ผู้เขียน หัวข้อ: อุทธาหรณ์พวกชอบจอดขวางไม่รู้เรื่อง  (อ่าน 17678 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: อุทธาหรณ์พวกชอบจอดขวางไม่รู้เรื่อง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:09:34 »
อ้างถึง
บ้านผมเป็นตึกแถว ตอนนี้อาศัยจอดในปั้มลุงที่อยู่ตรงข้ามบ้าน]

บ้านผมก็เป็นตึกแถวครับ

ช่วงก่อนชั้นล่างไม่ค่อยมีของ ก็เอารถขึ้นบ้านครับ
โดยการไปให้ร้านเชื่อมทำที่ขึ้นฟุตบาทให้ เอารถขึ้น-ลงเสร็จ ก็เก็บเข้าบ้าน

ช่วงนี้ด้านล่างของเพียบ รถจอดไม่ได้ ก็ต้องไปหาที่ให้เช่าที่จอดรถครับ

ถ้าแถวบ้านมีปั๊มน้ำมันผมว่า ลองไปคุยกับเจ้าของปั๊มเช่าที่จอดรถสิครับ
แล้วก็หาจักรยานพับเล็กๆ สักคันปั่นระหว่างบ้านกับปั๊ม พอถึงรถก็พับไว้ในรถนั่นแหละ

ผมว่าถ้ามีบ้านเป็นตึกแถว ที่จอดรถก็ไม่ใช่ปัญหาเท่าไหร่นะครับ

เพื่อนๆ ผมเกือบทุกคน บ้านก็เป็นตึกแถว ไม่มีใครมีปัญหาเรื่องที่จอดรถเลยครับ
บางคนก็เอาไปจอดในบ้าน
อีกคนที่บ้านรถเยอะมาก ก็ลงทุนแบ่งชั้นล่างไป 1 คูหาสำหรับจอดรถ
บางคนก็เช่าที่จอด ทั้งเช่าจอดที่คอนโดแถวบ้าน ในปั๊ม

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
Re: อุทธาหรณ์พวกชอบจอดขวางไม่รู้เรื่อง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:18:47 »
สะใจดีครับ สาสม สำหรับพวกชอบจอดไม่ดู ... สมมุติว่า รถที่ออกไม่ได้เป็นเรา แล้ว เราต้องใช้รถด่วน ๆ จะทำยังไง...

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 10:21:31 »
ที่เค้า ว่ากัน

" อารมณ์ อยู่เหนือเหตุผล "

สงสัยจะจริง  ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 11:07:49 »
แรงจริงครับ เป็นผมไม่กล้าจอดซ้อน ตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 11:34:32 »
แร๊ง!!  :o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 12:01:47 »
....เจ้าของรถคง...หน้าซีด เลยนะ ตอนเห็น สภาพรถตัวเอง...ผมว่าไอ้คน พ่นคงเก็บกดมานาน ไม่ก็ ทะเลาะ กะเมียมา แน่ๆ คริๆ :D

ออฟไลน์ JJ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 12:25:05 »
ช่างทำรุนแรงเหลือเกิน เกินใจของคนจะทน... :'(

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 12:44:44 »
แต่ผมว่าไอ้คนพ่นคงโดนเก็บไปแล้วมัง 55++ ;D ;D ;D
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 13:25:10 »
อ้างถึง
บ้านผมเป็นตึกแถว ตอนนี้อาศัยจอดในปั้มลุงที่อยู่ตรงข้ามบ้าน]

ช่วงก่อนชั้นล่างไม่ค่อยมีของ ก็เอารถขึ้นบ้านครับ
โดยการไปให้ร้านเชื่อมทำที่ขึ้นฟุตบาทให้ เอารถขึ้น-ลงเสร็จ ก็เก็บเข้าบ้าน

ช่วงนี้ด้านล่างของเพียบ รถจอดไม่ได้ ก็ต้องไปหาที่ให้เช่าที่จอดรถครับ

ถ้าแถวบ้านมีปั๊มน้ำมันผมว่า ลองไปคุยกับเจ้าของปั๊มเช่าที่จอดรถสิครับ
แล้วก็หาจักรยานพับเล็กๆ สักคันปั่นระหว่างบ้านกับปั๊ม พอถึงรถก็พับไว้ในรถนั่นแหละ

