ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Proton Exora รถครอบครัวที่มีดีมากกว่าที่คิด  (อ่าน 84245 ครั้ง)

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
สวัสดีครับเหล่าสหายที่ชอบรถทุกท่าน วันนี้ผมขอเป็นมือใหม่ในการรีวิวรถสักคัน ซึ่งรถที่ผมจะเขียนถึงในวันนี้คือ Proton Exora รถยนต์จากแดนเสือเหลืองประเทศเพื่อนบ้านของเรานั่นเองครับ

มีหลายคนที่พอได้ยินชื่อแบรนด์ Proton แล้วร้องยี้กันเป็นแถว แต่สำหรับผมแล้วเรื่องแบรนด์ไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับผม ตัวรถและประสิทธิภาพของรถต่างหากคือสิ่งที่ผมให้ความสำคัญมากที่สุด อีกอย่างเนื่องจากผมได้มีโอกาสใช้ชีวิตที่ประเทศสิงค์โปร์มาหลายปี ได้เห็นรถ Proton มาจำนวนมาก ทำให้ค่อนข้างรู้สึกว่าแบรนด์ Proton เองนั้นก็มีอะไรดีๆอยู่มากกว่าที่คิด

สำหรับประวัติ บ. Proton นั้นขอเล่าให้ฟังคร่าวๆ ช่วงสมัยเด็กผมเคยไปมาเลย์เซีย พบว่าคนเกือบค่อนประเทศใช้แต่รถ ยี่ห้อ Proton จนสงสัยว่าประเทศนี้ไม่ขับรถยี่ห้ออื่นหรือ จนมารู้ในภายหลังว่า Proton เป็นบริษัทรถประจำชาติของมาเลย์เซีย ซึ่งตอนแรกเริ่มทาง Proton ยังไม่ได้พัฒนารถเอง แต่ได้ขอให้ทาง มิตซูบิชิ มอเตอร์ส ใช้เทคโนโลยีของ มิตซูบิชิ เอง ประกอบรถให้ในโรงงานที่มาเลย์เซีย ซึ่งรถคันแรกมีชื่อว่า Proton Saga ซึ่งต่อมาทาง Proton ก็ได้นำเทคโนโลยีของมิตซูบิชิมาพัฒนารถของตัวเอง

ในปี 2550 ประเทศมาเลย์เซียเริ่มมีรถยี่ห้ออื่นมากขึ้นเนื่องจากภาษีรถยนต์ถูกลง ทำให้จำนวนผู้ใช้รถ Proton น้อยลงไปมาก ถึงตอนนั้น Proton สามารถพัฒนารถได้ด้วยตัวเองแล้ว (แต่ยังอิงเทคโนโลยีและรูปทรงของรถจากทางมิตซู) จนปี 2539 Proton ได้รับเทคโนโลยีของ โลตัส มาจากบริษัท ACBN Holdings ทำให้ Proton มีความเชี่ยวชาญในการผลิตรถยนต์มากขึ้น ปัจจุบันทาง Proton ได้ส่งรถไปขายในหลายประเทศทั่วโลก ไม่ว่าจะเป็น จีน ออสเตรเลีย ญี่ปุ่น และ ไทย แต่แบรนด์ Proton ก็ยังไม่ค่อยเป็นที่นิยมในประเทศอื่นมากนัก

มาเข้าเรื่องที่การรีวิวรถเลยดีกว่า Proton Exora เป็นรถครอบครัว 7 ที่นั่ง ประเภทเดียวกับ Avanza, Innova และ Space Wagon ซึ่งสาเหตุหลักๆของลูกค้าที่ซื้อรถรุ่นนี้เป็นเพราะเรื่องของ รูปลักษณ์ของรถ ความคุ้มค่าของราคา และ ประสิทธิภาพโดยรวมของรถ ซึ่งถ้าพูดถึงเรื่องแบรนด์คงสู้พี่โต และมิตซู ไม่ได้แน่นอน

สำหรับสาเหตุที่ผมสนใจรถคันนี้ หลักๆแล้วเป็นเพราะรูปลักษณ์ภายนอกสวยงามถูกใจ ราคาที่รับได้และ ความเอนกประสงค์ของมัน สาเหตุอีกประการคือรู้จัก Proton อยู่แล้วทำให้มีความรู้สึกว่ายี่ห้อนี่ไม่น่าจะห่วยแน่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:33:21 โดย denSM »

• **
Re: รีวิว Proton Exora รถครอบครัวที่มีดีมากกว่าที่คิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:31:32 »
ด้านหน้ารถ ก็สวยดูดีใช้ได้อยู่  ;D

ด้านหลังรถ

• **
Re: รีวิว Proton Exora รถครอบครัวที่มีดีมากกว่าที่คิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:34:00 »
ในห้องโดยสารรถ ตอนที่เห็นครั้งแรกความรู้สึกผมคือ ทำไมมันดูโบราณอย่างนี้วะ ช่างแตกต่างจากรูปลักษณ์ภายนอกอย่างสิ้นเชิง  :-\

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:37:00 »
แต่ก็มีความน่าสนใจคือ มีที่เก็บของเยอะมาก มีแอร์แถวหลัง ทั้งแถว 2 และ 3 และฮาสุดๆแต่ใช้ประโยชน์ได้บ่อยที่สุดคือที่แขวนถุงก๊อปแก๊ป ซึ่งคงดูไร้ประโยชน์มากสำหรับคนญี่ปุ่น แต่กับคนในแถบ South East Asia โดยเฉพาะชาวไทยเราต้องบอกว่ามันใช้ประโยชน์ได้ดีเกินคาด ลองคิดดูหากคุณซื้อโอเลี้ยงใส่ถุงมาและบังเอิญต้องรีบขับรถออกไป ถ้าขับรถรุ่นอื่นอาจไม่มีที่แขวน แต่ Proton มีให้ครับ!!

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:39:36 »
รถรุ่นท้อป มีจอติดเพดานมาให้ แต่ขอบอกว่าคุณภาพก็งั้นๆ ไปซื้อมาติดเองน่าจะดีซะกว่า และรถคันนี้ไม่ต่อสายสัญญาณเสียงระหว่างจอกับฟร้อนท์ด้านหน้ามาให้นะครับ ต้องจูนคลื่นเสียงเอาเอง ส่วนสัญญาณ tv ไม่มีมาให้นะครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:41:19 »
เบาะแถวสองจะเป็นแบบพับไปด้านหน้า หรือจะแค่พับราบลงก็ได้ ส่วนแถวสามสามารถพับราบลงได้อย่างเดียว ผมเคยเอารถคันนี้ไปบรรทุกเรือพายมาแล้ว  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2011, 14:06:52 โดย denSM »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:47:42 »
รถคันนี้มีอะไรมาให้มากกว่าที่คิดกับราคารถที่ผมซื้อมาป้ายแดง 8 แสน เช่น Cruise Control, ระบบหน่วงความเร็วตอนลงเขา, ระบบปัดน้ำฝนหลังอัตโนมัติเมื่อเข้าเกียร์ถอย, แอร์แบคคู่หน้า, ล็อคประตูอัตโนมัติเมื่อรถวิ่งเกิน 20 km/hr และระบบอื่นๆอีกมากจำไม่หมด

มีปุ่มกดล๊อคประตูและล๊อคกระจก แต่กระจกมองข้างเป็นแบบพับมือนะครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:53:02 »
รถคันนี้ด้านหน้าและหลังมองเห็นถนนได้ชัดเจน ไม่ค่อยมีอะไรมาบดบังมุมมอง ตัวเบาะเองค่อนข้างยกสูง (ปรับขึ้นลงได้) ทำให้รู้สึกเกือบจะเหมือนขับรถประเภท suv

ภาพนี้เป็นมุมมองด้านหลังรถครับ เหมือนจะมีเสามาบังแต่พอขับจริงๆไม่ค่อยจะเป็นอุปสรรคเท่าไหร่

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:07:57 »
ในส่วนห้องเครื่องผมลืมถ่ายรูปมา  :P รถคันนี้ใช้เครื่อง Proton Campro CPS 1.6 ตัวเดียวกับที่อยู่ใน Proton Neo ส่วนเกียร์เป็นเกียร์ cvt แบบเดียวกับรถมิตซู ถามว่าอืดไหม ผมคงบอกว่าอืดครับ ซึ่งปัญหาไม่แน่จะเป็นที่เครื่อง แต่เป็นที่ ECU ที่ควบคุมที่ผมรู้สึกว่ามันออกจะตอบสนองช้าอยู่สักหน่อย การเปลี่ยนเกียร์ก็ยังดูชักช้าไม่ทันใจไวโจ๋ เหมาะสำหรับ พ่อบ้าน แม่บ้าน อารมณ์ดี ที่ขับรถไปรับลูก เสียมากกว่า

