ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถยี่ห้อไหนที่โจรไม่ค่อยสนใจมั้ยครับ  (อ่าน 12092 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
เคยได้ยินแต่รุ่นนั้นรุ่นนี้โดยขโมยบ่อย
เลยสงสัยว่ามีมั้ยรถที่โจรไม่ค่อยเหลียวแล
อาจจะเพราะ ไม่ใช่ยี่ห้อตลาด หรือศูนย์น้อย ราคาแพง

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
Re: มีรถยี่ห้อไหนที่โจรไม่ค่อยสนใจมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 15:59:21 »
รถตู้จีนที่ไม่ได้ขนของอะไร

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: มีรถยี่ห้อไหนที่โจรไม่ค่อยสนใจมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 16:13:22 »
Tata Nano ไหมครับ  ;)

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 16:20:46 »
ผมว่ายี่ห้อไหนลองถ้าจอดแบบคากุญแจ หรือจอดในที่เปลี่ยวรถอาจถูกขโมยได้ครับ ไม่ขโมยรถก็ขโมยยาง หรือของในรถ รถที่เป็นเป้าหมายน่าจะเป็นเจ้าตลาด และใหม่หรือตกรุ่นไม่นานมาก (ตกแบบ model change) ถ้าตกรุ่นเป็น 10 ปี และไม่ใช่รถสะสมเช่นมินิ โฟคเต่า ต่อให้เป็นรถเจ้าตลาดก็ไม่น่าจะใช่รถตามใบสัี่ง และถ้าเป็นรถใหม่แม้ไม่ใช่เจ้าตลาดมันก็มีสิทธิ์หายนะครับ Lamborghini Ferrari Porsche lotus Mitsuoka Maybach ผมยังไม่เคยได้ยินข่าวในไทยนะครับ แต่อาจมีคนขโมยก็ได้นะครับ  :)

keanetona

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 17:38:48 »
รถที่ไม่นิยมที่ไม่มีใบสั่ง ถ้าหาย ก็มีคนเอาไปขับเพื่ออะไรสักอย่าง หรือในสถานการณ์ที่เลวร้ายที่สุดคือ เอาไปทำคาร์บอมบ์

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 17:55:30 »
ผมว่ารถที่โจรไม่ค่อยสนใจ คือรถที่บ้านเราไม่นิยม หรือเพื่อนบ้านเราไม่นิยมครับ
เช่น Kia Hyundai บ้านเขานิยม บ้านเราไม่เท่าไหร่
หรือ Mazda Ford บ้านเราเริ่มเป็นที่นิยม แต่บ้านเขากลับไม่ค่อยเห็น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 18:02:15 »
Citroen ครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 18:15:24 »
Lamborghini Aventador,Bugatti Veyron, Pagani Zonda สักคันไหมครับ รับรองไม่มีใครกล้าขโมย  ;D ;D (แต่อาจโดนทุบหรือขูดแทน)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Chariot

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 19:59:46 »
ทำเป็นเล่นไป Hyundai Excel ของคนแถวบ้าน จอดไว้นอกรั้ว ล็อคประตูและคันเกียร์ ยังหายไปได้เลยนะ

แต่ Vigo จอดกลางลานโล่งมาแล้ว 6 วัน ไม่ได้ล็อคประตูด้วย กลับไม่หาย...
...เพราะรถมันโดนน้ำท่วมมิดหลังคาเลย 555+

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 20:25:16 »
ถ้าอยู่ในแหล่งโจร ถ้าโดนมองก้ใช่ว่าจะรอดครับ ถ้าโจรอยากโขมยมันก้เอาไปอยู่ดีครับ
แต่ผมว่าพวกรถยุโรบเนี่ยโขมยยากครับ เพราะว่าเมื่อรถจอดสนิทและดับเครื่องแล้วจะไม่สามารถใส่เกียร์ neutral ได้ จึงทำให้รถไม่สามารถขยับไปไหนได้ ถ้าจะขยับได้ก้ต้องสตาร์ทเครื่องครับ

