โพลล์

อยากให้มีหลังคา Sunroof moonroof Glassroof เป็นตัวเลือกหรือไม่

มี
48 (88.9%)
ไม่มี
6 (11.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 50

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรกับหลังคา Moonroof, Sunroof, Panaramic glass roof  (อ่าน 29158 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากสอบถามทุกคนนะครับ ว่าคิดอย่างไรกับหลังคาแบบนี้ ถ้ารถเล็กๆ พวก Eco car พวก 1.5-1.8
พวกกระบะและ PPV บางยี่ห้อ นำหลังคาพวกนี้มาใส่ จะทำให้รถคันนั้นน่าสนใจขึ้นมาหรือไม่ครับ

สำหรับผม ผมอยากให้ทุกยี่ห้อ นำหลังคาแบบนี้มาใส่ครับ
ผมชอบรถที่มีหลังคาแบบนี้มากๆ เพราะเราสามารถเปิดเฉพาะม่านและดูวิวด้านบนได้
ซึ่งผมว่ามันสวยมากๆเวลาขับกลางคืน เพราะเราจะเห็นดวงดาวและแสงจันทร์
มันทำให้บรรยากาศในการขับรถดูน่ารื่นรมย์ โล่ง สบายๆชิวๆยิ่งถ้ามีภายในที่เรียบง่ายแต่สวย
จะทำให้ดูเข้ากับรถมากครับ

ลองนึกภาพดูครับ นั่งไปตอนกลางคืน ในวันที่มีดวงดาวและแสงจันทร์ ไปกับแฟน
มีเพลงสากลหวานๆเพราะๆ ยุด 70-90 จะเยี่ยมมาก บรรยากาศดีสุดๆครับ

บางทีอาจจะไม่ต้องทำให้หลังคาเปิดได้ แต่ทำเป็นกระจกแล้วมีม่านปิดเปิดได้ก็ได้ครับ

โดยส่วยตัว ผมอยากได้หลังคา Panaramic glass roof แบบ Sonata มาเป็นจุดเด่น
ใน Elentra ครับ
อยาหให้ Teana มีหลังคา Panaramic glass roof ในตัว top หรือ ทุกรุ่นมีหลังคา Sunroof
prius ถ้ามีจะเยี่ยมเลย ไม่ว่าเป็นหลังคาแบบไหน
และอยากให้รถเล็กๆอื่นๆมี option นี้ให้เลือก อาจจะแพงสัก 5 หมื่น-1 แสน ผมก็ยอมจ่ายครับ
เพราะมันน่าใช้มากๆ ;)

(นี่อาจจะเป็นเรื่องแนวทำลายโลกครั้งแรกที่ทุกท่านเคยเห็นผมตอบกระทู้ แต่ผมชอบมากๆ มาตั้งแต่ Protege Accord รุ่นเก่ามันมีหลังคาแบบนี้ครับ เท่ห์มาก....กริ๊ดๆครับ  ;) ;) ;))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2011, 20:06:16 โดย SilverG »

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

Toyota,Honda หวังว่าหลังจากปี 2013 ไปแล้วนั้น ท่านจะมีออปชั่นเช่นนี้บ้างนะ
อย่าหวงไว้ให้มากนัก มิเช่นนั้น Sonata และ Teana และ Mazda3 จะยังคงถือแต้มเหนือกว่าท่าน.....

ผมชอบพวกหลังคาแก้ว Panoramic Glass roof พวกนี้ครับ
เวลาปกติ ปิดม่านซะ พอแดดร่มลมตก ได้เวลาเปิดแล้วครับ มันช่วยลดความอึดอัดได้ดีทีเดียว....อย่างน้อยก็มองเห็นท้องฟ้าละนะ

แต่หลังคาเถิกแบบ Citroen C3 ใหม่นี่ไม่ไหวนะครับ มันแปลกไป........

