ผู้เขียน หัวข้อ: (มือถือ) ผมจะซื้อ Wellcom A8 ดี หรือกัดฟันไปหา Galaxy Y ดีครับ?  (อ่าน 16344 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีอยากได้มือถือ Android ราคาถูกๆ แต่ยังลังเลอยู่ เพราะ A8 ราคาไม่ถึง 3000 แต่ Galaxy Y ราคาเกือบๆ 5000 เลยยังตัดสินใจไม่ได้ ช่วยแนะนำทีครับ

ปัจจุบันใช้ feature phone อยู่ ปกติใช้มือถือแค่เข้าเน็ต กับโทรเข้าออกครับ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ขออนุญาติ มองแบบอคติสุดๆเลยนะครับ

ผมคิดว่าถ้างบประมาณนี้ ใช้ feature phone ดีกว่า ได้ความละมุนละไมมากกว่าเยอะ

ผมมองแบบหยาบๆสไตล์ผมว่า ถ้าเป็น smartphone แบบว่าจะเล่นสมาร์ทโฟนแล้ว น่าจะเป็นระดับราคาสัก 10-20k ไปเลยยิ่งถ้าบอกว่าเป็นแอนดรอย ผมมองว่ายุคนี้แล้วควรจะได้ซีพียูความถี่สัก 1GHz จะพอใช้บราวซ์เว็บได้อย่างไม่ตะขิดตะขวงใจ แอนดรอยรุ่นเล็กๆผมใช้แล้วรู้สึกว่ามันอืดๆ แล้วก็รู้สึกว่าคุณภาพอะไรงี้ ด้วยความรู้สึกนะครับ มันสู้ Feature phone ราคาสี่ห้าพันในสมัยก่อนไม่ได้เลย แต่ถ้าเป็นสมัยนี้ก็คงจะหายากแล้ว

ส่วนถ้าอยากได้แอนดรอยจริงๆสองรุ่นนี้ รอท่านอ่านครับ แฮ่ๆๆๆ ขอโทษที่มาตอบไม่ตรงประเด็น

ออฟไลน์ shyboy

• Moderator
กัดฟันไม่เกิน 5 พัน ลอง Galaxy Mini เก่าหน่อย แต่หลายๆ อย่างใช้ได้นาน

หากเอาสดใหม่ ก็ Galaxy Y ครับ ใหม่ สด :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ค่อยแนะนำมือถือ house brand ครับ คนที่ผมเล่นทวิตเตอร์ด้วยเขาใช้ A99 บอกว่าปัญหาเยอะ galaxy mini กล้องดีกว่า Y นิดหน่อย แต่ galaxy Y cpuแรงกว่านิดหน่อยครับ

อนึ่ง ผมว่า touchwiz ของแซมซังค่อนข้างกินแรงและไม่เวิร์ค ขอแนะนำให้ลง launcher ตัวอื่นแทนครับ อย่างเช่น launcher pro / adw launcher หรือ จะลง espier launcher ที่มีหน้าตาเหมือน iOS ให้คนแปลกใจเล่นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Galaxy เถอะครับ

อย่างน้อยก็ไว้ใจได้มากกว่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
ลองอ่านรีวิวคนใช้จริงดูนะครับ

http://community.siamphone.com/viewtopic.php?t=380966

ปัญหาหลักตอนนี้คือ SD Card ชอบหายๆ มาๆ
แล้วตอนซื้อต้องดูระบบด้วยนะครับว่าใช้ ais dtac true

ว่าแล้วตัวนี้ถูกดี ขอไปดูตัวจริงก่อน อาจจะได้ซื้อ :D

ออฟไลน์ H.

ในระดับนี้ผมว่าเล่นมือถือทั่วๆไปเถอะครับ ยกเว้นจะลองเล่นก็อีกเรื่อง

เพราะถ้าเล่นมือถือมี OS แต่เสปคต่ำก็ไม่ต่างกับซื้อ Feature phone หรอกครับ มันทำอะไรไม่ค่อยได้ เลื่อนหน้าจอไปก็หน่วงแหงกๆ
H.

methus zaa

feature phone ที่มีอยู่หนะครับ รุ่นอะไรครับ ถ้าเป็นรุ่นดีอยู่แล้ว ไม่ต้องเปลียนหรอกครับ

ถ้าจะเล่นมือถือในราคา 5000 แนะนำ galaxy mini ดีกว่าครับ welcom ระบบandroid ยังไม่เสถียรเท่าไหร่นะครับ ทัชบางทีก็ไม่ไป ที่พูดได้นี่ไปเล่นมาแล้วครับ

ส่วนตัวผมสอย Nokia N9 มาเรียบร้อยแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Galaxy นี่มันซำซุงหรือเปล่าครับ น่าจะเชื่อถือได้มากกว่าหน่อยนะ กับสองพันที่เพิ่มมา

WINKUNG

feature phone ที่มีอยู่หนะครับ รุ่นอะไรครับ ถ้าเป็นรุ่นดีอยู่แล้ว ไม่ต้องเปลียนหรอกครับ

ถ้าจะเล่นมือถือในราคา 5000 แนะนำ galaxy mini ดีกว่าครับ welcom ระบบandroid ยังไม่เสถียรเท่าไหร่นะครับ ทัชบางทีก็ไม่ไป ที่พูดได้นี่ไปเล่นมาแล้วครับ

ส่วนตัวผมสอย Nokia N9 มาเรียบร้อยแล้วครับ

เป็นยังไงบ้างครับ กำลังสนใจอยู่เลย ! มีค้าง หรือมีปัญหาอะไร บ้างครับ

ออฟไลน์ YIM

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมใช้เป็น Samsung Monte Slider GT-E2550 อยู่ครับ

ปัญหาของผมคือ memory มันไม่พอครับ เล่นเว็บใหญ่มากๆ ก็เดี้ยงครับ (ขนาดใช้ Opera Mini 4 แล้วนะ) และบนเว็บพิมพ์ไทยไม่ได้ครับ

เอ้อ อีกอย่าง Android รองรับ multilanguage ไหมครับ?

พอดีงบมีไม่เยอะ เพราะผมไม่ได้ทำงานด้วยครับตอนนี้

ในใจคิดอีกแง่ อาจจะกัดฟันไป A99 ไม่ก็ Galaxy Gio เลย

จริงๆ ผมชอบ LG Optimus Pro มาก เพราะไม่แพง ได้จอใหญ่แถม QWERTY อีกต่างหาก แต่ดันไม่รับ HSPDA 850 เนี่ยสิ (ผมใช้ DTAC)

ออฟไลน์ Northbridge

ใช้ได้ครอบคลุมครับ สำหรับแอนดรอย ถ้าอยากจะพิมพ์ภาษาอะไร ก็ค่อยไปหาคีย์บอร์ดมาลงเสริมได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ shyboy

• Moderator
ลอง Galaxy Nexus ครับ ซื้อไป ใช้ได้ยาวๆ เลย 19,900 บาท

http://www.mxphone.com/update/12105/Samsung-Galaxy-Nexus

ออฟไลน์ eaowpj

ผมก็เคยใช้ wellcom ครับ แต่ไม่ใช่รุ่นที่คุณ yim จะซื้อนะครับ แต่เดี๋ยวนี้เลิกใช้เพราะแบตตอรี่มันมีปัญหา ซื้อมาเปลี่ยน 2 ครั้ง (บางอันมันก็บวม บางอันก็เสื่อม) เลยเลิกใช้หันไปใช้ nokia แทนครับ
ถ้าจะใช้ android ผมว่าถ้าเน้นราคาไม่แพงลองดูพวก i-mobile ก็ได้ครับ ถ้าดีขึ้นหน่อยก็ asus htc อะครับ :)

ออฟไลน์ YIM

ตอนนี้เบนเข็มไปหา Sony Xperia Mini แล้วครับ ดูมันถูกดี (แต่ก็ยังไม่ตัด Choice)

methus zaa

เป็นยังไงบ้างครับ กำลังสนใจอยู่เลย ! มีค้าง หรือมีปัญหาอะไร บ้างครับ
ลื่นมากๆครับ uI สวยมากๆ ไม่มีค้างเลย แอปก็กำลังเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ เสียงดีที่สุด smartphone กล้าพูดเลย อิอิ ปัญหาตอนนี้ที่เจอคือ บางทีกล้องที่ถ่ายภาพจะเบลอครับ แต่เป็นไม่บ่อย ไม่ถี่ครับ แต่โดยรวมอยากให้ลองครับ มันทัชเร็วกว่า s2 อีกนะครับ

methus zaa

ตอนนี้เบนเข็มไปหา Sony Xperia Mini แล้วครับ ดูมันถูกดี (แต่ก็ยังไม่ตัด Choice)
ตัวนี้่เมมโมรี่ยิ่งน้อยเลยครับ แล้วก็ไม่คุ้มด้วย แรมน้อยมากครับ แต่ถ้าชอบก็แล้วแต่พี่ยิ้มครับ แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเอา galaxy y ไม่ก็ mini ครับ

ออฟไลน์ YIM

ตัวนี้่เมมโมรี่ยิ่งน้อยเลยครับ แล้วก็ไม่คุ้มด้วย แรมน้อยมากครับ แต่ถ้าชอบก็แล้วแต่พี่ยิ้มครับ แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเอา galaxy y ไม่ก็ mini ครับ

อืมม นั่นสิ พี่ก็คิดเหมือนกันว่ามันเล็กไปหน่อย

พอดีพี่เห็นว่ามันเป็นตัวเดียวที่เล่น flash ได้ ในราคานี้ โดยที่ไม่ใช่มือถือจีนแดงน่ะครับ (พวก Samsung ราคานี้ ได้แค่ CPU ARM6 เองมั้ง)

methus zaa

อ่อ ครับพี่ ถ้าชอบก็จัดเลยพี่ ระบบ android ของ sony เสถียรสุดละครับ แล้วก็มาเป็น samsung อิอิ

ออฟไลน์ YIM

อ่อ ครับพี่ ถ้าชอบก็จัดเลยพี่ ระบบ android ของ sony เสถียรสุดละครับ แล้วก็มาเป็น samsung อิอิ

อืมม งั้นจัดเลยดีมั้ยหว่า

เพราะ OS ตอนนี้มองแต่ droid

Symbian พี่อยู่กับ S60v2 (6600) มา 4 ปี มันก็ดีนะ มันเป็น OS ที่ง่ายๆ และทำอะไรได้เยอะทีเดียว

แต่ตอนนี้อนาคตมันบอดสนิท ถึงต้องหนีไปหา Android

ยิ่งได้ยินข่าวนี้ ก็สะดุ้งเลย
http://mxphone.com/update/12114/Nokia-Smart-Phone

ถ้าตอนนี้ Symbian ยังเป็นขวัญใจมหาชน พี่อาจจะไปคบ E6 ก็ได้

ส่วน iPhone ไม่มอง เพราะงบไม่ถึงครับ

Update

ล่าสุดกลับไปเช็คดูอีกที ทั้ง Wellcom A8 ทั้ง Xperia Mini มันไม่รับ 3G 850 ทั้งคู่เลยนี่หว่า :'(

ไม่อยากเปลี่ยน SIM ใหม่ด้วย ทำไงดีละเนี่ย ฮือๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2011, 20:24:22 โดย YIM »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าอยากเอาสมรรถนะต้อง Xperia Play ครับ
แต่ว่าราคา  :'( :'( :'( (มันยังถูกกว่าไอโฟนละกัน)

