ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามมากมายกับความต่างระหว่าง LEXUS RX300 และตัว HARRIER คับ รบกวนด้วยคับ  (อ่าน 21065 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
ได้เข้าไปหาบทความเก่าๆมาอ่านได้ความว่า Lexus RX ที่ใช้ชื่อนี้เพราะว่าญี่ปุ่นส่งไปขายที่ต่างประเทศ
ส่วนที่ชื่อว่า Harrier นี่คือตัวที่ญี่ปุ่นผลิตขายเองในประเทศ  

อยากรู้ว่า 2 ตัวนี้ต่างกันตรงไหนบ้างคับ เช่นพวกบอดี้ของรถ  หรือพวกเครื่องยนต์
หรือภาพในรถน่ะคับ       ถ้าไม่รวมพวกโลโก้ที่ติดอยู่ รอบๆ คันคับ  
และเห็นว่าโลโก้ที่อยู่ตรงพวกมาลัยนี่เปลี่ยนไม่ได้จริงๆ ใช่ไหมคับ
( คือจะดูว่าเป็น  Lexus หรือ  Toyota ให้ดูที่โลโก้ตรงพวงมาลัย )
ถ้าจะดูว่าตัวไหนคือ Lexus กับตัวไหนเป็น Harrier นี้ต้องสังเกตุตรงไหนบ้างคับผม
ราคาเปิดตัวของทั้ง 2  ตัวนี้  เปิดตัวอยู่ที่ราคาประมาณเท่าไหร่คับ  
และพอทราบมาว่าทั้ง 2 ตัวนี้  กินน้ำมันมากๆเลยใช่ไหมคับ  

ที่ผมเข้าใจนี่ถูกต้องหรือเปล่าคับ
คือรถ Harrier นี้มีตัว 2.4  กับตัว 3.0      แล้ว 2 ตัวนี้ต่างกันตรงไหนบ้างคับ  
ตัวที่บอกว่ามันเป็น  Air   นี่มันคือ 3.0 ใช่ไหมคับ
AIR คือ  ที่มันยกรถสูงๆ-ต่ำๆได้ใช่ไหมคับ  แล้วจริงๆ แล้วประโยชน์ของ Air คืออะไรคับ
รถ Lexus มี RX300  กับ RX270  หรือเปล่าคับ     แล้วถ้าใช่มันต่างกันตรงไหนบ้างคับ

ถ้าว่าเจ้า Lexus กับตัว Harrier มันเหมือนๆกันหมดแล้วทำไมตัว Lexus ถึงแพงว่ากันมากคับ

แล้วนะวันนี้ตัว Toyota Harrier2.4 , 3.0 กับตัว Lexus RX300 มือสองนี้ยังน่าเล่นอยู่ไหมคับ  
(มือ 1 ตัว RX270,350 ตัวปัจจุบันแพงมากคับ )

ถามเยอะมากมายคับ  อย่างไรกวนทุกๆท่านด้วยนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 17:56:30 โดย north »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
3.0 มีแบบช่วงล่างธรรมดากับช่วงล่างถุงลม Airs นะครับ
ผมพยายามเล่น photo hunt ในเว็บ one2car หลายรอบละ ยังหาความต่างที่แท้จริงไม่ได้ครับ จะต่างกันแค่ออพชั่นนิดๆหน่อยๆในบางคัน
เออละก็ Harrier หลังคาจะมีแบบกระจกพาโนให้เลือก แต่ถ้า RX300 ของจริงจะมีแค่ซันรูฟธรรมดาน่ะครับ (เท่าที่เห็นในเมืองไทยนะครับ)

สรุปอย่าไปซีเรียสเลยครับ เจอตัวไหนสภาพดีๆราคาไม่แพงก็สอยมาได้เลย (ถ้าเป็น Harrier อยากเป็น Lexus ก็เปลี่ยนป้ายเอา อิอิ  ;D)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ขอบคุณคุณ NONT5972 มากคับ

คือผมไปดูรถที่เต็นรถมาคับ ส่วนใหญ่เต็นรถจะบอกผมว่า รถ Harrier ได้เปลี่ยนโลโก้เป็น Lexus หมดแล้ว 
จะมีไม่เปลี่ยนก็เฉพาะที่พวงมาลัย   แล้วก็บอกว่าทางศูนย์เป็นคนเปลี่ยนโลโก้ให้ตั้งแต่ตอนออกจากศูนย์เลยคับ
หลายๆ เต็นพูดเหมือนๆกันคับ   
ซึ่งพอผมไปดูราคาในเวบรถมือสอง เห็นว่าทั้ง Harrier และตัว Lexus นั้น ราคามือสองแทบไม่ต่างกันมาก
เลยคิดว่าถ้าสมมุติจะซื้อจริงๆ เราไม่หาซื้อตัว Lexus แท้ๆ เลยไม่ดีกว่าหรอ เพราะราคาแทบไม่ต่างกับ Harrier มือสอง
ไม่ต้องมาเปลี่ยนโลโก้ด้วย เลยอยากรู้คับว่านอกจากโลโก้แล้วพวกเครื่องยนต์กลไล หรืออะไรต่างๆ มันต่างกันอีกหรือเปล่า

จุดที่น่าสังเกตุน่าจะเป็นอย่างที่คุณ NONT5972    บอกคือ ตรงหลังคาหละคับ
เพราะผมเห็นรถ Harrier แทบทุกคัน จะเป็นกระจกแบบเปิดได้หมดแบบ 3 ตอน

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมไม่ค่อยรู้ข้อมูลเท่าไหร่
แต่ได้ยินมาว่า ถ้าเลี่ยงได้ อย่าเลือกตัวช่วงล่างถุงลมเลยครับ ซ่อมแพงมาก

ออฟไลน์ mckyparty

ดูเป็นโมเดลไหนครับ มันมีตั้งแต่ก่อน 2000 หลัง 2000
และหลัง 2004 และปัจจุบันครับ

เครื่องถ้าเป็นตัวสามพัน จะใช้ร่วมกันกับของอัลพาร์ดได้(เกือบหมด)ครับ

ดูเป็นโมเดลไหนครับ มันมีตั้งแต่ก่อน 2000 หลัง 2000
และหลัง 2004 และปัจจุบันครับ

เครื่องถ้าเป็นตัวสามพัน จะใช้ร่วมกันกับของอัลพาร์ดได้(เกือบหมด)ครับ

เป็นตัวประมาณปี2004 คับ  ตอนนี้ราคามือสองประมาณ 1.4 - 1.8 คับ

ขออนุญาติยืมลิ้งค์มานะคับ  http://www.2jfk.com/harrier.htm 
หน้าตาแบบนี้เลยคับ แต่ว่าตัวที่นำลิ้งมาให้ดูนี่คือ Harrier คับ

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
จุดสังเกตุง่ายๆครับ lexus แท้ที่เอาเข้ามาจาก lexus thailand จะไม่มีกระจกมองมุมด้านหน้า แล้วโลโก้ไม่ต้องไปมองตรงพวงมาลัยหรอกครับ ดูที่โลโก้สกรีนตรงกระจกรอบคันเลยครับ ง่ายที่สุด เพราะอันนี้มองจากภายนอกได้เลย