ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกยางให้หน่อยครับผม  (อ่าน 6668 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือกยางให้หน่อยครับผม
« เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 18:02:40 »
คือรถที่บ้านถึงเวลาเปลี่ยนยางแล้วอ่ะครับ ทีนี้มีตัวเลือกอยู่3ตัวอ่ะครับ  คือ Turanza GR-90 , TURANZA AR10 แล้วก็ MICHELIN Primary LC อ่ะครับ  ส่วนใหญ่ใช่รถในเมืองอ่ะครับ

ออกต่างจังหวัดบ้างเดือนละ2ครั้ง  ใจผมก็อยากได้แบบเงียบๆ แล้วก็เกาะถนนอ่ะครับ ได้ไม่รู้ตัวไหนดีอ่ะครับ   ขอบคุณครับผม :-* :-*

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกยางให้หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 18:43:18 »
Turanza GR-90 ครับ เชียร์ขาดใจ ฟังจากเพื่อน เค้าบอก นุ่ม หนึบ เงียบ ดีมากๆ

Primacy LC ก็นุ่มนะ แต่เหนเค้าว่ามันจะออกแนวย้วยๆ คงหนึบสู้ GR-90 ไม่้ได้แน่
AR10 ดูโหวเฮ้งเหมือนจะไม่เกาะเท่าไหร่ คงสู้ GR-90 ไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ toonze

Re: ช่วยเลือกยางให้หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 18:46:48 »
Turanza GR-90  อีกเสียงครับพึ้งเปลี่ยนมา เงียบครับ

ขนาดยางที่ที่บ้านเปลี่ยน 195/60/15

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 19:33:46 »
ถามตัวเองก่อนว่า.......  ถ้าซื้อยางแพงๆ อย่าง GR90 หรือ Primacy LC แล้วเป็นภาระต่อการใช้จ่ายมากไหม
ถ้าไม่ก็เลือก 2 รุ่นที่ว่าตามสะดวก เพราะยางเป็นส่วนสำคัญที่สุดของรถ เราฝากชีวิตใว้กลับวัตถุกลมๆ 4 เส้นนี่แหละ

แต่ถ้ารู้สึกว่ายางสองรุ่นที่ว่ามันแพงไป  ซื้อ AR10 ก็พอครับ เท่านี้ก็เหลือเฟือสำหรับการใช้งานในชีวิตประจำวันแล้ว(ผมยังไม่เคยใช้ 2 รุ่นที่ว่า แต่เคยลอง GR80)
ใช้ยางรุ่นนี้อยู่ ผ่านมาเกือบ 2 ปีแล้ว มันเป็นยางที่ดีรุ่นนึงเลยทีเดียว เกาะถนน ทั้งแห้งและเปียกได้ดี บนถนนแห้งแม้จะลองสาดเข้าโค้งแรงๆ ก็ยังรับมือไหว ยิ่งถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก ถือว่าตอบสนองการใช้งานได้ดีเลย  ;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 21:08:15 »
LC นิ่มกว่าครับ

นิ่มกว่า เพราะแก้มยางอ่อนเหลือเกิน
เข้าโค้งแล้วย้วย แก้มยางบิดตัว โยนกันเห็นๆเลย
แต่นิ่มจริง

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 21:31:31 »
ขอบคุณครับผม แล้วขอถามต่อนะครับว่า จากเดิมซีรีย์ 195/65/R15 ถ้าเปลี่ยนเป็น 195/60 หรือ 55 /R15 มันจะมีปัญหาอะไรไหม๊อะครับ ? ???

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 21:42:21 »
ปันหามีครับแต่ไม่ถึงกับซีเรียส

ซีรีย์บางลง แต่ล้อแมกขนาดเท่าเดิม = เส้นรอบวงยางเล็กลง ความเร็วที่แสดงบนหน้าปัดจะเห็นว่าเร็วขึ้นกว่าความเป็นจริง หรือที่เคยเป็นอยู่
กระด้างขึ้น เพราะพื้นที่ที่ๆเคยมีให้ยุบตัวเหลือน้อยลง
รถเตี้ยลง เพราะความหนายางน้อยลง (แต่เตี้ยลงนิดเดียวนะครับ)

รถอาจจะวิ่งดีขึ้นที่ความเร็วต่ำ เนื่องจากเส้นรอบวงของล้อและยางเล็กลงทำให้โหลดลดลงเวลาล้อหมุน
ความเร็วสูงสุดของรถอาจจะน้อยลง เพราะเส้นรอบวงล้อ+ยางน้อยลง (จำนวนรอบหมุนเท่าเดิม แต่ระยะทางน้อยลง)

ประมาณนี้ครับ  ;D
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 00:32:14 »
ระหว่าง primacy LC กับ GR90

ผมชอบ LC มากกว่า มันนุ่มและเงียบกว่าครับ

GR90 แข็งกว่า ดังกว่่า ส่วนเรื่องเกาะถนนดีกว่าตามที่พูดๆกัน ส่วนตัวผมไม่ค่อยรู้สึกมากนัก

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:51:44 »
ขอข้อมูลเพิ่งอีกหน่อยได้มั้ยครับ

ว่ายางเดิม ใช้อะไร กับรถอะไร

แล้วก็ซีเรียสมั้ยกับยางที่มีราคาแพงครับ

ออฟไลน์ KoZZ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 10:09:00 »
ขอถามด้วยคนครับ

1. ไม่ทราบว่า GR90 เด่นเรื่องไหนบ้าง
2. ถ้าเทียบกับ DZ101 (ผมใช้อยู่ปัจจุบัน) จะดีกว่าไหม
3. มีขนาด 215/40 r17 ไหมครับ และจะราคาประมาณไหน
4. ช่วยแนะนำร้านยางดีๆ แถวสุขาฯ 3 ให้ด้วยครับ

ขอบคุณมาก  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 11:17:44 »
ถ้างบถึง BS GR-90 ครับ แต่ถ้าไม่ ดู ML P LC ครับ

GR-90 เนื้อยางแข็ง ดอกละเอียดกลางๆ  รีดน้ำดี เงียบ อยู่ได้นาน และแพงเวอร์ๆ ครับ

Primacy LC เนื้อยางนิ่มมาก ดอกละเอียดกว่า  รีดน้ำพอดี  เงียบ นิ่ม อยู่ตามอายุ ราคาถูกกว่าหลาย

Yoko dB V551  เนื้อยางนิ่ม ดอกละเอียกลางๆ รีดน้ำดี เงียบ อยู่ได้ ตามอายุ ราคาเกือบเท่า GR90

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 13:48:27 »
ถ้างบถึง BS GR-90 ครับ แต่ถ้าไม่ ดู ML P LC ครับ

GR-90 เนื้อยางแข็ง ดอกละเอียดกลางๆ  รีดน้ำดี เงียบ อยู่ได้นาน และแพงเวอร์ๆ ครับ

Primacy LC เนื้อยางนิ่มมาก ดอกละเอียดกว่า  รีดน้ำพอดี  เงียบ นิ่ม อยู่ตามอายุ ราคาถูกกว่าหลาย

Yoko dB V551  เนื้อยางนิ่ม ดอกละเอียกลางๆ รีดน้ำดี เงียบ อยู่ได้ ตามอายุ ราคาเกือบเท่า GR90

ถ้าเน้น เงียบ และ ขับรถไม่เร็ว (ไม่เกิน 100 กม/ชม)
จะเลือก Primacy LC ดีกว่ามั้ยครับ

คือว่ากำลังเลือกอยู่พอดีอ่ะครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 14:26:55 »

ถ้าเน้น เงียบ และ ขับรถไม่เร็ว (ไม่เกิน 100 กม/ชม)
จะเลือก Primacy LC ดีกว่ามั้ยครับ

คือว่ากำลังเลือกอยู่พอดีอ่ะครับ

ถ้าเป็นคนขับรถไม่เกิน 100 แบบเป็นนิสัย ถ้าเลือกยาง LC มาใช้จะติดใจสุดๆ
แต่ถ้าใครที่มีนิสัยขับเร็วอยู่ แต่อยากได้ยางนิ่มเงียบมาใช้ดูบ้าง บอกได้เลยว่าคิดผิด

สุดท้ายใครมีนิสัยอย่างหลัง ไปจับยางนิ่มเงียบรุ่นดังๆมาใช้ คนกลุ่มนี้จะกลับมาด่ายางพวกนี้ประจำ
น้าผมขับรถไม่เกิน 100 แกรักยาง LC มากไม่เคยบ่นเรื่องยวบหรือย้วยเลย ก็เพราะแกไม่เคย
เข้าโค้งเร็วๆ คนขับรถแบบนี้เวลาจะเข้าโค้งยิ่งผ่อนคันเร่งความเร็วยิ่งเหลือแค่ 80-90 เวลาเข้าโค้ง
ยางไม่มีทางย้วยให้เห็นอยู่แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 21:48:10 »
ขอข้อมูลเพิ่งอีกหน่อยได้มั้ยครับ

ว่ายางเดิม ใช้อะไร กับรถอะไร

แล้วก็ซีเรียสมั้ยกับยางที่มีราคาแพงครับ

ยางเดิมใช้ B250ครับ มันติดมากับรถตั้งแต่ปี 07อ่ะครับ แล้วคราวนี้คุณพ่อเอารถไปเช็คระยะที่ศูนย์แล้วช่างศูนย์ไม่ยอมสลับยางให้อ่ะครับ เขาหมายเหตุมาว่า"ไม่ได้สลับยาง เพราะ ยางหมดสภาพแล้ว" ใช้กับ Honda Civic ครับผม ;)

เรื่องราคาของแบบไม่แพงเกินไปกว่า GR 90 อ่ะครับ คุณพ่อโทรไปถาม A.C.T เส้นละประมาณ3600 แพงไปไหม๊อ่ะครับ ? กับ 195/65/R15 อ่ะครับ ???

ออฟไลน์ Legolas

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:17:22 »
แนะนำนอกเหนือจากตัวเลือกนะครับ....
... BS Adrenalin RE002 ครับ นุ่ม หนึบหรือไม่ก็ Yoko ADVAN dB Decibel V551 จะเงียบกว่า RE002 แต่ดอกจะหมดไวกว่าครับ