ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำยางใหม่ให้ Accord 2.0เดิมๆทีครับ  (อ่าน 19459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
สวัสดีครับ

รบกวนช่วยแนะนำยางใหม่ให้รถ Accord 2.0เดิมๆของผมทีครับ อยากได้ยางที่ใช้ได้นานกว่าจะเริ่มมีเสียงหอนนะครับ ;)

ขอบคุณครับ
บุญชู
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำยางใหม่ให้ Accord 2.0เดิมๆทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 13:30:53 »
BS GR90 ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Meow

Re: ช่วยแนะนำยางใหม่ให้ Accord 2.0เดิมๆทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 13:47:16 »
ตามข้างบนเลยครับ

ยี่ห้อ Bridgestone ใช้ได้นานมากครับ แล้วก็ค่อยเลือกว่าอยากใช้รุ่นสมรรถนะ หรือเน้นนุ่มเงียบครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 14:08:03 »
อันนี้ต้องสอบถาม จขกท. ว่าต้องการยางแบบไหน ใช้ได้นานแสนนานแสนกิโล ผมก็จะให้ไปมองพวก Goodyear Duraplus หล่ะครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 15:06:31 »
ถ้าจะเอาทน+ เกาะถนนไป BS 
แต่จะเอาเงียบนิ่มไปมิชลินครับ ผมเชียร์ตัว Primacy LC ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 17:14:12 »
แล้ว Yokohama Advan dB Decibel หละครับ เป็นยังไง ดีไหมครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 17:43:29 »
ราคาเป็นมิตรกับกระเป๋าตังค์
เงียบ นุ่ม เกาะถนน รีดน้ำดี
MICHELIN PILOT SPORT 3 ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 18:03:26 »
เชียร์ GR90 ครับ Space Wagon ที่บ้านพึ่งเปลี่ยนเจ้าตัวนี้เหมือนกัน
ที่บ้านไว้วางใจแต่ Bridgestone ครับ ถึงจะแพงไปหน่อยก็เหอะ
ความนุ่มเงียบ อาจจะไม่สู้ Yokohama และ Michelin รุ่นสูงๆ แต่ความทน สมราคาที่จ่ายไปจริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 19:14:43 »
อันนี้ต้องสอบถาม จขกท. ว่าต้องการยางแบบไหน ใช้ได้นานแสนนานแสนกิโล ผมก็จะให้ไปมองพวก Goodyear Duraplus หล่ะครับ

ดีใจจังมีเพื่อนมาแนะนำเพียบเลย^^

ถ้าจะเกาให้ถูกที่คัน ผมว่าสิ่งที่ผมต้องการไม่ใช่ยางที่มีสมรรถนะสุดยอดอะไรครับ ผมแค่อยากได้ยางที่ใช้แล้วเสียงไม่หอนนะครับ  คืออยากให้ใช้ได้นานๆหน่อยค่อยเริ่มหอนหรือไม่หอนเลยยิ่งดีครับ เพราะสาเหตุหลักที่ผมจะเปลี่ยนยางก็เพราะตอนนี้ยางมันเก่าแล้วก็ส่งเสียงหอนดังมากจนอายชาวบ้านเขาแล้วครับ^^ เสียราคารถไปเลยครับ เพื่อนๆที่เข้ามานั่งก็แซวว่าเราขับเรือหางยาวหรอเสียงดังจัง

ผมเข้าใจว่ายางบางรุ่นออกแบบมาให้วิ่งแล้วเงียบตอนมันใหม่ๆอยู่ก็จริง  แต่....พอใช้ไปสักพักก็อาจจะเริ่มส่งเสียงหอนเร็วกว่ายางรุ่นอื่นที่ก็ได้นะครับ 

พูดง่ายๆคืออยากได้ยางที่เก่าแล้วไม่หอนนะครับ  ไม่ได้เน้นว่าตอนใหม่เงียบมากอะไรครับ  ตอนใหม่เสียงปกติก็โอเคแล้วครับ ^^

รบกวนแนะนำทีครับ^^
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 19:17:50 »
แล้ว Yokohama Advan dB Decibel หละครับ เป็นยังไง ดีไหมครับ

ไม่เลวครับ นุ่มนวลชวนฝัน แต่ยังขาดอารมณ์สปอร์ทไปนิด

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 19:58:47 »
ก็ ไม่รู้ว่ามิชลิน จะโอเคมั้ยนะครับสำหรับ จขกท แต่จะเอาประสบการณ์มาเล่าไว้ครับ ช่วง 1ปีหมื่นโล เสียงไม่ค่อยเท่าไรokๆ  แต่ถ้าเป็นคนใช้รถเยอะ 1ปีกว่าๆในTDCi ผม ซัดไปแล้ว40000โล +นิดๆดอกยางยังสวยอยู่ครับแต่เริ่มมีเสียงดังขึ้นกว่าแต่ก่อน (แต่ไม่หอนนะครับ)

ส่วนถ้าจะใช้ยางยาวๆผมเห็นว่า อายุยางส่วนใหญ่ มันก็ 50000กิโล 4ปีล่ะครับประมาณนี้ ถ้าจะเน้นใช้ยาวๆดอกยางไม่เป็นไร มันก็พอมีตัวเลือกอยู่ครับ แต่เรื่องเสียงอาจจะดังเพราะดอกยางจะแข็งกว่ารุ่นที่ เน้นเสียงเงียบล่ะครับ

สรุปถ้าเน้นเงียบ อายุยางปกติขับทั่วไป ถ้างบเยอะ ก็จัดไปเลย GR90 เจ้านี้ดูๆแล้วเกาะกว่าLC และหลายๆท่านยืนยันว่ามันนุ่มเงียบจริง (แหม๋ราคาแรงกว่ากันอยู่หนิ ) ส่วนถ้ามันได้เป็นคนขับรถเร็วอะไรขนาดนั้น LCสำหรับรถบ้านๆก็พอแล้วล่ะครับ นุ่มเงียบจริง (ส่วนyoko ขอไม่พูดถึงเพราะทั้งชีวิตยังไม่เคยลองมันเลย...)

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 20:37:52 »
Michelin Primacy LC

ออฟไลน์ sorsiew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 01:06:45 »
พอดีที่บ้านผมใช้ Sonata 2.0SP รถก็ประมาณแอคคอร์ด ยางก็พึ่งหมดเหมือนกันครับ เดิมติดรถเป็ร Michelin MXV8 225/50/17 ที่คนด่าๆกัน แต่ที่ผมใช้มา 8 หมื่นโล ก็ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาเลยครับ นุ่ม เงียบตามที่ควรจะเป็นครับ ก็พอใจนะ แต่ตกรุ่นไปนานมากแล้ว

เลยลองหาๆดู อยากเปลี่ยนขนาดเพราะอยากได้หน้าแคบลงนิดๆ แล้วก็แก้มสูงขึ้นนิดๆ แต่เส้นรอบวงพอๆเดิม เลยดูไซส์ 215/55/17 อยากได้ 2 รุ่น Michelin Primacy LC ตัวนี้ถามที่ศูนย์ Tyre Plus เส้นละ 7พันหรือยังไงนี่ล่ะ นอกศูนย์ก็ หกพันหน่อยๆ ส่วน GR90 ก็ประมาณเดียวกัน 5ปลายๆ หกต้นๆ เปลี่ยนยางนี่แพงมากๆเลย สมัยนี้แหะๆ

ส่วนตัวคันนี้อืดอยู่แล้ว เลยไม่ได้เน้นสมรรถนะอะไรมาก ขอแค่ นุ่มเงียบ พอไหวเท่านั้น

จากที่ดูๆมา Maxxis เข้าวินมากเลย MS800 ตัวนุ่มเงียบเขา บ้านผมอยู่แถว บางนา มีร้านแถวรามอินทรา เส้นละ 3550 แต่ก็ไกลที่จะไปเปลี่ยน

ลองโทร.ไล่ดู อีกร้านแนะนำ Kumho KU23 นุ่มเงียบ เส้นละ 3พัน ร้านใกล้บ้านมาก ก็เลยลองไปดูเนื้อยาง กับ ลายยาง ก็พอใช้ได้เลยล่ะครับ

เลยลองดูซะ รถเกาหลี ก็ลองยางเกาหลีเลย แหะๆ ใช้มาหลายร้อยโล ก็ยังโอเคอยู่นะครับ นุ่ม เงียบ แต่ก็ยังใหม่อยู่ ต้องดูยาวๆๆ แต่ถ้าเทียบจากระดับราคา ใช้แค่ 4 หมื่นโล แล้วยังดีอยู่ ก็พอใจแล้วครับ

