ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นของทุกท่านด้วยครับ  (อ่าน 10304 ครั้ง)

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็นของทุกท่านด้วยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 15:53:33 »
ผมกำลังจะออกรถสักคันที่เป็นคันแรกในชีวิต
คิดไม่ตกครับว่าจะเอาคันไหนดีอยากได้ไปหมด เลยอยากทราบความคิดเห็นของทุกๆคนครับ

Camry2.0
Accord2.0
Teana 2.0
Focus Tdci
Mazda 2.0

ผมตัดินใจจากราคาที่ใกล้เคียงกันเป็นหลักครับ
แต่อยากทราบสำหรับคนที่เคยขับมาอ่ะครับว่าคันไหนคุ้มค่ากับเงินที่ซื้อมากที่สุด

ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
Re: ขอความคิดเห็นของทุกท่านด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 16:08:48 »
ที่พอจะเคยขับมานะครับ

ฟอร์ดขับมันส์ที่สุด

มาสด้า ขับออกแนวสนุก

คัมรี่ ช่วงล่างคุณชายดี

แอคคอร์ด คุณพี่ขอเปรี้ยวที่เครื่องไม่เปรี่ยว

เทียน่า ชอบการตกแต่งภายใน

โดยส่วนตัวผมชอบรถคันใหญ่ๆ คงจะเลือกไปที่ แอคคอร์ดครับ

เรื่องของเรื่อง เพราะใช้แอคคอร์ด มา 3 รุ่นติดกันแล้ว

แต่จริงๆถ้าฟอร์ดคันใหญ่กว่านี้หน่อย

ศูนย์บริการน่าเชื่อใจกว่านี้หน่อย

ราคาขายต่อสูงกว่านี้หน่อย

อะหลั่ยนอกศูนย์หาง่ายกว่านี้หน่อย

สำหรับผมก็ถือว่าเป็นรถที่น่าใช้เหมือนกันนะครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

• Newbie
  • *
Re: ขอความคิดเห็นของทุกท่านด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 16:14:34 »
มีใครพอจะทราบเรื่องอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันของแต่ล่ะรุ่นมั่งไหมครับเพราะต้องขับรถวันหนึ่งเกิน100กม.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 16:16:03 »
เรื่องการเก็บเสียงด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 16:16:59 »
ความคุ้มค่า ไม่มีใครตอบได้ นอกจากตัวคุณเองครับ

นี่พูดจริงๆ ไม่ได้ยียวนครับ

ยังไงก็ตาม ลองขับดูก่อนครับ แต่ละคันบุคลิกแตกต่างกันไป

แต่ ผมมี Trick ให้เล็กน้อย
สำหรับ First time buyers แล้ว  รถที่มีขนาดเล็กลงมาหน่อย น่าจะทำให้คุณคล่องตัวกับการใช้รถ
มากกว่ารถคันใหญ่ๆครับ

ทัศนวิสัยของแคมรี ผมว่า ไม่ดีเลย สำหรับเสาหลังคาคู่หน้า มันจะบังคุณเวลาเลี้ยวกลับรถพอสมควร
ส่วนเทียนา การกะระยะ อาจมีปัญหาได้สำหรับคนที่ขับรถมาไม่นานนัก

ผมขอแนะนำว่า คุณลองหารีวิวเก่าๆ ที่ผมเคยทำเก็บเอาไว้ ตามเว็บต่างๆ รวมทั้งใน Headlightmag ครับ
ลองหาอ่านดูในรีวิวเก่าๆเหล่านั้นก่อนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 16:28:11 »
ขอบคุณมากๆๆๆครับ  ;D

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 18:09:23 »
ตอบยากจริงๆแหละครับ

เพราะรถแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น อารมณ์เวลาได้ลองขับมันก็ต่างกันแน่นอน

ไหนจะแต่ละบุคคลอีก เพราะแต่ละคน ความสูงของตัวเองก็ต่างกัน ระดับสายตาก็ต่างกัน ทุกอย่างต่างกันหมด

ก็ตอบยากครับว่าคันไหน เหมาะกับใคร

ส่วนถ้าถามว่าคุ้มค่ามากที่สุด ก็ต้องขออนุญาติทวนคำถามว่า อะไรคือนิยามคำว่า "คุ้มค่า" ของคุณพี่

เมื่อนิยามได้แล้ว จึงจะหาคำตอบให้คำถามนี้ได้ครับ

แต่ที่สำคัญ ตัดสินใจจากตัวเราเองดีที่สุดนะผมว่า ยังไงก็ขอให้ได้รถที่สมกับความต้องการและปราถนา นะครับ ^^

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 18:50:15 »
ผมว่า Camry ช่วงล่างนิ่มเกินเรียกคุณชายนะ

โค้งซอยแถวบ้านแค่60 เหวี่ยงทั้งคันเลยอะ

แต่ผมก็เชียร์ Camry นะเพราะใช้อยู่ ไว้เก็บตังได้ก่อนจะจับเปลี่ยนช่วงล่างซะเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 20:00:30 »
มาโหวตให้เทียน่า อิอิ

แต่อย่างไรก็ตาม การ Test Drive ควรจะทำให้ครบทุกคันที่คุณอยากได้คับ แต่ได้ประกอบการตัดสินใจ   :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 20:04:42 »
เห็นพี่จิมมี่ทดลอง รถใหญ่ แอคคอร์ดวิ่งไกลประหยัดสุด เกียร์ห้าทดต่ำ คัมรี่มีแค่สี่ครับ แต่ข้างในดูดีกว่า
ถ้าเป็นขนาดคอมแพคล่ะก็ ไม่หวัง cruzctrl อยู่แล้วนะสองตัวนี้ ฟอร์ดน่าจะเป็นทางเลือกที่คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 20:13:20 »
ผมชอบ Teana เพราะมีปุ่ม Start
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 20:13:52 »
 ;D ;D ;D............look like everyone are good............then you pick
one by yourself and for yourself.........i i

funnybear

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 20:20:12 »
ผมเชียร์ Teana เพราะผมใช้ Teana ;D
ไม่ใช่แค่นั้นหรอกครับ มันมีหลายเหตุผล ต้องลองเองครับ!!

ผมชอบ Teana เพราะมีปุ่ม Start
้เอารูปมาให้ดูครับ อิอิ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 20:52:31 »
2.0ถ้าเน้นขับประหยัด ผมว่าน่าจะเป็นAccordนะครับมีเกียร์5A/T 156แรงม้า แรงม้าเยอะกว่าชาวบ้านทำให้เครื่องไม่ต้องเค้นกำลังมากเกินไป ถ้าจำไม่ผิดที่พี่JIMMY ทดลองไว้น่าจะประมาณ14km/L ส่วนความเร็วเกิน100ขึ้นไปลื่นไหลมากๆ ถือว่าเป็นรถที่ขับสนุกอีกคัน มีCruise Control(เช่นเดียวกับCamry) บางคนคิดว่าไม่จำเป็นแต่ผมว่าถ้าวันไหนคุณไม่รีบ ขับสบายๆผมว่ามีประโยชน์มากครับสบายดีไม่เมื่อยเท้า  แต่ข้อเสียคือ ผมว่าลายแม็กซ์ไม่สวยอย่างมากควรรีบไปหาเปลี่ยนใหม่

ยังไงขอให้ได้รถที่ถูกใจครับไปลองทดลองขับดูก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 20:57:13 โดย Lovely_Car »

ออฟไลน์ babybeb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 20:56:13 »
แต่ ผมมี Trick ให้เล็กน้อย
สำหรับ First time buyers แล้ว  รถที่มีขนาดเล็กลงมาหน่อย น่าจะทำให้คุณคล่องตัวกับการใช้รถ
มากกว่ารถคันใหญ่ๆครับ
^
^
^เห็นด้วยกับคุณ J!MMY ถ้ายังไม่มีครอบครัวใช้คันเล็กหน่อยคล่องตัวกว่า...เลยเชียร์ MZ3. ครับ...ถึงตกรุ่นแล้ว (ในต่างประเทศ) แต่สามารถตอบโจทย์การใช้งานได้ดี แถมดูหนุ่มด้วยเวลาขับ อิอิ  :D

ออฟไลน์ getready

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 21:28:21 »
เสนอแค่ 2 คันนี้ครับ

Focus Tdci
Mazda 2.0

เพราะขนาดใหญ่ไปไม่คล่องตัวครับ ยกเว้นจะบรรทุกคนหลายคน

ผมว่าลองไป Test Drive แล้วจะเริ่มรู้ว่าเราชอบคันไหน

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 21:42:04 »
ผมขอเครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่างของ Focus TDci มาอยู่ใน Body ของ Teana แต่มีออฟชั่นเยอะๆแบบใน Camry และบรรยากาศในห้องโดยสารเหมืนใน Camry ได้มั้ยครับ 5555+

ถ้าเป็นผมขับคนเดียว ไม่มีคนโดยสารไปด้วยเป็นประจำ ไม่แคร์เรื่องศูนย์บริการและราคาขายต่อ คำตอบคือ Focus ครับ แต่ชีวิตผมต้องไปรับ-ส่งแม่และมีเพื่อนแม่นั่งมาด้วย บางที่ก็พาเพื่อนที่มหาลัยไปเดินห้างนั่งกัน 5 คน ผมขอ Camry ละกันครับ ทนทาน ใช้งานสบาย ไปจุกจิก แอร์เย็น ใช้สบายใจดี พูดจริงๆหลังๆมีนี้ตั้งแต่ใช้ Honda มาแล้ว 2 คันรู้สึก QC ห่วยขึ้นทุกวัน รถมีปัญหาทางเทคนิคเยอะ ถึงแม้ช่วงล่าง และวัสดุที่ใช้ส่วนใหญ่ดูเหมือน Honda จะมีคุณภาพดีกว่า toyota แต่ผมไม่ได้ร่ำรวยขนาด 3 ปีเปลี่ยนรถก็อยากได้รถทนๆโดยเฉพาะเครื่องยนต์และเกียร์ ผมว่า Toyota ใช้ทนและสบายใจดีครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 21:52:40 »
ก่อนอื่นต้องตั้งหัวข้อใหญ่มาก่อนสิครับว่าิอยากได้อะไรเป็นจุดเด่นพิเศษ เพราะถคุณต้องใช้มันไปหลายๆปีถ้าไม่ชอบใจขึ้นมาแล้วจะรู้สึกไม่คุ้มเงินที่จ่ายไป ถ้าอยากได้รถที่มีความกว้างขวางขึ้นมาก็ต้องดูแอคคอร์ด แคมรี่ เทียน่า ถ้าไม่ได้ต้องการรถใหญ่อะไรก็มาดูรุ่นเล็กลงมาแล้วแยกแยะคุณสมบัติเด่นแต่ละคัน ซีวิคก็จะเด่นที่อัตราเร่งและประสิทธิภาพเครื่องยนต์แต่ช่วงล่างยังด้อยกว่ามาสด้าและฟอร์ดเมื่อขับที่ความเร็วสูงและเวลาเข้าโค้ง มาสด้า3ก็จะเด่นที่ช่วงล่างที่มั่นคงเกาะถนนได้ดีกว่ารถญี่ปุ่นด้วยกันแต่เครื่องยนต์จะไม่ทันใจเท่าไหร่ถ้าคุณชอบเร่งแซง ฟอร์ดโฟกัสก็คล้ายคลึงกับมาสด้า3ในหลายๆแง่เพราะใช้พื้นฐานโคงสร้างคล้ายกันแต่อุปกรณ์ในรถจะให้มาไม่เหมือนกันมาสด้าจะดูวัยรุ่นกว่าในขณะที่ฟอร์ดจะดูแก๊แก่แต่ก็ไม่ได้ถึงขนาดน่าเกลียดอะไร  ;D

อย่าเพิ่งรีบด่วนสรุปว่ารถสมัยนี้มันจะเหมือนกันหมดทุกอย่างนะครับ เดี๋ยวนี้รถญี่ปุ่นเค้าปั๊ดตะนาแหล่ว ต่างยี่ห้อต่างมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวแล้ว ค่อยๆดูค่อยๆเลือกอย่าเพิ่งรีบร้อน   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 22:03:23 »
คิดว่าฟอร์ดเหมาะกับผู้ใหญ่วัยมันส์ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 22:06:31 »
ลองจิตนาการณ์ ดูครับว่า.. ขับคันไหน จะมีความสุขที่สุด.. ถ้าเป็นผม ผมจะเอา Accord โดยไม่มีเหตุผล :)

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 22:13:08 »
เป็นผมเจอ3ตัวเลือกแรก... ก็เลือกไม่ถูกแล้วครับ
มันดีคนละอย่าง น่าจับเอามารวมกันเป็นคันเดียวเลยนะเนี่ย!!

ส่วนตัวผมชอบงานออกแบบตัวถังของAccordครับ แต่ชอบงานออกแบบภายในของTeanaมากกว่า แล้วดันไปถูกใจอารมณ์การขับขี่ของCamryซะด้วยสิ ;D
????????????????????.... ????????????????????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 01:10:44 »
ขอขอบคุณทุกคนครับกับความคิดเห็นและช่วยสอนิธีคิดในการเลือกรถ
กะว่าจะลองไปขับให้ครทุกคันก่อ ถ้าเจอคันที่ใช่ก็เอาเลย
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 11:00:43 »
Focus Tdci

เครื่องแรง ประหยัด ช่วงล่างดี คล่องตัว แต่.......ขายต่อต้องทำใจนิดๆนะคับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 11:07:54 »
เทียยน่าา แอบชอบครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 11:55:57 »
สมรรถนะ ก็ ford tdci
ออกแบบภายใน ก็ mazda3

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 21:30:02 »
ขอเลือก
Camry ไม่ก็ Accord ครับ
ปล.Accord ล้อลายแบบว่า....เฮ้อออ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 22:17:38 »
แต่ละตัว มีแกะดำด้วย 1 ดังนั้น อยากให้ไปลองเองดีกว่าครับ ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 13:28:20 »
หลังจากที่ปรึกษากับทางบ้านแล้ว สรุปเหลือเพียง 2ตัวเลือกครับ คือAccord2.0 กับ Teana2.0
น้องชอบแอคคอร์ด แม่ชอบเทียน่า ลงมติไม่ได้เลยให้ผมตัดสิน

***คืออยากทราบว่าตัวไหนเร่งดีกว่ากัน กินน้ำมันน้อยกว่า ช่วงล่างไหนดีกว่า

...แต่ดูแล้วเทียน่าถูกกว่าตั้ง5หมื่นผมเริ่มเอียงไปหาเทียน่าแล้วสิ