ผู้เขียน หัวข้อ: นสอบถามการสลับยางหน่อยครับ  (อ่าน 2811 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lobster

• Newbie
  • *
นสอบถามการสลับยางหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 21:38:09 »
รบกวนสอบถามการสลับยางหน่อยครับเรื่องมีอยู่ว่า ตอนที่รถผมขับได้ประมาณ 30,000โล ได้สลับยางคู่หน้า-หลังที่ศูนย์แล้ว แต่เผอิญตอนที่ขับได้ประมาณ 30,500โล ล้อหลังขวาดันไปเหยียบตะปูจนต้องเปลี่ยนยางคู่หลังใหม่ ผมก็เลยเปลี่ยนยางคู่ใหม่ 2 เส้นไปใส่คู่หน้า แล้วเอา 2เส้นคู่หน้ากลับมาไว้ด้านหลังเหมือนเดิม ข้อสงสับของผมคือ
1)รถผมจะคบตรวจสภาพ 40,000โลแล้วผมจำเป็นจะต้องสลับคู่หน้ามาใส่คู่หลังหรือเปล่าหรือคงไว้ตอน 40,000โลก่อนครับแล้วค่อยไปเปลี่ยนสลับตอน 50,000โลแทน
2)ถ้าผมจะเปลี่ยนยางใหม่ควรจะเปลี่ยนทั้ง 4ล้อเลยหรือเปล่าหรือจะเปลี่ยนเฉพาะยางเก่าออก(เน้นความปลอดภัยเป็นหลักครับ)
3)จากข้อ 2)ผมควรจะเปลี่ยนที่กี่ กม.ดีครับถึงจะประหยัดงบที่สุด(เพิ่งจะออกรถมาประมาณปีหนึง)
ปล.รถผม Vios ครับ ยางใหม่เป็น Bridgestone AR10 ยางเก่าติดรถเป็น Dunlop sport,ขับไปกลับ กรุงเทพ-ระยองทุกเสาร์ทิตย์ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
Re: นสอบถามการสลับยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 01:07:27 »
ถ้าเน้นปลอดภัย ก็เปลี่ยนหมดครับ
ยางติดรถเนี่ย คนรู้จักผมลากไปจะ 80,000 กิโลเมตรโน่นแหน่ะครับ ถึงค่อยเปลี่ยน แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ผมว่าถ้าคุณขับรถปีละ 30,000 กิโลเมตร  เน้นประหยัดในขอบเขตที่ปลอดภัย ก็ใ้ช้ไปได้อีกปีครึ่ง กว่าจะได้เปลี่ยนอีกทีหน่ะครับ ถ้าเน้นปลอดภัยก็เปลี่ยนยางคุ่หลังเสียตั้งแต่ตอนนี้เลยครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: นสอบถามการสลับยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 08:01:57 »
ใช้ยางคู่เก่าให้ครบ 5 หมื่นโล
แล้วใส่ AR10 แทนคู่เก่าให้เหมือนกันครับ

หลังจากนั้น ใช้ AR10 คู่แรก ไปพร้อมๆกับคู่ใหม่
จนคู่ใหม่ได้ระยะ 5 หมื่นโล ค่อยเปลี่ยนพร้อมๆกันทีเดียว

คู่เก่าจะวิ่งได้ราวๆ 7 หมื่น ส่วนคู่ใหม่ 5 หมื่น
ค่อยเปลี่ยนพร้อมๆกันครับ
..............

เรื่องสลับยาง 4 หมื่นโล สลับทีนึง แล้ว 5 หมื่น ค่อยสลับอีกที เฉลี่ยๆกันไปครับ(ให้ร้านข้างนอกสลับก็ได้ครับ)

.............

ถ้าเน้นความปลอดภัยเป็นหลัด แนะนำให้เปลี่ยนคู่เก่าทิ้งไปเลยครับ
เอา AR10 มาให้เหมือนๆกัน
เพราะบางทีเวลาลุยทางเปียก ยางมันรีดน้ำไม่เท่ากัน AR10 รีดน้ำดีกว่า
กลายเป็นยางคู่เก่ารีดน้ำไม่ดี มันเสียสมดุลครับ

แล้วไปเปลี่ยนยางใหม่ ทีเดียว 4 เส้น ในรอบหน้า

ออฟไลน์ Lobster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 23:16:33 »
ใช้ยางคู่เก่าให้ครบ 5 หมื่นโล
แล้วใส่ AR10 แทนคู่เก่าให้เหมือนกันครับ

หลังจากนั้น ใช้ AR10 คู่แรก ไปพร้อมๆกับคู่ใหม่
จนคู่ใหม่ได้ระยะ 5 หมื่นโล ค่อยเปลี่ยนพร้อมๆกันทีเดียว

คู่เก่าจะวิ่งได้ราวๆ 7 หมื่น ส่วนคู่ใหม่ 5 หมื่น
ค่อยเปลี่ยนพร้อมๆกันครับ
..............

เรื่องสลับยาง 4 หมื่นโล สลับทีนึง แล้ว 5 หมื่น ค่อยสลับอีกที เฉลี่ยๆกันไปครับ(ให้ร้านข้างนอกสลับก็ได้ครับ)

.............

ถ้าเน้นความปลอดภัยเป็นหลัด แนะนำให้เปลี่ยนคู่เก่าทิ้งไปเลยครับ
เอา AR10 มาให้เหมือนๆกัน
เพราะบางทีเวลาลุยทางเปียก ยางมันรีดน้ำไม่เท่ากัน AR10 รีดน้ำดีกว่า
กลายเป็นยางคู่เก่ารีดน้ำไม่ดี มันเสียสมดุลครับ

แล้วไปเปลี่ยนยางใหม่ ทีเดียว 4 เส้น ในรอบหน้า
ขอบคุณครับ  ;)