ผู้เขียน หัวข้อ: // อยากขอทราบความเห็นเรื่อง หน้าตาของเว็บใหม่ เราครับ //  (อ่าน 14973 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

ตัวอักษรยังเล็กเกิน+ติดกันเกินไปนิดครับ
เรื่องหน้าเว็บ พอเข้าใจ เริ่มรู้เรื่องแล้ว

แต่ข่าว หรือบทความ ตัวอักษรอ่านยากกว่าเดิมครับ
ถ้าใหญ่ได้อีกนิด+เว้นบรรทัดห่างอีกนิดเดียว ก็น่าจะดีครับ  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ขอออกความเห็นหน่อยนึงนะครับ  :)

คือตัวเว็บรูปแบบเก่า ถ้าถามว่าตัวไหนสวยกว่าระหว่างใหม่-เก่า สำหรับผมตอบได้เลยว่าแบบใหม่สวยกว่า

แต่ด้านการใช้งานนี่แหละ ที่ผมยังชอบแบบเก่ามากกว่า นั่งคิดอยู้ว่ามันจะเป็นเพราะเราเคยชินกับแบบเก่าหรือเปล่า ถึงคิดว่าแบบเก่าง่ายกว่า

คิดไปคิดมา บวกกับเข้าไปใช้อยู่ครู่นึงก็ได้คำตอบคือ มันใช้งานยากกว่าตัวเก่าจริงๆ

อาจจะเป็นเพราะการวาง theme ที่ดูเหมือนพยายามจะทำให้ดูออกมาน่าสนใจ แต่กลับกลายเป็นว่ามันค่อนข้างรกสักนิด

ถ้าจะให้ผมแสดงความเห็นคงเป็นเรื่องของการลดเนื้อหาในแต่ละ topic ลง น่าจะช่วยให้หน้าเว็บดูโล่งและสบายมากขึ้นต่อการใช้งาน

อาจจะไม่ได้สะดวกในการเข้าถึงข้อมูลเท่าแบบที่มี topic เยอะๆก็จริง แต่ในด้านความรู้สึก ผมว่ามันทำให้ดูไม่อึดอัดครับ

สู้ๆครับ ทีม the coup เอาจริงๆผมชอบ theme ใหม่ เพราะดูมีสีสันมากกว่าตัวเก่า แต่ด้วยเหตุผลที่บอกไป  ยังไงถึงจะใช้ยากกว่านี้แค่ไหน ผมก็ยังคงต้องเวียนว่ายตายเกิดอยู่แถวนี้แหละครับ ไม่ไปไหน555 ;D

ออฟไลน์ gotodo

• Jr. Member
  • **
  • hiace hiace hiace
มองผ่านๆแบบใหม่ดูดีกว่าครับ  แต่การใช้งานแล้วเนี่ยผมว่าแย่กว่าแบบเก่าค่อนข้างมากครับ ขออนุญาต ติเพื่อก่อ นิดนึง  ;D

1.) อย่าง new arrival สำหรับข่าว ผมว่าไม่จำเป็น   อย่างที่หลายๆท่านว่าแค่ห้าช่องข้างล่างก็พอแล้ว

2.) ตรง The Coup Channel เนี่ย อันไหนที่มันเป็นรูปใหญ่ มันจะเบียดตรงที่ preview เนื้อหามากไป กลายเป็นตัวอักษรยุ่งๆ

3.) Scoop/บทความ ต่างๆน่าจะทำให้หาง่ายกว่านี้ ที่เป็นอยู่ปัจจุบันนี่หาไม่เจอ ไปไม่เป็นครับ

หลักๆเลยคือ ส่วนตัวผมอยากให้หัวข้อของทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น review/ข่าว/บทความ ฯลฯ คลิกได้ เพื่อไปดู ข่าว/บทความ ทั้งหมดที่อยู่ในหัวข้อนั่นๆครับ (อาจจะมีให้เลือกเรียงตามลำดับก่อนหลัง หรือตาม popularityได้ก็น่าจะดี)

ปล. เพิ่งจะสังเกตว่าผมคลิก icon รีวิว ไม่ได้เลยทั้งสามอัน ไม่รู้เป็นผมคนเดียวหรือเปล่า
อันนี้แหละครับที่ผมอยากติมากที่สุด ไม่รู้ว่าเป็นเพราะว่ายังไม่สมบูรณ์หรือไม่ แต่เมื่อผมคลิ๊กเจ้าไปดูเนื้อหาของหัวข้อนั้นๆแล้ว เช่น