แต่เมื่อชินกับตัวรถ เราจะรู้จังหวะการเร่งและเปลี่ยนเกียร์ของมัน ซึ่งเอาเข้าจริงมันก็เร่งได้ถ้าต้องการจะเร่ง (แต่เสียงเร่งเครื่องดังเชียว) ผมเคยเหยียบได้สูงสุดแค่ 160 ซึ่งยังไม่เคยลองเหยียบเกินมากกว่านั้น สำหรับอัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ประมาณ 10-11.5 KM/l (ในเมือง)

อ้อ รถคันนี้มีข้อดีอีกอย่างคือ ช่วงล่างและเบรก ไม่เสียทีที่มีราคาคุยว่าได้เทคโนโลยีมาจาก Lotus (ไม่ใช่เทสโก โลตัสนะคุณ) ถึงเบรกจะเป็น ดิสก์ หน้า หลังดรัม แต่เบรกถือว่าหยุดสนิท ได้ตามที่เราสั่ง ผมเคยเจอเหตุการ ที่รถคันหน้าเบรกกระทันหัน ประมาณ 3 ครั้ง ซึ่งทั้ง 3 ครั้ง คิดว่ารถเราจะไปจิ้มตูดคันหน้าแน่แล้ว แต่ปรากฏว่าเบรกหยุดนิ่งได้อย่างสนิท ช่วยให้ผมรอดตายมาได้ ส่วนช่วงล่างไม่แข็ง ออกแนวนุ่มหนึบ ซึ่งกล่าพูดได้เลยว่าช่วงล่างรถคันนี้มีดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายๆรุ่นเลยทีเดียว

สำหรับรีวิวรถครั้งแรกก็ขอจบแต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณมากครับที่ติดตาม  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:12:19 »
Thx สำหรับรีวิวครับ

เคยนั่ง Taxi รุ่นนี้เมื่อปลายเดือน พค. วิทยุใช้ยากมากมาย (ไปแทบไม่เป็นเลย)
ฟิลลิ่งก็โอเคระดับนึง (ถ้าไม่ได้ช่วงล่างโลตัสคงนึกไม่ออกว่าจะเป็นอย่างไร)

จำได้ว่าราคาแรกๆเท่า Tiida 1.8 เป๊ะ แต่สักพักก็อัพขึ้นมาเองซะงั้น
แต่รุ่นนี้เป็นมินิแวนที่โอเคเลย (ถ้าไม่มองค่าอะไหล่ - -')
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:15:15 »
ค่าอะไหล่เท่าที่ผมใช้มาก็ไม่ได้แพงอะไรนะครับ พอๆกับมิตซู ส่วนศูนย์บริการผมให้คะแนนพอๆกับ เชฟโลเร็ท ครับ....

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:28:09 »
ขอบคุณมากครับ
ชอบที่แขวนถุงก๊อบแก๊ป มากกกก
เด็กๆ เคยแขวนถุงโค้ก ไว้ตรงล็อกประตู
พ่อกดล็อก ถุงหล่น...น้ำหกเต็มรถ
โดนดุไปหลายวันเลย  ;D

ออฟไลน์ Aun Noi

• aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:44:40 »
ในส่วนห้องเครื่องผมลืมถ่ายรูปมา  :P รถคันนี้ใช้เครื่อง Proton Campro CPS 1.6 ตัวเดียวกับที่อยู่ใน Proton Neo ส่วนเกียร์เป็นเกียร์ cvt แบบเดียวกับรถมิตซู ถามว่าอืดไหม ผมคงบอกว่าอืดครับ ซึ่งปัญหาไม่แน่จะเป็นที่เครื่อง แต่เป็นที่ ECU ที่ควบคุมที่ผมรู้สึกว่ามันออกจะตอบสนองช้าอยู่สักหน่อย การเปลี่ยนเกียร์ก็ยังดูชักช้าไม่ทันใจไวโจ๋ เหมาะสำหรับ พ่อบ้าน แม่บ้าน อารมณ์ดี ที่ขับรถไปรับลูก เสียมากกว่า

แต่เมื่อชินกับตัวรถ เราจะรู้จังหวะการเร่งและเปลี่ยนเกียร์ของมัน ซึ่งเอาเข้าจริงมันก็เร่งได้ถ้าต้องการจะเร่ง (แต่เสียงเร่งเครื่องดังเชียว) ผมเคยเหยียบได้สูงสุดแค่ 160 ซึ่งยังไม่เคยลองเหยียบเกินมากกว่านั้น สำหรับอัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ประมาณ 10-11.5 KM/l (ในเมือง)

อ้อ รถคันนี้มีข้อดีอีกอย่างคือ ช่วงล่างและเบรก ไม่เสียทีที่มีราคาคุยว่าได้เทคโนโลยีมาจาก Lotus (ไม่ใช่เทสโก โลตัสนะคุณ) ถึงเบรกจะเป็น ดิสก์ หน้า หลังดรัม แต่เบรกถือว่าหยุดสนิท ได้ตามที่เราสั่ง ผมเคยเจอเหตุการ ที่รถคันหน้าเบรกกระทันหัน ประมาณ 3 ครั้ง ซึ่งทั้ง 3 ครั้ง คิดว่ารถเราจะไปจิ้มตูดคันหน้าแน่แล้ว แต่ปรากฏว่าเบรกหยุดนิ่งได้อย่างสนิท ช่วยให้ผมรอดตายมาได้ ส่วนช่วงล่างไม่แข็ง ออกแนวนุ่มหนึบ ซึ่งกล่าพูดได้เลยว่าช่วงล่างรถคันนี้มีดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายๆรุ่นเลยทีเดียว

สำหรับรีวิวรถครั้งแรกก็ขอจบแต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณมากครับที่ติดตาม  ;D

Exora เป็นเกียร์ 4 A/T ไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช่ CVT น้า !!!

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:46:44 »
ขอบคุณครับ  ;D
ชุดแต่งสวยดีนะ พ่อผมสนอยู่กะขาย avanza มาซื้อ
My impression is Impreza

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 10:51:51 »
เป็น MPV ที่ผมชอบมากกว่า Avanza , Freed เยอะรู้สึกว่าผ่านทดสอบการชนผ่านด้วยรุ่นนี้แถมช่วงล่างดี  ที่สำคัญมันสวย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 10:52:57 »
เคยเห็นรพ Proton แต่ไม่ทราบรุ่นอะครับ แต่งแล้วสวยมว๊ากกกกกกก

;D ;D

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:02:59 »
ขอบคุณครับ พอได้รับคำเตือนใจ ก็นึกขึ้นได้ว่ามันร่วมแพลทฟอร์มกับสเปซวาก้อนรึเปล่า?

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:09:22 »
รู้สึกว่าเกียร์ตัวนี้ ใช้เกียร์เดียวกับ มิตชู ท้ายเบนซ์ คับ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:38:42 »
เครื่อง  ถ้าให้พูดนะครับ มันคือ 4G92 DOHC  เกียก็ตัวเดียวกับ Lancer ท้าบเบ๊น ไปยัน Ciedia  ซ่อมง่าย อะไหร่ใช้ร่วมกับมิตซูค่อนข้างมาก  อนาคตไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่  เสียแต่ รถขนาดนี้เครื่องเล็กเกินไป แถมไม่มีเทคโนโลยีวาวแปรผันอะไรมาเลย (แหงดิเครื่องเทคโนโลยี จะ15ปีแล้ว) ถ้าอยากจี๊ด ...ลองเอาเองครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:39:42 »
อ้าว รุ่นนี้ เป็นเกียร์ CVT หรอกหรอเนี่ย นึกว่าเป็น 4AT  :P
แต่งสวยดีนะครับ อิอิ

อยากรู้ว่าเบาะแต่ละจุดนั่งสบายไหมครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:41:23 »
ขอบคุณครับ ;)

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 14:00:21 »
เบาะถือว่านั่งสบายพอสมควร นั่งแล้วไม่อึดอัดครับ ไม่ว่าจะแถวหน้า แถวกลาง ส่วนแถว 3 คงสงวนไว้ให้เด็กหรือคนตัวเล็กนั่งครับ  :)

