ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกระหว่าง BMW 520d และ c class w204 c200 cgi elegance ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 15030 ครั้ง)

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   กำลังจะออกรถเลือกมาหลายรุ่นแล้ว จนมาสรุปเหลือ 2 ตัวนี้ครับ  รบกวนความเห็นท่านผู้รู้ครับ  และท่าน J!MMY  ด้วยนะครับ  ไม่ขอคำแนะนำรุ่นอื่นนอกจาก 2 ตัวนี้นะครับ

ใช้งานขับเอง  ส่วนใหญ่นั่งคนเดียว  ในกรุงเทพ  ขับถึงที่ทำงานจอด  เย็นขับกลับ  ขับประมาณไม่เกิน 140  ในกรุงเทพถ้าเป็นทางด่วน  นานๆ ไปชลบุรี  ตจว.ขับประมาณ 140-180 ระยะทางบ้านไปกลับที่ทำงาน 50 km  รถจะติดตอนเย็นเป็นชม.   

เลือกไม่ถูกครับ  ช่วยให้ความเห็นหน่อยนะครับ  520d f10  vs  c class c200cgi   ( bmw กลัวเรื่องรวน  ไม่ทราบระยะหลังเป็นไงบ้าง )

::) ::) ::)

ออฟไลน์ jadittir

• Jr. Member
  • **
เอา series 5 มาประชันกับ C Class เลยหรือครับ
เอา 520d ซิครับ F10 สวย แรง ประหยัด BSI 5 ปี
แต่ถ้าสนเรื่องราคาและราคาขายต่อ เล่น C200 elegance น่าจะ work กว่า

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ใช้คนเดียว C200 CGI ก็พอครับ

ถ้าขนาดของรถไม่สำคัญ
ขับคนเดียว มีเจอรถติดบ้าง คันเล็กๆก็คล่องตัวดี

ราคาส่วนต่างเยอะอยู่เหมือนกัน เปรียบแบบนี้ สงสาร C200 นะครับ

ออฟไลน์ somchailek

• Jr. Member
  • **
ถ้าชอบรถขับสนุกเห็นบอกขับ 130-140 ก็ต้องลอง520d ให้ได้ก่อนตัดสินใจ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อ่านแล้วงงเบาๆ
เปรียบมวยข้ามรุ่น????
ถ้าวิ่ง 140-180 BMW ดีกว่าครับ  Size does matter
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ templeboy

งงเหมือนกัน (แต่ก็เข้าใจอยู่ อิอิ)...เทียบกันไม่ได้อย่างแรง ราคาต่างกันเกือบล้าน

แทบทุกเรื่อง 520d กินขาดด้วยประการทั้งปวงอ่ะครับ หรู-ประหยัด-ทรงตัวดีทุกย่านความเร็ว ยิ่งขับ 140-180 ด้วยแล้ว ขอให้ตัด C ทิ้งไปเลย เพราะจะหวิวๆเลยทีเดียว ยิ่งเวลาขึ้นคอสะพานเมืองไทยนี่ไม่ต้องพูดถึงครับ

520d จะเสียก็ตรงที่อาจจะใหญ่ไปซักหน่อย ไม่คล่องตัวเท่า C200 เมื่อขับในซอยหรือถนนแคบๆ และก็แพงกว่าครับ

ไม่แน่ใจว่าลองอ่านรีวิว และดู clip พี่จิมมี่ดูรึยังครบ ตรงนั้นพี่เค้าบอกไว้ครบถ้วนดีมั๊กๆๆๆๆ  ;D

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าให้เลือกแบบนี้ จัดF10 ครับ

ออฟไลน์ mick

520 d ดีกว่าทุกๆด้านครับ c class ใกล้เปลี่ยนโฉมแล้วด้วย

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
BMW 520d ดูดีกว่าครับใช้อยู่ครับ รุ่นใหม่ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่แล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

ลองคิดถึงเรื่องงบด้วยนะครับ เพราะสองรุ่นนี้ราคาห่างกันอยู่เกือบล้านเหมือนกันนะ

ถ้าพูดถึงเรื่องความประหยัดเครื่องดีเซลก้ประหยัดกว่าอยู่แล้วครับ จากการวัดอัตราสิ้นเปลืองของพี่จิ่มมี่ 520d จะประหยัดกว่า C200 อยู่ประมาน 4km/l แต่ถ้าคุณลองเทียบราคารถกับการเติมน้ำมันแล้ว ถ้าคุณจะให้ 520d ซึ่งราคาอยู่ที่ 3.699 ล้านบาท จะประหยัดกว่า C200 ซึ่งราคาอยู่ที่ 2.739 ล้านบาทก้คงเป็นไปไม่ได้ ถึงคุณใช้รถไป 5 ปีก้ยังไม่ได้ทำให้การซื้อ 520d ประหยัดกว่าเลย

ผมแนะนำนะครับว่าถ้าขับไปไหนมาไหนคนเดียวไม่ได้ไปกับครอบครัว ก้ไม่ต้องเน้นรถใหญ่มาก C200 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ คันเล็กหน่อย แต่ขับคล่องตัวกว่า เรื่องความปลอดภัยก้ไม่ต้องห่วงครับ 140-180 C200 ก้ยังเอาอยู่ เท่าที่จำได้อัตราการเล่งของ C200 ก้เป็นลอง 520d อยู่ไม่เท่าไหร่

แต่เรื่องอาการรวนของ F10 นี่คงอาจจะยังไม่รู้แน่ชัดเพราะตอนนี้คงยังไม่มีใครใช้ F10 ได้ถึงปีเลยครับ ผมไม่แน่ใจว่า C class minorchange จะมาตอนไหนนะครับ ถ้าไม่อยากรอหรือถ้ามีเงินพอและอยากได้รถใหญ่หน่อยก้ตัดสินใจซื้อ 520d ไปเลยก้ได้ครับ ผมว่าใช้ดีนะ เพราะบ้านผมก้ใช้อยู่ 525d ครับ ออกมาเมื่อเดือนธันวานี่เอง

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ    กะจะใช้ซัก 10 ปีค่อยเปลี่ยนครับ   

ผมตัด  E Class  และ  series 3 รวมทั้ง  f30  ที่กำลังจะออกมาออกไปครับ   เนื่องจากไม่เคยคิดจะใช้  series 3  เลยในชีวิต  ส่วน  E  class  ดูแก่ไปสำหรับอายุครับ  (  จริงๆก็เข้าวัยกลางคนแล้วและ  แต่ไม่อยากแก่นะครับ )

ออฟไลน์ Alcatraz

รถติดเป็นชั่วโมงทุกวันเอา prius ไม่ก็ ct200 ดีกว่าไหมครับ แล้วเอาเงินที่เหลือไปซื้อ suv ไว้ออกต่างจังหวัด

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าโจทย์นี้เลือก F10 520D ครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
จากโจทย์  "ใช้งานขับเอง  ส่วนใหญ่นั่งคนเดียว  ในกรุงเทพ  ขับถึงที่ทำงานจอด  เย็นขับกลับ  ขับประมาณไม่เกิน 140" (  จริงๆก็เข้าวัยกลางคนแล้วและ  แต่ไม่อยากแก่นะครับ )

ผมขอตอบโจทย์ข้างบน ในความเห็นผมนะครับ

ขับเองคนคนเดียว ไม่อยากแก่ ขับไม่เร็วมาก ขับไปทำงานไม่เกิน 50 กม. ต้องเลือก  Benz C200 ครับ รุ่นนี้เกิดมาเพื่อคนกลุ่มนี้เลย
C200 เป็น รถตัวถังเล็กกว่า ปราดเปรียว มุดซอกแซกง่าย เครื่องเล็ก ไม่กินน้ำมันมากมาก ดูแลรักษาง่าย เครื่องเบนซิน เสียงไม่ดัง
520d เป็น รถตัวถังใหญ่กว่า เสียงเครื่องดังกว่า ดูมีอายุกว่า (ซีรีย์สูงกว่า)

C200 ดูคล้ายรถสปอร์ตกว่า และที่สำคัญ ราคาถูกกว่า 520d

C200 ถึงจะขับเร็วสัก 180 ก็ไม่ได้สร้างความน่ากลัวให้ผู้ขับเลย

Benz ก็คือ Benz ครับ ไปที่ไหน คนระดับไหน ตั้งแต่ยาม จนถึง เจ้าของ เห็นตราดาวสามแฉก ก็รู้จักว่า นี่คือรถ Benz

แต่รออีกนิด ดีว่า ไหนๆ กะจะใช้ยาว 10 ปีแล้ว ก็ให้รอตัว ไมเนอร์ดีกว่าครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้างบไ่ม่ไช่ปัญหา ขอแนะนำเป็น 520d F10 only ครับ
แรงกว่า ประหยัดกว่า ถึงจะบอกว่านานๆออก ตจว ที แต่ถ้า 140-180 จะเหมาะกับ BMW เป็นอย่างยิ่งครับ เกาะถนนสุดยอดมากๆ
ประมานว่า W204 เกาะถนน 9/10 แล้ว 520d เกาะถนน 10/10 ไรงี้้ คือ ไม่ได้บอกว่า W204 ไม่หนึบ แต่จะบอกว่า F10 มันหนึบกว่า

ขับในเมือง ผมว่าความคล่องตัวก็ไม่น่าจะด้อยกว่าพวก D-segment หรอก มั้ง แต่ที่รู้ๆ ประหยัดน้ำมันขั้นเทพชัวร์ๆครับ
ขนาด 525d เพื่อนผมขับ 140 ยังจิบแค่ 16 กิโล/ลิตร แล้วนี่ 520d จะขนาดไหน
ไอเรื่องประหยัด ขอพูดตรงๆว่า 520d น่าจะประหยัดกว่า C200 CGI นะ ถึงมันจะึคันใหญ่กว่าก็เถอะ
ซื้อมา อย่างน้อย 5 ปีแรก หายห่วงชัวร์ๆ เพราะมี BSI ไม่ต้องกลัวซ่อมแพง เพราะ แทบจะเรียกได้ว่า ซ่อมฟรี

แต่ถ้าคิดว่า 3.7m แพงไป ค่อยเปลี่ยนใจเอา W204 ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

ขอตอบโจทย์เดียวครับ

ถ้าไม่อยากแก่ ยังไงก็ต้องไป BMW อิอิ  :D

ออฟไลน์ Lucky_suby

สำหรับผม ไม่ได้ซื้อรถกันบ่อยๆ ไม่ใช่รถตลาด ถ้าซื้อทั้งที จัดใหญ่ไปเลย เาที่ตัวเอชอบที่สุด

F10 ครับ

ออฟไลน์ mongolias

F10 เท่านั้นครับ
ผมชอบ F10 มากกว่า W212 ด้วยซ้ำ
ยิ่งมาเทียบกับ W204 ด้วยแล้ว ยิ่งคิดง่ายมากครับ

แล้วเครื่องดีเซลยุโรป  โดนนำ้มันไบโอดีเซลนานๆ  จะมีปัญหาไหมครับ

อัตราเร่งของ c200 cgi  กับ  520d  ( อัตราเร่งแซงนะครับ )  ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ลองไปนั่งดูก่อนว่าชอบภายในตัวไหน
ลองขับว่าชอบฟิลลิ่งคันไหน

ผมขับ 204 Facelift C200 std  ขับในเมืองก็คล่องตัวดีครับ
แต่ถ้าออกนอกเมืองวิ่งเร็วๆมันเบาและร่อน

ถ้าขับทางไกลยาวๆผมว่ารถใหญ่ฐานล้อยาว ได้เปรียบกว่าด้านความเครียด
คันเล็กมันคล่องตัวแต่ในความเร็วสูงทางตรงยาวๆ คันใหญ่นิ่งกว่าเยอะมากครับ

อีกประเด็นหนึ่งคือ F10 คันใหญ่กว่าแต่ประหยัดกว่านะครับ เพราะเครื่อง ดีเซลตัวนี้ประหยัดจริงๆ
ทั้งในเมืองและนอกเมืองดีกว่า204 แน่นอน

ทำให้ข้อได้เปรียบของความเล็ก ไม่ค่อยมี

ถ้างบถึงทั้งสองคัน แล้วอยากได้อะไรที่ดีกว่า F10 ดีกว่าแน่นอน 204 จะเข้าวินได้ก็ต้องเพราะความชอบส่วนตัวกับเหตุผลปลีกย่อย  นอกนั้น F10 เหนือกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ simcity

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา  520d โลด

เปลี่ยนเป็น  E200 CGI  และ  520d  F10  แทนแล้วครับ