ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ chevrolet cruze แต่ยังลังเล ขอสำรวจความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 8385 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
คือมีความสนใจในรถรุ่นนี้ครับ แต่ยังมีความลังเลบางประการอยู่ ขอถามความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจ
คือถ้าจะซื้อเพื่อนๆจะซื้อรุ่นไหน(ผมชอบภายในตัวเบาะ ส้ม-ดำ ครับ)

1. ซื้อตัว 2.0LTZ ดีเซล แรงๆ ซื้อก่อน หล่อก่อน
2. ซื้อ แค่ 1.8LTZ แล้วติดแก๊ซ ประหยัดคุ้มเครื่องเงียบกว่า ดีเซลเยอะ
3. รอไปเรื่อยๆ เผื่อ 2.0LTZ จะเปลี่ยนเครื่องยนและแรงม้า ซึ่งไม่รู้ว่าเมื่อไหร่
4. ราคานี้ซื้อ มือ2 D-segment ดีกว่า แล้วติดแก๊ซเอา
5. รอไปเรื่อยๆก่อนปีหน้า C-segment ออกใหม่หลายตัว

เพื่อนๆมีความเห็นว่ายังไงครับ หรือแนะนำยังไงบ้าง ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
คือผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากนักนะครับ ขอตอบเท่าที่พอรู้ละกันครับ

1.  2.0LTZ ดีเซล ไม่ได้แรงอย่างที่คิดครับ ลองอ่านดูในริวิวก่อน
2.  อยากได้แรงๆ เท่าทีรู้น้ำมันดีกว่าครับ
4.  ซื้อมือ 1 คีกว่าครับ มือ2 ดอกเบี้ยโหดนะ  ตอนนี้ก็มีลดภาษีคันแรกด้วย
5.  ถ้าไม่รีบใช้ รอไปก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ HYDE--

1. ถ้านี่ยังเป็นเครื่อง 150 แรงม้าอันเดิม ไม่แรงเท่าไหร่ครับ ด้อยกว่าดีเซลของค่ายอื่นค่อนข้างชัดเจน แต่ก็น่าจะประหยัดพอใช้ได้

2. 1.8 มันไม่ค่อยแรงครับ ไม่ค่อยพุ่ง สู้ Civic/Altis 1.8 ไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้อืิดจนน่าเกลียดหรอกมั้ง
ได้ข่าวว่า ใน Cruze club ก็ติดแก๊สกันเยอะแยะ แต่จะอืดลงรึป่าว ขึ้นอยู่กับว่าติดที่ไหนครับ

3. ขนาด Captiva MC ยังเปลี่ยนแล้วเลย เอ้ะ ผมนึกว่า Cruze diesel จะเปลี่ยนเครื่องพร้อม Captiva ซะอีก ลองถามเซลดูครับ

4. ถ้า D-segment มือสองที่ว่าคือ Camry ปัจจุบัน/Accord G8/Teana J32 ซื้อมือหนึ่งน่าจะดีกว่าครับ
     รวมดอกเบี้ยเข้าไป คงถูกลงนิดเดียวจนไม่คุ้มที่จะซื้อมือสองเลย หรือไม่ถ้าใจถึงก็เล่นยุโรปมือสองไปเลย หล่อกว่า แต่ต้องเตรียมค่าซ่้อมไว้เยอะๆหน่อย

5. ปีหน้ามี All new Civic กะ Focus ออกใหม่ครับ ส่วน Mazda3 Skyactive ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่ หรืออาจไม่มาเลย

ออฟไลน์ Tan Int

1. Cruze 2.0LTZ ถ้ารับได้กับเสียงเครื่องที่ดังมากไปนิด ก็ซื้อได้เลยครับ
2. Cruze 1.8LTZ ติดแก๊ส ญาติผมก็จะทำ  อันนี้ก็ต้องทนนิดนึงเพราะอืดกว่าคู่แข่ง แต่ก็ประหยัด(แต่เป็นผมเสียดายของแย่ คันละเกือบล้าน..)
3.2.0LTZ เปลี่ยนเครื่องแน่ แต่เมื่อไหร่ไม่รู้
4. อย่าดีกว่าครับ ถึงมันจะกว้างขวางกว่า แต่มือ  1 เราสบายใจกว่า+หล่อได้อีก
5. ถ้าไม่รีบใช้งานก็ทำได้ครับ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
ง่า ขอกราบขออภัย สงสัยผมจะสื่อความหมายไม่ชัดเจน ผมหมายถึง ถ้าเป็นพี่ๆจะเลือกข้อไหน ระหว่าง 1-5อะครับ หรือมีทางเลือกอื่นๆกันในใจแบบนี้อะครับ

ช่วยแนะนำหน่อย ขอขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เป็นผมจะถามตัวเองว่ารักเจ้าครูสมากขนาดไหน
รักมากเลือกข้อ 2   1.8LTZ พอแล้ว เพิ่มแก้สทีหลัง
เฉยๆแค่ชอบ เลือกข้อ 5 รอก่อนดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
ที่แน่ๆ ไม่ได้รับการยกเว้นภาษีรถคันแรกแน่นอนครับ  ;)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ถ้าผมไม่มีปัญหาเรื่องงบ

เลือกข้อ 1 ไม่ลังเลด้วยครับ
เปลี่ยนไฟท้ายเป็น LED สองแถว เห็นหลายคันแล้ว ไฟท้ายคล้าย E-Class สวยมากกกก

ออฟไลน์ 2k

เอมันจะมีตัวปรับใหม่ที่ใส่เครื่อง2.2แรงม้า160เพื่อมามาฟัดกับโฟกัสดีเซลนี่แต่จำไม่ได้ว่ามันมาเมื่อไหร่ของปีหน้า  :P

ครูซนี่มันดูดี๊ดีนะไฟท้ายLEDไม่ใช่ว่าสวยเพราะมันเหมือนเบนซซ์แต่เพราะมันดูดีในตัวของมันเอง ใส่ล้อใหญ่ขึ้นมาอีกนิดไม่ต้องทำอะไรเพิ่มละดูหรูหราขาดใจเลย ถ้าความแรงคิดว่ายังไม่พอใส่กล่องจูนใหม่แรงม้าเพิ่มเหลือเฟือละ แต่ต้องห้ามใจระวังอย่าให้จูนแรงมากไปเดี๋ยวเกียร์จะพังกระจายเร็วเกินไปเสียก่อน  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
ก็เห็นข่าวมาเหมือนกันนะครับว่าจะมีเครื่อง 2.2 ลงแคปติว่าก่อน แต่จนแล้วจนรอดก็ยไงไม่มี

ถ้ามีจริงผมรอแน่ แต่กลัวรอเก้อแล้วไม่มีนะซิ เลยตัดสินใจไม่ได้ซะทีครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าไม่รีบใช้รถ ผมว่า ข้อ 3 กะ ข้อ 5 น่าจะมาไล่ๆกัน

ถ้ารีบใช้ ข้อ 2 ครับ เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่น ถ้าใช้รถเยอะติดแก๊สยังไงก็คุ้มแน่นอน
เพราะดีเซลตัวนี้มันไม่ได้แรงจนโดดเด่นเลยแม้แต่นิดเดียว ถ้าจะเล่นดีเซลก็รอตัวใหม่

ออฟไลน์ Cool Runner

เครื่องดีเซลจะเปลี่ยนใหม่เป็นเครื่อง 2.0 ตัวเดียวกับที่อยู่ใน Captive MC ต้นปีหน้า

ออฟไลน์ eaowpj

ผมขอเลือกข้อ 5 ครับ รอดูโฟกัสใหม่ว่าดีแค่ไหน (เน้นเครื่องดีเซลด้วย) ส่วนcivicใหม่เท่าที่ดูในต่างประเทศ และยิ่งคุณชอบภายในแบบครูซแล้วคงต้องดูโฟกัสใหม่จะดีกว่า
แต่ถ้าเน้นประหยัดแบกถังท้ายรถ คนขับและคนนั่งโดยทั่วไปรวมกันไม่เกิน 4 คน(คิดว่าน้ำหนักถังคืออีก 1 คน จึงหักออก) ยอมรับได้ถ้าประกันในส่วนเครื่องยนต์จะหมดไป ช่วยลดมลภาวะ รักสิ่งแวดล้อม คงจะเลือกข้อ 2 ถ้าติด lpg และจูนดี ๆ ไม่เน้นประหยัดมาก แรงม้า อัตราเร่งน่าจะใกล้เคียงเบนซินและบางครั้งอาจจะเหนือกว่าได้  :)

ออฟไลน์ udis

เลือกข้อ 5. รอไปเรื่อยๆก่อนปีหน้า C-segment ออกใหม่หลายตัว

ถ้าไม่รีบ และไม่ได้ชอบ CRUZE เป็นพิเศษ จะได้เปรียบเทียบสนุกครับ ปวดหัวกันไปเลยครับ
ถ้าเรื่องความสวย สำหรับผมที่เห็นคันจริงทั้ง Civic ใหม่และ Focus ใหม่แล้ว Cruze ดูสวย ดูใหญ่ ดูใหม่กว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Amj

ถ้าเป็นผมนะครับ

ผมเลือกข้อ 5 เพื่อที่จะคอยให้ข้อ 3 เป็นจริง เหตุผลที่คอยให้ข้อ 3 เป็นจริง เพราะผมตัดสินใจเลือกข้อ 1 ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมเลือกข้อ 3 ครับ
แต่ที่จริงถ้ารอได้จนถึงสิ้นปีหน้า ก็รอครับ เพราะมันจะเป็นช่วงที่รถระดับนี้เปิดตัวใหม่หลายรุ่นเลย
ไม่ว่าจะ Civic (ที่เลื่อนเพราะพิษน้ำท่วม) , Focus (ที่มีความน่าสนใจเรื่องเครื่องยนต์) และ Nissan L12F (ที่กระแสในนี้ตอบรับดีมาก)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• **
ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ขอถามต่อนิดนะครับ เครื่องดีเซล 2.0 ที่จูนใหม่ลง แคปติว่า mc นั้น เงียบขึ้นมั้ย แล้วก็ประหยัดขึ้นมั้ย แล้วมีกี่แรงม้ากันครับ

ออฟไลน์ wootcus

• Newbie
  • *
ผมก็มีแผนจะซื้อ cruze เหมือนกัน ตอนแรกก้อลังเลคล้ายๆคุณBOBOz

ของผมจะลังเลระว่างข้อ 2 กับข้อ 3 :-\ แต่ตอนนี้คงเลือก3(ได้แต่รออย่างเดียว หวังว่าจะรอไม่นาน)

เพราะถ้าอีกสักพัก ขึ้นราคา LPG แล้วคงประหยัดได้ไม่มากนัก(ถ้าเป็น NGV ซึ้งตอนนี้ผมใช้อยู่ รุ้สึกทำให้ชีวิตลำบากไปหน่อย คงไม่เอาแล้ว)

เครื่องดีเซลใหม่ที่ลงใน Captiva แล้ว เห็นในบอร์ดบอกกันว่า เงียบลง และแรงขึ้น ส่วนจะประหยัดขึ้นรึป่าวยังไม่มีข้อมูลเลย :-\

จริงๆที่เลือกจะรอ 3 ไม่เอา 1 ก้อเพราะ หวังว่าจะประหยัดมากขึ้นนี่แหละครับ เรื่องความแรง เครื่องเดิมก็พอใจอยู่แล้ว เรื่องเสียงดังจริงๆผมก้อไม่ค่อยซีเรียส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 15:58:46 โดย wootcus »

ออฟไลน์ MC Stradale

รอดูปีหน้าดีไหมครับ ผมคิดว่ารอ ford focus เครื่องยนต์ดีเซลดีกว่าไหม น่าจะขับสนุก และประหยัดมากกว่า chex cruize นะ

• **
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ ตอนนี้ผมตัดสินใจสรุปว่ารอต่อไปครับ หวังว่าจะเอาเครื่องตัวใหม่มาลงครูซมั่งนะครับ

เท่าที่ตามข่าว โฟกัสมา อยากลองขับดูมากเลยครับ ว่าจะสมคำล่ำลือหรือไม่

แต่ตัวใหม่ผมว่ามันไม่สวยอะ ผมคิดว่าตัวเก่าสวยกว่านะ

แล้วอีกใจที่ชอบครูซ เพราะของแต่งเยอะมาก สวยๆทั้งนั้น โฟกัสนี่มองไม่ค่อยออกว่าจะหล่อยังไงดี

ปล.ใจผมคือ หล่อมาก่อน สมรรถนะมาที่หลัง หนะ ขอบคุณมากครับ