ในบรรทัด NEW CARS IN THAILAND เลือกหัวข้อ "Mazda BT-50 PRO กับ ฮีโร่ คนใหม่ ผู้พันเบิร์ด" ไปดูข้างบนมีเขียนว่า PR News ->New Cars in Thailand->Mazda BT-50 PRO กับ ฮีโร่ คนใหม่ "ผู้พันเบิร์ด"

ตรงที่เน้นสีนั้น คือเป็นข้อความที่เป็นลิงค์ กดเข้าไปได้ จากนั้น พอกดเข้าไปที่คำว่า New Cars in Thailand พบว่า มันเป็นหัวข้อย่อยของ PR News

แล้ว ผมก็ลองขึ้นไปดูตรงบรรทัดสีเทา ไปกดลิงค์ PR News ปรากฎว่า ไม่มีหัวข้อ New Cars in Thailand อ่ะครับ แต่มันมาเป็นพืดยาวววเลย

และก็จากที่ดูแบบผ่านๆ ไม่มีชื่อเรื่อง "Mazda BT-50 PRO กับ ฮีโร่ คนใหม่ ผู้พันเบิร์ด" ด้วย เลยงงว่ามันเป็นเพราะว่าอะไร แฮะๆ

และ ตัว New Arrival อยากให้ตัว new arrival อยู่นิ่งๆ ให้คนมากดปุ่มเลื่อนเอง จะดีกว่าครับ และก็ตัวอักษร ตัวเล็กไปครับ

ยิ่งในตัว new arrival ที่ก็เป็นข้อความแบบที่เป็นลิงค์เหมือนกัน แต่ผมเห็นอันอื่นเป็นตัวอักษรสีฟ้า ตัวหนา แต่ของอันนี้ เป็นตัวสีขาว ไม่หนา มันทำให้อ่านลำบากกว่าอันอื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 20:55:08 โดย GoToGo »
'90 toyota hiace (past) /// '96 bmw 525i E34 /// 11' ford RANGER 2.5 tdci wildtrak double cab

ออฟไลน์ usaka

• Newbie
  • *
รู้สึกว่า Review by Brand ก็จะหายไปแร้วนะครับ ผมว่าเอาตรงนี้กลับมาก็จะดีครับ

ออฟไลน์ JiNX

• **
ผมว่า Flash เยอะไปครับ แม้ว่าจะใช้ Android ซึ่งรองรับ Flash แต่ขอบอกเลยว่าผมใช้เน็ตมือถือธรรมดาโหลดไม่ขึ้นเลย ซึ่งต่างจากหน้าเว็บแบบเดิมตอนช่วงน้ำท่วมที่ไม่มีคอมพิวเตอร์ใช้ ยังไง๊ยังไงก็โหลดหน้าเว็บได้เร็วกว่าเยอะ อยากให้คำนึงถึงคนที่ใช้งานบนมือถือและเน็ตไม่แรงด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

ทำไม ผมคิดว่ามันอ่านยากขึ้น ตัวมันเล็ก (ผมอาจอายุเยอะแล้ว)

จากใจผมซึ่งเป็นผู้อ่านรุ่นแรกๆ เลยนะ

ผมว่าขอแบบง่ายๆ แบบชัดหน่อยจะดีครับ

ขอบคุณครับ
..

ออฟไลน์ jze28

• Newbie
  • *
ครั้งแรกที่เห็น คือ สับสน งง  งวย  ... นี่เราเข้าเว้ป ถูกมั้ยเนี่ย  รู้สึกคล้ายเพื่อนๆท่านอื่นคือ ดูเยอะ และ ลายตา แต่ถ้าค่อยๆปรับตัวเองก็ไม่ยากเท่าไหร่ แต่อยากบอกว่าของเดิมดูสบายตาดีครับ เรียบๆแต่ได้ใจความ :)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ชีวิตต้อง adapt ครับ สำหรับผมหน้าตาเวปใหม่โอเค

ออฟไลน์ Ohmmypp

แบบใหม่ผมว่าก็สวยดีครับ  แค่อาจจะยังไม่ลงตัวบางอย่าง

ขอแสดงความเห็นดังนี้แล้วกันครับ
แบนเนอร์ด้านขวากว้างเกิ๊น 8)
New Arrival สเกลภาพไม่พอดี และ เลื่อนเร็วไปหน่อย และตามที่คนอื่นบอกผมว่าจะไม่มีก็ได้ เพราะข่าวที่อัพเดทล่าสุดก็จะอยู่ด้านบนของแต่ละ column  อยู่แล้ว
J!MMY REVIEW BY .... ตรงนี้ผมว่าไม่ต้องมีก็ได้ในเมื่อเรามีแท็บ review ด้านบนอยู่แล้ว แค่แยกให้ครบตามแบบปุ่มสามปุ่มก็น่าจะหาง่ายพอนะครับ
กรอบ The Coup Channel กับ PR News ผมว่าสีมัน....ไม่เข้ากับส่วนอื่นๆ และเหลือพื้นที่ว่างด้านขวา ผมคิดว่าน่าจะจัดให้อยู่ตรงกลางเลย หรือเพิ่มแบนเนอร์?(ซึ่งมันจะดูเยอะไปหน่อยละ ๕๕๕) และ The Coup Channel น่าจะมีให้ย้อนหาดูคลิปก่อนๆ ด้วย รวมไปถึงฟ้อนท์พาดหัวที่ตอนนี้ใช้สีฟ้าเข้ม+เน้นหนา...เพิ่มไซ้ส์ซักเล็กน้อยน่าจะดีครับ
กรอบ PR News ยังจัดตัวอักษรไม่พอดี คาดว่าเดี๋ยวคงจัดให้พอดีเหมือนด้านบนได้^^ (แต่แอบคิดว่าอยู่ล่างไปหน่อยรึเปล่า?)
Hidden Treasure อยากให้ทำให้ Browse ไปที่คอลัมน์ต่างๆ เลยว่ามีบทความอะไรบ้าง น่าจะทำให้ผู้อ่านที่ไม่ใช่ขาประจำเห็นบทความได้ครบ ครับ

และ....เดี๋ยวนี้ HTML5 ก็สวยและไม่ lag เครื่องเท่า flash ด้วยครับ

;)
JC TU #54

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โอเค ผมรู้แล้วแหะ ว่า มันมาจากการที่ เรายังใส่ฟังก์ชัน ที่จะต้องมี ยังไม่ครบ นั่นก็ส่วนหนึ่ง

New Arrival ตอนนี้ เกิดความจำเป็นขึ้นมา เนื่องจากว่า ถ้าวันไหน ผมอัพเดทบทความ ในกลุ่ม Random ข้างล่างขึ้นมา
มันจะไม่แสดงผลแช่นานๆ และอาจทำให้หลายๆคน มองข้ามบทความนั้นๆไปได้หนะครับ

คือ เว็บเดิมนั้น คนออกแบบ คือ Web Desginer (เสมือนเอาคนออกแบบบ้าน มาสร้างบ้าน ได้บ้านสวย แต่มีปัญหาโครงสร้าง)
เว็บใหม่ คนออกแบบ และแก้ไข คือ Web Programmer (เหมือนเอาคนสร้างบ้าน มาสร้างบ้านให้แข็งแรง และปลอดภัยขึ้น
แต่ความสวยงามหายไป)

งวดหน้า ก็คงจะต้องปรับแก้กันอีกสักพักน้่าจะลงตัวขึ้นครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ส่วนตัวผม ตัว New arrival ขยับเร็วไปนิดครับ อยากให้ช้าลงกว่านี้นิดนึง

ส่วนอย่างอื่นต้องขอเวลาสักพักละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ mcat231032

ผมแค่ขอ ให้ New arrival  เวลาเอาเมาส์ไปวางแล้วมันหยุดอะครับ ตอนนี้กดตามไม่ทัน ครับ  ;D

ออฟไลน์ cchhuutt

• Newbie
  • *
รู้สึกเช่นกันครับ ว่าชอบเว็บเก่ามากกว่าครับ
แยกเป็นประเด็นนะครับ

- ขณะ onLoad ตำแหน่ง new arrival จะกระจัดกระจาย หลายบรรทัด และจะดึงเข้าที่เมื่อ load หน้าเสร็จ 5-10 วิ (ปกติเว็บไม่ควร load หน้าแรกเกิน 5 วิ)

- เว็บเดิม ติดตาม บทความใหม่ๆ ได้จากด้านขวา แต่เว็บใหม่ แถม new arrival ดูยากสำหรับผมครับ การที่มันขยับเองเรื่อยๆ และไม่หยุดขยับมือ mouse over ลายตาและดูยากสักนิด

**หลักๆ ตรง new arrival และติดตามบทความใหม่ๆ ของเก่าดูง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ mathician

ทำไมคอมผมไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงสักนิดเลยอ่ะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมชอบแบบนี้นะ  New Arr   ดูได้มากขึ้น บ่อยครั้งที่นาน ได้เข้าซักครั้ง  บางทีก็ตามอัพข่าวจากที่นี่ที่เดียว  แต่ติดอยู่อย่างเดียว มันเลื่อนเร็วไป

แถมเอาเม้าส์ไปจิ้มมันก็ยังเลื่อน หลายๆเว็บมัน หยุด  ให้เรา เหมือนเอามีดไปจี้ให้ยกมือ

สรุปคือชอบแบบใหม่มากกว่า และติเรื่อง ไม่ยอมหยุดให้จี้อย่างเดียว

ป.ล. ผมเปิดด้วย โอเปร่า  ด้านซ้ายมันเหลือ สเปซ มากมายเลย ไม่รู้ว่า เบราเซอร์อื่นเป็นหรือไม่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ XL_SiZe

New เลื่อนโดน User ครับ
และความสูงมากกว่านี้ ภาพใหญ่ขึ้นครับ มีข่าวซัก 4 ภาพ (ตอนนี้ 5 ภาพมันเล็กไป)
ตัวอักษรก็ให้ใหญ่ขึ้นครับ

ออฟไลน์ YF-19

ขอบอกกันตรงๆเลยครับ

สวย แต่อ่านยาก

เยอะจนตาลาย

เล็กจนรูปไม่สวย ตัวหนังสือก็ยิ่งเล็ก

พื้นที่โฆษณา ใหญ่โตเกิน กินพื้นที่หลัก  ประมาณนี้ครับ ;)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ i-Drive

• Newbie
  • *
Review แยกเป็น Timeline,By brand,segment ชัดเจนดีแล้ว แต่ติดตรงที่ clik เข้าไปดูไม่ได้ ถ้าclik ดูได้เลยก็จะดีมากครับ

ออฟไลน์ shoojai

• **
ผมในฐานะ Designer นะครับขอให้ความเห็นว่า

1.สวยงามขึ้น และเป็นระเบียบขึ้นครับ

2.ทันสมัยขึ้น เพราะ Banner หลักจะไม่เป็น Flash แล้วแต่ใช้ภาษาที่ทันสมัยขึ้นเพื่อลองรับ Mobile Device

3.เข้าถึง Content ต่างๆได้เป็นระเบียบขึ้น

สิ่งที่จะแนะนำคือ

สำหรับเรื่องที่หลายๆท่าน มีความเห็นเรื่อง User Interface ที่เปลี่ยนไปนั้น ผมเห็นด้วยบางส่วนครับ

สำหรับประสบการณ์ที่ออกแบบ พวกนี้มา เวลาจะ Re-Design ผมจะถามความต้องการของลูกค้าก่อนเลยว่า

1.ต้องการ Friendly กับ User เก่าๆ ไหม หรืออยากจะใส่ User Interface แบบใหม่ไปเลย เพื่อให้ลูกค้า

"ใช้เวลาและความคุ้นเคยอีกซักพัก จะเกิดความเคยชินไปเอง" (พวกเจน X จะมีปัญหาเรื่องนี้เพียงระยะสั้นๆ

แล้วพวกเค้าจะชินไปเองครับ เมื่อคุ้นเคย) แต่ เบบี้บูม อาจจะต้องใช้เวลานานหน่อย หรือถึงกับ เซ็งไปเลย

และอาจรู้สึกไม่ดีกับ Brand ของเรา (แต่โอกาสไม่มากนะครับ)

2.ตามหลักการตลาด คุณลองนึกถึง Pepsi ครับ เวลาเปลี่ยนโลโก้ให้ดูทันสมัยขึ้น แต่ผู้ออกแบบก็จะนึกถึง

