ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมเลือกหน่อยครับว่ะจะซื้อรถอะไรดี มีตัวเลือก 3ค่ายครับ H M C  (อ่าน 20688 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
เรื่องของเรื่องครับ ผมได้ไปจองhonda city มาได้เดือนกว่าๆแล้ว ซึ่งกำหนดได้รับรถวันที่5เดือนพ.ยนี้
แต่เมื่อถึงวันรับรถทางเซล โทรหาผมบอกว่าไม่มีรถและเลื่อนออกไปไม่มีกำหนด
ตอนนั้นผมซ็อกมาก เพราะไม่คิดว่าจะโดนเพราะทางเซลยืนยังว่าได้รับแน่ไม่มีปัญหา อีกทั้งยังได้รับลดภาษีอีก1แสนบาท

ผมรอมาตลอดจนวันนี้ผมจึงไปลองขับ mazda 3 และ Chevrolet Cruze มาทั้ง2ตัว
ไปดูที่0มา ผมจึงเกิดความลังเลว่าจะเลือกอะไรดี ถึงเกิดCity ที่ผมจองไม่ได้รับ
พี่ น้อง เพื่อนๆ สมาชิกคนใด พอมีความรุ้ช่วยแน่ๆนำ ว่าผมควรซื้ออะไรดี
ส่วนตัวผมชอบด้านนอก mazda 3 แต่ชอบด้านในChevrolet Cruze
mazda 3 ผมเอาตัว top 2.0 4 ประตู้คับ ส่วนChevrolet Cruze เอาตัว TOP ของ1.8
ทางmazda มีของแถมดังนี้1.ประกัน  2.พรม 3.กรอบป้าย 4.ผ้ายาง 5.พรมปู้พื้น 6.กันรอย 7.ฟิล์ม 8.บัตรน้ำมัน 500 *ไม่มีชุดแต่อะไรเพิ่ม
ดาว25 ดอก2.59

ทางChevrolet Cruze 1.ประกันชั้น1  2.พรม 3.ฟิล์ม 4.กรอบป้าย 5.ผ้ายางปู้พื้น 6.พรมปู้พื้น 7.สเกิร์ต 4ชิ้น 8.สอปยเลอร์ 1ชิ้น
9. บัตรน้ำมัน 500  10.ประกัน3ปี 11.บริการฉุกเฉิน24ชม 12.ฟรีค่าแรง 75000กม *เซลบอกว่ามีงบให้ 40000นิดๆ ให้เลือกผมเลยให้เซลเลือกมาให้แต่ถ้ายังไม่เกินงบ เลือกชุดแต่ได้อีก
ดาว25 ดอก 2.65

ผมมีข้อมูลให้ตัดสินใจได้เท่านี้ล่ะคับ ขอคำแนะนำด้วยนะคับ
ว่าผมควรจะรอ cityที่ไม่มีกำหนด หรือ ไปจองmazda3 หรือ Chevrolet Cruze
ที่สองค่ายบอกผมว่าจองไป ไม่เกิน 15วันได้รับรถ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุรมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้าอยากเซฟเงินกับซิตี้ รอเดี๋ยว จะได้รถนำเข้าครับ

• **
ถ้าสมมุตินะคับว่า ไม่เกี่ยวกับเรื่องเงินล่ะคับ
คิดว่าจะเลือกอะไรดีคับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
 ;D ตัวเลือกต่างกันครับ น่าจะคนละรุ่นเลย หากเป็นผมถ้าเป็นเชฟโรเลต ผมจะเลือกโตโยต้าอัลทิส ในราคาที่เท่าๆกัน แต่ถ้าเป็นมาสด้า 3 ผมจะเลือกนิสสันทีด้าครับ แน่นกว่าเยอะครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

• **
คับแต่ผมไม่ชอบสองค่ายอ่ะครับ Toyota ส่วนตัวผมว่ามันเยอะไปนิดในถนน
ส่วนทีด้าผม ไม่รุ้ว่าดีกว่าหรือป่าวนะครับ
แต่ผมไปดูมาแค่2ค่ายเลยอยากให้ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
แต่ถ้ามีข้อมูลว่าค่ายไหนดีจิงๆผมก็รับฟังคับ
งบประมาณ 1ล้าน บวก ลบนิดๆหน่อยคับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกจะแนะนำฟอร์ด แต่ศูนย์ยังไม่น่าไว้ใจ
เคสนี้ ผมมอง 3 เป็นตัวเลือกที่โอเคนะครับ
เชฟก็ดีครับ แต่อย่างที่พี่จิมเขียนไปในรีวิวว่ามันมีการตอบสนองช้า เกียร์ไม่ฉลาดเท่าไหร่ เบาะค่อนข้างเงย ส่วนเบาะแข็งมาก แต่การขับขี่นี่ดีเยี่ยม อันนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้นะครับ
มาสด้า ก็โอเคนะครับ ศูนย์บริการก็ดี  ทั้งหมดนี้ลองตัดสินใจดูครับ
แต่ถ้าเป็นผมละก็ มาสด้าครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