ออฟไลน์ TTL

Galaxy Y ครับเป็นอีกตัวเลือกนึงที่น่าเล่นครับ แต่ตำหนิตรงที่ว่าจอมันเ็ล็กไป+จับไม่ถนัดมือเท่าที่ึควรครับ
แต่ถ้ายังไงลองหาGalaxy mini มาเล่นไมครับก็ดีเหมือนกันนะครับ(ใช้อยู่) จับถนัดมือดี รอมโมเยอะมากๆครับ
ส่วนถ้าเป็นYเนี่ยCPUมันเยอะกว่า200MHZคือ800MHZครับ CPUถ้าเดิมๆมันก็นะเร็วกว่าMiniแน่นอนครับ
แต่ถ้าคิดว่าจะเอามาเล่น โมรอมเอง ลงรอมใหม่อะไรแบบนี้เล่นGalaxy miniไม่ผิดหวังแน่นอนครับ  เพราะYดูแล้วรอมให้เล่นยังไงก็ยังมีสู้
Miniไม่ได้ครับ 
ส่วนข้อดีข้อเสียระหว่างMiniกับY
-จอ Yเล็กกว่ามินิ ถ้าดูจากตัวเลขแล้วผมว่าก็ดูแล้วไม่เท่าไรนะ แต่ถ้าไปเห็นของจริงจะรู้ว่ามันต่างกันพอสมควรเลยหละครับ(พอให้คิด)
-กล้อง เรื่องรัเอย่าไปหวังอะไรกับซัมซุง จะ2Megapixel หรือ 3 ก็เน่าเหมือนกันครับ แค่พอไปวัดไปวาได้บ้าง
-CPU ถ้าเดิมๆ Yแรงกว่า แต่แน่นอนครับถ้าอยากสนุกเอามาโมเล่นMiniดูมันส์กว่าครับ
-บอดี้ ปฏิเสธไมไ่ด้จริงๆว่าY เหนือกว่าเยอะครับ
-การจับถนัดมือ คล่องมือ Galaxy mini ผมยังเชื่อว่าดีกว่าครับ

สรุป ดูที่การใช้งานของคุณดีกว่าครับ จากที่ผมใช้Galaxy mini ก็ลงรอมไปๆมาๆ โมนิดโมหน่อยก็สนุกมากๆครับ แรงขึ้นแบบเวอร์เลยจริงๆ 
       ถ้าตอนนี้ มองหามือถือAndroid เนี่ยผมว่า Samsung น่าเล่นแล้วครับ แต่อยากให้ลองดูๆระหว่างYกับMiniครับ แล้วแต่การใช้งานของเราเลยครับ :)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นผมจะเลือก X mini

เพราะอย่างน้อยมันก็ได้ Option มาในราคาที่ถูก เพราะกับวัสดุที่คุ้มค่าตัว 

เสียงเพลงจากเครื่องเล่นในมือถือดีกว่าค่ายอื่นชัดเจน  อีกทั้งแอนดรอยด์ยังหลากหลายในแง่ของ App มากกว่าระบบปฏิบัติการอื่นมาก

แต่ถ้าจากตัวที่ให้เลือก ผมมองว่า Wellcom  ไม่แย่ กว่า Samsung  เพราะเป็นผม  ผมเลือก Wellcom
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ว่ากันตาม Choice ในงบที่ราคาที่เท่าๆ นี้ก่อนนะครับ คือ 3,000-5,000
เท่าที่ลองดู spec A8 มา ผมว่ามันดีกว่า Y ที่กล้องอย่างเดียวจริงๆ นอกนั้น Y กินเรียบ
ส่วนตัว Housebrand ในเวลานี้สำหรับผม มันยังไม่น่าไว้ใจมากพอเท่าไหร่
เคยเล่น A99 ก็ยังรู้สึกว่า ที่จับๆ หนะดูดี แต่พอเล่นข้างในแล้ว เอิ่ม ขอดีกว่านี้ได้ป่าวอ่ะ ในราคาเท่านี้
ส่วน Y พึ่งไปลองเล่นมา ผมว่า จอเล็กครับ เล็กกว่า mini และกล้องยังดีไม่เท่า แต่ก็ยอมรับว่า จอดีกว่า mini
(แหงหล่ะ ความละเอียดเท่ากัน แต่มาในขนาดเล็กกว่า)

สรุปคือ ที่เล่นมา ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความแรง CPU ที่ผมไปจับแล้ว เอิ่ม มันลื่นกว่าตรงไหนเนี่ย
ผมว่า จัด Galaxy Mini ดีกว่าครับ

ทีนี้ผมถาม จขกท. นิดนึง 2 ข้อ
1. จขกท มีคนใช้ AIS มั้ยครับ
ตอบ ถ้ามี ผมแนะนำว่า ให้ลองเข้าไปดู HTC Cha Cha ตอนนี้ก็ลดราคาอยู่ใน AIS Shopping Online เหลือแค่ 4,900 บาทครับ คุ้มมากๆ เลย
สั่งได้จากตรงนี้ รอรับของที่บ้านได้เลย โดยรวมเข้าตัวนี้ spec คุ้มค่ามากครับกับราคานี้ มี Qwerty ให้ด้วย แต่ก็นะ จขกท ไม่ได้ใช้ AIS ตัวนี้ใช้ 3G 900
หรือไม่งั้น 2. จขกท อยู่ใกล้ๆ Lotus มั้ยครับ
ตอบ ถ้าใกล้ เดินทางได้สะดวก ตอนนี้มี LG 2 ตัวที่ลดราคาอยู่ Lotus อยู่ตอนนี้ครับ
ตัวแรก Optimus One ตัวนี้ในเวลาเดียวกันเมื่อปีที่แล้ว มันเคยเป็นรุ่นที่คุ้มค่าน่าใช้มากที่สุดในงบ 10,000 บาทด้วยครับ (ตอนนี้ ณ ตำแหน่งนี้ Xperia Neo V เอาไปครอง)
ตอนนี้มันลดเหลือ 4,990 บาทแล้ว spec ดีมากครับถ้าเทียบในราคาเดียวกัน แต่ไม่แน่ใจว่ามี 3G 850 หรือเปล่า
ส่วนอีกตัว Optimus Me ตัวนี้เปิดมา 4 พันกว่าๆ กะเอามาชน Galaxy mini ต่อมาก็เหลือ 3,900 บาท
ตอนนี้มันลดลงไปอีกเหลือ 2,990 บาทแล้วครับ spec ใกล้ mini แต่มาในหน้าจอที่เล็กกว่าแค่นั้น นอกนั้นโอเคครับ ฟังก์ชั่นทุกอย่างยังครบ แต่ก็นะ 3G 900 อีกแล้ว
สรุปคือ 3 ตัวที่ผมแนะนำมาให้ใหม่ จับมาลดราคาแล้วคุ้มค่าจริงๆ ครับ แต่ก็นะ 3G 900 ทั้ง 3 ตัว (One นี่ไม่แน่ใจ ต้องเช็คอีกทีครับ)

สรุปว่าในงบขนาดนี้ ผมแนะนำ LG Optimus One > HTC Cha Cha > Galaxy Mini > LG Optimus Me > Galaxy Y > Wellcom A8 ครับ ถ้าไม่ติดเรื่องสถานที่ขายเฉพาะของบางรุ่นและ 3G 900 อ่านะ

ต่อมามาว่ากันที่งบ 5,000-8,000 บาท (ผมก็ไม่ทราบจริงๆ ว่า ตกลง จขกท มีงบเท่าไหร่ คุยกันไว้ต้นกระทู้แค่ 3,000 ไปๆ มาๆ ไปถึง Xperia Mini ได้ไงก็ไม่รู้)
เท่าที่ลองดูมา ในงบช่วงขนาดนี้ Android มีตัวไหนให้เลือกบ้าง
- LG Optimus One 5,900 บาท คือราคาปกติ ถ้าไม่สะดวกที่ Lotus แต่ไม่แน่ใจเรื่อง 3G 850 ถ้าถามว่าในราคานี้น่าคบมั้ย ผมก็ยังว่า มันน่าคบอยู่นะครับ spec จัดได้ว่าสมราคาแล้วหล่ะ
- Samsung Galaxy Gio 6,900 บาท และแน่นอน มีแต่ 3G 900 ตัวนี้ผมว่า โดยรวมมันคล้าย Cooper นะ แต่ร่นกล้องและจอลงแค่นั้น ถ้าว่ากันเฉพาะไม่เกิน 7,000 มันก็น่าสนอยู่ครับ แต่ถ้าเกินได้ 500 มันจะกลายเป็นรุ่นที่ไม่น่าใช้ไปทันที!!!!
- HTC Explorer 6,900 บาท 3G 900 อีกแล้ว ตัวนี้พึ่งมาใหม่ครับ ตัวเครื่องทำจากพลาสติกแล้ว เย้!! (มันน่าดีใจตรงไหนเนี่ย ลดต้นทุน) spec โดยรวมคล้าย Gio แต่ทว่าร่น CPU เหลือ 600 MHz และกล้องตัด AF ออก แต่ไม่น่าเชื่อ ตัวนี้เล่นเว็บ Flash ได้นะครับ!!!!!! โอ้ spec ถึงอยู่หรอเนี่ย ถ้าคิดว่าอยากได้ยี่ห้อนี้เพราะมันดูดี (ยี่ห้อนี้แต่ละตัวที่ทำมา spec จะขายเกินราคา และก็มาแทนด้วยวัสดุดี ใช้โลหะ Unibody เพื่อยก Brand Royalty ของตัวเองอยู่แล้ว) ก็จัดได้ครับ แต่ทว่าถ้าเทียบกับตัวอื่นแล้ว ยังไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง
- LG Optimus Net ตัวนี้หน้าตาไม่เท่าไหร่ spec ก็พอๆ กับ Gio ราคา 6,900 บาท และก็แน่นอน 3G 900 อีกตัว ตัวนี้ถือได้ว่าออกมาซักพักแล้ว spec ก็มาแนว Gio อีกแล้ว ถ้าสนใจ Gio แต่ยังอยากลองดูตัวอื่นๆ ก็สามารถมองตัวนี้แทนได้ครับ CPU 800 MHz เหมือนกัน และก็อย่างที่ว่า เกินได้ 500 ก็หมดความน่าใช้ทันทีเหมือนกัน
- Sony Ericsson Xperia Mini 7,490 บาท 3G 900 ตัวนี้แน่นอน ถือได้ว่าเป็นน้องเล็กสุดที่มากับ spec ที่ฉีกทุกตัวในระดับเดียวกันไปได้เลย ทั้ง CPU 1 GHz กล้อง 5 ล้านพิกเซลมีแฟลช ถ่ายวิดีโอ HD ได้ด้วย แจ่มมาก ถือได้ว่าตัวนี้ถ้าว่ากันไม่เกิน 7,500 มันจะกลายเป็นรุ่นที่น่าใช้ที่สุดโดยที่ไม่มีตัวไหนเทียบได้เลย แต่ข้อเสียมันก็มี แน่นอน มันยังเล็กเกินไปที่จะเอาไว้ใช้ spec แบบนั้น แถมตัวเครื่องค่อนข้างหนาไปด้วย เรียกได้ว่า ข้างในแจ่ม แต่ข้างนอกไม่สมส่วนซะงั้น
- Sony Ericsson Live with Walkman 7,990 บาท 3G 900 ตัวนี้ก็แน่นอน ถือได้ว่าเป็นภาคต่อความคุ้มค่ามาจาก Xperia Mini ถ้าคุณยังมีปัญหากับขนาดของ Xperia Mini ที่ดูจะไม่ลงตัวกับมือแล้ว ลองมาดูตัวนี้ครับ บางลงนิดหน่อย ใหญ่ขึ้นนิดนึง จับกระชับมือ แถมเพิ่มเงินมาประมาณ 500 บาท ได้จอขนาดที่ใหญ่ขึ้นนิดนึง ลำโพงคู่ และขนาดที่จับกระชับมือมากขึ้น แต่ก็นะ มันถูกตัด Bravia Engine ออกไป ถ้าถามผมว่า เมื่อต้องเพิ่มเงิน 500 เพื่อมาเอาเจ้าตัวนี้ อย่างไหนคุ้มค่ากว่ากัน ผมมองว่า ถ้าเพิ่มได้ ก็ควรจะเพิ่มครับ มันคุ้มกว่าในเรื่องขนาดและจอจริงๆ Bravia Engine ก็ไม่ต้องไปซีเรียสเท่าไหร่ เพราะมันเห็นผลเฉพาะตอนดูรูปและเปิดวิดีโอเท่านั้นครับ (เผลอๆ อนาคตอาจจะลงเพิ่มด้วยก็ได้ เพราะตอนนี้คู่แข่งข้ามค่าย Galaxy S2 ก็สามารถแฮคลง Bravia Engine ได้แล้วนะครับ!!!!!!!!)
- LG Optimus Hub ตัวนี้พึ่งมาใหม่ หน้าตาก็งั้นๆ 7,990 บาท 3G 900 spec มาแนวเดียวกับ Cooper เป๊ะ!! แต่ตัดแฟลชออก และราคาถูกกว่าพันนึงเต็มๆ ถ้าให้ผมเทียบกับ Cooper มันก็คุ้มกว่าแน่นอน เพราะ spec เท่าแต่ถูกกว่า Cooper ก็กลายเป็นว่า ขายเกินราคาไปเลย แต่ถ้าให้เทียบกับ Xperia Mini/Live with Walkman ก็ถือว่า 2 ตัวนี้คุ้มกว่าครับ เว้นแต่อยากได้จอใหญ่ๆ ของ Hub

สรุปในงบขนาดนี้ ผมแนะนำ SE Live with Walkman > SE Xperia Mini > LG Optimus Hub > Galaxy Gio > LG Optimus Net > LG Optimus One > HTC Explorer ครับ ถ้าไม่ติด 3G 900 อ่านะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 6162002

ตอบในฐานะคนที่เล่นแอนดรอยด์มานานนะครับ
การซื้อมือถือแอนดรอยด์ ดูที่สเปคอย่างเดียวไม่ได้ครับ มันต้องมองไปถึงว่ามีการสนับสนุนแค่ไหน โดนลอยแพรึเปล่า เพราะงั้น ขอให้ตัด Wellcom ออกไปเลย (ทีแรกผมก็อยากได้ แต่มันสนับสนุนได้อุบาทว์มาก แอนดรอยด์ 2.2 )

ในขณะที่ Samsung Galaxy ปัจจุบัน ตั้งแต่ Mini ขึ้นไป มีรอมออกมาเยอะมากๆ ถ้าขยันหน่อย จะได้รอมที่ปรับแต่งไว้ถูกใจคุณแน่นอน และแน่นอนว่า ยี่ห้อไหนก็ให้ไม่ได้ ผมเพิ่งเปลี่ยน Galaxy Spica มาเป็น Xperia Neo V เจ้า Spica จากตอนแรกทำอะไรไม่ได้ ด้วยความสามารถของรอม ทั้ง Multitouch App2SD Screenshot Rotary lock
ฯลฯ ทำได้หมด เคยซื้อ Galaxy S2 มาก็รอมเยอะ แต่แบตหมดไวไป เลยขายมาเล่นโซนี่

แต่ในกรณี Sony Xperia นั้น เรียกว่าเป็นข้อยกเว้นคงว่าได้ครับ เพราะ Mini มีฮาร์ดแวร์ที่ค่อนข้างดี บอดี้ดี กล้องและระบบเสียงดี ที่สำคัญ Stock Rom ของมันลื่นกว่าเจ้าอื่นๆมากครับ (แต่แน่นอน สู้ไอโฟนไม่ได้) เพราะงั้น ถ้าไม่ชอบเล่นรอม ผมเชียร์ Xperia ครับ แต่ถ้าอยากปรับแต่ง ให้ไปเล่น Samsung เพราะถึง Wellcom A99 จะสเปคดี แต่รอมห่วยมาก ไปมาๆ มันไม่ได้แรง หรือมีประโยชน์อะไร ถ้าเทียบกับเจ้าอื่นเลยครับ (อารมณ์เหมือนที่ ไอโฟนใช้ดีกว่า แอนดรอยด์หลายๆรุ่น ทั้งที่สเปคต่ำกว่า)

