ผู้เขียน หัวข้อ: Proton Persona กับ New city 2009  (อ่าน 23937 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nu

• Newbie
  • *
Proton Persona กับ New city 2009
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 23:03:33 »
วันก่อนเห็น proton คันนี้ สวยมากจริง ๆ กับรถราคาระดับนี้  ผมว่าหลายๆคนอยากซื้อมาใช้ แต่อาจไม่กล้าเพราะไม่มั่นใจคุณภาพกับการบริการของศูนย์ครับ  เลยอยากฟังทรรศนะหรือ review รถรุ่นนี้จากคุณ JIMMY ครับ เผื่อจะไ้ด้ความรู้เกี่ยวกับรถรุ่นนี้ครั  ถ้าให้ดีนะครับลองเปรียบเทียบกับ new city 2009 ของคุณJIMMY เลยจะได้เข้าใจง่ายขึ้น   ถ้าเพื่อนๆ คนไหนเคยลองขับมาแล้วก้อช่วยกัน comment ได้นะครับ

ออฟไลน์ Nu

• Newbie
  • *
Re: Proton Persona กับ New city 2009
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 23:04:40 »
ด้านหน้าก้อแจ่มมากมาย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: Proton Persona กับ New city 2009
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 23:50:12 »
เครื่องยนต์กับเกียร์ ผมว่า City ยังนำหน้าอยู่มาก
ไม่ได้บอกว่าโปรตอนไม่แรง แต่ช่วงรอบต่ำกับค่อนกลางมันไม่ได้ดังใจเลย
ถ้าเป็นเครื่อง 1.6 ตัวนี้ใน Gen2 จะมีดีที่รอบช่วง 4000ขึ้นไป รวดเร็วและมันส์ใช้ได้เลย
แต่กับ Persona CNG ผมไม่รู้ว่าเป็นเพราะมันเป็นรถทดลองขับหรือเปล่า มันวิ่งได้อืดอาดมาก
อืดต้น อืดกลาง อืดปลาย สับไปใช้ CNG ยิ่งแล้วใหญ่ เร่งขึ้นเนิน นั่งบรรทุกน้ำหนักเท่ากัน แพ้ Savvy 1.2

วัสดุและอุปกรณ์ อันนี้โอเคผมว่าห่างกันไม่มาก และกับโปรตอนตัวนี้ ถ้าไม่ใช่ว่าพวงมาลัยไม่ค่อยสวย
อย่างอื่นผมว่าทำได้น่าชม เรียกได้ว่าแค่เปลี่ยนวัสดุหน่อยก็ดีแล้ว แต่ก็เข้าใจว่าถ้าเลือกวัสดุดีมากๆ
มันก็จะทำให้ราคารถไม่น่าเอื้อมจับเท่าเดิมเหมือนกัน

ความสบายในการโดยสาร City มีดีที่เบาะหลังเอนได้ แต่ถ้าไม่เอน ก็ใหญ่กว่า Proton แค่นิดเดียว
และในการเดินทางไกลๆผมว่าไม่น่าต่างกันด้วยซ้ำ

จุดที่ผมชมเชยคือช่วงล่าง ซึ่งเมื่อเราดูกันที่ประเภทของรถ และจุดประสงค์ที่คนส่วนใหญ่จะซื้อไปใช้งาน
โปรตอนนุ่มสบายกว่า City ในขณะที่เรื่องเกาะถนนก็ใช่ย่อยถ้าขับเล่นบนเขา ..ทางตรงยาวๆ
140-160นี้ยังไม่เคยลองครับ

เรื่องการออกแบบ ผมไม่ชอบแค่ข้างหน้าครับ แต่ที่เหลือทั้งคันผมมองว่าลงตัวมาก และส่วนท้ายใจผมรักสไตล์
แบบนี้มากกว่าเป็ดเชิดของ City ด้วยซ้ำ

วันนี้เนี่ยโอเคครับ City ชนะในภาพรวม แต่โปรตอนมันพิสูจน์ตัวเองเลยว่าถ้าเมื่อไหร่ที่ลุกขึ้นมาเอาจริง มันจะทำรถให้ดี ก็ทำได้
ติดอยู่แค่ศูนย์ดีแค่ไหน แก้ไขภาพลักษณ์ได้เร็วแค่ไหน ความพึงพอใจของลูกค้าสูงแค่ไหน โดยเฉพาะกับลูกค้าไทย
ซึ่งจุกจิกใช้ได้ แต่เวลาชมจะปากเงียบ ไม่ค่อยไปชมต่อให้ใครฟัง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 00:29:01 »
ผมเสริม ตาแพน นิดเดียว

ถ้าตราบใดที่ยังเป็นพระนครยนตรการนะ

ผมขอไม่ไว้ใจครับ

ออฟไลน์ Sunroofza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 03:07:02 »
หน้าไม่งาม  ตูดสวย บอดี้ดี ช่วงล่างแหล่ม   

ออฟไลน์ TzOzOzN

• Jr. Member
  • **
    • Car-Design-Project
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 13:26:21 »
ไมเนอร์เชนอีกที  ทำดีๆ อาจเป็นบีเอ็ม ได้เลย

ชอบการตลาดเค้าแฮะ

เอารถมาให้ลองถึงหมู่บ้านเลย
เพิ่งจะได้เจอนี่แหละ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 14:15:46 »
พี่ตูนนน เล่าเลยครับ อยากรู้ๆๆๆ

ถนนในหมู่บ้านเนี่ยแหละ ดีมากๆ สำหรับการลองรถ ใครจะเชื่อ แต่มันเป็นเรื่องจริง

(ถ้าไม่กลัว หมาแมว ลูกเล็กเด็กแดง ขี่จักรยานตัดหน้า)

ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ HUT

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 17:54:37 »
ทำธุรกิจแบบขายตรงเลยเนอะ....

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 19:21:46 »

ถ้าตราบใดที่ยังเป็นพระนครยนตรการนะ

ผมขอไม่ไว้ใจครับ

หมายความว่าไงครับ ไม่ไว้ใจบริษัทใช่รึป่าว

แล้วอย่างนี้จะได้ดู รีวิวโปรตอนจากพี่จิมซักรุ่นมั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 20:33:44 »
ผมว่าคงยากครับ เพราะเคยสับเค้าไว้ซะเละ

อย่าว่าแต่จิมมี่เลยครับ ในหลายๆด้านผมก็สับโปรตอนไว้เหมือนกัน
เค้ายังต้องทำให้ดีกว่านี้ครับในภาพรวม แต่ในประสิทธิภาพของรถบางด้าน ผมรู้สึกดีที่
เค้าสามารถทำได้ไม่เลวเลย และบางอย่างดีจริงๆ ช่วงล่างของ Gen2 นั้นเป็นอะไรที่
ผมอยากให้ Tiida ผมทำได้แบบนั้น..ไม่ใช่เรื่องเกาะ แต่เป็นเรื่องความกระเทือน
โปรตอนกระเทือนน้อยกว่า

เครื่อง..ถึงแม้แรงบิดรอบต่ำกับกลางจะห้อยๆเหมือนรถพันหกจากยุคต้นๆ 90
แต่หลัง 4000 โอเคเลย ดึง และดุ ถ้าจับใส่เกียร์ธรรมดานี่น่าจะเอาเรื่องเหมือนกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 00:41:25 »
รีวิว รถโปรตอน จากผม?

มันเหมือนความเป็นไปได้ ที่เราจะได้เห็น หิมะตรง กลางสยามพารากอน นั่นละครับ

อย่างที่แพนบอกครับ
ผมเคยสับไว้ซะเละ ถึงขั้นบอกว่า "ไล่ให้กลับไปทำรถมาใหม่เถอะ!"

ชีวิตนี้ไม่เคยเขียนรีวิว ตรง และแรงขนาดนี้มาก่อน แต่กับ Gen2 นี่ผม ไม่เอาเลย

พระนครยนตรการนั้น

เอางี้ แต่ก่อนนี้ เขาขายรถยี่ห้ออะไรกันบ้าง มาดูกันดีกว่า

1. Opel
2. Holden
3. Daihatsu
4. Hyundai
5. Alfa Romeo / Fiat Group

ทุกวันนี้ ยี่ห้อที่ยังเหลืออยู่ในเมืองไทยคือ ข้อ 5 แต่ริบหรี่มาก
ส่วนข้อ 4 นั้น เกากลีจับมือกับญี่ปุ่น เอาไปทำเองแล้ว 3 ข้อที่เหลือ ชะตากรรมเป็นอย่างไร
ผมก็เชื่อว่า โปรตอน อาจจะเป็นเช่นนั้นได้ครับ ความเสี่ยงที่มองกันอยู่นั้น สูงเหลือเกิน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 10:05:47 »
ในแง่ คห. ผมนะ
คือ Persona ผมว่าถ้าเอามาใช้เป็นรถจ่ายตลาด ผู้หญิงขับทางใกล้ๆ และรู้จักกับช่างดีๆ แล้ว ผมว่าน่าสนนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

นางงามจักรยาน 2009

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 14:36:29 »
นางงาม อย่างดิชั้น เคยไปลอง นิว ซิตี้มาแล้ว ก็โอ ในระดับนึงนะคะ ถือว่า คุ้นเคยกับแบรนด์ แต่ส่วนตัวที่ไม่ได้ไปลองกับอีกเจ้านึง ก็เพราะความมั่นใจยังไม่บังเกิด นางงาม อย่างดิชั้น ขอมองรถพี่ยุ่นก่อนค่ะ

ออฟไลน์ Nu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 22:24:15 »
โห ขอขอบคุณทุกความเห็นคับ  ได้ความรู้มากมาย

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 00:23:16 »
ถ้าไม่เริ่มต้นปลูก มันก้อไม่มีวันโตครับ
ถึงรถมันจะยังไม่สมบูรณ์นัก แต่ในความคิดผม ผมนับถือในความพยายามของเค้าครับ

และมองไปยังเกาหลีสิครับ เมื่อก่อนเรายังร้องยี้กันกับฮุนได แดวูรุ่นแรกๆ ผ่านไปสัก 5-7 ปี เป็นไงล่ะ อึ่งกันไปทุกทีที่เค้ามีรุ่นใหม่ๆออกมา

ดูประเทศเราสิ คนมีความรู้มากมาย มีรถอะไรเป็นชิ้นเป็นอันของเราเองมั่ง? ยิ่งได้ลอง ยิ่งได้สัมผัสรถมากๆ ยิ่งรู้สึกอาย เป็นกันมั่งมั้ยเนี่ย หรือผมบ้าไปคนเดียว

คุยสนุกๆนะ ไม่ซีเรียส  ;)

ออฟไลน์ tenkai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 22:57:12 »
ในความเห็นของผมนะ ผมเคยทดลองขับมา ผมว่าโปรตอน perona หากขายราคาต่ำกว่าวีออสสักหนึ่งแสนถึงจะน่าสนใจครับ เพราะผมเคยทำลองขับแล้วไม่น่าประทับใจเลยครับ อัตราเร่งแย่ พวงมาลัยเล็ก วัสดุดูก้องแก้งมากๆๆ ขับแล้วเบาๆ ศูนย์ก้อน้อย และไม่ค่อยน่าเชื่อถือในระยะยาว ผมว่าซิตี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 22:23:18 »
ตอบง่ายนะครับ