เพราะราคายางไทยแพ้งแพงจริงๆ แต่มันก็เหมาะกับบ้านเรามากกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 09:49:05 »
GR90 อีกเสียงครับ ตอนที่ผมเปลี่ยนลังเลระหว่าง Primacy LC กับ GR90 แต่เอา Michelin เพราะคิดว่าจะนุ่มเงียบ ซึ่งมันก็ใช้ได้ครับ แต่ผมไม่ชอบตรง ML ต้องเติมลมบ่อย ไม่รู้เพราะอะไร เวลาใช้ BS ลมไม่ค่อยซึมออก ซึ่งผมรู้สึกแบบนี้ตั้งแต่สมัยก่อนแล้ว ตอนนั้นกะว่าจะไม่ใช้ ML อีก แต่เห็นเพื่อนยุว่า Primacy LC มันเงียบจริงๆ ก็เลยลองดูใหม่ ต่อแต่นี้ไปคงเอาแต่ BS แล้ว เพราะใช้ดีเหมือนๆกัน แต่ผมขี้เกียจเติมลมบ่อย และเวลาใช้ BS มันดูสึกช้ากว่าหน่อย ใช้ได้นานกว่านิดๆ
ส่วนยี่ห้ออื่นไม่ค่อยรู้ครับ เพราะใช้แต่ยี่ห้อตลาดๆ
อ้อ แต่รุ่น Yoko เดซิเบล อะไรนี่อย่านะครับ ตอนนั้นซื้อใส่ New Camry ผมใช้แล้วรูสึก fail สุด แถมยางร้องเอี๊ยดอ๊าดตลอดตั้งแต่ซื้อจนเปลี่ยนทิ้งเลย ทั้งๆที่วันผลิตก็ใหม่นะครับ
ปล. คหสต ใครเห็นไม่ตรงนี้ก็อย่าถือสานะครับ  ;)

ออฟไลน์ Qvixote

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:09:48 »
ดูจากลายเซ็นท์  รถจขกท. เป็นตัวก่อน minor แม็กเป็น 16 นิ้ว นะครับ

แต่ก่อนเวลาเปลี่ยนยาง ผมก็คงไปร้านยางแล้วเลือกรุ่น ยี่ห้อ แล้วก็รอร้านเปลี่ยนยางตั้งศูนย์ และจ่ายเงิน
จนมาได้อ่านเวปบอร์ดต่างๆ และทราบมาว่าทำไม เรายังติดอยู่กับความคิดเดิมๆ ในการเปลี่ยนยางแบบนี้

มันมีอีกตัวเลือกนึงครับ ที่ราคาใกล้เคียงกัน แต่ได้แม็ก spec ดีกว่าเดิม
นั่นก็คือ "แม็กที่ถอดจากรถป้ายแดง"
ยิ่ง accord ด้วย ยิ่งมีแม็กเอี่ยมๆป้ายแดงเยอะมาก เพราะคนเล่น honda แต่งรถกันเก่งๆทั้งนั้น ออกจากศูนย์ก็ไปเปลี่ยนแม็กกันเลย

เป้าหมาย คือ แม็กตัว 17 นิ้ว 2.0 EL minor ซึ่งก็คือแม็กตัวเดียวกับ 2.4 ก่อน minor
หรือจะขยับไปเล่นแม็กตัว 2.4 minor ก็ได้ครับ
17 นิ้ว ดูเต็มกว่าเยอะ แถมไม่ต้องกลัวว่าจะเข้ากันไม่ได้ ไม่ต้องการการ set เพิ่มเติม เพราะมันตรงรุ่น!!

แต่วิธีนี้ต้องใจเย็นๆ ตามหาเอาเวปบอร์ด หรือตามร้านยางที่เชื่อถือได้

ลองพิจารณาดูนะครับ
ผมว่าผมก็จะใช้วิธีนี้ ในการเปลี่ยนยางครั้งถัดไปเหมือนกันครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2012, 10:24:22 โดย Qvixote »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 15:52:19 »
 ผมเพิ่งเปลี่ยนใส่คันแอคคอร์ด G7 ไปเมื่อ 25/12/54 นี้เองครับกับ Turanza GR90 โดยรวมถือว่าประทับใจกับการเกาะถนนครับ แก้มยางไม่นิ่มย้วยใส่โค้งถือว่าดีครับ เมื่อวานเพิ่งลองลุยแอ่งน้ำตอนฝนตก(มาเร็วพอสมควรเพราะกะลองจริงๆ)  ยังพอรู้ว่าดึงนิดๆที่พวงมาลัยแต่โดยรวมถือว่าดีครับ เบรคถนนเปียกๆเอาอยู่ดีครับ แต่ผมขอแย้งเรื่องที่ใครว่ามันนุ่มนวลผมว่าไม่น่ะครับ คือมันไม่แข็งกระด้างแบบRE002 หรือยางรันแฟลทแต่ก็ไม่ได้นิ่มแบบที่คาดไว้ ถ้าเคยใช้ Yoko ES501 dB ตัวเก่าจะรู้เลยว่านิ่มกว่าเบอะ แต่จะดีแตกในเวลาอันรวดเร็วเพราะหอนมากกกครับ ส่วนความเงียบเงียบกว่า GR80(ยางเดิม) ครับแต่ไม่เงียบกริบหรือว่ารถผมเก็บเสียงไม่ดีก็ไม่รู้ ;D โดยรวมให้ 4เต็ม5 ครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 20:45:27 »
พอดีที่บ้านผมใช้ Sonata 2.0SP รถก็ประมาณแอคคอร์ด ยางก็พึ่งหมดเหมือนกันครับ เดิมติดรถเป็ร Michelin MXV8 225/50/17 ที่คนด่าๆกัน แต่ที่ผมใช้มา 8 หมื่นโล ก็ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาเลยครับ นุ่ม เงียบตามที่ควรจะเป็นครับ ก็พอใจนะ แต่ตกรุ่นไปนานมากแล้ว

เลยลองหาๆดู อยากเปลี่ยนขนาดเพราะอยากได้หน้าแคบลงนิดๆ แล้วก็แก้มสูงขึ้นนิดๆ แต่เส้นรอบวงพอๆเดิม เลยดูไซส์ 215/55/17 อยากได้ 2 รุ่น Michelin Primacy LC ตัวนี้ถามที่ศูนย์ Tyre Plus เส้นละ 7พันหรือยังไงนี่ล่ะ นอกศูนย์ก็ หกพันหน่อยๆ ส่วน GR90 ก็ประมาณเดียวกัน 5ปลายๆ หกต้นๆ เปลี่ยนยางนี่แพงมากๆเลย สมัยนี้แหะๆ

ส่วนตัวคันนี้อืดอยู่แล้ว เลยไม่ได้เน้นสมรรถนะอะไรมาก ขอแค่ นุ่มเงียบ พอไหวเท่านั้น

จากที่ดูๆมา Maxxis เข้าวินมากเลย MS800 ตัวนุ่มเงียบเขา บ้านผมอยู่แถว บางนา มีร้านแถวรามอินทรา เส้นละ 3550 แต่ก็ไกลที่จะไปเปลี่ยน

ลองโทร.ไล่ดู อีกร้านแนะนำ Kumho KU23 นุ่มเงียบ เส้นละ 3พัน ร้านใกล้บ้านมาก ก็เลยลองไปดูเนื้อยาง กับ ลายยาง ก็พอใช้ได้เลยล่ะครับ

เลยลองดูซะ รถเกาหลี ก็ลองยางเกาหลีเลย แหะๆ ใช้มาหลายร้อยโล ก็ยังโอเคอยู่นะครับ นุ่ม เงียบ แต่ก็ยังใหม่อยู่ ต้องดูยาวๆๆ แต่ถ้าเทียบจากระดับราคา ใช้แค่ 4 หมื่นโล แล้วยังดีอยู่ ก็พอใจแล้วครับ

เพราะราคายางไทยแพ้งแพงจริงๆ แต่มันก็เหมาะกับบ้านเรามากกว่าน่ะครับ
ms800 ผมถือว่ายางมันสมราคาแล้วล่ะครับ นุ่มพอประมาณ ย้วยนิดๆ(ในความคิดคนขับรถบ้านๆ) มีเสียงเหมือนกันแต่ไม่หอน คุ้มราคามันแล้วล่ะครับ

ส่วนราคายาง ไม่ต้องห่วงๆ จะไม่แพงได้ไงล่ะมิชลินเล่นขึ้นราคายางตัวเองบ่อยๆ ยิ่งช่วงน้ำท่วมที่ผ่านมาได้ข่าวว่า โรงงานบริสโตนได้รับผลกระทบผลิตยางไม่ได้ เป็นจังหวะที่มิชลินขึ้นราคาอยู่เรือยๆพอดิบพอดี (แหล่งข่าวจากร้านยาง2แห่งครับ ;D)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 20:36:58 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ :)

เย็นนี้ไปจัดมาแล้วครับ ยางเบอร์เดิมครับ แต่เปลี่ยนยี่ห้อแย้ว ^^   ;D