*ถ้าเป็น Prius จะเจ๋งมากครับ เพราะมันเป็นหลังคา Solar Cell......
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ choomodify

รถที่บ้านมีหลังคาพวกนี้ครับ แต่มันเป็นของที่ไม่ได้ใช้ มันไม่เหมาะกับบ้านเราด้วยประการทั้งปวง

ออฟไลน์ Ruksadindan

สเป็กโลกมีแบบไหน ท่านก็ให้มาเถอะครับ ให้เป็นตัวเลือก (Option) ที่แท้จริง

Toyota,Honda หวังว่าหลังจากปี 2013 ไปแล้วนั้น ท่านจะมีออปชั่นเช่นนี้บ้างนะ
อย่าหวงไว้ให้มากนัก มิเช่นนั้น Sonata และ Teana (.....) จะยังคงถือแต้มเหนือกว่าท่าน.....
ส่วนระดับนี้ ก็มี แต่ต้องเลือกเครื่องวีหกเท่านั้นครับ
..สองล้านปลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2011, 19:50:46 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ eight

• Full Member
เคยใช้นะครับ ไม่เคยรู้สึกเลยว่ามี เพราะไม่เคยแหงนหน้ามอง 555
บางทีแดดจัดๆอาจจะมีอาการร้อนหัวบ้าง  ;D

ให้เลือกใช้อีก ส่วนตัวไม่เอาครับ 555

WINKUNG

ทำไมผมไม่เคยเห็น Panaramic glass roof ใน BMW ที่เป็นซีดาน  :(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อยากให้มีให้เลือก จะได้เสมอภาคกับตลาดอื่นๆ

แต่ผมคงไม่เอา เพราะผมว่า มันไม่เหมาะกับปริมาณแสงแดดบ้านเราเท่าไร
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PREM

มีให้เลือกก็ดีครับ แต่ผมคงไม่เอา เพราะเอาเข้าจริงแทบไม่ได้ใช้เลย ยกเว้นช่วงเห่อ ;D
ขับกลางวันก็เปิดไม่ได้ เพราะแดดแรงมาก แสงเข้ารบกวนสายตาด้วย กลางคืนถ้าขับในเมืองไฟเยอะๆ ผมว่าก็ีรบกวนเหมือนกัน
นานๆ ไปได้เปิดแค่ตอนไปต่างจังหวัด อากาศดีๆ เย็นๆ เท่านั้นเองแหละครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
สำหรับผมแล้ว ผมชอบหลังคาแบบนี้นะ เพราะทำให้รถดูสวยขึ้นมาเลยครับ ;)
และถ้ามีให้เลือกก็ดีครับ แต่บ้านผมคงไม่เลือกแน่นอน เพราะไม่รู้จะไปเปิดตอนไหนและมีเหตุผลอยู่คือ

- ความร้อน (แต่ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่)
- ความปลอดภัยหากพลิกคว่ำ ซึ่งข้อนี้ทำให้ญาติผมไม่เอา E-coupe แบบหลังคากระจก เพราะกังวลว่า ถ้าเกิดเอารถไปคว่ำแล้วมันจะปลอดภัยไหม ซึ่งญาติคนนี้เคยเอา Sentra RZ-1 ไปคว่ำ(ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่)
- "รถมีไว้ขับ จะเอาของพวกนี้ไปทำไม" นี่คือคำพูดของแม่ผม เวลาที่ผมดูรถแล้วมีบรรยายเกี่ยวกับของแบบนี้ :P

ปล. อีกอย่าง ตราบใดที่ยี่ห้อเจ้าตลาดอย่างโตกับฮอนยังขายดีเหมือนกับแจกฟรี ก็อย่าหวังว่าเขาจะยอมใส่มาให้หรือมีให้เลือก >:( (ยกเว้นผู้บริหารเขาจะใจป้ำ ;D)

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ขนาดของที่อยู่หลัง V-Kool30 เอามืออังตอนเทียงๆยังรู้สึกร้อนเลยครับ
ปล กระจก Prius เป็นกระจกกัน UV แล้วด้วย

