ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 2 ล้าน อยากได้นุ่มๆ มากๆ เงียบๆ (ไม่เอา TEANA เพราะพี่สาวมีแล้ว)  (อ่าน 18881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harit

• Newbie
  • *
อยากทราบงบ 2 ล้าน อยากได้นุ่มๆ เงียบๆ (ไม่เอา TEANA เพราะพี่สาวมีแล้ว) ยุโรปมือ2 หรือ ญี่ปุ่นมือ1 ก็ได้ ตอนนี้ใช้ Accord G8 2.4 กระด้างชะมัดเลย อยากได้แนวนุ่มๆ ขับชิลๆ ซื้อมา 6 เดือนจะเอาไปเทิร์นแล้ว

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
volvo s60 (สวยจริง ๆ)
skoda superb (เห็นว่ารับประกัน 5 ปีด้วยครับ) คุณจิมมี่เขาก็ทำรีวิวไว้แล้วนะครับ
new camry (เห็นว่าเปิดจองแล้ว)
 :)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
พี่สาวมีแล้ว เราก็ซื้อตัวไมเนอร์ก็ได้นิครับ แปลกดี 5555 ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
อีกนิด แสนกว่าบาท ได้เบนซ์ตัว 2149000 อ่ะครับ

ออฟไลน์ myalexxp

อีกนิด แสนกว่าบาท ได้เบนซ์ตัว 2149000 อ่ะครับ

เห็นด้วย ทุกประการ ครับ

ไม่ก็เอา X1 ก็ได้  :D

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
เชียร์ Skoda Superb ครับ :D

• Newbie
  • *
สงสัยต้องตกที่ C Class, ตัว  Classic ลองขับระยะสั้นๆ ไม่ค่อยนิ่มเทาไหร่ เซลล์บอกว่าเดี๋ยวกำลังจะออกตัวกลางระหว่าง Classic กับ Ellegance นะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้า C-Class ไม่นิ่ม ไม่ต้องไปลอง Superb

อยากได้รถนุ่มๆนิ่มๆและไม่เอา Teana
รถนิ่มๆที่เคยขับก็มีตระกูล Subaru ป้ายแดงที่ไม่มีเทอร์โบ นิ่มกันเกือบหมด
Volvo S80 นี่ก็นิ่ม X3 20d นี่ก็นิ่ม
แต่ถ้านิ่มที่สุดในงบถูกที่สุด Almera เลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับคุณแพน ติดตามผลงานตลอด ดู you tube, konnaimairoo บางคลิปที่ชอบๆ ดูเป็น10 หน เช่น Accord G8 2.0, Golf GTI, C-Class 250 CGI, S60, 320d, etc.

ผมซื้อ TEANA, ACCORD เพราะดูคลิปของคุณทั้งนั้นแต่ไม่ได้ทดลองขับ ได้ลองแต่ C Class

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าไม่แคร์ที่จะตกรุ่น: Camry Hybrid

ถ้าอยากได้รถยุโรปมากกว่า: C-Class

ถ้าเอารถใหม่ แต่ขนาดใหญ่หน่อย: Subaru Legacy(ก็เกียร์ CVT หนิ?)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
captiva diesel ครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Volvo S80 มือสองครับ

ออฟไลน์ IncarRus

คันนี้เลย,,, S280 ล้านกลาง ถึงปลายๆ เงินที่เหลือเก็บไว้ซ่อม  ;D

ออฟไลน์ mckyparty

แหวกแนวแนะนำ estima มือสองครับ ล้านปลายๆ อาจจะไม่เงียบเท่าเทียน่า แต่คุณภาพรถนำเข้านี่ งานประกอบวัสดุ ดีเลยครับ
ออฟชั่นล้นเหลือประตูไฟฟ้ารอบคัน อื่นๆอีกเยอะแยะ

ออฟไลน์ MystogaN

Mercedes C200 STD

BMW X1

CT200H

คิดออกแค่นี้อะคับ แต่ก็ต้อง+ตังอีกนิดๆ หน่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ในตัวเลือกไม่เกินสองล้าน เอานุ่ม เงียบ

มือหนึ่ง
Hyundai Sonata (ชอบช่วงล่างตัวนี้มากๆ นุ่มแน่นกำลังดี อัตราเร่งผมว่าพอเพียง เก็บเสียงเงียบดีด้วย ภายในอลังการดี)
Skoda Superb (ไม่เคยขับ ลองเข้าไปนั่งดู วัสดุภายในดีจริงๆ เบาะนั่งสบายมาก คันใหญ่ดี )
Volvo S40
Volvo S60 Drive 1.6 (ไม่เคยขับ คุ้มค่าคุ้มราคามากครับ ออฟชั่นล่อใจ เรื่องขับขี่ผมไม่รู้เท่าไร แต่คิดว่าตระกูล S60 นี้คงทำมาเอาใจนักขับ)
Teana Minorchange (เสียดายที่ไม่เอา เพราะเข้ากับความต้องการที่คุณอยากได้เลย แถมได้มือหนึ่งด้วย)
เกินสองล้านไปนิดหน่อยก็
CT200h
C200 Standard

มือสอง
MB S-Class W220 (เคยแต่นั่งน่ะครับ นุ่มสบายอย่างกับนั่งพรหม เงียบดีมาก แต่ถ้าซ่อมคงหน้ามืด)
MB E-Class W211 (ขับตัว NGT บ่อยครับ เก็บเสียงดีโอเค นุ่มนวลติดย้วยไปหน่อยๆ แต่ขับสบายครับ น่าสนใจไม่น้อย)
BMW Series 5 E60
BMW Series 7 E65,E66
Volvo S80 2.5T  (น่าสนมาก นุ่ม เงียบ เครื่องเสียงเพราะมาก ป้วนเปี้ยนแถว 1.7 ล้าน)
Lexus IS250 (ขับสนุกมากกกกก เก็บเสียงด้วย ช่วงล่างออกแข็งไปนิดนึง ผมว่ากำลังพอดี)
Lexus GS300 (เก็บเสียงดีอยู่แล้วครับ เครื่องเสียงก็เพราะมากๆด้วย ช่วงล่างผมโอเคเลยครับ )
Lexus LS430

ถ้าผมซื้อเองและเป็นมือหนึ่งผมมอง Sonata Sport, Teana MinorChange, ครับ แต่เอนเอียงมาทาง Teana เพราะยังห่วงเรื่องศูนย์
แต่ถ้ามือสองผมจะซื้อ Lexus ครับ เพราะไม่ค่อยจุกจิกมากนัก คนรู้จักใช้ GS300 และ RX300 อยู่ บำรุงรักษาตามระยะกิโลอย่างเดียวครับ ไม่ค่อยเสียโน้นนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2011, 18:15:47 โดย osment »

ออฟไลน์ udis

รถใหม่ ป้ายแดง 1.7 ล้าน SPACE WAGON
นุ่ม นั่งสบาย หลับเพลิน ผมว่าหาแบบนี้ไม่ได้ง่ายๆกัีบราคาระดับนี้ครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2011, 19:27:56 โดย udis »

ออฟไลน์ mckyparty

แนว mpv ลองนี่มั้ยครับ wish ใหม่ไม่มีในไทย ราคาประมาณไม่น่าเกินสองนะครับ
http://www.tradecarview.com/used_car/toyota/wish/7719433/

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Toyota Cmary ตอนนี้ผมว่าไม่ค่อยนุ่ม ออกแนว firm  ซะมากกว่า
ลอง C class W204 มือ2 ล้านปลายๆ รับรองแจ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2011, 22:37:08 โดย Nont5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
คือชัดเจนเลยคือนุ่มเงียบ ไม่ได้เน้นอย่างอื่น   ถ้าประเภทรถตลาดเซกเม้นต์เดียวกันที่ขายในไทย ผมว่ามันไม่แตกต่างกันมาก ขนาดนั่งแล้วรู้สึกได้ว่าห่างชั้นไปเยอะอะไรแบบนี้ครับ

ไม่ว่า จะเป็น accord  camry teana  มันก็เพิ่มขยับความนุ่มนวลแบบเพิ่มขึ้นมาแต่ไม่ได้รู้สึกว่า เอ้ย นุ่มห่างกันเยอะเลยหวะ อะไรประมาณนี้    หันมาทางโซนยุโรป ที่ segment เดียวกันกับญี่ปุ่น เช่น e39  e-class w211 ผมว่าช่วงล่างออกแนวกระชับติดหนึบๆนะ ไม่ได้นุ่ม ผมว่า teana ตัวเก่ายังนุ่มกว่า w211 พอสมควร
รถยุโรปโซนเยอรมัน ถ้าไม่ใช่ตัว top class เช่น series 7 หรือ s-class  ผมว่ามันก็ไม่ได้เป็นรถที่ติดนุ่ม นิ่ม แบบรถญี่ปุ่นนะครับ  ขนาด series 7 ผมก็ยังมองว่ามันนุ่มแบบกระชับติดหนึบๆ ไม่ได้นุ่มมากอะไรเป็นพิเศษ หรือ ตัว w220 ช่วงล่างถุงลม ผมก็มองว่านิ่มยังสู้ w140 ตัวเก่าไม่ได้เลย  รถยุโรปตัวอย่างเช่น c-class หรือe-class ผมว่ายิ่งย้อนกลับไปรุ่นเก่าๆจะนุ่มกว่า รุ่นใหม่ๆยิ่งแข็ง ตามลักษณะช่วงล่างที่ออกแบบคือชัดเจนในเรื่อง  แน่น กระชับ เกาะ ติดนิ่มนิดๆ  ที่ว่าเบนซ์นิ่ม คือ ผมมองว่า นิ่มกว่าบีเอ็ม แต่ผมมองว่าถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น ก็ไม่ได้นิ่มกว่า ติดแข็งกระด้างกว่าด้วยซ้ำ นี่ถ้าพูดตั้งแต่ขนาดใหญ่ขึ้นไป ราคาใกล้เคียงกันนะครับ ผมว่ามองรถญี่ปุ่น เช่น lexus ls   toyota crown ยังนิ่มกว่า s-class w220 หรือ w140 พอสมควร และห้องโดยสารก็เงียบกว่าชัดเจน คือถ้าไปนั่งแคมรี่โฉมปัจจุบันที่ติดหนึบๆแล้วไปนั่ง e-class  จะรู้สึกไม่แตกต่างอะไรมาก  แต่ไปนั่งรถญีปุ่น ขนาดใหญ่ๆแพงๆเช่น crown แล้วจะรู้สึกว่าแตกต่างอย่างชัดเจนมาก   ลองไปขับดูครับ 

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกเสียงครับ น่าสนใจทุกคันเลย

ออฟไลน์ HYDE--

คันนี้เลย,,, S280 ล้านกลาง ถึงปลายๆ เงินที่เหลือเก็บไว้ซ่อม  ;D

ขอยืนยันอีกเสียงครับ ว่านี่คือ สุดยอดแห่ง ความ สบาย นุ่้ม หนึบ นิ่ม เงียบ ของแท้ ในราคาไม่เกิน 2 ล้าน
แต่ก็ขอยืนยันอีกเรื่องว่า เตรียมค่าซ่อมให้พร้อม จาก ประสบการณ์ของญาติห่างๆท่านนึงของผม แล้วก็จากที่เคยนั่งรถเพื่อนสั้นๆ

ถ้าเอาถูกกว่านั้น ก็เป็นตัว W140 หรือไม่ก็ BMW E38 ที่ นุ่ม เงียบสุดๆเช่นกัน
แต่ไหนๆอุส่าตั้งงบมา 2 ล้านทั้งที ขอแนะนำ Lexus LS430 อีกรุ่นครับ มือสองนะ ราคาก็พอๆกะ MB W220 ในรูปน่ะแหล่ะ แล้วก็ BMW E65 อีกคัน

ถ้าไม่ห่วงเรื่องค่าน้ำมันกะค่าซ่อม รถยุโรป (ยกเว้น Lexus) มือสองคันใหญ่ๆพวกนี้ จะตอบโจษย์ จขกท ได้ดีที่สุดแน่นอนครับ
แต่ถ้าห่วงค่าน้ำมัน แล้วอยากได้รถใหม่ ก็คงเป็น Skoda Superb กะ Volvo S60 ครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: งบ 2 ล้าน อยากได้นุ่มๆ มากๆ เงียบๆ (ไม่เอา TEAN
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 03:17:52 »
CT200h เกินงบไปจิ๊ดนึง เงียบครับ แต่ไม่นุ่มหรอก ถึงไม่กระด้างนัก แต่ขับนิดเดียวรู้เลยว่าบุคลิกมันสปอร์ต
IS250 เกินงบไปเยอะ และก็ไม่ได้นุ่มขึ้นสักเท่าใด
สองตัวเลือกข้างบนเป็นอะไรที่ีรู้สึกสนุกเมื่อได้ขับมากกว่าจะมานุ่มเงียบครับ ผ่านไปเลย

S60 ถือว่าใช้ได้สำหรับงบประมาณ แต่ในความรู้สึกส่วนตัว มันไม่ใ่ช่อะครับ นุ่มเงียบต้อง S80 เท่านั้น

ตัวเลือกอื่น S Class มือสอง เป็นอะไรที่ดูแร๊งงงงง และต้องเล่นเป็น ไม่งั้นกระเป๋าฉีกทะลุสองล้านไปได้ไกล๊ ไกลเลยล่ะครับ

Camry ถ้าตัวปัจจุบันนี้ ผมว่าไม่โดนในเรื่องนุ่มเงียบ จะไปในทางขับมั่นใจ ประหยัด รักษ์โลก อัตราเร่งแจ๋ว เสียมากกว่า เพราะเบาะเองก็นั่งไม่สบาย จะว่าเงียบไหม ก็ไม่ได้เงียบอะไรนัก

ว่ากันตามตรง งบเท่านี้ ความต้องการแบบนี้ ผมเหลือที่ให้เทียน่าจริงๆ เพราะมันนุ่ม เงียบ เหมือนเรือสำราญเลยล่ะ เบาะก็นั่งสบาย ถ้าไม่เอาตัวนี้...คิดลำบากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 00:00:40 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *

ช่ายเลยคับแต่งก็สวยนั่งก็สบาย

ออฟไลน์ iiuuiisj

skoda superb (เห็นว่ารับประกัน 5 ปีด้วยครับ) คุณจิมมี่เขาก็ทำรีวิวไว้แล้วนะครับ
new camry (เห็นว่าเปิดจองแล้ว)

+1 S60 สวย ด้วย  เเต่ไม่มั่นใจ ว่า จะ นุ่มเงียบ เท่า teana เป่า  เเต่ เรื่อง สวย กินขาดครับ  ภายใน ภาย นอก เล็กกว่า

ออฟไลน์ panerai

ทั้ง s60และ c-classช่วงล่างดี แต่ไม่เข้าข่ายนิ่มน่ะครับ ยังไงต้องลองดูว่านิ่มแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

ถ้าเน้น นุ่มกับเงียบแบบสุดๆๆไปเลย ต้อง toyota crown คับผมเคยนั่งครั้งนึง บอกได้คำเดียวว่นิ่มขั้นเทพๆๆๆ นิ่มมากๆๆ นิ่มกว่าซีรี่7 e65-66แน่นอนแต่s-classไม่รุไม่เคยนั่ง แต่ไม่หนึบเท่าไหร่น่ะคับ
โช้คออกแนวแบบยวบๆๆหน่อยแต่นุ่มโคดด

ออฟไลน์ eaowpj

+1 S60 สวย ด้วย  เเต่ไม่มั่นใจ ว่า จะ นุ่มเงียบ เท่า teana เป่า  เเต่ เรื่อง สวย กินขาดครับ  ภายใน ภาย นอก เล็กกว่า
ดีใจจังเห็นว่าสวยเหมือนกันครับ ถ้าเป็นผมขอสวยก่อน ช่วงล่างดี ๆ พวงมาลัยดี ๆ แข็งแรง เป็นพอครับ  :D

ออฟไลน์ HYDE--

เอาแบบตรงๆเลยนะครับ

จากประสบการผม ถ้าว่ากันด้วยเรื่องความ "นุ่ม" (แล้วต้องห้ามย้วยด้วยนะ) ผมว่า คงมีรถอีกไม่มากที่จะสู้ S-class ได้อะครับ
ไล่ตั้งแต่ W140 มาเลย

่ส่วนตัวไม่ไช่แฟน Benz แต่ยอมรับว่า นุ่มจริงครับ