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 20:31:10 »
แดวู ละกัน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 20:33:19 »
ถ้าอยู่ในแหล่งโจร ถ้าโดนมองก้ใช่ว่าจะรอดครับ ถ้าโจรอยากโขมยมันก้เอาไปอยู่ดีครับ
แต่ผมว่าพวกรถยุโรบเนี่ยโขมยยากครับ เพราะว่าเมื่อรถจอดสนิทและดับเครื่องแล้วจะไม่สามารถใส่เกียร์ neutral ได้ จึงทำให้รถไม่สามารถขยับไปไหนได้ ถ้าจะขยับได้ก้ต้องสตาร์ทเครื่องครับ

เอ...ปกติขโมยเค้าติดเครื่องขับไปนิครับ ไม่ได้เข็นไปนี่ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 20:42:07 »

เผลอๆขับไปไม่ถึงรังโจรเลยครับ(เสียก่อน)555

ปล.โจรขับไปต้องไปซ่อมด้วยนะเนี่ย  :P

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 20:48:34 »
Volvo ครับ

- ขายยาก
- ราคาตก
- คนไม่นิยม
- อะไหล่จะแพงไปไหน
- ไม่เห็นจะมีประเทศเพื่อนบ้านไหนนิยมเลย

ยกเว้น แงะฝาล้อไปขายตามคลองถม
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 21:34:09 »
ไดฮัดสู มังครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 21:43:41 »
ถ้ายังไม่สามารถส่งชัค นอร์ริสไปปราบโจรพวกนี้ได้ทั้งหมด คงได้แต่ป้องกันตัวเองและดำรงอยู่ในความไม่ประมาทครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 22:08:01 »

ผมก็เชื่อว่าถ้าโจรคิดจะเอาจริงๆ ก็คงเอาได้หมด
เลยคิดว่าถ้าเป็นรถที่โจรไม่คิดจะเอา เพราะไม่มีใบสั่ง โอกาสถูกขโมยอาจจะน้อยกว่ารถที่เป็นที่นิยม
(มีโอกาสแต่น้อย)

เหมือนใช้มือถือแอนดรอยโอกาสโดนขโมยน้อยกว่าไอโฟน

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:30:12 »
เคยได้ยินแต่คนใช้ Chevrolet Optra 1.6 เค้าพูดว่า
เราเค้าเนี่ย จอดไหนก็ไม่ต้องมากังวล ระแวงว่าจะหายหรือไม่
service บ่อย อืด  ;D
ส่วนผมเรอะ CRV 2.0 อืดๆ แบบนี้ใครมันจะอยากเอ๊าาา

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 00:47:15 »
สมัยอยู่บางบัวทองTritonผมกำลังโดนงัดแต่ตรงข้ามบ้านเขาขายของตลาดเช้าตื่นตั้งแต่ตี 3 มาเห็นพอดีเลยเคราะห์ดีไป  แค่กระจกไฟฟ้าเสีย  กันขโมยทำไมไม่ดังไม่รู้  แต่ใช้ได้ปกติ  งงมาก

ดังนั้นผมว่ารถไม่ตลาดก็มีสิทธิโดนได้นะ   ???  แต่โอกาศน่าจะน้อยกว่ารถตลาด

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:19:37 »
รถรุ่นแปลกๆ และซ่อมยาก นั่นแหละครับ ที่ขโมยจะมองข้ามไปเลย

โจรจะขโมยไป เพื่อ ขายต่อให้กับผู้ซื้อตามคำสั่งซื้อ
ส่วนผู้ซื้อของโจร ก็ออกคำสั่งซื้อว่า อยากได้รถที่ใช้งานได้ดีๆ ในราคาไม่แพง นั่นเอง

ที่ผมไม่ได้กำหนดยี่ห้อ เพราะว่า ในยี่ห้อนั้น บางรุ่นนิยม บางรุ่นไม่ได้รับความนิยม
บางรุ่นอะไหล่หายาก ก็ถูกขโมยไปแยกอะไหล่ขาย ได้กำไรมากกว่าขายทั้งคัน ซะงั้น

ดังนั้น ใครที่ใช้รถที่ใช้งานได้ดี เป็นที่นิยมของคนทั้งประเทศ (รวมประเทศเพื่อนบ้าน) ต้องระวังให้ดีนะครับ

