ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนที่ยังไม่เก็ทมุข "ธนูปักเข่า" มาดูกันครับ  (อ่าน 44139 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมก็งง ในทวิตเตอร์มันเล่นมุขอะไรของมัน "ธนูปักเข่า"

ผมเองก็ยังไม่เคยเล่นเกมนี้นะครับ แต่เท่าที่สืบมาได้ความว่า เหล่าบรรดายามที่เป็น NPC ในเกม Skyrim (สกายริม) ล้วนแต่พูดอยู่ประโยคเดียว

"I used to be an adventurer like you, then I took an arrow in the knee.”
แปลไทยได้ประมาณ
"ฉันก็เคยเป็นนักผจญภัยเหมือนคุณน่ะแหละ แต่โดนธนูปักที่เข่า เลยเดี้ยงต้องมาเป็นยามนี่แหละ"

คนเลยเอามาล้อกัน ฮาดี

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
ผมก็พึ่งจะเข้าใจนี่แหละ ฮ่าๆๆ ขอบคุณครับ  ;D

งงมาตั้งนาน  :D

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ผมก็เพิ่งรู้ว่ามันมาจากเกมส์วันนี้แหละ งงตั้งนาน อะไรวะธนูปักเข่า :(

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
แล้ว "ธนูปักเข่า" หมายความว่าอะไรครับ

ใช้ในเวลาไหน เพราะไม่เคยได้ยินจริงๆ  :D

ออฟไลน์ H.

ผมก็ได้ยินมาบ้างครับ แต่ไม่เข้า จนโดนลูกธนูปักเข่า
H.

ออฟไลน์ Yeahyeahs

มันขำตรงที่ไม่ว่ายามที่เมืองไหนๆก็พูดประโยคเดียวกันหมดน่ะครับ แล้วเกมนี้ก็เป็นเกมที่ดังมาก เลยกลายเป็นกระแส

การใช้ก็ใช้เป็นข้ออ้างอะไรขำๆน่ะครับ

เช่น สมมติคุยกับเพื่อนเรื่อง โดม ปกรณ์ ลัม อยู่

ผมก็อาจจะพูดว่า "เมื่อก่อนเราหล่อกว่าโดมอีก จนมาโดนธนูปักเข่านั่นแหละ"

อาจจะไม่ค่อยขำและไม่ค่อย make sense แต่เจอบ่อยๆก็ยิ้มมุมปากได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สงสัยผมไม่ใช่คอเกมส์ เลยไม่เก็ทเท่าไหร่ เหมือนจะไม่ฮาเลยอ่ะ
แต่ผมก็เจอเยอะมากๆ ครับ เดี๋ยวก็คงฮาไปเอง  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ PAN

ผมเล่นอยู่เกมส์นี้สนุกสุดแล้ว เป็นเกมส์ที่ดีที่สุดแห่งปี แต่พลาดตรงเจ้าทหารเฝ้าเมืองนี่แหละ ฮามาก55555

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

แต่คงไม่มั่นคงพอจะหาญกล้ามาต่อกรกับชัค นอร์ริส ณ โซเวียตรัสเซียหรอกครับ

ออฟไลน์ H.

in soviet russia your knee in the arrow
H.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมไม่เคยเล่นเกมนี้ แต่มันขำตรงที่ยามทุกมืองมันพูดเหมือนกันแค่นั้นแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

in soviet russia your knee in the arrow

จนกระทั่งธนูโดนชัค นอร์ริสปักที่เข่า....

conan_murder

แล้ว Chuck Testa ก็จะโผล่้ออกมาสต๊าฟธนูเอาไว้

เข้าใจแล้วครับ ประมาณว่า "หมดสภาพ" นั้นเอง

ออนไลน์ shando

คนเข้ามาดูกระทู้นี้8000กว่าคน บ่งบอกเลยว่าคนไม่เกตมุขนี้มีมากขนาดไหน

ออฟไลน์ Yinglek

มามอบตัวค่ะ เพิ่งเข้าใจก็วันนี้แหละ ;D
X6 , Panamera , Everest

HIGHSEA

ขอบคุณ จขกท ครับ กำลังหาพอดี ความหมายของมันคล้ายๆกับว่าเป็นข้ออ้างอะไรประมาณนี้ใช่ใหมครับ
เพื่อนๆใช้อยู่ ก็สงสัย พูดอะไรฟระ  ;D

ตอนนี้ดังขนาดขึ้นปกหนังสือแล้ว

ไม่ได้จะการเมืองใดๆ แต่วลีนี้ของเขาแรงจริงๆ (ไม่เหมาะสม edit ได้เลยครับ)

เนชั่นสุดสัปดาห์ ฉบับโดนใจโจ๋โซเชียลฯ "จนกระทั่ง..โดนธนูปักที่เข่า"

ออฟไลน์ csamabat

มันเป็นแบบนี้นี่เอง น้องชายผม 2 คน ไปส่งมันที่ รร ทุกวันๆ ก็ยังงง ธนุปักเข่า ;D
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt