ผู้เขียน หัวข้อ: เป่านกหวีด 16 ม.ค.นี้ ปรับโครงสร้างพลังงานทั้งระบบ เลิกตรึงราคาน้ำมัน  (อ่าน 10090 ครั้ง)

ออฟไลน์ kai11

• Newbie
  • *
“พิชัย” เป่านกหวีด 16 ม.ค.นี้ เริ่มแผนปรับโครงสร้างราคาพลังงานทั้งระบบ เลิกตรึงราคาพลังงาน ทั้งเบนซิน ดีเซล และก๊าซ ลั่นการตรึงราคาเป็นเวลายาวนานไม่เป็นผลดี ทำโครงสร้างพลังงานบิดเบือนเหมือนมาเลย์ เล็งเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันฯ เบนซิน-แก๊สโซฮอล์ เดือนละ 1 บาท ดีเซลเดือนละ 60 สตางค์ ก๊าซหุงต้มอาจอุ้มถึงสิ้นปี แต่ภาคขนส่งฯ เก็บเดือนละ 50 สตางค์ แต่จะช่วยอุ้มเอ็นจีวีเฉพาะรถสาธารณะ คาดดีเซลทะลุ 30 บาท
ขนาดยังไม่เลิกตรึง ขึ้นไปสองบาท สงสัยท่าทางจะหนักแน่เลยราคาน้ำมัน
http://www.manager.co.th/Business/ViewNews.aspx?NewsID=9550000004109

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
เป็นข่าวดีครับสำหรับคนมีหุ้น ปตท. เยอะๆครับ

เลิกตรึงซักที ไหนๆก็ขาดทุนกำไรอยู่แล้ว เอาให้กำไรมหาศาลเลย

แล้วทำรถไฟฟ้าให้ผมคนต่างจังหวัดแบบผมใช้ด้วยนะครับ รถส่วนตัวผมจะได้จอดไว้บ้าน

เห้ออออออ

ออฟไลน์ kai11

• Newbie
  • *
แล้วก็อย่าลืมยุบกองทุนน้ำมันด้วยครับ ให้มันเป็นไปตามกลไกตลาดจริงๆ ไม่ต้องเอาส่วนไหนมาอุ้มใครอีก ที่สำคัญควรตั้งคณะกรรมการติดตามราคาเชื้อเพลิงให้ตรงตามความเป็นจริง แต่ทั้งหมดก็ไม่ค่อยช่วยอะไร กลุ่มคนที่ได้ผลประโยชน์ก็ยิ่งรวยเข้าไปอีก ส่วนพวกเราก็รับกรรมกันไปตามสภาพ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
เกิดความสงสัยว่าเลิกตรึงแล้วจะเก็บเพิ่มเข้ากองทุนอีกทำไม?
เดาว่า เป็นกองทุนเล็กๆ เพื่อเป็นตัว Buffer ราคาน้ำมันในประเทศไม่ให้เปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ช่วยภาคครัวเรือน และอุตฯ ในการปรับตัว และวางแผน
แต่ก็ต้องรอดูกันต่อไปครับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Ruksadindan

ราคาจริง มันก็สมควรที่จะต่ำกว่าราคาตรึง ตอนนี้เสียอีกครับ

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าตมาราคาจริงๆ ตามกลไกจริงๆ ดีเซลต้องแพงกว่าเบนซินนะครับ

และยิ่งผสมเอทานอล ยิ่งราคาสูงขึ้น

ท่านรัฐมนโทผู้ทรงเกียรติ ทำได้มั้ยครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
ราคาจริง  และไม่บิดเบื่อน เบนซินจะถูกกว่า ดีเซล อยู่แล้ว 

ทีนี้กระบะบ้าพลังคงหายไปแยะ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ euro

ใครใช้ใครจ่าย เลิกอุดหนุนผมว่ายุติธรรมทุกฝ่าย

ออฟไลน์ MystogaN

ดีครับ ถนนจะได้โล่งๆ ไม่เกลื่อนกลาดแบบนี้

จะได้หันไปสนับสนุนพลังงานทดแทนเสียทีครับ

ออฟไลน์ korkongzz

ออฟไลน์ John Cena

ค่าครองชีพ มันส์ล่ะทีนี้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ ได้แต่ขำแล้วทุกข์อยู่ในใจ  :-\
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MoLee

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ข้าวจานนึงคงจะเป็นร้อย แหงๆๆ

จะมีโอกาสบ้างไหมที่ ptt จะเอามาเป็นของรัฐบาลได้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เดี๋ยวไปซื้อหุ้นรอละคับ 55+
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่

ใจจริงผมอยากปล่อยให้มันลอยตัวเหมือนกัน ถ้ามันจะทำให้รถน้อยลง ทำให้พวกแรงๆหายไป

เพราะผมใช้น้ำมันรถเดือนนึงแค่ 2 พันบาท ข้าวปลา ก็กินที่โรงงานฟรีเกือบหมด อิอิ

แต่แอบสงสารชาวบ้านเหมือนกัน

เอาเถอะ อะไรจะเกิดก็เกิด แต่อยากให้บ้านเมืองเราขับรถกันให้ช้าลงเหมือนกัน อยากรุ้เหมือนกัน น้ำมันแพง รถมันจะน้อยลงหรือเปล่า

ออฟไลน์ YenChar

น้ำมัน จะมีค่ามากขึ้น

คน จะใช้รถอย่างฉลาดขึ้น ประหยัดกันมากขึ้น

ถ้ามองโลกในแง่ดี
รถจะลดลง พลังงาน จะถูกใช้น้อยลง

ออฟไลน์ Tonaka

อ่าวว...  ได้เวลาปล่อยราคาน้ำมัน ให้เป็นไปตามตลาดโลก(ของกู) แล้วสิน่ะ

R.I.P.
阿蘇山

ออฟไลน์ MC Stradale

อ่าวว...  ได้เวลาปล่อยราคาน้ำมัน ให้เป็นไปตามตลาดโลก(ของกู) แล้วสิน่ะ

เหอๆ ผมก้อยากรู้เหมือนกันนะครับว่าทั้งๆที่เราก้มีน้ำมันในอ่าวไทย และดูอย่างเพื่อนบ้านเราสิครับทำไมเค้าไม่เห็นต้องไปตามใครเลยอ่า

คน จะใช้รถอย่างฉลาดขึ้น ประหยัดกันมากขึ้น

รถจะลดลง พลังงาน จะถูกใช้น้อยลง

อันนี้ไม่รู้ว่าจะจริงรึเปล่านะครับ เพราะเห็นตอนที่ราคาน้ำมันขึ้น ก้ยังมีคนออกรถกันมาใช้นะ ผมว่าการที่ราคาน้ำมันขึ้น ไม่ได้ทำให้คนลดการใช้รถใช้ถนนลงเลย

ออฟไลน์ Tan Int

แก๊ส 91 จะไปลัลล้าอยู่ที่ 40+ มั้ยเนี่ย............
(สงสัยจะได้เติม E20 แบบระยะยาวเเล้วมั้ง)

Wave 110i เดือดร้อนเป็นนะคร้าบบบบบบบ.....  ;D
(ช่างมัน ถ้าดีเซลลอยตัวแล้วเบนซินจะได้หัวเราะร่าแล้วละ...)

แก๊สก็ขึ้น? ได้เห็น 15+ บาทแน่ๆ

พูดเสร็จแล้วไปบอกบรรดา Altis CNG,Wave 110i,Jeep willys ให้กินน้อยๆ หน่อย กับข้างแกแพงแล้วนะ  :)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ redsun

อยากขึ้นรถเมล์(ต่อเดียว)ไปทำงานได้จัง จะไม่ง้อกองทุนฯ จะไม่ง้อน้ำมันเลย..

ออฟไลน์ shando

ถ้ามองโลกในแง่ดี

ผมว่าจริงครับ เห็นได้ชัดตอนที่น้ำมันขึ้นไปถึง50บาท ถนนโล่งเลย

ออฟไลน์ Arado_kung

ยังเมื่อปี 51 ได้ไหมครับ พอราคาน้ำมันทะลุ40บาท พวกบ้าพลังหายไปเยอะมากๆ ผมขับ 110 หาคนแซงนับคันได้เลย แต่พอน้ำมันลงเหลือ30บาท ไม่รู้พวกบ้าพลังมันโผล่มาจากไหนเต็มถนนไปหมดเลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อนาคต เห็น K-car เถื่อนติดแก๊สกันแหง่มๆ

ขึ้นได้ขึ้นไปเลย ขออย่างเดียวอย่าปิดถนน ผมไปทำงานไม่ได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Eddy5659

อย่างน้อยๆ ก็คงลดจำนวนกระบะบ้าพลังไปได้เยอะพอสมควรแหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
NGVน่าจะอุ้มเฉพาะเกรดที่เติมได้เฉพาะรถบรรทุกนะ  เลิก NGV สำหรับเติมพวกรถตู้คงจะดี  ไอ้พวกตู้ตีนผีจะได้สงบเสงี่ยมลงบ้าง

ไม่งั้นมันก็ปาดเอาๆ เสียบเอาๆ อย่างเดียว

จะได้มาขับสงบเสงี่ยมแบบพวกน้ำมันบ้าง

ออฟไลน์ usaka

• Newbie
  • *
แล้วตกลง LPG ขึ้นเดือนละ 71สต. หรือ 50สต.กันแน่ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

เห็นด้วยที่เลิกตรึ่ง จะได้เห็นราคาที่แท้จริง ไม่ใช่ภาพที่สร้างขึ้นมาหลอกลวง

ออฟไลน์ XL_SiZe

แก๊สโซฮอล์ ก็บรรลัยสิครับ  :D
ราคาเท่า ๆ เบนซิน ใครจะเติมเนี่ย

ออฟไลน์ Night_Angel

ข้าวจานนึงคงจะเป็นร้อย แหงๆๆ

จะมีโอกาสบ้างไหมที่ ptt จะเอามาเป็นของรัฐบาลได้

ไปดูผู้ถือหุ้น  ใหญ่

กระทรวงการคลัง  51%
กองทุน ทั้งหลาย ที่เป็นร่างทรงของรัฐอีก เกือบ 40%

สำคัญอย่าหลงประเด็น

แต่ว่าพอยกเลิกแล้วการบิดเบือนราคาจะหายไป   ดีเซลจะแพงกว่าเบนซิน จะบีบให้ผู้ประกอบการ ใช้พลังงานทดแทนซึ่งถูกกว่า 

ฉนั้น ใครคิดว่า ดีเซลแพงแล้ว ข้าวของจะแพง ไม่จริง  มันก็มีแต่ขึ้นไม่เคยลดอยู่แล้ว  แค่มีโอกาศแค่นั้น
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM