ผู้เขียน หัวข้อ: // อยากขอทราบความเห็นเรื่อง หน้าตาของเว็บใหม่ เราครับ //  (อ่าน 14965 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
อยากถามเพื่อจะนำไปหาทางปรับปรุงหนะครับ

ที่บอกว่า ความง่าย และสะดวกในการใช้งานเว็บเก่า มีมากกว่าเว็บใหม่ นี่คือประเด็นตรงไหนอย่างไรบ้างครับ

เพราะถ้าจำเป็นจริงๆ เราก็จะต้องปรับหน้าตาใหม่กันอีกครั้ง

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
ตรงNew arrivalเวลาใช้iPad ดูมันตาลายและกดตามยากครับ เช่นตอนนี้สมมติว่าผมอยากดูหัวข้อที่เป็นรูป Golf GTi สีแดงจะกดไม่ทัน และหาทางเข้าจากด้านล่างที่ไม่เคลื่อนที่ตลอดเวลาไม่ได้

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สำหรับผมหน้าเว็ปใหม่ดูยากขึ้นมาก ๆ ครับ

โดยเฉพาะเวลากดปุ่ม Review ด้านบน สมัยก่อนจะมีแยกเป็นยี่ห้อรถ พอคลิกเข้าไปก็จะเจอรายชื่อรถแต่ละรุ่นที่พี่จิมทำรีวิวไว้เลย

แต่สำหรับตัวใหม่ กดเข้าไปแล้วมันเป็น Review แบบแยกตามประเภทของรถอ่ะ อย่างเช่น A-segment อะไรแบบนี้

ผมมองว่ามันยากสำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องรถมากว่า รถที่ต้องการจะดูมันอยู่ในไซส์หรือประเภทไหนกันแน่ ???

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เอาเท่าที่รู้สึกตอนนี้คือ New Arrival อาจจะไม่ต้องมีก็ได้ครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันดิ้นๆ แล้วไม่สบายตา ตัวมันเองก็ไม่ได้คลิกง่าย แล้วมันก็มีตารางข่าวข้างล่างอยู่แล้ว ผมเลยคิดว่า New Arrival ไม่มีก็ไม่น่าเป็นไร

แล้วข่าวเนี่ย อาจจะดันไปไว้ด้านซ้ายของหน้า เพื่อที่จะดึง The Coup Channel ไม่ให้ตกลงไปอยู่ล่างเกินไปครับ

ขอแสดงความเห็นแค่นี้ก่อนละกันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ตรง New Arrival กับส่วน colume ด้านล่าง 5 ช่อง (ที่ถัดลงมา) มันซ้ำซ้อนกันครับ แถมขนาดรูปยังเท่ากันอีก

ดูแล้วไม่น่าเกิดประโยชน์มากเท่าที่ควรครับ ผมว่าน่าจะปรับเป็น Hot Topic (Topic ที่คนดูเยอะ) มากกว่าครับ

แต่ชอบตรง Hidden Treasure มาก

ออฟไลน์ muzaa

เดิมแบ่ง section ไว้ชัดเจนครับ review,rewind,newcar เห็นชัดครับแต่ละsection ของข่าวคือล่าสุดที่ up date ครับส่วนแบบใหม่นี้มี random ครับพร้อมแต่ละ section ในหน้าแรกมีมากกว่า 1 ข่าว (เช่น new car มีข่าว alphard,avanza,nissan mc 3 รุ่น) ทำให้ลายตาและไม่ทราบว่าอันไหนคือข่าวล่าสุดครับ รวมถึงดึงไปแล้วยังงง ว่า section เดิมที่เราเคยอ่านมันอยู่ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ superden

ชอบอันเดิมครับ มันดูง่ายดี หรือว่าผมยังไม่คุ้นก็ไม่รู้ :D

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
ผมอาจจะแปลกครับ ผมชอบแบบใหม่ ยกเว้นตามน้าด้านบนตอนเลือกดู review มันหาดูยากไปหน่อย ผมให้แฟนมาอ่านเค้าบอกหาไม่เจอ ไม่รู้จัก a seเment ฯลฯ อะไรแบบนี้

แต่หน้าตาผมชอบครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

ตรงNew arrivalเวลาใช้iPad ดูมันตาลายและกดตามยากครับ เช่นตอนนี้สมมติว่าผมอยากดูหัวข้อที่เป็นรูป Golf GTi สีแดงจะกดไม่ทัน และหาทางเข้าจากด้านล่างที่ไม่เคลื่อนที่ตลอดเวลาไม่ได้
เห็นด้วยครับ  อันนี้น่าจะปรับทำให้เลื่อนทีละ 5 อันโดยกำหนดระยะเวลาให้มันนานกว่านี้จะดูง่ายกว่าครับ แล้วไม่ลายตาด้วย เพราะเฉพาะเอฟเฟ็คแบรนเนอร์ก็ตาลายแล้วครับ นอกนั้นก็โอเคครับ เริ่มปรับตัวกับหน้าตาเว็บใหม่เริ่มดูง่ายขึ้นละครับ

ออฟไลน์ eaowpj

ทำอย่างนี้ก็ดีแล้วครับ แต่อยากให้เปลี่ยน 1.อยากให้ปรับปรุงขนาดภาพ 1-8 ข้างบนที่มันไม่เท่ากัน พอภาพด้านบนเล็กด้านล่างใหญ่มันดูขัดตาครับ
2.new arrival มันเคลื่อนไหว พอเจอโฆษณา ford ranger เคลื่อนไหวด้วย ประกอบกับภาพ 1-8ด้านบนมันก็เคลื่อนไหวด้วย จะทำให้ตาลาย ถ้ามองนาน ๆ ครับ แต่ถ้าทำแบบลากเม้าท์แล้วทำภาพลอยออกมาขึ้นมา 8 อันเลยถ้าอยากดูอันไหนก็เลือกเอา โดยที่ภาพไม่ต้องเคลื่อนไหวก็ดีครับ หรือถ้า new arrival ที่ไม่ต้องเคลื่อนไหวแต่พอลากเม้าท์ไปบน new arrival ข้อมูลทั้งหมดก็จะโชว์สามารถเลือกที่จะอ่านได้
3.โฆษณาที่อยู่ด้านขวามือน่าจะอยู่ด้านบนจะดีกว่าครับ เห็นชัดดี และไม่ต้องไปเบียดกันในหน้า web page หรือทำแบบ pop-up ปิดได้  :)

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
ผมเพิ่งเข้ามาดูเวปที่เวอร์ชั่นเก่า และเวอร์ชั่นใหม่ได้ไม่นาน เลยไม่ค่อยเห็นความต่างมากเท่าสมาชิกท่านอื่น

เผอิญว่าตกแต่งเวปไซค์แนวนี้มาบ้าง เลยให้ข้อสังเกตุดังนี้ครับ

1. อุปกรณ์สมัยใหม่ เช่น ipad ไม่สนับสนุน flash ครับ ทำให้คนใช้งานอุปกรณ์สมันใหม่มองไม่เห็น หรือใช้งานยาก
ถ้าเราสามารถปรับไปใช้ HTML5 ได้จะแก้ไขปัญหาเรื่องนี้ได้อย่างยั่งยืนครับ

2. Flash ที่ช่อง arrival ถ้าอยากเก็บไว้ ต้องทำ hyperlink ให้คลอบคลุมรูปภาพด้วย (ปัจจุบันทำไว้ที่ตัวหนังสือเท่านั้น)
เพื่อให้กดที่รูปภาพและลิงค์ไปที่ content ได้ง่ายๆ

3. พื้นที่โฆษณากินพื้นที่ 30% ของหน้าจอ ทำให้บทความด้านซ้ายมีพื้นที่แสดงผลน้อยไป (บางครั้ง)
หลายๆเวปเลือกวางไว้ด้านบนสุด หรือล่างสุดไปเลยครับ

4. Menu เพื่อเลือก category หรือ group ของ content คิดว่าแบบเดิม ที่มีทั้งแบบเลือก segment และตาม brand น่าจะแก้ไขปัญหาการหา content ไม่เจอได้ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมว่าตรง new arrival มันเลื่อนเร็วไปอ่าครับ แถมเวลาเอาเม้าส์ไปวางไว้มันก้ยังเลื่อนต่อ โดยที่ไม่หยุดให้ อันนี้ผมว่ามันทำให้หงุดหงิดเหมือนกันนะ พอเราจะเลือกอันนี้ มันก้เลื่อนไปอีกอัน แล้วเราก้คลิกอันที่ไม่ต้องการ

แถมการจัดวางข่าวสารใหม่ๆต่างของแบบเก่าที่เรียงลงมา อย่างนั้นผมเห็นว่าดีมากแล้วครับ เพราะมันสะดวก แล้วอีกอย่างมันอยู่ด้านขวาบนสุด ซึ่งเมื่อเข้ามาในตัวเว็ปเนี่ย เราก้จะเห็นได้เลยว่ามีข่าวอะไรใหม่มาบ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

ไอตรงข่าวน่ะครับขอแบบเดิมได้มั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Despinaauto

ทำไมมันโหลดช้ามากๆครับ

บางทีก้เข้าไม่ได้  เนตก็เร้วแล้วนะ  ช้ากว่าเวบอื่นๆครับ

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
ผมว่าหน้าแรกของเว๊บ มัน รกๆยังไงไม่รู้อะ
ประมาณว่าหัวข้อมันเยอะแยะตาลาย
แต่ตอนนี้กำลังทำความเข้าใจกับหน้าใหม่....
ถึงยังก็จะเอาใจช่วยอีกแรงครับ ;D
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ YenChar

รกไปหน่อยครับ แบบเดิม ผมชอบที่ฝั่งขวา มีอัพเดตแยกให้เห็นชัดๆ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

มี comment ดังนี้ครับ

1. ตรง new arrival เลื่อนเร็วไปครับ บางทีกดตามไม่ทัน

2. หัวข้อที่อยู่ด้านล่าง new arrival ดูงงๆครับ ไม่รู้จะกดยังไงดี

แค่นี้ครับ อาจจะเพราะยังไม่ชิน แต่แบบเก่าดูเข้าใจง่ายกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ north

อยากให้ New Arrival  อยู่ด้านบนขวามือเหมือนเดิมคับ

คือถ้าดูจากคอมอะ มันดูไม่อยากหรอกคับ แต่พอผมไปดูจาก Iphone นี้มึนหัวมากมายคับ
ปกติแล้วผมจะเข้าweb ของเราทุกวันคับ เข้าจาก iphone ไว้เปิดอ่านตอนเดินทาง
แต่ตอนนี้เข้าทีไรมันเปิดอ่านและหายากคับ ปกติอะไรมาใหม่ๆ จะอยู่บนสุด แต่ตอนนี้มันเลื่อนไปเรื่อยๆคับ
เลยไม่รู้เลยว่าอันไหนมาใหม่ ต้องเปิดเข้าไปดูแล้วดูตรงวันที่ก่อนถึงจะรู้คับ

ออฟไลน์ icy_cmu

• Newbie
  • *
review skoda fabia อยู่ตรงไหนครับ หาไม่เจอ คลิ๊กที่แฟลชหน้าแรกก็error404

ออฟไลน์ bank9999

• Newbie
  • *
ผมชอบแบบเก่ามากกว่าครับ เพราะใช้ง่าย แบบใหม่ดูรกๆ โหลดช้า ไม่ค่อยเห็นว่าหน้าแรกมีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง ผมเข้าดูข่าวใหม่ๆทุกวันมันมองไม่เห็นความแตกต่างระหว่างวันครับ เหมือนไม่ค่อยมีอะไร update เลย ซึ่งจริงๆเวปตัวเก่าเข้ามาแล้วจะเห็นว่ามีอะไรที่เปลี่ยนไปบ้างชัดเจนกว่าครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ชินละครับกับแบบใหม่ แต่....ดูรีวิวบางรุ่นไม่ได้นี่สิปัญหารวมทั้ง fabia rs ด้วยนะครับ **--**

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
อันเดิมสวยกว่าครับ ที่ให้ปรับคือ ตัวอักษรสวยกว่านี้หน่อย กับสีที่ดูสวยกว่านี้หน่อย แค่นี้ก็พอครับ

ออฟไลน์ maxiniac

• Newbie
  • *
ส่วนตัวแล้วผมชอบแบบเดิมครับ มันสะอาดตามากกว่า ดูเป็นระเบียบ แล้วก็เข้าใจง่ายว่าบทความไหนมาก่อนมาหลังครับ
แต่ทั้งนี้ผมเข้าใจว่าการปรับหน้าตาเว็บก็เป็นสิ่งจำเป็นอย่างนึง เพราะฉะนั้นผมว่าแค่ทำให้มันสะอาดตาเป็นระเบียบมากขึ้นก็ดีแล้วครับ
ตัวอย่างเช่น ตามกรอบสี่เหลี่ยมของบทความมันไม่เท่ากัน แล้วบรรทัดก็กระโดดๆ อย่างงี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 18:03:09 โดย maxiniac »
Everything has an exception!

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขอการแสดงผลกับ. IPad. แบบสมบูรณ์ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ballbadm

• Newbie
  • *
ดูค่อนข้างยาก...แอบรกนิดๆ ครับ

ปล.อาจเป็นเพราะยังไม่ชิน....
ขอสร้างความเคยชินสักนิด
แล้วจะมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

ออฟไลน์ Nioka

New Arrival เป็นเอกฉัน

มันวิ่งเร็วไปอันนี้หลายคนพูดแล้ว

และผมอยากให้สามารถกดที่รูปแล้วไปที่ลิงค์ได้ด้วย

ตอนนี้ต้องไปกดตรงข้อความถึงจะไปที่ลิ้งค์ได้ครับ

ออฟไลน์ G!zM() 17

• Newbie
  • *
  • Dolce far niente
    • My Gallery
มองผ่านๆแบบใหม่ดูดีกว่าครับ  แต่การใช้งานแล้วเนี่ยผมว่าแย่กว่าแบบเก่าค่อนข้างมากครับ ขออนุญาต ติเพื่อก่อ นิดนึง  ;D

1.) อย่าง new arrival สำหรับข่าว ผมว่าไม่จำเป็น   อย่างที่หลายๆท่านว่าแค่ห้าช่องข้างล่างก็พอแล้ว

2.) ตรง The Coup Channel เนี่ย อันไหนที่มันเป็นรูปใหญ่ มันจะเบียดตรงที่ preview เนื้อหามากไป กลายเป็นตัวอักษรยุ่งๆ

3.) Scoop/บทความ ต่างๆน่าจะทำให้หาง่ายกว่านี้ ที่เป็นอยู่ปัจจุบันนี่หาไม่เจอ ไปไม่เป็นครับ

หลักๆเลยคือ ส่วนตัวผมอยากให้หัวข้อของทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น review/ข่าว/บทความ ฯลฯ คลิกได้ เพื่อไปดู ข่าว/บทความ ทั้งหมดที่อยู่ในหัวข้อนั่นๆครับ (อาจจะมีให้เลือกเรียงตามลำดับก่อนหลัง หรือตาม popularityได้ก็น่าจะดี)

ปล. เพิ่งจะสังเกตว่าผมคลิก icon รีวิว ไม่ได้เลยทั้งสามอัน ไม่รู้เป็นผมคนเดียวหรือเปล่า
天下無敵

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ดูยากมากครับ ชอบแบบเดิมๆ มากกว่า ครับ  ;)

ออฟไลน์ Newhang

ผมมองภาพรวมนะสวยขึ้น  แต่ใช้ยากเป็นบ้าเลย   ถ้าให้ผมเลือกผมชอบรูปแบบเดิมมากกว่าอาจจะเพราะว่าชินส่วนนึงแต่คิดว่าตัวเก่าง่ายกว่าเยอะจริงๆ

อีกอย่างตอนนี้มันไม่สมบูรณ์ก็เลยดูแปลกๆอีกด้วย แต่ถ้ามันสมบูรณ์แล้ว แย่เลยสำหรับผม

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
ดูแล้ว ตาลาย เพราะว่ารายละเอียดเยอะเกินไป คิดว่าเป็นเพราะพยายามจะ Display ให้ครบทุกอย่างในหน้าเดียว

ผมคิดว่า น่าจะทำให้เวปดู Simple มากกว่านี้ อยากให้ลองดูสไตล์การออกแบบ User Interface ของตระกูล Apple Ipad / Iphone

คือไม่ได้จะให้ไปลอกเขา แต่ดูแนวคิดเขา คือเรียบง่าย พอใช้งานง่าย หนังสือก็น่าอ่าน

เข้าใจว่าพยายามทำให้ผู้อ่านรู้สึกว่าเวปมีการพัฒนา แต่การใส่ความสลับซับซ้อนลงไปกลับทำให้ความน่าอ่านลดลงไปเยอะ เดี๋ยวนี้แทบไม่อยากอ่านหน้าแรกเลย เวียนหัว รายละเอียดหยุมหยิมมาก ตัววิ่งไปวิ่งมาเต็มไปหมด

Simple is the Best ครับ