ผมว่าถ้ามีบ้านเป็นตึกแถว ที่จอดรถก็ไม่ใช่ปัญหาเท่าไหร่นะครับ

เพื่อนๆ ผมเกือบทุกคน บ้านก็เป็นตึกแถว ไม่มีใครมีปัญหาเรื่องที่จอดรถเลยครับ
อีกคนที่บ้านรถเยอะมาก ก็ลงทุนแบ่งชั้นล่างไป 1 คูหาสำหรับจอดรถ
บางคนก็เช่าที่จอด ทั้งเช่าจอดที่คอนโดแถวบ้าน ในปั๊ม

เสริมให้ครับว่า กรณีแบบนั้น ทำได้เมื่อไม่ได้ทำมาค้าขายครับ

แต่หลายๆที่ เช่นบ้านผม และเพื่อนบ้าน ตึกแถวชั้นล่างเปิดร้านค้าขาย  ยิ่งบางตึกทำเป็นโกดัง สำหรับเก็บปุ๋ย อาหารหมู บางทีรถต้องมาจอดเพื่อขนของออก แบบนี้จึงเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องกั๊กที่จอดรถไว้ครับ

ป.ล. ดีผมอยู่ต่างจังหวัด และไม่ได้อยู่ถนนที่รถพลุกพล่าน เลยสบาย จอดยังไงก็ได้ >_<  แต่สำหรับเมืองอย่างกทม. คงพูดยาก ลำบากทั้งคนอยู่ ทั้งคนสัญจร - -

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 14:23:36 »
แบบนี้ ทำสีทั้งคันสถานเดียวครับ

ผมเคยเจอที่นึง แถวหน้าหอที่มหาลัย เค้าก็ยังใจดีนะ มีประกาศเตือนเรียบร้อย

เตือนว่า

"ห้ามจอด ไม่งั้นจะโดนปล่อยลม กีดรถ ทุบกระจก"
-0-

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 17:00:56 »
แถวอพาร์ทเมนต์ผมก็มีครับ จอดมันใต้สะพานยกระดับตรงที่เขาไว้กลับรถ
บางทีซ้อนสองซ้อนสามอีกต่างหาก  ใช่ว่ารถจะวิ่งไม่ได้นะครับ
แต่มันทำให้คนอื่นเสี่ยงอุบัติเหตุเพิ่มขึ้นอีกมาก ตอนกลับรถ น่าโดนอะไรแรงๆบ้าง จะได้เข็ดหลาบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 17:18:52 »
แต่ผมว่าไอ้คนพ่นคงโดนเก็บไปแล้วมัง 55++ ;D ;D ;D
มันก็น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ
1. ริมถนน
2. ที่ชาวบ้าน เช่นปั้มอื่นๆ (แถวใกล้ๆ กันมีอีกปั้ม เขาไม่สนใจใครจะจอด แต่ก็ไม่มีที่ให้เช่า แต่ก็ต้องดูแลรถกันเอง)
3. ขายรถ และนั่งรถเมล์แทน จะได้ไม่ก่อความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน

คำถามคือ จะมีคนกล้าตอบข้อสามสักกี่คนครับ?
คือรถเมล์มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ?? ผมเองยังไม่มีรถของตัวเองหรอกนะ ที่ขับๆรถในยามจำเป็นน่ะก็เป็นส่วนเกินของคุณพ่อ ส่วนปกติก็นั่งรถเมล์ ต่อโครงข่ายรถไฟ ว่ากันไปครับ และมันก็มีประโยชน์ของขนส่งมวลชนมาเสริมอีก ทั้งยังประหยัดเงิน ถ้าประเทศเราไม่ทุนนิยมหนักขนาดนี้ คงไม่เหยียดการใช้รถเมล์หรอกครับ อย่าใส่ใจอะไรที่ไม่มีค่าพอจะไปเชื่อถือด้วยก็พอ

