ผู้เขียน หัวข้อ: 1 ชั่วโมง ติดเครื่องยนต์ไว้เฉยๆกินน้ำมันกี่ลิตร? :อยากรู้ไว้คำนวนค่าใช้จ่ายครับ  (อ่าน 36174 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบว่า ถ้าขนาดเครื่องยนต์ที่แตกต่างกัน

รถ 1 คัน ถ้าติดเครื่องยนต์ไว้ 1 ชั่วโมง ที่รอบเดินเบา เปิดแอร์ปกติ
จะกินน้ำมันกี่ลิตร กี่ซีซีครับ

สมมุติ เครื่อง 1.5 เทียบกับเครื่อง 1.8
เจ้า 1.8 จะกินน้ำมันที่รอบเดินเบามากกว่าเครื่อง 1.5 เท่าไหร่ อะไรอย่างงี้น่ะครับ

มีสูตรคำนวนคร่าวๆบ้างมั้ยครับ
เพราะผมคิดว่า ถ้าไม่มีปัจจัยเรื่องน้ำหนัก อากาศ เกียร ระบบขับเคลื่อนมาเกี่ยวข้อง
ถ้าเครื่องความจุเท่ากัน รอบเดินเบาพอๆกัน จะกินน้ำมันประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

อย่าบอกว่าจะติดเครื่องนอน เอ่อ ตายกันมาเยอะแล้วนะครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ O_o"

แบบที่ผมคิดง่ายๆเลยนะครับ
ถ้ามีรถอยู่ 2 คัน
1.5กับ1.8 ก็เติมน้ำมันเต็มถังติดเครื่องทิ้งไว้พร้อมกันเปิดแอร์เท่ากัน รอจนครบ 1 ช.ม แล้วเติมน้ำมันกลับเข้าไปจนเต็มถัง ก็จะทราบจำนวนน้ำมันที่เติมกลับเข้าไป แล้วนำมาเปรียบเทียบกัน

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

แบบที่ผมคิดง่ายๆเลยนะครับ
ถ้ามีรถอยู่ 2 คัน
1.5กับ1.8 ก็เติมน้ำมันเต็มถังติดเครื่องทิ้งไว้พร้อมกันเปิดแอร์เท่ากัน รอจนครบ 1 ช.ม แล้วเติมน้ำมันกลับเข้าไปจนเต็มถัง ก็จะทราบจำนวนน้ำมันที่เติมกลับเข้าไป แล้วนำมาเปรียบเทียบกัน

Perfect !

อย่าบอกว่าจะติดเครื่องนอน เอ่อ ตายกันมาเยอะแล้วนะครับ

ไขปริศนา...นอนในรถ..ทำไมถึงตายได้   Read more => http://www.rungruang.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=371855&Ntype=1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 15:24:13 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ไม่มีคำตอบตายตัวครับ

โจทย์กว้างมาก ต้องถามเป็นรุ่นๆไป

รถแค่ละคัน กินเชื้อเพลิงไม่เท่ากัน เนื่องจาก ขนาดเครื่องยนต์ต่างกัน

เครื่อง 1.2 , 1.5 , 1.8 , 2.0 , 2.4 , 3.0 ฯลฯ 4สูบ 6สูบ 8สูบ ไม่มีทางกินน้ำมันเท่ากันเด็ดขาด

สมมติให้ รถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน เครื่องเท่ากัน เปิดแอร์ปรับอุณหภูมิ องศาต่างกัน ก็กินน้ำมันต่างกันแล้ว หรือ รถติดเครื่องตากแดด หรือจอดในร่ม ก็กินน้ำมันต่างกัน

บททดสอบ จากของจริง
แนวทางที่คุณ O_o"  ว่าไว้นั้น จะทำให้ทราบข้อมูลได้คร่าวๆครับ
คือ
1.เติมน้ำมันเต็ม เห็นน้ำมัน อยู่ที่คอถัง
2.ติดเครื่องไว้ 1 ชั่วโมง
3.เติมน้ำมันกลับเข้าไป กระทำเหมือนข้อ 1.
4.ดูว่าน้ำมันเติมเข้าไปกี่ลิตร แล้วน้ำมันลิตรละกี่บาท ก็เอามาหารดู

เท่าที่เคยลองคำนวณดู เมื่อสมัยก่อน จากเครื่อง 1,500 ซีซี หัวฉีด เบนซิน เดินเบา 800 รอบ/นาที บริโภคน้ำมัน ประมาณ ชม.ละ 1 ลิตร ครับ

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K

เท่าที่เคยลองคำนวณดู เมื่อสมัยก่อน จากเครื่อง 1,500 ซีซี หัวฉีด เบนซิน เดินเบา 800 รอบ/นาที บริโภคน้ำมัน ประมาณ ชม.ละ 1 ลิตร ครับ

ถูกกว่านอนโรงแรม เยอะ

ถ้าทาง Hybrid จะประหยัดอีกด้วย แต่ V-kool มันใสไปอะดิ เลยไม่เป็นส่วนตัว

ปล ผมไม่ต้องการให้ใครเห็นผมนอน(คนเดียว) ต้องการโลกส่วนตัว

ออฟไลน์ toonze

ถ้าทาง Hybrid จะประหยัดอีกด้วย แต่ V-kool มันใสไปอะดิ เลยไม่เป็นส่วนตัว

ปล ผมไม่ต้องการให้ใครเห็นผมนอน(คนเดียว) ต้องการโลกส่วนตัว

ผมว่ามันได้มากไปนะครับ เคยได้ยิน มาว่า 10 นาที ลิตร แต่ไม่รู้เครื่องขนาดเท่าไร

• นครอัญมณี

5 5 5 ตอนแรกผมก็เขียนไปเหมือนกัน แต่ลบออก กลัวว่าจะไปตีความเจ้าของกระทู้ผิด (แอบคิดอยู่เหมือนกัน)

แต่นอนโรงแรมสบายกว่าเยอะ มีเตียงนอน อาบน้ำได้ด้วย ไม่ต้องเสียงจากโจรผู้ร้าย อีกทั้ง ไม่ต้องไหลตาย เพราะ คาร์บอนมอนนอคไซด์ด้วย 5 5 5
รักรถมาก
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
เอาฟากให้คุณ Jimmy ทดสอบด้วยเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เป็นอะไรที่น่าคิดครับ
ไม่ต้องถึงขั้นฝากคุณจิมมี่ก็ได้
แต่ใครเวลาและค่าน้ำมันเหลือ
ลองทำดูก็ได้นะครับ

เติมน้ำมันเต็มถังจนถึงคอถัง แต่ไม่ต้องเปิดจริง 1 ชั่วโมงก็ได้ครับ
10นาทีก็พอแล้วไปเติมกลับ ถ้าอยากรู้ว่า 1 ชม. น้ำมันจะหายไปเท่าไหร่ ก็เอา 6 คูณ :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Ford Fiesta 1.6

จอดนิ่งๆ เปิดแอร์
ขณะคอมแอร์ไม่ทำงาน 0.8-0.9 L/h
ขณะคอมแอร์ทำงาน     1.0-1.2 L/h
ทั้งหมดตามมาตรวัดของรถครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงไม่แย่ขนาดนั้นมั้งครับ
เพราะว่าเป็นทฤษฎีที่น่าสนใจ ดีไม่ดี VCM ฮอนด้า ทำอาเครื่อง V6 กินเท่า civic 1.8 ก็ได้

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
คงไม่แย่ขนาดนั้นมั้งครับ
เพราะว่าเป็นทฤษฎีที่น่าสนใจ ดีไม่ดี VCM ฮอนด้า ทำอาเครื่อง V6 กินเท่า civic 1.8 ก็ได้
เวลาเดินทางไกล ๆ อย่าง ใต้สุด - กทม ผมมักจะแวะปั้มหรือคุณสาหร่ายงีบสัก 1 ชั่งโมงเป็นประจำ ติดเครื่องเปิดแอร์ นอนกันทั้งครอบครัวเลย (5 คน)  รถดีเซลรุ่นใหม่ เขาปีแคตกรองไอเสียยูโร 4 กันแล้ว สารพิษน้อยมาก แต่ถ้าเป็นเบนซินรุ่นเก่า ๆ ก้น่ากลัวนะครับ ไม่มีแคต ไอเบนซินระเหยมักเข้าห้องโดยสารบ่อยมาก (เคยใช้เซนทร้า 1.5 มาก่อน) ดูในลิงค์แล้วรถในรูปค่อนข้างจะโบราณนะ

• นครอัญมณี
Ford Fiesta 1.6

จอดนิ่งๆ เปิดแอร์
ขณะคอมแอร์ไม่ทำงาน 0.8-0.9 L/h
ขณะคอมแอร์ทำงาน     1.0-1.2 L/h
ทั้งหมดตามมาตรวัดของรถครับ

ถ้างั้น ก็ตรงกับที่ผมประมาณไว้ ครับ สำหรับเครื่อง 1.5-1.6

เรื่องหลับในรถแล้ว ไหลตาย นั้น สาเหตุ คือ ก๊าซคาร์บอนฯ ที่ออกมาจากท่อไอเสีย รั่วเข้ามาในรถครับ
ถ้าเราแก้เรื่องไม่ให้ก๊าซเข้ามาในรถได้ ก็จะไม่ตาย (ถ้าไม่เผลอไปโดนเกียร์ แล้วรถวิ่งตกคลองไปเอง)

สังเกตุไหมครับ เวลาขับรถ ที่รถเคลื่อนที่ ทำไมไม่ตาย ก็เพราะรถทิ้งไอเสีย ไว้บนอากาศตามถนนแถวนั้น ส่วนรถก็วิ่งไปข้างหน้า ไอเสียจึงไม่เข้ารถ

ส่วนรถรุ่นใหม่ๆ มีระบบกรองไอเสียที่มีประสิทธิภาพ (ยังทำงานดี ไม่พัง) เวลาจอดติดเครื่องไว้ ไอเสีย ก็ยังไม่ถึงจุดที่ทำอันตรายกับคนในรถได้
อีกทั้ง รถรุ่นใหม่ๆ ที่มีระบบเก็บเสียงที่ดี เก็บกลิ่นที่ดี อากาศข้างนอกจะเข้ามาในรถไม่ได้ หรือ น้อยมากจนไม่ถึงจุดที่ทำอันตรายกับคนในรถได้

ถ้ารถเก่าๆ นี่อันตราย เพราะไม่มีข้างบนอย่างที่กล่าวมา หรือ มีแต่ทำงานไม่มีประสิทธิภาพแล้ว (นอนม่านรูดเถ๊อะ ไม่กี่ร้อย)
รักรถมาก

ออฟไลน์ 6162002

ในโบรชัวร์ Ford driving skill ก็มีบอกครับ แต่ผมทิ้งไปแล้ว ต้องแปลงเอาเอง
ถ้าติดเครื่องทิ้งไว้ กี่นาทีไม่รู้ น้ำมันที่ลดไป จะเอาไปใช้วิ่งได้อีก กี่กิโลก็ไม่รู้ ที่ความเร็ว 50กม./ชม. ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นและความเป็นห่วงครับ

ไม่ได้ตั้งใจนอนบนรถครับ
ปกติผมนอนบนรถ ถ้าจำเป็นจริงๆจะแง้มกระจกนิดๆแล้วเอายากันยุงทาที่กันสาดเอา
ฟิลม์ผมไม่มืดมากแต่สะท้อนแสง และก็ติดม่านในรถไว้ด้วยครับ

ที่อยากทราบ เพราะจะนำไปคำนวนค่าใช้จ่ายให้คุณพ่อครับ
ทุกวันนี้ คุณพ่อบอกว่า ส่วนใหญ่รถจะจอดนิ่งๆบนถนนมากกว่าวิ่ง
เลยอยากจะลองคำนวนดูว่า ถ้าอีกหน่อย คุณพ่อเปลี่ยนเป็นรถขนาดเครื่องเล็กล
พอดีว่า ขนาดและสมรรถนะไม่สำคัญ อาจจะมองเป็น Almera ด้วยซ้ำถ้ามัน Make Sense เรื่องค่าใช้จ่าย

ทุกวันนี้ แคมรี่ที่บ้านเครื่อง 2.4 ขับไปกลับ พระราม6 พญาไท พระราม9 ช่วงเย็นๆ ซด 6 โลลิตรประจำเลยครับ
(เหมือนว่า การจราจร ตั้งแต่มีเซ็นทรัลพระราม9 มี the nine รถจะติดขึ้นมหาศาล)
กำลังคิดว่า จะหารถใช้ในเมืองซักคัน เป็น 1.2 หรือ 1.5 หรือ 1.6 หรือ 1.8 ดี ตามความเหมาะสมครับ
เพราะรถที่ตั้งใจซื้อคันนี้ กะว่าจะให้ขับแต่ในเมืองเลยจริงๆ
ถ้าจอดนิ่งๆ แล้วกินกว่ากันไม่มาก ก็จะซื้อเครื่อง 1.8 ถ้าต่างกันมาก ก็จะซื้อเครื่องเล็กลงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ได้ตั้งใจนอนบนรถครับ
ปกติผมนอนบนรถ ถ้าจำเป็นจริงๆจะแง้มกระจกนิดๆแล้วเอายากันยุงทาที่กันสาดเอา

เพราะรถที่ตั้งใจซื้อคันนี้ กะว่าจะให้ขับแต่ในเมืองเลยจริงๆ
ถ้าจอดนิ่งๆ แล้วกินกว่ากันไม่มาก ก็จะซื้อเครื่อง 1.8 ถ้าต่างกันมาก ก็จะซื้อเครื่องเล็กลงครับ
แล้วถ้าผมนอนบ้าง แต่เอายากันยุงฉีดตัวเอง ยุงมันจะยังเข้ามาหรืเปล่าครับ พอดียังไม่เคยลองที่กันสาด -*-

จอดนิ่งๆแบบแท้จริงแบบนี้ คงทำให้ตัวเลือกแคบเหลือแค่ 1.8h ล่ะครับ มีแค่เจ้าเดียวซะด้วย เมื่อวานเห็นอินไซต์สวยๆ....แต่คงแพงไปอีก

คุณรักษาดินแดน

ถ้าทาแต่ตัว ยุงเข้ารถครับ เวลามันเข้าแล้วมันขอบมาบินแถวๆหู รำคาญครีบ
แต่ถ้าทาตรงกระจก+กันสาด ยุงมันจะไม่เข้ามาในรถเลยครับ
บางที ผทเอาทิชชู่ทายากันยุงให้ชุ่มๆหน่อย แล้วหนีบไว้ตรงกระจกก็ดีครับช่วยได้มาก