ผู้เขียน หัวข้อ: }>- เคยตัดสินลักษณะเจ้าของรถ จากรุ่นรถกันมั้ยครับ -<{  (อ่าน 12891 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบเดาลักษณะคนขับ โดยดูจากประเภทรถใดๆก็ตาม อย่างเช่น

คนขับ Vigo/Dmax - เป็นหนุ่มกลางคน บ้างาน เก็บกด (ถึงได้ชอบมาโชว์พลังบนถนน) แต่รักครอบครัว ซื่อตรง

คนขับ Almera - เป็นข้าราชการหนุ่มวัย 30 ตัวผอมสูง เป็นคนจริงจัง ละเอียด รอบคอบ แต่ยังโสดออนเซลล์

คนขับ Fiesta - เป็นหนุ่มวิศวฯ หรือทำงานในสายวิทย์ ชอบความตรงไปตรงมา เนี๊ยบเป๊ะ

คนขับ Cruze - หนุ่มวัยรุ่น อายุ 22 ฐานะดี เรียนเก่ง ชอบความทันสมัย ใส่ใจเทคโนโลยี (คุ้นๆเหมือนคำขวัญอะไรสักอย่าง)

คนขับ DS3 - เป็นเซเลบฯหรือลูกสาวไฮโซของสักตระกูล

คนขับ X1 - สาวทำงานอายุ 40 เป็นหัวหน้าหน่วยงานหนึ่ง มีครอบครัวแล้ว แต่หุ่นเช้ง หน้าเด็ก ชอบแต่งตัวกระชากวัย

คนขับ Alphard - เป็นคนขับรถให้ผู้มีอิทธิพลหรือคนใหญ่คนโตสักคน

*เดารถเก่ามั่ง*

คนขับ Peugeot 505 - เป็นทหารวัย 40 ยศระดับกลาง สุขภาพดี ยังเตะปี๊บดัง

คนขับ Volvo 940 - เป็นข้าราชการระดับซี 8 ขึ้นไป(ที่ไม่ได้ไปบ้องหูใคร 55+)

คนขับ Grand Cherokee/Range Rover Vogue เป็นเจ้าของรีสอร์ท อายุ 50 เงียบขรึม ดูน่าเกรงขาม

คนขับ Saab เป็นฝรั่งมาทำงานในไทย เจ้าของร้านอาหาร หรือร้านเครื่องแต่งกายสักแห่ง

คนขับ Nissan Cube เป็นวัยรุ่นอายุ 25 เป็นนักดนตรี หรือศิลปินสักแขนง

แล้วสมาชิกท่านอื่นๆ เคยจินตนาการเจ้าของรถจากรุ่นรถของเขามั้ยครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
บางทีอาจจะดูประเมินกันล่วงหน้าเกินไปหน่อย

แต่สำหรับทั้งอัลพาร์ด และคาราเวร มีหลายคันสร้างชื่อเสียไปในทางรถโจรครับ อย่างไซเรนเถื่อน เจอมากับตัว แล้วก็พวกซิ่ง มีมือปืนเป็นแก๊งอยู่ในรถ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เคยลองเดาและผิดคาดครับ

เจอสาวแบ๊วๆ หวานๆ ขับLancer EX 2.0 โอ้ววว

ออฟไลน์ Ruksadindan

เจอสาวแบ๊วๆ หวานๆ ขับLancer EX 2.0 โอ้ววว
เหมือนกับสุภาพสตรีเดินลงมาจากโฟกัสทีดีซีไอ....ล้อใหญ่ๆ ดำๆ

GeMiNi

เคยครับ
E Class W124 มักจะคิดว่าเป็นคุณลุงที่ซื้อใช้มาตั้งแต่เกือบ20ปีก่อน ตอนที่ประสบความสำเร็จในการทำธุรกิจในยุคนั้น
3 Series E46 หนุ่มมหาลัยเซอๆ ฐานะปานกลางไปทางค่อนข้างดี ซื้อมาเป็นมือสอง
Jazz สาวมหาลัย กำลังเรียนปริญญาตรี ฐานะกลางๆ แต่วางตัวคุณหนูนิดๆ
Vios คนเพิ่งเริ่มทำงานอายุประมาน30
Pajero sport อายุวัยกลางคน ชอบชีวิตสบายๆออกไปทางลูกทุ่ง นั่งร้านอาหารริมถนน มีดนตรีสด

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
X6 นักเลงนี่ฝ่า
CLS โอ้วหรูหราและเป็นคนช่างคิด/ช่างเลือก
R8 ไม่คนบ้าก็ต้องชอบจิงๆ
SLR คนบ้า
SLS เป็นคนหลงไหลในศิลปะย้อยยุค
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

Chariot

เคยเจอชายอายุ 40 ร่างกำยำขับฟีโน่สีชมพูมั้ยล่ะครับ คิดอีกแง่ เขาอาจจะยืมรถลูกสาวมาขับก็เป็นได้ 555  :D

ออฟไลน์ MystogaN

ตามสถิติที่ผมเคยเห็นละกันนะ

Honda Civic สาววัย 16 ยังไม่มีใบขับขี่ ชนรถตู้ตกทางด่วน ;D
Nissan GT-R หนุ่มไฮโซรักรถ แต่ดันหน้าเหมือนเด็กแว้น (ไม่เคยเห็นคนไหนหน้าตาดีเลยซักคนครับ)
Toyota Vios ทุกเพศทุกวัยมีหมด ...
MB C-Class สาวใหญ่วัยทำงาน เป็นคนเจ้าระเบียบ
BMW 3-Series หนุ่มวัยรุ่น ที่บ้านฐานะค่อนข้างดี
Nissan March สาวใสวัยเรียน เพิ่งหัดขับรถเป็นใหม่ๆ
BMW Z4 หนุ่มเพลบอยไฮโซชอบหลอกล่อผู้หญิง ...
Toyota Altis หนุ่มใหญ่ไฟแรงจากแดนอิสาน มาหางานทำในกรุงเทพ ชอบฟังเพลงหมอลำ และ ชอบไปส่งรถ !!! :o

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่นะตัดสินจากลักษณะการขับมากกว่า  ;D ;D ;D แต่มักจะนึกได้แค่ขับแบบนี้กุ๊ยชัดๆ อะไรทำนองนี้ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
ผมว่าตอนออกแบบ เขาคงคำนึงถึงบุคลิคคนกลุ่มลูกค้าไว้ด้วยแหละ

อย่าง Lancer EX เนี่ยดูยังไงก็เป็นรถที่แรง กลุ่มลูกค้าก็คงเป็นวัยคะนอง หรือ(วัยไม่คะนองแต่)ใจคะนอง
ในขณะที่ Altis จะดูเป็นผู้ใหญ่กว่านิดนึง ดูมีเหตุผลมากกว่า
และ Civic FD ดูเป็นมนุษย์ต่างดาว !!!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

Camry 2.4 / 2.4Hybrid ตูชอบขับเร็ว และไม่ชอบให้ใครหน้าไหนมาแซง  >:(

ออฟไลน์ eaowpj

-เคยทายครับแต่ไม่ค่อยจะถูก แต่ชอบทางรถที่ไม่ค่อยเห็นบ่อย ๆ เช่น
benz slk คิดว่าเป็นหนุ่ม ดูไฮโซ แต่งตัวดีสำอาง แต่ที่เห็นผ่านฟิล์มกลับเป็นชายวัยประมาณ 50 ลงพุง ผมบาง ใส่เสื้อยืดคอโปโล
Bentley Continental คิดว่าเป็นเจ้าของธุระกิจหรือฝรั่งใส่สูทภูมิฐาน แต่ที่เห็นผ่านฟิล์มคือชายกลางรูปร่างท้วม ผิวเข้ม ใส่เสื้อแขนยาวผ้าย้วย ๆ ลายพล้อย
-ส่วนกรณีวิธีขับก็เคยทายครับ เฉพาะคนขับรถแย่ ๆ มาก ๆ จะเรียกว่าทายก็ไม่ถูก เพราะจะทายว่าเป็นสัตว์เลื้อยคลาน หรือสัตว์มีเขาอยู่เรื่อย แต่ก็ผิดประจำเพราะที่เห็นคือคน
-กรณีชายอายุ 40 ร่างกำยำขับฟีโน่สีชมพู สงสัยเล่นเวตเวทที่แคลิฟอร์เนีย ว้ายยยยย เฮ้ยว้าวววว  :)

ออฟไลน์ 5ume7h

เดาบุคลิกคนขับไม่ค่อยถูก

แต่ที่เดาถูกเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์คือ ดูจากการขับเดาว่ากำลังคุยโทรศัพท์อยู่

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับบุคลิกของรถนะครับ ถ้าผมจะเดา จะประมาณว่า
คนใช้โตโยต้า ชอบอะไรที่มันทน เป็นคนง่ายๆ อะไรก็ได้
คนใช้ฮอนด้า ชอบขับรถเร็วนิดๆ ชอบเครื่องยนต์กลไก
คนใช้นิสสัน ชอบความคุ้มค่า โดยไม่สนใจบุคคลอื่นๆ
คนใช้มิตซูฯ มีความมั่นใจในตัวเอง ชอบขับรถเอง
คนใช้เบนซ์ หนุ่มเจ้าสำอาง อาจรวมถึงเจ้าของกิจการ
คนใช้ BMW มีความเป็นตัวของตังเองสูง ไม่ชอบตามใคร
ฯลฯ

แต่สุดท้ายมันก็ไม่เป็นไปตามที่เราคิด
อย่างบ้านผม ผู้ผมขับแจ๊ซ ส่วนแฟนผมขับซิตี้ มันน่าจะกลับกันมากกว่า 5555

ออฟไลน์ udis

ไปเจอแถวไหนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เคยเจอนักศึกษาขาวสวยหมวยเอ็กซ์ ลงรถจากวีโก้ยกสูงสีขาว

ผมรถน้ำต้นไม้อยู่หน้าบ้าน ทำหน้าไม่ถูกเลย เค้ามาหาเพื่อนข้างๆบ้านผม

ผมว่ามันเดาลำบากนะ น้องคนนั้นอาจจะชอบยกสูงชอบออฟโรดก็ได้นะ  ;D ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
อาม่าหลังบ้านผมยังขับ Fortuner เลยครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เจอและส่วนใหญ่เดาถูกครับ
แต่ก็มีบ้างที่ไม่อยากเชื่อสายตาตัวเอง

เช่น

- Mercedes Benz. หางปลา เดินลงมานี่วัยรุ่นเด็กแนวบ้านผู้ดีเก่า แต่ออกแนวเที่ยวเอกมัย ทองหล่อ
- Nissan Teana J31 คุณป้า นั่งมาในรถ 3 คน ทั้งหมด ทำผมทรง ไลออน คิง กระบังตั้งเป็นเพิงหมาแหงนเลยทีเดียว
- Nissan Frontier 4 ประตูยกสูง คนขับ เป็นคุณป้าทรงไลออนคิง แถมใส่ชุดไปงานกลางคืนเป็นผ้าไหมสีเขียวเต็มยศ

เจอและส่วนใหญ่เดาถูกครับ
แต่ก็มีบ้างที่ไม่อยากเชื่อสายตาตัวเอง

เช่น

- Mercedes Benz. หางปลา เดินลงมานี่วัยรุ่นเด็กแนวบ้านผู้ดีเก่า แต่ออกแนวเที่ยวเอกมัย ทองหล่อ
- Nissan Teana J31 คุณป้า นั่งมาในรถ 3 คน ทั้งหมด ทำผมทรง ไลออน คิง กระบังตั้งเป็นเพิงหมาแหงนเลยทีเดียว
- Nissan Frontier 4 ประตูยกสูง คนขับ เป็นคุณป้าทรงไลออนคิง แถมใส่ชุดไปงานกลางคืนเป็นผ้าไหมสีเขียวเต็มยศ

ฮาทรงผมไลออนคิงครับ เห็นภาพเลยครับ
 :o :o :o

ออฟไลน์ JIRATH

ไม่ตัดสินครับ แต่ดูมากกว่า คนนี้ขับรถคันไหนอะไรยังไง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Tonge

มีแต่ประสบการณ์ตรง
- city ทุกรุ่น เกือบทุกคันจะมีปัญหากับผมบนท้องถนนตลอด หลังๆเริ่มมี altis มาผสมด้วย เช่น ค่อมเลน เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟในระยะกระชั้นชิด เบรคไร้สาเหตุ เงอะๆงะๆ
แล้วก็ ไม่คิดไม่คาดฝัน
- Bentley Continental GT สีขาว ภายในสีแดง ขับอยู่ข้างๆ มองเข้าไป คนขับเป็นผู้หญิงแบบคนอีสานแท้ๆ ขับแบบเงยหน้า เบาะไม่ได้ปรับ นั่งมากับลูกสาววัยอนุบาล เหมือนลูกแม่ค้าที่ตลาด ผมอึ้งไปเลย

conan_murder

Toyota Vios + Nissan March : เป็นได้ทั้งคนที่พึ่งหัดขับรถ และผู้หญิงมีอายุหน่อย ส่วนมากถ้าเจอให้แซงได้เลยเพราะจะขับช้าทั้งคู่

ออฟไลน์ YenChar

วีออส มาร์ช แจ๊ส นั่นล่ะครับ ตัวดี
เด็กเพิ่งมีรถ พนักงานออฟฟิศเพิ่งซื้อรถ
วัยคะนอง ราคาไม่แพง แต่ประสบการณ์น้อย ออกตัวแรง
ขับกันเร็วจริงๆ

ส่วนตัวผม ผมว่า
คนขับครูส เป็นคนมีรสนิยม
คนขับSpace Wagon/อินโนว่า/อแวนซ่่า ดูเป็นแฟมมิลี่แมน
คนขับวีโก้หรือกระบะ(แคป) ดูเป็นคนค้าขาย มีกิจการ ไม่ใช่พนักงานออฟฟิศ
คนขับPJS ดูเป็นคนแตกต่าง ไม่เหมือนใคร
และอื่นๆอีกมากมาย

conan_murder

งั้นแปลว่าผมขับเร็วกว่าอีกน่ะสิ  :|

ที่โรงงานมีรถเกือบทุกแบบเลย ทุกคนล้วนทำงานโรงงาน!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
 dmax  vigo เป็นพวกชอบซิ่งรถเห็นทางตรงไม่ได้เห็นเป็นต้องเหยียบ ควันยิ่งดำยิ่งสะใจ
cruze  เป็นพวกชอบไม่เหมือนใครแอบมีแนวหรูนิดนึง มักจะเห็นแถวร้านกาแฟตามปั๊มน้ำมัน
teana camry accord เป็นพวกเสี่ยส่วนมากที่เห็นมักจะจอดแถวร้านคาราโอเกะ  ร้านลาบ แถวบ้านผมเห็นบ่อย
spacewagon wish รักครอบครัวดูสุภาพ ชอบเที่ยวต่างจังหวัด มักจะเห็นตามน้ำตก
march jazz yaris vios city civic  ชอบเที่ยวอารมณ์วัยรุ่น มักจะเห็นมากๆตามผับ หรือสถานที่แอ๊บแบ๊ว
ิำืbenz bmw ดูเป็นเศรษฐีสง่าเป็นรถที่ คุณหญิง คุณนายต้องมีทุกคน มักจะเห็นตาม สถานที่หรูๆ โรงแรมดังๆ 
fortuner เหมือนพวกผู้มีอิทธิพล ขับจี้ตูดรถใครเป็นต้องหลบถ้ายิ่งติดฟิล์มดำเสมือนมีมือปืนอยู่ในรถ มักจะเห็นตามเลนขวาถนนในประเทศไทย
fiesta ชอบอะไรแปลกๆเหมือนชอบอยู่คนเดียว มักจะเห็นตอนที่เราติดไฟแดงพอมองรถแล้วก็พูดว่า เออ มันก็สวยดีนี่หว่า ทำไมไม่เห็นมีใครขับเลยว่ะ
triton navara ชอบอะไรแรงๆถ้ายิ่งแต่งมาด้วยรับรองควันเต็มถนน triton มักจะเห็นโคโยตี้ขึ้นไปเต้นอยู่บนหลังคา ไม่เข้าใจเหมือนกันข้างล่างมันเต้นไม่ได้หรอ navara มักจะเห็นตามเลนขวาเพราะชอบกวดกับvigo ตลอด

ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

Chariot

เอ้อ นึกขึ้นได้ว่าเคยเห็นคู่ผัวเมียอายุ 50 กว่าๆ ขับนิสสัน สแตนซ่า 5 ประตู สภาพแห้งๆ

ภายหลังเพิ่งมารู้ว่าเขาเป็นพ่อแม่ของเพื่อนผมเอง เป็นเจ้าของกิจการหอพักแถวราชมงคล แถมตอนนี้ก็ส่งลูกไปเรียนที่อเมริกาด้วย !!

ผมเดาว่า สแตนซ่าเก่าๆคันนั้น คงเป็นรถมือเดียว ซื้อใช้ทำมาหากินสร้างเนื้อสร้างตัวจนรวย จึงเก็บไว้ใช้เป็นอนุสรณ์

dogclubs

ที่โรงงานมีรถเกือบทุกแบบเลย ทุกคนล้วนทำงานโรงงาน!
 ;D ;D ;D

ต้องการจะสื่ออะไร..  เกี่ยวกับกระทู้ไหม..

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมเคยเดาแต่ เพศ และอายุ จากการขับรถแฮะ

แล้วก็ 90 เปอร์เซ็นจะถูก  :D

ส่วน ลักษณะนิสัย ไม่เคยเดาอะครับ สงสัยต้องลองมั้งแล้วแหละ  :P

;D ;D ;D

ต้องการจะสื่ออะไร..  เกี่ยวกับกระทู้ไหม..

จะบอกว่า เท่าที่สังเกตก็มีคนทุกประเภทใช้รถกันทั้งนั้นครับ
แถวที่ผมอยู่ก็เลยสังเกตอะไรไม่ได้ครับ เพราะทุกคนทำงานเหมือนกัน อยู่โรงงานโน้นบ้างนี้บ้างครับ
 :) :) :)