ผู้เขียน หัวข้อ: เอาล่ะสิ ! Hyundai Elantra จะล้มแชมป์ยอดขายอันดับ 1 จาก Toyota Corolla ได้แล้ว  (อ่าน 11933 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
แค่ชื่อชั้น Toyota Corolla ก็แบเบอร์เลยว่าเบอร์ 1 ของโลกในด้านยอดขาย

แต่เมื่อ Hyundai Elantra โฉมใหม่เปิดตัว ก็กลายเป็นรถที่ได้รับความนิยมสูงมาก
จนทำให้ยอดขายประจำปี 2011 ห่างจาก Toyota Corolla แค่เพียง 10,000 คันเท่านั้น
ซึ่งเป็นระยะห่างที่ห่างกันน้อยมาก ๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อย่างไรก็ตามสถานะ Hyundai Elantra ก็ถูกยกระดับกลายเป็นรถ Hot Hit ระดับโลกได้แล้วล่ะครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3419:hyundai-elantra--toyota-corolla&catid=47:worlds-news&Itemid=55

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
เป็นเพราะซึนามิกับน้ำท่วมไทยหรือเปล่าครับยอดขายถึงตกลง อีกอย่างผมว่าฮุนไดออกแบบรถดีและประหยัดด้วย เป็นผมก็คงเทใจให้ฮุนได (ฮันแด) อะครับ  :)

ออฟไลน์ Tan Int

ถือว่าประสบความสำเร็จมากๆ แล้วละครับ
(ห่างกัน 10,000 คันนี่ ยอดขายทั่วโลกเหรอครับ)

เฉลี่ย เดือนนึง แพ้ Corolla เพียงแค่ 800-900 คัน

เห็นทีว่า ถ้า Elantra มาเมืองไทยเมื่อไร รถผมคงจะดูเก่าลงไปทันตา ต่อให้จะล้างดีแค่ไหนก็ตาม  :)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
หากโตโยต้ายังอยากจะเป็นเบอร์1 ก็ควรที่จะพัฒนารถให้ดีกว่านี้

เพราะคุณมีความเชื่อมั่นของลูกค้าอยู่ในมือคุณอยู่แล้วนิ  :D

ผมว่า ฮุนได ดีพร้อมทุกอย่างแล้ว เหลือแต่ การสร้างความเชื่อมั่นจากลูกค้า

ฮุนได เจ้าตัวปัญหาของ โตโยต้า

ซัมซุง เจ้าตัวปัญหาของ แอปเปิ้ล

ยุคนี้ เกาหลีน่ากลัวจริง ๆ  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 15:13:45 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ทำไมการจัดอันดับมันดูแหม่งๆ จังหว่า โดยเฉพาะอันดับสาม = =a

มีแหล่งที่มาของข่าวไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 15:16:51 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ฮันดับ3นี่ ผมว่าคนจีนซื้อทั้งประเทศ แค่ประเทศเดียว

ก็ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ poonshop

ฮันดับ3นี่ ผมว่าคนจีนซื้อทั้งประเทศ แค่ประเทศเดียว

ขายได้เดือนละ 8-9 หมื่นคัน.....(สยองมากครับ...รถจะเต็มถนนขนาดไหนถ้าเกิดเป็นเมืองไทย??????)

ออฟไลน์ chai99

อยากเห็นตัวจริงจัง
ในเมืองไทยผมว่า ฮุนได ติดอยู่ 2 อย่างคือ 1. ความน่าเชื่อถือ 2.ราคาที่มักสูงกว่าคู่แข่ง
ส่วนเรื่องรูปลักษณ์ สมรรถนะรุ่นใหม่ๆนี่มันจับใจ ชวนเป็นเจ้าของจริงๆเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

ก็คงต้องเป็นแบบนั้น ไม่งั้นคงเจ๊งครับ เพราะนอกประเทศไม่น่าจะขายได้

อืมม ผมว่า ใกล้แล้วสินะ Hallyu wave ในวงการรถยนต์
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
รอราคาเปิดตัว Elantra ในไทยว่าเป็นอย่างไร

ส่วนตัวอยากได้ชื่อ AVANTE มากกว่าครับ ดูดีกว่า และทำให้คนหลายคนไม่ต้องไปจดจำกับรุ่นเก่าๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Hyundai มาแรงแบบนี้ดีๆ ชอบมาก แข่งกันขายแบบนี้ ผู้ผลิตจะได้เร่งแข่งกันพัฒนารถ
แต่ไม่อยากจะเชื่อว่า Honda ที่ยอดฮิตในไทย พอไประดับโลกแล้ว
ขายสู้ Hyundai ไม่ได้สักนิดเลยเหรอ ติดโผอยู่รุ่นเดียว แถมที่โหล่ในตารางอีก :-[
ส่วนไอ่เจ้าอันดับ 3 นั่น คนจีนเค้าอยากได้รถหรือป๋องกันแน่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ eaowpj

ในเมืองไทยผมว่า ฮุนได ติดอยู่ 2 อย่างคือ 1. ความน่าเชื่อถือ 2.ราคาที่มักสูงกว่าคู่แข่ง
ส่วนเรื่องรูปลักษณ์ สมรรถนะรุ่นใหม่ๆนี่มันจับใจ ชวนเป็นเจ้าของจริงๆเลย
รถนำเข้าทั้งคันราคานี้ถือว่าทำได้ดีมากครับ ถ้าขายดีคงได้มีการประกอบในประเทศหรืออาเซียน ราคาน่าจะลดลง ถ้าเป็นทีวีก็คงคล้าย sony กับ sumsung  :)

ออฟไลน์ korkongzz

รถนำเข้าทั้งคันราคานี้ถือว่าทำได้ดีมากครับ ถ้าขายดีคงได้มีการประกอบในประเทศหรืออาเซียน ราคาน่าจะลดลง ถ้าเป็นทีวีก็คงคล้าย sony กับ sumsung  :)

ใช่ครับ ตอนนี้โซนี่นำเข้า LCD tv และเครื่องเล่นDVD จากมาเลย์อยู่ ผมซื้อก็ได้made in malay น่ะครับ

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ขอ ถาม หน่อยนะครับ

1. ทำไมมันถึงขายดี
2. ยอดขายส่วนใหญ่มากจากที่ไหน
3. ในไทยมีขายไหม
4. มี ใครนำเข้ามาราคาเท่าไร
5. ถ้า เอามาขาย จริงๆ ท่านๆๆๆ จะ ซื้อไหม  เหตุผล

คือ ผม อยากทราบที่มาที่ไป ครับ    ชอบ ฮุนได อยู่ นิดๆ ในใจ  เเต่ เวลาเอยชื่อ บอก พ่อ แม่ ป้า ลุง น้ำ อา  คนที่อายุเกิน 40 ขึ้น เค้า จะ บอกว่า  no

ซึง ตอนนั้น ผม ก็ยังไม่รู้เรื่อง รู้ ราว อะไรมากมาย ว่าทาง ฮุนได ได้ทำ พิษ อะไร ต่างๆ ไว้ใน ไทย เเต่ อยากจะเอา ข้อมูลนี่ไป อ้างอิง แก้ต่าง ให้ ท่านๆ ทั้งหลายจะได้เลิกมอง ในด้าน ลบๆ

เมื่อ 2 ปี ก่อน ผม จะ ซื้อ proton เเล้ว คุณแม่ไป ปรึกษา ท่านๆ 1 บอกว่า no  มัน เป็น อดีต ฮุนได ผม ก็ Oh my god แบบว่า  ยังตามมา อีกหลอว่ะนี่

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

คือ ผม อยากทราบที่มาที่ไป ครับ    ชอบ ฮุนได อยู่ นิดๆ ในใจ  เเต่ เวลาเอยชื่อ บอก พ่อ แม่ ป้า ลุง น้ำ อา  คนที่อายุเกิน 40 ขึ้น เค้า จะ บอกว่า  no

ซึง ตอนนั้น ผม ก็ยังไม่รู้เรื่อง รู้ ราว อะไรมากมาย ว่าทาง ฮุนได ได้ทำ พิษ อะไร ต่างๆ ไว้ใน ไทย เเต่ อยากจะเอา ข้อมูลนี่ไป อ้างอิง แก้ต่าง ให้ ท่านๆ ทั้งหลายจะได้เลิกมอง ในด้าน ลบๆ

เมื่อ 2 ปี ก่อน ผม จะ ซื้อ proton เเล้ว คุณแม่ไป ปรึกษา ท่านๆ 1 บอกว่า no  มัน เป็น อดีต ฮุนได ผม ก็ Oh my god แบบว่า  ยังตามมา อีกหลอว่ะนี่

งานดีไซน์คือหนึ่งในองค์ประกอบครับ (Fluidic Sculpture design)

US & Canada แล้วก็บ้านเกิดที่เกาหลี

เลื่อนเปิดตัวจากธันวาปีก่อนไปเป็นงานมอเตอร์โชว์กลางปี 2555

ฮุนไดมอเตอร์นำเข้ามาขายเอง .. ราคารอดูในงานเปิดตัว

5. ถ้า เอามาขาย จริงๆ ท่านๆๆๆ จะ ซื้อไหม  เหตุผล

รอดูตัวเป็นๆในเซกเมนต์เดียวกันที่มีแผนเปิดตัวปีนี้เหมือนกัน(มีอีก3รุ่น) จากนั้นค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
Re: เอาล่ะสิ ! Hyundai Elantra จะล้มแชมป์ยอดขายอันดับ 1 จาŦ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 23:58:03 »
ขอถามหน่อยนะครับ
5. ถ้า เอามาขาย จริงๆ ท่านๆๆๆ จะ ซื้อไหม  เหตุผล

คือ ผม อยากทราบที่มาที่ไป ครับ ชอบ ฮุนได อยู่ นิดๆ ในใจ เเต่ เวลาเอยชื่อ บอก พ่อ แม่ ป้า ลุง น้ำ อา คนที่อายุเกิน 40 ขึ้น เค้า จะ บอกว่า  no

เมื่อ 2 ปี ก่อน ผม จะ ซื้อ proton เเล้ว คุณแม่ไป ปรึกษา ท่านๆ 1 บอกว่า no  มัน เป็น อดีต ฮุนได ผม ก็ Oh my god แบบว่า  ยังตามมา อีกหลอว่ะนี่

1. หาคลิป Review หรือพวกเปรียบเทียบรถใน Youtube ดู
2. น่าจะมาจากสหรัฐอเมริกา เกาหลี
3. ฮุนไดประเทศไทยกำลังจะเปิดตัวต้นปีนี้
4. โดยฮุนไดประเทศไทย ส่วนราคาเห็นพี่ HOMY_DEMIO บอกว่าจะประมาณ 9 แสนถึง 1.2 ล้าน
5. ถ้าเป็นผม คงต้องดูก่อนว่าอ๊อฟชั่นจะสมราคาไหม ;)

ส่วนทำไมเวลาเอ่ยชื่อแล้วเขา Say NO นั้นเพราะว่า ตัวแทนจำหน่ายในอดีต(พระนคร...)ช่วงปี 90'S ทำแบรนด์ฮุนไดซะเน่าในไทย (รวมถึง Opel Daihatsu และยี่ห้ออื่นๆด้วย) เท่าที่ทราบมาก็ประมาณ ราคาอะไหล่แพง ทิ้งลูกค้า และทำโปรลดแลกแจกแถมซะบริษัทแม่โมโหประมาณนี้ครับ
ผมเชื่อว่าตอนนี้ฮุนไดประเทศไทยเขากำลังลบภาพลักษณ์เก่าๆสมัยพระนคร...อยู่ (แต่ลบยังไงก็ลบไม่หมด เพราะยังมีคนหัวโบราณที่ยังไม่ยอมเปิดใจซะที >:()
และที่คุณแม่ของคุณนั้นบอกอย่างนี้เพราะยี่ห้อ Proton ในไทยตอนนี้จำหน่ายโดยพระนคร...ครับ

