ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมที่จะมีการประท้วงรถ Ford  (อ่าน 18752 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ช่วงนี้ Ford งานเข้าในหลายๆเรื่องทั้งเรื่องการบริการที่เจอในเวป และคนใกล้ตัว
(เพื่อนข้าพเจ้าใช้ Fiesta อยู่แต่ไม่ได้รับบริการที่ดีพอควร แต่ว่าเขาดันชอบเลยใช้ - -')
และยิ่งเจอเคสเรนเจอร์แล้วด้วยก็เลยเกิดเป็นห่วงอย่างรุนแรงมาก

เพราะคิดว่า ขืนเป็นแบบนี้สงสัยคงเป็นแบบ Honda ปี 2005 อย่างแน่นอน
และยิ่งข่าวประท้วงแล้ว กลุ้มใจเล็กน้อย (จริงๆ) จึงเกิดคิดไอเดียที่ว่า

เป็นไปได้ไหมที่จะมีการประท้วงรถ Ford จากลูกค้าหลายๆราย

ปล.ไม่อยากเสียรถดีๆจากบ้านเราเพราะการบริการเลยจริงๆ
เพราะที่เป็นอยู่มันจะไม่ต่างจาก PSA และยนตรกิจแล้ว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: เป็นไปได้ไหมที่จะมีการประท้วงรถ Ford
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 21:55:35 »
คงจะมีแหละครับ

การบริการ เพื่อนผมก็ใช้ Fiestra มันบอกว่า Ford ชลบุรี ก็โอเค
แอบสงสัยในใจว่า จริงหรือ

และหากเจอการประท้วง เขาอาจจะบริการดีขึ้นก็ได้นะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: เป็นไปได้ไหมที่จะมีการประท้วงรถ Ford
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 22:21:29 »
เรื่อง Ranger มันเกิดอะไรขึ้นครับ (พอดีตกข่าว)

ผมกลับมองอีกมุมนะครับ

สำหรับบริษัทที่ใหญ่มากๆ เนี่ย การที่จะทำประชาสัมพันธ์ดีๆ แล้วทำให้ข่าวเงียบไวๆ ก็ไม่ได้เป็นไปไม่ได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 22:27:00 »
เมื่อวานจะไปสอบถามข้อมูล ranger เพราะป๋าจะตัดสินใจซื้อ
แต่เซลให้บริการที่แย่มาก ถามคำตอบคำ ทำท่าหยิ่งๆ แต่งตัวก็แย่ (ปลดกระดุมโชว์อก ถกแขนเสื้อขึ้น)
เขาไม่มีเครื่องแบบที่ถูกต้องกันหรือไงนะ?
อยู่ๆ เขาก็โยนเรื่องให้เซลคนอื่นรับแทน แล้วไปรับหน้ากับลูกค้าอีกคนแทน

บริการด้านการขายยังแย่ขนาดนี้ อย่าหวังที่ครอบครัวผมจะซื้อรถ หรือใช้บริการที่นี่เลย "ศูนย์ฟอร์ดรามอินทรา กม.7"

ศูนย์คุณออกจะใหญ่โต แต่สู้ศูนย์เล็กๆ อย่างสาขารัชดา-ลาดพร้าว ยังไม่ได้เลย
แม้ว่าพื้นที่เขาจะเล็ก หาที่จอดรถลำบาก แต่การบริการด้านการขายยังดีกว่าเป็นไหนๆ

ขอระบายตรงนี้แล้วกันนะครับ พอดีเก็บกดและรับไม่ได้จริงๆ - -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 22:29:21 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 22:32:25 »
Ford คงเป็นยี่ห้อเดียวที่ ยังไม่มีทุบรถแบบ Honda

ยังไม่มีเผาผ้าเบรค แบบ toyota

หรือเขียนด่าแล้วเอาไปจอดประจานหน้าบริษัทฯ แบบ มิตซูฯ

มันก็เลยไม่มีปรับปรุงล่ะมั้งครับ

มันคงต้องเจอสักครั้ง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 00:34:00 »
เมื่อวานจะไปสอบถามข้อมูล ranger เพราะป๋าจะตัดสินใจซื้อ
แต่เซลให้บริการที่แย่มาก ถามคำตอบคำ ทำท่าหยิ่งๆ แต่งตัวก็แย่ (ปลดกระดุมโชว์อก ถกแขนเสื้อขึ้น)
เขาไม่มีเครื่องแบบที่ถูกต้องกันหรือไงนะ?
อยู่ๆ เขาก็โยนเรื่องให้เซลคนอื่นรับแทน แล้วไปรับหน้ากับลูกค้าอีกคนแทน

บริการด้านการขายยังแย่ขนาดนี้ อย่าหวังที่ครอบครัวผมจะซื้อรถ หรือใช้บริการที่นี่เลย "ศูนย์ฟอร์ดรามอินทรา กม.7"

ศูนย์คุณออกจะใหญ่โต แต่สู้ศูนย์เล็กๆ อย่างสาขารัชดา-ลาดพร้าว ยังไม่ได้เลย
แม้ว่าพื้นที่เขาจะเล็ก หาที่จอดรถลำบาก แต่การบริการด้านการขายยังดีกว่าเป็นไหนๆ

ขอระบายตรงนี้แล้วกันนะครับ พอดีเก็บกดและรับไม่ได้จริงๆ - -

เจอแบบนี้เป็นใครก็ต้องเซ็งครับ เซงสุดๆอะ ต่อให้ผมค่อนข้างชอบฟอร์ดก็เถอะ
ปรับปรุึงด่วนนะครับ แต่ก็ไม่เห็นว่าจะปรับปรุงได้สักเท่าไหร่จนถึงตอนนี้

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 00:54:55 »
ผมคนนึงก็ชอบ Ford นะครับ (แต่ยังไม่มีรถนะครับ)

เห็นในเว็ปหลายๆท่านมีปัญหากับศูนย์บริการจริงๆ

ถ้าถึงวันที่ผมจะมีรถเป็นของตัวเอง ขอให้ศูนย์บริการดีๆด้วยเถอะ 

จะได้เป็นตัวเลือก  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 02:04:01 »
แหะๆ ผมเข้า0ฟอร์ดมา3แห่ง ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ บริการก็เฉยๆพนังงานพูดจาโอเค ใกล้เวลาเปลี่ยนน้ำมันเค้าก็โทรมาถามว่ารถกี่โลแล้วจะเข้า0วันไหนดีจะได้ล๊อคคิวไว้ให้ รถเสร็จก่อนก็โทรบอก ทำอะไรกับรถไปบ้างก็บอก เวลาเข้า0ก็มียกน้ำมาให้ มีเชิญเข้าไปนั่งเล่นคอม เอาขนมมาให้กิน สำหรับผมให้ผ่านนะ

ปล.ไม่ได้อวยฟอร์ดนะครับพูดตามที่เจอมา ถ้าไม่ดีผมก็ติไปตามระเบียบ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 02:41:56 »
จะประท้วงอะไรครับ ศูนย์ที่ว่าแย่มันไม่ได้แย่ไปทุกที่ซักหน่อย รถก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ก็แค่ฝ่ายบริหารเรื่องในองค์กรเราใช้รถจะไปยุ่งอะไรกับเค้าล่ะ  ถ้าอยากประท้วงก็แค่ส่งจดหมาย E-mail ไป Ford สำนักงานใหญ่ที่ USA นู่นว่าฟอร์ดไทยเป็นอย่างไร

ในเมื่อเราไม่ได้เกี่ยวกับองค์กรจะไปยุ่งเรื่องภายในเค้าได้หรอ เรื่องลูกค้าสัมพันธ์นั้นมันขึ้นอยู่กับคน ลูกค้าจะไปเจอกับคนไหนแค่นั้น ยี่ห้ออื่นก็มีเรื่องเซล์ เรื่องศูนย์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 03:33:29 »
เรื่องลูกค้าสัมพันธ์นั้นมันขึ้นอยู่กับคน ลูกค้าจะไปเจอกับคนไหนแค่นั้น ยี่ห้ออื่นก็มีเรื่องเซล์ เรื่องศูนย์

ครับ แต่แค่พฤติกรรมการแต่งกายให้เหมาะสมยังจัดการกันไม่ได้(แถมยังพูดจาชวนทะเลาะอีก)นี่ผมก็ว่าเขาหละหลวมกันสุดๆ แล้วล่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 04:55:56 »
จะประท้วงอะไรครับ ศูนย์ที่ว่าแย่มันไม่ได้แย่ไปทุกที่ซักหน่อย รถก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ก็แค่ฝ่ายบริหารเรื่องในองค์กรเราใช้รถจะไปยุ่งอะไรกับเค้าล่ะ  ถ้าอยากประท้วงก็แค่ส่งจดหมาย E-mail ไป Ford สำนักงานใหญ่ที่ USA นู่นว่าฟอร์ดไทยเป็นอย่างไร

ในเมื่อเราไม่ได้เกี่ยวกับองค์กรจะไปยุ่งเรื่องภายในเค้าได้หรอ เรื่องลูกค้าสัมพันธ์นั้นมันขึ้นอยู่กับคน ลูกค้าจะไปเจอกับคนไหนแค่นั้น ยี่ห้ออื่นก็มีเรื่องเซล์ เรื่องศูนย์

มันเคยมีคนทำมาแล้วครับ และแน่นอน เขาก็ส่งเรื่องกลับมาเมืองไทยอยู่ดีนั่นแหละ....
บริษัทแม่ เขาไม่คิดหรอกว่า ถ้าคนไทยส่งอีเมล์ถึงสำนักงานใหญ่ในเมืองนอกแล้ว
แสดงว่าเรื่องมันสาหัสหนักหนาจริงๆ เกินกว่าลูกค้าจะทนไหวแล้ว

แล้วที่บอกว่า "แค่ฝ่ายบริหารเรื่องในองค์กร เราใช้รถอยู่จะไปยุงอะไรละ?"

ในความจริงแล้ว มันจะเกี่ยวเนื่อง เกี่ยวพัน เชื่อมโยงมาจนถึงการปฏิบัติงานจริง
อันจะส่งผลกับลูกค้าโดยอ้อมละครับ

ขออนุญาตนิดนึงนะครับ สิ่งที่ผมได้ยินมาหลายครั้งจาก คนของ Ford เวลาที่เรา Complain อะไรไปก็คือ
"ยี่ห้ออื่นก็มีปัญหาเหมือนกัน ทำไมไม่เห็นมีใครว่าเลย" หลายครั้งที่ผมเจอประโยคนี้ ผมมักจะปรี๊ดแตกทุกที

อีหอยหลอด! ก็ดูวิธีคิดสิ แค่นี้ ยังตอบลูกค้าไม่เป็น ต้องให้สอนจระเข้ว่ายน้ำกันเลยใช่ไหม?
ว่าไอ้ที่คุณคิดอย่างนี้ คุณไม่ควรพูด คุณควรเก็บเอาไว้พูดกันเองในออฟฟิศ แต่ไม่ใช่ให้ลูกค้า
หรือผู้บริโภคต้องมาได้ยิน มารับรู้เต็มสองรูหู หรือเต็มตาผ่านข้อความบนหน้าขจอคอมพิวเตอร์แบบนี้์?

ไม่ต้องมานั่งเอายี่ห้อคู่แข่งมาอ้างหรอก หัดดูตัวเองซะบ้าง ว่าจะใีทางไหน ปรับปรุงทัศนคติ
วิธีคิด Attitude ในการทำงาน และมองลูกค้า รวมทั้งบุคคลภายนอกที่คุณต้องติดต่อด้วย
ให้มันดีกว่านี้

Toyota ปัญหาร้องเรียนเยอะกว่า Ford แต่ทำไม ระยะหลังๆมานี้ เคสลูกค้าเคือง
ส่วนใหหญ่ ถึงจบเร็ว ปิดเร็ว ก็เพราะเขามีหน่วยงานดูแลด้านนี้ อย่างจริงจัง ถ้าลูกค้าโวยที่ศูนย์ไหน
ลูกค้าสัมพันธ์ศูนย์นั้น จะเข้าไปดูแลทันที และเรื่องจะถุกส่งเข้าสำนักงานใหญ่ทันทีมาช่วยกันดูแลอีกที

Isuzu ถ้าเจอเคส ลูกค้าโวย ต้องปิดเคสให้ได้ภายใน 1 วันเท่านั้น แก้ปัญหาให้จบ
และต้องรายงานตรงถึงผู้บริหารญี่ปุ่นรับทราบทันที จากนั้น จะมีการตามจี้ติดจิกเกาะ ไม่ให้หลุดไปไหน
จนกว่าลูกค้าจะสบายใจ

ทางกลับกัน Honda พักหลังมานี้ ทำไมลูกค้าโวย หรือร้องเรียนเยอะขึ้น? ทั้งจากคุณภาพตัวรถ และ
ศูนย์บริการ? คงไม่ต้องให้บอกนะ ไปศึกษาดูเอาแล้วกัน