และในเมื่อบ้านเป็นตึกแถว มีรถแล้วไม่ต้องขายหรอกครับ ยกตัวอย่างในซอยผมเอง ยังเคยเห็นเขาทำช่องให้ฟอร์จูเนอร์เข้าไปได้เลยครับ ส่วนบ้านคุณยายผม ข้างล่างค้าขาย น้ามี CR-V ก็เอาไปเช่าจอดใกล้ๆ

ในแต่ละปัญหามีคำตอบครับ แต่อยู่ที่จะตั้งใจไขว่คว้าหาข้อที่ดีที่สุดได้หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2011, 17:29:43 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 17:21:48 »

รุนแรงๆ............เจ้าของจะรู้สึกยังไงละเนี่ย?? โกรธคนพ่นหรือสำนึกผิดดี....

แต่อันนี้ ผมไม่กลัว(เพราะรถผมสีดำ  ;D)
กลัวเหรียญสิบมากกว่า.....

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 22:22:27 »

รุนแรงๆ............เจ้าของจะรู้สึกยังไงละเนี่ย?? โกรธคนพ่นหรือสำนึกผิดดี....

แต่อันนี้ ผมไม่กลัว(เพราะรถผมสีดำ  ;D)
กลัวเหรียญสิบมากกว่า.....

อ๋อรถสีดำเขามีวิธีการครับ ก็ใช้กระป๋องสีขาวซิครับ เรื่องนี้ง่ายอ่ะ  คุณใช้รถสีอะไรก็ใช้สีที่พ่นแล้วเห็นได้ชัดๆก็จบเรื่อง

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 00:23:30 »
ผมเคยจอดรถขวางทางคนอื่นครับ เพราะดวยความเคยชิน ไม่ค่อยได้จอดปิดทางใคร จึงเผลอใส่ P ไว้

พอกลับมาก็โดนขูดสีตามระเบียบ..

แต่ผมว่าผมสมควรโดนแล้วล่ะ เพราะเมื่อเห็นสีรถที่โดนขูด แล้วเกิดสำนึกได้

ถ้ารถผมไม่โดนขูดสีวันนั้น ผมก็ขับรถลอยหน้าลอยตา เผลอทำตามใจต่อไป...

ผมจะได้รู้สึกเห็นใจคนที่โดนขวางซะมั่ง ไม่ใช่มาห่วงแต่ความสวยงามของรถตัวเอง

เพราะสักวันนึงถ้าผมโดนรถอื่นขวาง ผมก็จะจวกไอ้คนขับนั้นเหมือนกัน ให้มันได้รู้สำนึกแบบที่ผมได้รับมา

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 01:37:39 »
มันก็น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ
1. ริมถนน
2. ที่ชาวบ้าน เช่นปั้มอื่นๆ (แถวใกล้ๆ กันมีอีกปั้ม เขาไม่สนใจใครจะจอด แต่ก็ไม่มีที่ให้เช่า แต่ก็ต้องดูแลรถกันเอง)
3. ขายรถ และนั่งรถเมล์แทน จะได้ไม่ก่อความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน

คำถามคือ จะมีคนกล้าตอบข้อสามสักกี่คนครับ?
คือรถเมล์มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ?? ผมเองยังไม่มีรถของตัวเองหรอกนะ ที่ขับๆรถในยามจำเป็นน่ะก็เป็นส่วนเกินของคุณพ่อ ส่วนปกติก็นั่งรถเมล์ ต่อโครงข่ายรถไฟ ว่ากันไปครับ และมันก็มีประโยชน์ของขนส่งมวลชนมาเสริมอีก ทั้งยังประหยัดเงิน ถ้าประเทศเราไม่ทุนนิยมหนักขนาดนี้ คงไม่เหยียดการใช้รถเมล์หรอกครับ อย่าใส่ใจอะไรที่ไม่มีค่าพอจะไปเชื่อถือด้วยก็พอ

และในเมื่อบ้านเป็นตึกแถว มีรถแล้วไม่ต้องขายหรอกครับ ยกตัวอย่างในซอยผมเอง ยังเคยเห็นเขาทำช่องให้ฟอร์จูเนอร์เข้าไปได้เลยครับ ส่วนบ้านคุณยายผม ข้างล่างค้าขาย น้ามี CR-V ก็เอาไปเช่าจอดใกล้ๆ