ส่วนกรณี มือถือ AIS ถูกนั้น ผมว่าถ้าไม่ได้ใช้ AIS อยู่ ไม่คุ้มมากๆ เพราะรายเดือน AIS แพงมาก โดยเฉพาะถ้าเทียบกับ DTAC ขณะที่ 3G AIS ห่วยที่สุด ในทุกค่าย (ทรู แรงสุด ชัดเจน Dtac ดีกว่า AIS เล็กน้อย) แต่ผมใช้ DTAC ครับ เพราะโปรโมชั่นดี

ส่วน LG ในระดับกลาง มีเพียงรุ่นเดียว ที่รอมดี คุ้มค่ากับราคา มีการสนับสนุนเยอะ เป็นที่ยอมรับ คือ Optimus Black ครับ

ป.ล. อย่าลืมครับว่า ซื้อแอนดรอยด์ อย่าไปมุ่งที่สเปคครับ ให้ดูไอโฟนเป็นตัวอย่าง ว่าสเปคระดับ 1Ghz นี่เหลือเฟือแล้ว ขณะที่ Dual Core ของ Wellcom ไม่ได้เรื่องเลย
ป.ล.2 Sony ให้แรมน้อยกว่าเจ้าอื่น แต่เราแก้ได้ด้วย ตัว V6 Super Charger Script ซึ่งทำให้ไม่ต้องมีโปรแกรม Task Manager ในเครื่องอีกเลยครับ ลดปัญหาการอืด และ Restart ของ Launcher ไปได้ 100% เลยครับ
ป.ล.3 เรื่องภาษาของแอนดรอยด์ แก้ได้ครับ โดยเฉพาะเรื่องอ่านเพลงไทยไม่ได้ ที่หลายๆคนเป็น มีแอพแก้ไขเยอะครับ คีย์บอร์ดเทพๆอย่าง Thai Swype ก็ใช้ดี ยิ่งใช้ไปมันยิ่งรู้ใจเรา เสียแค่ 100 บาทเอง สนับสนุนคนไทยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2011, 22:23:05 โดย 6162002 »

methus zaa

สัญญาณอินเตอร์เน็ตอ่ะ Dtac แรงสุดครับ รองลงมาก็ Ais ทรู แย่สุดครับ เหตุผลเพราะผมใช้ทั้งสามเครือข่ายเลย อิอิ

ออฟไลน์ 6162002

ลืมบอกไปอีกอย่างครับ LG อัพเวอชั่นช้ามากๆ

ขณะนี้ตัวที่มีแววจะได้อัพเกรดเป็น ICS 4.0 แบบชัวร์ๆ คือ Xperia ทุกตัวครับ ซื้อแอนดรอยด์ช่วงเปลี่ยนเวอร์ชั่น ต้องระวังจุดนี้ด้วยครับ

methus zaa

ลืมบอกไปอีกอย่างครับ LG อัพเวอชั่นช้ามากๆ

ขณะนี้ตัวที่มีแววจะได้อัพเกรดเป็น ICS 4.0 แบบชัวร์ๆ คือ Xperia ทุกตัวครับ ซื้อแอนดรอยด์ช่วงเปลี่ยนเวอร์ชั่น ต้องระวังจุดนี้ด้วยครับ
ใช่ครับ lG ก็มีประกาศแล้วเช่นกัน ว่าบางรุ่นของLg จะได้อัพ ics 4.0

ออฟไลน์ YIM

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ

ปัญหาใหญ่จริงๆ คือเรื่อง 3G 850 นี่ละครับ เพราะส่วนใหญ่เครื่องส่วนมาก จะ support ที่ 900 กัน เลยกลายเป็นปัญหา

ตอนนี้ตัวเลือกของผมที่ใช่ที่สุด คือ Xperia Mini ครับ แต่ก็ติดที่ 3G 850 เช่นเดียวกับ Optimus เกือบทุกรุ่น (ผมเคยเล็ง Optimus Pro แต่ก็พับเก็บเพราะเรื่องนี้)

ตอนนี้ผมตัดไปตัดมา ก็เหลือแค่

1. Galaxy Mini หรือ Y กับ SIM เดิม
2. Xperia Mini แล้วไปซื้อ SIM AIS

ไม่น่าจะหลุดไปจากนี้แล้ว เพราะที่เหลือไม่ลงตัวแล้วครับ ขอบคุณครับ