ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเปลี่ยนหลอดไฟเบรค/หรี่จากไส้เป็น LED  (อ่าน 18470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
เนื่องจาก อยากให้หลอดไฟมีการตอบสนองต่อการเบรคเร็วขึ้นและสว่างขึ้น และคิดว่า LED มีลักษณะแบบนั้นจึงอยากเปลี่ยนหลอดไฟเบรค/หรี่ จาก ไส้ เป็น LED ครับ
(เป็นขั้วของ Valeo และ Stanley)

อยากทราบว่าที่ขายอยู่ตามท้องตลาดให้คุณสมบัติแบบที่ผมต้องการหรือเปล่าครับ ?
หากมีพอมีแนะนำบ้างไหมครับ ว่าจะต้องซื้อที่ไหน หรือมีวิธีการเลือกซื้ออย่างไรครับ ?

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2011, 01:17:01 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเปลี่ยนหลอดไฟเบรค/หรี่จากไส้เป็น LED
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 02:36:31 »
มีครับ แต่เข้าใจว่าของดีต้องมาจากญี่ปุ่น ราคาชุดนึงแพงแพง หลัก 5-6 พันบาท
เพราะถ้าไปซื้อของที่ราคาถูกหน่อย ไฟหรี่จะอ่อนมาก แล้วไฟเบรกก็ไม่สว่าง
อันตรายกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

Re: ขอคำแนะนำเปลี่ยนหลอดไฟเบรค/หรี่จากไส้เป็น LED
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 08:59:14 »
ไฟ LED มันจะตอบสนองต่อการเบรคเร็วขึ้นด้วยหรอครับ ผมคิดว่าไฟเบรคจะตอบสนองเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับแป้นเบรค ว่าต้องเบรคลึกมากเท่าไหร่ซะอีก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 09:05:47 »
คือมันไม่ช่วยให้ไฟเบรคแสดงเร็วขึ้นนะครับ

ถึงจะมีแต่ก็ไม่รู้สึกหรอก ไม่น่าต่างกันกัน 0.001 วินาทีด้วยซ้ำไป

และข้อเสียที่ผมพบเจอมา พบว่าแสง มันสว่างเกินไปต่างหาก เวลาแสดงไฟหรี่กับกับเบรคจริง แทบไม่ต่างกันเลย ต้องหาอุปกรณ์มาพ่วงช่วยให้ตอนเปิดไฟหรี่มันสว่างน้อยลง  ตอนนี้ผมก็เลิกใช้ไปแล้วด้วย กลับไปใช้หลอดไส้เหมือนเดิม สว่างกระจายกว่า ราคาถูกกว่า   ;D

ป.ล. ไฟหรี่หน้าผมก็เคยใช้ LED ปัจจุบันก็เลิกใช้เหมือนกัน เปลี่ยนเป็นแบบ SMD 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 09:29:18 »
ไฟ LED มันจะตอบสนองต่อการเบรคเร็วขึ้นด้วยหรอครับ ผมคิดว่าไฟเบรคจะตอบสนองเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับแป้นเบรค ว่าต้องเบรคลึกมากเท่าไหร่ซะอีก

แค่"ไฟสว่าง"ไวขึ้ินครับ เพราะหลอดแบบไส้จะต้องเผาไส้หลอดให้ร้อนก่อนจึงจะเปล่งแสงได้

แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว ก็เพื่อความสวยงามเสียมากกว่า

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 09:58:18 »
คือมันไม่ช่วยให้ไฟเบรคแสดงเร็วขึ้นนะครับ

ถึงจะมีแต่ก็ไม่รู้สึกหรอก ไม่น่าต่างกันกัน 0.001 วินาทีด้วยซ้ำไป

และข้อเสียที่ผมพบเจอมา พบว่าแสง มันสว่างเกินไปต่างหาก เวลาแสดงไฟหรี่กับกับเบรคจริง แทบไม่ต่างกันเลย ต้องหาอุปกรณ์มาพ่วงช่วยให้ตอนเปิดไฟหรี่มันสว่างน้อยลง  ตอนนี้ผมก็เลิกใช้ไปแล้วด้วย กลับไปใช้หลอดไส้เหมือนเดิม สว่างกระจายกว่า ราคาถูกกว่า   ;D

ป.ล. ไฟหรี่หน้าผมก็เคยใช้ LED ปัจจุบันก็เลิกใช้เหมือนกัน เปลี่ยนเป็นแบบ SMD 

ขอความรู้ด้วยครับ  ว่า SMD คืออะไรครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 09:59:54 »
เสียเงินเปล่าๆ ถ้าเปลี่ยนเพื่อความสวยงามจัดไปตามกำลังทรัพย์ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:03:39 »
เคยถามร้านย่านโลตัสประดิษฐ์มนูธรรมว่าจะเปลี่ยนหลอดไฟเลี้ยวท้ายเป็น LED เขาบอกว่าต้องดูดีๆด้วยว่าโคมแต่ละแบบ จะสะท้อนแสงจากแหล่ง LED ได้หรือไม่ บางทีมันก็จะอมหายไปเลยครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 13:41:40 »
led มันมักจะเป็นหลอดที่ส่องแสงทางเดียวครับ (ไปทางเลนส์ มักจะเป็นทางปลายหลอดออกไปตรงๆ)

หากสังเกตุรถที่ให้ LED มาจากโรงงานแต่ต้น จะมีหลอดจำนวนมาก และหันตรงออกหลังรถหมดเลย เพื่อให้ได้ความสว่างไปให้ผู้ขับขี่ที่อยู่ด้านหลังเห็น
ฉะนั้นเวลาเราเอาหลอด LED มาเปลี่ยนใส่โคมเดิม จะกลายเป็นว่าแสงไฟที่ควรจะกระจายโดนรีเฟลกเตอร์ แล้วส่องไปทางหลังรถได้หายไป เหลือเพียงแสงไฟเม็ดเล็กๆเพียง หนึ่ง หรือไม่กี่ดวงจาก LED นั้นเท่านั้น

ฆากแนะนำนะครับ ถ้าจะเปลี่ยน LED เพื่อการใช้งาน ต้องเปลี่ยนทั้งโคมครับ จะเป็นของรถรุ่นท๊อป ของเมืองนอก หรือของแต่งก็ว่าไป ไม่ควรเปลี่ยนแค่หลอดแล้วใช้โคมเดิมครับ
ส่วนเพื่อความสวยงาม อันนี้ต้องลองดูครับว่าหากเราเปลี่ยนแค่หลอดแล้วเป็นอย่างไร แต่ผมคิดว่าน่าจะออกมาไม่สวย เพราะแสงจะออกมาเป็นจุดเล็กๆครับ

กลับมาเรื่องความเร็วในการสว่าง โดยเทียบรถรุ่นเดียวกัน สมมุติว่า ใช้โคมที่ถูกต้องสำหรับหลอดไส้ และโคมที่ถูกต้องสำหรับหลอด LED (ยกตัวอย่างเช่น jazz GE ก่อนและหลัง minor) การติดสว่างของหลอด LED จะสว่างเต็มที่ในทันที และดับลงในทันที ต่างกับหลอดใส้ที่จะสว่างและดับลงช้ากว่าเพียงเสี้ยววินาที พูดได้ว่าแทบไม่มีผลต่อการใช้งาน แต่อะไรที่เร็วกว่าย่อมดีกว่า บางทีอะไรที่เร็วขึ้นเพียงเสี้ยววินาทีนั้นก็สามารถหยุดอุบัติเหตุที่จะเกิดขึ้นได้ครับ

;D
Book GTI
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 00:26:41 »
ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้