ผู้เขียน หัวข้อ: ++ รู้สึกมั้ยครับว่า Chevy Captiva ตัวไมเนอร์เชนจ์นี่ขายดีผิดกับตัวก่อนมากเลย ++  (อ่าน 15969 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป

อย่าคิดมากกันดีกว่าครับ  สำคัญที่สุด คือ "สื่อสารและใจกันได้"

จากข้อความด้านบนนั้นถูกต้องอย่างที่สุดที่ว่า ฟังชั่นของภาษา คือ การสื่อสารให้ได้ความตรงกันทั้งผู้ส่งและผู้รับ Mercedes-Benz เราเรียกสั้นๆว่า Benz ฝรั่งเรียก Merc ถ้าเราเรียก Merc ในประเทศไทยมีน้อยคนที่จะเข้าใจ เมื่อผู้ส่งไม่สามารถสื่อสารกับผู้รับได้โดยทั่วไป การใช้ภาษานั้นถือว่าบกพร่อง

คิดว่าคนทั้ง บริษัท เชฟโรเลต ประเทศไทย ไม่มีใครไรู้ว่าการออกเสียงตามภาษาเดิมออกเสียงยังอย่างนั้นหรือ?คำตอบ คือ ไม่ใช่ แต่ที่ต้องตั้งแบบนั้น เพราะ คนที่จดทะเบียนการค้า คิดว่าการออกเสียงว่าเชฟโรเลต นั้นสำหรับคนไทยออกเสียงง่ายสุด และ เมื่อจดทะเบียนการค้าแล้ว การออกเสียงนี้ถูกต้องแล้ว

ปล. โพสนี้เป็นโพสสุดท้ายของกระทู้นี้ และหวังว่าคงไม่ต้องใช้ 10 คนอธิบาย เพื่อให้คน 1 คนเข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 18:14:36 โดย wildstocks »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ไม่ได้มาพูดเรื่องภาษาครับ

ผมว่าแคปติวาตัวนี้ ความลงตัวมันลดลงจากตัวแรกนะครับ ตัวนี้หน้า-หลังดีไซน์มันขัดๆกันอยู่ชอบกล
แต่ผมก็เห็นป้ายแดงเยอะ สงสัย2ยี่ห้อเจ้าตลาดไม่มีรถส่งจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
ผมชอบตัวนี้กว่าแฮะ

เห็นใกล้ๆแล้วดดุดีครับ  :D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขายดีผิดปกติจริงๆ ครับ มีเหตุผลหลายอย่างที่ทำให้มันขายดีขึ้นมาขนาดนี้
ญาติผมที่รู้จักกันก็มี 2 รายที่ออกมาใช้ครับ (และมีแววว่าจะมีรายที่ 3) ตัว MC นี่แหละ
รายนึงเป็น 2.4 เบนซินครับ พาท่านไปออกมาเองเลย (ออกช่วงต้น ต.ค. ก่อนน้ำจะท่วม) ที่โพสต์ไว้ในกระทู้ล่างๆ ก็มี
ที่ท่านเลือกเพราะ ขนาดมันกำลังพอดีครับ ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป เทคโนโลยีทันสมัย ขับแล้วนั่งแล้วก็ชอบ
CR-V ท่านก็เคยมีภูมิหลังไม่ดีกับ Honda , Fortuner ท่านก็ไม่ชอบ , X-Trail/Grand Vitara ก็ไม่ได้เห็นคันจริง
ก็ลังเลกับ Escape อยู่เหมือนกัน สุดท้ายก็เลยให้ท่านมาเอาอันนี้ดีกว่า ใหม่กว่า
(แต่ก็เกือบจะไม่ได้ตัวนี้หล่ะ เจอเซลล์ไม่ซื่อ จนได้เปลี่ยนศูนย์เปลี่ยนรุ่นย่อย)
ส่วนอีกรายเป็น 2.0 ดีเซลครับ (ออกช่วงกลางเดือนที่แล้วนี่เอง) ไม่รู้มาก่อนเลยว่าจะออก เจอกันก็ขับมาให้เห็นกันเลย
ที่ท่านเลือกก็เหมือนรายแรกครับ ชอบ และขนาดกำลังพอดี CR-V ก็เล็กไป Fortuner ก็ใหญ่ไป และบ้านนี้ชอบดีเซลครับ
ทั้ง 2 รายมีสิ่งที่เหมือนกันคือ ที่บ้านมีกันแค่ 3 คน ถ้ามีโอกาสได้ออกบ้านไปไหนก็จะชอบเที่ยวตะลอนกันไปตลอด
ส่วนบ้านผมก็เคยเกือบจะจบกับ Captiva ตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ เหมือนกันครับ ทุกอย่างผ่านแล้ว ความสนใจผ่าน เงินผ่าน
แต่แถว 3 แม่นั่งแล้วไม่ปลื้มครับ มันแคบไป ไม่สบาย เลยไม่ผ่าน ได้ไปจบกับ Space Wagon แทน

ยอมรับครับ Captiva เป็นรถดีจริงๆ เทคโนโลยีก็ดี ออพชั่นก็ครบ อเนกประสงค์
ก็ชื่นชมกับการตลาดที่อุตส่าห์กระตุ้นยอดได้ และได้อานิสงค์จากผลกระทบของยี่ห้ออื่น
และอย่าลืมที่คุณงามความดีของตัวรถด้วยครับ ที่ทำให้มันขายดี (และควรจะขายดีได้ตั้งนานแล้ว)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ m35025

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม สาเหตุที่ออก แคปติว่า ใหม่ 2.0 LTZ นั้น มีเหตุผลเดียวครับ คือ ..

" ได้ลองขับแล้วชอบครับ "

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปล. โพสนี้เป็นโพสสุดท้ายของกระทู้นี้ และหวังว่าคงไม่ต้องใช้ 10 คนอธิบาย เพื่อให้คน 1 คนเข้าใจ

อยากให้ "กฎแท้ แพ้กฎหมู่" สินะครับ บางทีมันก็เหมือนกับอะไรต่างๆในสังคมไทยแท้จริงๆ

กลายเป็นกระทู้เรื่องภาษาไปซะได้   ;D ;D ;D

อย่าคิดมากกันดีกว่าครับ  สำคัญที่สุด คือ "สื่อสารและใจกันได้"

ต่างภาษากันจะให้ออกเสียงเหมือนเป๊ะได้ยังไงละครับ  สำเนียงต่างกัน   

กลับกัน --> ภาษาอังกฤษไม่มีวรรณยุกต์แล้วเค้าจะพูดภาษาไทยได้เหรอ  Ka จะให้อ่านว่าไรดีครับ กะ, กา, ก่า, ก้า, ก๊า, ก๋า
ลองดูคลิปอาจารย์อดัมเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Sappe!

ใช่ครับ ผมก็เห็นเยอะขึ้นมากๆ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium