ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่อง เคลือแก้ว (Glass Coating ) อ่ะคับ ใครเคยทำบ้างคับ  (อ่าน 10367 ครั้ง)

ออฟไลน์ offender

• Newbie
  • *
อยากเอารถไป เคลือบบ้าง เพิ่งได้รถมากลัว ขับทางไกล แล้วเจอ สะเก็ดหินเล็กๆ แมลง อ่ะคับ

ผมขออ้างอิง เว็บ ข้างล่าง 2 อันนะคับ  ผมอยากรู้ว่า แบบไหนดี ทำแล้ว กันอะไรได้บ้าง กันได้แค่ไหน ทำแล้วมีประโยชน์อะไร

http://www.27speed.com/product_352950_th

http://www.crystalsealed.com/index2.html

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
แต่ถ้าเจอสะเก็ดหินเวลาวิ่งเร็วๆจะเสียดายนะครับ กันไม่ไหว :(

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
ถ้าต้องการกันพวกสะเก็ดหินแนะนำไปติด film เอาดีกว่าครับ
เคลือบแก้วมันทำให้รถดูเงาขึ้นครับ สีดำจะเห็นผลชัดกว่าครับ และก็ล้างรถง่ายกว่า ป้องกันการกัดสีของขี้นกได้ดีกว่าอ่ะครับ
ป.ล.ผมทำที่ jglaze อ่ะครับ

ออฟไลน์ JIRATH

สะเก็ดหินเล็กๆเคลือบแก้วไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ  :-\
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ panjap

ผมว่ามันดีมากครับ แต่มันแพงจริงๆ สองหมื่นได้มั้งอย่างต่ำ แล้วยังไงถ้ารถชนรถเบียดก็เป็นรอยอยู่ดี เอาเคลือบแบบธรรมดาๆ ก็เหลือแหล่แล้ว ยกเว้นรถคุณแพงมากๆ อยากทำแล้วไม่เดือดร้อนไรมากก็โอครับ

ออฟไลน์ templeboy

ของผมทำ CTS มา....

ความเงางาม -- ช่วยได้ในระดับหนึ่ง ถ้าทำความสะอาดรถเป็นประจำ แต่ถ้าไม่ทำประจำก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่ เพราะฝุ่นเกาะเหมือนปกติ ความเงางามก็ไม่เหลือ

ล้างรถง่ายขึ้น -- ผมว่าไม่จริง หรือไม่ต่างกันมาก เพราะลองล้างเองหลายครั้ง เทียบกับรถที่ไม่ได้ทำก็ไม่ต่างกัน ความเชื่อที่ว่าฉีดน้ำลงไปเลยรถที่ทำเคลือยแก้วมา ฝุ่นจะหลุดออกเองโดยไม่ต้องเช็ดนั้น...ไม่เป็นความจริงครับ

เรื่องกันสะเก็ดหิน -- ตัดออกได้เลย ผมยังไปซื้อปากกาแต้มสีมาแต้มอยู่เลยครับ ขนาดทำกับรถป้ายแดงมาได้ไม่ถึง 2 เดือน ก็โดนแล้ว

คราบแมลงและยางมะตอย -- ยังคงมีคราบติดแน่นเหมือนเดิม ผมยังคิดซ้ำด้วยว่ามันติดและเอาออกยากกว่าปกติรึเปล่า เพราะเหมือนมันฝังเข้าไปในชั้นเคลือบแก้วด้วย เวลาจะเอาออกก็ต้องเอาไปให้ที่ร้านล้างออกให้อยู่ดี

รักษาสีให้สดใหม่ -- อันนี้ยังไม่ทราบครับ เพราะเพิ่งทำมาไม่ถึงปี ยังไม่รู้ว่าช่วยรักษาไม่ให้เหลืองได้จริงหรือไม่ รถผมสีขาวครับ

สรุปคือ ผมว่าไม่คุ้มอย่างยิ่งกับการลงทุนระดับ 2 - 4 หมื่นบาท (แล้วแต่ที่ แล้วแต่รถ) สู้ทำความสะอาดขัดเคลือบเป็นประจำตามปกติดีกว่า เลือกและเปลี่ยนน้ำยาดีๆได้ตามที่ชอบด้วย แถมรถที่เคลือบแก้วมาแล้วแทบทั้งหมดก็ต้องทำแบบนี้อยู่ดีครับ ขึ้นอยู่กับจะมาทำถี่แค่ไหนเท่านั้นเอง

แต่ถ้าอยากจะเคลือบแก้วจริงๆ แนะนำให้เลือกที่ประหยัดหน่อย พวก WAC หรืออะไรที่ไม่ถึง 2 หมื่น ลองดูก่อนดีกว่าครับ จะได้ดูว่าใช่ที่เราต้องการมั้ยครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ V221

ตามที่สมาชิกให้ความเห็นไว้เลยครับว่าGlass Coatingไม่ได้ช่วยป้องกันความเสียหายจากสะเก็ดหินได้เลยแต่สิ่งที่ได้ดีกว่าเคลือบWaxธรรมดาคือล้างรถลื่นกว่าปกติและป้องกันรอยจากมูลนกได้ดีกว่าและผมก็ยังเอาไปเคลือบWaxอีกเพื่อป้องกันรอยขีดข่วนให้ดีขึ้นและเท่าที่สังเกตดูจะพบว่ารอยขนแมวจะน้อยลงกว่าการเคลือบWaxธรรมดาหลังจากใช้งานไปหลายๆปีครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ 370Z

ของผมทำ CTS มา....

ความเงางาม -- ช่วยได้ในระดับหนึ่ง ถ้าทำความสะอาดรถเป็นประจำ แต่ถ้าไม่ทำประจำก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่ เพราะฝุ่นเกาะเหมือนปกติ ความเงางามก็ไม่เหลือ

ล้างรถง่ายขึ้น -- ผมว่าไม่จริง หรือไม่ต่างกันมาก เพราะลองล้างเองหลายครั้ง เทียบกับรถที่ไม่ได้ทำก็ไม่ต่างกัน ความเชื่อที่ว่าฉีดน้ำลงไปเลยรถที่ทำเคลือยแก้วมา ฝุ่นจะหลุดออกเองโดยไม่ต้องเช็ดนั้น...ไม่เป็นความจริงครับ

เรื่องกันสะเก็ดหิน -- ตัดออกได้เลย ผมยังไปซื้อปากกาแต้มสีมาแต้มอยู่เลยครับ ขนาดทำกับรถป้ายแดงมาได้ไม่ถึง 2 เดือน ก็โดนแล้ว

คราบแมลงและยางมะตอย -- ยังคงมีคราบติดแน่นเหมือนเดิม ผมยังคิดซ้ำด้วยว่ามันติดและเอาออกยากกว่าปกติรึเปล่า เพราะเหมือนมันฝังเข้าไปในชั้นเคลือบแก้วด้วย เวลาจะเอาออกก็ต้องเอาไปให้ที่ร้านล้างออกให้อยู่ดี

รักษาสีให้สดใหม่ -- อันนี้ยังไม่ทราบครับ เพราะเพิ่งทำมาไม่ถึงปี ยังไม่รู้ว่าช่วยรักษาไม่ให้เหลืองได้จริงหรือไม่ รถผมสีขาวครับ

สรุปคือ ผมว่าไม่คุ้มอย่างยิ่งกับการลงทุนระดับ 2 - 4 หมื่นบาท (แล้วแต่ที่ แล้วแต่รถ) สู้ทำความสะอาดขัดเคลือบเป็นประจำตามปกติดีกว่า เลือกและเปลี่ยนน้ำยาดีๆได้ตามที่ชอบด้วย แถมรถที่เคลือบแก้วมาแล้วแทบทั้งหมดก็ต้องทำแบบนี้อยู่ดีครับ ขึ้นอยู่กับจะมาทำถี่แค่ไหนเท่านั้นเอง

แต่ถ้าอยากจะเคลือบแก้วจริงๆ แนะนำให้เลือกที่ประหยัดหน่อย พวก WAC หรืออะไรที่ไม่ถึง 2 หมื่น ลองดูก่อนดีกว่าครับ จะได้ดูว่าใช่ที่เราต้องการมั้ยครับ

ของผมทำของ D-Pro มาครับ เคลือบมาปีกว่าแล้ว ครึ่งปีเข้าเช็ดหนึ่งครั้ง ผล
ความเงางาม ผมชอบนะครับ รถผมสีขาวอาจจะไม่ชัดนัก แต่เห็นเม็ดสีชัดเจน
ล้างรถง่ายขึ้น
คราบแมลง ยางมะตอย  ล้างออกง่ายครับ
รักษาสีให้สดใหม่  ได้ผลครับ รถผมปีกว่าแล้ว เมษานี้ก็สองปีแล้ว ยังไม่เหลือง
เรื่องสะเก็ดหิน  ช่วยไม่ได้ครับ โดนเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
ลองน้ำยาขัดเคลือบ Wenol กันรึยัง ถ้ายังลองซะแล้วจะชอบเงาวิ้ง  มว๊ากก

