โพลล์

หากเพื่อนๆจะใช้สิทธิรถคันแรกกับรถยนต์นั่งไม่เกิน 1500cc. จะเลือกคันไหน?

Honda Brio
0 (0%)
Honda City
39 (24.5%)
Honda Jazz
31 (19.5%)
Toyota Vios
5 (3.1%)
Toyota Yaris
1 (0.6%)
Nissan Almera
19 (11.9%)
Nissan March
5 (3.1%)
Ford Fiesta Hatchback 1.4
4 (2.5%)
Ford Fiesta Sedan 1.4
1 (0.6%)
Mazda 2 Hatchback
18 (11.3%)
Mazda 2 Sedan
12 (7.5%)
Chevrolet Aveo 1.4
1 (0.6%)
Kia Picanto
1 (0.6%)
จำพวก coming soon เช่น Swift eco, Mirage และอื่นๆที่กำลังจะมา
22 (13.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 155

ผู้เขียน หัวข้อ: หากชาว HLM จะใช้สิทธิรถคันแรกกับรถยนต์นั่งไม่เกิน 1500cc. จะเลือกคันไหนกันครับ  (อ่าน 18293 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
อยากทราบเป็นข้อมูลเฉยๆครับ
เลือกคันไหนก็อยากให้บอกด้วยว่าเพราะอะไร เช่น เลือก Brio เพราะคล่องตัวดี, เลือก Almera เพราะกว้างดี อะไรประมาณนี้
คาดตกตัวเลือกไหนไป บอกด้วยครับ จะได้เพิ่ม
ท่านไหนหมดสิทธิรถยนต์คันแรกไปแล้วก็มาลองเลือกเล่นๆก็ได้ครับ  ;)

จขกท. ยังเลือกไม่ถูก ขอนอนคิดก่อน  ;D
เลือกได้ละ ขอเอา City ด้วยละกัน คือผมชอบรถซีดานมากกว่าท้ายตัด
ไปลองขับของพี่มา S M/T แรงดี เบาะนั่งสบาย แต่ถ้าผมจะเอาต้อง SV เท่านั้นนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 17:33:18 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   honda  city ครับ

ใช้รถ honda มา 3 คัน  ประทับใจครับ

เคยนั้งในกลุ่มนี้มาหลายคัน  ถูกใจ city มากสุด  กว้างดี  เครื่อง  การขับขี่ดี

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
Jazz ครับ  เคยใช้รุ่นแรกตอนนี้ขายไปแล้ว ประโยชน์ใช้สอยมันเยอะดีครับ

เบาะพับได้เรียบมันมีประโยชน์มากๆ ทีวี ตู้เย็น ตู้ปลา ตู้ลำโพงใหญ่ ผมเคยขนมาหมดแล้ว

เรื่องความประหยัดผมก็ว่าไม่หนี march มากในเมืองนะ

ออฟไลน์ toonze

ที่บ้านไม่เคยใช้ฮอนด้า
แต่ถ้าให้เลือกตอนนี้ เอา ฮอนด้าซีตี้

ออฟไลน์ YenChar

มาสด้า2 ตัวล่างสุด เกียรออโต้

ออฟไลน์ Meow

Almera ครับ option จัดเต็ม เทคโนโลยีทันสมัย ประหยัดน้ำมันสุดๆ ออกต่างจังหวัดก็ชิวๆ

ออฟไลน์ THEKHAM

Mazda 2 Sedan

เหตุผลสวย เฉี่ยว สมรรถนะ ช่วงล่างโออยู่ ชอบเล่นมวยรองครับ

ออฟไลน์ plus

Mazda 2 Hatchback m/t คับ ไปลองมามันมาก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