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

motorsport

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:50:49 »
ในทางกลับกัน รถที่เก่าและหายาก โจรจะขโมยเอามาเป็นอะไหล่ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:41:50 »
เคยได้ยินแต่คนใช้ Chevrolet Optra 1.6 เค้าพูดว่า
เราเค้าเนี่ย จอดไหนก็ไม่ต้องมากังวล ระแวงว่าจะหายหรือไม่
service บ่อย อืด  ;D
ส่วนผมเรอะ CRV 2.0 อืดๆ แบบนี้ใครมันจะอยากเอ๊าาา

ทำเป็นเล่นไป นิสสัน Big M เก่าๆยังหายได้เล้ย เก่ากว่านั้นอีกเยอะก็มีหายมาแล้ว ประมาณว่าอยากเอาเมื่อไหร่ก็ได้ ระบบกันขโมยก็ไม่ค่อยมี เจ้าของก็ไม่ค่อยระวังเพราะคิดว่าใครมั๊นจะเอาไป บางทีจอดเสียบกุญแจคาไว้เลยก็มี กระจกก็หมุนลง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 11:12:14 »
รถเต่า นะ ผมเคยใช้ ลืมล็อคประตุบ่อย บางทีก็ตั้งใจไม่ล็อด ไม่เคยหายเลย ขนาดกุญแจอะไรก็สตาร์ทได้นะ 5555
แต่ตอนนี้ขายไปละ คิดถึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:12:04 »
รถเมล์ ครับ

สภาพเหมือนซาก กินน้ำมัน เสียงดัง สตาร์ททีคนก็ตื่นหมด
เอาไปทำอะไรก็ไม่ได้ อะไหล่ก็โดนคนรถเปลี่ยนขายไปหมดแล้ว ยากก็เก่าหล่อใหม่แล้วหล่อใหม่อีก เกียร์ก็ลากจนครัชลื่น เฟืองไม่ขบ แครกๆๆ เฉือนครัช เข้าโค้งทุกคัน แอร์ไม่เย็น ม่านเหม็นเน่า ควันก็ดำขับไปโดนตำรวจจับอีก เผลอๆจะโดนสายอื่นมายิงมาฟันเพราะไปขับข้ามถิ่นข้ามเขต

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:23:34 »
แล้วพวกรถยุโรปที่ยังไม่ตกรุ่นละครับ อย่าง MB, BMW, Audi, Volvo
จะมีใบสั่งมั้ย เพราะค่าบำรุงรักษาไม่น้อย
รถขโมยคงไม่ได้ BSI ติดไปด้วย

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 16:29:19 »
saab คับ555

ออฟไลน์ Ro Xtrail

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 18:07:19 »
Nissan X-Trail ครับ นี่คือ 1 ในเหตุผลที่ผมเลือก X-Trail. รถดีที่ขโขยมองข้ามไป 555

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 19:54:36 »
Prius ไงงงงงง   

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 20:38:23 »

เผลอๆขับไปไม่ถึงรังโจรเลยครับ(เสียก่อน)555

ปล.โจรขับไปต้องไปซ่อมด้วยนะเนี่ย  :P
ที่โจรมันไม่ขโมย คงเพราะเค้าเห็นว่า citroen เก่าๆ มันจะมีค่าอะไร จริงไหมครับ.....
แต่ก็น่ะครับ ที่ว่าขับไปซ่อมไปเนี่ย ผมเองก็ใช้ Gs อยู่เหมือนกันครับ ผมว่า มันอยู่ที่คนดูแลมากกว่าครับ ผมดูแลเค้าดี เค้าก็ดูแลผมดีเองครับ ที่ว่าเสียก่อน อาจจะเป็นเพราะเจ้าของเค้าเอาแต่ใช้อย่างเดียวหรือเปล่า.......อืม อันนี้ น่าคิดนะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 12:37:47 »
Prius ไงงงงงง   
+1 (ไม่รู้ว่าอนาคตจะเสี่ยงไหมหนอออ 555)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