ผู้เขียน หัวข้อ: City 2009 ของผม จอดข้างทางซะแล้ววววววววว  (อ่าน 23601 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
เอ่อออ

อาการเดิมที่เคยเป็นอ่ะครับ คือมีอาการสตาร์ทติดยาก ตอนเครื่องร้อน

พอวันนี้ขับกลับจากที่ทำงาน ประมาณ สามสิบโล แล้วจอดดับเครื่องซื้อของ

พอกลับมาสตาร์ท มีการสตาร์ทไม่ติด ดังแห้งๆ แล้วก็ไม่ติด ลองอยู่หลายครั้งมากก

จนไม่ไหวแล้ว นั่งมอไซกลับบ้าน

อาการแบบนี้ เกิดจาก ได สตาร์ทพังใช่มั้ยครับ

เพราะแบต ไม่น่าใช่ เพราะ ยังเลื่อนกระจก ฟังเพลงได้

อยากถามว่า ถ้าได สตาร์ทพังจริงๆ ต้องเปลียน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คับ

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Re: City 2009 ของผม จอดข้างทางซะแล้ววววววววว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 22:28:21 »
หมดประกันแล้วหรอครับ โทรถามราคาอะไหล่ก่อนก็ได้ หรือเข้าไปให้ศูนย์เช็คเลยว่าเป็นอะไร ถ้าราคามันแพงก็เสียแต่ค่าเช็คแล้วมาหาอะไหล่เปลี่ยนข้างนอกก็ได้ครับ แต่อย่าลืมกำชับศูนย์ว่าเช็คก่อนอย่างเดียว

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: City 2009 ของผม จอดข้างทางซะแล้ววววววววว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 22:39:44 »
ลองเช็คระบบ Immo ดูด้วยครับ ถ้ามีปัญหารถก็สตาร์ทไม่ติดได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 22:44:55 »
ลองพ่วงดูก่อนครับ เลื่อนกระจก เปิดไฟหน้า ฟังเพลง บีบแตรได้
แต่ก็อาจจะมีไฟไม่พอไปหมุนไดสตาร์ทก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 22:46:04 »
ไดสตาร์ทไม่น่าจะเสียได้ง่ายๆ นะครับ

ถ้าไดสตาร์ทเสียอาจเป็นเพราะขั้วหลวม แปรงถ่านหมด หรือโซลินอยด์เสีย ก็เป็นได้ครับ

ลองใช้ไขควงหรือค้อนเล็กๆ เคาะเบาๆ ที่ไดสตาร์ทดู แล้วค่อยสตาร์ทเครื่อง (ใช้วิธีนี้แก้ขัดไปก่อน)

ถ้ารถยังอยู่ในประกัน น่าจะเคลมได้นะครับ ลองให้ศูนย์ตรวจเช็คดูดีกว่าครับผม   :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 22:49:11 »
ได สตาร์ท มันอยู่ในส่วนประกัน แสนโลมั้ยครับ เรื่องพวกนี้ผมไม่รู้เลยอ่ะครับ
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 23:05:57 »
แต่ตอนเครื่องเย็น มันสตาร์ทติดง่าย ไม่มีปัญหาเลยนะครับ

งงว่า ความร้อนมันมีผลทำให้ไม่ติดด้วยนี่สิ

ยังไงกันครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 23:12:55 »
อาการเดียวกันเลย
แต่ของผมเป็น C180 M/T W202
สาเหตุคือ วาว์ลกั๊กน้ำมัน(ตรงรางหัวฉีด)เชื้อเพลิงรั่ว
เปลี่ยนแล้วหาย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 23:15:36 »
เครื่องร้อนสตาร์ทยาก

เช็ควาล์วกักแรงดันตัวบน

คิดว่าตัวนี้น่าจะเคลมได้ครับ

โทรแจ้งฮอนด้าส่งช่างมาจัดการ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 23:23:57 »
ไดสตาร์ทหมุนเร็วปกติ แต่เครื่องไม่ยอมติด
หรือไดสตาร์ทไม่ค่อยมีแรง?

ผมไม่รู้อาการเฉพาะตัวของ City ครับ แต่ดูแลรถเก่าๆสองคัน
มันทำให้สังเกตได้ ถ้าไดสตาร์ทหมุนเหมือนปกติ แต่เครื่องไม่ยอมติด
มันไม่ใช่การจ่ายเชื้อเพลิงก็การจุดระเบิด สำหรับรถญี่ปุ่นอายุขนาดนี้
สาเหตุจากระบบจุดระเบิดผมว่าไม่น่ามี มีกลิ่นน้ำมันแรงๆบ้างไหม

ระบบกักแรงดันน้ำมันสำหรับการสตาร์ทก็อาจมีผล เพราะถ้ามันรั่วในระบบ
ตอนขับถ้าคิกดาวน์ก็ต้องมีออกอาการบ้างไม่ใช่เป็นแค่ตอนสตาร์ท

แต่รถอายุแค่นี้ไม่น่ามีปัญหาแบบนี้เลยนะครับ Civic พี่สาวผมอายุจะครบ 10 ปีแล้ว
ยังไม่เคยเจออะไรแบบนี้ Honda ทุกคันในบ้านไม่เคยเจออะไรแบบนี้เลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 23:45:10 »
ไดสตาร์ทหมุนเร็วปกติ แต่เครื่องไม่ยอมติด
หรือไดสตาร์ทไม่ค่อยมีแรง?

ผมไม่รู้อาการเฉพาะตัวของ City ครับ แต่ดูแลรถเก่าๆสองคัน
มันทำให้สังเกตได้ ถ้าไดสตาร์ทหมุนเหมือนปกติ แต่เครื่องไม่ยอมติด
มันไม่ใช่การจ่ายเชื้อเพลิงก็การจุดระเบิด สำหรับรถญี่ปุ่นอายุขนาดนี้
สาเหตุจากระบบจุดระเบิดผมว่าไม่น่ามี มีกลิ่นน้ำมันแรงๆบ้างไหม

ระบบกักแรงดันน้ำมันสำหรับการสตาร์ทก็อาจมีผล เพราะถ้ามันรั่วในระบบ
ตอนขับถ้าคิกดาวน์ก็ต้องมีออกอาการบ้างไม่ใช่เป็นแค่ตอนสตาร์ท

แต่รถอายุแค่นี้ไม่น่ามีปัญหาแบบนี้เลยนะครับ Civic พี่สาวผมอายุจะครบ 10 ปีแล้ว
ยังไม่เคยเจออะไรแบบนี้ Honda ทุกคันในบ้านไม่เคยเจออะไรแบบนี้เลย

พุ่งนี้ ผมคาดไว้ว่ามันจะสตารทติด เพราะเครื่องคงเย็นแล้ว
ผมจะขับเข้าศูนย์ทันทีครับ   เฮ้ยยยยยชีวิตตตตต

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 02:00:07 »
อีกคัวที่เป็นไปได้คือ คอยล์จุดระเบิดครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 07:38:08 »
เข้ามาหาึความรู้ด้วยคน

ส่วนตัวผมคิดว่าไดชาร์ตเสื่อม
เพราะรถอายุ2ปีเอง ถ้าคอยจุดระเบิดหรือการจ่ายน้ำมันเสีย มันคงไม่ดีแน่ๆ

ถ้าบทสรุปเป็นยังไงแล้ว ช่วยรบกวนแจ้งให้ทราบกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 08:32:58 »
ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆแบบนี้กับ Jazz ครับ
ถ้าจอดข้ามคืน หรือเกิน 2 ช.ม. จะสตาร์ทติดง่ายมาก แต่ถ้าขับมาจอดแล้วจะสตาร์ทติดยากมาก
เป็นที่แบตเตอรี่ครับ
แม้ว่าจะเปิดไฟ ฟังเพลงได้ตามปกติ แต่กำลังไฟมันไม่พอครับ
คุณเคยเปลี่ยนแบตเตอรี่แล้วหรือยังครับ
ฮอนด้า ค่อนข้างกินแบตเตอรี่นะ รถผม 5 ปีกว่าๆ ใช้แบตฯไปแล้ว 4 ลูก(นับรวมลูกปัจจุบันที่เพิ่งเปลี่ยนด้วย) เฉลี่ยราวๆ 1.5 ปี ต้องเปลี่ยนแบตฯลูกนึง

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 08:34:53 »
เซนเซอร์ตรวจจับ ข้อเหวี่ยงหรือเปล่าเอ่ย

::)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:50:11 »
ที่ถูกน่าจะเรียกมอเตอร์สตาร์ทครับ แต่บ้านเรามักเรียกรวมๆกัน ไดชาร์ต ไดสตาร์ท

รถผมก็เคยเป็นคล้ายๆกัน สตาร์ทติดยากในตอนที่เครื่องร้อน แล้วสุดท้ายก็สตาร์ทไม่ติดจอดอยู่ที่บ้าน แล้วก็อ่านจากเน็ตว่าให้เคาะเบาๆแล้วลองสตาร์ทดูตามที่คุณ Shun ว่าไว้ ก็ให้พี่ที่โรงงานมาช่วยดูกะว่าวิ่งได้จะขับไปอู่ เคาะยังไงก็สตาร์ทไม่ติด ก็เลยต้องขับมอไซด์ไปรับช่างมาดู ปรากฎว่ามอเตอร์สตาร์ทพังจริงๆ แต่ไม่ใช่ตัวที่เคาะกันตั้งนาน ฮากันมาก ดีที่มันไม่พังไปด้วย ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าไอ้ตัวที่เคาะกันมันคืออะไร 555

กรณีนี้ไปให้ศูนย์เค้าเช็คดีกว่าครับ แล้วถ้ามีเคสนี้ครั้งต่อไปก็อย่าวางใจดีกว่าครับ เกิดอาการผิดปกติแล้วเข้าตรวจเช็คดีกว่าครับ เกิดมันเจ๊งตอนที่เราต้องการใช้งานเร่งด่วนแล้วจะลำบากเอา เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 10:38:36 »
ผมว่านะ น่าจะเกิดจากสายพานหมุนเครื่องยนต์ ที่แบตเตอรี่ส่งไปหมุนมากกว่า เครื่องร้อนอาจทำให้สายพานตัวนั้นหย่อนลง (ไม่ใช่สายพานTimingนะ)
รถผมเคยเป็นทั้งๆที่แบตยังดีอยู่

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 11:32:11 »
มันไม่มีนะครับ สายพานหมุนเครื่องยนต์ที่แบตเตอรี่ส่งไปหมุน น่ะครับ

สายพานทุกเส้น หมุนด้วยเครื่องยนต์ครับ แม้กระทั่งมอเตอร์สตาร์ท หรือ ไดสตาร์ท
ก็ต่อสายไฟตรงจากแบตเตอรี่ แล้วใช้กระสวยยิงเข้าไปหมุนเครื่องยนต์ที่ฟลายวีลให้ติดครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 13:33:15 »
ขอนั่งรอคำตอบด้วยครับ

อาการคือๆ กันเลย T^T

ออฟไลน์ saraph

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 13:48:16 »
ถ้าปล่อยให้เย็นแล้ว start ได้ ก็เป็นที่ batt ครับ  ความร้อนทำให้ batt กำลังไฟลดได้ในกรณี batt อายุมากๆหน่อย ไม่ทราบว่าเปลี่ยน batt ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 13:57:37 »
ผมก็ว่าเป็นทีแบต อาการคล้ายๆกันเลย

ถ้าเข้าศูนย์ก็เสียเงินค่าเช็คอีก

ผมว่ารถก็สองปีแล้วลงทุนเปลี่ยนแบตดูก่อนดีมั้ยครับ

เพื่อมันจะหายและดีขึ้น และอายุก็ถึงเวลาควรเปลี่ยนแล้วด้วยพอดี

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 14:12:39 »
อาการเหมือนคอยล์จุดระเบิดรั่วครับ

ออฟไลน์ Trust4.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 16:45:57 »
รบกวนเจ้าของกระทู้ด้วยน่ะครับ ถ้าเข้าศูนย์แล้ว มาบอกบ้างน่ะครับ ว่าอาการเป็นอย่างไร ขอบคุณครับ(ล่วงหน้า)....เพราะรถ New City ผมมันเริ่มมีอาการแบบนี้แล้ว  แค่ 50000 กม. เอง มันจะเกี่ยวมั้ย กับการที่ฮอนด้า เรียกเข้าไปเปลี่ยนสปริงกระเดื่องวาล์วเมื่อที่ผ่านมา ....

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 17:11:31 »
รบกวนเจ้าของกระทู้ด้วยน่ะครับ ถ้าเข้าศูนย์แล้ว มาบอกบ้างน่ะครับ ว่าอาการเป็นอย่างไร ขอบคุณครับ(ล่วงหน้า)....เพราะรถ New City ผมมันเริ่มมีอาการแบบนี้แล้ว  แค่ 50000 กม. เอง มันจะเกี่ยวมั้ย กับการที่ฮอนด้า เรียกเข้าไปเปลี่ยนสปริงกระเดื่องวาล์วเมื่อที่ผ่านมา ....

สรุปครับบบบ

รถผมก็ 52xxx กม.

เป็นที่ แบตเตอร์รี่ครับ  รถผมต้องแต่ซื้อมา ยังไม่เคยเปลี่ยนแบตเลย ซึ่งใครๆก็แนะนำว่าให้เปลี่ยนทุก 18 เดือน แต่ที่ผมไม่ได้เปลี่ยน เพราะผมเป็นคนที่ซ่อมกับศูนย์ตลอด แล้วศูนย์เองก็จะเช็คแบตให้ด้วยอยู่แล้ว ผมเลยเห็นว่าก็ช่างบอกว่ายังใช้ได้ ผมก็ใช้ไป   จริงๆแล้วมันจะมีอาการเตือนให้ผมทราบก่อนนะครับ คือ รถจะมีอาการสตาร์ทแล้ว วืดๆ ต้องดึงกุญแจแล้วเสียบเข้าไปแล้ว สตาร์ทใหม่ แต่ตอนจะสตาร์ท ผมทำตามที่คุณเนยบอก คือ รอให้ไฟแอร์แบคดับก่อน ก็ได้ผมนะครับ สตาร์ทติดในทีแรกที่บิด

แต่พอพักหลังๆ ถ้าสตาร์ทตอนเครื่องเย็น ยังสตาร์ทติดในทีแรกนะครับ  แต่ถ้าในกรณีที่ขับจนเครื่องร้อน แล้วดับเครื่อง แล้วกลับมาสตาร์ทใหม่ขณะที่เครื่องยังอุ่นๆ มันจะสตาร์ทติดยาก ถึงมาก จนถึงขั้นไม่ติดเลย เหมือนที่เกิดกับผมเมื่อวานนี้

ผมได้โทรแจ้งไปยัง  Honda Roadside Assist ที่ผู้ซื้อฮอนด้าทุกคนจะได้รับสิทธิ์นี้นาน สามปี บริการดีมากครับ รวดเร็ว ส่งช่างมาดูรถ ในเวลาไม่เกิน หนึ่ง ชม. ก็มาจั้มฟ์แบตให้ผม ก็ติดเลยในการสตาร์ทครั้งแรก  ทางช่างก็วิเคราะห์ว่า น่าจะเป้นแค่แบทหมด โดยช่างเค้าวิเคราะห์ อาการรถสตาร์ทไม่ติด มาดังนี้ครับ

1 ถ้าเกิดจากแบตหมดสภาพ คือ เวลาสตาร์ท จะยังมีเสียง แซะๆ แต่ไม่ติด ไฟหน้าปัดขึ้นๆดับๆ เปิดเพลงยังติด แอร์ยังทำงาน กระจกไฟฟ้าเลื่อนได้หมด
2 ถ้าเกิดจากไดสตาร์ท การสตาร์ทจะไม่มีติด ไม่มีเสียงอะไรทั้งสิ้น ไม่แชะๆๆๆ ใดๆ ทั้งยังพอมีเสียงของการสตาร์ทบ้าง ส่วนใหญ่จะเป้นที่แบท
3 ถ้าเกิดจากระบบจ่ายเชื้อเพลิง เสียงสตาร์ทจะติดแบบ ยาวๆๆ แต่ไม่ติด ดังคล้ายรถดเซลเก่า สตาร์ทยากๆอ่ะครับ

ก็ได้ความรู้เพิ่มเติมกันเลยละครับผม

ส่วนค่าใช่จ่ายก็ แบท ศูนย์ 1950 บาท ค่า เปลี่ยน 88 บาท
ผมก็เคย เช็คระยะ ถ่ายน้ำเครื่อง  ล้างเครื่องยนต์ ระบบวาล์ว หัวฉีด เคลือบสารป้องกันการสึกหรอของเครื่องไปด้วยเลย
รวมทั้งหมด   5143 บาท

