ผู้เขียน หัวข้อ: City MC + สปริงโหลด วิ่ง 80+ เด้ง สะเทือนมาก รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 20092 ครั้ง)

ออฟไลน์ sicviewth

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้รับรถ City MC มาเกือบ 2 เดือน ปัญหาที่พบ คือ

รถมีอาการเด้ง สะเทือนมาก เวลาวิ่งเกิน 80 ขึ้นไป เจอพื้นถนนที่ไม่เรียบ มีรอยต่อ ยิ่งเป็นทางด่วนขับไปรู้สึกถึงความไม่เรียบของพื้นผิวถนน และสะเทือนระหว่างรอยต่อถนนชัดเจน
แต่ถ้าเป็นผิวถนนเรียบ ๆ จะเป็นปกติ พอรับได้ ไม่ค่อยรู้สึกอะไร

ตอนรับรถมาผมเปลี่ยนสปริงโหลดลง 1 นิ้ว เปลี่ยนล้อเป็น 16 ของ City SV ตัวเก่า ยาง Michelin Pilot Sport 3 ขนาด 205/50/R16 ตั้งแต่วันแรก เลยไม่มีโอกาสได้ลองอาการรถเดิม ๆ ว่าแตกต่างกันอย่างไร

อยากถามว่าอาการของผมเป็นปกติของรถที่โหลดสปริงรึเปล่า ควรแก้ตรงจุดไหน ถ้าเปลี่ยนยางเป็น Michelin Primacy LC จะดีขึ้นมั้ย เห็นว่าตัวนี้นุ่ม เงียบที่สุด แก้มยางควรเป็น 50 หรือ 55 ดีครับ

ตอนนี้ครอบครัวมานั่งรถผมไม่ค่อยปลื้ม ต้องมารับแรงสะเทือนจากผิวถนน รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 01:07:01 โดย sicviewth »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: City MC วิ่ง 80+ เด้ง สะเทือนมาก รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 21:53:12 »
แรงดันลมยางอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

• **
Re: City MC วิ่ง 80+ เด้ง สะเทือนมาก รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 21:54:22 »
แรงดันลมยางอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

เติมลมไนโตรเจน ลมยาง 32 ทั้ง 4 ล้อครับ

ยางเกาะถนนดีมาก ลองวิ่ง 120 -140 ก็ยังโอเคอยู่ แต่ไม่ไหวกับแรงสะเทือนจริง ๆ ปวดท้องเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2011, 21:58:17 โดย sicviewth »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 21:58:04 »

เติมลมไนโตรเจน ลมยาง 32 ทั้ง 4 ล้อครับ
ก็กำลังพอดีนะ ส่วนยาง 205/50 ก็ไม่ถือว่าบางเกินครับ อาจจะเพราะสปริงไม่เข้าพวกรึเปล่า

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 22:19:26 »
น่าจะเป้นที่สปริงโหลดครับ  ใช้ของอะไร  แข็งไปรึเปล่า  แข้งไปโช้คเอาไม่อยู่ก็จะเด้งๆหน่อย

ลองเปลี่ยนกลับของเดิมก่อนแล้วลองเทียบดูครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 22:24:56 »
น่าจะเป้นที่สปริงโหลดครับ  ใช้ของอะไร  แข็งไปรึเปล่า  แข้งไปโช้คเอาไม่อยู่ก็จะเด้งๆหน่อย

ลองเปลี่ยนกลับของเดิมก่อนแล้วลองเทียบดูครับ

สปริงของ Tanabe nf210 ครับ เห็นว่าตัวนี้ค่า k  ใกล้เคียงสปริงติดรถเดิม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 22:39:46 »
ผมว่าสปริงโหลดครับ.. ต้นเหตุ

จริงอยู่ที่ NF 210 ค่า K มันใกล้เคียงของเดิม แต่มันก็เตี้ยลงด้วยไงครับ..  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 22:49:48 »
ผมว่าควรเปลียนชื่อกระทู้หน่อยครับ ป้องกันเข้าใจผิด
ผมอ่านตอนแรกนึกว่า City MC ช่วงล่างมีปัญหา
ควรเปลี่ยนเป็น
"Re: City MC+สปริงNF 210  วิ่ง 80+ เด้ง สะเทือนมาก รบกวนด้วยครับ"

คนที่ใส่สปริง Tanabe NF 210 จะได้มาช่วยตอบด้วย เพราะผมว่าต้นเหตุหลักน่าจะมาจากสปริงที่เปลี่ยน
ยาง Pilot 3 ไม่น่ามีปัญหา แล้วยิ่งไมได้เปลี่ยนโช๊คด้วย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 23:12:02 »
ตอนซื้อรถไม่ได้ลองขับเลยหรอว่ารถเดิมๆ เป็นยังไง ไปขอยืมเพื่อนที่ใช้ city ขับดู ตัวก่อน minor ก็ได้ความรู้สึกน่าจะคล้ายๆกัน แล้วค่อยมาเทียบกับรถตัวเองว่าต่างกันมากน้อยแค่ไหน ไม่ก็ไปลองขับตัวเทสที่ศูนย์ดูก็ได้  ถ้าอะไรมันเสียนี่เคลมศูนย์ก็ไม่ได้ถือว่าไปดัดแปลง อาจจะเคลมกับคนที่ซื้อสปิงมาได้แล้วแต่ตกลงกัน

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 01:09:15 »
ผมว่าควรเปลียนชื่อกระทู้หน่อยครับ ป้องกันเข้าใจผิด
ผมอ่านตอนแรกนึกว่า City MC ช่วงล่างมีปัญหา
ควรเปลี่ยนเป็น
"Re: City MC+สปริงNF 210  วิ่ง 80+ เด้ง สะเทือนมาก รบกวนด้วยครับ"

คนที่ใส่สปริง Tanabe NF 210 จะได้มาช่วยตอบด้วย เพราะผมว่าต้นเหตุหลักน่าจะมาจากสปริงที่เปลี่ยน
ยาง Pilot 3 ไม่น่ามีปัญหา แล้วยิ่งไมได้เปลี่ยนโช๊คด้วย

เปลี่ยนตามแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 01:13:55 »
ตอนซื้อรถไม่ได้ลองขับเลยหรอว่ารถเดิมๆ เป็นยังไง ไปขอยืมเพื่อนที่ใช้ city ขับดู ตัวก่อน minor ก็ได้ความรู้สึกน่าจะคล้ายๆกัน แล้วค่อยมาเทียบกับรถตัวเองว่าต่างกันมากน้อยแค่ไหน ไม่ก็ไปลองขับตัวเทสที่ศูนย์ดูก็ได้  ถ้าอะไรมันเสียนี่เคลมศูนย์ก็ไม่ได้ถือว่าไปดัดแปลง อาจจะเคลมกับคนที่ซื้อสปิงมาได้แล้วแต่ตกลงกัน

ก่อนซื้อทดลองขับอยู่หลายรอบ แต่สภาพการจราจรไม่เอื้ออำนวยให้ทำความเร็วเท่าไร

สงสัยคงต้องลองไปเปลี่ยนสปริงของเดิมดูก่อนอย่างที่หลายท่านว่าไว้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: City MC + สปริงโหลด วิ่ง 80+ เด้ง สะเทือนมาก รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 07:59:42 »
จังหวะ Bump (ยุบ) โช๊คอัพไม่หนืดพอที่จะรั้งจังหวะยุบตัวครับ

และจังหวะ Re-Bound (จังหวะยืด) โช๊คก็ไม่หนืดพอที่จะรั้งสปริงไว้

ทั้งจังหวะยุบกับยืด มันไปด้วยกันไมไ่ด้
รถมันก็เด้งไปเด้งมา คนนั่งก็เวียนหัว

วิธีแก้คือ
- เปลี่ยนเป็นสปริงเดิม
- หาโช๊คที่มีความหนืดมากขึ้นมารั้งสปริงตัวนี้

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: City MC + สปริงโหลด วิ่ง 80+ เด้ง สะเทือนมาก รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 08:04:27 »
จังหวะ Bump (ยุบ) โช๊คอัพไม่หนืดพอที่จะรั้งจังหวะยุบตัวครับ

และจังหวะ Re-Bound (จังหวะยืด) โช๊คก็ไม่หนืดพอที่จะรั้งสปริงไว้

ทั้งจังหวะยุบกับยืด มันไปด้วยกันไมไ่ด้
รถมันก็เด้งไปเด้งมา คนนั่งก็เวียนหัว

วิธีแก้คือ
- เปลี่ยนเป็นสปริงเดิม
- หาโช๊คที่มีความหนืดมากขึ้นมารั้งสปริงตัวนี้

ตามนี้เลยครับ ผมเคยใส่ NF210 กับ space wagon ใส่แล้วเด้งครับ ความเร็วสูงร่อน แต่เข้าโค้งสนุกมากขึ้นนิดหน่อย

ต้องแก้ที่โช๊คครับถ้าอยากใส่สปริงต่อไป

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 08:14:17 »
ขอให้ความเห็นนะครับ
จริงๆ ที่เด้งๆๆ นะ เป็นเพราะสปริงมันยังใหม่มากหรือเปล่า ต้องขับบ่อยสัก 2 - 3 อาทิตย์ อาการเด้งๆ น่าจะหายไปนะครับ
เพราะตอนที่ผมเปลี่ยนสปริงกับโช้ค เมื่อต้นปี ในรถ e34 ช่างก็บอกว่า พี่ไม่ต้องตกใจนะ รถจะเด้้งๆๆ แปลก เดี่ยวก็จะดีเอง
เนื่องจาก สปริง มันยังใหม่มาก ต้องขับไปสักพักใหญ่หลายอาทิตย์ สปริงจะเข้าที่เองครับ

ขอให้ จขกท ลองอดทนขับไปสักพัก แล้วสังเกตอาการดูนะครับ ขอให้โชคดี

ปล อีก สาเหตุ อาจเป็นเหมือนที่คุณ Quattro_de บอกไปข้างต้นนั้นละครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:24:10 »
ก่อนขยับต่อต้องถามตัวเองให้แน่ใจก่อนครับ
ถ้าจะต้องเลือกเอาใจที่บ้าน ทางเดียวเลยเปลี่ยนกลับของเดิมครับ
แต่ถ้าตามใจตัวเอง หาช็อคอัพชุดใหม่ที่มีความหนืดมากขึ้น เช่น
Modulo, Mugen, Kayaba SR Special, Koni ดูครับ
วิ่งแล้วจะไม่กระเด้งเท่าเดิม แต่ถ้าเจอทางไม่เรียบก็สะเทือนแบบแข็งแข็งหน่อย
นั่งแล้วยังรู้สึกแข็งแต่ไม่เหนื่อยเท่าครับ

ส่วนเรื่องเปลี่ยนยาง อย่าเลยครับ แทบจะไม่เห็นความแตกต่างเลย
ลมยาง 30 ก็พอแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:26:42 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

จริง ๆ แล้ว อาการรถไม่ค่อยเด้งเท่าไร ออกแนวแน่น หนึบ แต่ปัญหาหลักมาจากแรงสะเทือนจากผิวถนน

เวลาวิ่ง 80+ ผมรู้สึกได้ถีงรอยขรุขระทั้งหมดของผิวถนนได้เลย เหมือนใส่รองเท้าแตะไปเดินบนถนนขรุขระเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:30:12 »
ก่อนขยับต่อต้องถามตัวเองให้แน่ใจก่อนครับ
ถ้าจะต้องเลือกเอาใจที่บ้าน ทางเดียวเลยเปลี่ยนกลับของเดิมครับ
แต่ถ้าตามใจตัวเอง หาช็อคอัพชุดใหม่ที่มีความหนืดมากขึ้น เช่น
Modulo, Mugen, Kayaba SR Special, Koni ดูครับ
วิ่งแล้วจะไม่กระเด้งเท่าเดิม แต่ถ้าเจอทางไม่เรียบก็สะเทือนแบบแข็งแข็งหน่อย
นั่งแล้วยังรู้สึกแข็งแต่ไม่เหนื่อยเท่าครับ

ส่วนเรื่องเปลี่ยนยาง อย่าเลยครับ แทบจะไม่เห็นความแตกต่างเลย
ลมยาง 30 ก็พอแล้วครับ

วันนี้ลองโทรคุยกับร้านยาง ทางร้านแนะนำให้มาตรวจดูเบ้าโช๊ค มันเกี่ยวกันมั้ยครับ และราคาโช๊คระดับกลาง ควรอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:51:05 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

จริง ๆ แล้ว อาการรถไม่ค่อยเด้งเท่าไร ออกแนวแน่น หนึบ แต่ปัญหาหลักมาจากแรงสะเทือนจากผิวถนน

เวลาวิ่ง 80+ ผมรู้สึกได้ถีงรอยขรุขระทั้งหมดของผิวถนนได้เลย เหมือนใส่รองเท้าแตะไปเดินบนถนนขรุขระเลยครับ

เคยขับรถโหลดมาก่อนไหมครับ  บางทีอาจจะยังไม่ชินกับรถโหลด  เพราะมันจะกระด้างบ้างแบบนั้นละครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:01:06 »
รถสะเทือน(เพิ่ม)
มาจาก

- การใส่สปริงโหลด ทำให้ระยะทำการของโช้คและสปริงมันสั้นลง
  เมื่อสั้นลงช่วงความยืดหยุ่นของมันก็แคบลง จึงสะเทือนเพิ่มขึ้นครับ

อีกทั้งเรื่องสปริงโหลดมันวัดกันยากครับ
  ลงหนึ่งนิ้วเท่ากันก็จริงแต่ความกระด้างมันหลากหลายครับ

วิธีแก้
เสียตังค์น้อยสุดเอาสปริงเดิมใส่แทน ------>มาทางSTANDARD (มันก็ไม่เลยร้ายหรอก)
เสียตังค์มาก (โช้ค+สปริง)แต่ง         ------>มาทางPERFORMANCE

ส่วนตัวผมถ้าคุณบอกว่าสะเทือน
คงต้องมาทาง STANDARD ดีกว่าครับ..

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:19:58 »
เดี๋ยววันนี้จะนำรถไปใส่สปริงเดิมดูครับ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:46:04 »
เอาทางประหยัดก็ไปให้ร้านช่วงล่างอัดโช๊คให้แข็งอีกหน่อยก็ได้ครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 22:17:02 »
ของเดิมเอง ก็สะเทือนเลือนลั่นมากกอยู่แล้วนะครับบ

เป็นรถซิตี้คาร์ คันนึงที่มีช่วงล่างแข็งในความเร้วต่ำ แต่เบา ในความเร็วสูง

นี่แหละครับ ฮอนด้าาา  แต่ผมชอบนะได้อารมดิบๆดี
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 16:04:24 »
อัพเดต ไปเปลี่ยนสปริงติดรถเดิม กลับมานุ่มแล้วครับ สะเทือนบ้างตามมาตราฐานรถเล็ก ตอนนี้พอใจมาก

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ onspeeds

• **
อัพเดต ไปเปลี่ยนสปริงติดรถเดิม กลับมานุ่มแล้วครับ สะเทือนบ้างตามมาตราฐานรถเล็ก ตอนนี้พอใจมาก

ขอบคุณทุกท่านครับ
อดโหลดเลยสิครับ  :-[