ส่วนสำคัญว่ามันคือโลโก้เป็ปซี่นะ ถึงจะ ReBrand ใหม่ คนมองแว็ปเดียวต้องรู้ว่าเป็นเป็ปซี่ แต่ดูทันสมัยขึ้น

ในส่วนนี้ทาง HeadLight Mag ตอบโจทย์ได้นะครับ คือ ถึงจะ Re Design ใหม่ แต่เข้ามาแว็ปเดียวก็ยังคงรู้ว่า

มันคือเว็ป HLM แต่อย่าลืมว่าเว็ปไซท์เป็นการซื้อสาร โต้ตอบกับผู้ใช้ได้ ไม่เหมือน สิ่งพิมพ์ เพราะฉนั้นเราควร

จะคำนึงถึง User Interface ให้ใกล้เคียงกับของเก่าด้วยครับ เพื่อ Friendly กับ User

3. Effect ในแบนเนอร์ ในการเปลี่ยนแบนเนอร์ แนะนำว่าให้ลด Animation ไม่ให้ หวื๋อหว๋ามาก เพราะจะกิน

Resource ของ Mobile Device อย่างยิ่งครับ คือให้มันเลื่อนซ้ายไปขวาง่ายๆก็ได้ครับจะได้ไม่กินเครื่องมาก

สรุป ผมไม่มีปัญหาใดๆครับ กลับชอบหน้าตาแบบใหม่นี่ ดูสบายตาและดูทันสมัยมีราคากว่าครับ แต่แนะนำใน

ฐานะคนในวงการบริษัทโฆษณา

ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยไว้ด้วยครับ และขอเป็นกำลังใจให้ ทีมงาน HLM ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ evogoo

• Newbie
  • *
 :oคงจะเหมือนหลายๆท่านมั้งครับ..ผมว่าทำไมตัวหนังสือมันดูแล้วอ่านยากมากๆครับ...ปวดตาจริงๆนะครับทั้งๆที่ลองขยายfontsแล้วก็ตาม เป็นทั้งที่บ้านและที่ทำงานครับ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prachaja

• **
ผมว่าตัวหนังสือมันแน่นไปหน่อยทำให้ตาลาย ส่วนหนึ่งที่ทำให้แน่นน่าจะมาจาก banner ที่กินเนื้อที่ประมาณ 1 ใน 3 ของหน้าจอทีเดียว (ซึ่งผมว่ามันใหญ่ไปมาก)

banner เยอะและใหญ่และเคลื่อนไหวตลอดเวลามันทำให้ดูเลอะเทอะครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

ข้อเสนอแนะครับ

เน้นการทำงานกับพวก  มือถือให้มากขึ้นมานี้ครับ  เปิดแทบไม่ขึ้นเลยทีเดียว 

ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ porasit33

ขอแอบเสนอว่า แบบ เว็บ www.motortrivia.com ก็ดีน่ะครับ
   คือ เหมือนเว็บ headlightmag ver.เดิมเลย
        เพียงแต่ motortrivia เค้าแบ่งเป็น 3 กิจกรรม แต่พี่จิมมี่อาจแบ่ง เยอะกว่านี้หน่อย แล้วในแต่ละกิจกรรมเอารูปมาใช้เป็นหัวข้อให้เยอะๆ เพราะคนชอบดูรูปก่อน
        เว็บ headlightmag ได้เปรียบตรงข้อมูลที่มาเร็วกว่าและอัพเดทบ่อย เพิ่มกราฟฟิคสวยงามเข้าไป มันจะสุดยอดเลยครับ 55+

ออฟไลน์ redsun

คุณ J!MMY ครับ
ผมอยากให้มีส่วนของ " Sitemap " ของเว็บไซด์มากๆเลยครับ
อยากอ่านบทความทั้งเก่า/ใหม่ หลายๆส่วนครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 17:02:46 โดย redsun »

ออฟไลน์ tonine

• **
ใชยากครับ ตรงส่วนที่เป็นห้าคอลัม สามแถวครับ

ออฟไลน์ TTL

สวยขึ้นครับ ดูแปลดแล้วเตะามากขึ้น

แต่การใช้งาน มันยากกว่าตัวเก่าจริงๆครับ ตอนแรกๆก็คิดว่ายังปรับตัวไม่ได้แต่พอใช้ไปเรื่อยๆเริ่มรู็สึกว่าใช้ยาก อ่านยาก จริงๆครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

new arrival หายไปไหน แล้วจะดูข่าวใหม่ๆ ที่ไหนล่ะเนี่ย

ช่อง 5อันก็มีแค่อันละ 3ข่าว

ออฟไลน์ Terng

ในด้านหน้าตา ผมให้ดีกว่าเดิมนิดหน่อยครับ เทียบกันแล้วมีความสวยงามและทันสมัยขึ้นมาพอตัว
ในเรื่องการจัดวาง Layout ผมให้ของเก่าดีกว่านิดๆครับ
ในเรื่องการใช้งานหรือ user interface ผมให้ตัวเก่าดีกว่าพอสมควรครับ

ดังนั้นสิ่งที่ผมอยากเห็นการปรับปรุงคือ New Arrival ควรใช้เป็นแบบให้ผู้ใช้งาน Tablet สามารถลาก และเลื่อนไปได้ด้วยตัวเอง ส่วนตัวผมใช้ Galaxy Tab 10.1 อยู่แล้วมีปัญหากับ New Arrival มากๆ เมื่อคืนพยายามจะอ่านบทความอะไรก็จำไม่ได้แล้ว ที่อยู่ก่อนถึง Toyota Alphard แต่กลายเป็นว่าผมคลิกอยู่ 6 รอบ ไปเข้า Alphard เสียทุกที เพราะมันเลื่อนไม่ยอมหยุดเลย แถมระยะเวลาโหลดก็นานมาก (โดยเฉพาะมาโหลดกับ tablet android ที่เปิด Flash Enable แล้ว ใช้เวลาประมาณ 20 วิ กว่าจะโหลดได้ ทั้งๆที่ถ้าเป็น PC ก็แปบเดียว (แต่ก็ยังช้ากว่าหน้าเดิมอยู่จนรู้สึกได้)

ดังนั้น การทำให้ New Arrival มีเฉพาะบทความใหม่ๆจริงๆ และให้ user เลื่อนสไลด์อ่านเองได้จะดีกว่า คนใช้งานคอมปกติ ก็ให้คลิกค้างแล้วลากเอาแบบนั้นครับ (หรือเซ็ทให้มันตามเม้าส์ก็ได้ครับ) ส่วนการแบ่งหมวดหมู่ในแนวตั้ง ที่อยู่ล่าง New arrival ควรมีขนาดใหญ่กว่านี้ครับ และฟอนท์ตัวเล็กมาก พอแสดงผลบน iPhone หรือ Tab ผมกลายเป็นต้องซูมกันอย่างบ้าคลั่งเลย ปรับให้ใหญ่กว่านี้เพื่อรองรับกลุ่มมือถือหน่อยก็ดีครับ ผมเข้า HLM ผ่านอุปกรณ์เหล่านี้บ่อยสูสีกับในคอมเลย

การจัดวางหมวดหมู่มันดูเรียบง่ายเกินไปจนมันไปคล้ายพวกเว็บขายรถมือสองกลายๆ (เป็นรูปหลายๆรูปอยู่ติดๆกัน) ถ้าแยก Section กันชัดเจนอาจจะดีกว่านี้หรือเปล่าครับ? ตอนนี้ที่ทำอยู่คือ มันเป็นแถบขาวกะเทาสลับกันโล้นๆ อาจต้องลองออกแบบจุดนี้ดูอีกทีครับ

และสุดท้ายคือ Like us on Facebook ทำให้มันเล็กลงหน่อยก็ได้ครับ ย้ายที่เป็น Box ลอยอยู่เล็กๆข้างๆหน้าจอก็ได้ เพราะเชื่อว่าพื้นที่ด้านข้างจอหากใช้โน๊ตบุ๊ก หรือจอ wide อะไรที่สัดส่วนไม่ใช่พวก 4:3 5:4 ก็มีเหลือเฟือเลยครับ (ปัจจุบันคนใช้จออัตราส่วน 16:10 มากที่สุดครับ พวก 1280 x 800 หรือ 1440 x 900)

ลืมบอกไปว่า เรื่องการหา Review ให้ง่ายก็แทนที่พื้นที่ขาวๆของ Like us on Facebook ไปบางส่วนด้วยช่อง Search หาในเว็บแทนครับผม อาจจะให้ระบุรุ่น ระบุปี (ออกแนวเว็บรถมือสองไปไหมเนี่ย?? แต่น่าจะง่ายนะครับผมว่า)

เพิ่มให้ครับ สำหรับการทำ New Arrival ผมว่าเอาออกไป แล้วใช้แบบ อันไหนเป็นข่าวใหม่ ให้มันมีเอฟเฟคเหมือนเป็นแก้วๆ แล้วแสงจะวิ่งผ่านแว้บ บางๆ พอสังเกตได้ว่า นี่ของใหม่นะ (ให้นึกถึงลักษณะไอค่อนแอพของไอโฟน มันจะเหมือนเป็นแก้วๆหน่อย แต่คุณจิมมี่ทำให้มัน animated แบบไม่บ่อยเกินไปนะ) หรือไม่งั้นก็ทำเป็นแฉกๆสีแดงแปะมุมไว้เล็กๆกลมๆ คล้ายๆ notification ของแอปในไอโฟนอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 23:56:29 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ balliblue

ส่วนตัวอย่างให้ปรับดังนี้ครับ
1. เอาโฆษณาจากด้านขวาไปไว้ทางซ้ายครับ คนมักจะดูรายละเอียดจากซ้ายไปขวา คนจะชินกับด้านขวามากกว่า
2. พวกที่เป็น world new ฯลฯ อะครับ แนวตั้งมันดุยากครับ อย่างให้เป็นแนวนอนและมีัหัวข้อบอกทางด้านซ้ายใหญ่ๆมากกว่า คนจะชินการดูจากซ้ายไปขวามากกว่าบนลงล่างแบบ จีน หรือ ญี่ปุ่น
3. front ตัวอักษรมันเล็กไปครับ เห็นไม่ชัดเจน รวมทังเวลาคลิกลิ๊งเข้าไปในแถบด้านบนด้วยครับ หัวข้อมันเล็กไปครับ

:)

ออฟไลน์ shaman

• **
  • รักในหลวง
เอาเท่าที่คิดออก เมื่อเข้าเว็บใหม่แรกๆ

1. ถ้าเป็น Web Programmer ทำ อยากให้เค้าทำ site map มาให้ดูหน่อยน่าจะดี ว่าการเข้าถึงข้อมูล ลำดับขั้นการเข้าถึงอย่างไร? (เข้าถึงง่าย ไม่ลึก หรือซับซ้อนจนเกินไป)
     หรือด้านซ้ายมือทำเป็นคอลัมน์ เรียงๆลงมา เพื่อจะได้ถึงข้อมูลได้ง่าย เผื่อคอมพิวเตอร์บางท่านไม่ได้ลง Flash Player จะได้เข้าหาข้อมูลทางนี้ได้g]p
 2. การวางรูปด้านบนแล้วใช้ตัวหนังสือบรรยายใต้ภาพ ซึ่งโดนจำกัดความยาวของประโยค มันช่างอ่านยากเสียจริง
     เสนอว่า รูปกับตัวหนังสืออยู่ข้างกัน ลำดับข้อมูล บนลงล่าง อ่านง่ายกว่าเยอะ
 3. เรื่องสีแบ็คกราวด์ คอลัมน์ย่อยๆ จะใช้สีสันหน่อย น่าจะดูแปลกตาดี
     การใช้สีตอนนี้ มันจะดูขรึ้มก็ไม่ใช่ สดใสก็ไม่เชื่อง(ดูจากการเน้นสีหัวข้อต่างๆ ที่ออกฟ้าๆ) ถ้ากล้าเล่นสี ก็จัดเต็มมาเลย แบ็คกราวด์หลักๆจะใช้สีดำต่อไปไม่ว่ากัน
 4. ตัวหนังสือเล็กไป เห็นด้วย

นึกออก4ข้อ new arrival (flash)เอาออก ดูนิ่งขึ้นเยอะ

ทุกข้อเป็นความคิดเห็นส่วนตัว จะนำพิจารณา พัฒนา หรือแก้ไขต่อไปก็ไม่ว่ากัน  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 22:53:37 โดย shaman »