Honda Jazz S-MT ครับ

พึ่งยื่นเรื่องไปเมื่อบ่ายวันนี้ อากาศร้อนโคตรๆ  ;D

Honda Jazz S-MT ครับ

พึ่งยื่นเรื่องไปเมื่อบ่ายวันนี้ อากาศร้อนโคตรๆ  ;D
ว้าว ยินดีด้วยครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

swift ครับ ;D
Swift ตัวปัจจุบัน ไม่ได้รับสิทธิหนิครับ
ต้องรอตัวใหม่ eco car อ่ะครับ ยังไม่เปิดตัวเลย
แต่เดี๋ยวเพิ่ม new swift eco ไว้ก่อนก็ได้  ;D

inkirby

• บุคคลทั่วไป
Honda Jazz ครับ ความสวยเป็นรอง แต่การใช้สอยถูกใจมาก

ไหนๆ ก็ไหนๆ ฝากถามในกระทู้ด้วยเลยครับ
ผมกำลังจะอายุ 21 ปีในปีนี้ครับ (ราวเดือนกันยายน) เลยเกิดความสงสัยขึ้นครับ
- วันที่ผมจะทำเรื่องสิทธิ์รถคันแรก ถ้าผมจะซื้อรถจริงๆ คือวันที่จองรถ หรือวันที่รับรถครับ? อันนี้สับสนนิดๆ
- อายุ 21 ปีบริบูรณ์ นี่เค้าใช้เกณฑ์แบบไหนครับ? คือถึงวันเกิดแล้วนับ 21 ปี หรือนับแบบทางทะหาร(นับ พ.ศ.เกิด)ครับ?
- แล้วรถที่ฮอนด้านำเข้ามาขายในช่วงที่รัฐบาลเค้าอนุโลมใก้ ยังเข้าสิทธิ์รถคันแรกได้ตามปกติใช่หรือไม่ครับ?

ว่าจะตั้งกระทู้ถามพอดีเลย รบกวนฝากแปะไว้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
 :)

ออฟไลน์ wootcus

• Newbie
  • *
 New SWIFT ครับ ดีไซน์โดนใจ  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Honda Jazz สุดคุ้มสำหรับผมเลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ MC Stradale

Nissan March เพราะแฟนชอบครับ 555

ออฟไลน์ turbo304

• Newbie
  • *
Honda Jazz ครับ ความสวยเป็นรอง แต่การใช้สอยถูกใจมาก

ไหนๆ ก็ไหนๆ ฝากถามในกระทู้ด้วยเลยครับ
ผมกำลังจะอายุ 21 ปีในปีนี้ครับ (ราวเดือนกันยายน) เลยเกิดความสงสัยขึ้นครับ
- วันที่ผมจะทำเรื่องสิทธิ์รถคันแรก ถ้าผมจะซื้อรถจริงๆ คือวันที่จองรถ หรือวันที่รับรถครับ? อันนี้สับสนนิดๆ
- อายุ 21 ปีบริบูรณ์ นี่เค้าใช้เกณฑ์แบบไหนครับ? คือถึงวันเกิดแล้วนับ 21 ปี หรือนับแบบทางทะหาร(นับ พ.ศ.เกิด)ครับ?
- แล้วรถที่ฮอนด้านำเข้ามาขายในช่วงที่รัฐบาลเค้าอนุโลมใก้ ยังเข้าสิทธิ์รถคันแรกได้ตามปกติใช่หรือไม่ครับ?

ว่าจะตั้งกระทู้ถามพอดีเลย รบกวนฝากแปะไว้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
 :)

น่าจะนับจากวันจดทะเบียนนะครับ
ส่วนของผม เพิ่งไปถอยMZ2 sedan มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ เพราะว่าได้รถเลย

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
ขอเลือกรถที่ใช้อยู่ในปัจจุบันครับ Skoda Fabia 1.2 TSI
ถูกใจที่สุดตั้งแต่ใช้รถมาเกือบ 20 ปี