:) งบ 1 ล้าน ไม่ขาดไม่เกินผมเลือก อัลทิส ครับ  ท็อปไปเลยแน่นอนครับ  ;D

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ตอนนี้มี Cruze 1.8 LTZ อยู่และได้ขับอยู่บ่อยครั้ง (เป็นรถของคนในครอบครัว)
ผมประทับใจช่วงล่าง ความสวยงามภายนอกและในของ Cruze ครับ ที่เหลือผมกลับรู้สึกเฉยๆ ไม่ได้รู้สึกว่ามันเด่นอะไรมากมาย

ได้ไปลองขับ New Mazda 3 2.0 มาแล้วด้วยครับ ผมกลับชอบเจ้านี้มากกว่า Cruze 1.8 ซ่ะอีก
ทั้งการขับขี่ การตอบสนองเครื่องยนต์ การเก็บเสียง และการดีไซน์รวมไปถึงวัสดุภายในของ MZ3

ถ้าเป็นผม New Mazda 3 2.0 5 Doors สีแดงเท่านั้นครับ ถูกใจมันมากจนแทบอยากจะขาย Civic FD แล้วไปถอย Mazda 3 มาขับในทันที ฮ่าๆ  :D :D :D :D

• **
ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห้นดีๆ

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ช่วยผมเลือกหน่อยครับว่ะจะซื้อรถอะไรด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 22:07:57 »
คับแต่ผมไม่ชอบสองค่ายอ่ะครับ Toyota ส่วนตัวผมว่ามันเยอะไปนิดในถนน
ส่วนทีด้าผม ไม่รุ้ว่าดีกว่าหรือป่าวนะครับ
แต่ผมไปดูมาแค่2ค่ายเลยอยากให้ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
แต่ถ้ามีข้อมูลว่าค่ายไหนดีจิงๆผมก็รับฟังคับ
งบประมาณ 1ล้าน บวก ลบนิดๆหน่อยคับ

Nissan ไม่ลองไม่รู้นะครับ ฮาๆๆ แต่ก่อนผมไม่ชอบเลย Nissan แต่ได้ลอง ขับ  ได้ใช้แล้ว ความรู้สึกผม มันคือรถที่ดี แต่ไม่อยู่ในตัวเลือกของคนไทยยยยยยย

ไปลองขับ ดูก่อนก็ดีนะครับ ว่าชอบเจ้าตัวใหน ขอทดสอบแบบเต็มที่ จนกว่าท่านจะพอใจครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆเพื่อนพี่ๆได้นะนำไปหมดแล้ว  ;D

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ถ้าสมมุตินะคับว่า ไม่เกี่ยวกับเรื่องเงินล่ะคับ
คิดว่าจะเลือกอะไรดีคับ

city เป็น รภที่ดีคัน 1 ครับ เเต่ของเเพง ย่อมดีกว่า  เเต่ไม่เสมอไป 

ถ้าคิดว่า city ยังไม่ตอยสนอง ความพอใจ ได้ เต็มที่ m3 Cruze  ก็ เป็นตัวเลือกที่ดี

ถ้าจะ ให้ พูด ถึง 2 ตันนี้ ขอบอกก่อนเลยว่า ไม่เยขับทั้งสองคัน  เอาจาก ภายนอก  ผมให้ Cruze  ดู หล่อ กว่า

เเนะนำให้ ลอง ทุกค่ายๆ ดู ข้อดีข้อเสีย  เเล้เอามาเปรียบเทียบ  คันไหน  เหมาะสมที่สุด

ถ้าจะ ให้ ดู รถ ใน ระดับเดียวกับ  focus ก็เป็นตัวเลือก ที่ดี  จะ จะต่อกร กับ Cruze  ได้

Cruze  ใหม่ สด เท่
focusดีเซล   เครื่องดี  เรียบง่าย

ผมว่า รอ city เเล้ว เอาเงิน มา ทำอย่างอื่นก็ น่าจะ work 

ถ้า ไม่ติดเรื่อเงิน ก็ Cruze  / focus

ออฟไลน์ burutrad

3 ครับถ้าตัวเลือกเท่านี้นะครับผมชอบ moonroof ครับ :)

ออฟไลน์ ratikorn

ไม่สนใจ lancer ex บ้างหลอคราับ หล่อมาตั้งแต่เกิดเลย ไม่ต้องแต่ง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Mazda3 ถ้า จขกท.ชอบตัวเก่ามาก่อน อยากบอกว่าตัวใหม่ลดความดุดันลงไปนะครับ อาจไม่ดิบเท่าตัวเดิม
Cruze นั้นถ้าสนใจและรับได้กับอัตราเร่ง รอรุ่นLimited เร็วๆนี้ไหมครับ มีข่าวว่าได้ชุดแต่งสปอร์ต ล้อ18 ภายในดำล้วน อาจมีเนวิเกเตอร์ด้วย

ว่าแต่ ไม่สนLancer EX 2.0 หน่อยหรอครับ ??

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้า จขกท. ถามระหว่าง Cruze กับ Lancer EX ผมคงลังเลมาก
แต่เทียบแบบนี้ เป็นผมคงเลือก MZ3 อย่างไม่ลังเล
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ comet1123

ถ้าในองค์รวมอะไรหลายๆอย่างแล้วเป็นผมผมเลือกเจ้า3คับผมและถ้าในราคาที่ใกล้กันมากๆ
ไม่ลองเอาเจ้าex2.0ไว้พิจารณาซักนิดรึคับแต่งชุดevo xหล่อได้บาดใจไม่น้อยเลยนะคับ

ออฟไลน์ mong_mongs

• Newbie
  • *
ผมว่า มาสด้าสาม ห้าประตูก็สวยนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ John Cena

ผมชอบ Mazda 3 สี่ประตู

• **
ผมก็ยังเลือกไม่ถูกเหมือนกันเลยครับ
ว่าจะเลือกอะไร เลยมาขอความคิดเห็นเกี่ยวกับรถและรุ่นรถต่างๆที่น่าสนใจ
และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ให้คำแนะนำครับ
ผมจะเอาไว้พิจารราการตัดสินใจอีกทีครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

mazda3 คับ หล่อกว่า ทรงล้ำๆดี สวยทั้งซีดานและ5ประตู มีมูนลูฟดูดาวด้วย 555 สีแดงสวยมากกกกกกก

• **
mazda3 คับ หล่อกว่า ทรงล้ำๆดี สวยทั้งซีดานและ5ประตู มีมูนลูฟดูดาวด้วย 555 สีแดงสวยมากกกกกกก
แต่ผมว่า ภายในยังดูไม่ค่อยสวยนะครับ
หรือผมคิดไปเองว่าเหมือนm2 อ่ะครับ

ออฟไลน์ wiizkaya

ภายในนั้นผมว่า m3 ทำออกมาได้สวยที่สุดแล้วล่ะครับ ต่างจาก m2 นะครับ ขอนั่งยันเพราะเคยไปนั่งดูมาแล้ว 555+

ถ้ายังตัดสินใจเพราะสมรรถนะไม่ได้ ลองตัดสินใจด้านบุคลิกของรถดูครับ

ถ้าเป็นครูซคุณจะได้บุคลิกของความเป็นผู้ใหญ่ ดูมีฐานะ
แต่ถ้าเป็น M3 คุณจะได้บุคลิกของความหนุ่มวัยรุ่นสปอร์ต ไฟแรง ฐานะดี

อิอิๆๆๆๆ

• **
ภายในนั้นผมว่า m3 ทำออกมาได้สวยที่สุดแล้วล่ะครับ ต่างจาก m2 นะครับ ขอนั่งยันเพราะเคยไปนั่งดูมาแล้ว 555+

ถ้ายังตัดสินใจเพราะสมรรถนะไม่ได้ ลองตัดสินใจด้านบุคลิกของรถดูครับ

ถ้าเป็นครูซคุณจะได้บุคลิกของความเป็นผู้ใหญ่ ดูมีฐานะ
แต่ถ้าเป็น M3 คุณจะได้บุคลิกของความหนุ่มวัยรุ่นสปอร์ต ไฟแรง ฐานะดี

อิอิๆๆๆๆ
อ๋อคับ
ผมลองตัว4ประตูมาอ่ะคับ ผมว่า5อ่ะสวยนะภายใน
แต่4เปนสีเบส ส่วน5เขาเปนสีดำ
ผมว่าถ้า4เปนสีดำจะสวยมากๆเลยคับ

ออฟไลน์ wiizkaya

อิอิๆๆๆๆ
อ๋อคับ
ผมลองตัว4ประตูมาอ่ะคับ ผมว่า5อ่ะสวยนะภายใน
แต่4เปนสีเบส ส่วน5เขาเปนสีดำ
ผมว่าถ้า4เปนสีดำจะสวยมากๆเลยคับ

ครับ ถ้าเป็นตัวก่อน all new ผมชอบ 4d มากกว่า แต่ถ้าเป็นตัวใหม่ผมชอบ 5d มากกว่าเพราะมันดูสปอร์ตและโฉบเฉี่ยวเอามากๆเลยครับ

ปล.สำหรับรูปนี้นำมาจากคลับmazda3 ขออนุญาติโพสให้เห็นถึงความโฉบเฉี่ยวของ 5d ที่แตกต่างจากตัวก่อนค่อนข้างมากครับ ชอบเลยตัวนี้

ออฟไลน์ HYDE--

ผมชอบ Mazda 3 5dr มากกว่า 4dr ครับ ส่วนตัวมักจะชอบรุ่น HB มากกว่าอยู่แล้ว

Cruze ฟีลจะแน่นกว่า Mazda3 นิดหน่อย (ใกล้เคียงรถยุโรปมากกว่า) แต่ Mazda3 ก็ถือว่าแน่นใช้ได้แล้ว
ความกระด้าง ผมเหมือนๆจะรู้สึกว่า Mazda3 กระด้างกว่านิ้สนึง แต่รวมๆก็พอๆกัน ถูกเซ็ตมาออกสปอร์ตเหมือนกัน
อัตราเร่ง Mazda3 ดีกว่า เพราะเกียร์ตอบสนองได้ดีกว่าถึงแม้จะมี 5 speed ก็ตาม แล้วเครื่องก็เป็น 2.0 ลิตร

ถ้าบอกว่าเงินไม่มีปัญหาแล้วมาถามผม ผมขอเลือกทั้งสองคันคับ เพราะเลือกไม่ถูก 555+

ยังไง ลองไปขับ Lancer EX ดูครับ ขับสนุกมากกว่าที่คิดเยอะทีเดียว

• **
คับผม ขอบคุรคับ
แต่รูปนี้ดูแล้วสวยมากเลยนะคับ
มีคนบอกว่าLancer Ex ดี สงสัยต้องไปลองดูล่ะคับ

ออฟไลน์ neuronum

• Newbie
  • *
มาสด้าสามอีกเสียงครับ ความชอบล้วนๆ

ออฟไลน์ ottojud

อยากให้ลองex ก่อนซักนิดนึงอ่ะนะครับ ทดลองขับยาวๆเลยจะได้รู้ว่าเปนไง

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า

EX  Mazda3  Cruze

3 ตัวนี้ ช่วงล่างพอๆกันครับ กดกันไม่ลงจริงๆ
ดังนั้น อย่ามอง อย่าเทียบที่ช่วงล่างเลย เพราะมันดีทั้ง 3 คัน จริงๆ(โฟกัสก็ด้วยนะ)

อยากให้มองที่ ภายนอก ภายใน และสมรรถนะด้านอัตราเร่งมากกว่า

แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก EX เพราะตัว 1.8 ให้เลือก
2.0 ตัวโฉมเก่า เพื่อนผมบ่นๆอยู่ว่ากินน้ำมันในเมืองราวๆ 6 โลลิตร
ในขณะที่อีกคน ใช้ 1.6 กินน้อยกว่ากันพอสมควรที่ราวๆ 9 โลลิตร
ที่ทำงานเดียวกัน สาทร สีลม ช่วง 8โมงเช้า และ 6โมงเย็น

ออฟไลน์ LimitedEdition

Cruze กับ 3 มันค่อนข้างคนละบุคลิกกันนะครับ
ต้องลองถามตัวเองดูว่าชอบขับรถสไตล์ไหน
ถ้าสนุก กระฉับกระเฉง ไปหา 3 ครับ
ถ้าชอบนิ่ง สุขุม หนักแน่น ไปหา Cruze ครับ

ผมว่า ถ้าคิดว่ารถสองคันนี้มันดีด้วยกันทั้งคู่
มีสองประเด็นหลักที่ต้องพิจารณาสำหรับแต่ละคันครับ

Cruze - 1. เครื่อง 1.8 อืดไปมั้ย 2. ช่วงล่างเฉื่อยไปไหม
Mazda 3 - 1. ภายในแคบไปมั้ย 2. อีก 1-2 ปีเปลี่ยนเครื่องรับได้หรือเปล่า

จริงจริง EX ก็เป็นอีกหนึ่งในตัวเลือกที่สูสีมากเลยครับ
แนะนำให้ลองขับดูด้วยเป็นทางเลือก แต่อาจจะสับสนเพิ่มขึ้น
จากตอนแรกไม่รู้จะเลือก Mazda หรือ Cruze ตอนนี้มี EX เพิ่มมาอีกคัน

;D