อ้าว รุ่นนี้ เป็นเกียร์ CVT หรอกหรอเนี่ย นึกว่าเป็น 4AT  :P
แต่งสวยดีนะครับ อิอิ

อยากรู้ว่าเบาะแต่ละจุดนั่งสบายไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 14:04:48 »
Campro CPS ตัวนี้ในมาเลย์มีคนผูกโบ จูนกล่องกันมากมาย (ใช้กล่อง Motec) ใส่เทอร์โบคงไม่ยาก ยากตรงจูนกล่องนี่แหละครับ และ OBDII ของ proton มันไม่เหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไป ในเมืองไทยเท่าที่ทราบมาเจออยู่คนเดียวครับ ที่ใช้ Exora ผูกโบ

เครื่อง  ถ้าให้พูดนะครับ มันคือ 4G92 DOHC  เกียก็ตัวเดียวกับ Lancer ท้าบเบ๊น ไปยัน Ciedia  ซ่อมง่าย อะไหร่ใช้ร่วมกับมิตซูค่อนข้างมาก  อนาคตไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่  เสียแต่ รถขนาดนี้เครื่องเล็กเกินไป แถมไม่มีเทคโนโลยีวาวแปรผันอะไรมาเลย (แหงดิเครื่องเทคโนโลยี จะ15ปีแล้ว) ถ้าอยากจี๊ด ...ลองเอาเองครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 15:29:26 »
ผมว่ามันก็สมราคาครับ แต่ถ้าเป็นผมคงกัดฟันไปเล่นตัวอื่นดีกว่า เพราะเพื่อนเคยเกือบตายเพราะรถรุ่นนี้มาแล้ว
โดนชนท้าย กระเด็นไปชนขอบทาง ไม่ได้โดนชนแรงมากมายอะไรนะครับ แต่สภาพรถกับเพื่อนผม ดูไม่ได้เลย
เรื่องความปลอดภัย น่าเป็นห่วงมากสำหรับแบรนนี้ 
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 15:31:11 »
ตัวนี้กับ spacewagon นี่มันเหมือนๆกันไหมครับ
ดูแล้วแทบจะเป็นตัวเดียวกันเลย

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 18:10:48 »
เรื่องความแข็งผมว่ามันก็พอๆกับพวก avanza, freed นะ แต่ก็เคยเห็นคนที่ขับรถรุ่นนี้ไปชนด้านหน้า มันก็เยินพอสมควร

ผมว่ามันก็สมราคาครับ แต่ถ้าเป็นผมคงกัดฟันไปเล่นตัวอื่นดีกว่า เพราะเพื่อนเคยเกือบตายเพราะรถรุ่นนี้มาแล้ว
โดนชนท้าย กระเด็นไปชนขอบทาง ไม่ได้โดนชนแรงมากมายอะไรนะครับ แต่สภาพรถกับเพื่อนผม ดูไม่ได้เลย
เรื่องความปลอดภัย น่าเป็นห่วงมากสำหรับแบรนนี้ 

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 18:12:58 »
ไม่เหมือนแน่นอนครับ space wagon 1.6 ล้าน เครื่องแรงกว่าเยอะ และความสะดวกสบายมีมากกว่าครับ

ตัวนี้กับ spacewagon นี่มันเหมือนๆกันไหมครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 19:51:39 »
บอกตามตรงผมไม่มีอคติกับรถยี่ห้อนี้นะ แต่ไม่เคยแนะนำให้ใครซื้อเพราะคนขายมันเนี่ยแหละประวัติดีมากทำรถเจ๊งคามือมาแล้วอย่างโชกโชน ถ้าเป็นคนมีอายุหน่อยพอบอกพระนครเป็นคนขายส่ายหัวกันทันที ขายได้ไม่นานก็มีมาม่าเรื่องราคาอะไหล่แพงเว่อร์ในเวปโน้นจนผมคิดว่าแม่....ยังไม่เลิกสันดานนี้อีกเหรอวะ ส่วน จขกท.ใช้รถอย่างมีความสุขและยังไม่เจอปัญหาอะไรร้ายแรงก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 20:31:45 »
ต่างกันมากครับ รูปทรงอาจมีเหลี่ยมมุมคล้ายกัน แต่ไม่ใช่ตัวเดียวกันหรือใกล้เคียงกันแน่นอน มิติตัวรถจริงๆต่างกันมากครับ

รถคันนี้แต่งสวยมากครับ  แล้วเอาไปขนเรือพายหนีน้ำท่วมรึเปล่าครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 20:44:03 »
สวยบาดใจ  ^^