ผู้เขียน หัวข้อ: !!! อะไหล่แท้จากศุนย์ สั่งมาแล้ว มีสีหรือปากกามาขีดๆ เขียนเพื่อไร  (อ่าน 6792 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือซื้ออะไหล่มา  ดูๆ ก็เหมือนของแท้นะครับ

แต่ซื้อจาก ร้านอะไหล่   แถววรจักร ซึ่ง มีร้านขายอะไหล่แท้  รถยนต์ทุกยี่ห้อ เขาบอกอย่างนั้น   (เห็นขึ้นป้าย) คนรู้จักก็แนะนำ ว่าถ้าซื้ออะไหล่แท้รถยนต์ ไปซื้อที่นี่ จะได้ราคาถูกกกว่าศูนย์    ผมได้ของมา สงสัยว่า ทำไม เขาเอาสีๆ มาเขียนๆ ที่ตัวอะไหล่มันอะครับ เขียนเพื่ออะไร ใครทราบบ้าง  รอยแบบนี้ ของมีตำหนิป่าว ครับ เพื่อนๆ   ???

ปล.เป็นโคมไฟหน้าฟอร์จูนเนอร์ไมเนอร์เชนส์ครับ  วันที่ผลิต  ปี 2554  เข้าใจว่า เป็นของอะไหล่ไว้เพือซ่อมหรือเปลี่ยนหรือเปล่าครับ เพราะ Fortuner BMC เปิดตัวเมื่อต้นปี 54  แต่โคมตัวนี้ผลิต ปี  54 

ออฟไลน์ udis

เข้าใจว่าเป็นการตรวจเช็คน่ะครับ ว่ามีการตรวจแล้วตรงจุดนั้นๆครับ
ลองเปิดฝากระโปรงรถดูก็ได้ครับ รถใหม่ๆมีแบบนี้ในรถกันทั้งนั้นครับ ผ่าน QC แล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ toonze

เช็คความถูกต้องในแต่ระจุดครับ เช็คที่เขียนที 

ออฟไลน์ banch

ออฟไลน์ mongolias

ตามที่ด้านบนบอกครับ
อะไหล่รถสมัยนี้ เมื่อถูกประกอบเสร็จแล้ว จะต้องถูก Check อีกครั้งครับ
โดยการเอาช็อค(อันที่จริงมันเหมือนดินสอมากกว่า) มาขีดเพื่อเป็นสัญลักษณ์ว่าถูกตรวจสอบมาแล้วครับ
ในนั้นบางบริษัทอาจจะใส่แม้กระทั่งชื่อคนตรวจสอบด้วยเลยครับ(แต่ใส่เป็น Code ไม่ได้ใส่ชื่อตรงๆ)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเป็นบางร้านทีขายอะไหล่ทั่วไป จะเป็น Code บอกรหัสวันที่เข้ามาหรือต้นทุน จะได้กะราคาขายถูกไม่ต้องไปดูบัญชีหนังแมว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
ไฟหน้าตัวนี้ ราคาเท่าไหร่อะครับ
ไฟแบบโปรเจคเตอร์แบบนี้แพงไหม

ออฟไลน์ MC Stradale

ทำไม mark QC มันเยอะอย่างนี้หละครับ ผมว่าไม่น่าจะใช่แล้วนะ ปกติมีครับขีดเขียนเนี่ย เท่าที่ผมเคยเห็นอะไหร่โคมไฟมา ไม่เคยเห็นขีดเยอะขนาดนี้
แต่ติดไปคงไม่มีปัญหามั้งครับ เพราะยังไงมันก้ไม่ใช่ส่วนที่มองเห็นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คิดว่า QC น่าจะมีหลายจุดครับ
ไหนจะ QC ผู้ผลิตชิ้นส่วน
QC ผู้ผลิตตัวไฟหน้า
QC บริษัทรถยนต์ บลาๆๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เป็นการขีดสีเพื่อเช็คว่าตรวจแล้วครับ

มีมาตั้งแต่สมัยก่อนนมนานแล้วครับ

ออฟไลน์ porasit33

ลองไปส่องตามห้องเครื่องอ่ะครับ เต็มเลย 55

ออฟไลน์ Tonaka

inspection check ครับ 

ผมว่าถ้าไม่มีมันน่าหวั่นกว่านะครับ 555+
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สรุปให้ว่า ปกตินะครับ

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
ดูจาก "รอยปากกา" แล้ว.........

ขอให้โชคดี ทุกวันที่ 1 , 16 ของทุกเดือน น่ะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

สรุปให้ว่า ปกตินะครับ

พี่จิมฟันธงแล้ว  สบายใจแล้วครับ