิ่งยาวๆบ้างมั้ยในถังนั้น
แต่91เพียว นี่ทางไกลผมได้ประหยัดสุด 32กิโล/ลิตร (วิ่ง90-120)
เส้นทาง เขาย้อย-โคราช
ส่วนฟรีดยังไม่เคยได้ประหยัดมากกว่า17กิโลลิตร เพราะตัวถังหนักมั้งครับ
(และคนขับ คนนั่ง และลูก2คนก็หนักขึ้นด้วย) อิๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:42:51 »
แนะนำให้พิจารณา Almera เพิ่มอีกตัวนึง......

ออฟไลน์ IS

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 20:49:12 »
ถ้าใจบอกว่าชอบ yaris ก็ซื้อเลยครับ ยังไงซื้อมาก็เป็นรถของเรา ของของเรา
แต่ถ้ายังไม่รีบใช้มากนัก ผมแนะนำให้ ไปลอง testdrive ดูก็ดีครับ

เพาะหากว่าซื้อมาแล้ว พอมาขับไม่ถูกใจ ตอนนั้นคงไม่มีความสุขนักครับ  ;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 21:12:52 »
ยาริส มันก็รถทั่วๆไปครับ

เร่งดี เกาะพอได้ เป็นรถ5ประตู ใช้งานอเนกประสงค์
ได้ความเป็นโตโยต้าด้วย ซ่อมบำรุงง่าย อะไหล่เยอะ

ผมก็ชอบครับ ถ้าใจคิดว่าใช่+ไว้ใจศูนย์  ก็เอาเลยครับ
โฉมปัจจุบันนี้ ก็โอเค ในฐานะพาหนะแล้วครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 21:17:21 »
ครับใน2ปีแรกผมใช้91
พอปีถัดมาใช้โซ91 ใช้วิธีเติมเต็มถังแล้วคำนวนตอนเติมครั้งต่อไป

ค่านั้นหมายถึงเปลืองที่สุด แต่เฉลี่ยแล้วไม่เปลืองเท่านั้น
ปกติอยู่ที่10-12กิโล/ลิตรแล้วแต่ว่าได้วิ่งยาวๆบ้างมั้ยในถังนั้น
แต่91เพียว นี่ทางไกลผมได้ประหยัดสุด 32กิโล/ลิตร (วิ่ง90-120)
เส้นทาง เขาย้อย-โคราช
ส่วนฟรีดยังไม่เคยได้ประหยัดมากกว่า17กิโลลิตร เพราะตัวถังหนักมั้งครับ
(และคนขับ คนนั่ง และลูก2คนก็หนักขึ้นด้วย) อิๆๆๆๆ
พูดแบบนี้ ไม่ดีเลยแสดงว่าน้ำหนักขึ้น  รีบลดด่วน
ล้อเล่ยนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 01:25:57 »
สิ่งที่อยากให้คุณถามตัวเองในตอนนี้เลยก็คือ

รับได้ไหมกับตำแหน่งพวงมาลัย กับคันเร่ง คุณถนัดไหม?
แน่ใจไหมว่า ระยะห่างจากเบาะคนขับ หลังจากปรับให้ถูกต้องแล้ว จะไม่ทำให้คุณ
ปวดเมื่อยจากการขับขี่ ในเวลาเพียงแค่ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง?

และแน่ใจไหม ว่า พอขับสักพักใหญ่ๆ คุณจะไม่ปวดหลัง หรือขาขวา?

ขอแนะนำว่า ถ้าอยู่เชียงใหม่ หา Yaris มาเช่าขับสัก 1 วันได้ครับ ในราคา 1,000 บาท
แล้วลองตอบตัวเองดูว่า สิ่งที่ผมถามไปนั้น คุณรู้สึกไหม?

ถ้าคุณมั่นใจ และยืนยันว่า ไม่รู้สึก และไม่คิดว่ามันเป็นปัญหา "หลังจากไดลองขับมาแล้ว"

ซื้อ yaris ได้เลยครับ

แต่ ถ้าจะบอกว่า Swift ใหม่ จะทำให้คุณลืม B-Segment ทุกคันในตลาด
ถึงขั้น เขี่ย Yaris ทิ้งลงข้างทาง ในแทบจะทุกๆเรื่อง (ยกเว้นเรื่องเครื่องยนต์
ที่ลดลงมาจาก 1.5 เหลือ 1.2 ลิตร ที่ทำอัตราเร่งได้ดีในระดับพอๆกันกับรุ่นปัจจุบัน
แต่ช่วงเร่งแซง อาจจะด้อยกว่ารุ่นปัจจุบันนิดเดียว ไม่มากอย่างที่คิด แต่แน่นอนว่า
อาจไม่ทันเท้า เท่าเครื่อง 1NZ-FE ขอ Yaris แน่ๆละ ความจุมันต่างกันนี่)

คุณจะอยากรอไหม?
ถ้ารอได้ มีนาคมปีหน้า ดีกว่า

จะได้ไม่ต้องมานั่งบ่นเสียดายในภายหลังครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 01:27:31 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ vithardware

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 08:15:34 »
ตามมาจากกระทู้ford รู้เลยพี่จิมมี่มาเหมราชอีสเทิร์นทำไม 5555