ในแต่ละปัญหามีคำตอบครับ แต่อยู่ที่จะตั้งใจไขว่คว้าหาข้อที่ดีที่สุดได้หรือไม่

บ้านเราเหยียดการใช้ระบบขนส่งมวลชน ไม่ใช่เพราะทุนนิยมหรอกครับ เพราะคุณภาพและความปลอดภัยของระบบขนส่งมวลชนต่างหาก

ถ้าอยู่ไกลมากๆ เช่นจากฝั่งธนข้ามเข้ากทม. ไปกลับทุกวัน แล้วเจอรถร่วม ไม่ว่าจะมีแอร์หรือไม่มี ชีวิตก็คงจะลำบากว่าการขับรถ หรือนั่ง taxi เยอะ

แม้กระทั้ง BTS หลังๆ ก็ชักจะเสียบ่อยเหมือนกัน แล้วเสียทีนึง หยุดรออีก 30 นาที

ในความคิดผม เวลาที่ใช้ในการเดินทางแต่ละวันเนี่ย เมื่อบวกไปกลับ ไม่ควรเกิน 3 ชม. คือไปกลับชม. ครึ่ง ซึ่งก็จะทำให้เราเหลือเวลาราวๆ 21 ชม. ไว้ทำอย่างอื่น ส่วนเวลาทำงานหักไปอีก 10 ชม. เหลือ 11 ชม. แล้วก็ใช้จิปาถะ เผื่อ OT เผื่อเหลือเผื่อขาดอีกสัก 4 ชม. ก็จะเหลือเวลานอนราวๆ 7 ชม. ซึ่งกำลังพอดี

ถ้าระบบขนส่งมวลชนดีขึ้นกว่านี้ ปริมาณรถมันก็ลดลงไปเองนั่นละครับ

กลับมาเรื่องการจอด

ผมก็ไม่ได้อยู่ในตัวใจกลางเมืองจริงๆ ก็คงไม่รู้ แต่ผมรู้สึกอย่างอย่างหนึ่งว่า เดี๋ยวนี้ในกลางเมือง อย่างสีลม พาหุรัด สำเพ็ง ปั๊มน้ำมัน ก็เหลือน้อยเต็มที ถ้าบริเวณนั้นไม่มีที่ให้เช่าจอดเลยจะทำยังไงก็ไม่รู้เหมือนกัน

ส่วนห้องแถวเนี่ย การทำโครงสร้างให้จอดรถ ผมคิดว่า มันไม่ได้ทำได้ทุกอาคาร เนื่องด้วยลักษณะความกว้าง สิ่งของในบ้าน และจำนวนรถ

1 คูหา ก็จอดได้ไม่เกิน 1 คัน ถ้าบ้านนั้นมีรถ 2 คันขึ้นมาก็เสร็จ

กลับมาคิดดู การทีรถมันก็เหมือนลูก หรือแฟนนั่นแหละ

การพูดว่าถ้าไม่พร้อม ก็ไม่ควรจะมีมันง่ายมาก แต่ถ้ามีแล้ว ก็คงจะพูดไม่ออก

อ้างถึง

เสริมให้ครับว่า กรณีแบบนั้น ทำได้เมื่อไม่ได้ทำมาค้าขายครับ

แต่หลายๆที่ เช่นบ้านผม และเพื่อนบ้าน ตึกแถวชั้นล่างเปิดร้านค้าขาย  ยิ่งบางตึกทำเป็นโกดัง สำหรับเก็บปุ๋ย อาหารหมู บางทีรถต้องมาจอดเพื่อขนของออก แบบนี้จึงเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องกั๊กที่จอดรถไว้ครับ

ป.ล. ดีผมอยู่ต่างจังหวัด และไม่ได้อยู่ถนนที่รถพลุกพล่าน เลยสบาย จอดยังไงก็ได้ >_<  แต่สำหรับเมืองอย่างกทม. คงพูดยาก ลำบากทั้งคนอยู่ ทั้งคนสัญจร - -

แต่คนต่างจังหวัด คุยกันง่ายกว่าเยอะครับ บางทีจอดแล้วก็ยิ้มให้กัน หรือผมเคยกระทั่งรถเสีย ต้องจอดทิ้งไว้หน้าบ้านเขา เขายังพูดเลย "ไม่เป็นไรหรอก พรุ่งนี้ค่อยมาเอาละกัน"

ถ้าเป็นกทม. "เมื่อไร ึง จะไปวะ?" แหงๆ

ผมเคยเผลอไปจอดหน้าร้านชาวบ้าน (ขายกับข้าว) โดนด่าเช็ดเลย ลึกๆ ก็ยัวะนะ แต่ก็อย่างว่า ถ้ารถไปจอดหน้าบ้านเขา มันก็จะบังป้ายเขา และในบางกรณี ที่จอดแถวนั้นหายาก ถ้าเขาไม่เปิดที่หน้าร้านไว้ ก็จะไม่มีที่จอดเลย วันนั้นเขาก็อาจจะขาดรายได้ไปทั้งวันแหงๆ

พูดตรงๆ ว่า ผมโชคดีว่ามีลุงทำปั๊มน้ำมันอยู่ตรงข้ามบ้านมาตลอด เลยไม่เคยต้องเสียค่าเช่าที่จอด แต่บางทีผมก็มาคิดในมุมมองของคนอื่น (ที่ไม่ใช่คนสัญจร) บางทีมันก็ยากนะ ที่จะพูดว่า "ถ้าไม่มีที่จอด..... ก็อย่ามีรถ หรือขายของตรงนั้นสิ ขวางการจราจร" เพราะบางคน เขาก็มีบ้านแค่ตรงนั้น และบางคนก็ไม่อาชีพแค่ตรงนั้นเหมือนกัน

สุดท้าย บ้านเราก็คงต้องเป็นแบบญี่ปุ่น คือการซื้อรถ ต้องมีหลักฐานแสดงที่จอดรถก่อน

แต่เราจะไม่มีมีทางไปถึงวันนั้น ถ้าระบบขนส่งมวลชนเราไม่ดีกว่านี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 05:00:31 »
ประเทศไทยเจริญก้าวหน้ากว่านี้ไม่ได้หลอกครับ  ถ้านิสัยพื้นฐานคนในประเทศยังเป็นแบบนี้กันอยู่

ผมว่า  ในทางแก้ไขแบบเร่งด่วน   น่าจะปรับเรื่องกฎหมายให้เอาจริงเอาจังกว่านี้  เข้มขึ้นแบบ step by step

รัฐบาลไหนทำก่อน  รัฐบาลนั้นโดนด่าก่อนแน่นอน  แต่ในระยะยาวคนจะมีระเบียบขึ้น  แล้วประเทศไทยถึงจะเริ่มนับ 1 สักที

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 08:19:00 »
ผมว่าคนที่พ่นคงมีเรื่องด่วนจะเอารถไปใช้จริงๆแล้วเจ้ารถตู้คันนี้ไปจอดขวางทางเลยออกไม่ได้น่ะครับ
เคยโดนจอดขวางแบบนี้เหมือนกัน และก็อยากพ่นรถมันด้วยแต่ซักนิดนึงพอ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 22:26:51 »
บ้านเราเหยียดการใช้ระบบขนส่งมวลชน ไม่ใช่เพราะทุนนิยมหรอกครับ เพราะคุณภาพและความปลอดภัยของระบบขนส่งมวลชนต่างหาก

สำหรับที่ปฏิบัติการโดย ขสมก. แท้ ผมว่า คงเส้นคงวา หรือว่าค่อยๆดีกว่าเมื่อก่อนหน่อยๆครับ
ที่แย่ๆน่ะรถร่วมทั้งนั้น ซึ่งประชาชนที่ใช้บริการควรคิดได้ว่าหากมันวิ่งทับของแท้ ก็อย่าไปนั่งมัน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 23:11:54 »
คุณ YIM เคยใช้บริการ ขสมก.มั่งรึเปล่าเนี่ย ผมใช้บริการมาตั้งแต่เกิดจนโตไม่เห็นมันจะเลวร้ายขนาดนั้นเลยตอนชั่วโมงเร่งด่วนรถมันก็มีขาดระยะนานบ้างเป็นเรื่องปกติแต่พี่ท่านจะสมนาคุณด้วยการมาเป็นคาราวานทอดผ้าป่าทีเดียว5-6คันรวด ปกติแล้วเวลารถเมล์ขาดระยะนานๆแล้วมาติดๆกันเนี่ย2คันแรกถ้าไม่มีคนลงจะเลยป้ายไปเลย ให้คันหลังๆไล่เก็บคนเอา ยิ่งรถติดๆเนี่ยผมยอมชอบรถเมล์ซะอีกถ้าได้ที่นั่งก็หลับยาวไปเลย

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 00:29:59 »
ยิ่งรถติดๆเนี่ยผมยอมชอบรถเมล์ซะอีก

โดยเฉพาะ ไม่ต้องผลาญน้ำมันตนเอง นึกแล้วเจ็บ  :'(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 00:50:04 »
คุณ YIM เคยใช้บริการ ขสมก.มั่งรึเปล่าเนี่ย ผมใช้บริการมาตั้งแต่เกิดจนโตไม่เห็นมันจะเลวร้ายขนาดนั้นเลยตอนชั่วโมงเร่งด่วนรถมันก็มีขาดระยะนานบ้างเป็นเรื่องปกติแต่พี่ท่านจะสมนาคุณด้วยการมาเป็นคาราวานทอดผ้าป่าทีเดียว5-6คันรวด ปกติแล้วเวลารถเมล์ขาดระยะนานๆแล้วมาติดๆกันเนี่ย2คันแรกถ้าไม่มีคนลงจะเลยป้ายไปเลย ให้คันหลังๆไล่เก็บคนเอา ยิ่งรถติดๆเนี่ยผมยอมชอบรถเมล์ซะอีกถ้าได้ที่นั่งก็หลับยาวไปเลย

ตอนเรียนอยู่ ผมนั่งสาย 16 อยู่บางครั้ง แล้วแต่อารมณ์

ขสมก. บริการดี ถึงแม้จะเป็นรถพัดลมก็ยังดี ผมไม่เถียง

แต่ปัญหาคือ รถของขสมก. บางสายมีน้อย เช่น สาย 16 บางทียืนขาแข็งอยู่ครึ่ง ชม. ยกเว้นจะไปดักต้นสายที่สุรวงศ์

หรือบางสายเช่นสาย 14 แทบจะมีแต่รถร่วม (ผมไม่เคยเห็นรถขสมกสาย 14) เดี๋ยวนี้เห็นมีรถร่วมสีเหลืองแล้ว ไม่รู้ว่าดีขึ้นหรือเปล่า แต่สมัยก่อนรถ Mini bus สีเขียวสาย 14 นี่.......

แต่ก็อย่างว่า พอดีบ้านผมมันค่อนข้างจะขาดแคลนรถเมล์ละนะ สายหลักๆ ที่เข้าเมืองได้มีแค่สาย 70 (ซึ่งมีเฉพาะรถขสมก. รอทีไม่ต่ำกว่าครึ่งชม. ขึ้นไป) ส่วนสาย 14 เข้าอนุสาวรีย์ หรือสาย 16 เข้าสยาม สุรวงศ์ โดยมากต้องเดินไป ไม่ก็นั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้างไปต่อรถ ราวๆ 20 บาท แล้วรออีก 30 นาที ขึ้นไป

บางที จากบ้าน ไป Fortune ผมก็อยากนั่งสาย 70 ไปต่อ MRT ที่บางซื่อละนะ แต่ต้องมีเวลาเหลือเยอะมากๆ เพราะต้องเผื่อไปอีกอย่างน้อย 1 ชม. เมื่อเทียบกับนั่งแท๊กซี่

ก็อยากได้บ้านที่อยู่ติด BTS หรอกครับ แต่ไม่มีตังค์
JDM เท่านั้น จะครองโลก!