โพลล์

ถ้าNissan เอาเข้า Juke มา ราคา 1,1xx,xxx บาท เป็นตัวเริ่มต้น คุณว่ามันแพงไปไหมครับ ?

แพง ไม่ซื้อแน่ ๆ
13 (31.7%)
แพง แต่ถ้าไม่มีตัวเลือกอื่น อาจจะซื้อ
14 (34.1%)
ถูก สมเหตสมผล อาจจะซื้อ
13 (31.7%)
ถูก รีบซื้อเลย
1 (2.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 40

ผู้เขียน หัวข้อ: หลาย ๆ คนคงเห็น Nissan Juke กันบ้างแล้ว คุณว่าถ้ามีขายในราคาล้านต้น ๆ โดยนิสสัน แพง หรือ ถูกครับ  (อ่าน 15124 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
โจทย์คือ คุณต้องการ SUV, Crossover หรือ รถซักคันอยู่เป็นทุน มีงบล้านต้น ๆ แต่ไม่ได้คิดจะต้องใช้ให้หมด

ถ้า NIssan Juke มา ราคา 1,1xx,xxx บาท เป็นตัวเริ่มต้น คุณจะสนไหมครับ

เสปคอินโดครับ

ราคานี้เป็นราคาสมมติ ไม่เกี่ยวข้องกับข้อมูลจริงในเรื่องราคาใด ๆ ทั้งสิ้น ผมสมมติเอง หากบังเอิญตรงกับข้อมูลอะไรก็เป็นแค่เหตบังเอิญ ไม่มีใครให้ข้อมูลผมทั้งนั้น จากใจจริง

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
ผมซักไม่เกิน 1m ราวๆ800-900kกำลังดี

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ซื้อเลยครับ แต่จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่ ไม่เป็นไร ก็ใช่ไปเลยครับ
แต่ถ้าคุณรอ Juke เข้าไทย ละก็ X-Trail อาจจะเลิกขายก็ได้ Juke ราคาอยู่ราวๆประมาณ เกือบๆล้าน ประกอบอินโด แต่จะถูกลดสเปคหรือหั่นออฟชั่นนะครับ

ปล.ถ้าคุณรอ Juke เข้าไทย ผมไม่แนะนำครับ ให้ซื้อจากเกรย์ไปเลยครับ ไม่ต้องรอ ไม่ถูก ไม่แพงหรอกครับ ราคาประมาณรถ PPV ครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ beerrl

แพงกว่า1mb ผมว่าไม่สมราคาครับยกเว้นเป็นเครื่อง 1.6 turbo

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แพงไปครับ ถ้าราคานั้น ผมไปเล่น X-Trail ไม่ก็พวก PPV เลยดีกว่า ต่างกันไม่ได้เยอะเลย

1.1 ล้านเพื่อ March ยกสูง เครื่อง 1500??

ยกเว้นถ้ามี MR16DDT 188 ม้า ราคานั้นค่อยจะดูเข้าท่า

ถ้าเครื่อง 1500 เกิน 9 แสนปุ๊บ จบครับ เพราะกัดฟันอีกนิดเดียว ก็ได้ C-Segment SUV แล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
อย่าทำราคาจนตัดออฟชั่นแหลกแบบx-trail แล้วกัน

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
1.6DDT ออฟชั่นเต็ม ถ้า 1.09 รับได้ครับ

ออฟไลน์ simcity

ถ้าเครื่อง 1.6 turbo. ราคานี้ จะรีบไปจองเลย

ออฟไลน์ u4604307

• Newbie
  • *
อยากได้ Quasqai มากกว่าครับ  สวยกว่ามากๆ

ออฟไลน์ YIM

อยากได้ Quasqai มากกว่าครับ  สวยกว่ามากๆ

next gen อาจจะมาไทยครับ (เพราะมันน่าจะโดนยุบรวมกับ X-Trail นะครับ)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

next gen อาจจะมาไทยครับ (เพราะมันน่าจะโดนยุบรวมกับ X-Trail นะครับ)

8)