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:15:08 »
 :D ส่วนตัวอยากแนะนำให้เทสไดฟ์หลายๆยี่ห้อในรุ่นเดียวกันครับ เพราะคุณภาพรถแต่ละยี่ห้อตอนนี้ผมเห็นว่ามีความแตกต่าง ทั้งเรื่องตัวถัง ช่วงล่าง กระทั่งภายในรถ หลายรุ่นเราอาจพบว่าค่ายมวยรองนำเสนอรถที่มีราคาเท่ากันหรือมากกว่าเล็กน้อย แต่ได้ให้คุณภาพที่สูงกว่า ผมขออนุญาตเปรียบเทียบเมื่อ 2 ปีก่อนที่แฟนผมจะซื้อรถเก๋งเล็กสักคัน ซึ่งขณะนั้น ยังไม่มี ECO CAR เราดูหลายรุ่นครับ ไม่ว่าจะเป็น วีออส (ยอดนิยม), ซิตี้ (ปราดเปรียว ไม่แถมอะไร)และ ทีด้า (เชย มวยรอง) ตอนนั้นความรู้เรื่องรถยังงูๆปลาๆกัน แต่ก็ไปลองเทสมันทั้ง 3 ร่นพร้องต่อรองของแถมครับ ความรู้สึกที่เกิดขึ้นหลังทดสอบ เราแปลกในว่าทำไมทีด้ามีช่วงล่าง และตัวถังที่แข็งแกร่ง แต่ราคาแพงกว่าแม้จะเป็นมวยรอง ทดสอบด้วยความเร็วทางตรง เข้าโค้งด้วยความเร็ว (จนเซลล์เหวอ) ทีด้าเกาะถนนมากครับ ไม่โคลงเท่าไหร่ แต่ไม่นิ่มนวลเหมือน 2 ตัวนั้น ภายในใช้วัดุดีกว่ามาก กินน้ำมันใกล้เคียงกัน จึงตัดสินใจเอาคุณภาพมากกว่าหน้าตา หรือราคาขายต่อครับ ขับมาเกือบ 3 ปี เพิ่เคลมไป 2 อย่างครับ 1.ลูกลอยน้ำมัน (เคยตั้งกระทู้ถามด้วยนะ อิอิ) 2. สวิทช์ไฟเบรค(อยู่หลังแป้นเบรค) นอกนั้นยังปกติ ตอนนี้หลังเปลี่ยนลูกลอย ไปเที่ยวน่านกับแฟนมา เติมเต็มถังวัดระยะได้เฉลี่ย 16 โลลิตรครับ(100-110 กม/ชม) นี่เป็นความเห็นส่วนตัวกับผู้ใช้งานจริงครับ อยากให้ลองบ่อยๆ เพื่อนขับ พี่ใช้ ให้ยืมขับครับจะรู้เอง น้องที่ทำงานก็ใช้ยารีสอยู่ครับ ถามไม่ค่อยรู้เรื่องครับ เติมน้ำมันกับลมยางเป็นก็หรูแล้ว ผมยังขับเอาไปเข้าศูนย์ให้บ่อยเลย ก็รู้สึกไม่ค่อยประทับใจช่วงล่างกับตัวถ้งเท่าไหร่ครับ แต่น้องมันซื้อมาแล้วก็ต้องบอก ก็โอเค ไว้ก่อน ยังไงตังอยู่ในกระเป๋ายังมีสิทธิเลือกครับ ขอให้โชคดีครับ 

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 14:51:03 »
Yaris ตัวใหม่ไม่มาครับ โตโยต้ามีแถลงการชัดเจน ผมเองก็คิดว่า มันสวย และเค้าน่าจะเอาเข้านะ

สำหรับตัวปัจจุบัน ผมว่า ลองไป Test drive รุ่นอื่นก่อนดีกว่าครับ

อย่าหาว่าไรเลยนะ ตอนที่ผมจะซื้อ B-segment เมื่อปีที่แล้ว
Yaris/Vios ไม่เคยอยู่ในตัวเลือกเลยตั้งแต่แรก ไม่เคยคิดจะซื้อ แล้วก็ไม่ไป Test drive ด้วย
เพราะผมคิดว่า มันเป็นช่วงปลายอายุตลาดแล้ว ของค่ายอื่นๆ มีความสดใหม่กว่าชัดเจน แล้วก็อีกหลายๆเรื่อง............
ผมไปลอง Mazda2 Jazz City Fiesta

ถ้าเจาะจงว่าอยากได้รถตลาดเท่านั้น ดูเป็นของฮอนด้าดีกว่าครับ ผมว่านะ แต่อาจต้องรอรถนาน
ส่วนฟอร์ด ต้อง 1.6 เท่านั้นและเท่านั้นครับ

แต่ถ้าเป็นแฟนพันแท้พี่โตจริงๆ ก็จัดไปครับ เอาให้ได้รถที่ชอบไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 09:56:58 »
Yaris เป็นรถ 5 ประตูที่ผมชอบที่สุดครับ (สำหรับเครื่อง 1500)

แต่ถ้าให้ผมออกรถ5ประตูคันใหม่ตอนนี้ ผมเลือก M2 ครับ

ปล. แต่ผมชอบรถสไตล์ Sedan มากว่า

อิอิ งงกับผมไหมเนี่่ย