ผู้เขียน หัวข้อ: -*-เมื่อกี้ดูข่าว new city อุบัติเหตุแล้ว สายเข็มขัดนิรภัยขาด-*-  (อ่าน 9529 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
งงครับ กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอ่ะ
ใครรู้ข่าวมั่งครับ

มันขาดได้ไง
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
เพิ่งได้ข่าวจากพี่ที่รู้จักกันเมื่อสักครู่ได้โทรมาเล่าให้ฟังตอนกำลังกลับบ้านน่ะครับ
เห็นว่ามีผู้หญิงท่านหนึ่งกำลังขับรถนิวซิตี้อยู่ แต่แล้วก็เกิดอุบัติเหตุ
แต่คุณผู้หญิงคนนี้ก็คาดเข็มขัดนิรภัยครับ แต่เมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้ว
สายเข็มขัดนิรภัยเกิดขาดขึ้นมา ทำให้คุณผู้หญิงคนนี้มีอาการบาดเจ็บที่หนักพอควรครับ
แต่เห็นว่าถุงลมนิรภัยก็ทำงานนะครับ เพราะเข็มขัดนิรภัยคาดเอาไว้อยู่

นี่ที่ได้ข่าวมาครับ แต่เนื้อข่าวเป็นยังไงน่าจะต้องไปดูย้อนหลังทางอินเทอร์เน็ทครับ
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นช่วงข่าวต้นชั่วโมงประมาณ 22.00 ที่ผ่านมาครับ เห็นพี่ผมบอกว่าเป็นช่อง NBT ที่นำมาออกครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
มันน่าจะขาด ยาก พอสมควรนะ

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
สงสัยโคลงเสื้อในเป็นชนิดแหลมคม

จึงทำให้ไปบาดเอาสายเข็มขัด

นอกเรื่องนิดนึง

ออฟไลน์ Ruksadindan

สงสัยโคลงเสื้อในเป็นชนิดแหลมคม

เหมือนการ์ตูนโคนันเลยใช้ฆ่าคนได้ด้วย

ออฟไลน์ BnN

แบบนี้สงสัยต่อๆไปคงได้โนบราขับรถกันเป็นแน่แท้

ออฟไลน์ The Coup Channel

ไม่ก็แบบเกาะอก

ออฟไลน์ ????????????

• Newbie
  • *
 ;D เออนั่นไงดีจะตาย คงเป็นระบบใหม่ที่ฮอนด้าตั้งใจจะบอกว่า มันเป็นระบบใหม่ที่มาแทน การดึงรั้งกลับอัตโนมัตแบบระบบเดิม เพียงแค่แบบนี้ เส้นใยที่อยู่ในเข็มขัดจะแยกตัวออกเองอัตโนมัติ เลิศจริงๆรถตู  :P

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
สายเข็มขัดนิรภัยอาจไม่ได้ขาด

แต่พวกหูล็อค / ยึดที่ทำจากพลาสติก ที่มีอยู่ 3-4 ตัว
อาจหัก/แตกได้

หลายปีก่อน Toyota ก็เคยมีหนังสือส่งมาถึงผม
เรียกให้เอา Camry 2.4Q เข้าไปเปลี่ยน หูยึดสายเข็มขัด เหมือนกัน

ออฟไลน์ gateaux

ถ้าย้อนกลับไปดูเทป  ผมว่าข้างบนน่ะ ตลกไม่ออกแน่ๆครับ  รายการยืนยันว่า ขาด  แน่นอนครับ พูดย้ำตลอดเลย

ที่สำคัญ ผู้หญิงที่ประสบเหตุ พิการ มีลูกไม่ได้ เธอเองก้อบอกว่าเคยคิดจะฆ่าตัวตายหลายครั้ง แต่ห่วงพ่อแม่ นอนพูดไปก้อร้องไป

ลองไปดูในเวปย้อนหลัง NBT วันที่ 3 22.10 โดยประมาณ รายการ Hot News  ใครดูแล้วมาเล่นมุขตลกได้อีก  มาเหยียบหน้าผมได้เลยครับ

อะไรก็เกิดขึ้นได้ จริงๆน่ะเนี้ย  :o

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
จริง แค่ถ่ายรูปเข็มขัดนิรภัย ส่วนที่ขาดมาดู ก็พอรู้แล้วแหละว่า มันขาดยังไง

งานนี้  honda โดนฟ้องดูท่าจะแพ้นะ......

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เดี๋ยวๆๆ

New City นี่คือ ไอ้รุ่นใหม่ ที่ผมขับอยู่ใช่หรือเปล่าครับ?

เอ่อ...........

ออฟไลน์ Newhang

แบบนี้สงสัยต่อๆไปคงได้โนบราขับรถกันเป็นแน่แท้

555 แบบนั้นก็ดีเหมือนกันนะ

จากที่ได้สัมผัสของรถhondaมารู้สึกครับว่าบางกว่าของstada ทระหี,kd  ทีแรกผมนึกเอาเองว่าเป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อ ซึ่งอาจบางลงแต่เหนียวขึ้น  พอเจอข่าวนี้  ต้องคิดใหม่แล้ว :'(

ออฟไลน์ Nuttie

จินตนาการล้ำมากๆครับ  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

สงสัยเหมือนกันว่ามัน"ขาด"หรือ"หลุด"กันแน่ เพราะบางทีสื่อก็นำเสนอคลาดเคลื่อนได้เหมือนกัน สมมติถ้าเกิดมันขาดจริงๆคงต้องหาสาเหตุกันหน่อยล่ะว่าทำไมมันขาดได้ ตอนนี้ผมคิดได้อยู่กรณีนึงคือ เจ้าของรถอาจจะรักรถมากทำความสะอาดอยู่บ่อยๆ ไม่เว้นกระทั่งเข็มขัดนิรภัย เพราะในคู่มือรถมันเขียนไว้เลยว่าให้เช็ดทำความสะอาดด้วยน้ำสบู่อ่อนๆเท่านั้น ห้ามใช้น้ำยาซักฟอกใดๆโดยเด็ดขาด

