ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟท้ายรถ supercar  (อ่าน 5798 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
ไฟท้ายรถ supercar
« เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 14:29:29 »
อยากถามว่า ไฟท้ายพวกรถ super car ทำไมมันเป็นแบบ led เหมือนไฟวิ่ง อยู่ในโคม หลักการทำงานมันเป็นอย่างไรครับ เห็น porsche 911 gt3 rs สวยดี เท่ห์มาก และมีในยี่ห้ออื่น สำหรับ super car

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Hero Member
  • Let's get back to '94.
Re: ไฟท้ายรถ supercar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 15:27:19 »
เห็นของจริงเลยหรือเห็นในภาพวิดีโอครับ?

ถ้าเห็นในภาพวิดีโอ จะเกี่ยวกับกับเรื่อง Frame Rate ของกล้องครับ
LED ไฟมันจะกระพิบถี่ๆเป็นปรกติของมัน

ตาปรกติเรามองไม่เห็นครับ แต่กล้องวิดีโอเห็น  :)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 15:39:24 »
ผมดูใน you tube ครับ อย่างล่าสุดที่ดู ก็เห็นตัว aston martion 0ne-77 มันวิ่งอยู่ไฟหน้าและไฟท้ายเลย  เคยเห็นเค้าเรียกว่า led daytime running
มันใช่ตัวนี้หรือเปล่า เพราะมันวิ่งอยู่ในรอบโคมเลยครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 15:47:27 »
เคยเห็นในเวรอน (ใน youtube นะ ;D)
หลักการ น่าจะใช้การออกแบบแผงวงจรเอานะผมว่า
มีเงินหลักพันบาทก็ทำได้แล้วครับ ในไทยพอมีร้านรับทำอยู่
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 15:58:02 »
ถ้าดูในยูทูปมันจะเหมือนกับเวลาทีเราเอากล้องไปถ่ายจอทีวีทำนองนั้น  ของจริงมันไม่ได้กระพริบเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 17:49:14 »
เห็นของจริงเลยหรือเห็นในภาพวิดีโอครับ?

ถ้าเห็นในภาพวิดีโอ จะเกี่ยวกับกับเรื่อง Frame Rate ของกล้องครับ
LED ไฟมันจะกระพิบถี่ๆเป็นปรกติของมัน

ตาปรกติเรามองไม่เห็นครับ แต่กล้องวิดีโอเห็น  :)

เสริมด้วยตัวอย่างจริงให้นะครับ
จริงๆมันควรจะเป็นคำว่า LOAD DISC 1 แต่กล้องมันดันเห็นแค่นี้

inkirby

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 20:40:08 »
มันเป็นเรื่องของกล้องครับผม...
ที่จริงไฟท้ายเหล่านั้น ถ้ามันจะกะพริบจะกะพริบทั้งหมดพร้อมกันครับ(ตอนเบรคแรงๆ)

แต่ลักษณะที่กะพริบมั่วๆ สุ่มๆ ติดแบบแหว่งๆ แบบที่เห็นในคลิปต่างๆ
เป็นเพราะว่ากล้องจับความไม่นิ่งได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 21:08:42 »
ใช่ครับ มันเป็นที่กล้องครับ เหมือนเวลาเราเอากล้องมาถ่ายทีวี ภาพจะวิ่งๆน่ะครับ

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 23:26:54 »
ขออภัยครับ ความผิดผมเอง
เป็นการกระพริบที่เกิดจากกล้องจริงๆด้วยครับ

แต่ถ้าหากอยากทำแบบในคลิป

ก็มีที่รับทำครับ
แต่ส่วนตัวผมว่ามันทำให้รถดีๆแย่ลงนะ  :-[
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 01:43:41 »
ใช่เพราะว่าประหยัด output ของ CPU ป่ะ
ใช้ 1 output คุมไฟทุกดวง เรียก multiplex
การทำงานเหมือนทีวีอ่ะ

อาจจะคนละเรื่องกันเลยก็ได้ 555+

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 08:10:23 »
มันเป็นหลักการสแกนดิสเพลย์(คิดว่าถูกนะ ;D)

ที่ทำแบบนี้คงเพื่อการประหยัดพลังงานโดยการทำให้
หลอดติด-ดับเรียงกันไปเรื่อยๆจนครบแล้ววนมาเริ่มต้นใหม่
แต่กระบวนการนี้จะเกิดขึ้นเร็วมากกว่าที่ตาเราจะจับได้

จากหลักการนี้ใช้หลอด10หลอด อาจจะกินพลังงานเท่ากับหลอดๆเดียวก็เป็นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2012, 08:16:11 โดย YAmodels »

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 17:42:56 »
ไม่รู้ผมเข้าใจคำถามถูกรึเปล่านะ พวก LED ที่วิ่งได้เป็นแถวๆเนี่ย(พวกจอทีวีตามไฟแดง) มันน่าจะต้องมีวงจรดิจิตอลพวก shift register ควรคุมการทำงานอยู่นะ โดยวิ่งไล่ไปทีละ bit ทีละตำแหน่ง(ON=1 OFF=0) LED มันก็เป็นไดโอดชนิดที่เปล่งแสงได้อะครับ โดยแสงที่ปลดปล่อยออกมาอยู่ในรูปแสงโพตอน ฉะนั้นบางครั้งกล้องอาจจะจับได้ไม่ติดหรือเพี้ยนเพราะมันมีปัจจัยเกี่ยวกับ ความยาวคลื่น ความถี่ อะไรพวกนี้ด้วยมั้ง อันหลังเดาล้วนๆ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 18:49:43 »
ผมคิดว่ามันคือเทคนิคในการเขียนโปรแกรมให้หรี่ไฟ LED ครับ โดยการกระพริบเร็วในคาบที่เหมาะสมครับ ตาคนเลยมองไม่เห็นครับ เพราะเกณฑ์ที่ใช้วัดคือตาคนครับ เวลากล้องส่องเข้าไปเลยกระพริบครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้