เป็นผม(ปัจจุบัน)ไม่เอาครับ เสียดายเงิน (ก็เลยซื้อ Priusตัวถูกสุด ดูภายนอกยังไงก็รถเหมือนกัน)
ถ้ากำลังจีบหญิง ก็ไม่แน่อาจจะเอา น่าจะเท่ดี
แต่ที่ผมตั้งใจหาเงินทุกวันนี้(มีเงินซื้อรถ) เป็นเพราะมีลูกครับ (เป็นแรงกระตุ่น) เพราะสมัยตอนจีบหญิงไม่มีเงินซื้อรถ555555

ออฟไลน์ udis

เท่าีที่เข้าใจ มีพวกนี้รถหนักขึ้น หรือเปล่าครับ
 :) :) :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ระยะเวลาไปนานๆ อาจมีปัญหารั่วซึมได้นะครับ

GreenG

ระยะเวลาไปนานๆ อาจมีปัญหารั่วซึมได้นะครับ

เป็นได้ครับ ยังไงรอยต่อมันเป็นยาง แต่ผมยอมครับ ซ่อมก็ต้องทำเพราะมันสวย บรรยากาศดีมากๆ ;)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
อยากได้เป็นหลังคาแก้วมากกว่าครับ

แต่พวกนี้กลัวนานๆรถเก่าไปยางมันหมดอายุ น้ำรั่วครับ

keanetona

มันร้อนครับ ผมจึงไม่สนใจซันรูฟ มูนรูฟ จูปิเตอร์รูฟ .... ยูเรนัสรูฟ

เอาเป็นว่ารถน้องผม มาสด้า 3 ยังไม่เคยใช้มูนรูฟสักครั้ง

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
ผมว่ามีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี ผมFORD ESCAPEมีครับก็ใช้บ้างตอนเย็นๆปิดแอร์เปิดรับอากาศธรรมชาตฺ(อยู่ต่างจว.นะครับ)

GreenG

เท่าีที่เข้าใจ มีพวกนี้รถหนักขึ้น หรือเปล่าครับ
 :) :) :)

ไม่รู้จริงๆครับว่าหนักกว่าไหม

อยากได้เป็นหลังคาแก้วมากกว่าครับ

แต่พวกนี้กลัวนานๆรถเก่าไปยางมันหมดอายุ น้ำรั่วครับ

อันนี้ก็น่าสนใจครับ หลังคาแก้วเปิดไม่ได้แต่มีม่านเปิดปิด แนวคิดนี้ดีมากครับ ถ้าติดไฟบนหลังคาสวยๆ สีม่วง ชมพู ฟ้า แดง
บรรยากาศมันช่าง...หวานๆ รื่นรมภ์ สดใส เวลาวิ่งกลางคืนครับ ;D :D :D ;D

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
สำหรับผมถ้ามีติดรถมาก็จะดีมากๆ เพราะรถจะดูสวยน่าสนใจขึ้น 30%  :)

อย่างใน Alphard จะมีประโยชน์มากๆ เวลาไปเที่ยวออกทริปต่างจังหวัดกับเพื่อนๆผม
ขับขึ้นเขาใหญ่อากาศเย็นๆ เปิด moonroof ยืนรับลม สนุกเฮฮาบ้าบอกันสุดๆ

แต่ moonroof ใน A5 ขับแต่ในกรุงเทพ มีก็เหมือนไม่มี เพราะติดฟิล์มดำปิ๊ด กลัวแดดกลัวร้อนกันไป

คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Teana คุณป้าผมก็มีครับ ไม่มีโอกาสได้ใช้เลยยย

แทบจะลืมว่ามีมันแล้วด้วยซ้ำ !

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ชอบมากๆ สำหรับผมแล้ว ควรมีเป็นตัวเลือกอย่างยิ่ง  ;D
"Lose who you are to save what you love."

\- ความปลอดภัยหากพลิกคว่ำ ซึ่งข้อนี้ทำให้ญาติผมไม่เอา E-coupe แบบหลังคากระจก เพราะกังวลว่า ถ้าเกิดเอารถไปคว่ำแล้วมันจะปลอดภัยไหม \

ระวังต้องเอาหลังคาเป็นสังกะสีแทนนะครับ  ;D

ออฟไลน์ csamabat

ส่วนตัวผมชอบมากมายครับ ปกติกลางคืน หรือเวลาขับขึ้นเขา ผมก็จะเปิดกระจกรถอยู่แล้ว ยิ่งมีรูบนหัวยิ่งชอบ
สมัยเด็กๆจำได้ช่วงนั้นคุณพ่อใช้รถ pajero ตัวเหลี่ยมอะครับ ปี 1993 นำเข้าจากยุ่นมา มีรูหลังคา เปิดบ่อยมากกกก ยืนโผล่หัวเล่น ขับไปเที่ยว ตามป่าตามเขา นอนดูดาว  :)      (เสียอย่างคือ ตอนนั้นรถเริ่มเก่าพอฝนตกหนักๆ ลงรางไม่ทัีน เทลงมาในรถเลยครับ 55555)  
ไว้มีโอกาสจะหารถที่มีรูบ้างครับ  อย่าง mazda 3 ตัว 5ประตู ถูกใจมว๊าก 8)  

ตอนยืม tribute เพื่อนมาใช้เปิดแทบไม่ออก เพื่อนบอกไม่เคยเปิดเลย.... ;D  ผมละอยากแลกรถกับมัน ;D
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เคยเอาEscapeลงไปกระบี่ แล้วเปิดม่านแต่ไม่ได้เปิดกระจก

ผมว่ามันก็ไม่ได้ร้อนอะไรมากมายนะครับ แถมทำให้บรรยากาศห้องโดยสารดูโปร่งสบายดีด้วย ชอบมากๆ

อันที่จริงแล้วขอแค่หลังคาแก้วแบบมีม่านปิดก็พอแล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นบานยาวแบบCitroenรุ่นใหม่ๆก็ดีเลยครับ

ออฟไลน์ korkongzz

ผมว่ามีน่าจะดีนะสำหรับคนที่ชอบนะ แบบออฟชั่นเสริมตามที่บางท่านได้กล่าวไว้

ตอนยืม tribute เพื่อนมาใช้เปิดแทบไม่ออก เพื่อนบอกไม่เคยเปิดเลย.... ;D  ผมละอยากแลกรถกับมัน ;D
4Runner อาผม ปิดแทบไม่ลงครับ -__- เพราะท่านไม่ค่อยได้ใช้ ต้องโผล่หัวขึ้นไปขยับๆซีลยางนั่นแหละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถหนักขึ้นเป็นสิบโลเลยครับ
ของแบบนี้ไม่มีความจำเป็นเลย แต่รถแต่ละยี่ห้อควรมีเป็นออพชั่นสำหรับคนที่สนใจติด
ผมคนนึงละที่อยากได้ มันเท่ดี เท่แต่กินไม่ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

ของแบบ Ferrari 612 scarletti ที่หลังคาใช้พลาสมา จะใสหรือทึบก็ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ของแบบ Ferrari 612 scarletti ที่หลังคาใช้พลาสมา จะใสหรือทึบก็ได้
Maybach 62 ก็มีครับเรียกว่าระบบ photo electric sunroof รับแสงอย่างเดียว เอาลมเข้าไม่ได้. B)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
อยากมีมากๆๆคับรถคันนี้ไหนมีsonroofหรือหลังคาแก้วเพิ่มความหล่อเยอะขึ้น45เปอร์เซนต์ 555 รถผมcivic egเอาของferioมาใส่ผมใช้ทุกวันตอนเย็นจะกระดกไว้ไม่ต้องเปิดกระจกด้านข้าง
เวลาเปิดมีแต่คนมอง หล่อสุดๆๆ 555

ออฟไลน์ Tonge

ส่วนตัวชอบหมดเลยครับ sun moon pano แต่ไม่ชอบรถ caby
มีแล้วดูรถโล่งๆดี สบายศีรษะ (เคยนั่ง escape)

แต่พ่อผมจะไม่ชอบ กลัวคว่ำแล้วไม่ปลอดภัย ส่วนลุงผมซื้อเทียน่า รุ่น250 แต่ไม่เอา moon roof เพราะว่าร้อน แม้จะติด วีคูลก็ตาม มีก็คงไม่ได้ใช้