ออฟไลน์ neung23

Jazz อีกคัน เพราะเอนกประสงค์ และประหยัดน้ำมันมากกกก ขับดีๆก็ไม่แพ้มาชล่ะคับ

ได้ลดเต็มแสนนึงด้วย แถมไม่ต้องกลัวแซงไม่พ้น ขึ้นเขาไม่ไหว อีกด้วย

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ArmMoTo

ชอบ Hatchback

ขอเลือก Jazz ไม่ก็ Mz2 ครับ  ;D

จริงๆชอบ Fiesta ที่สุด แต่เห็นเค้าว่า 1.4 ไม่ค่อยเวิกอ่ะ  :P

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอแหวกแนว  กระบะ 4ประตูครับคุ้ม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tan Int

เลือก Nissan Almera ครับ
เพราะมาร์ช เล็กไป
บริโอ้ ไม่ชอบ(เหตุผลมีเท่านี้)

ชอบ Almera ตรงที่
- ตัวถังใหญ่พอๆ กับ Vios แต่ประหยัดกว่า ออปชันมากกว่าในราคาที่ใกล้กัน
- เกียร์ CVT(เบื่อเกียร์ธรรมดาไปแล้วละครับ อยู่กับมันมา 10 กว่าปี ปลายปี 54 นี่ละถึงใช้เกียร์อัตโนมัติแบบจริงจัง...)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MystogaN

อมรา กะ มารศรี ท่าทางจะขายดี :o

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
การออกแบบโดนใจตัวผมเองทั้งภายนอกและภายใน ผมเลือก Fiesta
ไม่รู้ว่าถ้าได้ใช้จริงแล้วจะถูกใจและคุ้มค่าแค่ไหน เรื่องการกินน้ำมันไม่เป็นปัญหาสำหรับผม

สมรรถนะ ประโยชน์ใช้สอย การบริการหลังการขาย ผมเลือก Jazz
โดยส่วนตัวแล้วใช้มันคุ้มค่ามาก แต่ปัญหาจุกจิกยิบย่อยก็เยอะ - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Bimmer Boy

Jazz ครับใช้อยู่เวิรค์มากๆทั้งกว้างและอเนกประสงค์เครื่องยนต์ประหยัดน้ำมันออกต่างจังหวัดสบายๆเร่งแซงทันใจ ต้องถือว่าฮอนด้าทำออกมาได้สมบูรณ์สุดแล้วในตอนนี้ที่สำคัญได้ลดเต็มหนึ่งแสนก็เลิกมองมารศรีได้เลย ไม่ใช่เพราะใช้จึงเชียร์ แต่ผมบังเอิญได้มีโอกาสลองมาเกือบทุกรุ่นครับ อย่าเชื่อจนกว่าจะได้ลองเองนะครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
สำหรับตอนนี้อยากไได้ซิตีใหม่มากที่สุด แจ็สเคยใช้รุ่นที่แล้ว และได้ขายไปแล้ว รถ 5 ประตูมีแล้ว เลยอยากได้ซีดานมากกว่า

ออฟไลน์ Tern vtec

jazz คับเพราะแต่งเปน fit rs แล้วสวยมากๆๆ จริงก็อยากได้cityแต่ไม่มีตัวนอกให้แต่ง 5555

skykides

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยตั้งกระทู้อย่างงี้ไปแล้ว...ท่านเจ้าของเว็บพี่จิมมี่แล้วพี่แพนแนะนำ honda city เพราะราคาและประสิทธิ์ภาพคุ้มค่าถือว่าเบียดอีโคคาร์ตกลงไปเลย

แต่อย่างไงผมยังรอและรอ ดูอีโคคาร์อีกสองคนที่กำลังออกมาว่าน่าสนไหม

ในใจเชียร์เจ้า mirage หวังว่าเค้าคงผลิตมาได้เวริ์คสมกับเป็นรถยนต์ที่คนรุ่นเก่าๆเค้าติดใจในเครื่องยนต์และขุมพลังที่อากงผมชื่นชอบซะเหลือเกิน

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมว่า jazz โอเคเลยครับ

กว้างขว้างดี ขับแล้วไม่อึดอัด
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport