ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูเฟียสต้ามาวันนี้??? เพิ่งรู้...  (อ่าน 7738 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ไปดูเฟียสต้ามาวันนี้??? เพิ่งรู้...
« เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 20:44:11 »
เพิ่งรู้ว่ารุ่น 5 ประตูตัวท็อป มีเบาะหนังแล้วอะครับ มีแอร์ออโต้ด้วย ทั้งที่แต่ก่อนมีแต่ตัว4ประตูๆๆ ผมเลยงง รถมันไม่ได้ MC แล้วเปลี่ยนแบบนี้ได้เลยหรอครับบบ

ออฟไลน์ mangkapo

• Newbie
  • *
Re: ไปดูเฟียสต้ามาวันนี้??? เพิ่งรู้...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 20:49:20 »
เป็นรุ่น sport+ ครับ ราคา 724,000

ออฟไลน์ Oslan

Re: ไปดูเฟียสต้ามาวันนี้??? เพิ่งรู้...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 20:56:02 »
ตามท่านบนเลยครับ เป็นรุ่นพิเศษ จาก Sport ธรรมดา เป็น Sport Plus

ต่างกับรุ่น Sport ธรรมดาตรงที่
1. กรอบหน้าต่างเป็นโครเมียม
2. เบาะผ้าเป็นเบาะหนัง (อันนี้ 4dr มีอยู่แล้ว)
3. แอร์เป็นออโต้ (อันนี้ 4dr มีอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 22:11:17 »
ตามท่านบนเลยครับ เป็นรุ่นพิเศษ จาก Sport ธรรมดา เป็น Sport Plus

ต่างกับรุ่น Sport ธรรมดาตรงที่
1. กรอบหน้าต่างเป็นโครเมียม
2. เบาะผ้าเป็นเบาะหนัง (อันนี้ 4dr มีอยู่แล้ว)
3. แอร์เป็นออโต้ (อันนี้ 4dr มีอยู่แล้ว)

ขอบคุณครับบบบ  แพงกว่าเจ้าตลาดนิดหน่อย แต่ออฟชั่นจัดเต็มอะ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 23:14:24 »
ส่วน4ประตู 
รุ่นSport +
เพิ่มแค่ !
กรอบหน้าต่างเป็นโครเมียม

ราคาเพิ่ม 5000.- 

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 23:30:10 »
ส่วน4ประตู 
รุ่นSport +
เพิ่มแค่ !

คิ้วเดียว ราคาขึ้นมาซะเวอร์เลยแหะ
จาก 699,000 -> 724,000 (ตัวซีดานนะ)

สงสัยเส้นทำจากชวาร็อฟกี้แหงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 00:05:00 »
อึ๊ย โอเคนะ ถ้ามองว่าออพชั่นจัดเต็มสุดในตลาดแล้ว
เมื่อก่อนถ้าเอาชุดแต่งจะได้แอร์มือ เบาะผ้า
ตอนนี้ออพชั่นเทียบซีดานเลย

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:18:10 »
ได้ข่าวว่าตัวท๊อป 5 ประตูจะไม่ขายเเล้ว

เป็นตำนานในช่วงปีเศษ  :P

จะขาย Sport Plus เท่านั้น

เเต่ผมจะเสียดาย

ถ้าเพิ่ม ครูซ คอนโทรล ไฟฟน้าโปรเจคเตอร์ เเม๊ค ลายใหม่

เเล้ว QC รถให้ดีกว่านี้ เอาเเค่อย่างหลังก็พอ :'(

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:33:56 »
ส่วน4ประตู 
รุ่นSport +
เพิ่มแค่ !

คิ้วเดียว ราคาขึ้นมาซะเวอร์เลยแหะ
จาก 699,000 -> 724,000 (ตัวซีดานนะ)

ถ้าตัวซีดาน ราคาน่าจะอยู่ที่ 704000 นะครับ เพราะว่ามัน + เพิ่ม 5000 อ่าคับ ไม่น่าใช่ 724000 อันนี้มันราคาตัว 5 ประตูครับ

ได้ข่าวมาเหมือนกันว่า จะยกเลิกตัว s มาผลิต s+ แทน หาเรื่องเพิ่มราคาแต่ แต่  + ออปชั่น แอร์ออโต้ + เบาะหนังโรงงาน + กรอบโครเมียม
ต้องลองตัดสินใจเองแล้วล่ะว่าคุ้มไหม แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมขอตัว S ครับ เพราะว่าไม่อยากได้แอร์ออโต้ ไม่ชอบเบาะหนัง ส่วนกรอบโครเมียมนั่นยังไงก็ได้

แต่ขอเป็น ครุยส์ คอนโทรล + มาตรฐาน QC และศูนย์ดีกว่านี้แทนได้ป่าว อิอิ จะอัพราคาอีกนิดก็ยอมนะ 555

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:43:55 »
ส่วน4ประตู 
รุ่นSport +
เพิ่มแค่ !

ถ้าตัวซีดาน ราคาน่าจะอยู่ที่ 704000 นะครับ เพราะว่ามัน + เพิ่ม 5000 อ่าคับ ไม่น่าใช่ 724000 อันนี้มันราคาตัว 5 ประตูครับ

ได้ข่าวมาเหมือนกันว่า จะยกเลิกตัว s มาผลิต s+ แทน หาเรื่องเพิ่มราคาแต่ แต่  + ออปชั่น แอร์ออโต้ + เบาะหนังโรงงาน + กรอบโครเมียม
ต้องลองตัดสินใจเองแล้วล่ะว่าคุ้มไหม แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมขอตัว S ครับ เพราะว่าไม่อยากได้แอร์ออโต้ ไม่ชอบเบาะหนัง ส่วนกรอบโครเมียมนั่นยังไงก็ได้

แต่ขอเป็น ครุยส์ คอนโทรล + มาตรฐาน QC และศูนย์ดีกว่านี้แทนได้ป่าว อิอิ จะอัพราคาอีกนิดก็ยอมนะ 555
อ่อครับ ว่าแล้วทำไมราคาอัพกันผิดปกติ
แต่ขอแค่สนง.ใหญ่ทำตัวดีๆก็พอละ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:45:21 »
ตัว 699000 ยังมีนะครับ เห็นยังมีโปรโมชั่นปกติ แถมรู้สึกว่าจะเพิ่มสีที่เคยโล๊ะกลับมาอีกครั้ง Phantom Blue จะมาทั้ง 4-5 ประตู และเพิ่มสีฟ้ามาอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:36:09 »
เพิ่งรู้ว่ามันมีระบบเพิ่มและลดส่วนผสมน้ำมันกับอากาศ เวลาขึ้น-ลงเขาด้วยครับ

พอดีเอา 5Dr Top ไปตจว.มา ผมสั่งเกตุจากตัวอัตตราสิ้นเปลืองแบบ Real time

ซึ่งปกติมันจะคำนวนจากน้ำหนักที่เรากดคันเร่ง ตัวเลขมากน้อยจะเห็นแบบ Real time เลย

ผมเหยียบคันเร่งเท่าเดิม พอตอนขึ้นเขาตัวเลขอัตราบริโภคมันเพิ่มขึ้น โดยที่ความเร็วแทบไม่ตก

และเวลาลงเขา(น้ำหนักเท้่าที่คันเร่งคงที่) ความเร็วก็แทบไม่เพิ่ม แต่ตัวเลขการบริโภคลดลงทันที

ไม่รู้มีใครสังเกตุเห็นแบบผมบ้างรึป่าว หรือผมอาจจะเข้าใจผิดไปเองก็ได้

ผมว่าเฟียสต้ามันเกิดมาเพื่อขับทางไกลมากกว่าเป็นรถสำหรับคนเมืองนะผมว่า

ทั้งเรื่องน้ำหนักพวงมาลัย ช่วงล่างและการเปลี่ยนเกียรที่เหมาะสมเวลาขึ้น-ลงเขา มันใช่จริงๆ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 13:46:17 »
เพิ่งรู้ว่ามันมีระบบเพิ่มและลดส่วนผสมน้ำมันกับอากาศ เวลาขึ้น-ลงเขาด้วยครับ

พอดีเอา 5Dr Top ไปตจว.มา ผมสั่งเกตุจากตัวอัตตราสิ้นเปลืองแบบ Real time

ซึ่งปกติมันจะคำนวนจากน้ำหนักที่เรากดคันเร่ง ตัวเลขมากน้อยจะเห็นแบบ Real time เลย

ผมเหยียบคันเร่งเท่าเดิม พอตอนขึ้นเขาตัวเลขอัตราบริโภคมันเพิ่มขึ้น โดยที่ความเร็วแทบไม่ตก

และเวลาลงเขา(น้ำหนักเท้่าที่คันเร่งคงที่) ความเร็วก็แทบไม่เพิ่ม แต่ตัวเลขการบริโภคลดลงทันที

ไม่รู้มีใครสังเกตุเห็นแบบผมบ้างรึป่าว หรือผมอาจจะเข้าใจผิดไปเองก็ได้

ผมว่าเฟียสต้ามันเกิดมาเพื่อขับทางไกลมากกว่าเป็นรถสำหรับคนเมืองนะผมว่า

ทั้งเรื่องน้ำหนักพวงมาลัย ช่วงล่างและการเปลี่ยนเกียรที่เหมาะสมเวลาขึ้น-ลงเขา มันใช่จริงๆ

ผมจับเวลาขับตลอดครับ แบบนี้แหละ

เวลาขึ้นสะพานถ้าเหยียบคงที่ อัตรามันจะเพิ่มขึ้นมา อย่างเช่น

7.5L/100km. จะขึ้นไป 10.5-11.5L/km. ครับ

แต่ถ้าผ่อนเท้าเบาลงอีกเวลาขึ้นอาศัยแรงเฉื่อยช่วย มันก็จะขึ้นไปไม่ถึง 10L/km. ครับ

เวลาออกตัวนี้ก็จะขึ้นไปโดยประมาณ 20-30-เต็มที่ 55L/km. ขึ้นอยู่กับว่าเราเหยียบหนักแค่ไหน

ซึ่งจริงๆ มันก็เป็นเรื่องของเราแหละครับ ว่าเท้าหนักแค่ไหน ถ้าผมอยากขับประหยัดๆ

ผมจะดู  Real Time และขอให้อยู่ 5.5 – 7.5L/100km. 

ซึ่งจากที่ลองเล่นหลายๆ ความเร็วผมอัดไปให้ถึงเกียร์สูงสุดแล้วคงรอบไว้ไม่เกิน 2400

โดยไม่สนใจความเร็วว่าเท่าไหร่ พบว่าในช่วงความเร็ว 120Km/H. ก็มี 5.5-6L/100km.

และที่โฆษณาถังเดียวไปไกลได้กว่า 700 กิโลเมตร ผมก็ว่าทำได้ไม่ยากจริงๆ

เพราะจากที่ลองขับความเร็ว 80-100-120-140 หลายๆ ความเร็ว มีคิ๊กดาวน์บ้าง

หลักๆ จะคาที่ 100Km./Hrs. ครึ่งถังขับไป 350 โล นี่ก็ทำได้ไม่ยากเลย

แต่ถ้าในเมืองล่ะ ...อัตราเฉลี่ยผมจะอยู่ที่ 10.5 – 12L / 100Km.  นี่ดีที่สุดแล้วนะครับ

ตอนช่วงใหม่ๆ นี่ เคยเจอ 16L/100km. เลยล่ะครับ

น้ำมันครึ่งถังขับในเมือง วิ่งได้ 200 กิโล  ที่เป็นแบบนี้ผมไม่แปลกใจ

เพราะนิสัยผม โล่งผมก็กด หมดอะ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 16:06:27 »
ตัวท๊อปท่าทางจะขายดีนะครับ ส่วนมากที่ผมเห็นก้เป็นตัวท๊อปอ่านะ