ออฟไลน์ Meow

ของผมเคลือบ Titanium Coating ราคาจะถูกลงมากพอควรครับ (ไม่ถึงหมื่น C Segment) 

-เงาสวยตลอด แม้ฝุ่นเกาะ
-ล้างลื่นสุด ล้างรถน้ำเปล่าไม่ต้องพึ่งน้ำยาล้าง
-กันหินไม่ได้
-คราบแมลงติดแน่นเหมือนเดิม
-รอยขนแมวก็ยังมี

*ทำมาปีกว่าๆ ความลื่นหายไปแล้ว ความเงาเริ่มน้อยลง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ลองทำมาแล้วกับ NX คันสีน้ำเงินของผม

บอกสั้นๆว่า ถ้าไม่ได้คิดจะเงาเยิ้มหรือเงินเหลือมากพอให้กลับไปเคลือบทุกครึ่งปีก็ทำได้ครับ
สำหรับผม ..รู้สึกว่าเอาเงินตรงนั้นไปทำอย่างอื่นดีกว่าโดยเฉพาะเมื่อรถผมก็รถธรรมดา
ไม่ได้กะส่งประกวดที่ไหน ผมคิดว่าลำพังแค่ล้างบ้าง ขัด Cleaner Wax เดือนละครั้ง
ลูบดินน้ำมันและเคลือบเงาด้วย ทำแบบนี้แค่เดือนละครั้ง รถมันก็ดูเงามากพอแล้วในสายตาผม

ผมมองว่ามันเป็น Product ที่มีเป้าหมายหลักอยู่ที่คนที่มองเงิน 20,000 เหมือนพวกเรามองเงิน 2 พันน่ะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมมองว่ามันเป็น Product ที่มีเป้าหมายหลักอยู่ที่คนที่มองเงิน 20,000 เหมือนพวกเรามองเงิน 2 พันน่ะครับ

เหมือนมอง 2 ร้อยดีกว่าครับ 555

ออฟไลน์ JJ

ผมเคยคิดจะทำเหมือนกัน แต่มาคิดได้ว่าไม่ได้จะส่งเข้าประกวด และวิ่งต่างจังหวัดบ่อย แถมยังกันสะเก็ดหินไม่ได้ เลยเปลี่ยนใจเก็บเงินหมื่นไว้เป็นค่าบำรุงรักษา ทำความสะอาดตามปกติ ก็แลจะคุ้มค่ามากกว่า
ความเห็นส่วนตัวครับ  ;)

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ขอคำแนะผลิตภัณฑ์ดูแลรถสีขาวระดับพรีเมี่ยมหน่อยครับ (ขอโทษที่ถามไม่เข้าพวกครับ). ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

ผมล้างเอง ลงแว๊กซ์เอง ลงดินน้ำมันเองประจำทุกๆ 2 อาทิตย์
ส่วนคลีนเนอร์ ผมซื้อน้ำยาให้ที่ร้านปั่นกับเครื่องให้ (ผมใช้ของ MG ขวดสีแดง)

ผมเคยเอารถที่จอดที่ซีคอน ข้างๆร้าน Car Care
เจ้าของร้านเดินมาถามเลยว่าล้างรถที่ไหน ทำอะไรมากับรถบ้าง
ผมบอกว่าล้างเอง ทำเองหมด
ภูมิใจมากๆ

เอาไปจอดที่พาราก้อน
เคลือบแก้วก็เถอะ เจอ 3M Paste Wax กระปุกละ 700 ก็พอแล้ว
เยิ้ม เห็นชั้นฟิลม์ชัดเจน เงางามและทนมากๆครับ

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
เคลือบที่ร้านไหนครับ

ของผมเคลือบ Titanium Coating ราคาจะถูกลงมากพอควรครับ (ไม่ถึงหมื่น C Segment) 

-เงาสวยตลอด แม้ฝุ่นเกาะ
-ล้างลื่นสุด ล้างรถน้ำเปล่าไม่ต้องพึ่งน้ำยาล้าง
-กันหินไม่ได้
-คราบแมลงติดแน่นเหมือนเดิม
-รอยขนแมวก็ยังมี

*ทำมาปีกว่าๆ ความลื่นหายไปแล้ว ความเงาเริ่มน้อยลง