ปล. ผมเอาใจช่วยให้ฮุนไดประเทศไทยลบภาพลักษณ์เก่าๆได้สำเร็จนะครับ :D Hyundai Thailand Fighting!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 23:59:50 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ boymoreubon

• Jr. Member
  • **

คือ ผม อยากทราบที่มาที่ไป ครับ    ชอบ ฮุนได อยู่ นิดๆ ในใจ  เเต่ เวลาเอยชื่อ บอก พ่อ แม่ ป้า ลุง น้ำ อา  คนที่อายุเกิน 40 ขึ้น เค้า จะ บอกว่า  no

ตอบ เอง
1 มาจอดเทียบกันดูจะรู้ว่าทำไม
2 ทั่วโลกครับ บ้านเราเอาแค่ในประเทศ อะไหล่ถูก ขายต่อดี จบ เหอๆ
3 น่าจะมีนะครับ แต่ราคาน่าจะแพงกว่าด้วย
4 ไม่ทราบ
5 มาแบบไหนล่ะ มาทั้งคัน ประกอบนอก ภาษีสูงปรี๊ด หรือมาแบบผลิตในไทย(น่าจะยาก) แบบ ฮ กับ ต ถ้ามาอย่างหลังเนี่ย
ราคาไล่เลี่ยกัน ซื้อครับ สวยกว่าทั้งภายนอก ภายใน ยังกะ BMเลย แต่อย่าโฟกัสเรื่องราคาขายต่อนะครับ ของอย่างนี้ ต้องเริ่มซื้อครับ ถ้ายอดขายดีๆ กำไรเยอะผมว่า รถตลาดน่าจะมี ฮ ฮุนไดเพิ่มมาอีกยี่ห้อก้อได้ ระยะยาวนะ(แต่ก้อน่าจะยากอีกแหละ)

ออฟไลน์ YIM

รอราคาเปิดตัว Elantra ในไทยว่าเป็นอย่างไร

ส่วนตัวอยากได้ชื่อ AVANTE มากกว่าครับ ดูดีกว่า และทำให้คนหลายคนไม่ต้องไปจดจำกับรุ่นเก่าๆ

ตัวแวนบ้านเราสมัยพระนคร ใช้ชื่อ Avante ไปแล้วครับ

ถ้าชื่อที่ Hyundai ไม่เคยใช้ในบ้านเรา ตอนนี้นึกออกแต่ Lantra ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control

ตัวแวนบ้านเราสมัยพระนคร ใช้ชื่อ Avante ไปแล้วครับ

ถ้าชื่อที่ Hyundai ไม่เคยใช้ในบ้านเรา ตอนนี้นึกออกแต่ Lantra ครับ
อย่าลืม ix35 นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
Re: เอาล่ะสิ ! Hyundai Elantra จะล้มแชมป์ยอดขายอันดับ 1 จาŦ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 01:03:15 »
ส่วนตัวอยากได้ชื่อ Avante เหมือนกันครับ เพราะมันดูอลังการดี ;)

ขอเสนอชื่อเป็น Fluidic Elantra หรือ Fluidic Avante (คล้ายๆกับ Fluidic Verna ที่อินเดีย)ครับ :D (หวังว่าฮุนไดประเทศไทยจะไม่สิ้นคิดใช้ชื่อ Elantra Sport นะ)

อย่าลืม ix35 นะครับ

ix35 นี่มันของ Tucson ไม่ใช่เหรอครับพี่ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 08:45:06 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

lantra ชื่อนี้อย่าเลย

ชื่อเหมือนยาฆ่าหญ้า

ออฟไลน์ YIM

ชื่อนี้ มาจากว่า ตอนนั้นที่เกาหลี Kia ประกอบ Lotus Elan ขายที่นู่น พอ Hyundai จะใช้ชื่อ Elantra, Kia ก็ไปโวยวายว่า ชื่อมันฟังเหมือน Elan

Hyundai เลยต้องเอาตัว E ออกไป เท่านั้นละครับ

ชื่อนี้ มาจากว่า ตอนนั้นที่เกาหลี Kia ประกอบ Lotus Elan ขายที่นู่น พอ Hyundai จะใช้ชื่อ Elantra, Kia ก็ไปโวยวายว่า ชื่อมันฟังเหมือน Elan

Hyundai เลยต้องเอาตัว E ออกไป เท่านั้นละครับ

นั่นแหล่ะ ยังไง ๆ Elantra ก็ฟังดูดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ gorilla

ยอมรับเลยครับว่าฮุนไดรุ่นใหม่ๆทำได้ดีขึ้นจริงๆ โดยเฉพาะด้านดีไซน์

เครื่องยนต์คิดว่าพัฒนาไปพอตัว ถึงแม้ผมจะไม่ได้ลองขับก็เถอะ  ไม่งั้นยอดขายไม่น่าจะพุ่งขนาดนี้

นับว่าเป็นเรื่องที่ดีมากเลยครับ อย่างน้อยก็น่าจะกระตุ้นพี่ toyota ให้ออกแบบรถดีดีออกมาบ้าง  เพราะส่วนใหญ่ดีไซน์จะไม่ค่อยได้เรื่องในสายตาผม  แต่ก็ต้องยกให้ว่าเครื่องยนต์ดีพอตัว

ประเทศพัฒนาแล้วการซื้อรถ เรื่องราคาขายต่อคงไม่ใช่ประเด็นหลักแบบเมืองไทย  คนเค้าซื้อรถที่ดีไซน์และเหมาะกับการใช้งานของเค้า  ที่ออสฮุนไดก็ขายดีมากนะครับ  ดูจากสายตามากกว่าฮอนด้าแน่นอนบนท้องถนน

ผมก็เพิ่งเห็น hyundai veloster ตัวจริง  เครื่อง 1.6 ลิตร 106kw  ยอมรับว่าสวยมากๆ 

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตัวที่จะทำให้ขายดีหรือไม่ดี นอกจากเรื่องศูนย์บริการและความน่าเชื่อถือของแบรนด์แล้ว
ผมว่าก็เป็นเรื่องของคุณภาพการขับขี่นี่แหละครับ ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะ แต่มันก็ไม่ได้โดดเด่นเกินหน้าคู่แข่ง

ผมไม่เคยลอง Elantra และ Sonata มีแต่ได้ขับ Genesis 3.8
ซึ่งต้องบอกว่าการขับขี่โอเคเลย เมื่อคิดว่านี่คือรถจากเกาหลี
แต่พอนำมาเทียบมาตรฐานกับญี่ปุ่นก็เพียงเกาะกลุ่มเท่านั้นครับ
และยังห่างจากมาตรฐานอย่างรถยุโรป (ยกเว้น Jetta ใหม่)

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
เกาหลีนี่ สวยทั้งคนทั้งรถจริงๆ  8)

ออฟไลน์ MC Stradale

เกาหลีนี่ สวยทั้งคนทั้งรถจริงๆ  8)

รถสวยจริงๆครับ แต่คนนี่ถ้าไม่แต่งไม่ทำก้ไม่สวยนะครับคนเกาหลีเนี่ย

Avante สวยดีนะครับ

ออฟไลน์ YIM

รถสวยจริงๆครับ แต่คนนี่ถ้าไม่แต่งไม่ทำก้ไม่สวยนะครับคนเกาหลีเนี่ย

Avante สวยดีนะครับ

ก็ทั้งนั้นละครับ

เพียงแต่ในบรรดาเอเชียตะวันออกเกาหลีตาตี่ที่สุด

ญี่ปุ่น กับเวียดนาม น่าจะตาโตที่สุด

ส่วนจีนนี่กลางๆ