ก็ดูแลกันไปครับ วันนี้ ผมเลยต้องเอาน้องวัน มาขับ บอกตรงๆ อึดอัดกับการขับน้องวันจริงๆครับ
คาดว่าวันพุ่งนี้ จะไปเอาน้องตี้ มาขับได้เหมือนเดิมครับบบบบ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 17:16:49 »
อ่านในคลับ jazz ซึ่งใช้เครื่องเดียวกัน
ส่วนใหญ่จะเจออาการสตาร์ทครั้งแรกไม่ติด ต้องครั้งที่ 2 ถึงติด หรือบางทีต้องทิ้งไว้ระยะหนึ่งถึงสตาร์ทติด
ส่วนใหญ่มันจะมี 2 สาเหตุที่ไปแก้กันมานะครับ
1.แบตเตอรี่ ซึ่งจะอยู่ได้ประมาณ 1 ปีครึ่ง ก็ลาโลกแล้วครับ ไม่แน่ใจว่าแบตเตอรี่ออกแบบมาเล็กไปหรือเปล่า jazz ผมมีอาการไฟตกเป็นประจำ แค่เปิดไฟหน้าไฟในรถก็ตกแล้วครับ - -" ตกกันทุกคัน ถ้าไม่ตก jazz ปลอมครับ
2. ไดสตาร์ท เห็นบางคนเป็นอาการสตาร์ทติดยาก เป็นบ่อย ไปให้ศูนย์เช็ค เปลี่ยนไดสตาร์ทแล้วอาการหายไปครับ

ลองดูเป็นข้อมูลครับ อ้อ....ไดสตาร์ทรับประกัน 3 ปีหรือ 100,000 กม. นะครับ  แต่แบตเตอรี่แค่ปีแรกเท่านั้น
หากจะเปลี่ยนแบตเตอรี่แนะนำเอาแบตเตอรี่แห้งเลยครับ Bosch ไม่ก็ Puma ก็ได้ ราคาตัวแรกเกือบๆ 3 พัน แต่ตัวที่ 2 ประมาณ 2 พันต้นครับ  :-\
...............อ้าวเจ้าของกระทู้มาก่อนนิดเดียว  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2012, 17:19:16 โดย Prachsaphol_yjd »

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 17:50:37 »
เอ่อออ

อาการเดิมที่เคยเป็นอ่ะครับ คือมีอาการสตาร์ทติดยาก ตอนเครื่องร้อน

พอวันนี้ขับกลับจากที่ทำงาน ประมาณ สามสิบโล แล้วจอดดับเครื่องซื้อของ

พอกลับมาสตาร์ท มีการสตาร์ทไม่ติด ดังแห้งๆ แล้วก็ไม่ติด ลองอยู่หลายครั้งมากก

อาการแบบนี้ เกิดจาก ได สตาร์ทพังใช่มั้ยครับ

เพราะแบต ไม่น่าใช่ เพราะ ยังเลื่อนกระจก ฟังเพลงได้

อยากถามว่า ถ้าได สตาร์ทพังจริงๆ ต้องเปลียน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คับ

อยากเห็น mini จังครับ

การขับขี่ของ mini เทียบกับ city เป็นยังไงบ้างอะครับ  พี่มีรีวิวไหมครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 19:30:01 »
เอ่อออ

อยากเห็น mini จังครับ

การขับขี่ของ mini เทียบกับ city เป็นยังไงบ้างอะครับ  พี่มีรีวิวไหมครับ

ต่างกันมากครับบบ 
เอ๋อ รีวิว ผมคงไม่มีเวลาทำอ่ะครับ

มินิให้คุณภาพการขับขี่ที่ดีมากกกกกก
ซิตี้ให้ความแรงและความก้วางสบาย

มินิที่ผมมี มันเป้นมินิของที่บ้าน ผมไม่ซื้อเอง เพราะคงไม่มีปัญญาผ่อน แล้วผมก็ไม่ค่อยได้ขับ เพราะมันเล็ก และแข็งมาก Mini One  90 Hp
ช่วงล่างดีครับ ขับสนุก ไม่มีหวาดเสียว เพราะเครื่องมัน เก้าสิบแรงม้าเอง คงไม่มีไรทำให้เสียวได้นอกจากขับไปเฉียดสิบล้อเล่น
ขับทางไกลก็ดีครับ ดูปลอดภัยดี แต่มันไม่มีเรี่ยวแรงเท่าไหร่
เน้นขับเอาอิมเมจไป ลุดดูดี จะไปเปรี้ยวมากไม่ได้ แรงน้อย เด๋วโดน แจซ สวนเอา อายเค้า

สิ่งที่ ซิตี้ ดีกว่า มีสองเรื่องคือ กว้างขวาง นั่งสบาย กับเครื่องยนต์ที่แรงกว่าชัดเจนครับ  นอกนั้น มินิดีกว่าหมดทุกอย่างครับ
อีกเรื่อง ผมซื้อเอง ซ่อมเอง เลยต้องใช้รถญี่ปุ่นแบบนี้แหละ สบายใจ

อีกอย่าง ผมชอบเครื่องเสียง ซิตี้มากกว่า ไม่ใช่เสียงดีกว่าหรอกครับ แต่มันใช้งานง่ายดี

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 18:59:24 »
ที่ถูกน่าจะเรียกมอเตอร์สตาร์ทครับ แต่บ้านเรามักเรียกรวมๆกัน ไดชาร์ต ไดสตาร์ท

รถผมก็เคยเป็นคล้ายๆกัน สตาร์ทติดยากในตอนที่เครื่องร้อน แล้วสุดท้ายก็สตาร์ทไม่ติดจอดอยู่ที่บ้าน แล้วก็อ่านจากเน็ตว่าให้เคาะเบาๆแล้วลองสตาร์ทดูตามที่คุณ Shun ว่าไว้ ก็ให้พี่ที่โรงงานมาช่วยดูกะว่าวิ่งได้จะขับไปอู่ เคาะยังไงก็สตาร์ทไม่ติด ก็เลยต้องขับมอไซด์ไปรับช่างมาดู ปรากฎว่ามอเตอร์สตาร์ทพังจริงๆ แต่ไม่ใช่ตัวที่เคาะกันตั้งนาน ฮากันมาก ดีที่มันไม่พังไปด้วย ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าไอ้ตัวที่เคาะกันมันคืออะไร 555

กรณีนี้ไปให้ศูนย์เค้าเช็คดีกว่าครับ แล้วถ้ามีเคสนี้ครั้งต่อไปก็อย่าวางใจดีกว่าครับ เกิดอาการผิดปกติแล้วเข้าตรวจเช็คดีกว่าครับ เกิดมันเจ๊งตอนที่เราต้องการใช้งานเร่งด่วนแล้วจะลำบากเอา เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

ไดชาร์จ กะ ไดสตาร์ท คงไม่มีใครเรียกเหมือนกันมั้งครับผม นอกจากไม่รู้เรื่องจริงๆอ่ะครับ

ไดชาร์จ ก้อไว้ชาร์จไฟเข้าแบต
ไดสตาร์ท ก้อไว้หมุนสตาร์ทเครื่องนิคับโผม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 09:22:33 »

ไดชาร์จ กะ ไดสตาร์ท คงไม่มีใครเรียกเหมือนกันมั้งครับผม นอกจากไม่รู้เรื่องจริงๆอ่ะครับ

ไดชาร์จ ก้อไว้ชาร์จไฟเข้าแบต
ไดสตาร์ท ก้อไว้หมุนสตาร์ทเครื่องนิคับโผม

ไม่ใช่อย่างนั้นครับ ผมคงสื่อสารไม่เคลียร์

ไดชาร์จ ก้อไว้ชาร์จไฟเข้าแบต ไดมาจากไดนาโม
ไดสตาร์ท ก้อไว้หมุนสตาร์ทเครื่อง จริงๆแล้วควรเรียก มอเตอร์สตาร์ทครับ ไม่ใช่ไดสตาร์ท

เพราะลักษณะของมอเตอร์กับไดนาโมทำงานต่างกัน ไดนาโมมีหน้าที่ปั่นไฟเข้าแบตเตอร์รี่ มอเตอร์ทำหน้าที่เอาไฟจากแบตเตอร์รี่มาใช้หมุนโรเตอร์เพื่อเอาพลังงานมาใช้ต่อ

บ้านเราเรียกไดนำหน้าทั้งสองอันเลย ทั้งไดชาร์จ ไดสตาร์ท ได้ยินตอนแรกก็งงว่าไดนาโมมันทำหน้าที่สตาร์ทได้ด้วยเหรอก็เลยไปถามพี่ที่รู้จักกันแล้วก็เป็นเรื่องช่างเค้าอธิบายอย่างนี้มา คนที่เคาะอะไรก็ไม่รู้นั่นแหละครับ

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 11:19:52 »
ถ้าเปลี่ยนแบตให้แอมป์สูงขึ้นจะดีกว่าไหมครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^