ผู้เขียน หัวข้อ: ++ รู้สึกมั้ยครับว่า Chevy Captiva ตัวไมเนอร์เชนจ์นี่ขายดีผิดกับตัวก่อนมากเลย ++  (อ่าน 15970 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
เห็นป้ายแดงบนถนนบ่อยมากกกกก
เพิ่งไป ทริป ตจว. มาช่วงปีใหม่ ก็เจอหลายคันมาก ๆ
ทั้งที่ผมว่าตัวก่อน Minorchange สวยกว่าอีก ตัวใหม่กระจังหน้ามันไม่เข้ากับส่วนอื่น ๆ ของรถเลย
แต่ก็นะ คนส่วนใหญ่อาจจะชอบกระจังหน้าใหญ่ ๆ แบบนี้
หรือจะเป็นเพราะว่า CRV, Fortuner ไม่มีรถส่งให้ลูกค้าหรือเปล่า คนถึงหันไปออก Captiva กันหมดเลย

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ใช่ครับ ผมเห็นเยอะมากกกกกกกกกกกกกก เลยครับป้ายแดงเยอะมากๆๆ

สงสัย คนชอบหน้าใหญ่ๆแบบนี้ หรือไม่ก็ crv ไม่มีรถส่ง  ;D ;D

ออฟไลน์ Pom_m

• Newbie
  • *
ผมว่าเป็นเพราะน้ำท่วมด้วยส่วนหนึ่งละครับ

CR-V ไม่มีส่ง แล้วคนบางคนที่บ้านโดนน้ำท่วม เมื่อก่อนอาจจะซื้อ camry
ตอนนี้คงเปลี่ยนมาเป็นแบบนี้หมดแล้ว

ในหมู่บ้านผมเพิ่งโดนน้ำท่วมหนักไป มีป้ายแดงวิ่งกันสองคันอะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ++ รู้สึกมั้ยครับว่า Chevy Captiva ตัวไมเนอร์เชนจ์น&#
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 21:17:46 »
ใช่ครับผิดกันมาก

ผมคนนึงแหละที่อยากได้มากขึ้นเพราะหน้าตามันดุขึ้น

จากเมื่อก่อนที่เฉยๆไม่เคนสนใจมันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 21:21:00 โดย PJ" AC 125 »

ออฟไลน์ Gaga

• Jr. Member
  • **
รู้สึกว่า เดือนที่แล้วจะขายได้ 1,500 กว่าคัน เยอะมากกก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อาจจะมาจากน้ำท่วมส่วนนึงครับ

ผมยังชอบหน้าตัวใหม่เลย ดูคมกว่าเดิม ใส่ล้อ19แล้วเด่นสุดๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

คงเป็นที่โหงวเฮ้งมั้งครับ หน้าตาเปลี่ยน โหงวเฮ้งดีขึ้น 555

มันเป็นรถที่ดีจริงๆนะครับ ด้วยราคานี้ ผมก้ชอบ แต่คนหันมาใช้กันเยอะแล้ว ตอนนี้ก้เลยรู้สึกเฉยๆครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
เท่าที่ผมเห็นมากับตัว สมาชิกในคลับฟอร์จูนฯ ทนรอรถไม่ไหว หนีไปออก captiva แล้ว 2 ราย  :)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมคนนึงครับ ที่ชอบหน้าใหม่มากกว่าหน้าเก่า

จองไปแล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เป็นทางเลือกที่ดี ที่สุดเลยละครับ ในยามทีเจ้าตลาด มีปัญหาในการผลิต

อีกทั้งยัง Big minor ด้วย เปลี่ยนเครื่องยนต์ทั้ง เบนซินและดีเซล

Captiva  ขายดีด้วย เจ้าตลาด อย่าง CR-V  มีปัญหา

PajeroSport ก็ขายดีด้วย  Fortuner ส่งรถช้า รอรถนาน

ขอให้โอกาสนี้ ทำให้คนไทยบางกลุ่ม จะได้เปิดกว้างในการเปลี่ยนรถมากขึ้น ไม่อยากให้อยู่กับเจ้าตลาดมากเกินไป เพราะแบรนด์รองลงมาล้วนดูคุ้มค่า และบางครั้งดีกว่าเจ้าตลาดเสียอีก

ออฟไลน์ gundam126

ผมไม่ชอบหน้าใหม่เท่าไร มันกลมๆยังใงไม่รู้ หน้ากลมหลังกลม แต่ญาติจองไปแล้วคันหนึ่งเพราะตอนแรกจะเอาแคมรี่แต่พอน้ำท่วมเลยเอาเจ้านี่แทน...แกบอกว่าเดี๋ยวน้ำมันคงท่วมอีกเรื่อยๆแหละ  ถ้ามีเงินจะออกสิบล้อแล้ว

ออฟไลน์ prai

ส่วนตัวคิดว่า มันสวยนะครับ ชอบทั้ง ก่อนและหลัง MC ครับ
แต่ตัว MC มันดูดุขึ้น มันดูเป็นอเมริกาขึ้นครับ และผมคิดว่ามันสวยเกือบสุดในประเภทเดียวกัน ส่วนตัวคิดว่าสวยสุดคือ ทูซอน ครับ

ออฟไลน์ Tonge

วันนึงจะเห็นรุ่นใหม่ เยอะมากประมาณ10คันต่อวัน
ผมชอบหน้าแบบใหม่ มากๆ  คล้ายๆ audi แต่เสียดาย ด้านท้ายไม่ได้เปลี่ยนอะไร
แต่เขาบอกว่าเพิ่มเทคโนโลยี ออพชั่นมามากกว่ารุ่นก่อน เยอะเลยนะ โดยเฉพาะเครื่องดีเซลใหม่

ออฟไลน์ Fly to dream

มันแสดงถึงความเป็นเชพโรเล็ตมากๆเลยตัวใหม่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ส่วนตัวก็ชอบตัว MC มากกว่าเหมือนกัน ดูดุดันมากขึ้น คล้ายๆออดี้เลยนะนั่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถือว่าทำการไมเนอร์เชนจ์เพื่อกระตุ้นยอดขายสำเร็จแหละครับ เพราะจริงๆตัวรถเดิมๆมันก็มีดีอยู่แล้วนะ ระบบต่างๆที่คู่แข่งไม่มี
แต่ก็หงุดหงิดที่ไม่ติด DRL มาให้ สเป็กนอกมีแล้วไทยละไว้ทำไม มันก็จำเป็นเหมือนกันนั่นแหละ

มันแสดงถึงความเป็นเชพโรเล็ตมากๆเลยตัวใหม่
เชฟโรเล่ต์นะครับ บริษัทในไทยเขาจดทะเบียนชื่อผิดล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ pca

• **
ศูนย์บริการ คุณภาพการประกอบ และการ QC ชิ้นส่วนต่างๆ ปรับปรุงหรือยังครับเชฟ

ออฟไลน์ DArkMaster

เจอบ่อยมากเลยแคปติว่าตัวนี้  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กำลังจะเอามาทำรีวิว แต่เป็นรุ่น Diesel เท่านั้น เพราะเบนซิน ฝ่าย PR คืนรถไปหมดแล้ว เลยอดเปรียบเทียบเลย

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ถือว่าทำการไมเนอร์เชนจ์เพื่อกระตุ้นยอดขายสำเร็จแหละครับ เพราะจริงๆตัวรถเดิมๆมันก็มีดีอยู่แล้วนะ ระบบต่างๆที่คู่แข่งไม่มี
แต่ก็หงุดหงิดที่ไม่ติด DRL มาให้ สเป็กนอกมีแล้วไทยละไว้ทำไม มันก็จำเป็นเหมือนกันนั่นแหละ

เชฟโรเล่ต์นะครับ บริษัทในไทยเขาจดทะเบียนชื่อผิดล่ะมั้งครับ

เชฟโรเล็ต ถูกต้องแล้ว เป็นชื่อเรียกที่เป็นการบัญญัติตามภาษาไทย ถ้าจะเรียกเชฟโรเลท์ ก็ต้องอ่าน Hyundai ว่า ฮยอนแด ไม่ใช่ฮุนได Jaguar ว่า แจ๊กกวาร์ ไม่ใช่ จากัวร์ หรือว่าใครไปญี่ปุ่นจะบอกว่าไป เจแปน หรือ นิฮง นิปง เป็นเช่นนี้ก็เพราะเราบัญญัติศัพท์เสียงอ่านเฉพาะขึ้นมาแล้ว เราไม่จำเป็นต้องไปใช้เสียงอ่านตามภาษาเดิม

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เห็นป้ายแดงเยอะมากๆครับ รถมันดีขายดีผมไม่แปลกใจเลย  :D :D

ออฟไลน์ XL_SiZe

เป็นเพราะพี่มอสครับ

รถมันดูดีขึ้นครับ เต็มตาดี ส่วนเจ้าอื่นดูโรยรา เก่าหมดแล้ว

ออฟไลน์ H3T

ดึงคุณมอสกับคุณเกมมาเป็นพรีเซนเตอร์ เน้นสื่อสารเรื่องครอบครัว ระบบความปลอดภัย ดูประสบผลสำเร็จระดับนึงเลย อีกอย่างถ้าเป็นกลุ่มลุกค้าประเภทศึกษาข้อมูลเชิงเทคนิคก็จะทราบว่า เครื่องเบนซินและดีเซล รวมทั้งระบบส่งกำลังเป็นของใหม่ แรงม้ามากขึ้น ประหยัดขึ้น เสียงเครื่องเงียบลง จึงทำให้น่าสนใจขึ้นมากกว่าตัวเดิมพอสมควร

ออฟไลน์ udis

น้องที่ทำงานก็กำลังจะถอยเหมือนกันแต่เป็นมือสอง ตัวก่อน MC ถามเหตุผลว่าทำไมถึงซื้อ ได้คำตอบว่า

ในตลาดรถราคานี้มีแค่ 2 ตัวเลือกเท่านั้นคือ CRV และ Captiva ซึ่งเป็นทรง SUV
ที่ไม่เลือก CRV เพราะกินน้ำมันและไม่มีเครื่องดีเซล
และบอกว่า Captiva รู้ว่ากินอยู่แต่มีเครื่องดีเซลเลยน่าประหยัดกว่า รู้สึกว่าคุ้มค่าท่ีสุดแล้ว

อยากได้รถใหญ่ขึ้น และไม่ได้คิดว่าซื้อเอามาลุยน้ำท่วม เพราะกลัวรถพัง

ส่วน PPV ที่เป็น Fortuner กับ Parjero sport ไม่ใช่แบบที่ต้องการ อีกทั้ง  Fortuner ไม่ชอบช่วงล่าง
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ArmChair

• **
    • www.engtest.net
จอง ตัว Diesel ไปครับ ^^" ไปลองมา นิ่มมาก แต่ไม่เคยลองตัวเก่านะ ไม่รู้ดีขึ้นขนาดไหน
KNOW YOUR LIMIT!!!

ออฟไลน์ Amj

จริงครับช่วงนี้ผมเดินทางไปไหน เจอแต่แคปป้ายแดงเยอะมากกกก

อยากบอกว่าใครสงสัยว่าทำไมมันขายดีนัก ลองไปขอขับที่ศูนย์ดูครับ ผมลองมาแล้วชอบมากตัวดีเซล นิ่ม เงียบ เครื่องดึงดี
แถมเบรคนี่ฟิวลิ่งใช้ได้เลยแน่น นิ่ม หนึบดี แต่สงสัยฝุ่นผ้าเบรคจะเยอะเหมือนเจ้าครูซ :D

ออฟไลน์ ES

• Newbie
  • *
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่จองตัวดีเซลไปแล้ว และกำลังรอรถอยู่

ถ้าไม่ยึดติดแบรนด์ และไม่กังวลเรื่องศูนย์มาก กับปัญหาด้าน QC บ้าง

ผมว่านี่เป็นรถที่ดีที่สุด และเหมาะกับผมที่สุดที่ได้ทดลองขับมา

ไม่ว่าจะเป็น ฟอร์ ปา CRV Xtrail และ ทูซอน ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เชฟโรเล็ต ถูกต้องแล้ว เป็นชื่อเรียกที่เป็นการบัญญัติตามภาษาไทย ถ้าจะเรียกเชฟโรเลท์ ก็ต้องอ่าน Hyundai ว่า ฮยอนแด ไม่ใช่ฮุนได Jaguar ว่า แจ๊กกวาร์ ไม่ใช่ จากัวร์ หรือว่าใครไปญี่ปุ่นจะบอกว่าไป เจแปน หรือ นิฮง นิปง เป็นเช่นนี้ก็เพราะเราบัญญัติศัพท์เสียงอ่านเฉพาะขึ้นมาแล้ว เราไม่จำเป็นต้องไปใช้เสียงอ่านตามภาษาเดิม
ถูกต้องครับ อย่างฮยุนได หรือ ฮอนเดย์ ก็เคยมีการเสวนาหาคำตอบอยู่เหมือนกัน ส่วนการใช้คำว่า "ญี่ปุ่น" นั่นมันคนละเรื่องครับ เพราะเป็นคำไทย ใช้เรียกประเทศหนึ่งในเอเชีย แต่ยี่ห้อ ไม่น่ามีการบัญญัติในพจนานุกรมนะครับ และมันก็เป็นของฝรั่งเขาซึ่งน่าจะเรียกให้ตรงกับฝรั่งเจ้าของมากกว่า

ออฟไลน์ 5ume7h

นาฬิกา Seiko (セイコー) เรายังอ่านว่าไซโก้เลยทั้งๆที่ควรอ่าน เซย์โค่

ออฟไลน์ gorilla

กลายเป็นกระทู้เรื่องภาษาไปซะได้   ;D ;D ;D

อย่าคิดมากกันดีกว่าครับ  สำคัญที่สุด คือ "สื่อสารและใจกันได้"

ต่างภาษากันจะให้ออกเสียงเหมือนเป๊ะได้ยังไงละครับ  สำเนียงต่างกัน   

กลับกัน --> ภาษาอังกฤษไม่มีวรรณยุกต์แล้วเค้าจะพูดภาษาไทยได้เหรอ  Ka จะให้อ่านว่าไรดีครับ กะ, กา, ก่า, ก้า, ก๊า, ก๋า