ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression : Mazda BT-50 PRO //  (อ่าน 61701 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boybeuyz

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression : Mazda BT-50 PRO //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 14:31:47 »
ตอนแรก BT-50 ถือว่าไม่อยู่ในสายตาเนื่องจากbodyแปลกๆ พอได้อ่านรีวิวของคุณ Jimmy แล้ว รู้สึกดี จนมองว่ารถสวยไปเลยครับ ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression : Mazda BT-50 PRO //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 14:56:59 »
ราคาขาย

เนื่องจาก ในช่วงแรกที่เปิดตัว จะยังไม่มีรุ่น Single Cab
ดังนั้น จะมีแต่รุ่น Free Style Cab กับ Crew Cab 4 ประตูกันก่อน
มีทั้งหมด 14 รุ่นย่อย

Free Style Cab ตัวถูกสุด จะเริ่มต้นที่ 589.000 บาท ครับ
ตัวท็อป มีเซ็นเซอร์ถอยหลังให้ ถุงลมคู่ ราคา ต่ำกว่า 1 ล้านบาทแน่ๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 15:08:16 »
DSC กับ ESP นั้น โดยหลักๆ DSC จะมีหน้าที่การทำงาน พอกันกับ VSC ใน Toyota ครับ ยังไม่ถึงขั้นสมบูรณ์ เท่า ESP
แต่ก็ใกล้เคียงแล้วละ

แล้วพวก vsa vdc หรือ vdim มันต่างกันตรงไหนครับ นึกว่าเหมือนๆกันซะอีก

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 15:27:31 »
โอ้วว ตัวท็อปได้ความแรงเท่า Ranger อุปกรณ์น้อยกว่าไม่มากแต่ไม่ถึงล้าน
ถือว่าทำราคามาดีมากๆครับสมเหตุสมผลดีมากครับ

ออฟไลน์ junuwon23

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 15:42:51 »
ตอนไปงานมอเตอร์เอ็กซ์โป ได้เห็นรถจริงๆๆ สวยงามมาก จองไปเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่ราคายังไม่แน่นอนเลยค่ะ จอง 2.2
4 ประตู สีฟ้าค่ะ โดยปกติรถใหม่โปรโมชั่นของแถมจะเยอะไหมค่ะ ใครพอจะทราบไหมค่ะ  :)
เซลส์บอกว่าราคาประมาณ 755,000 บ. จริงหรือเปล่าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 15:46:01 โดย junuwon23 »

ออฟไลน์ Boybeuyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 16:02:05 »
ราคาที่แตกต่างของ ford ranger กับ BT-50 pro น่าจะอยู่ที่ air bag ด้านข้าง ละก็ชุดแต่ง wildtrak นี่ล่ะครับ
ส่วนเรื่องตู้เย็นเคลื่อนที่ กับสั่งการด้วยเสียงนี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 16:52:50 »
เห็นรูปแล้วสวยมากครับ อยากได้ไว้ลุยน้ำสักคัน แต่จะหารูปหน้าตรงของแผงคอนโซลได้จากใหน อยากเห็นเหลือเกินครับ ดูภาพด้านข้างน่าจะดูสปอร์ตดีครับ เบื่อรถกระบะที่อะไรๆก็ออกแบบแนวลุยแล้ว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 17:35:19 »
จากการตั้งชื่อสงสัยจะมี BT-50 air แหงๆ

.......

ทำไมไม่ Airmax ไปเลยละ

ไม่ก็ Air Jordan แล้วเอา MJ มาลงโฆษณา

แบบนี้ต้องรอดู review เสียแล้ว

เจ้านี่มาเกาะกุมหัวใจผมแทน Triton เสียแล้วสิ หึๆๆๆ (แต่ไม่มีปัญญาซื้ออยู่ดี)
อ่อ มามุขเดียวกับ macbook ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mighty16

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 17:58:24 »
ตัว Top 2.2 จะตัดพวกความปลอดภัย ออกแบบของ Ford ไหมอะครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 19:00:55 »
เปิดตัว 24 มค. มีรถพร้อมส่งมอบ 2500 คัน

ผมล่ะชอบจริงๆ

บางยี่ห้อเปิดตัวแต่ไม่มีรถให้ลูกค้า แล้วจะเปิดทำไม?

เท่าที่รู้มารถจะส่งเข้าโชว์รูมก่อนวันเปิดตัวหลายวัน

ใครทำเรื่องเช่าซื้อเสร็จทัน

วันที่ 24 น่าจะรับรถได้เลย

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 19:59:07 »
I Love Mazda!

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 20:01:00 »
ระบบแอร์จะเย็นเร็วและทั่วถึงไหมในรุ่น4ประตู?

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 20:03:27 »
จบเลย มีถุงลมนิรภัยแค่ "คู่หน้า"
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 20:31:31 »
จบเลย มีถุงลมนิรภัยแค่ "คู่หน้า"
ผมว่าถุงลมไม่สำคัญหรอกครับ เดี๋ยวนี้เค้าดูกันในคุณภาพรถเป็นหลัก แต่ก็เสียดายเหมือนกันครับ แต่ทำไงได้ถ้าใส่ขนาดนั้นราคาก็จะสูงพอๆกับเรนเจอร์เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 20:38:10 โดย Tan W204 »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 21:03:25 »
ขอบคุณครับ ว่าแต่เสียดายไม่มีแบบppv ผมว่ามันคงจะขายดีกว่า cx-5 ใหม่ซะอีก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 21:22:40 »
อยากรู้จังเลยครับ
ว่ากราฟของ Mazda ที่เทียบกับคู่แข่ง
มีความน่าเชื่อถือมากน้อยขนาดไหน

ถึง D-max จะเป็นตัวเก่าก็เถอะ
อย่างน้อยไม่น่าจะแย่ ขนาดนั้น
เห็นมีคำร่ำลือว่า 3.0VGS ของดีแมกซ์
มีความแรงอยู่พอตัว

ว่าแต่ ขอบคุณสำหรับ First Impression ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 22:51:04 »
จำได้ว่า ตอนงาน Xpo ที่ผ่านมา เดินเข้างานได้ ผมปรี่ ไปที่บูสมาสด้าเป็นที่แรก แม้มันจะอยู่ด้านใน และต้องเดินผ่านรถหรูๆก่อน แต่ผมก็ไม่สนใจ .....

พอไปถึงบูท สงสัยแหม่งๆ ทำไม BT-50 ไม่มีคนสนใจเลย .... พอเดินไปเปิดประตูกะจะเข้าไปนั่ง ดึงที่เปิดประตู  กึก กึก .... มันล๊อค ... !!!  เดินไปเปิดคันข้างๆ ก็ล๊อค ... เดินไปเปิดคันข้างบน ก็ล๊อค !!!

ไอ้ธุเรดเอ้ย....... ผมด่ามาสด้าในใจ แบบนี้ .. และเดินจากไปแบบเจ็บใจสุดๆ .......

เกลียดมาสด้ามากในวันนั้น .... ขอบอก ...... !!

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 22:52:03 »
เครื่อง 3.2 5สูบ 6AT ถ้าค่อยๆ กดไล่คันเร่งลงไป จะรู้สึกว่ามันยังไม่ดึงเท่าไหร่  แต่ถ้าวิ่งๆอยู่ แล้วกดคันเร่งเร็วๆ (กดลงไปเกิน 50% ของระยะทั้งหมด)ทันที  อันนี้มีหน้าหงายนะ  ลองดู ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 22:55:47 »
จำได้ว่า ตอนงาน Xpo ที่ผ่านมา เดินเข้างานได้ ผมปรี่ ไปที่บูสมาสด้าเป็นที่แรก แม้มันจะอยู่ด้านใน และต้องเดินผ่านรถหรูๆก่อน แต่ผมก็ไม่สนใจ .....

พอไปถึงบูท สงสัยแหม่งๆ ทำไม BT-50 ไม่มีคนสนใจเลย .... พอเดินไปเปิดประตูกะจะเข้าไปนั่ง ดึงที่เปิดประตู  กึก กึก .... มันล๊อค ... !!!  เดินไปเปิดคันข้างๆ ก็ล๊อค ... เดินไปเปิดคันข้างบน ก็ล๊อค !!!

ไอ้ธุเรดเอ้ย....... ผมด่ามาสด้าในใจ แบบนี้ .. และเดินจากไปแบบเจ็บใจสุดๆ .......

เกลียดมาสด้ามากในวันนั้น .... ขอบอก ...... !!

มันมาแนวเดียวกับ Avanza ตอน Motorshow ครับ
แต่ดีที่ไม่กั้นคอก - -'
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 22:58:07 »
ลือกันว่า BT-50 ตัวเก่า ลุยน้ำแล้ว "ฟลายวีล" พัง
หวังว่าตัวใหม่ "คงแก้ไขแล้ว" ...... ?

ขอบคุณมาก ๆ ครับ มาเร็วดีแท้ครับ  :D

methus zaa

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 23:33:00 »

มันมาแนวเดียวกับ Avanza ตอน Motorshow ครับ
แต่ดีที่ไม่กั้นคอก - -'
มันมาโชว์เฉยๆครับ ไม่ได้เปิดให้เข้าไปนั่งเพราะยังไม่เปิดตัว ถ้าบริษัทเค้าทำแบบนั้นมันจะไม่ค่อยดีนักครับ แล้วคงไม่มีบริษัทไหนเปิดให้เค้าไปในรถได้ก่อนเปิดตัวหรอกนะครับ
ดูอย่างนาวาร่า เอาเข้าไปอยู่ในตู้โชว์แล้วเขียนว่าขอบคุณที่รอ เพราะยังรถไม่ได้เปิดตัวไงครับ ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 23:35:27 »
เห็นรูปแล้วสวยมากครับ อยากได้ไว้ลุยน้ำสักคัน แต่จะหารูปหน้าตรงของแผงคอนโซลได้จากใหน อยากเห็นเหลือเกินครับ ดูภาพด้านข้างน่าจะดูสปอร์ตดีครับ เบื่อรถกระบะที่อะไรๆก็ออกแบบแนวลุยแล้ว
เสิร์ทหาใน google หรือตามเวปมาสด้าเมืองนอกจะมีเพียบเลยครับ ;D

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 00:14:10 »
กะบะสมัยนี้น่าขับมากๆ + เหมาะกับถนน บ้านเราด้วยมีแต่หลุมเต็มไปหมด

:-[
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 14:25:24 »
ตอบกันก่อน
...
...
...
4. คุณ นครอัญมณีครับ

ไม่จำเป็นต้องจัดเต็มยศ ถึงขนาดเอาคลิปเหล่านี้มาโพสต์ก็ได้ครับ คุณผู้อ่านที่นี่ ส่วนใหญ่ รู้จักระบบนี้กันดีอยู่แล้ว
DSC กับ ESP นั้น โดยหลักๆ DSC จะมีหน้าที่การทำงาน พอกันกับ VSC ใน Toyota ครับ ยังไม่ถึงขั้นสมบูรณ์ เท่า ESP
แต่ก็ใกล้เคียงแล้วละ

บางที แค่ชื่อเรียก ในแค็ตตาล็อก อาจเหมือนกัน แต่ฟังก์ชันที่ใส่เข้ามา อาจแตกต่างกันนะครับ ลองเช็คดูกันดีๆ ในแต่ละรุ่น

ขอบคุณครับ คุณ J!mmy ที่ตอบคำถาม
แต่ชี้แจงเพิ่มสักนิด เพื่อความเข้าใจที่กระจ่างขึ้น  ;)

เนื่องจากกระทู้นี้ เป็นกระทู้ที่แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ Mazda BT50 Pro ใหม่

ผมหวังว่า Mazda BT 50 Pro น่าจะมี ระบบ ESP (หรือ ชื่อเรียกอื่นที่ทำงานใกล้เคียงกัน) ซึ่งอีกหน่อยน่าจะเป็นมาตรฐานเหมือน ABS
จึงเกิดคำถามเรื่อง DSC และ ESP ขึ้น เมื่อเข้าใจกระจ่างแล้ว ก็ล้วนแต่เป็นประโยชน์ของผู้บริโภคทั้งสิ้น :)

ผมไม่คิดว่า คนที่อ่านข้อมูลในเว็บบอร์ดจะรู้และเข้าใจระบบ ESP เป็นอย่างดีเป็นส่วนมาก บางคนอาจ Search ผ่านมาเจอก็เป็นได้
แต่ถือว่า ในเมื่อบอร์ดนี้สามารถให้ความรู้กับผู้ที่สนใจได้ ก็นำตัวอย่างลิงค์ ESP มาเสนอซะ ซึ่งก็ไม่ได้เป็นผลเสียกับใคร มีแต่ผู้อ่านได้ประโยชน์
อีกทั้งตัวอย่างรถที่นำมาเสนอ ก็เป็นรถหลากหลายยี่ห้อที่มีจำหน่ายในบ้านเราทั้งสิ้น เผื่อคนที่ขับรถรุ่นนั้นเขาจะได้ระมัดระวังมากขึ้น ถ้าเขาปิด/ไม่มี ESP ::)

ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องด้านผลประโยชน์ใดๆ ของผู้ผลิตรถยนต์หรือชิ้นส่วนค่ายใดๆเลยทั้งสิ้น แต่เป็นผู้บริโภคตัวจริง (เดี๋ยวจะมีคนเข้าใจผิด) :-\

แค่เอาเรื่องราวของรถแต่ละรุ่นมาพูดคุยกันในเว็บบอร์ด ตามประสา คนรักรถ ชอบรถ อยากรู้เรื่องรถ ทั่วๆไป  :D

แต่ถ้าเจ้าของเว็บ แนะนำมาแบบนี้ ผมก็คงต้องยอมรับและปฏิบัติตาม โดยลดตัวอย่างให้น้อยลงหรือไม่มีเลย ตามคำแนะนำครับ :-X
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 20:01:02 »
คลิปเหล่านี้ เคยมีคนนำมาโพสต์ในกระทู้เก่าๆแล้วครับ

โดยปกติ ถ้าคนอ่าน อยากรู้เรื่องอะไร เขาจะเสริชหากันก่อนเป็นลำดับแรกครับ
ดังนั้น ไม่ต้องกลัวแทนเราขนาดนั้นครับ และขอบคุณที่เข้าใจ และปฏิบัติตาม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 22:39:18 »
อ้าวผมก้นึกว่า VSC กับ ESP มันคือระบบเดียวกันแต่แตกต่างกันตามค่ายรถที่ใช้เท่านั้น ESP มันมีดีเหนือกว่า VSC ตรงไหนหรือครับ?   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 22:50:59 »
รอลุ้นอัตราสิ้นเปลืองอย่างเดียว ที่เหลือได้ใจไปแล้ว
ถ้าเครื่อง 2.2 ประหยัดกว่า 2.5ของเจ้าตลาด มีเฮแน่นอน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:09:07 »
ขอร้องเรื่องออพชั่นที่โม้ไว้เยอะไฃๆน่ะครับ โดยเฉพาะ ESP
อย่าจัดให้แต่รุ่น 3.2 ตัวท็อบเหมือนฟอร์ดเลยครับ
จัดมาในรุ่นเครื่อง 2.2 ด้วย อยากใช้เหมือนกัน แต่งบไม่ถึง
กระบะราคา อีกไม่กี่พันจะล้าน ผบทบ.ที่บ้านไม่อนุมัติแน่นอน

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 13:30:57 »
พี่จิมมี่ครับ

รอ Full review All new mazda 3 อยู่นะคร๊าบบบ อย่าลืมกันน้าาาาา

>,<

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 15:47:15 »
ผมอ่านแล้วสดุดตรงในส่วนช่วงล่างที่ว่า "โน้มเอียงไปในแนวทางของ SUV ชั้นดี มากกว่าจะเป็นรถกระบะ"
อยากถามคุณจิมมีครับว่าเป็นไปได้ไหมที่ mazda จะคิดกาลไกลกว่านั้นโดยเอาช่วงล่าง ตัวนี้มาทำ SUV ด้วย :>