ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ คันนี้รถอะไรครับ ??  (อ่าน 6422 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ขอถามหน่อยครับ คันนี้รถอะไรครับ ??
« เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 23:57:47 »
เมื่อเช้าเจอบนทางคู่ขนานลอยฟ้าอ่ะครับ

เห็นแปะป้ายว่า Camry เลยลองมาค้นๆในเน็ตดู แต่กลับไม่เจอ เลยสงสัยนะครับว่ารุ่นอะไรกันแน่

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
Re: ขอถามหน่อยครับ คันนี้รถอะไรครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 00:24:00 »
คิดว่าน่าจะเป็น Toyota Mark II ครับ ;) เพราะคุ้นๆกับไฟท้ายแบบนี้

ปล. เคยเห็นป้ายทะเบียนไทยอยู่คันนึง ใส่ล้อ Vigo ซะด้วย :P แต่ถ้ามาแถวบ้านผมได้เห็นกันจนเบื่อเลย(รถจากฝั่งพม่า) ;D ;D ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามหน่อยครับ คันนี้รถอะไรครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 00:32:06 »
ขอถามเพิ่มหน่อยครับ สงสัยมานานว่า Mark II, Cresta, Chaser, Cressida มันแบ่งชนชั้นกันยังไงครับ ทำไมมันดูเหมือนๆกันหมดเลย

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 01:21:36 »
อยากถามมากกว่าว่า ควักกล้องมาถ่ายทันได้อย่างไร
เวลาผมเจอรถเทพๆ แค่เอื้อมมือไปก็ไม่ทันแระ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 01:35:50 »
พระเจ้า ปู่ของ Mark X
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 02:19:58 »
ขอถามเพิ่มหน่อยครับ สงสัยมานานว่า Mark II, Cresta, Chaser, Cressida มันแบ่งชนชั้นกันยังไงครับ ทำไมมันดูเหมือนๆกันหมดเลย

Mark II ออกกลางๆ

Chaser ออกเฟี้ยวๆ

Cresta ออกหรูๆ

ซึ่ง Nissan ก็จะมีเหมือนกัน

Skyline ออกวัยรุ่น

Laurel ออกหรูๆ

Cefiro ออกกลางๆ ครับ (แต่ Cefiro ขับหลังมันก็มีแค่รุ่นเดียว คือ A31 ละนะ ใช้พื้นฐานของ R32 กับ C33)

แต่จริงๆ ผมก็แยก segment ของ Cefiro กับ Laurel ไม่ค่อยออกเหมือนกัน มันดูไม่ชัดเหมือนฝั่งพี่โต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 02:23:48 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 02:48:52 »
ของนิสสันผมว่าแยกง่ายกว่านะ

Cima - หรูแบบโมเดิร์น

Cedric - หรูแบบคลาสสิค

Gloria - สปอร์ต

Laurel - บ้านๆ

ว่าแล้วก็คิดถึงยุค Hardtop Sedan จากญี่ปุ่นจังเลย คงไม่ได้เห็นอีกแล้วล่ะมั้ง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 03:50:59 »

ว่าแล้วก็คิดถึงยุค Hardtop Sedan จากญี่ปุ่นจังเลย คงไม่ได้เห็นอีกแล้วล่ะมั้ง

อันนี้ ผมหมายถึงเฉพาะในระดับ Upper D-Segment ขับหลัง อย่าง Mark II, Chaser, Cresta, Laurel, Skyline, Cefiro เท่านั้นละครับ

แต่ถ้ามองไปถึง Cedric Gloria Cima ด้วยเนี่ย มันเป็นรถคนละ segment ครับ

ไล่จากบนสุดคือ

President
Cima (แต่เดิมคือรุ่นใหญ่พิเศษของ Cedric, Gloria)
Cedric/Gloria (รถรุ่นเดียวกัน Cedric เน้นหรู Gloria ออกเฟี้ยว)
Laurel/Skyline/Cefiro
Bluebird
Sunny/Pulsar
March

(อาจมีตกหล่นบ้าง เพราะผมก็ไม่แม่น)

Toyota ในยุคเดียวกับไล่จากบนสุด
Century
Crown Majesta (รุ่นใหญ่ของ Crown ไว้ฟัดกับ Cima)
Crown
Mark II/Chaser/Cresta (ไว้ฟัดกับแฝดสอง/สาม ของ Nissan)
Camry/Vista
Corona/Carina
Corolla/Sprinter
Corsa/Corolla II/Tercel/Starlet
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 07:17:24 »
และพวก MarkII Cresta Chaser เริ่มยุบจริงๆก็เป็นรุ่นสุดท้ายปี 2001
แต่ยังไม่เข็ดจึงมี Verossa มาเสริมอีกรุ่นนึง โดยการออกแบบจะฉีกมาก

แต่ยังไงก็ไปจบที่ MarkX เมื่อกันยายน 2004 นั่นแหละ

อันนี้ ผมหมายถึงเฉพาะในระดับ Upper D-Segment ขับหลัง อย่าง Mark II, Chaser, Cresta, Laurel, Skyline, Cefiro เท่านั้นละครับ

แต่ถ้ามองไปถึง Cedric Gloria Cima ด้วยเนี่ย มันเป็นรถคนละ segment ครับ

ไล่จากบนสุดคือ

President
Cima (แต่เดิมคือรุ่นใหญ่พิเศษของ Cedric, Gloria)
Cedric/Gloria (รถรุ่นเดียวกัน Cedric เน้นหรู Gloria ออกเฟี้ยว)
Laurel/Skyline/Cefiro
Bluebird
Sunny/Pulsar
March

(อาจมีตกหล่นบ้าง เพราะผมก็ไม่แม่น)

Toyota ในยุคเดียวกับไล่จากบนสุด
Century
Crown Majesta (รุ่นใหญ่ของ Crown ไว้ฟัดกับ Cima)
Crown
Mark II/Chaser/Cresta (ไว้ฟัดกับแฝดสอง/สาม ของ Nissan)
Camry/Vista
Corona/Carina
Corsa/Corolla II/Tercel/Starlet
เสริมหน่อยครับ
Cima ยุคปัจจุบันจะกลับมาเร็วๆนี้
Cedric/Gloria มาเป็น Fuga ในปัจจุบัน
Laurel/Cefiro ยุบมาเป็น Teana
Sunny/Pulsar มาเป็น Tiida และ Latio

ส่วนของโตโยต้านั้นถ้ามารวมกับ Lexus จะได้

Century
[Celsior]
Crown
[Aristo]
Camry/Vista/[Windom]
[Altezza]
Corona/Carina -> มาเป็น Premio/Allion/Avensis
Corsa/Corolla II/Tercel/Starlet -> มาเป็น Platz -> Belta
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:00:43 »
มันคือ Mark 2 GX100 โฉมปี 1995- 1996 ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 00:49:30 »
โฉมนี้ มีทั้งเป็น Mark II, Chaser, Cresta

ญี่ปุ่นก็แบบนี้แหล่ะครับ มีรถให้เลือกเยอะ ไม่เหมือนเมืองไทย -0-