สำหรับ Juke นั้น NMT ยังยืนกรานว่าหากจังหวะเวลาดี (อาทิ อินโดเพิ่มชิ้นส่วนในอาเซียนมากกว่า 40% เป็นต้น)
สามารถเคาะราคาต่ำกว่าล้านได้ เมื่อนั้นเราได้เห็นในไทยแน่

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
ถ้าราคาล้านขึ้น ผมไม่สนล่ะครับ แพงไป
เครื่องเล็ก ข้างหลังแคบ รูปร่างประหลาด
มันไม่สวย ไม่เด่น เหมือนพวก Bb cube น่ะครับ

แพงไปครับ ถ้าราคานั้น ผมไปเล่น X-Trail ไม่ก็พวก PPV เลยดีกว่า ต่างกันไม่ได้เยอะเลย

1.1 ล้านเพื่อ March ยกสูง เครื่อง 1500??

ยกเว้นถ้ามี MR16DDT 188 ม้า ราคานั้นค่อยจะดูเข้าท่า

ถ้าเครื่อง 1500 เกิน 9 แสนปุ๊บ จบครับ เพราะกัดฟันอีกนิดเดียว ก็ได้ C-Segment SUV แล้ว

มันไม่ใช่ March ยกสูงครับ

Juke เป็นรถที่ดีกว่า March มาก ๆ และคนละแพลทฟอร์มช่วงล่างครับ

แต่อนาคตอาจจะมี V-platform ครอสโอเวอร์ที่เล็กกว่า Juke ก็ได้นะ

ออฟไลน์ YIM

มันไม่ใช่ March ยกสูงครับ

Juke เป็นรถที่ดีกว่า March มาก ๆ และคนละแพลทฟอร์มช่วงล่างครับ

แต่อนาคตอาจจะมี V-platform ครอสโอเวอร์ที่เล็กกว่า Juke ก็ได้นะ

เอ แต่เท่าที่ search ดู มันก็เป็น B platform gen 2 (V) นี่ครับ (อันนี้ดูจาก wiki กับ http://www.indiancarsbikes.in/cars/nissan-juke-mini-suv-2011-launch-price-india-10893/ เป็นเว็บอินเดียครับ)

แต่ข้อมูลตรงนี้ ผมเองก็ยังไม่เคลียร์ เพราะ Wikipedia ญี่ปุ่นบอก B แต่ อังกฤษของ V ผมก็ยังงงๆ แต่มันก็น่าจะอิงบน platform ของรถ B-C segment สักอันของ  Renault-Nissan มั้งครับ

แต่เว็บญี่ปุ่นส่วนมากอย่าง response กับ carview บอกว่า B platform ผมก็เลยยังไม่แน่ใจครับ

จริงๆ B กับ V ถ้าจำไม่ผิด V พัฒนาต่อจาก B นี่ครับ แต่ B มันก็มีทั้งแบบสั้นอย่าง K12 หรือแบบยาว Tiida/Sylphy นี่ครับ

แต่ก็เข้าใจครับ ว่า platform เดียวกัน set up คนละแบบ คงจะเทียบกันไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 03:09:13 โดย YIM »

ยืนยันว่า Juke ใช้ช่วงล่าง B-platform เวอร์ชัน2 ครับ
ซึ่งเป็นแพลทฟอร์มเดียวกับ L12F, Tiida ใหม่หรือ Leaf
ที่วงเล็บไว้ V คือคำว่าเวอร์ชัน

ส่วน V-platform นั้นเป็นแพลทฟอร์มที่เน้นประหยัดต้นทุน น้ำหนักเบา ใช้เนื้อที่น้อย
ไม่เน้นการออกแบบให้เกาะถนนหรือการขับขี่ที่สนุกสนาน
มีจุดประสงค์เดียวคือทำราคาให้ต่ำครับ

ออฟไลน์ YIM

รับทราบครับ

ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ Mr.P

• **
ถ้าราคาเกิน 1 ล้านนี่
ขายให้คนไทย ยากครับ

ออฟไลน์ Newhang

ราคานี้ขอ leaf ดีกว่าครับ

แต่ถ้าเครื่อง juke แรงมากๆก็สนใจนะ

ออฟไลน์ templeboy

ล้านนึง ถ้าเครื่อง 1.6 turbo ผมว่าเห็นเกลื่อนถนนแน่ๆ....แต่ถ้าเครื่อง 1.5 นี่ต้องออฟชั่นเต็มจริงๆถึงจะเอาคนไทยอยู่

แต่ไม่รู้สิ...จริงๆแล้วถ้าเอาเข้ามาแล้วทำราคาเท่าเกรย์ ก็พอแล้ว...เกรย์เทกระจาดแน่นอน

แต่ก็พอเข้าใจว่ามันคงไม่คุ้มไนแง่ของการ service และไปทับไลน์รุ่นอื่นๆของตัวเอง แบบว่าพูดไม่ออกถ้าตั้งราคา Juke รุ่นต่ำสุด แพงกว่า teanna รุ่น top
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ถ้าราคานี้ คนที่ซื้อกับเกรย์ 1.9 ล้าน คงเจ็บใจน่าดูครับ ถ้ากล้าขายเครื่อง 1.6 แต่มีเทอร์โบ ล้านกว่าสำหรับนิสสัน มันต้องมีอะไรดี ๆ แน่ถึงขายราคานี้ครับ จะรอชมครับ  :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
1.1 ล้าน ยังแพงไปครับ
ที่ไปนั่งมา มันไม่ได้เหมาะสมเลยครับที่จะตั้งราคานี้
ภายในวัสดุก็โอเคประทับใจดี เหมือน C-segment แต่ขนาดห้องโดยสารจริง มันคือ March ชัดๆ เลยครับ
โดยเฉพาะด้านหลัง ขนาดว่าผมสูงแค่ 160 กว่าๆ เองนะ ยังรู้สึกเลยว่า Headroom อึดอัด
พื้นที่เก็บของหลังไม่ต้องพูดถึง
ถ้ามาราคานี้จริง และไม่คิดถึงอนาคต ผมว่าจ่ายเงินเพิ่ม 2 แสน Kia Soul ดีกว่าทุกประการทั้งปวง (ที่แค่ไปนั่งมาอ่านะ)
ถ้ามาจริงๆ ผมว่า 7-9 แสนไม่ควรเกินนี้ครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่าราคาล้านต้นๆมันพอรับได้ครับ แต่ถ้าเกิน 1.3 ล้าน ผมก้คิดอย่าเลยดีกว่า
ผมอยากให้ค่าย mazda เอา cx-5 มาขายในไทยจังเลยครับ ไม่รู้ว่าราคาจะซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ Tuna

• **
ผมว่าตัว 1.6turbo น่าจะขายประมาณ 1.2ล้าน

หลักการคิดของผม
เทียน่าที่ญี่ปุ่นตัว 2.5ขายอยู่ประมาณ 3ล้านเยน
Juke ตัว 1.6turbo 2wd ขายอยู่ประมาณ 2.2ล้านเยน

แล้วก็เอามาหาสัดส่วนกันแล้วเทียบกับราคาเทียน่าที่เมืองไทย
คิดหยั่งงี้ได้มั้ยเอ่ย ??? ??? ???

แต่ผมวา่ามันน่าจะวางsegmentในบ้านเรายากมากๆ
ตังจริงมันเล็กพอสมควร ถ้าต้องการความคุ้มค่าเรื่องความนั่งสบายโอ่อ่า เนื้อที่เก็บสัมภาระนี่ลืมไปได้เลย
ซึ่งผมคิดว่าตลาดบ้านเรายังยึดติดกับเรื่องพวกนี้พอสมควร

จุดขายของมันคือ
แรง ขับสนุก แปลก
โดย DNA แล้วมันคือรถsportที่ถูกดัดแปลงไม่ให้มีข้อจำกัดของ sport car แบบเดิมๆ (สองที่นั่ง, ทรงเตี้ยๆขับไปไหนก็ติด)