Ford ไม่ต้องมาอ้างหรอกว่า ฉันก็มี Call Center เพราะพูดตรงๆ ว่า Call Center ของคุณ
มีแต่เสียงของลูกค้าด่ามาให้ผมได้ยินอยู่เรื่อยๆ ว่าโทรไปแล้ว ไม่ตามเคส ไม่เกาะจิกติดกับเคส
นี่แค่ปัญหาเดียวนะ ยังไม่นับเรื่องการดูแลความซื่อสัตย์ โปร่งใส ของดีลเลอร์คุณ
กับลูกค้า อีกต่างหาก นี่ก็เป็นปัญหาที่ทุกค่ายก็เจอ แต่ เขามีความตั้งใจในการแก้ไข
ขณะที่ของพวกคุณ ก็รับผิดชอบดี แต่ ก็รับผิดชอบไปแค่ตามหน้าที่ ไม่ใช่ด้วยใจจริง
ในฐานะคนทำแบรนด์ เลย

ฝากเอาไปคิดดูกันด้วยครับ เขียนเพราะอยากเห็น Ford เลิกโดนผม และลูกค้าจำนวนมากด่าเสียที
ผมเอง เบื่อหน่ายกับการที่จะต้องมานั่งดพ่า Ford เช้าเย็นแบบนี้แล้ว ผมอยากจะมีความสบายใจ
เวลาจะแนะนำใครให้ซื้อ Ford เพราะในช่วง 2 ปีมานี้ แนะนำใครให้ซื้อ Ford หลังจากนั้น
พอออกรถแล้ว เสียงบ่นเรื่องตัวรถ กับการบริการหลังการขาย ของดีลเลอร์ ก็ตามมาให้ได้ยิน
ในเวลาไม่ห่างกันนักเสมอเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:24:20 »
ดังนั้นถ้าอยากประท้วงจริงๆ ก็ให้คนไทยหลายๆเคส หลายๆคนส่งไป USA เลยเพราะที่นู่นคงเห็นปัญหาแน่ๆ เพราะส่งไปเยอะแยะ แต่ก็ว่าใครจะส่งไป  ??? ??? ???
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 08:53:51 »
ถ้ามันเหลืออดเหลือทนจริง ๆ นะครับ ประท้วงก็ดีครับ แต่ไม่อยากให้ศูนย์ที่เขาบริการดี ๆ เขากระทบด้วย ศูนย์แย่ ๆ ก็ประท้วงไปครับ  :)

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:04:21 »
เห็นด้วยกับคุณ J!MMY ครับ

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:22:12 »
เห็นด้วยกับพี่จิมมี่
ISUZU โทรจิกจริงๆ แก้ปัญหาทันใจ เดือดร้อนทั้งพนักงานรับรถและช่าง เพราะเคยเจอกับตัวเอง
(บริการดี แต่ปัญหาก็แก้ไม่ตก)

FORD หาดใหญ่ บริการดีครับ อันนี้ญาติบอกมา (แต่ค่าบริการ และค่าอะไหล่แพงมากกกกกกก)

ออฟไลน์ blackzaf

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:39:14 »
น้องจิม ทัศนคติของคนใน Ford มีปัญหาขนาดนี้เลย

เรื่องศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ GM ก็ไม่น้อยหน้าโทรไปสอบถามเรื่องรถก็ไม่รู้ข้อมูลอะไรเลย อย่าไปพูดถึงเรื่องร้องเรียนที่พาลให้ปวดหัว

การคัดเลือกผู้แทนจำหน่ายของ Ford อย่าเอาแต่มีเงินก็ทำได้ บางที่แค่อะไหล่พื้นฐานพวก ลูกหมาก ผ้าเบรค ยังไม่มีในสต๊อค

เข้าเซอร์วิสกี่ทีก็บอกรถปกติ แต่เอาออกมาปัญหาเดิมๆก็ยังอยู่ เรื่องนี้ต้องโทษเจ้าของศูนย์กับทีมช่างที่ไม่ได้ใส่ใจ

ผิดกับศูนย์ขอนแก่นที่ดูแลลูกค้าดีมากๆ ทั้งจากที่เจอกับตัวเองและอ่านในบอร์ดโฟกัส เอสเคป ฯลฯ

