ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเข้าใช้ศูนย์ Bosch บ้างครับ+ถามยาง (อีกแล้วครับ) Bridgestone Philo 219  (อ่าน 5648 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ว่าจะลองดูครับ ไปเช็คระบบช่วงล่าง เครื่องยนต์ เบรก ประมาณนี้ครับ

แพงไหม งานซ่อมมีคุณภาพไหมครับ ขอบคุณครับบบบบบ!!!!!

EDITED:เรื่องที่สอง สืบเนื่องจากที่ผมเคยตั้งกระทู้หายางไซส์ 165/80/13 แล้วเจอแต่พวกยางติดแบล็กลิสต์

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17320.0.html

ผมเจออีกรุ่นครับ Bridgestone Philo 219 พวกรถฮอนด้าสมัย 4-5 ปีก่อนชอบใช้เป็นล้ออะไหล่ครับ

ใครเคยใช้บ้าง?? วิจารณ์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครเคยเข้าใช้ศูนย์ Bosch บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 15:43:33 »
ผมเห็นแถวบ้านผมก็มีศูนย์ใหญ่เลยน่าจะแพงและซ่อมแต่รถยุโรปหรือเปล่านะครับ ไม่เห็นรถญี่ปุ่นเลย

ออฟไลน์ Northbridge

Bridgestone Philo ที่บ้านเคยใช้ มันเป้นยางติดรถ Soluna หยดน้ำน่ะครับ แต่รุ้สึกจะเป็นตัว 215 นะ

เท่าที่จำได้ ตอนซื้อรถมาแรกๆตกใจมาก แค่กลับรถนี่ก็มีเสียงร้องเอี๊ยดอ๊าดๆละ แล้วมันก็เคยเกือบพาผมกับแม่ลงไปกองอยู่ข้างถนนพระรามสองมาแล้ว ขับๆอยู่ดีดี จั้มเนินอะไรนิดหน่อย ก็เป๋แล้วครับ ในวันพื้นถนนเปียกแฉะจากฝนตกเพิ่งหยุดใหม่ๆ

มีแต่ประสบการณ์แย่ๆครับกับยางตระกูลนี้ เล่าให้ฟังได้แค่นี้แหละ   :)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
เปลี่ยนไปหาเบอร์ 175/70R13 จะหายางดีดีได้มากกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
อึ๋ย แมก 13 มันจะมียางดีๆให้ไส่หรอครับ ถ้ายางที่เป็นยางอะไหล่ ก็ไม่ต้องสืบหรอกว่ามันจะดีรึป่าว

ถ้าเอาชัวร์ๆนะ ไส่แมก 15 น่าจะหายางดีๆได้เยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

เปลี่ยนไปหาเบอร์ 175/70R13 จะหายางดีดีได้มากกว่ามั้ยครับ
อึ๋ย แมก 13 มันจะมียางดีๆให้ไส่หรอครับ ถ้ายางที่เป็นยางอะไหล่ ก็ไม่ต้องสืบหรอกว่ามันจะดีรึป่าว

ถ้าเอาชัวร์ๆนะ ไส่แมก 15 น่าจะหายางดีๆได้เยอะกว่าครับ
รถคันที่ว่าก็ตอนนี้ใช้ 175/70/13 ของ Firestone TZ100 ครับ 20,000 กม. 2 ปี แต่คงใช้จนดอกหมดเห็นสะพานยางหรือจนกว่ายางกรอบจนปริกันไปข้าง

คือตอนนี้ไมล์อ่อนน่ะครับ GPS 100 ไมล์ 110 อ่อนไปนิด นั่งดีดลูกคิดแล้วถ้ากลับไปใช้ไซส์เดิมจะแข็งขึ้นมาที่ 106-107

ครั้นจะเปลี่ยนล้อหรือเปลี่ยนแม็ก รถคันนี้ พวงมาลัยเพาเย่อร์ ครับ ซึ่งแม่และผมก็ไม่คิดจะติดเพาเวอร์ เพราะชอบเซตติ้งแบบนี้มากๆ

เอาไปแปลงเดี๋ยวจะเสียของ เมื่อไม่มีเพาเวอร์ ก็ไม่อยากติดยางหน้ากว้างเกิน 175 แล้วครับ หนักพอแล้ว แล้วแม็ก 15 ก็คงเริ่ม 195 โน่นครับ

ก็เลยว่าจะลองเริ่มหาๆ ดูไว้ ว่ามียาง 165/80/13 ที่คุณภาพปานกลาง เอาเป็นว่าไม่แย่กว่า Firestone ก็พอ ไว้เปลี่ยนหลังหมดยางชุดนี้

หรือถ้าไซส์นี้มีแต่ยางห่วยๆ ไม่มีตัวเลือกจริงๆ ค่อยใช้ยางไซส์เดิมก็ได้ครับ

Maxxis MA-701/MA-P1  ,  Goodyear NCT5  ,  Bridgestone Philo 219  ครับผม แนะนำด้วยครับ

แล้ว

.

.

.

อย่าเงียบสิคร๊าบ ไม่มีใครพูดถึง Bosch เลยเหรอ :'( :'(

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
อย่าเงียบสิคร๊าบ ไม่มีใครพูดถึง Bosch เลยเหรอ :'( :'(
[/quote]

ฺBosch ที่ว่า คือ MMS ใช่หรือไม่ครับ?  อยากทราบด้านไหนเป็นพิเศษ?  ที่เคยเข้าไปใช้บริการหลักๆ เปลี่ยนยาง 205/65-15 ไป 2 ครั้งๆแรก 07/2010 ล่าสุด 11/2011  ข้อดีคือสับยางได้จนเปลี่ยนยางชุดใหม่ครับ  นอกนั้นก็เป็นซ่อมบำรุงทั่วๆไป  เท่าที่สัมผัสก็ไม่ได้มีด้านไหนเด่นเป็นพิเศษ  บางอย่างติดช้าเปลี่ยนยาง ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ประมาณ 1 ชม.ทั้งๆที่น่าจะเร็วได้กว่านั้น (เห็นช่างช่วยกัน 2 คน)  ข้อดีอีกหนึ่งที่เห็นได้คืออุปกรณ์เสียบอ่านอิเล็กทรอนิคส์ครบครัน  ที่น่าแปลกใจยิ่งกว่านั้นคือมีโทรศัพท์มาสอบถามความพึงพอใจที่ไม่ได้ตรวจสอบรายละเีอี่ยดเลยว่าเข้าไปรับบริการเรื่องใด  ถามละเอียดกระทั่งว่าการวิเคราะห์สาเหตุทั้งที่ทำแค่การเปลี่ยนยางเปลี่ยนใบปัดน้ำฝน  แต่ก็เห็นมีรถเข้ารับบริการเยอะนะครับที่สาขาที่ผมเข้าไปใช้บริการ