อ้างถึง
จากที่ได้สัมผัสของรถhondaมารู้สึกครับว่าบางกว่าของstada ทระหี,kd  ทีแรกผมนึกเอาเองว่าเป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อ ซึ่งอาจบางลงแต่เหนียวขึ้น  พอเจอข่าวนี้  ต้องคิดใหม่แล้ว

ลองดูผลทดสอบการชนของ euroncap ดูซิครับ รถกระบะบ้านเราผลการชนออกมาแย่กว่า honda jazz ซะอีก ทั้งที่คนส่วนใหญ่บอกว่ารถกระบะเหล็กหนากว่ารถเก๋งกันทั้งนั้น ส่วนตัวผมนั้นเวลาชนไม่รุนแรงมากนักมันจะยุบมากไปหน่อยก็ไม่เป็นไร ขอแค่เวลาเกิดอะไรหนักๆขึ้นมาผมรอดมาได้ก็พอแล้วครับ เหมือนกับบางคนบูชารถยุโรปรุ่นเก่าๆหลายรุ่นว่าดีเพราะมันชนแล้วไม่ยุบ แต่ชนหนักๆทีคนในรถจะปางตายเอา พูดก็พูดเถอะรถยุโรปสมัยนี้ถ้าชนแบบแรงๆมันก็เละพอๆกับรถญี่ปุ่นที่หลายๆคนค่อนขอดว่าเหล็กมันบางกว่าน่ะแหละ ไม่ได้ดีไปกว่ากันเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

เดี๋ยวๆๆ

New City นี่คือ ไอ้รุ่นใหม่ ที่ผมขับอยู่ใช่หรือเปล่าครับ?

เอ่อ...........

พี่จิมมี่ต้องติดตามดีๆซะแล้วครับ พี่คงจะมีแรงทำลายฉีกสายเข็มขัดมากกว่าผู้หญิงท่านนั้นด้วย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เอ่ออออออ อ่านแล้วขอฟังหูไว้หูก่อนนะครับ เพราะปกติเข็มขัดนิรภัยมันขาดยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เลยอยากจะขอดูข่าวย้อนหลังก่อนว่า มันขาดหรือน็อตหลุด กันแน่

แต่ถ้าขาดจริง งานนี้ Honda ขำไม่ออกแน่ๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ใครมีข่าวมาแปะหน่อยได้ไหมครับ
ผมหาไม่เจอ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ vellcap

เข็มขัดนิรภัยขาด ?????????
ผมว่ามันไม่น่าจะขาดได้นะครับ น่าจะเกิดจากอย่างอื่นมากกว่า
เพราะผมเคยเกิดอุบัติเหตุ โดยที่เข็มขัดนิรภัยที่ผมคาดมันขาดไปเกือบครึ่งครับ(ไปตัดเล่น)
มันยังสามารถดึงร่างผมไม่ให้กระเด็นได้เลยครับ

ออฟไลน์ benley

สงสัยเหมือนกันว่ามัน"ขาด"หรือ"หลุด"กันแน่ เพราะบางทีสื่อก็นำเสนอคลาดเคลื่อนได้เหมือนกัน สมมติถ้าเกิดมันขาดจริงๆคงต้องหาสาเหตุกันหน่อยล่ะว่าทำไมมันขาดได้ ตอนนี้ผมคิดได้อยู่กรณีนึงคือ เจ้าของรถอาจจะรักรถมากทำความสะอาดอยู่บ่อยๆ ไม่เว้นกระทั่งเข็มขัดนิรภัย เพราะในคู่มือรถมันเขียนไว้เลยว่าให้เช็ดทำความสะอาดด้วยน้ำสบู่อ่อนๆเท่านั้น ห้ามใช้น้ำยาซักฟอกใดๆโดยเด็ดขาด

อ้างถึง
จากที่ได้สัมผัสของรถhondaมารู้สึกครับว่าบางกว่าของstada ทระหี,kd  ทีแรกผมนึกเอาเองว่าเป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อ ซึ่งอาจบางลงแต่เหนียวขึ้น  พอเจอข่าวนี้  ต้องคิดใหม่แล้ว

ลองดูผลทดสอบการชนของ euroncap ดูซิครับ รถกระบะบ้านเราผลการชนออกมาแย่กว่า honda jazz ซะอีก ทั้งที่คนส่วนใหญ่บอกว่ารถกระบะเหล็กหนากว่ารถเก๋งกันทั้งนั้น ส่วนตัวผมนั้นเวลาชนไม่รุนแรงมากนักมันจะยุบมากไปหน่อยก็ไม่เป็นไร ขอแค่เวลาเกิดอะไรหนักๆขึ้นมาผมรอดมาได้ก็พอแล้วครับ เหมือนกับบางคนบูชารถยุโรปรุ่นเก่าๆหลายรุ่นว่าดีเพราะมันชนแล้วไม่ยุบ แต่ชนหนักๆทีคนในรถจะปางตายเอา พูดก็พูดเถอะรถยุโรปสมัยนี้ถ้าชนแบบแรงๆมันก็เละพอๆกับรถญี่ปุ่นที่หลายๆคนค่อนขอดว่าเหล็กมันบางกว่าน่ะแหละ ไม่ได้ดีไปกว่ากันเลย

แนะนำอีกอันครับ IIHS อันนี้ที่เห็นบ่อยเน้นซัดกันเอง แต่คนละรุ่น