ทั้งที่ปัญหามันเกิดจากตัวรถ ไม่ใช่ผู้แทนจำหน่าย    ก็เป็นธุระให้มีรถให้ใช้ระหว่างเปลี่ยนคันใหม่

เรื่องพวกนี้ต้องเอามาเป็นกรณีศึกษาว่าทำไมผู้แทนจำหน่ายรายนี้ทำได้ แต่รายอื่นห่วย  :P

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 11:44:31 »
พี่หมอครับ

ที่ตลกกว่านั้นคือ เจ้าของศูนย์บางรายที่ทำทั้ง Mazda กับ Ford
มักจะพอรับได้กับค่ายแรก และด่าค่ายหลังให้ฟังเรื่อยๆ
เน้นแต่จะเร่งยอดขาย แต่การดูแลลูกค้า กลับต้องเป็นดีลเลอร์ที่ยัง
ต้องทำตัวเป็นหนังหน้าไฟ ในขณะที่คนของบริษัทแม่เอง ก็เจอเรื่องจากลูกค้าหลายๆรายจนมึนไปหมด
เลยทำอะไรไม่าเข้าเรื่อง และไม่เข้าท่าตั้งหลายอย่าง

ออฟไลน์ blackzaf

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 13:32:38 »
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,14361.0.html

Focus TDCi รถดี เกียร์ดี ราคาโดน แต่ Ford ดันโดนธนูปักหัวเข่าซะงั้น  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2012, 10:59:29 โดย blackzaf »

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 20:54:57 »
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,14361.0.html

HLM เชียร์แทบตาย Ford ดันโดนธนูปักหัวเข่าซะงั้น  ;D
ห่ะโฟกัสไม่มีกรองแอร์ แต่ดันมีช่องใส่มาให้!เห้ยยยย!(ความรู้ใหม่) :o

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 21:23:03 »

HLM เชียร์แทบตาย Ford ดันโดนธนูปักหัวเข่าซะงั้น  ;D
ห่ะโฟกัสไม่มีกรองแอร์ แต่ดันมีช่องใส่มาให้!เห้ยยยย!(ความรู้ใหม่) :o

เหมือน fiesta ครับ ไม่มีกรองแอร์ แต่มีช่องใส่ ก็จับของ mazda2ใส่กันได้พอดีเลย ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:49:45 »
คุณพี่หมอ blackzaf ครับ

ขอย้ำ นโยบายของเรา ไม่มีการเชียร์รถยี่ห้อไหนทั้งสิ้น!!
ด้อยตรงไหน ดีตรงไหน ว่ากันตามจริง เดี๋ยวนั้น
ไม่มีคำว่าเชียร์เด็ดขาดครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 12:31:41 »
แต่ศูนย์ที่จังหวัดผม บริการดีมากครับ
แถมรถที่ใช้มา 4-5 คันของฟอร์ด ก็ไม่เคยมีปัญหา

ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันน่ะเนี่ย  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 14:28:00 »

หา...ไม่มีกรองแอร์ให้ แม่เจ้า!
 :o :o :o

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:49:49 »
ของราคาหลักร้อย ไม่น่าเหนียวนะครับ

เมื่อคืนแอบชอบ Ranger เต็มถัง ได้ตั้ง 1600 กิโล ของผม 800 กิโลต่อถังยังยากเลย
พอได้รู้สิ่งที่เขา(ไม่มี)ซ่อนอยู่ข้างใน ก็คงหมดศรัทธาแหละครับ
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:53:20 »
การทำอะไรสักอย่างเพื่อกระตุ้นให้องค์กรณ์จ๊าดง่าวทำงานดีขึ้นมันก็น่าสนใจครับ แต่ผมกลัวว่าพอทำลงไปแล้วผลที่ได้มันจะกลายเป็นคนละเรื่องกันไปน่ะสิ การที่ลูกค้าฟอร์ดประท้วงเพื่อให้ฟอร์ดทำงานดีขึ้นแต่ผลที่ได้คือคนในสังคมอีกจำนวนหนึ่งจะออกอาการว่า"บอกแล้วว่าโตโยต้า/ฮอนด้าดีกว่า"แทนที่ฟอร์ดจะมาใส่ใจกับเรื่องปรับปรุงตัวเองก็จะเกิดอาการหน้าด้านไม่ยอมรับคำตำหนิแทน เพราะมันโดนกระแส"กระทืบรถไม่ตลาดให้จมดิน"ของคนไทยเล่นงานจนเนื้อหาสำคัญมันไม่ได้รับความสนใจอย่างที่ควรจะเป็น  ???

กรณีนี้ผมขออนุญาติยกตัวอย่างประเด็นเฟียสต้าติดแก๊ส ในพันทิพที่เกิดขึ้นเมื่อปีที่แล้วที่มีผู้หญิงคนหนึ่งเอาเฟียสต้าไปติดแก๊สกับอู่แล้วเกียร์พัง ซึ่งตอนนั้นฟอร์ดเองออกมาให้ความสนใจพร้อมกับเตรียมยื่นข้อเสนอที่น่าจะเป็นที่พอใจกับเจ้าของรถแล้ว เหลืออยู่อย่างเดียวคือให้ทางช่างเข้ามาตรวจดูความผิดปกติของรถว่าการที่เกียร์มันเสียเนี่ยเกิดขึ้นจากความผิดพลาดในการติดตั้งแก๊สของช่างหรือว่าเกียร์มันมีปัญหากันแน่ แต่กลายเป็นว่ามีคนจำนวนมากพร้อมเพรียงกันให้ฉายาไปแล้วว่าเฟียสต้าแม่มห่วย!!! ติดแก๊สไม่ได้ติดแก๊สแล้วเกียร์จะพัง!!!  รถในเว็บคลับเฟียสต้าหลายพันคันที่เค้าติดแก๊สกันไปหลายหมื่นกิโลแล้วยังไม่มีใครออกมาพูดเลยว่าเฟียสต้าติดแก๊สไม่ได้ กรณีนี้ผมมองว่าไม่ได้เกิดขึ้นกับรถทุกคัน แต่ยังไม่ได้รับคำตอบที่แน่นอนจากเจ้าของรถทุกอย่างก็จบลงไม่มีการรายงานผลต่อ เหลือไว้เพียงคำครหาของคนกลุ่มหนึ่งที่จ้องจะกระทืบรถยี่ห้อที่ตัวเองไม่ได้ใช้ให้จมดินไปเลย บางคนถึงขนาดพยายามโยงเอามาสด้า2มาเอี่ยวในเรื่องปัญหาการติดแก๊สด้วย!!! ทั้งๆที่มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกันสักอย่างเลยเอามาผูกเรื่องได้ไงเนี่ยยยยย??    ???

ความต้องการของคนที่เรียกร้องคืออยากให้ฟอร์ดทำงานให้มันได้เรื่องกว่านี้เพราะตัวรถน่ะมันดีพอแล้วเหลือแต่ตัวคนขายมันนี่แหละที่ห่วยแตกอยู่ รถดีศูนย์ใช้ได้จบเรื่องแค่นั้น เค้าต้องการการปรับปรุงตัว ติเพื่อก่อ แต่มันก็ดันมีคนอีกกลุ่มหนึ่งที่ถือโอกาสผสมโรงโจมตีเพื่อให้ยี่ห้อของฟอร์ดหรือยี่ห้อที่ไม่ตลาดยี่ห้ออื่นๆล้มหายตายจากไปจากประเทศไทยเลย ซึ่งผมไม่เคยเข้าใจความคิดของคนพวกนี้เลยว่าทำไปทำไม? มีการแข่งขันในตลาดหลายๆเจ้ามีการแย่งชิงอันดับหนึ่งเข้มข้นแบบนี้ลูกค้าได้ประโยชน์แบบนี้ไม่ชอบกันรึไง? เหมือนการเมืองยังไงไม่รู้ พอสบโอกาสเมื่อไหร่พวกรีบออกมาเบี่ยงประเด็นขัดแข้งขัดขา แทนที่จะได้ผลที่มันออกมาดีขึ้นกว่าเดิมกลับกลายเป็นทุกคนเสียผลประโยชน์กันหมด   :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 12:57:18 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 18:04:55 »
ส่วนตัวผมใช้ Ford อยู่พอดีไม่อยากซื้อยี่ห้อซ้ำกันกับที่บ้าน (เปอโยต์ โตโยต้า ฮอนด้า มาสด้า)หลังจากศึกษา

มา 6 เดือน ผมก็ตัดสินใจซื้อครับ ใช้มา ปีกว่าๆแล้ว ตัวรถไม่มีปัญหาใดๆจุกจิกครับ

สำหรับผม คนรุ่นใหม่อายุ 28 ปี ซื้อรถด้วยเงินตัวเองคันแรกปกติขับของที่บ้าน

ขอยอมรับเลยครับว่า จุดเด่นคือสมรรถนะที่ดีและอื่นๆ อีกหลายอย่าง แต่ ศูนย์บริการ "มันห่วยจริงๆ"

จนวันนี้หนีไปเจอศูนย์ ที่ "มันไม่ห่วย" แล้วครับ เปลี่ยนมาสองศูนย์

แต่ก็แอบเซ็งทุกครั้งที่พูดถึงศูนย์ ที่มันไม่สนใจลูกค้าเท่าไหร่

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 20:09:31 »
   เท่าที่ขับ เฟียสต้า มาไม่ค่อยประทับใจเลย เวลาขับในช่วงความเร็ว 100กว่าๆ พวงมาลัยโหวงเหวง น่ากลัวมากครับ ช่วงล่างที่เค้าบอกว่าดีแต่ทำไมมันมีอาการโยนตัวเยอะก็ไม่รู้ แต่ก็ดีกว่า2จ้าวตลาดอยู่นะ  แต่หากเทียบกะมาสด้า2 เฟียสต้าชนะอยู่อย่างเดียวคือ แรงกว่าเท่านั้นเอง ช่วงล่างยังสู้มาสด้าไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 20:56:31 »
   เท่าที่ขับ เฟียสต้า มาไม่ค่อยประทับใจเลย เวลาขับในช่วงความเร็ว 100กว่าๆ พวงมาลัยโหวงเหวง น่ากลัวมากครับ ช่วงล่างที่เค้าบอกว่าดีแต่ทำไมมันมีอาการโยนตัวเยอะก็ไม่รู้ แต่ก็ดีกว่า2จ้าวตลาดอยู่นะ  แต่หากเทียบกะมาสด้า2 เฟียสต้าชนะอยู่อย่างเดียวคือ แรงกว่าเท่านั้นเอง ช่วงล่างยังสู้มาสด้าไม่ได้เลย

ผมว่ารถ fiesta คุณคงมีปัญหาแล้วแหละครับ จริงๆ fiesta ช่วงล่างเค้าค่อยข้างเด่นมากๆเลย  นุ่มแต่ไม่โยนมาก
ลองเข้าศูนย์ให้เค้าเช็คเรื่องพวงมาลัยกับช่วงล่างดูครับ

แต่ผมกลับไม่ประทับใจfiestaเรื่องเกียร์ซึ่งส่งผลกับอัตราสิ้นเปลืองมากๆเลย ทั้งยังมีปัญหาการขึ้นทางชัน รอฟอร์ดแก้ปัญหาอยู่ แม้ว่าจะดูรอเก้อ
แต่ก็ยังรอนะ :D

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 21:13:56 »

ผมว่ารถ fiesta คุณคงมีปัญหาแล้วแหละครับ จริงๆ fiesta ช่วงล่างเค้าค่อยข้างเด่นมากๆเลย  นุ่มแต่ไม่โยนมาก
ลองเข้าศูนย์ให้เค้าเช็คเรื่องพวงมาลัยกับช่วงล่างดูครับ

แต่ผมกลับไม่ประทับใจfiestaเรื่องเกียร์ซึ่งส่งผลกับอัตราสิ้นเปลืองมากๆเลย ทั้งยังมีปัญหาการขึ้นทางชัน รอฟอร์ดแก้ปัญหาอยู่ แม้ว่าจะดูรอเก้อ
แต่ก็ยังรอนะ :D

เพิ่งเข้าศูนย์เมื่อเดือนก่อนเองครับ  ปกติดี รถไม่เป็นอะไร  แต่ที่ผมเทียบหนะ เทียบกะมาสด้า2ครับ ความรู้สึกมันออกมาแบบนั้นจริงๆ
เฟียสต้าหากเจอสภาพถนน ไม่ค่อยจะเรียบ (ไม่ใช่หลุมบ่อนะครับ) อาการโยนตัวชัดมาก   คุณลองกะมาสด้า2ดูสิครับ(ตัวtop กะรองtopนะ)  ต่างกันผิดหูผิดตาเลยครับ

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:57:26 »
ผมกลับคิดว่าเฟียสต้าขับดีกว่า 2 พอสมควรเลย นุ่มแต่หนึบไม่กระด้างแบบ 2 เรื่องศูนย์เจอมา 3 ที่ก็ไม่เห็นจะต่างกับเจ้าตลาดตรงไหน